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1. UTANGULIZI 

Mwongozo huu wa mafunzo unakusudiwa kusaidia katika utekelezaji wa Usimamizi Jumuishi 
wa Moto (UJM) kwa Misitu ya Kibiashara nchini Tanzania. Unakusudiwa kutumika kama nyenzo 
ya kufundishia ya Usimamizi Jumuishi wa Moto kwa wasimamizi wa moto, wamiliki wa ardhi, 
maafisa ugani wa misitu na maafisa misitu, lakini pia mwongozo huu unaweza kutumika kama 
kitabu cha kujitegemea. Toleo la Kiingereza pia limechapishwa. 

Vipengele vya kimkakati vya Usimamizi Jumuishi wa Moto (UJM) ni pamoja na: 

- Ulinzi / Utayari (utayari wa kukabiliana na moto), 

- Kuzuia (kupunguza hatari / kuzuia moto kuwaka), 

- Kuzima mwitikio wa moto/mikakati na mbinu za kuzima moto), 

- Urudishiaji/urejeshaji (ukarabati wa maeneo yaliyoharibiwa na moto), na 

- Utafiti (ukusanyaji taarifa na uchanganuzi wa takwimu, utafiti kwa vitendo na wa 
kitaaluma). 

Mwongozo huu wa mafunzo unagusia ulinzi, uzuiaji na juhudi za uzimaji katika ngazi ya kijiji. 
Mwongozo unaanza na ufafanuzi juu ya mazingira ya moto na athari zake kwenye tabia ya 
moto, na kisha kuendelea kutoa taarifa muhimu kwa Kikosi cha Moto cha Kijiji (KMK) na Kamati 
ya Usimamizi wa Moto ya Vijiji (KUMK). 

Mwongozo huu wa mafunzo wa Usimamizi Jumuishi wa Moto (UJM) unasaidiwa na machapisho 
mengine ya mradi: 

1. Mwongozo wa Usimamizi Jumuishi wa Moto (UJM) Katika Misitu ya Kibiashara. 

2. Kielelezo cha sheria ndogo kinachowezwa kuboreshwa kuendana na matakwa ya 
Usimamizi na Uzuiaji wa Moto wa Misituni 

3. Kielelezo cha Mpango wa Usimamizi wa Moto wa Kijiji 

Machapisho haya yanapatikana kwa lugha ya Kiingereza na Kiswahili katika tovuti 
https://www.privateforestry.or.tz/resources/publications.  

Pamoja na machapisho haya, Mradi wa Panda Miti kibiashara (PFP 2) umefanya kazi na mtafiti 
wa Kifini kutoka Chuo Kikuu cha Mashariki ya Ufini kwa kingereza University of Eastern Finland 
(Mradi wa Makutano: 320236 unaofadhiliwa na Academy of Finland) kutengeneza miongozo ya 
Mipango Jumuishi ya Matumizi bora ya ardhi na Usimamizi wa moto kupitia uundaji ramani 
shirikishi. Miongozo hii inasaidia mipango ya usimamizi wa moto wa kijiji. Hii inategemewa 
kuchapishwa na mradi baadaye mnamo 2023. 

Mwongozo huu wa mafunzo wa Usimamizi Jumuishi wa Moto unatumia uzoefu wa kimataifa wa 
mwandishi katika usimamizi wa moto wa misitu ikiwa ni uendelezaji wa kazi zilizotangulia: 

- Serikali kuu Tanzania, tawala za mikoa na wilaya zimejidhatiti kupunguza upotevu 
utokanao na moto wa misituni na zimetekeleza Usimamizi Jumuishi wa Moto 
(UJM) kama moja ya vipaumbele vyao. 

- Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa zimezidi kutoa uongozi na uratibu katika 
kupunguza uharibifu utokanao na moto. 

- Andiko la kitaifa la "Usimamizi Jumuishi wa Moto - Miongozo ya Misitu ya Biashara 
la mwaka 2019" lililoandaliwa na Wizara ya Maliasili na Utalii, Idara ya Misitu na 
Nyuki kwa kuzingatia mwenendo wa moto wa misituni, na sera zilizopo za kitaifa, 
pamoja na sera ya misitu, mapendekezo ya Shirika la Chakula Duniani (FAO) na 
ongezeko la uwekezaji nchini katika mashamba ya miti ya biashara madogo, ya 
kati na makubwa. 

- Chuo Kikuu cha Sokoine cha Kilimo kilifanya majaribio ya kuanzishwa kwa 
Usimamizi Jumuishi wa Moto katika vijiji vya Wino, Lilondo na Mkongotema, 
mkoani Ruvuma pamoja na Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania, wakifungua 
njia ya utekelezaji kitaifa. Zaidi ya hayo, baadhi ya makampuni binafsi 
yameshirikiana na jamii majirani kutekeleza vipengele vya Usimamizi Jumuishi wa 
Moto, japo sio kwa kina na sanifu. 

https://www.privateforestry.or.tz/resources/publications
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2. MAZINGIRA YA MOTO NA ATHARI ZAKE KWENYE TABIA ZA MOTO 

1 
Katika sura hii ya kwanza utajifunza kuhusu mazingira ya moto na 
athari zake kwenye tabia ya moto. Mazingira ya moto ni pamoja na:  

- Viwako 

- Hali ya hewa 

- Umbile la Ardhi (Topografia) 

2.1 Viwako, hali ya hewa na umbile la ardhi 

Maeneo  ambayo moto unaweza kutokea kitaalam hujulikana kama mazingira ya moto. 
Mazingira ya moto yanaweza kufafanuliwa kwa uwepo wa vitu vikuu vitatu ambavyo ni : uwepo 
wa viwako (mimea), hali ya hewa na umbile la uso wa ardhi (Topografia). Mimea katika eneo 
hilo, pamoja na aina na hali ya viwako vilivyopo  huchochea namna  ambavyo  moto utawaka. 
Ni ukweli kwamba hali ya hewa ya sehemu fulani, hutofautiana kadri misimu inavyobadilika. 
Kwa mfano,  maeneo ya mashambani kama yalivyo maeneo ya sehemu nyingine, hupitiwa na  
hali ya hewa tofauti kwa nyakati za mchana na usiku. Kwa mantiki hii, mwonekano wa uso wa 
ardhi (topografia) yaani  milima, mabonde na  miteremko pia huchangia mwelekeo wa upepeo 
utakaoamua jinsi gani miali ya moto itasambaa.  

2.1.1 Viwako 

Tabia ya viwako yaani hali ya viwako na jinsi  vilivyoundwa huamua ukubwa na kasi ya moto 
utakaowaka. Kwa maana hiyo, katika kupanga mipango ya kuchoma moto au kupambana na 
moto, sharti kuzingatia viwako ambavyo vinawaka kwa wakati huo  pamoja na ambavyo bado 
havijawaka. Hii ni muhimu  kwa sababu, ikiwa kwa bahati mbaya  moto utaenea katika maeneo 
hayo, ufahamu wa aina ya viwako vilivyopo katika eneo hilo utawasaidia wasimamizi wa moto 
kufahamu tabia ya moto na kupanga mikakati na mbinu za kuzima moto endapo utasambaa.  

Viwako vina tabia za aina  mbalimbali kwa mfano, kuna ambavyo vinaweza kuwaka zaidi au 
kuwaka kidogo kulingana na hali ya viwako vyenyewe. Pia ni dhahiri kwamba, viwako vizito na 
vyenye unyevu haviwezi kuwaka haraka  ukilinganisha na viwako  vyembamba na vikavu. 
Zifuatazo ni tabia za jumla za viwako:  

Mzigo wa viwako: Mzigo wa viwako huamuliwa na uzito wa viwako katika eneo fulani. Uzito 
wa viwako huainishwa kwa kilo au tani kwa hekta. Moto hauwezi kuwaka ikiwa hakuna viwako 
vya kutosha kubeba muwako. Aina tofauti za uoto hutoa kiasi tofauti cha viwako. Kadiri viwako 
vipatikanavyo kwa wingi na kubeba moto katika eneo husika, ndivyo moto kuwaka zaidi. 

Aina za viwako: Tunaweza kuainisha aina za viwako kama vile, viwako vya chini ya  ardhi 
kama vile mizizi mikavu iliyopo  chini ya uso wa ardhi, viwako vilivyo juu ya uso wa ardhi yaani 
viwako hivi hupatikana kuanzia juu ya uso wa ardhi  hadi kufikia urefu wa  kimo cha kawaida 
cha  Mwanadamu. Viwako ambavyo viko juu kimo cha Mwanadamu hivi huwekwa kundi la 
viwako vya angani. Katika mazingira ya kawaida, viwako vinaweza kukutwa vimepangwa katika 
aina kuu mbili ambazo ni kwa njia ya ulalo na kwa njia ya wima kama Kielelezo 2.1 kinaonesha 
jinsi ambavyo  viwako vimejipanga kwa njia ya ulalo ambayo  haina  mwendelezo. Aidha, 
Kielelezo 2.2 kinaonesha jinsi ambavyo viwako vimejipanga kwa njia ya wima yenye 
mwendelezo. Viwako ambavyo vimekaribiana katika mpangilio wa wima hutengeneza kama 
ngazi ya viwako ambayo huruhusu moto unaowaka juu ya usawa wa  uso wa ardhi  kuenea 
katika viwako vya  angani. Lakini, kwa upande mwingine. Viwako  vilivyopangwa kwa wingi 
kama lundo katika muundo wa ulalo hufanya  iwe rahisi kwa moto wa uso wa ardhi kuenea 
kirahisi na kuwa moto wa angani (Kielelezo 2.2) 

Mashamba ya misitu yasiyosimamiwa vizuri (Kielelezo 2.3) yanaweza kusababisha mipangilio 
ya wima ya viwako. Ambapo moto utasambaa kirahisi kwa kupanda kwenye matawi yaliyokufa 
kwenda juu ya taji za miti. Kielelezo 2.4 kinaonyesha shamba lilopunguziwa na kupogolewa bila 
kusababisha mpangilio wa wima wa viwako unaoendelea ambao si rahisi kuathiriwa na moto 
uharibuo. 
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Kielelezo 2.1  Mwendelezo malalo wa viwako 
Viwako ambavyo haviendelei kwa mlalo haviwezi kushika moto na kuueneza. 

 

Kielelezo 2.2  Mpangilio wa wima wa viwako 
Viwako ambavyo vimejipanga kwa mwendelezo wa wima huwezesha moto wa 
juu ya uso wa ardhi kusambaa kwenye taji za miti kirahisi. 
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Kielelezo 2.3  Shamba la miti lenye hatari kubwa ya moto 

 

Kielelezo 2.4  Shamba la miti lenye hatari ndogo ya moto 

 

Kushikamana kwa viwako: Viwako ambavyo vimeshikamana huonyesha jinsi ambavyo 
chembe za viwako hivyo zilivyo karibiana. Viwako vilivyoshikana sana vina nafasi ndogo baina 
ya chembe za viwako hivyo, kusababisha upenyo mdogo wa hewa ya oksijeni pamoja na joto 
kwenye viwako hivyo (Kielelezo 2.5). Viwako vilivyoshikamana haviwaki kirahisi lakini pia 
hupunguza hali ya usambaaji pamoja na ukali wa moto. Kwa hiyo viwako vingi vilivyoshikamana 
husababisha hatari ndogo ya moto kulikoni viwako vya namna hiyo ambavyo vimepangwa kwa 
kukaribiana na vinaruhusu hewa kuzunguka ndani ya chembe za viwako. 
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Kielelezo 2.5  Kushikamana kwa viwako 
Nyasi zilizokatwa hazielekezwi tena kuwa katika mpangilio wa wima bali 
zimeshikana ardhini. Viwako vilivyo gandamana huleta hatari ndogo ya moto. 

 

Kiwango cha kemikali: Mimea yote ina kemikali ambazo hubadilika kuwa gesi  inayoweza 
kuwaka pindi mimea hiyo ipatapo joto. Hata hivyo, baadhi ya kemikali hizo  ni tete yaani, na 
huathiri tabia ya moto pindi mimea hiyo inapowaka. Kadri kemikali tete zinavyozidi kuongezeka 
kwenye mmea, ndivyo moto unavyowaka kwa urahisi zaidi na kusababisha joto jingi (Kielelezo 
2.6). Uwakaji wa viwako kwa eneo husika unachochewa na aina ya viwako vilivyopo. 

Kielelezo 2.6  Kiwango cha kemikali 
Baadhi ya mimea inaweza kuwaka kwa urahisi hata kama bado ni ya kijani au 
hai kwa sababu ina kemikali zinazoweza kuwa gesi tete zikipata joto. 
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Ukubwa wa viwako na umbile la viwako: Viwako vimegawanywa katika makundi mbalimbali 
kulingana na ukubwa wa vipenyo vyake (Jedwali 2.1). Kadri viwako vinavyozidi kuwa 
vyembamba ndivyo  inavyokuwa rahisi kuwaka (Kielelezo 2.7). Aidha,  kadri viwako vyembamba 
vinapokuwa kwa uwiano mkubwa katika eneo husika,  ndivyo inavyokuwa rahisi zaidi kwa moto 
kuwaka na kuenea. Viwako vilivyokauka  vyenye kipenyo cha chini ya milimita 75 na mimea hai 
yenye vipenyo vya chini ya milimita 6 vina madhara makubwa kwenye tabia ya moto. Viwako 
vikavu vina uwezo mkubwa wa kupoteza na kupata unyevu kwa kasi zaidi hivyo kuwaka kwa 
haraka sana hata kama vilinyeshewa na mvua au vilipigwa na umande. Itachukua muda mrefu 
zaidi kwa viwako vikubwa kukauka kisha kuwaka. Kwa hiyo, ni muhimu kuelewa mchanganyiko 
wa viwako  uliopo  katika eneo ili kusaidia namna ya tabia ya moto. 

Jedwali 2.1  Madaraja ya viwako kadri ya vipenyo 

Daraja la kiwako Kipenyo cha kiwako Mfano 

Viwako vidogo <mm6 Nyasi  za msimu na mimea aina ya  forbs 

Viwako vya kati mm7 – mm25 Vichaka & matawi madogo 

Viwako vinene mm26 – mm75 Mabaki ya uvunaji 

Viwako vikubwa >mm75 Magogo 

Kielelezo 2.7  Ukubwa wa viwako na umbile la viwako 
Viwako vyembamba na vyenye eneo kubwa la uso ni rahisi sana kushika moto.  

 

Unyevu wa viwako: Kiasi cha maji kilichomo katika kiwako kilichokauka na  kilicho  hai yaani 
cha kijani, wakati wowote huonyeshwa kwa kutumia kipimo cha kiwango cha unyevu katika 
kiwako husika. Tabia ya kiwako  ambayo   huchochea  zaidi tabia ya moto ni kiwango cha  
unyevu kilichomo katika  kiwako hicho.  Kadri kiwako kinavyowaka taratibu, kinaashiria unyevu 
mwingi ndani ya kiwako hicho. 

Joto la viwako: Sharti viwako viwe vimekauka ndipo vitaweza kuwaka. Kadri kiwako 
kinavyopata joto, ndio urahisi wa kuwaka na kuenea kwa miali ya moto. Hii inamaanisha  
kwamba katika kipindi ambacho kuna hali ya joto na pepo kavu, ambapo joto linakuwa juu, 
viwako vinakuwa rahisi kuwaka.(Kielelezo 2.8).  
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Kielelezo 2.8  Joto la viwako 
Wakati wa mchana, ambapo mimea/uoto inapashwa joto kwa jua, mimea hiyo 
itashika moto na kusambaa kirahisi na kwa ukali. 

 

Ni muhimu sana kwa wasimamizi wa moto kuelewa sifa za viwako  na jinsi vinavyochochea  
miali ya moto kwenye uoto. Maarifa  hayo yanaweza kuwasaidia  kubadilisha sifa za viwako ili 
kupunguza nguvu yake ya kuwaka.  

 

Mjadala 

Gawa watu katika makundi na toa dakika 10 kwa 
majadiliano. 
1. Je, ni njia zipi tofauti zinazoweza kutumika 

kubadilisha sifa za viwako ili kufanya viwako 
visiweze kuwaka kirahisi? 

Mtu mmoja katika kundi atapaswa kutoa mrejesho.. 

 

 

 

Kazi za kufanya 
Wapeleke wana-mafunzo  shambani wakiwa na 
baadhi ya zana za mikono wabadili sifa za viwako 
kwa:  

1. Kufyeka majani/viwako kupunguza usambaaji 
wima na mgandamizo wa viwako.  

2. Kusafisha baadhi ya maeneo kwa kuondoa 
viwako vyote  yaani kuvunja mwendelezo wa 
ulalo wa viwako. 

3. Kuondoa viwako katika eneo hilo ili kupunguza 
mzigo wa viwako. 
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Maswali 

1. Je ni sifa gani tofauti za viwako? 
2. Je ni kwa namna gani sifa tofauti za viwako 

huchochea namna moto unaovyounguza? 
3. Je ni maeneo gani ya Kijiji ambayo 

yanapaswa viwako vyake kusimamiwa 
kuvifanya visiwake kwa urahisi? 

2.1.2 Hali ya hewa ya moto  

Kuzingatia hali ya hewa husaidia kuelewa tabia ya moto, kutabiri mwelekeo na ukubwa wa moto 
na hatimaye urahisi wa kuuzima. Kwa kawaida, hali ya hewa inabadilika kila mara, lakini 
mabadiliko hayo tunaweza kuyagawa katika  makundi kama vile mabadiliko ya hali ya hewa ya 
muda mfupi, mabadiliko ya hali ya hewa ya muda wa  kati na mabadiliko ya hali ya hewa ya  
muda mrefu. 

- Muda mfupi: Hali ya hewa inaweza kubadilika ndani ya muda mfupi sana. Pia hali 
ya hewa inayopatikana asubuhi, mchana na usiku katika eneo moja inaweza kuwa 
tofauti sana. 

- Muda wa kati: Mabadiliko ya hali ya hewa ya muda wa kati kwa kawaida 
huhusishwa na mabadiliko ya misimu au mifumo ya hali ya hewa ambayo usafiri 
na kupitia eneo husika na hivyo, kusababisha mabadiliko ya hali ya hewa ambayo 
yanaweza kudumu siku chache au wiki 

- Muda mrefu: Mabadiliko ya hali ya hewa ya  muda mrefu hurejelea mabadiliko ya 
taratibu katika hali ya hewa ya eneo moja na hutokea kwa miongo au karne nyingi. 
Ongezeko la joto  la dunia huchangia sana  katika mabadiliko ya hali ya hewa ya 
muda mrefu na hivyo, kufanya  hali ya hewa au maeneo kubadilika kwa kasi ya 
kasi 

Wasimamizi wa moto sharti wazingatie vipengele mbalimbali vinavyohusu hali ya hewa kwa 
sababu hali ya hewa  inaathiri tabia ya moto  moja kwa moja au kwa njia  ambayo siyo ya moja 
kwa moja. Hivyo basi, kasi na uelekeo wa upepo, kiasi cha unyevu angani, mvua, halijoto na 
mifumo ya mgandamizo wa juu na wa chini ni mambo muhimu ya hali ya hewa yanayopaswa 
kuzingatia. Hali ya hewa kila inapobadilika  huathiri hali ya viwako. Kwa mfano, hali ya hewa 
inaweza kukausha viwako au kuvilowanisha. Hata hivyo, mabadiliko katika sifa za viwako 
yatakuwa na athari isiyo ya moja kwa moja kwenye tabia ya moto kwani zinaweza kuathiri jinsi 
moto unavyoanza kwa urahisi, jinsi unavyoenea haraka na jinsi unavyowaka sana. 

Kiasi cha unyevunyevu katika anga-hewa   

Kiasi cha unyevu katika anga kwa wakati wowote hujulikana kama kiasi cha unyevunyevu katika 
angahewa. Kiasi hicho hukokotolewa katika asilimia. Kwa mfano, kama kiasi cha unyevunyevu 
katika angahewa ni asilimia mia moja, (100%)  humaanisha mvua imenyesha yaani, kuna 
unyevu mwingi uliochanganyika na hewa ambayo inaweza kuanguka chini kwa njia ya mvua au 
umande. Kadri kiasi cha unyevunyevu katika angahewa kinavyokuwa kidogo ndivyo kiwango 
kidogo cha unyevu kilivyochanganyika kwenye hewa, hali inayofanya urahisi wa moto kuanza. 

Halijoto na kiasi cha unyevunyevu katika angahewa huenda sambamba kwa sababu, kadri 
halijoto inavyo ongezeka ndivyo hewa inavyozidi kuwa kavu lakini, ndivyo kiasi cha 
unyevunyevu katika angahewa kinavyozidi kupungua.  Kiasi cha unyevunyevu katika angahewa 
ni kikubwa zaidi usiku kuliko wakati wa mchana kwa sababu ya uwepo na kutokuwepo kwa jua 
hivyo kupunguza hatari ya kuwaka kwa moto. 

Kiwango cha unyevunyevu kwenye angahewa huathiriwa na kiasi cha unyevu katika anga 
hewa. Mabadiliko ya hali ya hewa yanaweza kusababisha kiasi cha unyevu katika anga hewa 
kupanda ama kushuka, ambapo husababisha mabadiliko katika viwako kwa hiyo ina madhara 
yasiyo ya moja kwa moja kwenye tabia za moto. 

- Kiwango cha unyevunyevu kwenye asilimia  katika angahewa huamua kiwango 
cha unyevu kitakacho kuwa kwenye  viwako vilivyokauka. Viwako vilivyokauka pia  
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hufyonza unyevu wakati wa mvua, umande, vinapogusana na ardhi yenye unyevu, 
au wakati ambapo hali ya unyevunyevu kwenye asilimia  inapokuwa kubwa katika 
angahewa. 

- Viwako vidogo huathiriwa sana na mabadiliko ya unyevu kuliko viwako vikubwa 
(rejea Jedwali 2.1). Kadri viwako vinavyozidi kuwa vidogo, ndivyo inavyokuwa 
rahisi kwa unyevu kupungua au kuongezeka kulingana na mabadiliko ya 
unyevunyevu katika angahewa. Katika uchomaji wa moto wa mapema uliopangwa, 
viwako vidogo vinaweza kukauka ndani ya saa moja tu ikiwa kiwango cha 
unyevunyevu katika angahewa kitapungua. Kinyume chake, viwako vikubwa 
huchukua muda kukauka katika hali hiyo ya hewa. 

- Kadri viwako vinavyozidi kukauka, ndivyo uwezekano wa kutokea.   Hivyo basi, 
wakati wa kuweka mpango wa uchomaji moto wa mapema uliopangwa ni vyema 
zoezi hilo lifanyike wakati wa majira ya jioni. Inashauriwa kufanya hivyo kwa 
sababu itahakikisha kwamba moto wowote unaoweza kuruka nje ya eneo 
linalochomwa unaweza kuzimwa wakati ambapo kiwango cha unyevunyevu katika 
angahewa huwa kimeongezeka. Hii itapunguza wakati wa moto kuenea na 
kusababisha uharibifu wakati wa mvua. Kinyume chake, kuanza kuchoma asubuhi 
au baadaye mchana ambayo kiwango cha unyevu wa anga hewa kinapungua, 
itaongeza uwezekano wa moto kutoroka. Kusababisha kazi ya kudhibiti moto 
uliotoroka majira hayo kuwa ngumu mpaka itakapofika majira ya jioni ambapo 
kiwango cha unyevunyevu katika angahewa kitakuwa kimeongezeka.  

- Hivyo basi, ili kupunguza hatari ya kutoroka kwa moto wa mapema uliopangwa 
kutoka katika eneo ulipodhibitiwa, shughuli za kuchoma moto zinapaswa kufanywa 
jioni kama siku hiyo Madaraja Hatarishi ya Moto (FDR) (angalia sehemu ya 2.4 
Madaraja Hatarishi ya Moto FDR) 

- Ili kuhakikisha usalama katika uchomaji moto ni vyema kufuatilia viwango cha 
unyevu kwenye angahewa, ikiwa kama  unachoma nyasi kavu, unashauriwa 
kuacha zoezi hilo iwapo kiwango cha unyevunyevu katika angahewa kitashuka 
chini ya 30%.  

Upepo  

Katika hali ya hewa, kasi ya upepo ndicho kipengele kikubwa sana ambacho kinaathiri tabia ya 
moto sababu unaweza kusababisha moto kuenea nje ya uwezo wa kuudhibiti. Mara zote, upepo 
hutofautiana sana kwa kasi na mwelekeo wake (Mf. upepo mkavu). Njia sahihi ya kuepuka 
athari za upepo ni kuhakikisha kwamba unapata utabiri wa mara kwa mara wa hali ya hewa 
ambao utasaidia kufahamu kuhusu mabadiliko yoyote ya upepo yanayotarajiwa. Uchomaji moto 
wakati hali ya anga imetulia inawezekana tu iwapo zoezi hilo litafanyika nyakati za jioni kabisa 
au usiku. Hivyo basi, ili kuepuka athari za mabadiliko ya upepo, inashauriwa kwamba ni vyema 
maeneo yanayotarajiwa kuchoma moto yatengwe katika maeneo madogo madogo. Kamwe 
usichome moto ikiwa utabiri wa hali ya hewa utaonyesha kwamba siku hiyo, upepo utavuma 
kwa kasi ya zaidi ya Kilomita 14 kwa saa. Vivyo hivyo, unashauriwa kusitisha zoezi la kuchoma 
moto ikiwa kasi ya upepo itafikia Kilomita 14 kwa saa. Kwa vyovyote vile, tahadhari ni lazima 
ichukuliwe wakati wa kuchoma moto kwa sababu mara nyingi, sehemu ikiwa wazi bila vizuizi, 
hewa zenye uzito na kasi tofauti hukutana sehemu ya mbele ya moto.  

Hali Joto  

Kwa kawaida, viwango vya juu vya joto husababisha kuongezeka kwa nguvu ya moto na 
uwezekano wa kutokea kwa tabia ya moto isiyotarajiwa hasa ya kupasha joto  viwako vilivyo 
mbele ya moto na kupungua kwa kiwango cha unyevunyevu katika angahewa na hivyo, 
kuchangia kukauka kwa viwako na kuvifanya  viwe  rahisi kupokea moto kutoka kwenye visiki 
vya moto vilivyobaki wakati wa uchomaji moto wa mapema uliopangwa. Wakati wa kuchoma 
nyasi, joto halipaswi kuzidi 25 °C. Hata hivyo, ikiwa lengo la  kuchoma moto  ni kwa ajili ya 
kudhibiti miti na vichaka, basi hali ya joto haipaswi kuzidi 30 °C. Kwa mfano, joto linaweza 
kubadilishwa kwa kuanza zoezi la  kuchoma moto  jioni  ili kufikia halijoto ya chini au mapema 
mchana ili kufikia hali ya joto inayotakiwa. 
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2.1.3 Umbile la uso wa ardhi  

Umbile la uso wa ardhi(topografia) maana yake ni mpangilio sifa asilia na bandia za eneo 
husika. Hali ya hewa pia inaweza kuathiriwa na vitu (vipengele) vilivyopo kwenye umbile la uso 
wa ardhi. Kwa mfano, upepo unaweza kugeuzwa na kuzuiliwa na vile vile, hali ya hewa yenye 
unyevunyevu inaweza kunaswa na vitu (vipengele) tofauti vilivyo juu ya umbile la uso wa ardhi.  
Mara nyingi, pande tofauti za mlima hupata hali ya hewa tofauti.  Kutokana na kutofautiana kwa 
hali ya hewa katika pande hizo, ni dhahiri kwamba hata tabia na aina ya mimea inayopatikana 
katika pande hizo pia hutofautiana. Zaidi ya hayo, pia ni ukweli kwamba tofauti hiyo ya sifa za 
mimea inaweza kusababisha aina tofauti za tabia ya moto kwenye pande tofauti za mlima. 
Vipengele muhimu zaidi vya umbile la uso wa ardhi ni mwinuko wa ardhi na mwelekeo wa 
mwinuko huo.  Kwa kawaida, hali ya hewa ya baridi na unyevu inaweza kutarajiwa katika 
maeneo yenye mwinuko. Pia ni kawaida kwa maeneo hayo yaliyo karibu na milima kupokea 
hali ya hewa baridi yenye unyevu mwingi.  

Umbile la uso wa ardhi ni kichocheo kikubwa sana cha tabia ya moto kwa sababu moto huenea 
kwa kasi wakati unapokuwa ukiwaka kwa kupandisha juu ya mlima na huenea pole pole wakati 
unapokuwa ukiwaka kwa kuteremka chini ya mlima kama inavyooneshwa katika Kielelezo 2.9.  
Hivyo basi, sehemu sahihi ya kuzuia kuenea kwa moto ni wakati ambapo utakuwa unawaka 
kuelekea chini ya mteremko kwa sababu katika sehemu hizo, kasi na urefu wa moto hurahisisha 
uzimaji wake.  

Kielelezo 2.9  Jinsi umbile la uso wa ardhi linavyochangia kasi ya kuenea kwa moto 
Kasi ya moto kuenea hupungua kadiri unavyoshuka chini ya mlima. Kilima 
kikali, ndio kasi ya moto itaongezeka ikiunguza kupanda juu ya mlima. 

 

Uoto: Umbile la uso wa ardhi (topografia) la eneo huathiri aina ya mimea iliyopo. Kwa mfano, 
mimea iliyo juu ya mlima hutofautiana na ile inayopatikana kwenye bonde. Katika baadhi ya 
maeneo, uoto huo ni nyasi na misitu ya kiasili inayopakana na nyanda za nyasi. Aina ya mimea 
huamua ni aina gani ya viwako inapatikana kwa mwako. Orodha hapa chini ni baadhi ya 
vipengele muhimu vya umbile la uso wa ardhi vinavyoathiri aina ya viwako, sifa zake na tabia 
ya moto.  

Mwelekeo wa mlima: Mwelekeo ambao mteremko wa mlima unatazama huamua kiasi cha 
mionzi inayopokelewa pamoja na muda wa kuipokea kwa siku ambayo kwa upande huathiri 
mimea na tabia ya moto. Kwa mfano, miteremko inayoelekea upande wa Mashariki hupokea 
mionzi ya  jua mapema asubuhi na kuwa na mimea iliyojaa pamoja na unyevu mwingi. Lakini, 
miteremko inayoelekea kusini hupokea kiwango kidogo cha mionzi ya jua na huwa na hali ya 
baridi na unyevu pamoja na wingi wa viwako. Moto unaowaka kwenye miteremko mara nyingi 
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huwa mdogo na pia, huwa rahisi kudhibitiwa isipokuwa katika nyakati hatarishi udhibiti moto 
unaweza kuwa mgumu. Miteremko inayoelekea kaskazini ina joto na kame zaidi. Viwako vyake  
ni vyepesi yaani vidogo  na rahisi kuwaka kupelekea ugumu katika udhibiti. Pia, mwelekeo huu 
hupokea mionzi ya jua  kwa siku wakati wa joto kali zaidi la  mchana. Miteremko inayoelekea 
upande wa Magharibi hupokea joto baadaye majira ya mchana lakini ndiyo huwa wa  mwisho 
kupoa kupelekea upepo mkavu wenye joto kuwezesha moto mkubwa kutokea. 

Mwinuko na uelekeo wa mteremko: Uoto/mimea hutofautiana kulingana na mwinuko kutoka  
usawa wa bahari. Utofauti huu unaweza kuhusishwa na utofauti wa  halijoto, upepo, 
unyevunyevu na aina ya udongo vilivyopo kwenye miinuko tofauti ya milima. Udongo wenye 
rutuba hupatikana zaidi eneo la chini ya mwinuko, ambapo udongo usio na kina na wenye  
mawe hupatikana karibu na kilele cha milima kusaidia ukuaji wa aina tofauti za mimea. Kwa 
hiyo, tabia ya moto itategemeana na uelekeo tofauti kwenye mteremko. 

Mwinuko wa mteremko: Moto huenea kwa haraka kwenye mteremko mkali. Moto utakaowaka 
kwenye mteremko wenye 30 °C utasambaa mara nne zaidi kuliko moto utakaowaka eneo 
tambarare. Hii ni kwa sababu, joto litokanalo na moto hupanda juu kwenye mwinuko na 
kukausha viwako ambavyo havijaungua. Viwako vilivyokaushwa na joto litokanalo na moto, 
huwaka  kwa haraka na kusababisha kasi kubwa ya kuenea kwa moto.  

Vipengele kwenye uso wa ardhi kama vile mapitio ya upepo kati ya vilima, mkondo wa upepo, 
mabonde na matuta yaliyo inuka zaidi: Uwanda wa bonde katikati ya vilele viwili kama 
unavyoonekana kwenye Kielelezo 2.10 huruhusu upepo kupita katika mwelekeo huo wa asili. 
Upepo unaopitia sehemu hiyo husukumwa na kuongeza kasi yake ya kuenea na kuongeza 
urefu wa miali ya moto.   

Mabonde membamba pia huharakisha kasi ya upepo, na ikiwa mabonde hayo yatabadilika na  
kuwa kama “dohani” iliyoinuka kwenye mteremko wa mlima, linaweza kusababisha upepo mkali 
sana ambao utachangia  moto huo kugeuka na kuwa vimbunga kukimbilia juu ya mlima. 
Kielelezo 2.11 ni mfano wa bonde na Kielelezo 2.12 ni mfano wa dohani. Miinuko inayopatikana 
kwenye vilele vya milima inaweza kuwa vizuizi vya moto. Wakati mwingine pande 
zinazotazamana huwa kali kusababisha ukinzani na upepo unaovuma kuelekea upande 
mwingine. Mara zote, moto utaacha kuenea zaidi unapovuka  mwinuko wa kilele cha mlima.  

Kielelezo 2.10  Uwanda wa bonde kati ya vilele vya mlima 
Upepo husukumwa kwa haraka kupitia uwanda wa bonde kati ya vilele vya 
milima 

 

Kielelezo 2.11  Bonde la upepo mkali 
Bonde kati ya milima miwili huongeza kasi ya upepo. Miti mirefu inayounda 
kichochoro ina athari sawa. 
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Kielelezo 2.12  Mfano wa jinsi upepo unavyovutwa kwenye dohani 
Kwa njia ile ile ambayo dohani huharakisha moshi na joto kutoka kwa jiko, 
dohani kwenye mteremko wa mlima itaharakisha kasi ya kuenea kwa moto. 

 

 

 

Mjadala 

Gawa watu katika makundi na toa dakika 10 kwa 
majadiliano. 

1. Kwa namna gani vipengele tofauti vya umbile 
la uso wa ardhi vinavyoathiri tabia ya moto?  

2. Kwa namna hatari zake zinaweza kudhibitiwa 
kwenye tukio la moto? 

Mtu mmoja katika kundi atapaswa kutoa mrejesho. 
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Kazi ya kufanya 

Wapeleke wana-mafunzo shambani waainishe sifa 
za umbile la uso wa ardhi (topografia) linavyoathiri 
uoto na tabia ya moto. 

 

 

Maswali 

1. Je ni sifa zipi tofauti za uso wa ardhi 
zinavyoweza kuathiri viwako (uoto)? 

2. Je ni kwa namna gani sifa tofauti za uso wa 
ardhi zinavyoweza kuathiri hali ya hewa? 

3. Je ni kwa namna gani sifa za umbile la uso wa 
ardhi (topografia) zinavyoathiri tabia ya moto? 

2.2 Tabia ya moto 

Moto unaweza kufafanuliwa kama mabadiliko ya haraka na ya kudumu ya kikemikali ambayo 
husababisha joto na mwanga kutolewa kutoka katika nishati na huambatana na miali. Sehemu 
inayoonekana ya moto ni mchanganyiko wa hewa ya ukaa, mvuke wa maji, hewa ya oksijeni 
na  hewa ya nitrojeni. Ili moto uwake unahitaji uwepo wa vitu vitatu ambavyo ni viwako , joto na 
hewa ya oksijeni.  Uwepo wa vitu hivyo vitatu huchochea  myeyuko wa mnyororo wa kikemikali 
na hatimaye  kusababisha moto (Kielelezo 2.13). Hata hivyo, moto zima iwapo tu kitu 
kimojawapo  kati ya vitu vilivyotajwa  hapo juu  kitaondolewa.  

Katika uwepo wa vitu vitatu ili moto uwake, ni muhimu kutambua kwamba kitu pekee cha   
kimazingira katika utatu wa moto ambacho wanadamu wana udhibiti juu yake ni viwako pekee.  
Kwa mfano, ni rahisi kuzima moto ikiwa viwako vitadhibitiwa kwa njia ambayo itakuwa   vigumu 
moto kuendelea kuwaka. Mikakati na mbinu za kuzima zinatokana na msingi wa tabia ya moto, 
inayohitaji uelewa wa kina wa vipengele vya mazingira kama vile viwako, hali ya hewa, na uso 
wa ardhi (topografia) ili kutabiri aina za tabia ya moto kwa kubuni mbinu sahihi kuzima moto. 

Kielelezo 2.13  Mnyororo wa kikemikali wa kutokea kwa moto 
Moto ni mwitikio wa mnyororo wa kemikali. Inahusisha kiwako, joto na oksijeni  
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Mjadala 

Gawa watu katika makundi na toa dakika 10 kwa 
majadiliano. 

1. Je, ni njia zipi tofauti zinazoweza kutumika 
kuondosha viwako, oksijeni na joto kwenye 
moto? 

Mtu mmoja katika kundi atapaswa kutoa mrejesho. 

 

 

Kazi ya kufanya 

Anzisha moto kidogo eneo salama na uzime kwa: 
a. Kuondosha viwako kwa reki ya kuburuta 
b. Kuondoa joto kwa kutumia maji 
c. Kuondoa hewa ya oksijeni kwa kufunika na 

blanketi lililolowana 

 

Tabia ya moto: Tabia ya moto hufafanuliwa kwa namna ambavyo viwako huwaka, kasi ya 
kuenea moto, nguvu ya moto, kimo cha moto na uwezo wa moto kusababisha moto ambao 
hurushwa mbele mbali na kichwa cha moto. 

Kuwashwa kwa viwako: Kabla viwako havijawaka sharti vikaushwe. Katika hatua hii, gesi 
zinazowaka hutolewa kutoka katika viwako  wakati wa hatua  za awali za kuvipasha joto. 
Sambamba na upashaji wa joto, cheche zinazotolewa  au uwepo wa  joto la kutosha linaweza 
husababisha  gesi hizo kuwaka. Mara mwako unapotokea, moto utaendelea kuwaka  kwa muda 
usiojulikana mpaka viwako vyote  vitakapoteketezwa au kama moto huo utaingilia na juhudi za 
binadamu za kuivunja pembetatu ya moto na  kuondoa kitu kimojawapo. Hata hivyo, sifa za 
viwako ndizo zitakazoamua jinsi itakavyokuwa rahisi moto kuwaka.  

Kiwango cha kuenea: Umbali wa ulalo ambao moto husogea katika kipindi fulani cha muda 
hufahamika kama kiwango cha kuenea cha moto ambacho hupimwa kwa umbali kwa dakika au 
saa. Kiwango cha kuenea kwa moto hupimwa kwenye kichwa cha moto, ambapo kiwango cha  
kuenea kwa moto ni kikubwa zaidi. Kielelezo 2.14 kinaonesha sehemu mbalimbali za moto. 

Kielelezo 2.14  Sehemu mbali mbali za moto 
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Nguvu/Ukali wa moto: Hupima kiwango (kasi) cha nishati joto ambacho hutolewa kutoka katika 
viwako  wakati wa mchakato wa mwako katika eneo na wakati fulani. Kwa maneno rahisi, nguvu 
ya moto inarejelea kiwango cha ukali wa moto unaowaka. 

Kimo cha miali ya moto: Ukubwa pamoja na umbo la moto kupimwa kwa kimo, urefu, kina na 
pembe za mwali. Kimo cha  moto hupimwa kutoka katika  kitako cha  mwali hadi sehemu ya juu 
zaidi ya mwali. Urefu wa mwali hupimwa kutoka katika kitako chake  hadi kwenye ncha yake 
kama inavyooneshwa katika Kielelezo 2.15. 

Kielelezo 2.15  Tofauti kati ya kimo cha mwali, kina chake na urefu wake 

 

Moto mruko: Taka ziwakazo zinaweza kubebwa na upepo na kututa kwenye viwako ambavyo 
havijaungua mbele ya uoto, kusababisha moto mpya. Mioto hiyo huitwa moto mruko. Kielelezo 
2.16 kinaonyesha mfano wa taka za mimea zinazoweza kusababisha moto mruko. Mara zote, 
moto mruko  hufanya kazi ya kuzima  moto kuwa ngumu kutokana na kuchochea joto na 
kupunguza unyevunyevu katika anga hewa kama ilivyo kwenye Kielelezo 2.17. 

Kielelezo 2.16  Taka za mimea zinazoweza kusababisha moto mruko 
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Kielelezo 2.17  Moto mruko unavyotatiza zoezi la kuzima moto 
Moto mruko uliosababishwa na upepo ukichoma nyasi kavu kutokana na 
upigaji moto kwa nguvu bila kufuata mbinu sahihi. 

 

Vichocheo vya tabia ya moto: Tabia ya moto inategemea vipengele vilivyo ndani ya mazingira 
ambayo moto hutokea. Mabadiliko yoyote katika mazingira yatasababisha mnyororo mzima  wa 
matukio ambayo yanaweza kuimarisha  au kupunguza tabia ya moto. Kielelezo 2.18 kinaelezea 
jinsi moto na tabia ya moto inavyoathiriwa na vipengele vya kimazingira kama vile hali ya 
viwako, hali ya hewa na umbile la uso wa ardhi (topografia). 

Kielelezo 2.18  Tabia ya moto 
Tabia ya moto huamuliwa na aina ya viwako, hali ya hewa na umbile la uso 
wa ardhi. 
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2.3 Tabia ya moto iliyokithiri 

Tabia ya moto iliyokithiri inamaanisha kiwango cha tabia ya moto wa nyika ambacho kamwe,  
hakiwezi kuzimwa kwa kutumia  njia za kawaida za kuzima moto. Ni vigumu kutabiri moto huo 
kwa sababu mara nyingi tabia yake huchochewa na vipengele (vitu) vinavyopatikana kwenye 
mazingira hayo na hivyo,  kuufanya uwe na tabia mbaya   na hatarishi zaidi.  

Tabia za moto zilizokithiri hutokea  vikiwepo vipengele vyote vitatu vya kimazingira yaani 
viwako, hali ya hewa na umbile la uso wa ardhi ili kuweka hali nzuri ya kuwaka na kuenea kwa 
moto.  Moto mkali hufikia kiwango ambacho nishati ya joto na nguvu inayotokana na mwako wa 
viwako huzidi nguvu zote za nje ambazo kwa kawaida huathiri tabia ya moto. Moto wa namna  
hii pia hujulikana kama dhoruba za moto, hauwezi kudhibitiwa hadi ukali wa moto huo upungue. 

Ifuatayo ni mifano ya tabia za moto zilizokithiri:  

- Kama moto unaenea kwa kasi zaidi ya kilomita 16 kwa saa. 

- Kama moto unawaka kwa nguvu sana (Mf. viwako vinalipuka). 

- Moto mruko wa umbali mrefu. 

- Kutokea na kuenea kwa moto wa juu ya mataji ya miti (moto unaunguza mataji 
mabichi ya miti). 

- Kutokea kwa vimbunga vya moto vinavyoweza kurusha vipande vikubwa vya 
viwako na kuvipeperusha sehemu na mwelekeo wowote.  

- Tabia za moto zisizotabirika. 

Wakati wa  hali ya tabia ya moto iliyokithiri, chaguo pekee ambalo linapaswa kuchukuliwa na 
wasimamizi wa moto ni kutoa kipaumbele kwenye usalama wa wapambanaji moto kwa 
kuhamishia wananchi, wanyama na mali muhimu maeneo  yenye usalama.  

 

Mjadala  

Gawa watu katika makundi na toa dakika 10 kwa 
majadiliano 

1. Je, ni kwa namna gani moto utabadili tabia 
kuendana na hali mbali mbali za hewa? 

Mtu mmoja katika kundi atapaswa kutoa mrejesho 

 

 

Maswali 

1. Kuchora pembe tatu ya moto 
2.  Kuchora pembetatu ya moto ikionyesha 

vipengele vitatu vya kimazingira ambavyo 
husababisha moto kuwaka 

3. Je ni vigezo/vipimo gani tofauti vya kutambua 
tabia ya moto? 

4. Je, tabia ya moto iliyokithiri ni nini? 

2.4 Mfumo wa madaraja hatarishi ya moto (FDI) 

Mfumo wa kukokotoa Madaraja Hatarishi ya Moto yaani kwa lugha ya Kiingereza   Fire Danger 
Index (FDI)  ambao unatumika  Nyanda za juu kusini mwa Tanzania unatumika kuwapa 
watumiaji wa ardhi viashiria vya hatari ya moto, madhara ya moto na hatari ya maisha, mali na 
mazingira endapo moto utatokea. 

Mfumo huu unahusisha mkusanyiko wa uchunguzi wa hali ya hewa, ambao huchanganuliwa ili 
kutabiri hatari ya moto inayoweza kutokea kwa muda fulani. Mfumo hutoa matokeo kutoka 0 
hadi 100 kama Ukadiriaji wa Hatari ya Moto kutokana na ukokotoaji wa Madaraja Hatarishi ya 
Moto ambao. Mfumo huu hutumia lugha nyepesi sana  kama vile hali SALAMA, WASTANI, 
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HATARI, HATARI SANA na HATARI KUPINDUKIA. Mipango yote ya shughuli za uchomaji moto 
zinapaswa kupewa taarifa ya FDI. Utabiri wa hali ya hewa unaweza kutumika kutabiri FDI.  
Mamlaka zinazohusika na kutoa vibali vya kuchoma moto zinapaswa kupata taarifa za FDI kabla 
ya kutoa kibali. 

Ingawaje kuna dosari, njia hii ina usahihi wa ± 70%,  inatumika kama mwongozo ambao 
unaweza kutumiwa na wasimamizi wa moto ili kubainisha tabia ya moto. Taarifa za kila siku za 
FDI zitatumika kuongoza shughuli zote zilizopangwa za uchomaji moto na matumizi yoyote ya 
kila siku ya moto wa nje ya makazi. Kwa maana hiyo, mamlaka zote zinazotoa vibali vya 
kuchoma moto, zitatumia taarifa za FDI kabla ya kutoa kibali. 

2.4.1 Kukokotoa madaraja hatarishi ya moto (FDI)  

FDI hukokotolewa mara mbili kwa siku, saa 4:00 asubuhi na saa 8:00 mchana, hii ni kwa sababu 
hali ya hewa katika nyakati hizi inaweza kutofautiana kwa kiasi kikubwa. Utabiri wa FDI saa 8:00 
mchana ni kiwango cha hatari ya moto katika ukanda mkubwa kidunia na ndicho kinachopaswa 
kuonyeshwa kwenye ubao wa ukadiriaji madaraja hatarishi ya moto (FDR). 

Ili kukokotoa FDI, faharasa ya uchomaji inaamuriwa na ulengeshaji rula  kati ya  unyevu wa 
anga hewa na hali joto (Kielelezo 2.19). Kipengele cha kurekebisha nguvu ya upepo (Jedwali 
2.2) sasa hujumlishwa kwenye fahirisi ya uchomaji na kuzidishwa na kigezo cha kurekebisha 
mvua (Jedwali 2.3)  ili kupata FDI. Kwa hivyo, kanuni ya kukokotoa FDI ni: 

FDI = (Faharasa ya uchomaji + Kirekebisha upepo) x Kirekebisha mvua. 

Tumia chati ya hesabu ya FDI (Jedwali 2.4) kukokotoa FDI. Jedwali 2.4 hutoa ukadiriaji wa 
hatari ya moto (FDR) (yaani rangi tofauti), huku Jedwali 2.5 ni mpango kazi unaoonyesha hatua 
zinazofaa za kuchukua kulingana na ukadiriaji wa FDR. 

Hatua za kukokotoa FDI: 

- Hatua ya 1: Pima Hali joto ya siku 

- Hatua ya 2: Pima kiwango cha unyevunyevu wa anga hewa. 

- Hatua ya 3: Kokotoa faharasa ya uchomaji (BI) kwa kutumia ulengeshaji rula kati ya 
unyevunyevu wa anga hewa na hali joto ya siku (vilivyopatikana katika hatua ya 1 na 2) 
kwenye chati ya usawa (Kielelezo 2.19) 

- Hatua ya 4:  Tafuta “Kirekebisha upepo” kwa kulinganisha kasi ya kuvuma kwa upepo na 
kisahihisha nguvu ya (Jedwali 2.2). 

- Hatua ya 5: Jumlisha faharasa ya uchomaji (BI) na Kirekebisha upepo. 

- Hatua ya 6: Pima mvua ya siku kisha tafuta “Kirekebisha mvua” kwa kutumia chati kama 
Jedwali 2.3 linavyoonesha. 

- Hatua ya 7: Sasa tafuta FDI kwa kuzidisha “Kirekebisha mvua” na jumla iliyopatikana kati 
ya faharasa ya uchomaji (BI) na Kirekebisha upepo kwenye hatua ya 5. 

- Hatua ya 8: Tumia “Madaraja ya Ukadiriaji wa hatari ya moto (FDR)” (Jedwali 2.4)  
kukadiria FDI kwa hatua za kufuata kama zinavyoonekana kwenye Jedwali 2.5. 

 

 

Kazi ya Kufanya 

Wana mafunzo wanatakiwa kutengeneza rejista 
zifuatazo: 

­ Rejista ya hali ya hewa 
­ Rejista ya Mfumo wa madaraja hatarishi ya 

moto (FDI) 
Hali ya hewa lazima ipimwe na FDI ikokotolewe na 
kuweka kumbukumbu hizo kila siku kwa muda wote wa 
kozi. 
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Kielelezo 2.19  Chati ya usawa 

 

Jedwali 2.2  Kirekebisha nguvu ya upepo 

Kasi ya 
Upepo 
(km/saa) 

Faharasa 
rekebishi 

Kasi ya 
Upepo 
(km/saa) 

Faharasa 
rekebishi 

Kasi ya 
Upepo 
(km/saa) 

Faharasa 
rekebishi 

Kasi ya 
Upepo 
(km/saa) 

Faharasa 
rekebishi 

0 0 12 10 24 15 36 26 

1 0 13 10 25 16 37 29 

2 4 14 10 26 19 38 30 

3 5 15 10 27 20 39 30 

4 5 16 11 28 20 40 30 

5 6 17 14 29 20 41 31 

6 9 18 15 30 20 42 34 

7 10 19 15 31 20 43 35 

8 10 20 15 32 21 44 35 

9 10 21 15 33 24 45 36 

10 10 22 15 34 25 46 40 

11 10 23 15 35 25 47 40 

Jedwali 2.3  Kirekebisha mvua 

Mvua kwa 
mm 

Idadi ya siku tangu mvua kunyesha 

1 2 3 4 5 6 7 – 8  9 – 
10 

11 – 
12 

13 – 
15 

16 – 
20  

0.1 – 2.6 0.7 0.9 1.0 1.0 1.0 1.0 1.0 1.0 1.0 1.0 1.0 

2.7 – 5.2 0.6 0.8 0.9 1.0 1.0 1.0 1.0 1.0 1.0 1.0 1.0 

5.3 – 7.6  0.5 0.7 0.9 0.9 1.0 1.0 1.0 1.0 1.0 1.0 1.0 

7.7 – 10.2 0.4 0.6 0.8 0.9 0.9 1.0 1.0 1.0 1.0 1.0 1.0 

10.3 – 12.3 0.4 0.6 0.7 0.8 0.9 0.9 1.0 1.0 1.0 1.0 1.0 

12.9 – 15.3 0.3 0.5 0.7 0.8 0.8 0.9 1.0 1.0 1.0 1.0 1.0 

15.4 – 20.5 0.2 0.5 0.6 0.7 0.8 0.8 0.9 1.0 1.0 1.0 1.0 

20.6 – 25.5 0.2 0.4 0.5 0.7 0.7 0.8 0.9 1.0 1.0 1.0 1.0 

25.6 – 33.4 0.1 0.3 0.4 0.6 0.6 0.7 0.8 0.9 1.0 1.0 1.0 

38.5 – 51.1 0 0.2 0.4 0.5 0.5 0.6 0.7 0.8 0.9 1.0 1.0 

51.2 – 63.3 0 0.2 0.3 0.4 0.5 0.6 0.7 0.7 0.8 0.9 1.0 

63.4 – 76.5 0 0.1 0.2 0.3 0.4 0.5 0.6 0.7 0.8 0.9 1.0 
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Jedwali 2.4  Ukadiriaji wa Hatari ya moto (FDR) 

Ukadiriaji wa Hatari 
ya moto 

Bluu Kijani Njano Rangi ya chungwa Nyekundu 

     

FDI 0 - 20 21 - 45 46 – 60 61 – 75 75 - 100 

Tabia ya mto SALAMA WASTANI HATARI HATARI SANA HATARI KUPINDUKIA 

Urefu wa miali  0 – m1 m1 – m1.2 m1.2 – m1.8 m1.8 – m2.4 m2.4 au zaidi 

Mwongozo wa 
usimamizi/ uongozaji 

moto 

Moto huenea polepole 
sana na unaweza 
kuzimika bila juhudi za 
kubwa za uzimaji. Kuna 
mwako mdogo wa miali 
na nguvu ni ya chini. 
Kudhibiti ni rahisi na 
kidogo hakuna uzimaji 
mabaki ya moto 
unaohitajika (mop up). 

Mwako unaweza 
kutokea karibu na 
miale ya moto iliyo wazi 
Ueneaji moto ni 
polepole msituni na 
wastani nyanda za 
nyasi. 
Mioto tulivu yenye miali 
isiyo mikali. Uzimaji ni 
rahisi ukiwa na watu 
wachache. 
Kwenye miteremko 
mikali uzimaji mabak 
i(mop up) wa mwepesi 
unaweza hitajika. 

Miali iliyotawanyika 
itaanzisha moto. 
Nyanda za nyasi ndefu 
na taka za msituni 
zitawaka na kuungua 
kirahisi. Kuenea kwa 
moto ni wastani msituni 
na haraka nyanda za 
nyasi. Mioto mikali 
yenye miali mirefu 
wastani. Pambana na 
moto kwa njia ya moja 
kwa moja na kwa 
raslimali zote zilizopo 
(ikihusisha maji). 
Uzimaji mabaki (mop 
up) ni muhimu. 

Moto huanza kirahisi 
na utasambaa haraka 
msituni. Tabia ya moto 
wa majani itakuwa 
hatari ya kupindukia. 
Moto utakuwa mkali 
sana Pamoja na 
uwezekano wa kutokea 
moto wa taji za miti 
sambamba na moto 
mruko. Ambatisha 
moto kutoka nyuma 
kwani moto utakuwa 
hatari. 
Raslimali zote zilizopo 
zitumiwe Pamoja na 
Uzimaji mabaki (mop 
up) kwa makini. 
Chukua tahadhali juu 
ya mabadiliko ya 
upepo!  

Moto unaweza kuanza 
kirahisi kutokana na 
cheche. Moto utakuwa 
mkali hatari ya 
kupindukia na wenye 
kusambaa kwa haraka. 
Udhibiti unaweza 
kushindikana nyakati 
za mchana sababu ya 
mruko wa mbali na 
moto wa juu ya taji za 
miti kwa msituni. Kikosi 
cha moto kikae mbali 
na kichwa cha moto. 
Moto utaharibu mali. 
Raslimali zote zilizopo 
Pamoja na kuazima 
kwa majirani zitumiwe 
sambamba na uzimaji 
mabaki (mop up) wa 
hali ya juu Pamoja na 
tahadhali ya maeneo 
Jirani Chukua tahadhali 
juu ya mabadiliko ya 
upepo!! 

Shughuli za uchomaji 
moto uliothibitiwa 

Kuchoma moto 
uliodhibitiwa kunaweza 
kufanyika endapo kibali 
halali cha kuchoma 
moto kimetolewa na 
maandalizi ya uchomaji 
moto yamefanyika. 

Kuchoma moto 
uliodhibitiwa kunaweza 
kufanyika endapo kibali 
halali cha kuchoma 
moto kimetolewa na 
maandalizi ya uchomaji 
moto yamefanyika 

Hakuna Kuchoma moto 
uliodhibitiwa endapo 
utabiri wa FDI wa siku 
unazidi 50. 

Hakuna Kuchoma moto 
uliodhibitiwa wa namna 
yoyote ile. 

Hakuna Kuchoma moto 
uliodhibitiwa wa namna 
yoyote ile. 



Usimamizi Jumuishi wa Moto kwa Misitu ya Biashara Tanzania, Mwongozo wa Mafunzo 

26 
 

 
 

Jedwali 2.5  Jedwali la ukadiriaji wa hatari ya moto wenye mpango kazi 

Ukadiriaji wa Hatari 
ya moto 

Bluu Kijani Njano Rangi ya chungwa Nyekundu 

     
FDI 0 - 20 21 - 45 46 – 60 61 – 75 75 - 100 

Tabia ya mto SALAMA WASTANI HATARI HATARI SANA HATARI KUPINDUKIA 
Urefu wa miali  0 – m1 m1 – m1.2 m1.2 – m1.8 m1.8 – m2.4 m2.4 au zaidi 

Kamati Usimamizi wa 
Moto ya Kijiji 

Hakuna tahadhali 
yoyote ya kuchukua. 

Hakuna tahadhali 
yoyote ya kuchukua. 

Kuwasiliana na 
wananchi juu ya lama 
ya FDI na kuangalia 
kama alama inazidi 50. 

Toa katazo la matumizi 
ya moto kwenye 
maeneo yote ya wazi. 
Pia weka tahadhali kwa 
kikosi cha moto, 
wanakijiji na mashuleni. 

Toa katazo la matumizi 
ya moto kwenye 
maeneo yote ya wazi. 
Pia weka tahadhali kwa 
kikosi cha moto, 
wanakijiji na mashuleni. 

Kikosi cha moto na 
cha kuangalia moto 

cha Kijiji  

Hakuna tahadhali 
yoyote ya kuchukua. 

Hakuna tahadhali 
yoyote ya kuchukua. 

Kiongozi wa kikosi na 
wana kikosi wachukue 
tahadhali ya moto. 

Kikosi cha moto lazima 
kiwe tayari kupambana 
na moto wakiwa na 
vifaa na mavazi na 
lazima kuripoti kwa 
kiongozi wa kikosi. 

Kikosi kifike uwanja wa 
kukutania kikiwa 
kwenye mavazi rasmi 
na vifaa vya kuzimia. 
 

Wana kijiji Waendelee na 
majukumu yao ya 
kawaida. 

Waendelee na 
majukumu yao ya 
kawaida. 

Kama alama ya FDI 
itafika 50 hakuna 
ruhusa kuwasha moto 
maeneo ya wazi. 

Hakuna ruhusa ya 
moto wa wazi 
isipokuwa kinga 
imechukuliwa. 
 

Hakuna moto wowote 
wa wazi au shughuli za 
hatarishi kwa moto 
ambazo zitaruhusiwa. 
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2.4.2 Utunzaji wa kumbukumbu na kuweka ubao wa rangi za madaraja hatari ya moto (FDR) 

Takwimu za hali ya hewa zikusanywe na kutunzwa kwa sababu zinaweza kutumika kwa ajili ya 
mipango ya  muda mrefu. Rejista ya hali ya hewa (Jedwali 2.6) hutumika kwa ajili ya kuweka 
takwimu za kila siku za hali ya hewa. Jedwali 2.7 ni mfano mzuri wa rejista ya FDI.  Kwa 
kawaida, rejista ya FDI inatoa fursa ya taarifa za FDI kwa muda wa siku tatu mbele. Taarifa hii 
muhimu itawasaidia wasimamizi wa moto kupanga shughuli za kutoa vibali na kuchoma moto. 

Taarifa za FDI na FDR zilizokokotolewa zinapaswa kuwafikia wanakijiji (Kielelezo 2.20) na 
viongozi wa kijiji kuwajulisha hali ya hewa ya siku hiyo pamoja na utabiri wa hatari ya moto kwa 
siku tatu zijazo (taarifa hii ni muhimu itolewe angalau siku tatu kabla). Takwimu za hali ya hewa 
zinazohitajika kukokotoa FDI zinaweza kupatikana kutoka katika kituo cha hali ya hewa 
kilichowekwa  katika eneo ambalo uchomaji umepangwa. Vifaa vya mkononi (kama vile Kestrel) 
vinaweza kutumika kupima hali ya hewa ya sehemu husika. Takwimu za hali ya hewa pia 
zinaweza kupatikana kwa kutumia programu zinazotegemea mifumo ya kompyuta kama vile 
AccuWeather, YR na nyinginezo. Mbadala wake, programu ya AFIS inaweza kupakuliwa 
kwenye simu janja au kompyuta ili kupata  utabiri wa FDI wa eneo husika. Pia, utabiri wa hali 
ya hewa wa muda mrefu hutumiwa katika kukokotoa usomaji wa taarifa za FDI za siku zijazo.  

Kielelezo 2.20  Ubao wa kuonyesha madaraja hatarishi ya moto (FDR) 
Ukadiriaji wa madaraja hatarishi wa moto (FDR) lazima uonyeshwe kwenye 
ubao namna hii. Ikiwa FDR itaonyeshwa itakuwa rahisi kuwasilisha hatari ya 
moto kwa wanakijiji wa rika zote. 

 

 

 

Maswali 

1. Je, ni kwa nini inahitajika kisomo sahihi cha FDI 
kwa watumia ardhi? 

2. Je, ni kwa nini inahitajika kisomo sahihi cha FDI 
kwa watumia ardhi? 

3. Je, ni taarifa gani zinahitajika ili kukokotoa FDI? 
4. Je, taarifa za FDI zinaweza kuwasilishwa je kwa 

watumiaji wote wa ardhi katika kijiji? 
5. Je mfumo wa FDI unawezaje kuboreshwa je? 
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Jedwali 2.6  Rejista ya Hali ya hewa 

Tarehe Unyevu wa 
anga hewa 
% 
Saa 4:00 

Joto 
(ºC) 

Saa 4:00 

Kasi ya 
upepo 
(km/saa) 

Mwelekeo 
wa upepo 

Unyevu wa 
anga hewa 
% 
Saa 8:00 

14h00 

Joto (ºC) 

Saa 8:00 

Kasi ya 
upepo 
(km/saa) 

Mwelekeo 
wa upepo 

Mvua 

Saa 2:00 

Mwandishi Sahihi 

            

            

            

            

            

            

 

Jedwali 2.7  Rejista ya madaraja hatarishi ya moto (FDI) 

Tarehe 

 

FDI 

Saa 4:00 
Rangi 

FDI 

Saa 8:00 
Rangi 

FDI 

Kesho 
Rangi 

FDI 

Kesho kutwa 
Rangi 

Mwandishi 

 
Sahihi  
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3. MAFUNZO YA KIKOSI CHA MOTO CHA KIJIJI 

2 

Katika sura hii utajifunza jinsi ya kupambana na moto kwa 
usalama na kwa ufanisi. Sura hii inajadili: 

- Usalama 

- Vifaa vya kuzimia moto 

- Kanuni za kuzima moto 

- Barabara na njia za moto 

- Kanuni za kuchoma moto uliopangwa 

3.1 Madhumuni, muundo na majukumu ya Kikosi cha Moto cha Kijiji (KMK) 

3.1.1 Madhumuni ya Kikosi cha Moto cha Kijiji (KMK) 

Madhumuni ya Kikosi cha Moto cha Kijiji ni kutekeleza shughuli za usimamizi wa moto. Kikosi 
kina jukumu muhimu katika kuzuia moto usitokee na kuzima moto uliotokea. 

Kielelezo cha Sheria Ndogo za Kuzuia na Kusimamia Moto wa Misitu ya Halmashauri za Vijiji1 
hupendekeza muundo na majukumu ya vikosi hivi. Hata hivyo, sheria ndogo ndogo 
zilivyoidhinishwa na Halmashauri ya Wilaya (W) huchukua nafasi ya kwanza kuliko 
mapendekezo haya. 

3.1.2 Muundo wa Kikosi cha Moto cha Kijiji (KMK) 

Kijiji kinaweza kuwa na Kikosi cha moto zaidi ya kimoja kulingana na ukubwa na eneo lake. Kila 
kikosi kinapaswa kuwa na wanachama 15 na uteuzi wao uzingatie vigezo vya jumla vifuatavyo:  

- Wanakikosi sharti wawe wakakamavu, wenye nguvu na wenye afya nzuri ya mwili 
kwa sababu kazi ya kuzima moto ni shughuli hatari na ya kuchosha  

- Utayari wa kujitoa na muda wao katika kupambana na moto. 

- Wawe wakazi wa kijijini hapo. Kila kitongoji kinapaswa kuwakilishwa kwenye Kikosi 
cha moto cha Kijiji. 

- Ujumuisho wa watu binafsi wanaofaa kwa nafasi maalum za kiuongozi 

▪ Kikosi kinapaswa kujumuisha wazima-moto wenye uzoefu ili 
kusaidia kuwaongoza wanachama wasio na uzoefu. 

3.1.3 Majukumu makubwa ya Kikosi cha Moto cha Kijiji (KMK) 

Majukumu makuu ya Kikosi cha Moto cha Kijiji ni: 

- Kuandaa barabara kuu za moto kijijini na zinazogawa misitu mikubwa. 

- Kufanya doria ya moto, majukumu ya uangalizi wa moto na kukaa tayari. 

- Katika siku zenye ambazo (FDI) ni nyekundu, kikosi kinapaswa kuwa katika hali ya 
kusubiri kwenye eneo la kukusanyikia au mahali pa kuangalizia moto. 

- Kusaidia wakulima wenye vibali ambao wanataka kufanya uchomaji moto 
uliopangwa kwenye mashamba ya mazao ya chakula au mashamba ya miti.  

- Kuwasiliana na Kamati ya Usimamizi wa Moto ya Kijiji. 

- Kuongoza shughuli ya uzimaji moto na uzimaji mabaki ya moto (mop-up). 

- Wanakikosi wanapaswa kutunza zana na vifaa vya kuzimia moto. 

- Wanakikosi wanapaswa kuwa watu wa kwanza kuitikia wito wa kengele, filimbi au 
ngoma ya kuashiria tukio la moto pindi isikikapo. 

 
 
 
1 Participatory Plantation Forestry Programme – PFP 2 (2023): Bylaws template for forest fire 

management and prevention of the village councils. Iringa, Tanzania. 

https://www.privateforestry.or.tz/ifm/category/village-bylaws
https://www.privateforestry.or.tz/ifm/category/village-bylaws
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Mjadala 

Gawa watu katika makundi na toa dakika 10 kwa 
majadiliano. 

1. Je, utimamu wa miili ya watahiniwa kuingia 
kikosi upimwe je? 

2.  Je, wanakikosi wanapaswa kutuzwa vipi kwa 
huduma zao? 

3. Je, kikosi kinapaswa kuwa na wanachama 
wangapi?  

4. Ni vikosi vingapi vinatakiwa kwenye kijiji? 

Mtu mmoja katika kundi atapaswa kutoa mrejesho. 

3.2 Usalama wakati wa mapambano dhidi ya moto 

Moto usiodhibitiwa ni hatari sana sababu unaweza kuua au kuwajeruhi vibaya watu. Vile vile, 
moto unaua wanyama, kuharibu mali zenye thamani, kuharibu mazingira, na kusababisha 
hasara za kifedha. Hivyo basi, kabla ya kutumia moto kama njia ya kutayarisha mashamba au 
kuzima moto, ni muhimu kuelewa hatari zitokanazo na moto usiodhibitiwa na tahadhari muhimu  
zinazopaswa kuchukuliwa ili kuhakikisha usalama wa wanakikosi pamoja na wanakijiji. 

 

Mjadala 

Gawa watu katika makundi na toa dakika 10 kwa 
majadiliano. 

1. Ainisha baadhi ya vitendo vya watu walio karibu 
na moto ambavyo si salama ambavyo vinaweza 
kuhatarisha maisha yao au ya watu wengine. 

Mtu mmoja katika kundi atapaswa kutoa mrejesho. 

3.3 Ukanda wa mauaji 

Miali ya joto mara nyingi huua watu na wanyama kwenye moto. Hili ni joto linalotembea katika 
mawimbi kutoka motoni kuelekea pande  zote. Karibu na moto ndipo watu wengi huuwawa au 
kujeruhiwa. Eneo hili hujulikana kama ukanda wa mauaji na  linaweza kukadiriwa kwa kuzidisha 
mara tatu ya urefu wa miali. Kama miali ni mirefu kwa mita 3, basi ukanda wa mauaji uko ndani 
ya umbali wa mita  9 kutoka kwenye moto. Wazima-moto wanapaswa kuchuka tahadhari zaidi 
wakati wa kukabiliana na moto . Kielelezo 3.1 kinaonesha ukanda wa mauaji. 

Kielelezo 3.1  Ukanda wa mauaji 

 



Usimamizi Jumuishi wa Moto kwa Misitu ya Biashara Tanzania, Mwongozo wa Mafunzo 

31 
 

 
 

3.4 Mavazi ya kiusalama 

Wazima-moto wanapaswa kuvaa mavazi rasmi ya kinga ili kujikinga na miali kutoka kwenye 
moto. Nguo za pamba au sufu zinapaswa kuvaliwa kufunika eneo lote la mwili. Kofia yenye 
ukingo mpana hutoa ulinzi dhidi ya mali ya joto pamoja na cheche zinazoweza kudondokea 
shati. Aidha, ili kulinda miguu na vifundo dhidi ya visiki vya moto na majeraha, vaa viatu vya 
ngozi vyenye soli inayo stahimili joto. Kielelezo 3.2 kinaonyesha kiwango cha kati cha mavazi 
ya usalama yanayopaswa kuvaliwa na wanakikosi. 

Kielelezo 3.2  Mavazi ya usalama kwa wazima-moto 
Usivae viatu vyenye soli ya plastiki au vyenye ufito wa chuma. 

 

3.5 Njia za kutorokea na ukanda salama 

Iwapo moto utashindwa kudhibitiwa na kutishia maisha ya wazima-moto, wanatakiwa kuondoka 
eneo la tukio na kwenda mahali salama. Hivyo basi, kiongozi wa kikosi anapaswa kuonyesha 
ukomavu na mbinu za uongozi kuhakikisha wanakikosi wanafika eneo hilo salama. 

Njia ya kutorokea: Njia ya kutorokea ni njia inayopangwa kuwaelekeza wazima-moto kutoka 
hatari ya moto kuelekea eneo salama. Kiongozi mzuri wa kikosi anapaswa kuandaa angalau 
njia mbili za kutorokea na kuhakikisha kwamba kila mwanakikosi anazijua. 

Ukanda wa usalama: Ukanda wa usalama ni eneo  ambalo halina viwako hatari hutoa hifadhi 
kwa wazima-moto mbali na moshi, joto sambamba na moto. Maeneo ya usalama sharti  yawe 
na ukubwa wa  kutosha kuhifadhi  wazima-moto wote pamoja na vifaa vyao vya kazi. Mifano 
mizuri ya maeneo ya usalama ni pamoja mabwawa, vijito, maeneo yenye uoto kidogo au yasiyo 
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na uoto, maeneo yenye uoto mdogo sana, maeneo ya wazi, maeneo yaliyochomwa moto na 
mashamba ya kilimo. Kiongozi wa kikosi sharti atambue maeneo ya usalama kadri moto 
unavyoendelea. Katika Kielelezo 3.3, mwanakijiji anaonekana akipata hifadhi kwenye bwawa. 

Kielelezo 3.3  Mwanakijiji akipata hifadhi kwenye bwawa la maji 

 

3.6 Ustawi wa Kikosi cha Moto cha Kijiji  

Wazima moto lazima wawe wenye utimamu wa mwili na akili. Mtu asiye na afya nzuri ya mwili 
au kiakili anaweza kuhatarisha maisha, si yake tu bali hata maisha ya wanakikosi wenzake. Mtu 
mwenye kutaharuki kwa haraka hapaswi kuwa sehemu ya Kikosi. Kiongozi wa Kikosi cha Moto 
Kijijini ahakikishe kuwa wazima-moto wote wanafahamu masuala yafuatayo: 

- Unapokosa usingizi wa kutosha nguvu ya kimwili na akili vitapungua. Endapo watu 
watapambana na moto bila mapumziko ya kutosha, huchoka, hukosea, na 
wanaweza kuumia. Hivyo basi wanakikosi hawapaswi kukaa kwenye eneo la moto 
kwa zaidi ya masaa 12. Kwa kipindi hiki kiongozi wa kikosi anatakiwa kupanga 
vipindi vya mapumziko ili kupata chakula na kurudisha nguvu mpya. Wazima moto 
wote wanapaswa kufanya shughuli zote ngumu na nyepesi katika mzunguko.  Kwa 
mfano, mmoja akipewa jukumu la kubeba maji kwa siku nzima ni dhahiri kwamba 
atachoka. Hivyo basi , ni busara kwa wanakikosi wengine kushiriki kubeba mizigo 
mizito kwa zamu.  

- Pindi wazima moto wamepumzika, wanahitaji chakura bora kurudisha nguvu yao 
sambamba na maji safi ili wasizidiwe na kiu. 

- Watu wanaopata majeraha wakati wa kuzima moto,  lazima wapate  matibabu ya 
haraka. Jeraha dogo likitibiwa  mapema huleta nafuu kwa mwanakikosi  na kufanya 
aendelee na kazi. Kinyume chake, jeraha dogo lisilotibiwa linaweza kuleta 
maumivu makali kupelekea mtu asiendelee na kazi ya kuzima moto. 

- Wakati wa kuzima moto wa nyika ni kawaida moshi kutanda katika eneo hilo, lakini 
Kikosi cha kuzima moto hakipaswi kuwa katika maeneo yenye moshi kwa muda 
mrefu kwa sababu mwako huo unaweza kusababisha kuzalishwa kwa sumu ya 
Kaboni monoksaidi. Dalili za kawaida za uwepo wa sumu hiyo ni pamoja na  
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maumivu ya kichwa, kizunguzungu, udhaifu wa mwili , kichefuchefu, kutapika, 
maumivu ya kifua, kuchanganyikiwa, au hata kupoteza fahamu. Iwapo miongoni 
mwa dalili hizi zinajitokeza,  sharti mtu huyo aondolewa kwenye mstari wa mbele  
wa mapambano dhidi ya moto na kupelekwa  mahali salama.  

- Kikosi cha kuzima moto kinapaswa kukumbuka sayansi ya kawaida kuwa kuna 
hewa ya oksijeni kidogo karibu na moto. Hivyo basi, mtu anapoelemewa na moshi 
au ukosefu wa hewa ya oksijeni, ni vyema kukumbuka kwamba oksijeni ya kutosha 
inaweza kupatikana karibu na ardhi. 

- Wazima-moto sharti watembee katika mstari mmoja kwa kuachiana umbali wa mita 
mbili (2) kutoka mtu hadi mtu  huku wakiwa wamebeba vifaa na zana zao. Hata 
hivyo, hairuhusiwi kuacha zana zikiwa zimetapakaa haswa wakati wa  usiku kwa 
sababu  zinaweza kukwaza watembeaji  au kukanyagwa na kuwaletea majeraha. 

- Kikosi kinapofanya kazi   kwenye mteremko, kinapaswa kuangalia kwa ukaribu 
sana moto wowote unaowaka kutokea chini huku ukipanda juu ya kilima. Kwa 
sababu, moto huenea kwa haraka zaidi na unapopanda juu ya mlima kwa haraka, 
hivyo unaweza kuwazingira wazima-moto endapo hawatakuwa makini. 

- Kikosi cha kuzima moto kinapaswa kufundishwa mara kwa mara juu ya mbinu za 
kuzima moto. Kadri Kikosi kinavyofundishwa na kufanya mazoezi, ndivyo uwezo 
wake wa kuzima moto unavyokuwa bora na hata katika hali ya  hatari, kitafuata 
maagizo ambayo yamejengeka katika akili zao.  

- Wanakikosi wanapaswa kutunza utimamu wa miili yao (Kielelezo 3.4). Mtu aliye 
timamu si rahisi kujeruhiwa pia huwa na uwezo wa kuzima moto kwa ufanisi. 

Kielelezo 3.4  Kaa katika utimamu wa mwili 
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Kazi ya Kufanya 

1. Watoe nje wanamafunzo na waache wafanye 
mazoezi ya kubeba vifaa vya mikono 
kiusalama wakati wa kutembea kwa msitari. 

2. Waambie wafanye mazoezi rahisi ya u timamu 
wa mwili kwa wazima-moto. 

3.7 Kuzingirwa na moto ukiwa ndani ya gari  

Wakati wa moto, ni salama kuwa ndani ya gari kuliko kwa miguu. Ikiwa mtu amezingirwa au 
amenaswa ndani ya gari, wanapaswa kubaki ndani na kulala chini ndani ya gari. Hata hivyo, 
unaweza kuendesha gari kupita kwenye moto ikiwa tu kuna njia iliyo wazi. Endesha gari lako 
kwa kupita katika eneo lenye viwako vichache huku ukiwa umewasha taa za gari. Egesha gari 
eneo lenye uoto kigogo funga madirisha, milango, na matundu yote ya hewa ili kuzuia moshi 
usiingie ndani. Kisha unashauriwa kulala chini ndani ya gari huku umejifunika blanketi au nguo 
za pamba ili kuepuka joto kali. Moto ukisha zimwa ni salama kutoka nje ya gari 

3.8 Kujinusuru na mtego wa moto 

Ikitokea umeingia kwenye mtego wa moto, unashauriwa kujaribu kujiokoa kwa kujiburuza chini 
ili kupata hewa ya oksijeni kwa sababu ya ukosefu wa hewa hiyo maeneo ya juu (Kielelezo 3.5). 

Kielelezo 3.5  Kujinusuru na mtego wa moto 
Kuna oksijeni nyingi chini karibu na ardhi. 

 

Inaweza kutokea kuna umuhimu wa kikosi katika mapambano dhidi ya moto kukimbilia eneo 
salama.  Wakati wa kuondoka kuelekea eneo salama ambalo liko karibu, kikosi kinapaswa 
kupita katika eneo ambalo lina miali hafifu  ya moto. Kikosi kinapaswa kufanya kazi zake kwa 
ushirikiano kama timu. Wana kikosi dhaifu au watu waliojeruhiwa wasaidiwe kufika eneo 
salama. Unapokimbia moto, vuta pumzi mara tatu na pumua kawaida wakati wa kukimbia. 
Ikiwezekana, vaa nguo mbichi na zenye manyoya, tilia umakini juu ya aina ya uoto, kwani 
mimea yenye miti mingi itakuwa na joto jingi na kina kirefu cha mkaa au majivu. Pindua ukosi 
wa ovaroli juu. Ikiwa kofia ina kalinda macho kuvutwe chini. Matawi ya miti au majani madogo 
yanaweza kusaidia kukinga joto kama mbadala.  
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3.9 Maagizo kumi ya kawaida ya usalama kwa vikosi vya moto vya kijiji 

1. Pambana na moto kwa uthubutu lakini toa kipaumbele cha usalama kwanza. 

Wazima-moto wanapaswa kupambana na moto kwa nguvu zote, huku kipaumbele kikiwa ni 
usalama kwanza. Usiruhusu matamanio ya  kuzima moto yaharibu upeo wa kawaida..   
Shambulia moto kwa kutumia maji, mipira ya kuzimia moto na zana nyinginezo (Kielelezo 3.6). 

Kielelezo 3.6  Unapozima moto, fanya hivyo kiufanisi lakini kwa usalama 

 

2. Anzisha shughuli zote kulingana na tabia ya moto  iliyopo na itarajiwayo. 

Ili kupambana na moto kwa ufanisi, ni muhimu kutumia ufahamu na ujuzi wa tabia ya moto ili 
kutabiri mwelekeo na kasi ya moto (Kielelezo 3.7). Mikakati na mbinu zitekelezwe kuzima 
usambaaji wa moto. Ni muhimu tabia ya moto kufuatiliwa kila wakati, na Kiongozi wa Kikosi cha 
Moto cha Kijiji kufanya tathmini ya haraka mara tu anapowasili kwenye tukio la moto ili kubaini 
mahali pa kuanzia kupambana na moto (tathmini ya hali). 

Kielelezo 3.7  Anza kuzima moto kulingana na tabia ya moto iliyopo na itarajiwayo 
Usipange kabla ya kujua hali ya sasa ya hewa na ijayo hapo baadaye  
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3. Tambua hali ya hewa iliyopo na pata utabiri wa hali ijayo. 

Kujua utabiri wa hali ya hewa ni muhimu kwa mafanikio ya uzimaji moto. Hali ya hewa huathiri 
sana tabia ya moto. Wazima-moto wanapaswa kutaarifiwa mapema juu ya utabiri wa hivi punde 
na kutilia maanani mabadiliko yoyote katika mwelekeo na nguvu ya upepo (Kielelezo 3.8). 

Kielelezo 3.8  Tambua hali ya hewa iliyopo na pata utabiri wa hali ijayo 
Endapo viongozi wa kikosi hawajui utabiri wa hali ya hewa, wanahatarisha 
usalama wa wana kikosi. 

 

4. Hakikisha maagizo yanatolewa na kueleweka. 

Mpango kazi wa wazi ni muhimu katika kuzima moto kiufanisi. Ni muhimu kujua mpango huo ili 
kuhakikisha kwamba kila mshiriki anauelewa vizuri. Wanakikosi cha moto kurudia maagizo ni 
njia nzuri ya kuhakikisha kwamba wameelewa maagizo na maelekezo (Kielelezo 3.9). 

Kielelezo 3.9  Hakikisha maagizo yanatolewa na kueleweka 
Ikiwa wazima-moto hawana uhakika asilimia 100% kuhusu kazi zao, wanaweza 
kujikuta katika hali ya hatari  
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5. Pata taarifa kuhusu hali ya moto kwa wakati huo. 

Ni muhimu kufahamu tabia ya moto ya wakati huo. Kiongozi wa kikosi anapaswa kujiuliza: Je, 
moto huo unaunguza vitu gani? Je, moto huo   unakwenda kwa kasi sana? Je, moto huo 
unarusha moto mruko au cheche mbele? Je, moto huo unatishia usalama wa maisha na mali? 
au je, kuna moto mwingine katika eneo hilo? Taarifa hizi zote ni muhimu kwa sababu zitasaidia 
kufahamu hali ya moto iliyopo na inayoweza kutokea mbeleni.  

6. Dumisha mawasiliano kati ya wanakikosi, kiongozi wa kikosi na vikosi vingine 
vinavyoongeza nguvu. 

Mawasiliano kati ya wanakikosi, viongozi, na vikosi vingine vinavyoungana kuongeza nguvu ni 
muhimu kwa sababu wanapena taarifa juu ya mabadiliko yoyote kuhusu hali ya moto, hali ya 
hewa au rasilimali zilizopo kwenye tukio la moto (Kielelezo 3.10). 

Kielelezo 3.10  Mawasiliano mazuri yanaweza kuzuia makosa  
Wazima moto wanapaswa kubaki kwenye mawasiliano na wanakikosi cha moto 
cha kijiji, viongozi, na vikosi vilivyounga juhudi. 

 

7. Bainisha maeneo ya usalama na njia za kutorokea. 

Kanda salama zinaweza kuhitaji kutambuliwa na kutengenezwa wakati matengenezo ya 
barabara za moto. Ikiwa hii sio lazima, bado ni muhimu kufahamu maeneo yao. Eneo salama 
na njia za kutorokea vinapaswa kutaarifiwa kwa viongozi na wanakikosi ili kuhakikisha kuwa kila 
mtu anafahamu maeneo hayo na jinsi ya kuyafikia. Njia za kutoroka zinapaswa kuwa rahisi 
kufuatwa na zielekeze kutoka eneo la moto (Kielelezo 3.11). 

Kielelezo 3.11  Maeneo ya usalama na njia za kutorokea 
Wazima-moto wote wajue maeneo salama yalipo na jinsi ya kufika salama. 
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8. Anzisha maeneo ya kuangalizia moto.  

Maeneo ya kuangazia moto ndiyo “macho na masikio” ya kikosi. Yanaweza kutumika kugundua 
hatari ya moto angali-bado katika hatua zake za awali, kukadiria ukubwa wa hatari ya moto na 
kuwaonya watu  walio katika eneo la hatari. Mwangalizi anapaswa kusimamiwa na mwanakikosi 
mwenye ujuzi kuhusu hali ya moto na hatua za kuchukua ili kukabiliana na moto. Mawasiliano 
ya kuaminika na mwangalizi ni muhimu kwa sababu maoni ya mwangalizi ni msingi endapo 
yamefanyika kwa wakati ufaao kama kwa Kikosi cha Moto cha Kijiji (Kielelezo 3.12). 

Kielelezo 3.12  Maeneo ya kuangalizia moto 
Anzisha maeneo ya kuangalizia moto sehemu mkakati ambapo eneo la ardhi 
linaonekana wazi  

 

9. Dumisha udhibiti wa kazi wakati wote 

Ili kupambana na moto unaotokea kwa ufanisi, ni muhimu kujua kila kinachoendelea 
kukuzunguka. Endapo wengine wanakutegemea, wahakikishie kwamba unatambua ufanyalo 
na wanahitajika kulifuata. Endapo wewe mwenyewe utajiongoza sambamba na wanao 
kuzunguka hakika utapunguza uwezekano wa ajali kutokea. (Kielelezo 3.13). 

Kielelezo 3.13  Dumisha udhibiti wa kazi wakati wote 
Usikimbie isipokuwa imebidi kufanya hivyo 
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10. Kaa chonjo, kwa utulivu, fikiri vyema, tenda kwa busara.   

Kuruhusu hofu kuchukua nafasi ni mtego kujiingiza hatarini. Wazima-moto wanapaswa kuwa 
chonjo, kusikiliza maagizo, tahadhali na maombi ya msaada. (Kielelezo 3.14). 

Kielelezo 3.14  Usiruhusu hofu 
Kaa chonjo, kwa utulivu, fikiri vyema, tenda kwa busara. Kiongozi mtulivu 
anaweza kupanga vyema hata nyakati za hatari. 

 

3.10 Hali 18 za “Kujihadhari” 

Hali za “kujihadhari” nazo zisitokee ni hali ambazo zinaweza kuhatarisha maisha ya wazima-
moto au wengine katika eneo la moto. Viongozi wa Vikosi vya Moto vya Kijiji lazima wachukue 
hatua ikiwa mojawapo ya hali hizi 18 itatokea. 

1. Moto ambao bado haujachunguzwa na kufahamika ukubwa wake. Hali hii hutokea pale 
kikosi cha moto kinapofika eneo la moto bila kujua mazingira ya moto huo. Ili kukagua na 
kupima ukubwa wa moto kikosi cha moto kinapaswa kujibu maswali haya: 

▪ Je, moto huo una mzunguko wa ukubwa kiasi gani?  

▪ Je, viwako ambavyo havijaungua mbele ya moto viko je?  

▪ Je, ni akina-nani wanaofanya kazi ya kuzima moto na wako wapi? 

▪ Je, ni hali ya maumbile ya uso wa ardhi mbele ya moto iko je?   

▪ Je mtoa amri ni nani eneo la moto? 

2. Moto hauonekani waziwazi. Hali hii hutokea wakati kikosi cha moto kinapofika kwenye 
eneo la moto wakati wa usiku wakiwa hawana uenyeji wa mazingira, au wakati hakuna mtu 
hata mmoja kwenye kikosi ambaye ni mwenyeji wa hali ya ardhi ya eneo hilo. 

3. Njia za kutorokea na maeneo ya usalama havijaainishwa. Ikiwa moto utakuwa hatari 
sana kwa wazima-moto kushindwa kubaki kwenye tukio la moto, wanaweza wasiwe na 
mahali pa kukimbilia. 

4. Wazima-moto hawana uenyeji wa hali ya hewa na mambo yanayoweza kuchochea 
tabia ya moto. Hali hii hutokea wakati wazima-moto hawaelewi athari ziletwazo na hali ya 
hewa, hali ya uso wa nchi (topografia) pamoja na viwako kwenye tabia ya moto. 

5. Wazima-moto hawajataarifiwa juu ya mikakati, mbinu, na hatari za moto. Hii hutokea 
wakati msimamizi wa zoezi la kuzima moto anaposhindwa kukifahamisha Kikosi cha Moto 
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cha Kijiji kuhusu mpango wa kuzima moto, na hakuna mtu mwenye kuonyesha maeneo 
hatari karibu na moto. 

6. Maagizo na kazi zitolewazo havieleweki. Kikosi hakielewi maagizo yaliyotolewa.   

7. Hakuna mawasiliano kati ya wanakikosi au wasimamizi. Hali hii hutokea wakati hakuna 
njia ya mawasiliano na mtu anayesimamia zoezi la kuzima moto, kwa hiyo hawezi kupokea 
wala kutoa taarifa muhimu au kutoa taarifa zinazoendelea punde. 

8. Barabara za moto zilizotengenezwa hazina viunga vya usalama. Barabara za kuzuia 
moto zinatakiwa zitengenezwe bila kuacha mapengo kwenye barabara yatakayo ruhusu 
moto kuwaka, ni lazima zianzie na kumalizikia sehemu salama za viunga. 

9. Kikosi cha moto kufanya kazi kwenye ardhi juu wakati chini ardhini kuna moto. Hii ni 
hali ya "kujihadhari" wakati kikosi kikifanya kazi juu kilimani au juu mlimani na moto 
unaowaka unawaka chini ya kilima. Moto unaweza kuenea haraka kupanda juu kilimani na 
kusababisha tishio kubwa kwa usalama wa wazima-moto. 

10. Kikosi kujaribu kuzima moto kwa mbele. Hali hii hutokea pale Kikosi cha moto 
kinaposhambulia moto kwenye kichwa cha moto, jambo ambalo linaweza kuwa hatari kwa 
sababu huko ndiko miali ya moto huwa mikubwa na mikali. kichwani moto huenea kwa kasi 
zaidi, hali inayoweza kupelekea wanakikosi kunaswa na mtego wa moto. 

11. Kuna viwako ambavyo havijaunguzwa kati ya wazima-moto na moto wenyewe. Hii 
hutokea ambapo wana kikosi wanapopumzika karibu na moto unaoendelea kuwaka ikwa 
bado kuna viwako ambavyo havijaunguzwa kati ya wanakikosi na moto. Endapo upepo 
utabadilika moto unaweza kuteketeza viwako hivyo kwa haraka na kuwadhuru wanakikosi. 

12. Wanakikosi hawana uwezo wa kuona moto mkuu pia hakuna mawasiliano na 
mwenye uwezo wa kuona. Hii ina maana kwamba wazima-moto hawajataarifiwa eneo la 
moto mkuu, kwa hiyo hawana uhakika kama eneo waliopo ni salama au la! 

13. Moto uko kilimani juu ambapo vitu vinavyowaka na kuviringika vinaweza kuwasha 
viwako vilivyo chini ya kilima. Katika hali ambapo wanakikosi wanafanya kazi chini ya 
kilima na kuna vitu vikubwa vinavyoungua juu kilimani, kuna hatari ya vitu vilivyotolewa 
(kama vile magogo) kuvingirika kuteremka na kusababisha majeraha mabaya au kifo. 

14. Hali ya hewa kuwa ya joto na kavu. Siku inapozidi kuwa na joto na hewa kavu zaidi Hali 
ya hatari inaweza kutokea wakati uoto ambao haujaungua unakauka na kuwaka kwa 
urahisi na haraka zaidi. 

15. Upepo unaongezeka na/au kubadilisha mwelekeo. Kubadilika kwa mwelekeo au nguvu 
ya upepo inaweza kuwa hatari kwa sababu upepo una athari kubwa kwenye namna ya 
uwakaji wa moto. 

16. Kuna moto mruko mara kwa mara kuvuka barabara za moto. Kutokea kwa moto mruko 
mara nyingi kuvuka barabara za moto huashiria hali ya hatari kwa wazima-moto. 

17. Umbile la ardhi na viwako kuleta ugumu kwenye utorokaji kuelekea ukanda salama. 
Hali hii hutokea ikiwa kikosi kinafanya kazi katika eneo lenye njia chache za kutoroka, 
jambo linalohatarisha usalama wao. inapotokea dharura (kwa mfano mabadiliko ya upepo) 
kikosi cha moto kinaweza kushindwa kuondoka eneo la moto kwa haraka na kwa usalama. 

18. Mwanakikosi anaposinzia karibu na barabara ya moto. Wazima-moto sharti wapumzike 
mara baada ya kufanya kazi kwa zamu wakipambana na moto, endapo watalala karibu 
moto unapoweza kuunguza kirahisi viwako vilivyopo maisha yao huwa hatarini. 

 

Maswali 

1. Je ni kwa namna gani unaweza kuhakikisha 
maslahi ya kikosi cha wazima-moto?  

2. Je, ni mambo gani yatachangia usalama lakini 
pia uzimaji moto kiufanisi? 

3. Je, yapi ni maagizo kumi ya kawaida ya 
usalama? 
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3.11 Zana za kuzima moto 

3.11.1 Zana za usimamizi wa moto 

Zana mbalimbali za moto zinahitajika ili kuzima moto kwa ufanisi. Kila zana huwa na madhumuni 
maalum na hutumiwa kwa kazi maalum wakati wa moto. Baadhi ya zana hutumika kuzima moto 
kwa kuondosha miali ya moto au kupunguza joto la vinavyowaka, ambapo nyingine hutumika 
kuondoa au kubadilisha hali ya viwako ili kuzuia moto kuenea katika eneo husika. 

Inapendekezwa kuwa kikosi cha watu 15 cha zima moto cha kijiji wawe angalau na seti ya zana 
na mavazi ya kiusalama kama ifuatavyo: 

- Mavazi ya usalama kwa kila mmoja (yakihisisha ovaroli za kitambaa cha pamba, 
viatu vya ngozi, kofia za kitambaa cha pamba, glavu za ngozi na miwani ya 
usalama). 

- Mipira ya kupigia moto (12) 

- Pampu nne (4) za kuzima moto. 

- Fimbo nne (4) za kuanzishia moto. 

- Mwenge wa matone mmoja (1) 

- Majembe-reki manne (4) 

- Mapanga ya kufyekea miwa mawili (2)  

- Uma wa kuburuta majani (6) 

- Seti moja (1) ya sanduku la huduma ya kwanza. 

Mipira ya kuzimia moto: Kuna aina mbili za mipira ya kupigia moto zinazotumika kukabiliana 
na moto. Aina ya kwanza imetengenezwa kwa mikanda ya kusafirisha mizigo au mpira mgumu 
na inakuwa na umbile kama la "vidole" ambavyo hutumiwa kuzima moto kwenye vichaka vya 
miti kwa kupiga kwenye mashina ya vichaka hivyo kuzima miali ya moto. Aina ya pili ina tambala 
imara na linafaa sana katika kuzima moto wa nyasi (Kielelezo 3.15).. 

Kielelezo 3.15  Mipira ya kuzimia moto 
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Pampu za kuzimia moto: Pampu za kuzimia moto (Kielelezo 3.16)  ni chombo kidogo 
kinachobebeka kilichotengenezwa kwa ajili ya kubeba na kurusha maji ili kuzima moto. Ina debe 
la  maji, pampu ya mkono na paipu yenye pua inayorusha maji katika umbali salama. Kwa 
kawaida, pampu hizi hubebwa mgongoni na wazima-moto. Anayezima moto huibeba mgongoni 
huku akishindilia mpini kuruhusu maji kupita kwenye pua. Pua inaweza kurekebishwa ili kutoa 
maji kwa kukusanyika au kutawanyika kama mvuke. Pampu ni muhimu kupoza na kuondosha 
moshi kwenye viwako, inaweza kutumika mbele ya timu ya wazima-moto  kwa kupiga. 

Kielelezo 3.16  Kuzima moto kwa pampu ya kuzimia moto 

 

Kiwashia moto/“fimbo ya kuwashia moto":  Ili kufanya uchomaji wa mapema uliodhibitiwa, 
kiwashio kinahitajika. Zana rahisi na ya gharama nafuu inayoweza kutumika kuanzisha moto 
huo kwa haraka ni "Fimbo ya kuwashia moto". Fimbo hii ina fimbo ya chuma yenye mshikio wa 
mbao na kigunzi cha kukolezea moto nchani. Kigunzi hutowezwa kwenye mchanganyiko wa 
petroli na dizeli kutengeneza mwenge ushikao moto. Mara tu moto kwenye mwenge unapoisha, 
hutowezwa tena kwenye mchanganyiko wa mafuta kisha kuwashwa tena. Kielelezo 3.17 
kinaonyesha fimbo ya kuwashia moto na mkebe wa mafuta. 

Kielelezo 3.17  Fimbo ya kuwashia moto pamoja na mkebe wa mafuta 
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Mwenge wa matone ya moto: Hii ndiyo njia iliyozoeleka kuanzisha moto (Kielelezo 3.18). Njia 
hii hulenga kuwasha viwako ambavyo ni havijakauka vizuri, viwakavyo taratibu. Mchanganyiko 
wa petroli na dizeli kwa uwiano wa 1:2 wenye kuleta mshikamano unatao kwenye viwako 
vinapoungua. Mtumia mwenge hudondosha matone kwenye viwako. Mwenge huu una usalama 
kama vile valvu ya kurekebisha  mafuta, kinasa moto, tundu la kupumulia, kifuniko na  kifungo 
cha  kuzuia mafuta yasimwagike. 

Kielelezo 3.18  Mwenge wa matone ya moto 

 

Jembe-reki: (jembe na reki): Jembe-reki (Kielelezo 3.19) ni kifaa kinachotumika mara mbili 
kama jembe au reki. Mara nyingi hutumika kutengeneza njia  za kudhibiti moto kwa kuakatua 
mimea iliyopo kwa kutumia upande wa jembe kisha kutoa taka za mimea kwa reki. Hii 
hutengeneza barabara ya moto wazi na safi.  

Kielelezo 3.19  Jembe-reki 
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Uma wa kuburuta majani: Uma huu hutumika kuondoa mabaki ya mimea kwenye barabara 
ya moto, unafanana na uma wa bustanini isipokuwa, huu hupinda kwa nyuzi 90° (Kielelezo 
3.20). uma huu una ufanisi mkubwa kwenye mlundikano wa majani ya miti ya misindano sababu 
husababisha madhara kidogo kwenye udongo. Kwa kuwa kifaa hiki kina mpini mrefu, pia 
hutumiwa katika kusambaza lundo la viwako.  

Kielelezo 3.20  Uma wa kuburuta majani 

 

Fyekeo/ Panga la miwa: Mafyekeo au mapanga ya miwa hutumika kufyekea miti midogo na 
vichaka vifupi. Lakini pia kufyeka nyasi ndefu kutengeneza eneo lenye viwako vilivyoshikamana  
ambapo kasi ya kuenea kwa moto itakuwa ndogo na rahisi kuzimwa na wazima-moto (Kielelezo 
3.21). Matumizi ya vifaa hivi ni hatari hivyo basi ni lazima kuzingatia masharti ya usalama na 
tahadhali wakati wote wa kutumia zana hizi.   

Kielelezo 3.21  Panga la kukatia miwa na fyekeo 
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Mjadala 

Gawa watu katika makundi na toa dakika 10 kwa 
majadiliano. 

1. Kwa nini zana zinapaswa kutengenezwa na 
kutunzwa? 

2. Je, ni zana gani zinazotumiwa kutengeneza 
barabara ya moto? 

3. Je, ni zana gani zinazotumika kudhibiti moto? 

Mtu mmoja katika kundi atapaswa kutoa mrejesho. 

3.11.2 Ukaguzi na matengenezo ya zana za moto 

Wakati wa kuzima moto, vifaa vya kuzimia moto lazima viwe katika ubora kamili wa kufanya 
kazi. Baada ya matumizi, kila kifa kikaguliwe kama bado kinafaa kwa matumizi. Endapo kifaa 
kitaonekana kibovu kutengenezwa mara moja. Vipengele vifuatavyo vinapaswa kuangaliwa 
wakati wa ukaguzi na kurekebishwa au kutengenezwa inapobidi: 

Mipira ya kupigia moto, fimbo za kuwashia moto, jembe-reki, mafyekeo na mapanga ya miwa  

- Mipini ilivyovunjika ni lazima ibadilishwe. 

- Mipini iliyolegea ni lazima ikazwe. 

- Vibanzi ni  sharti viondolewe kwenye mipini. 

- Mipini sharti iwe nyororo. 

- Kingo za kukatia za zana lazima ziwe na mkali.  

- Vyuma vya kwenye zana ni  lazima zihifadhiwe bila kutu. 

Pampu za kuzimia moto 

- Pampu za kuzimia moto zikaguliwe kama zinavuja popote, mikanda yenye hitilafu 
au kuangalia iwapo pampu bado zinafanya kazi kiufanisi.   

- Pampu za kuzimia moto ni  zihudumiwe mara kwa mara kwa kufungua pampu ili  
kukagua kama mipira na raba za ndani zinafanya kazi ipasavyo. 

- Ili kuhakikisha ufanisi wa pampu vilainishi  vipakwe kote kunakotembea. 

- Kama kuna nati za hozi zinavuja, zinapaswa kukazwa. 

- Pete na vizibo vya umbo "O" vilivyochoka inapaswa kubadilishwa.  

Mwenge wa matone 

- Bomba la  mafuta, tundu la kupumulia na kinasa moto, vihudumiwe vyema na 
kukaguliwa mara kwa mara. Pua yaweza kuziba ila inaweza husafishwa kirahisi 
kwa kutumia waya mrefu na  mwembamba.  

Ikiwa zana za kuzimia moto hazitumiki, ni  lazima zihifadhiwe katika sehemu kavu ambayo 
inafungwa. Rekodi ya zana za kuzimia moto sharti iwekwe ili kuonyesha majina ya  watu  
waliopewa vifaa hivyo, na wakati wa kumaliza kazi  sharti vifaa hivyo virejeshwe kwa wakati 
vikiwa katika hali nzuri.  Mfano wa rejista ya zana umeambatanishwa kwenye Jedwali 3.1 na 
Jedwali 3.2. 

Jedwali 3.1  Rejista ya zana 

Na Jina la zana Idadi ya zana 

1   

2   

3   
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Jedwali 3.2  Rejista ya makabidhiano ya zana za moto 

Tareh
e 
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i ya 
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ya 
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a zana 
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3.11.3 Matumizi sahihi ya zana za moto 

Mipira ya kuzimia moto: Kikosi cha moto hutumia mipira hii kwa mpigo wa pamoja na 
kushusha miali ya moto katika kuzima moto pasipo ukinyanyua sana ili kuepuka kutawanya 
cheche za moto. Mipini yake ina urefu wa kutosha ili kuwakinga wanakikosi na miali ya joto 
wakizima moto (angalia Kielelezo 3.21). Joto linapowazidia wanakikosi cha mbele, wataacha 
zoezi na kurudi mstari wa nyuma kisha kikosi cha pili kuchukua nafasi yao. Kadri 
wanavyoendela kupambana na moto, kikosi kidumishe mdundo wa mpigo wa pamoja (Kielelezo 
3.22). 

Kielelezo 3.22  Matumizi ya mipira ya kuzimia moto 
Kikosi cha moto kinapofanya kazi kitimu mipira ya kuzimia moto hufuatana 
kwa mpigo wa pamoja. 

 

Pampu za kuzimia moto: Pampu hizi zina ufanisi mkubwa katika kupooza miale ya  moto 
mbele ya  wanakikosi wanaozima moto  kwa kutumia mipira ya kuzimia. Ili kutumia maji kwa 
uangalifu, watu wa mbele wenye pampu za maji wanapaswa kuelekeza maji moja kwa moja 
kwenye chini ya viwako na si miali ya moto, hii ni kupunguza joto eneo la moto la mbele.  Pampu 
hizi pia, zinaweza kutumika sambamba na kikosi kinachotumia jembe- reki kuzima mabaki ya 
moto. Pampu hizi ni muhimu kwa wanakikosi wasio na magari ya kuzima moto. Ni vyema kuwa 
na ndoo za maji zinazobebwa na watu maalum ili kujaza pampu pindi maji yanapoisha. 

Kiwashia moto: Fimbo ya kuwashia moto pamoja na mwenge wa matone ni vifaa mahususi 
kati kuanzisha barabara za moto kiufanisi na haraka. Hutumika kutengeneza njia za kudhibiti 
moto pamoja na kuanzisha moto wa mbele ili kuzima moto uliopo. Mtu anaye washa moto 
lazima awe mwangalifu asipatwe na mafuta yoyote kwenye nguo zake. 
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Jembe-reki (reki na majembe): Vifaa hivi hutumika kuondoa aina zote za viwako ambavyo 
vinaweza kuwaka kutoka kwenye ardhi katika kutengeneza njia za kudhibiti moto (Kielelezo 
3.23). Vinaweza kutumika kugeuza visiki vya moto,  magogo, vinyesi  vya ng’ombe na aina 
nyinginezo za viwako ili iwe rahisi kwa wabeba pampu za maji kuvizima kwa maji. 

Kielelezo 3.23  Wanakikosi wakitayarisha njia ya kudhibiti moto kwa majembe-reki. 

 

Uma wa kuburuta: Uma wa kuburuta ni zana madhubuti ya kusafisha viwako kama vile majani 
ya miti ya misindano, nyasi au matawi (Kielelezo 3.24). Uma una mpini  mrefu unao ruhusu 
wanakikosi kusambaza rundo la viwako linalowaka kisha kuvizima. 

Kielelezo 3.24  Matumizi ya uma wa kuburuta 
Wanakikosi wakizima moto chini ya miti ya misindano kwa uma wa kuburuta. 
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3.11.4 Usalama wa vifaa 

- Ili kuepuka kuumia au uharibifu, zana zinapaswa kupokelewa kutoka kwenye gari 
na mtu aliye chini badala ya kuvitupa. 

- Wakati wa kusafirisha zana kwenye tukio la moto, wanakikosi wanapaswa 
kutembea kwenye mstari moja kwa kupeana angalau umbali wa mita mbili kati ya 
mtu na mtu na kubeba zana kando ili kuzuia kukamata matawi. 

- Vyombo havipaswi kuachwa vikizagaa chini, hasa nyakati za usiku, ili kuepuka 
kujikwaa au kuvikanyaga. 

- Zana zinapaswa kuhifadhiwa katika eneo salama na lililowekewa alama 
inayoonekana. 

- Mipini ya zana ipakwe rangi ya manjano au rangi nyingine yoyote angavu ambayo 
hurahisisha kuonekana. 

 

Kazi ya Kufanya 

1. Wape wanamafunzo zana za kuzima moto na 
waruhusu kutumia zana hadi watakapokuwa 
na uwezo wa kuzitumia kwa ufanisi. 

2. Waambie wanamafunzo kukagua na 
kutengeneza zana ambazo hazifai kutumika. 

 

 

 

Maswali 

1. Je, ni zana gani muhimu zaidi za mkono 
zinazotumiwa kuzima moto? 

2. Je, zana ni wakati gani na jinsi gani zana 
za mikono zinapaswa kufanyiwa 
matengenezo? 

3.12 Kuzima moto 

Kuzima moto  kunajumuisha shughuli na vitendo vyote vinavyohitajika ili kuweza kuzima moto 
kuzuia usiwake tena.  Shughuli hizi ni pamoja na kuwa tayari kupambana na moto, kugundua 
moto  ulipo, kuufika, kupambana nao salama na kiufanisi, kusafisha mabaki ya moto na 
kuyazima, kulinda eneo hilo, kufanya uchunguzi na kutoa taarifa juu tukio la moto. 

Kuwa tayari: kuwa tayari humaanisha kujiandaa kwa ajili ya kupambana na moto kwa muda 
wowote. Bila kuwa na kikosi chenye kujitambua na kujiongoza kilicho tayari kupambana na moto 
kwa haraka, muda mwingi utapotea katika maandalizi ya kuwakusanya watu Kwenda kuzima 
moto (Kielelezo 3.25). Kuchelewa kunaweza kufanya moto uendelee kusambaa na kuwa 
mkubwa kiasi kwamba pindi wazima-moto wanapofika eneo la tukio kushindwa kuzima. Ili 
kuzuia hali hii usitokee, kikosi kinapaswa kuwa tayari wakati wote FDI inapokuwa rangi ya 
chungwa au nyekundu (tazama Jedwali 2.5). 
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Kielelezo 3.25  Kikosi cha moto wakiwa kwenye utayari siku ambazo FDI ni 
nyekundu 

 

Utambuzi: Kadri moto wa nyika  unavyoweza kugunduliwa mapema  na kuripotiwa  kwa Kikosi 
cha Moto cha Kijiji au uongozi wa kijiji, ndivyo moto huo utakavyo kutwa na wanakikosi bado 
angali mdogo wakati wanafika (Kielelezo 3.26)  hivyo, kuwa rahisi kudhibitiwa. Hivyo basi,  ni 
jambo la muhimu sana kwa jamii nzima  yaani wanakijiji wote pamoja na watoto kufahamu 
umuhimu wa kuripoti matukio yote ya  moto kwa watu sahihi haraka iwezekanavyo. 

Kielelezo 3.26  Toa taarifa upesi kwa uwepo wa tukio la moto kwa Kikosi cha Moto 
cha Kijiji au Kamati ya Usimamizi wa Moto ya Kijiji 
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Uhamasishaji: Unajumuisha kitendo cha kuwapeleka wanakikosi cha kuzima moto kwenye 
eneo la moto haraka iwezekanavyo huku wakiwa na zana zao mkononi ili kuhakikisha kwamba 
mara tu wafikapo, wataanza kazi ya kuzima moto mara moja. Hata hivyo, ili kufanikisha jambo 
hili, uwepo wa vyombo vya usafiri na barabara inayopitika muda wote ni muhimu sana. 

Kuzima moto: Ili kudhibiti moto, kuna mikakati na mbinu mbalimbali  zinazotumika.  Hata hivyo, 
mikakati na mbinu hizo hutegemea sana hali ya hewa, hatari ya viwako pamoja na umbile la 
uso wa ardhi wa  eneo hilo. Pindi wanakikosi cha kuzima moto walifunzwa vizuri pamoja na 
viongozi wao wanapofika kwenye eneo la tukio huku wakiwa na zana zinazofaa, vifaa, na kinga 
za usalama, wataweza kupambana na moto huo kwa ufanisi na kwa usalama zaidi. 

Kikosi kiwe cha kwanza kufika kwenye tukio sababu ndio wenye ujuzi wa kupambana na moto 
kutokana na mafunzo waliyopewa. Wanakijiji wengine watakaokuja baadae watapaswa kuanza 
kuweka njia za kudhibiti moto na kuzima mabaki ya moto (mop up).   Mwanakikosi mmoja wa 
Kikosi cha Moto cha Kijiji atapaswa kusimamia timu ya kuzima mabaki ya moto (mop up). 

Kuzima mabaki ya moto: maana ya Uzimaji mabaki ya moto ni mchakato wa kuzima au 
kuondoa mabaki ya moto karibu na  moto. Baada ya kuzima miali ya moto kwenye barabara ya 
mto, uzimaji mabaki ya moto huanza. Zoezi hili si hatari sana kama ilivyo kuzima moto na 
unaweza kufanywa na wanakijiji. Uzimaji mabaki ya moto unajumuisha shughuli zifuatazo: 

- Kutengeneza barabara ya kutenganisha kati ya viwako vilivyokwisha kuwaka na 
ambavyo bado. Hata hivyo, wakati wa utengenezaji barabara zingatio liwe 
kutoweka viwako vyenye moshi eneo ambalo halijaungua. 

- Upana wa barabara utategemea mwelekeo wa upepo, mteremko, urefu wa viwako  
na ukali wa moto. Upana barabara hii sharti uwe angalau sawa  na urefu wa viwako 
ambavyo  havijaungua vilivyo  karibu (Kielelezo 3.27). Hata hivyo, katika  mazingira 
yenye upepo mkali, mteremko mkali na moto mkali sana, barabara iwe pana. 
Baada ya utengenezaji wa barabara kukamilika timu ya kuzima mabaki iendelee 
na hatua inayofuata. 

- Punde tu barabara ya awali ya kudhibiti moto inapokuwa imewekwa,  inapaswa 
kuimarishwa kwa kuendelea kuifanya iwe pana.  

Kielelezo 3.27  Upana wa barabara ya kukinga moto inatakiwa kuwa pana angalau 
kuwa sawa na kimo cha uoto ambao haujaungua uliopo karibu 

 

Kuzima mabaki ya moto wa majani/ mazao ya kilimo: 

- Tengeneza barabara na kusafisha kwa kutenganisha eneo lililokwisha ungua na 
ambalo bado kwa upana wa mita 2 hadi mita 5, na hakikisha viwako vyote vinatoa 
moshi vimezimwa kabisa. 
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- Katika eneo lolote lenye viwako vizito kama vile matawi na magogo yaliyo karibu 
na ukingo wa eneo lililochomwa moto linahitaji njia pana ya kudhibiti moto 
itakayolimwa kwa kutumia jembe-reki.   

Kuzima mabaki ya moto wa majani/ mazao ya kilimo: 

- Tengeneza barabara na kusafisha kwa kutenganisha eneo lililokwisha ungua na 
ambalo bado kwa upana wa mita 2 hadi mita 5, na hakikisha viwako vyote vinatoa 
moshi vimezimwa kabisa. 

- Katika eneo lolote lenye viwako vizito kama vile  matawi na magogo yaliyo karibu 
na ukingo wa eneo lililochomwa moto  linahitaji njia pana ya kudhibiti moto 
itakayolimwa kwa kutumia jembe-reki.  

Ulinzi na Doria: Baada ya kukamilisha zoezi la kuzima mabaki ya moto, sharti eneo hilo 
lifanyiwe ulinzi na doria. Hata hivyo, urefu wa kipindi cha kufanya ulinzi na doria utategemea 
hali ya hewa ya sehemu husika pamoja na aina ya viwako vilivyopo. Kwa mfano, maeneo ya 
nyasi hayahitaji kulindwa kwa muda mrefu lakini kuliko yenye mabaki ya uvunaji wa miti, 
ambayo yatahitaji muda mrefu zaidi. Viwango vifuatavyo vinapaswa kuzingatiwa: 

- Uwanda wa nyasi:  Eneo linapaswa kulindwa  kwa masaa 24 na ikiwa bado kuna 
shaka yoyote kuhusu hali ya usalama wa eneo hilo, masaa ya ulinzi yanaweza 
kuongeza.  

- Rundo la pumba za mbao na maeneo yenye ardhi-oevu yanapaswa kulindwa 
kwa siku 30. Kipindi hiki kirefu ni muhimu kwa sababu moto wa chini ya ardhi 
unaweza kutokea mara kwa mara kwenye maeneo haya. 

- Eneo lenye mabaki yatokanayo na uvunaji, dogo chini ya robo hekta/nusu 
ekari lilindwe kwa masaa 24. Uzimaji mabaki ya moto ufanywe kwa uangalifu 
mkubwa na kuchimba mizizi  na vumbi la mbao yanayowakia chini ya ardhi. Ikiwa 
hali ya hewa haitaruhusu (FDI ni rangi  ya chungwa au nyekundu), sharti eneo 
lilindwe hadi siku 21 tangu tukio la moto. Ili kuahakikisha kwamba hakuna moto wa 
chini ya ardhi unaonekana. 

- Eneo lenye mabaki yatokanayo na uvunaji, kubwa zaidi ya robo hekta/nusu 
ekari lilindwe kwa siku 7. Eneo la kuzima mabaki la mita 30 liangaliwe vyema kwa 
kuchimba mizizi na vumbi la mbao vinavyowaka.  Ikiwa hali ya hewa haitaruhusu 
(FDI ni rangi ya chungwa au nyekundu), sharti eneo lilindwe hadi siku 21 tangu 
tukio la moto. Ili kuahakikisha kwamba hakuna moto wa chini ya ardhi unaonekana. 

Kiongozi wa kikosi anapaswa kuamua idadi ya waangalizi kwenye eneo la moto, akizingatia hali 
ya hewa , umbile la uso wa ardhi, ukubwa wa eneo lililochomwa moto  na aina ya uoto uliopo. 
Waangalizi wanapaswa kuwa wenye uzoefu wa kuzima moto walio na vitu kama maji, zana, 
tochi, nguo za joto, chakula, na vifaa  salama vya njia za mawasiliano. Hata hivyo, wanapaswa 
kupumzishwa vizuri ili kuepuka kushikwa na usingizi wakiwa kwenye zamu za usiku. 

Kufanya uchunguzi na kutoa taarifa: Hatua ya kufanya uchunguzi wa moto na kutoa taarifa 
ni muhimu kwa ajili ya kujifunza na kuzuia tukio  kama hilo ili lisitokee tena. Uchunguzi 
unahusisha kuchunguza chanzo cha moto, ufanisi wakati wa  kuzima moto  pamoja na mambo 
yote  ambayo yalikuwa na athari mbaya au nzuri wakati wa  jitihada za kuzima moto. Uzimaji 
kiufanisi hupunguza upotevu utokanao na moto na huakikisha uzimaji wa haraka iwezekanavyo. 

3.13 Kinga moto. 

Kingamoto ni eneo lililotengenezwa na mwanadamu au asili ambalo hutumika kama kikwazo 
kinachozuia kuenea kwa moto. Mifano ya kingamoto asili ni pamoja na mito, maziwa, mwamba 
usio na uoto au eneo liliochungiwa na wanyama sana lizuialo au kupunguza kuenea kwa moto. 
Makingamoto yaliyotengenezwa na mwanadamu kwa kawaida huundwa kwa kuondoa viwako 
vyote na kubaki eneo wazi la udongo ili kuzuia kuenea kwa moto usiohitajika. Kingamoto 
hutengenezwa ili kulinda maisha ya binadamu, mali (Mf. mazao, mbao, nyumba, viwanda vya 
mbao) au mazingira mengine asilia, pia hutumika kama sehemu ya kushambulia au ulinzi wakati 
wa kupambana na moto. Mifano ya kingamoto yaliyotengenezwa na binadamu ni pamoja na 
barabara, uwanja wa michezo, na eneo lolote ambalo limesafishwa kwa kuchongwa, kulimwa 
na mitambo au jembe la mkono au kuchomwa moto (eneo lolote llililoondolewa rundo la viwako). 



Usimamizi Jumuishi wa Moto kwa Misitu ya Biashara Tanzania, Mwongozo wa Mafunzo 

52 
 

 
 

Taratibu fulani lazima zifuatwe ili kuhakikisha kwamba kingamoto zinatengenezwa kwa usahihi. 
Kingamoto zinaweza kutofautiana kwa ukubwa, kulingana na sababu kadhaa kama vile aina ya 
uoto wa eneo, mteremko wa ardhi, kasi ya upepo na mwelekeo, na kuwaka kwa mazao 
yanayolindwa. Ni muhimu kuhakikisha kwamba utengenezaji wa kingamoto hausababishi 
mmomonyoko wa udongo au kuharibu mimea inayokingwa dhidi ya moto, kwani hii inaweza 
kuharibu mazingira ya asili. Hata hivyo, vizuizi vya moto lazima pia viwe na ufanisi wa kutosha 
ili kuzuia moto usiohitajika kutoroka na kusababisha uharibifu. 

3.13.1 Aina na madhumuni ya kingamoto 

Ingawa kingamoto zote zinalenga kutengeneza mwanya kati ya mimea kutoungua au 
kuchelewa kusambaa kwa moto, aina tofauti za kingamoto hutumika kwa madhumuni tofauti. 

 

Mjadala 

Gawa watu katika makundi na toa dakika 10 kwa 
majadiliano. 

1. Je, kingamoto ni ya thamani kiasi cha jitihada, 
pesa na muda vilivyotumika kutengeneza? 

2. Je, uanzishwaji wa kingamoto ujumuishwe 
kwenye sheria? 

Mtu mmoja katika kundi atapaswa kutoa mrejesho. 

Barabara/njia ya moto (mkanda wa moto) 

Barabara hii hupangwa na kutengenezwa kwa misingi ya kudhibiti moto kuenea. (Kielelezo 3.28, 
Kielelezo 3.29, na Kielelezo 3.30). Ukubwa na umbali na namna itakavyo tengenezwa vyote 
hupangwa mapema kabla. Mara zote husafishwa kwa kuondoa kila kitu kinachoweza kushika 
moto, kwa kuacha eneo wazi la udongo ukionekana. Hata hivyo itengenezwe bila kuharibu 
mazingira (Mf., kusababisha mmomonyoko wa udongo au kuharibu mimea iliyohifadhiwa). 

Kielelezo 3.28  Barabara/njia ya moto iliyotengenezwa kulinda shamba la miti 
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Kielelezo 3.29  Barabara/njia ya moto iliyotengenezwa kwa kufyeka kingo za 
barabara 

 

Kielelezo 3.30  Kufyeka uoto karibu na barabara hufanya kingamoto kuwa na ya 
ufanisi zaidi 

 

Mkanda wa kijani/ ukanda wa mimea hai 

Eneo lenye mimea hai ambayo haiwezi kuungua kwa urahisi wakati wa matukio ya moto 
(Kielelezo 3.31). Mkanda huu hutumika sana kama miongoni mwa vizuizi vya kupunguza kasi 
ya kuenea kwa moto. Ukubwa na umbali na namna utakavyokuwa vyote hupangwa mapema 
kabla. Hata hivyo itengenezwe bila kuharibu mazingira (Mf., kusababisha mmomonyoko wa 
udongo au kuharibu mimea iliyohifadhiwa). Mfano mzuri wa mkanda wa kijani ni eneo la chini 
ya miti iliyopogolewa ambapo viwako vyote vimeondolewa na kuacha udongo ukionekana. 
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Kielelezo 3.31  Mkanda wa kijani/ ukanda wa mimea hai 
Kuondoa viwako chini ya miti iliyopogolewa hutengeneza mkanda wa kijani 
au ukanda wa mimea hai 

 

Ukanda wa bafa 

Ukanda wa bafa (Kielelezo 3.32 na Kielelezo 3.33) ni eneo ambapo kazi nyingi hufanyika 
kudhibiti viwako. Baadhi ya shughuli hizi ni pamoja na upogoaji, kupunguzia miti na kuondosha 
viwako vinavyoweza kupandisha moto kutoka chini kwenda kwenye matawi/taji za miti. Lengo 
ni kupunguza uwepo wa viwako vinavyoweza kuunguzwa ii kuwapa urahisi wazima-moto 
kuzima au kudhibiti. Ukanda wa bafa huwekwa kimkakati ili kuimarisha utendaji kazi wa 
barabara au njia ya kuzuia moto, kulinda maeneo yenye hatari kubwa ya kukumbwa na moto 
na pia, kukinga maeneo ambayo yako katika mwelekeo mkuu wa upepo. Namna upana wa bafa 
utakavyokuwa utategemea aina ya uoto na jinsi unavyoweza kushika moto pamoja na mwinuko. 
Bafa pana yaweza kuhitajika maeneo yenye uoto uliofunga ushikao moto kirahisi au mteremko 
mkali. 

Kielelezo 3.32  Ukanda wa bafa uliotengenezwa kwa kuchoma moto kipande cha 
shamba lenye majani karibu na mkanda wa moto 
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Kielelezo 3.33  Ukanda wa bafa uliotengenezwa kwa kuruhusu mifugo kuchunga kati 
chini ya miti 

 

Mikanda ya ufuatiliaji 

Hii ni mikanda au fito  nyembamba zilizoondolewa pande zote za eneo linalokusudiwa 
kuchomwa moto litumike kama barabara/njia ya  moto. Kielelezo 3.34 kinatoa mfano mzuri wa 
mkanda wa ufuatiliaji. 

Kielelezo 3.34  Uchomaji moto katikati ya mikanda ya ufuatiliaji hutengeneza barabara 
ya moto 
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Njia ya kudhibiti moto 

Njia ya kudhibiti moto (Kielelezo 3.35) ni mkanda mwembamba ulio ondolewa viwako hadi 
kwenye udongo unaotumika kutenganisha viwako vilivyo kwisha kuungua na ambavyo bado. 
Mara baada ya kudhibiti moto, sharti njia hiyo itengenezwe  kuzunguka  eneo lote lililoungua 
moto ili kuzuia moto kuwaka tena na kuenea katika uoto ambao haijaungua. 

Kielelezo 3.35  Njia ya kudhibiti moto inayotenganisha uoto ulioungua na ambao 
bado haujaungua 

 

 

 

Kazi ya Kufanya 

1. Wape wanamafunzo zana mbalimbali na 
waagize watengeneze barabara za kuzuia 
moto kwa kutumia zana hizo. 

2. Hakikisha kwamba kingamoto 
zimetengenezwa katika viwango sahihi. 

3.13.2 Vigezo vya Kinga moto 

- Kila mtu mwenye kumiliki au kukodi shamba la kilimo cha mazao ya chakula, 
mazao ya biashara, malisho ya wanyama, miti ya biashara au miti ya asili anao 
wajibu wa kutayarisha  barabara za kuzuia moto kuenea kwenye mashamba ya 
jirani. Kazi hii ifanyike mapema kabla ya tarehe 30 Juni kila mwaka au tarehe 
mbadala itakayo idhinishwa na Serikali ya Kijiji/Mtaa. 

- Kwa wale wanaopakana, kila upande wa mpaka itengenezwe barabara yenye 
upana wa mita 2.5 ili kupata barabara ya kuzuia moto yenye upana wa mita 5.  

- Mkulima anayepanga kuchoma mabaki ya mazao lazima achukue kibali na 
atengeneze barabara ya upana wa mita 5 kuzunguka eneo analolichoma. 
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- Ikiwa mtu anayemiliki au kukodi shamba la kilimo anapanga kutengeneza barabara 
ya moto kwa kuichoma, lazima watengeneze mikanda ya ufuatiliaji zenye upanga 
angalau mita 1. Inashauriwa kutenganisha mikanda ya ufuatiliaji kila baada ya mita 
200 kwenye barabara za moto ili kusaidia udhibiti wa moto.  

- Barabara za kuzuia moto zinazotayarishwa upande unakotokea upepo mkuu 
zinapaswa kuwa na upana wa kutosha kwa sababu moto huingia mashambani 
kupitia upande huu kwa sababu ya mwelekeo wa upepo. 

- Barabara za kuzuia moto zitayarishwe kuzunguka viwanda vya mbao, mashimo ya 
zamani ya mabaki na pumba za mbao, sehemu za kupikia, mashimo ya takataka, 
mashine, au vyanzo vyovyote vyenye viwako tete, sababu moto hutumiwa mara 
kwa mara katika maeneo hayo. Endapo maeneo haya yasipotengwa kwa 
barabara, moto unaweza kutoroka. 

- Ikiwa eneo la kijiji lina tishio la kutokea kwa moto unaojirudia kutokea maeneo ya 
jirani, barabara ya kimkakati ya kuzuia moto yenye upana wa angalau mita 40 
ianzishwe kwa kutumia vikwazo vya moto vilivyopo kama vile barabara au 
mashamba yaliyolimwa (kingamoto asilia). 

- Barabara  zilizo  katikati ya miteremko na zilizo sambamba  na mteremko 
zinapaswa kuwa pana zaidi kuliko zile ambazo ziko  chini ya mteremko au maeneo 
tambarare. Hii ni kwa sababu moto huenea kwa kasi kupanda mlima. 

Jedwali 3.3  Upana na njia za kutengeneza kingamoto zinazopendekezwa kwa 
watumiaji ardhi na wahifadhi wa ardhi 

Matumizi ya ardhi Maelekezo ya upana katika 
mita(m) 

Njia pendekezwa 

Mashamba ya kilimo  Mita 5 Kuburuta masalio kwa reki  

Ukanda wa nyasi asilia  
ambalo pia  linaweza kutumika 
kwa kilimo  

Upana  = 2.5 x ya urefu wa 
viwako vilivyopo  (Kiwango 
cha chini cha upana   = mita  5) 

Lisha mifugo; fyeka; choma 
moto; lima kama lina mwinuko 
wa chini ya nyuzi 30. 

Ukingo wa barabara Mita 2.5 – 3 kwa kila upande 
wa barabara 

Fyeka; choma moto; palilia  

Maambukizo ya mimea ya 
kigeni  

Upana  = 2.5 x  kimo cha  
viwako (Kiwango cha chini cha 
upana =  mita 5 ) 

Fyeka; choma moto; palilia 

Eneo la makazi/ miundombinu 
ya mashamba  

10 - 40 m Fyeka; choma moto; palilia 

Mipaka inayotenga mali au 
kati ya kijiji na kijiji   

Mita 5  Kuburuta masalia kwa reki 

 

 

Maswali 

1. Je, ni njia zipi tofauti zinatumika kuandaa 
kingamoto? 

2. Je, ipi ni tofauti kati ya Mkanda wa moto, 
njia ya kudhibiti moto, mkanda wa ufuatiliaji 
na bafa? 

3. Je, upi ni wakati sahihi kwa ajili ya kuandaa 
kingamoto? 
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3.14 Uchomaji moto uliopangwa na moto wa mapema 

“Moto ni mtumishi mwema lakini ni mtawala mbaya” wasemavyo wahenga. Methali hii 
ijulikanayo inatwambia kwamba moto unaweza kuwa mtumishi mwema kwa mimea na eneo 
kiujumla endapo tu utatumika kimkakati ambapo msimamizi ataweza kuudhibiti. Utawala mbaya 
wa moto ni pale unapotoroka ka kuacha kufanya lengo lililo kusudiwa na kuleta uharibifu  

Uchomaji moto wa mapema au uliopangwa ni matumizi ya moto kama chombo cha kusimamia 
moto kwa sababu mbalimbali. Mfano maandalizi ya mashamba kwa ajili ya upandaji, kuboresha 
maeneo ya malisho, uchomaji wa mabaki ya uvunaji kwenye mashamba ya miti, barabara za 
kuzuia moto na bafa. Uchomaji moto wa mapema au uliopangwa hufanywa ili kulinda mali, 
maisha na kupunguza kuenea kwa moto. Hata hivyo moto waweza kutumika kwa njia isiyo ya 
moja kwa moja kuzima moto, kama vile kuwasha moto uwakao kurudi nyuma, kutenganisha 
viwako hatari au shughuli hatari kama vile utengenezaji mkaa. 

Uchomaji moto wa mapema au uliopangwa ni matumizi ya moto ni shughuli za hatari kubwa. 
Kwa hiyo ni vyema kuandaa maeneo kwa ajili ya uchomaji salama na kupanga vyema shughuli 
za uchomaji. Utekelezaji wa sheria ndogo ndogo utahakikisha watumiaji wa ardhi wanafuata 
taratibu wa kupata vibali vya kuchoma moto na maandalizi kufuata taratibu zilizowekwa. 

Zingatio: Mara zote matumizi ya moto hubeba hatari kubwa kwa hiyo shughuli zote za uchomaji 
moto zipangwe kikamilifu na zitekelezwe kwa msaada wa watu wenye uzoefu wa kutumia moto.  

3.14.1 Sababu za uchomaji moto uliopangwa au moto wa mapema 

Zingatia sababu hizi kwenye shughuli za uchomaji moto uliopangwa na moto wa mapema: 

1. Kuandaa kingamoto kulinda mashamba ya miti na mazao mengine yenye thamani 
(Kielelezo 3.36). 

Kielelezo 3.36  Kwa pamoja kukatua kwa jembe la mkono na kuchoma moto vilivyo 
tumika kutengeneza kingamoto 

 

2. Kuchoma mabaki mashambani baada ya uvunaji (Kielelezo 3.37). 
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Kielelezo 3.37  Uchomaji wa mabaki yatokanayo na mavuno. 

 

3. Kupunguza wingi wa viwako katika maeneo ambayo hayajachomwa moto kwa muda 
mrefu. Hii hufanyika kwa ajili ya  kuzuia kutokea kwa ajali ya moto mkali, unaoweza 
kuwa moto usioweza kudhibitiwa. 

4. Kuandaa mashamba kwa ajili ya mazao ya kilimo kuelekea msimu wa upandaji. 

5. Kwa sababu za ki-uhifadhi. 

6. Kwa ajili ya kuboresha malisho. 

7. Kusafisha maeneo karibu na viwanda na yadi za mbao na matanuri ya mkaa. 

3.15 Miongozo juu ya uchomaji moto uliopangwa na moto wa mapema 

Kabla ya uchomaji wowote kufanyika moto vipengele kuna vipengere vinne vya kuzingatia. 
Uchomaji salama, unaweza kufanyika zingatio na mpango vimeongozwa na vipengere hivi (1) 
aina ya viwako, (2) hali ya hewa ya moto, (3) mpango wa uchomaji pamoja na (4) raslimali. 

1. Aina ya viwako: Kufanya tathmini na kufahamu aina ya viwako vitakavyo chomwa moto 
pamoja na aina ya uoto ulio karibu na eneo hilo kuta wezesha kufahamu aina na tabia 
ya moto inayotarajiwa. Hivyo basi, tathmini hiyo itasaidia kumfanya mtu anayetaka 
kufanya uchomaji kujipanga vyema. 

2. Hali ya hewa ya moto: Hali ya hewa kabla ya siku ya kuchoma moto, siku ya kuchoma 
moto na siku inayofuata baada ya kuchoma moto ina athari kwenye moto uliopangwa 
au moto wa mapema. Ingawa siku ya kuchoma moto FDI yaweza kuruhusu uchomaji 
kuendelea, ila mabadiliko ya hali ya hewa hapo baadae yanaweza kufanya uchomaji 
kuwa wa hatari. Iwapo hali ya hewa baada ya kuchoma moto itabadilika na kuwa ya 
hatari (FDI ya juu), vitu vyovyote vinavyotoa moshi  vinaweza kuwasha na kutorosha 
moto. Pia hali ya hewa huathiri hali ya viwako na tabia ya moto. Ikiwa hali ya hewa 
salama itachaguliwa kwa shughuli ya uchomaji moto, zoezi litafanikiwa na kwa usalama. 

3. Mpango wa uchomaji: Mpango wa uchomaji huanisha, sehemu ya kuanzia, muda na 
maandalizi ya uchomaji. Mpango utasaidia kuzuia mambo yasiyotarajiwa wakati wa 
shughuli ya uchomaji. Upangaji makini huzingatia matatizo yote yanayoweza kujitokeza  
na kujiandaa endapo yatatokea. 

Uchaguzi wa njia sahihi kwa ajili ya kuchoma moto uliopangwa huakikisha usalama wa 
shughuli ya uchomaji na hupunguza hatari ya kutoroka kwa moto na kuleta madhara 
kwa mali za majirani. Mpango wa uchomaji ujumuishe njia zitakazo tumika katika 
uchomaji. Hata hivyo, kabla ya upangaji wowote kufanyika, taarifa zote muhimu kuhusu 
eneo linalokusudiwa kuchomwa moto zikusanywe na maeneo hatarishi yatambuliwe. 

Kwa nyongeza mpango huu utajumuisha mpango wa uzimaji endapo moto utatoroka. 
Pango wa uzimaji utasaidia kuandaa na moto mruko unaoweza kujitokeza na ni lazima 
uonyesha raslimali mahususi (kama vile watu wenye mafunzo sahihi na zana sahihi) 
zinazoweza kwa haraka kusaidia kwenye moto mruko. Nyongeza nyingine mpango 
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ujumuishe mipango ya kupata raslimali nje endapo moto huo utashindwa kudhibitiwa 
na raslimali zilizopo. Timu ya uzimaji wadokezwe kwamba wanaweza kuitwa kutoa 
msaada endapo moto utatoroka. Watatakiwa kukaa karibu iwezekanavyo kwenye 
maeneo hatarishi ya moto mruko. 

4. Rasilimali: Kuwa na aina sahihi na idadi ya raslimali zinazotakiwa ni jambo muhimu 
kwa mafanikio uchomaji salama. Rasilimali muhimu hujumuisha wanakikosi kwa idadi 
na ubora wa mafunzo waliyopewa sambamba na zana sahihi kwa idadi inayotakiwa 
kulingana na kikosi kilichopo tayari kwa zoezi la uchomaji kama ilivyopangwa. 

Mafanikio yoyote ya uchomaji moto wa mapema au uliopangwa, yatategemea daima 
kuzingatiwa kwa vipengere hivi vinne kwenye awamu ya upangaji na awamu ya uchomaji. 

3.16 Sheria za kuanzisha moto 

Kabla ya kuanzisha moto: 

- Kila wakati kumbuka kuzingatia  hali ya viwako vilivyo karibu na eneo unalotaka 
kuchoma moto kwa sababu eneo hili ndilo linaloweza kurukiwa na moto.  

- Mara zote, choma maeneo ya nyasi kubwa-nene nyakati za  jioni ili kupunguza 
uwezekano wa moto mruko, iwapo itatokea moto ukaruka itakuwa hali itaruhusu 
na uzimaji moto uliotoroka utakuwa rahisi. 

- Usichome nyasi kubwa-nene ikiwa joto linazidi nyuzi joto 26 °C – Hii itakuwa hatari 
kubwa sana. 

- Usianzishe moto nyakati za asubuhi ikiwa utabiri utaonyesha kushuka kwa 
kiwango cha unyevunyevu katika anga hewa kwa 30%. Badala yake, anzisha 
uchomaji jioni sana pindi kiwango cha unyevunyevu kinakuwa kina ongezeka. 

- Kamwe usichome moto ikiwa kasi ya upepo ina nguvu inayozidi kilomita 16 kwa 
saa  kwa sababu  moto utasambaa kwa kasi sana na kutodhibitika. 

Unapoanzisha moto:  

- Anzisha moto wa majaribio kuangalia hali ya uwakaji kabla ya moto mkubwa. 

- Angalia moshi unaotoka  kwenye moto. Iwapo utatoka na kuonekana kwamba upo 
kiwango cha juu zaidi ya moto hiyo  inaonyesha  kwamba kuna upepo mkali. Upepo 
unaweza kushuka chini na kuathiri uchomaji uliopangwa 

- Moto uwakao kwenye upepo: Moto uliowashwa kufuata mwelekeo wa upepo, 
utaenea  kwa haraka sana na hivyo,  kushindwa kudhibitiwa (Kielelezo 3.38). 

- Moto uwakao kutoka juu ya kilima kwenda chini: Moto huenea kwa kasi 
unapopanda juu ya mwinuko na huwa ni  vigumu kudhibitiwa. Moto utawaka 
polepole kushuka chini ya kilima na ni rahisi kudhibitiwa (Kielelezo 3.39). 
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Kielelezo 3.38  Kuchoma moto kwenye mwelekeo wa upepo 

 

Kielelezo 3.39  Choma moto toka juu ya kilele cha mwinuko kwenda chini 

 

Pindi moto unawaka: 

- Weka uangalizi wa moto mruko kando na barabara ya moto. Hii huashiria hali 
mbaya ya hewa ya moto. Ikibidi, sitisha zoezi na usubiri hali itakaporuhusu.  

- Angalia hali ya hewa mara kujua mabadiliko ambayo yanaweza kuathiri moto. 
Daima kikosi cha wazima-mabaki ya moto kiwepo nyuma ya wanaochoma. 

- Kamwe usianzishe moto utakao kishinda kikosi. Usalama ubaki kuwa kipaumbele 
cha juu unapochoma moto. Daima wawepo wanakikosi wa kutosha kuchukua 
jukumu lote la kudhibiti moto  (Kielelezo 3.40). 
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Kielelezo 3.40  Usianzishe moto zaidi, ambao kikosi hakiwezi kumudu 

 

 

 

Mjadala 

Gawa watu katika makundi na toa dakika 10 kwa 
majadiliano. 

1. Je, kwa nini ni muhimu kupanga kuchoma 
moto? Je, hakuna watu wenye uzoefu wa 
kutosha kijijini kuchoma moto bila kupanga? 

Mtu mmoja katika kundi atapaswa kutoa mrejesho. 

 

 

Kazi ya Kufanya 

Wachukue wanamafunzo kwenye eneo (kingamoto 
au shamba) linalohitaji kuchomwa.  

1. Waelekeze kutayarisha mpango wa kuchoma 
eneo kwa usalama na kwa ufanisi. Mpango huo 
unapaswa kujumuisha mchoro wa eneo la 
kuchomwa moto. 

 

 

Maswali 

1. Je, ni watu wangapi na zana kiasi gani 
zinazopaswa kuwapo kwa ajili ya uchomaji 
moto uliopangwa? 

2. Je, kwa nini ni lazima mtu awashe moto 
kinyume na mwelekeo wa upepo akini pia 
kuanzia juu kilimani? 
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4. MAFUNZO YA KAMATI YA USIMAMIZI WA MOTO YA KIJIJI 

3 

Sura hii itawafahamisha wanachama wa Kamati ya usimamizi 
wa moto ya kijiji kuhusu wajibu wao kulingana na shughuli zote 
za usimamizi wa moto kijijini. Shughuli hizi zitajumuisha: 

- Kusimamia Mfuko wa moto wa Kijiji (MMK) 

- Kuwatahadharisha wanakijiji kuhusu hatari ya moto 

- Utoaji wa vibali vya kuchoma moto 

- Kuchunguza moto 

- Kutoa taarifa juu ya shughuli za usimamizi wa moto 
ndani ya kijiji. 

Kamati ya Usimamizi wa Moto ya Kijiji huratibu shughuli za ulinzi, kuzuia na kuzima moto ndani 
ya kijiji. Kwa hivyo, kamati italinda mali, kuzuia moto, na kuzima moto usiohitajika kiufanisi. 
Kamati inaundwa na wawakilishi waliochaguliwa kutoka vitongoji tofauti ambao wana ujuzi na 
uzoefu katika usimamizi na uzimaji wa moto. 

4.1 Madhumuni, muundo na majukumu ya Kamati ya Usimamizi wa Moto ya Kijiji (KUMK) 

4.1.1 Madhumuni ya Kamati ya Usimamizi wa Moto ya Kijiji (KUMK) 

Kamati ina jukumu la kudhibiti hatari ya moto kwenye ardhi ya kijiji. Hii inahusisha utayarishaji 
na utekelezaji wa mipango ya usimamizi wa moto wa kijiji (MUMK). Kamati hii huanzishwa pale 
ambapo hatari ya moto ni tatizo kubwa na kuhalalishwa kama kamati maalumu badala ya 
kuongeza majukumu kwa Kamati ya Maliasili ya Kijiji (KMK) iliyopo. 

Kielelezo cha Sheria Ndogo za Kuzuia na Kusimamia Moto wa Misituni ya Halmashauri za Vijiji2 
inapendekeza muundo na majukumu ya kamati za usimamizi wa moto za vijiji. Hata hivyo, 
sheria ndogo ndogo kama zilivyo idhinishwa na Halmashauri ya Wilaya (W) huchukua nafasi ya 
kwanza kuliko mapendekezo haya. 

4.1.2 Muundo wa Kamati ya Usimamizi wa Moto ya Kijiji (KUMK) 

Kila kamati Kila itakayoundwa inapaswa kuwa na wanachama 25 na uteuzi wa wajumbe 
uzingatie vigezo vya jumla vifuatavyo: 

- Uwakilishi wa kila kitongoji (Mf. mwenyekiti wa kila kitongoji ni mwanachama wa 
kamati) 

- Uwakilishi wa wakulima wa miti (Mf. Kikundi chochote cha Wakulima wa Miti KWM) 

- Uwakilishi unaojumuisha jinsia, rika, kazi na kabila. 

- Ujumuishaji wa watu binafsi wanaofaa vyema kwa majukumu fulani ya uongozi: 

▪ Nafasi ya mwenyekiti inapaswa kujazwa na mtu mwenye uzoefu na 
uwezo, ambaye anaweza kutoa uongozi thabiti wa kuleta watu 
pamoja na kuhakikisha utekelezaji mzuri wa majukumu yote ya 
usimamizi wa moto. 

▪ Kujumuisha katibu, ambaye anaweza kutimiza majukumu ya 
kiutawala (kwa mfano kuweka rejista za faini, vibali, michango, nk). 

 
 
 

2 Participatory Plantation Forestry Programme – PFP 2 (2023): Bylaws template for 
forest fire management and prevention of the village councils. Iringa, Tanzania. 

https://www.privateforestry.or.tz/ifm/category/village-bylaws
https://www.privateforestry.or.tz/ifm/category/village-bylaws
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Mjadala 

Gawa watu katika makundi na toa dakika 10 kwa 
majadiliano. 

1. Je, ina maana yoyote kupata shida kuanzisha 
Kamati ya usimamizi wa moto ya kijiji? Hata 
hivyo, inachukua muda mwingi na juhudi nyingi. 

2. Je, zipi ni faida za Kamati ya Usimamizi wa 
Moto ya Kijiji kwa kijiji? 

Mtu mmoja katika kundi atapaswa kutoa mrejesho. 

4.1.3 Majukumu makuu ya Kamati ya Usimamizi wa Moto ya Kijiji (KUMK) 

Majukumu makuu ya Kamati ya usimamizi wa moto ya kijiji yamefafanuliwa kwa kina kwenye 
sheria ndogo zilizoidhinishwa na kufupishwa hapa chini: 

- Maandalizi na utekelezaji wa Mpango wa Usimamizi wa Moto wa Kijiji (MUMK) 
(tazama Sehemu 4.2) 

- Usimamizi wa Mfuko wa Moto wa Kijiji (MMK, tazama sehemu 4.1 ) na utunzaji wa 
kumbukumbu za fedha. Hii ni pamoja na uwasilishaji wa taarifa za fedha kwenye 
Mkutano Mkuu wa Kijiji. 

- Usimamizi wa Kikosi cha Moto cha Kijiji pamoja na matengenezo ya zana za 
kuzima moto, vifaa na mavazi ya kiusalama. Hii pia inahusisha hesabu ya kila 
mwaka na ukaguzi wa zana na vifaa (tazama Sehemu 3.11) 

- Mawasiliano na vijiji jirani juu ya masuala ya moto. 

- Kukuza uelewa wa kuzuia moto, ulinzi na udhibiti wa moto ndani ya kijiji, ikihusisha 
ufahamu juu ya taarifa ya hatari ya moto (FDI) na athari zake juu ya matumizi ya 
moto. 

- Kumsaidia Afisa Mtendaji wa Kijiji katika kutoa vibali, hasa kwa kukagua maeneo 
ya uchomaji moto (tazama Sehemu 4.4.2) 

- Kuweka rejista za madaraja hatarishi ya moto (FDI) kila siku. 

- Kusaidia uchunguzi wa matukio ya moto (tazama Sehemu 4.2), na kuweka 
kumbukumbu hizo pamoja na kuziripoti kwa Mamlaka za Serikali ya Kijiji husika. 

- Kuweka taarifa za kila siku za ukadiriaji wa madaraja hatarishi ya moto ubaoni.  

 

Mjadala 

Gawa watu katika makundi na toa dakika 10 kwa 
majadiliano. 

1. Ainisha majukumu ya Kamati ya Usimamizi 
wa Moto ya kijiji. 

Mtu mmoja katika kundi atapaswa kutoa mrejesho. 

 

 

Maswali 

1. Je, ni wanachama wangapi wawe kwenye 
Kamati (KUMK)? Eleza kwa nini. 

2. Je, zipi ni sifa za kamati ya usimamizi wa moto 
ya Kijiji? Elezea kwa nini sifa ni za muhimu. 
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4.2 Mpango wa Usimamizi wa Moto wa Kijiji (MUMK) 

Mpango wa Usimamizi wa Moto wa Kijiji (MUMK) ni andiko linalobainisha shughuli za usimamizi 
wa moto, ikiwa ni pamoja na kuzuia, ulinzi na udhibiti wa moto. Kimsingi inaelekeza nini 
kifanyike, na nani, wapi na lini. Mpango wa Usimamizi wa Moto wa Kijiji (MUMK) hujumuisha 
sehemu za kuzuia moto, ulinzi, udhibiti pamoja na mpango wa bajeti na mipango ya fedha 
(tazama sehemu ya MUM). Mipango kazi ya moto ya kijiji, ambayo imepachikwa katika Mpango 
wa Usimamizi wa Moto wa Kijiji (MUMK) inahusisha mpango wa utekelezaji endapo moto 
utatokea. 

Kielelezo cha sheria ndogo kinachowezwa kuboreshwa kuendana na matakwa ya Usimamizi 
na Uzuiaji wa Moto wa Misituni.3 Kipo tayari. 

 

Mjadala 

Gawa watu katika makundi na toa dakika 10 kwa 
majadiliano. 

1. Je, shughuli za usimamizi wa moto zinatakiwa 
kufanyika kabla ya msimu wa moto kuanza? 
Kama ni sawa elezea kwa nini. 

Mtu mmoja katika kundi atapaswa kutoa mrejesho. 

4.2.1 Mpango wa ulinzi 

Mpango wa ulinzi unahusisha uanzishaji wa miundombinu, zana/vifaa, sheria, mawasiliano, na 
mifumo ambayo inatekelezwa ili kulinda maisha ya binadamu, mali na mazingira. Mipango ya 
ulinzi hutengenezwa kwa uthabiti kwa kutarajia moto unaoweza kutokea na hutungwa, 
kuwekewa bajeti, na kutekelezwa kila mwaka. 

4.2.2 Mpango wa kuzuia 

Mpango wa kuzuia unalenga kwenye utambuzi na kuainisha vyanzo vya moto na kutekeleza 
hatua za kuzipunguza. Mpango wa kuzuia hufanywa kwa njia tatu: 

1. Elimu na uhamasishaji: Kufahamisha jamii kuhusu hatari za moto na kufundisha 
mbinu sahihi za kutumia moto ili kuanzisha moto salama. 

2. Utendaji: Kutengeneza kingamoto, barabara, au vituo vya maji. 

3. Utekelezaji: Utekelezaji wa sheria ndogo za vijiji na kutoa adhabu bila upendeleo ili 
kuwahamasisha watumiaji wa ardhi kuzingatia sheria na miongozo. 

4.2.3 Mpango wa kuzima 

Mpango wa kudhibiti moto unajumuisha shughuli zote muhimu na hatua muhimu ili kuwezesha 
uzimaji wa moto wenye mafanikio. Shughuli na hatua hizi zimeelezewa Sehemu 3.12. 

Shughuli kadha wa kadha zinazohusiana na moto lazima zifanywe ndani ya mwaka mzima. 
Shughuli hizi kimsingi zinalenga hatua za kuzuia moto na ulinzi dhidi ya moto. Shughuli hizi 
hupangwa kabla ya msimu wa moto kuanza na kutekelezwa kwa wakati maalum. Jedwali 4.1 
hutoa ratiba ya shughuli hizi katika Jedwali maalum (gantt chart). Majukumu ya kiutawala kama 
vile kutunza rejista, kutoa vibali, na kufanya uchunguzi wa moto pia yanajumuishwa miongoni 
mwa shughuli hizi. Zaidi ya hayo, vitendo tofauti pia huratibiwa kulingana na hali ya hatari ya 
moto (FDI). 

 
 
 
3 Participatory Plantation Forestry Programme – PFP 2. (2023). Village Fire Management Plan 

Template. Iringa, Tanzania. 

https://www.privateforestry.or.tz/ifm/category/village-fire-management-plan-template
https://www.privateforestry.or.tz/ifm/category/village-fire-management-plan-template
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Jedwali 4.1  Shughuli za usimamizi wa moto za Kijiji 

Shughuli 

Muda wa utekelezaji (miezi) 

A F M A M J J A S O N D 

Kuitisha Mkutano wa moto wa  kijiji baada 
ya kupita msimu wa moto  

                        

Kutambua maeneo yenye  hatari ya moto 
kijijini 

                        

Kuitisha mkutano wa moto wa kijiji  kabla 
msimu wa moto  

                        

Kuandaa barabara za kuzuia moto                          

Kufanya ukaguzi na kutoa vibali vya 
kuchoma  moto  

                        

Kutembelea mashule na kufanya  
kampeni za moto 

                        

Kufanya kipaumbele juu ya kampeni za 
uelewa   kwenye mikusanyiko yote ya 
hadhara 

                        

Kukagua  na kuimarisha  zana za  
kuzimia moto 

                        

Kuchagua wanakikosi cha moto                         

Kuandaa mafunzo kwa wajumbe wa  
KMK na KUMK 

                        

Kutoa taarifa ya FDI kwenye ubao kila 
siku  

                        

Kukamilisha shughuli zote za uchomaji 
moto wa mapema 

                        

Kufanya ukaguzi wa fedha za mfuko 
(MMK) 

                        

Kupitia upya rejista ya wawekezaji wa nje 
na kutayarisha   ankara za michango yao 
kwenye mfuko (MMK)  

                        

4.3 Mpango kazi wa Usimamizi wa Moto wa Kijiji (MkUMK) 

Kwa taarifa ya tukio la moto, hatua za mapema zichukuliwe kuzima moto huo. Hatua hizo 
ziwekwe kwenye mpango (MkUMK). Kwa kijijini, ni muhimu kila mmoja, kuanzia wajumbe wa 
Serikali ya Kijiji, Kamati (KUMK), Kikosi (KKMK) na wanakijiji wote kuelewa vyema wajibu wao 
kama ulivyoelekeza mpango (MUMK). 

Kulingana na misingi ya hali ya FDI yaani bluu, kijani, njano, rangi ya chungwa, na nyekundu 
wanakijiji wote pamoja na kikosi (KMK) wawe kwenye hali ya tahadhali kulingana na daraja 
hatarishi la moto (FDR) ya siku hiyo. Hali hii ya tahadhali inabainisha shughuli zinaweza au 
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zisiweze kufanyika. Hata hivyo bado inahitajika Vikosi (KMK) kuwa kwenye hali ya utayari kipindi 
kisicho cha kawaida cha hatari, kama inavyoonekana kwenye Jedwali 2.5. 

 

Mjadala 

Gawa watu katika makundi na toa dakika 15 kwa 
majadiliano. 

1. Kuandaa mpango makini endapo kutakuwa na 
tukio la moto usiohitajika. Mpango huo 
ujumuishe majukumu ya kila mtu kijijini. 

Mtu mmoja katika kundi atapaswa kutoa mrejesho. 

 

 

Maswali 

1. Je, ni wakati gani wa mwaka maandalizi ya 
barabara zote za moto yanapaswa kumalizika? 

2. Ikiwa mwanakijiji atakataa kushiriki au 
kuchangia fedha katika shughuli iliyopangwa ya 
usimamizi wa moto, Je, mtu huyo anapaswa 
kushughulikiwa vipi? 

4.4 Utoaji wa vibali vya kuchoma moto 

Kibali cha moto ni hati ya kisheria inayotoa ruhusa ya matumizi ya moto uliopangwa kwa 
matumizi maalum. Mwongozo wa Sheria Ndogondogo za Kuzuia na Kusimamia Moto wa Misitu 
wa Halmashauri za Vijiji unatoa aina mbili za vibali vya moto: kibali cha kutumia moto kwa 
usimamizi wa ardhi, na kibali cha usimamizi wa moto wa viwanda vijijini. Vibali hivi hutolewa na 
Afisa Mtendaji wa Kijiji (VEO), ambaye anaweza kusaidiwa na Kamati (KUMK). 

Utaratibu wa kupata kibali cha kutumia moto kama mtumiaji wa ardhi 

- Hatua ya 1: Andaa mpango wa kuchoma moto 

- Hatua ya 2: Tengeneza barabara ya kuzuia moto na aundae rasilimali (zana na vifaa vya 
kutosha; mf. maji na angalau wasaidizi 6) 

- Hatua ya 3: Fanya maombi ya kibali cha kutumia moto kutoka kwa Mtendaji (VEO) (lipa 
ada ya mwombaji kisha jaza fomu) 

- Hatua ya 4: Angalia FDI kwa siku 3 mfululizo. 

- Hatua ya 5: Ukaguzi wa eneo linalotarajiwa kuchomwa moto na kamati (KUMK) wakiwa 
na mwombaji (mwombaji kugharamia usafiri wa timu ya ukaguzi kwenda kwenye eneo) 

- Hatua ya 6: Thibitisha FDI kwa siku ya kuchoma, pata kibali na julisha majirani kuhusu 
uchomaji 

4.4.1  Vigezo vya kutoa kibali cha kuchoma moto 

Vigezo vifuatavyo vikamilishwe kabla ya kibali cha kutumia moto kutolewa. 

- Sharti FDI iwe chini ya 55 siku ya kuchoma moto na kwa muda wa siku mbili 
zinazofuata baada ya siku ya uchomaji. Hali ya hewa ya siku zinazofuata ni 
muhimu kwa sababu kuna hatari ya viwako vinavyotoa moshi kutawanyika na 
kuwasha moto upya katika hali ya hewa isiyofaa. 

- Lazima kuwe na barabara ya moto kuzunguka eneo lililotengwa kwa uchomaji. 
Barabara hizi zinaweza kuimarishwa kwa kanda za bafa katika maeneo yenye 
hatari. Usimamizi sahihi wa viwako lazima uzingatiwe ndani ya eneo la bafa. 
Barabara za moto zitengenezwe kama sheria ndogo za kijiji zilivyoelekeza. 
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- Zana za kutosha (pamoja na maji ya kutosha) vipo kuanzisha moto salama. 

- Uchomaji ufanyike wakati wa jioni 

- Takriban watu sita wenye uzoefu wawepo ili kusaidia uchomaji 

- Mahali pa kuchomwa pakaguliwe na mwanachama wa Kamati (KUMK) 

- Mwenye eneo linalochomwa ana jukumu la kuwajulisha majirani, ikiwa ni pamoja 
na tarehe ya kuchoma na eneo mahususi linalochomwa moto. 

- Eneo litakalo chomwa lifuatiliwe na kukaguliwa kugundua viwako vyovyote 
vinavyofuka moshi kwa muda uliowekwa ndani ya sheria ndogo za kijiji. 

- Iwapo itatokea hali ya hewa isiyotarajiwa, ulinzi na doria za eneo lililochomwa moto 
vinapaswa kuimarishwa  na ikiwezekana, muda wote  wawepo watu wenye simu 
za mkononi kwa ajili ya mawasiliano ya haraka kukitokea tatizo. 

- Viwako  katika eneo litakalo chomwa  moto viwe katika  hali inayofaa kuchomwa 
na hakutahitajika kuongeza muda wa uzimaji. 

 

Maswali 

1. Kwa nini ni muhimu kudhibiti matumizi ya moto 
katika kijiji kupitia utoaji wa vibali? 

2. Je, ni nani mwenye jukumu la kuhakikisha 
mfumo wa vibali unafanya kazi kwa manufaa 
ya kijiji? 

 

 

Mjadala 

Gawa watu katika makundi na toa dakika 10 kwa 
majadiliano. 

1. Tengeneza orodha ya vigezo vinavyopaswa 
kufuatwa kabla ya kutoa kibali cha moto. 

Mtu mmoja katika kundi atapaswa kutoa mrejesho. 

4.4.2 Ukaguzi wa eneo linalochomwa moto 

Eneo litakalo chomwa linapaswa kukaguliwa na mwanakamati (KUMK) pamoja na mtu 
anayepanga uchomaji huo. Hii itawezesha kutambua maeneo ya hatari yanayohitaji maandalizi 
maalum na kupata uelewa mzuri wa uoto na mwinuko kwa eneo hilo. Mwana kamati 
ataidhinisha kibali cha kuchoma moto baada ya kujiridhisha na ukaguzi. Ukaguzi wa mahali pa 
kuchomwa moto unahusisha mambo yafuatayo: 

- Elewa lengo la uchomaji uliopangwa kama ni kwa maandalizi ya shamba, 
maandalizi ya kingamoto, au kupunguza mzigo wa viwako nk. 

- Ikiwa kuna ramani, isomwe kabla ya kuchoma. Kusoma ramani kabla ya kuchoma 
moto uliopangwa kunaweza kusaidia kutambua njia za kutorokea na maeneo 
salama, na pia hutoa mtazamo wa wazi kwa mali za majirani. 

- Hakikisha kuwa uchomaji salama unawezekana katika eneo hilo na pia uchomaji 
unafikia malengo yake. 

- Angalia hali ya viwako vitakavyo chomwa (unyevu, ukavu, ujazo, aina na urefu). 
Ikiwa viwako vinavyoweza kuleta hatari vimegundulika, hatua za ziada zinapaswa 
kuchukuliwa ili kulinda eneo hilo. Kwa mfano, kuongeza upana wa kingamoto iliko 
hatari ni hatua ya usalama. 

- Angalia hali ya jumla na upana wa kingamoto kuzunguka eneo linalochomwa. 
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- Chunguza hali ya jumla ya uso wa nchi (topografia) hali ya upepo iliyopo katika 
eneo hilo pamoja na asili ya upepo katika eneo hilo. 

- Tambua maeneo ya kuchota maji ya kuzimia moto. 

- Tambua maeneo ya kimkakati ya kuangalizia moto yanayoruhusu ufuatiliaji wa 
moto uliowashwa. 

- Tambua hatari yoyote inayoweza kuleta matatizo wakati wa zoezi la uchomaji. 

- Tambua njia za kutorokea na kanda salama. 

Kibali cha kutumia moto kisitolewe katika hali zifuatazo: 

1. Wakati ambapo FDI iliyotabiriwa siku ya kuchoma moto inazidi 55 (rangi ya 
chungwa au nyekundu). 

2. Wakati kuna FDI ya juu (machungwa na nyekundu), au upepo mkali uliotabiriwa 
hadi siku tatu baada ya siku ya uchomaji iliyopangwa. 

3. Katika kipindi kirefu cha ukame, hasa wakati wa kiangazi, wakati unyevunyevu 
kwenye udongo na viwako ni mdogo sana. 

4. Iwapo mwombaji kibali cha moto hatakidhi vigezo vilivyoainishwa kwenye kibali. 

 

Maswali 

1. Je, ni nani anayetakiwa kutoa kibali cha 
kutumia moto? Na Kwa nini? 

2. Je, ni nani anapaswa kukagua eneo 
lililopangwa kuchomwa moto? Na kwa nini? 

3. Je, mtu anayetoa kibali na anayekagua eneo 
linalotakiwa kuchomwa alipwe je/atunukiwe je? 

 

4.1 Mfuko wa Moto wa Kijiji (MMK) 

Mfuko wa Moto wa Kijiji (MMK) ni mfuko maalum uliotengenezwa na serikali ya kijiji kwa ajili ya 
kutekeleza na kusimamia mpango wa usimamizi wa moto wa kijiji. Usimamizi wa Mfuko (MMK) 
unapaswa kuainishwa katika sheria ndogo za kijiji. Usimamizi sahihi wa fedha za Mfuko (MMK) 
ni muhimu. Mtu/watu wenye jukumu la kupokea fedha watakuwa na wajibu wa utunzaji salama 
na matumizi sahihi ya pesa za mfuko. 

 

Mjadala 

Gawa watu katika makundi na toa dakika 10 kwa 
majadiliano. 

1. Je, kuna mbinu mbadala za kukuza mfuko kwa 
ajili ya shughuli za Usimamizi Jumuishi wa 
Moto (UJM) kijijini?  

2. Je, nini kifanyike kuhakikisha kwamba pesa 
zilizokusanywa kwa kusudi la usimamizi wa 
moto hazitutumiki vibaya au haziishii mifukoni 
mwa mtu fulani? 

Mtu mmoja katika kundi atapaswa kutoa mrejesho. 

4.1.1 Madhumuni ya Mfuko wa Moto wa Kijiji (MMK) 

Fedha zinazokusudiwa kwenye Mfuko wa Moto wa Kijiji (MMK) zitumiwe mahususi kwa ajili ya 
utekelezaji wa Mpango wa Usimamizi wa Moto wa Kijiji (MUMK), ambao unaweza kujumuisha 
matumizi yafuatayo: 

- Kununua zana na vifaa vya kuzimia moto. 

- Mavazi ya usalama, kama vile: ovaroli, viatu vya Ngozi na tisheti. 
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- Gharama zinazohusika katika kikosi cha moto na zana zao hadi mahali pa moto 
(Mf. gharama za mafuta). 

- Kulipa posho za watu wanaofanya kazi za uangalizi wa moto msimu wa moto. 

- Chakula na maji kwa kikosi cha moto wakati wa shughuli za kuzima moto. 

- Gharama za matibabu (kwa mfano vifaa vya huduma ya kwanza kutibu watu 
waliojeruhiwa wakati wa kuzima moto). 

4.1.2 Michango ya Mfuko wa Moto wa Kijiji (MMK) 

Kamati (KUMK) ina jukumu la kukusanya michango ya kila mwaka kwa ajili ya mfuko (MMK) 
kama ilivyoainishwa katika Mpango (MUMK). Mfumo wa kisheria wa michango hii umetolewa 
katika sheria ndogo za kijiji. Wawekezaji wa nje ya kijiji wanatarajiwa kuwa wachangiaji wakuu 
wa mfuko. Kamati (KUMK) inahitajika kuweka kumbukumbu za wawekezaji wote wa nje kijijini. 
Jedwali4.2 hutumika kama mfano wa rejista ya kumbukumbu na maelezo muhimu ya 
wawekezaji. 

Vyanzo vikuu vya mapato ya Mfuko wa Moto wa Kijiji (MMK ni pamoja na: 

- Faini zinazolipwa na wavunjaji wa sheria ndogo za kijiji. 

- Michango kutoka kwa wawekezaji wakulima wa miti waishio nje ya kijiji. 

- Mchango wa wafanyabiashara/wawekezaji wanaotegemea misitu ya kijijini lakini 
hawashiriki moja kwa moja katika usimamizi wa moto wa msituni kijijini. 

- Ruzuku kutoka kwa serikali ya kijiji au halmashauri. 

- Michango/misaada kutoka kwa wadau mbalimbali. 

- Ada zinazolipwa kwa ajili ya kuomba kibali cha kutumia moto 

Jedwali4.2  Taarifa za wawekezaji kutoka nje ya kijiji 

Na Jina Mawas
iliano 

Anuani Kitongoji 
cha 
uwekezaji 

Aina 
ya 
miti 

Eneo la 
msitu (ha) 

Jina la 
msimamizi 

Mawasil
iano 

          

         

         

         

 

 

Kazi ya Kufanya 

1. Kila mwanamafunzo atengeneze rejista ya 
kubaini wawekezaji wa nje ya kijiji. Angalau 
mistari maingizo matano (5). 

2. Kila mwanamafunzo anapaswa kutengeneza 
bajeti ndogo ya Mpango wa Usimamizi wa Moto 
wa Kijiji (MUMK). 

 

 

Maswali 

1. Je, ni matumizi gani yanapaswa kulipwa na 
kutoka kwenye mfuko (MMK)? 

2. Je, ni nani atakaye simamia mfuko (MMK)? 

3. Je, nani anayetakiwa kuchangia mfuko (MMK)? 
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4.2 Uchunguzi wa moto 

Uchunguzi unafanywa ili kujua sehemu moto ulipo anzia na visababishi vya moto huo kuharibu 
mali za majirani. Uchunguzi hutoa mchango muhimu katika uwajibikaji kutokana na uzembe au 
kutojali, kutambua mapungufu, na kuwezesha mipango bora kwa siku zijazo. 

Matumizi ya moto yanadhibitiwa kwa sheria, kwa kutoa vibali vya moto, kulingana na vigezo 
maalumu kutoka kwenye kamati (KUMK). Lengo la sheria hizi ndogo ni kupunguza kuenea kwa 
moto. Hata hivyo, ikiwa mtu ataenenda kwa uzembe (kwa mfano, kwa kutofuata njia sahihi za 
kuchoma, kuwa mvivu au kutojali), moto unaweza kumtoroka ghafla. Inapendekezwa kwamba 
wanakamati wa KUMK wafanye uchunguzi wa moto kwa usaidizi kutoka kwa waratibu wa moto 
wa msituni wa halmashauri (MMMH). Mara tu matokeo ya uchunguzi yanapojulikana, hatua 
stahiki za marekebisho zichukuliwe na serikali ya kijiji. 

Inawezekana hali ya hewa ikabadilika ghafla, ukatokea upepo mkali wakati wa uchomaji moto 
unaoweza kutorosha moto. Sababu nyinginezo, kama uchomaji moto kwa makusudi kutokana 
na imani potofu na uhasama,  kurina asali, michezo ya watoto, radi, shughuli za kupika 
mashambani, uchomaji taka, au moto kutoka kijiji jirani, vyote hivi vinaweza kuwa chanzo cha 
moto kutokea. Madhumuni ya uchunguzi wa moto ni kubaini chanzo cha moto na kisha, kutafuta 
suluhu ya kukabiliana na tatizo hilo ili kuzuia uwezekanao wa moto kutokea tena. 

4.2.1 Majukumu ya mchunguzi wa moto 

Inapendekezwa kwamba kazi ya kufanya uchunguzi wa moto kijijini sharti ifanywe na mtu zaidi 
ya mmoja. Uwepo wa wachunguzi zaidi ya mmoja, utahakikisha kwamba  uchunguzi wa haki 
na usawa unafanyika. Timu ya wachunguzi wa moto wanapaswa kuzingatia miongozo ifuatayo:  

- Ni muhimu uchunguzi wa moto ufanyike mara tu baada ya tukio la moto, kwani 
ushahidi muhimu wa kubaini chanzo na asili ya moto huo unaweza kuathiriwa au 
kuharibiwa kadri muda unavyozidi kwenda. 

- Timu ya uchunguzi ihakikishe kuwa taratibu na vigezo vyote vilivyoainishwa 
kwenye sheria ndogo na vibali zilifuatwa. Wachunguzi wanapaswa kutathmini ikiwa 
mwenye shamba alitenda kosa kwa uzembe ubabaishaji. 

- Wachunguzi wanapaswa kuwahoji watu wanaoaminika waliohusika katika tukio 
zima la moto huo ili kukusanya taarifa zote muhimu kuhusu tukio hilo. 

- Fomu ya uchunguzi wa moto (Kiambatanishi 2) inapaswa kujazwa. Fomu hii 
inapaswa kuwa sehemu ya kutoa ripoti ya kina ya moto. 

- Ripoti ya moto inapaswa kukamilika haraka iwezekanavyo mara tu baada ya 
uchunguzi kufanyika na kuingizwa kwenye rejista ya kijiji ya uchunguzi wa moto 
(Kiambatanishi 3). Taarifa itumwe kwa Mratibu wa Moto wa Msituni wa 
Halmashauri (MMMH). 

Moto wa makusudi ni jambo linalosumbua sana, ambalo linaathiri ukuaji kwenye tasnia ya 
misitu. Taarifa zitolewazo na kutoka kwa watoa taarifa zinapaswa kuchunguzwa kwa kina na 
ushahidi unapaswa kukusanywa ili kusaidia mashtaka. Utambulisho wa watoa taarifa ulindwe. 

 

 

Mjadala 

Gawa watu katika makundi na toa dakika 10 kwa 
majadiliano. 

1. Kwa nini ni muhimu kufanya uchunguzi? 
2. Je, ni nani anawajibu wa kufanya uchunguzi 

wa moto kwenye kijiji? 

Mtu mmoja katika kundi atapaswa kutoa mrejesho. 
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Kazi ya Kufanya 

Wanamafunzo wanatakiwa kutoka nje kwenda 
mahali ambapo kulikuwa na tukio la moto hivi 
karibuni na kujaza fomu ya uchunguzi wa tukio la 
moto. 

4.3 Ugunduzi wa moto na utoaji taarifa 

Ugunduzi wa mapema na utoaji taarifa ya moto moto huwezesha Kikosi (KMK) kuwa na mwitikio 
wa haraka, kitu ambacho huongeza uwezekano wa kuzima moto wakati bado ni mdogo wenye 
kuweza kudhibitiwa. Kadiri moto unavyoachwa uongezeke, ndivyo utakavyo sababisha 
uharibifu mwingi na ndivyo itakavyokuwa changamoto kuzima. 

Mfumo wa kuaminika wa kugundua moto ni muhimu kwa utoaji taarifa kwa wakati juu ya uwepo 
wa moto usiohitajika pamoja na uzuiaji wa moto wenye ufanisi. Kuwa na mfumo wa ugunduzi 
moto wa mapema kunamaanisha kwamba Mamlaka zinazohusika zinatahadharishwa kwa 
haraka kuhusu kutokea kwa moto. Kuna mbinu tofauti za kuhakikisha kuwa moto unataarifiwa, 
lakini hatimaye, inategemea ufahamu au mwitikio wa jamii ambazo zinatishiwa na moto. 

Waangalizi wa moto wanapaswa kuwa na njia za kutoa taarifa ya moto na kuwasiliana wakati 
wote wa shughuli za kuzima moto. Waangalizi wa moto wapewe orodha ya watu na namba za 
watu wanaotakiwa kupewa taarifa ya tukio la moto. Vifaa muhimu vya kusaidia kugundua moto 
ikiwa ni simu ya mkononi au redio ya umeme wa jua, darubini pamoja na ramani ya eneo hilo. 

Njia za kawaida ambazo hutumika katika kugundua na kutoa taarifa moto ni pamoja na: 

1. Minara rasmi ya kuangalizia moto 

2. Waangalizi waliowekwa kwenye vituo vilivyo juu nyakati FDI iko juu. 

3. Doria maalum. 

4. Tahadhari kwa umma. 

 

Mjadala 

Gawa watu katika makundi na toa dakika 10 kwa 
majadiliano. 

1. Je, mwangalizi wa moto anapaswa kulipwa? 
2. Ikiwa ndivyo, fedha zinapaswa kutoka wapi? 
3. Je, kuwa na huduma ya waangalizi wa moto 

kutakuwa na manufaa kwa kijiji? 

Mtu mmoja katika kundi atapaswa kutoa mrejesho. 

Minara rasmi ya kuangalizia moto: Mnara rasmi wa kuangalizia moto ni jengo dogo ambalo 
hujengwa mahali kwenye mwinuko au kileleni mwa mlima na hutumika kama kituo cha uangalizi 
kwa mtu ambaye jukumu lake ni kufuatilia  uwepo wa moto au moshi kwenye eneo linalo 
mzunguka. Eneo lililoinuka humuongezea mwangalizi uono wa mbali kutoka sehemu 
uliposimikwa mnara, mwangalizi wa moto anaweza kubaini eneo lenye moshi, na kuwajulisha 
wanakikosi (KMK) na kamati (KUMK) kuhusu uwepo wa moto. Wakati wa tukio la moto, 
mwangalizi wa moto ataendelea kutoa taarifa moto unavyoendelea kwa kikosi (KMK). 

Maeneo ya minara ya kuangalizia moto ni muhimu. Vigezo vya kuchagua eneo zuri la 
kuangalizia moto ni pamoja na:  

- Linatoa uono wa wazi kwa eneo lote linalohitajika kuangaliwa. 

- Liko mbali na miti mirefu na vitu vingine ambavyo vinasababisha uono hafifu. 

- Linafikika kirahisi. 
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- Liwe na mtandao mzuri wa mawasiliano ya simu za mkononi au vinginevyo, itabidi 
redio za mkono zitumiwe. 

- Limezungushwa barabara za kutosha kuzuia moto. 

- Liwe na eneo maalumu lililotengwa kwa ajili ya kuvutia sigara, kuota moto au 
kupikia chakula. 

 

Kazi ya Kufanya 

Chukua Wanamafunzo nje shambani na waelekeze 
kutambua maeneo mazuri yanayofaa kuwa vituo 
vya kuangalizia moto. 

Waangalizi wa moto: Kwenye maeneo yenye wanakijiji wachache ujenzi wa minara rasmi ya 
kudumu ya kuangalizia moto inaweza kuwa ghali sana.  Katika hali hii, mtu maalum huwekwa  
sehemu iliyoinuka kufanya jukumu la uangalizi wa moto. Waangalizi wa moto hupewa jukumu 
hilo nyakati hali ya  hatari ya moto ni kubwa (FDI ni rangi ya chungwa au nyekundu). 

Mwangalizi wa moto mzuri ana uono mzuri, ni mwenyeji wa mazingira yanayo mzunguka na 
ana ujuzi juu ya tabia ya moto, hali ya uso wa ardhi (topografia), aina ya uoto na hali ya hatari 
ya moto. Mwangalizi pia anapaswa kuwa wa kutegemewa (kwa mfano, anaweza kuaminiwa 
kutopitiwa na usingizi) na awe na uwezo wa kuwasiliana kwa ufanisi. Mwangalizi wa moto ana 
majukumu yafuatayo: 

- Kutoa taarifa ya mapema kwa kamati (KUMK) na kikosi (KMK) mara tu moto au 
moshi unapogunduliwa. Taarifa sharti iwe inaripoti sehemu halisi ulipo moto na njia 
bora ya kufuata hadi kufika katika eneo la moto.   

- Kutoa taarifa ya kweli kuhusu moto juu ya ukubwa wa moto, tabia ya moto, aina ya 
mimea inayowaka, kasi ya kuenea kwa moto, na mali zilizo hatarini kuangamizwa 
na moto. 

- Kuwafahamisha majirani walio karibu na moto, ikiwa moto huo utakuwa unawaka 
karibu na mipaka ya kijiji jirani pia wafahamishwe mapema. 

- Kutoa taarifa ya mwelekeo na kasi ya upepo (na kama kuna mabadiliko). 

- Kutaarifu kwa haraka hatari ya dhahiri kwa maisha ya watu na mali. 

- Kuwa macho wakati wa zamu (kwa mfano, walinzi lazima wasiwe wamelewa). 

- Kuwa na vifaa vyote na kuwa tayari (kwa mfano, walinzi lazima wawe na nguo 
zenye joto na ulinzi dhidi ya hali ya hewa, chakula/maji, na njia za mawasiliano). 

Doria maalum: Wana doria hutumwa kwenda kufanya doria kwa miguu katika maeneo ambayo 
yana hatari kubwa ya moto ambapo waangalizi kwenye vituo hawawezi kuona vizuri sababu ya 
miinuko. Doria hizi hufanywa na wajumbe wa Kikosi (KMK),  wenye mawasiliano ya kuaminika 
kutoa taarifa ya tukio la moto(kwa mfano simu ya mkononi). 

Tahadhari kwa umma: Katika Vijiji pia kuna njia tofauti za asili za kugundua na kuripoti moto. 
Kwa kawaida, mwananchi  yeyote anayekuwa wa kwanza kuona  moto au moshi hupaswa 
kuripoti moto huo  mara moja kwa kikosi (KMK),   na Kamati (KUMK). Sehemu zingine, mifumo 
ya kutumia filimbi, ngoma au kengele pia wakati mwingine hutumika  kuwatahadharisha 
wanakijiji na wanakikosi cha moto kuhusu uwepo wa moto. Hata hivyo, ili kuleta ufanisi mkubwa 
katika suala la kuzima moto, jukumu la kuripoti moto linapaswa kuimarishwa na kusisitizwa kwa 
kutoa elimu ya uelewa na mafunzo kwa wanakijiji wote bila kujali rika wakati wa mikutano ya 
uhamasishaji wa moto katika ngazi za vitongoji na vijiji. 
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Maswali 

1. Je, ni maeneo mangapi ya kuangalizia moto 
yanapaswa kuwepo kwenye kijiji? 

2. Je, ni waangalizi wangapi wanapaswa 
kuwekwa katika kila eneo la kutazamia moto? 

3. Je, kuna umuhimu wowote kumuweka 
mwangalizi wa moto nyakati za usiku? 

 

 

Maswali 
1. Je, nini madhumuni ya kuwa na rejista ya 

matukio ya moto? 
2. Je, nini cha kufanya kwa afisa wa moto wa 

wilaya baada ya kupokea rejista ya matukio ya 
moto kutoka vijijini? 
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Kiambatanishi 1  Kibali cha kutumia moto 

     
 

HATUA/RATIBA YA KWANZA 

_________________ 

(Imefanyika chini ya Kifungu Na. 4(3)) 

 

SHERIA NDOGO ZA MOTO (KUZUIA NA KUSIMAMIA) KWA AJILI YA 

HALIMASHAURI YA KIJIJI/MTAA KWA MWAKA 2022 

 

HALIMASHAURI YA KIJIJI/MTAA_____________________________________ 

KATA______________________  

 

KIBALI CHA KUTUMIA MOTO 

A: UTANGULIZI 

1. Namba ya Simu ya Afisa  Mtendaji wa Kijiji -------------------------------------------------- 

2. Namba ya Simu ya Mwenyekiti wa Kijiji ------------------------------------------------------- 

3. Namba ya Simu ya Mwenyekiti wa Kamati --------------------------------------------------- 

4. Namba ya Simu ya Kamanda wa Kikosi ------------------------------------------------------ 

5. Namba ya Simu ya Mwombaji wa Kibali------------------------------------------------------- 

6. Nambari ya Kibali ----------------------------------------------------------------------------------- 

7. Tarehe ya Kibali kutolewa ------------------------------------------------------------ ------------ 

8. Kibali kimetolewa kwa: ----------------------------------------------------------------------------- 

 

B: KUSUDI LA KUCHOMA MOTO:  -------------------------------------------------------

-------------------------------------------------------------------------------------------------------- 

 

C: UKAGUZI WA ENEO  

1. Je, FDI itakuwa chini ya 55 kwa muda wa siku 3 mfululizo? NDIYO/HAPANA 

2. Je, kuna barabara ya kuzuia moto kuzunguka eneo?  NDIYO/HAPANA 

3. Je, majirani wanaopakana na shamba wamepewa taarifa ya kuchoma moto siku 
tatu kabla? 

NDIYO/HAPANA                                                                                                                                 

4. Je taka zilizopo zinafaa kuchomwa?     NDIYO/HAPANA 

5. Orodhesha zana za kuzimia moto zilizopo: 

 

I. ----------------------------- II. ------------------------------- . III. ------------------------------ 

 

IV. ---------------------------. V. ------------------------------. VI. ------------------------------- 
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D:  MAJINA YA WASAIDIZI NA NAMBA ZAO ZA SIMU 

1. ---------------------------------------------- 2. --------------------------------------------------              

2. ---------------------------------------------- 4. -------------------------------------------------- 

5. ----------------------------------------------6. ---------------------------------------------------- 

 

E: MASHARTI YAFUATAYO YANAPASWA KUZINGATIWA: 

i. Muda ulioruhusiwa kuchoma moto utakuwa ni  baada ya 12 jioni. 

ii. Eneo litakalo chomwa sharti lilindwe na kuangaliwa kwa muda wa siku 7 mfululizo.  

iii. Endapo itatokea hali ya hewa isiyotarajiwa, ulinzi na doria sharti zifanywe kwenye 
eneo. Ni vizuri watu hao wawe na Simu kwa ajili ya mawasiliano. 

iv. Iwapo moto utatoroka, sharti Viongozi tajwa hapo juu wafahamishwe kwa ajili ya hatua 
za kiutawala.   

v. Kupuuzia masharti yoyote yaliyoainishwa katika kibali hiki kunaweza kusababisha 
hatua za kisheria kuchukulia dhidi yako. 

 

F: UKAGUZI WA SHAMBA NA MAMLAKA ITOAYO KIBALI 

 

Shamba limekaguliwa na: ---------------------------------------      Tarehe: ------------------ 

MJUMBE WAKAMATI 

 

Kibali kimetolewa na:  ------------------------------------------ Tarehe na Muhuri --------- 

AFISA MTENDAJI WA MTAA/KIJIJI 
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Kiambatanishi 2  Fomu ya uchunguzi wa moto 

      

Namba ya tukio: _________   Tarehe ya uchunguzi:-   _____________ 

 

Mtu anayechunguzwa: ___________________________________________________ 

 

Tarehe ya tukio la moto: ___________________ 

 

Eneo la moto: 
_________________________________________________________________________________
_________________________________________________________________________________
_________________________________________________________________________________ 

 

Ukaguzi wa tukio       NDIYO/HAPANA 

1. Je, kibali cha kuchoma kilitolewa?                    _______ 

2. Je, mpango kazi wa kijiji ulifuatwa?                   _______ 

3. Je, mwenye shamba alitoa taarifa ya moto huo?                _______ 

4. Je, mwenye shamba alikidhi vigezo vyote vya kibali?    _______ 

5. Ikiwa sivyo, orodhesha vigezo vya kibali ambavyo vilipuuzwa 

I. ________________________________ 

II. ________________________________ 

III. ________________________________ 

IV. ________________________________ 

V. ________________________________ 

VI. ________________________________ 

-  

6. Ikiwa mwenye shamba alikidhi vigezo vyote vya kibali, toa sababu ni  kwa nini moto 
ulitoroka/nini kilichosababisha moto huo kutoroka?  

___________________________________________________________________________
___________________________________________________________________________
___________________________________________________________________________
___________________________________________________________________________
___________________________________________________________________________
___________________________________________________________________________
___________________________________________________________________________
______________________________________________________________________ 

 

7. Eleza uharibifu wa mali au maisha uliosababishwa na moto huo.  

___________________________________________________________________________
___________________________________________________________________________
___________________________________________________________________________
___________________________________________________________________________
___________________________________________________________________________



Usimamizi Jumuishi wa Moto kwa Misitu ya Biashara Tanzania, Mwongozo wa Mafunzo 

78 
 

 
 

___________________________________________________________________________
___________________________________________________________________________
___________________________________________________________________________
___________________________________________________________________________ 

 

8. Je, ni hatua gani zilichukuliwa dhidi ya mwenye shamba? 

___________________________________________________________________________
___________________________________________________________________________
___________________________________________________________________________
___________________________________________________________________________
________________________________________ 

 

9. Je, nini kifanyike ili kuzuia tukio kama hili kujirudia tena? 

___________________________________________________________________________
___________________________________________________________________________
___________________________________________________________________________
___________________________________________________________________________
___________________________________________________________________________
___________________________________________________________________________
____________________________________________________________ 

 

Mchunguzi/ wachunguzi: ___________________________________________________ 

 

Sahihi: _______________________________________________________ 
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Kiambatanishi 3  Rejista ya uchunguzi wa moto 

Namba ya 
tukio 

Tarehe ya 
uchunguzi 

Jina la 
mchunguzi 

Tarehe moto 
ulipotokea 

Eneo la moto Uchunguzi wa 

(Kiundani /Juu 
juu) 

Chanzo cha 
moto 

Madhara 
yaliyotokea 

Atua 
zilizochukuliwa 
kwa mwenye 
ardhi 

Sahihi 

          

          

          

          

          

          

          

 

 



Usimamizi Jumuishi wa Moto kwa Misitu ya Biashara Tanzania, Mwongozo wa Mafunzo 

80 
 

 
 

Kiambatanishi 4  Rejista ya madaraja hatarishi ya moto (FDI) 

Tarehe 

 

FDI 

Saa 4:00 
Rangi 

FDI 

Saa 8:00 
Rangi 

FDI 

Kesho 
Rangi 

FDI 

Kesho 
kutwa 

Rangi 

Mwandishi 

 
Sahihi  

           

           

Kiambatanishi 5  Rejista ya matukio ya moto 

Namba ya 
tukio 

Tarehe Mtu 
aliyechunguzwa 

Kitongoji 
moto 
ulipotokea 

Tarehe 
ya 
kuripoti 

Imeripotiwa 
wilayani 

Ndiyo/Hapana 

Jina la 
mchunguzi 

Sahihi 

        

        

Kiambatanishi 6  Rejista ya vibali vya kuchoma moto 

Tarehe 

 

Namba ya 
Kibali  

Jina la 
Mpokea 
Kibali  

Kitongoji cha 
kwenda 
kutumia moto    

FDI 
iliangaliwa?   
(Ndiyo/Hapana) 

Eneo 
lilikaguliwa 

(Ndiyo/Hapana) 

Mamlaka 
ya kibali 

 

Sahihi 

 

        

        

 

Kiambatanishi 7  Rejista ya Hali ya hewa 

Tareh
e 

Unyevu 
wa 
anga 
hewa % 
Saa 
4:00 

Joto 
(ºC) 

Saa 
4:00 

Kasi 
ya 
upepo 
(km/s
aa) 

Mwel
ekeo 
wa 
upep
o 

Unyevu 
wa anga 
hewa % 
Saa 8:00 

14h00 

Joto 
(ºC) 

Saa 
8:00 

Kasi ya 
upepo 
(km/saa
) 

Mwelek
eo wa 
upepo 

Mvu
a 

Saa 
2:00 

Mwand
ishi 

Sahih
i 

            

            

 

Kiambatanishi 8  Rejista ya mapato ya Mfuko wa moto wa kijiji 

Na. Tarehe Jina la 
mtu 
aliyetoa 
pesa 

Sababu za 
kufanya 
malipo 

Kiasi 
kilicholipwa 

Sahihi ya 
mlipaji 

Jina la 
aliyepokea 
pesa 

Sahihi ya 
aliyepokea 
pesa 
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