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VIFUPISHO 

 

KIWAMI    Kikundi cha Wakulima wa Miti 

KIWAMI    Kikundi cha Wakulima wa Miti 

MUVIWAMITA Muungano wa Vikundi vya Wakulima wa Miti Tanzania  

PFP Private Forestry Programme – Panda Miti Kibiashara 

PMB Programu ya Misitu Binafsi  

SMKN    Shirika la Maendeleo ya Kilimo Njombe 

SMM    Shirika la Maendereo la MSETI 

UMS    Ujumbe Mfupi wa Simu 

VIWAMI    Vikundi vya Wakulima wa Miti  

 

 

TAARIFA JUU YA MASHIRIKA YENYE MAMLAKA: 

Mradi wa Panda Miti Kibiashara (PFP) unafadhiliwa na serikali Finland. Mradi umesaidia zaidi ya vikundi vya 
wakulima wa miti 50 katika nyanda za juu kusini, umesaidia kuanzishwa mashamba ya miti zaidi ya hekta 
13,000 na pia umeanzisha Muungano wa Vikundi vya Wakulima wa Miti Tanzania (MUVIWAMITA). 

 

Muungano wa Vikundi vya Wakulima wa Miti Tanzania (MUVIWAMITA) ni chombo kikuu cha vikundi vya 
wakulima wa miti kilichoanzishwa na Mradi wa Panda Miti Kibiashara mnamo mwaka 2015. Mamlaka ya 
MUVIWAMITA ni kusaidia shughuli za kiutala na kitaalamu kwa VIWAMI vyote Tanzania. Tazama faida za 
kujiunga na MUVIWAMITA katika kiambatisho 1. 
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1. Utangulizi 
Maelekezo haya yamekusudiwa kuwa mwongozo wa uendeshaji wa Vikundi vya Wakulima wa Miti 
wa Tanzania (VIWAMI). Maelekezo haya ni mwongozo kwa vitendo wa jinsi ya kuongoza vikundi na 
mambo ya kuzingatia katika uendeshaji wa VIWAMI. Mwongozo huu umetayarishwa na Panda Miti 
Kibiasha (PFP) na Muungano wa Vikundi vya Wakulima wa Miti Tanzania (MUVIWAMITA) Vilevile 
yatasaidia katika ukelezaji wa shughuli kwa weledi na kwa urahisi na kuwa na matokeo mazuri zaidi.  

Tambua ya kuwa maelekezo haya ni mwongozo wa kiutaratibu, si mwongozo wa kiufundi. 
Umezingatia mambo ya msingi tu, kuanzia uandaaji wa mikutano hadi usimamizi wa fedha. 
Kwahiyo, inashauriwa kwa msisitizo mwongozo huu utumike kila wakati. 

Tafadhali tambua kuwa matumizi ya maelekezo haya ni ya LAZIMA kwa KIWAMIs zinazofadhiliwa 
na programu ya Panda Miti Kibishara-Private Forestry Programme (PFP). Kwa mfano, Vikundi VYOTE 
vinavyofadhiliwa na PFP lazima viitishe mikutano ya kila mwezi, mikutano ya nusu mwaka, na 
mikutano ya mwaka na kuwasilisha agenda na mihtasari kwa PFP na pia Muungano wa Vikundi vya 
Wapanda Miti, kuandaa mipango na bajeti ya mwaka na kuandika taarifa ya utekelezaji ya mwaka 
na taarifa ya mwaka ya fedha.  

Maelekezo haya yafanyiwe mapitio na kuhaririwa kama pakiwepo ulazima. Uhariri ufanyike kutokea 
sehemu moja ukiongozwa na Muungano wa Vikundi vya Wapanda Miti. Marekebisho yafanyike kwa 
kipindi kisichopungua miaka 5. 

2. Kutengeneza na kurekebisha katiba ya VIWAMI 
VIWAMI vyote vitafuata mwongozo wa Muungano wa Vikundi vya Wapanda Miti Tanzania 
uliooneshwa hapo chini katika kiambatanisho 1. Huenda miongozo hii ikahitaji kufanyika kwa 
mabadiliko katika sheria ndogo za kila KIWAMI. Kwa mfano, sheria ndogo zitoe nafasi ya ushiriki 
sawa wa wanawake na makundi maalum ya wanachama. 
 
Pale KIWAMI kinapoundwa lazima itengeneze katiba inayokuwa na mambo yafuatayo; 

1. Jina la KIWAMI 
2. Anuani na mahali kilipo kikundi 
3. Usajili wa kikundi serekalini  
4. Usajili wa KIWAMI kwa MUVIWAMITA na uanachama wake katika Muungano 
5. Dira na Dhamira ya KIWAMI 
6. Malengo ya KIWAMI 
7. Vigezo vya kuchagua wanachama na viongozi wa KIWAMI 
8. Kazi na majukumu ya viongozi na wanachama wa KIWAMI 
9. Wafanyakazi na msaada wa huduma nje ya KIWAMI 
10. Ada 
11. Hatua za kinidhamu na faini 
12. Kalenda ya kiutawala: mikutano, usimamizi wa fedha, usimamizi wa mashamba, taarifa 
13. Mipango na bajeti ya shughuli za KIWAMI na kujikimu kifedha 
14. Msaada na huduma za ushauri wa kiufundi kwa wanachama 
15. Maelekezo na miongozo kwa wanachama na viongozi 
16. Ushirikiano na mashirika na wadau wengine 

 
Taarifa za namna ya uandishi wa katiba zimetolewa katika kiambatanisho 1. Katiba za VIWAMI 
zinatakiwa kufanyiwa marekebisho kila inapobidi ama walau kila baada ya miaka mitano. 
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3. Kuchagua Wanachama wa Kikundi cha Wapanda Miti 
Kila KIWAMI inaweza kuamua endapo iruhusu wazawa pekee kuwa wanachama, ama endapo 
wanaotambulika kisheria (taasisi yoyote) wanaruhusiwa kuwa wanachama. Kama wanaotambulika 
kisheria wanaweza kuwa wanachama, inashauriwa waruhusiwe tu kuwa wanachama wa kawaida 
wasio na mafao ya ziada ama nguvu ya uwakilishi kama vile kiti cha uwakilishi katika kamati ama 
jukumu la uongozi katika KIWAMI, kwakuwa hii inaweza kuwapa nguvu zaidi kuliko wazawa. Namna 
hii ya uwakilishi wa kiupendeleo unaweza kupelekea maamuzi mabaya dhidi ya wanachama na 
kusababisha mgawanyo wa fedha za miradi ya KIWAMI usio wa haki ambao unaonufaisha kundi la 
wanachama wanaotambulika kisheria na sio kwa wanachama wote kwa haki na usawa. 
 
MUVIWAMITA unapendekeza kwamba VIWAMI viwapokee wanachama wale tu wanaomiliki ardhi 
katika eneo la KIWAMI. Lazima wawe na umri wa kisheria (walau miaka 18) wenye sifa, 
wachapakazi na wanaofahamika na jamii. 
 
Vikundi vyote vya Wakulima wa Miti (VIWAMI) vinashauriwa kuwa na sheria na kanuni za kimaadili 
ili kuepuka migongano kati ya wanachama. Sheria ndogo ziandaliwe kwa njia shirikishi, na usawa 
uwepo kwa wanachama wote kutoa maoni yao. Mikutano ya ziada yaweza kuhitajika kuandaa hizo 
sheria na kanuni, au zaweza kuandaliwa katika mikutano miwili au mitatu. Hiyo njia ya mwisho 
inapendelewa kwa kuwa inaongeza nafasi ya wote wenye maslahi kupata nafasi ya kushiriki. 
Mwisho kabisa kanuni hizi zieleze kuwa kila mwanachama atapaswa kufuata na kutii sheria za 
KIWAMI, kushiriki katika shughuli za KIWAMI (pamoja na mikutano na shughuli za shamba), na 
kuwasiliana na wanachama wengine kwa heshima. KIWAMI zote lazima zikubaliane nyakati za 
kuchukua hatua za kinidhamu kwa kadri ya utovu wa nidhamu na faini. Tazama kiambatanisho 1 
kwa taarifa zaidi. 
 
Ili kuwa na uwezekano wa uendeshaji hai, kila KIWAMI kiwe na kamati tendaji, kwa ajili ya 
kuongoza na kupanga shughuli, matukio, na kusuluhisha migogoro kati ya wanachama. Inashauriwa 
kuwa watu ambao ni wanachama ndio wanaoweza kuchukua nafasi za uwakilishi katika KIWAMI na 
kupiga kura – yaani, taasisi zisichukue nafasi ya kuwakilisha KIWAMI. Kama taasisi inatakiwa 
kufanya uwakilishi, inashauriwa mtu binafsi kuwa mwanachama wa KIWAMI na awe na shamba la 
miti ndani ya kijiji ingawa hili haliondoi hatari ya mgongano wa maslahi. Kwa ujumla, katika 
uchaguzi wa wawakilishi wa KIWAMI, nia ya kila muwakilishi kuwakilisha KIWAMI ichunguzwe 
wakati wa uchaguzi na wapiga kura wahakikishe wanaowapigia kura wanaaminika. Kama nafasi ya 
kupiga kura inatolewa kwa taasisi, wapewe nafasi moja ya kura kwa uanachama, kama ilivyo kwa 
mwanachama wa KIWAMI, na pia kuhakikisha kuwa hakuna nafasi ya upendeleo inayotolewa kwa 
taasisi. 
 
Viongozi wa KIWAMI na uwakilisi 
Mgawanyo wa majukumu na kazi kati ya watoa maamuzi na wawakilishi ni kama ifuatavyo: 

•   Mkutano mkuu wa mwaka: Ndio chombo cha juu na mamlaka ya mwisho katika maamuzi 
ya shughuli za KIWAMI. Mkutano mkuu wa mwaka unapitisha mipango na bajeti. Mkutano 
Mkuu utatoa maamuzi ya mwisho katika masuala ya migogoro kama ilivopendekezwa na 
kamati tendaji ya KIWAMI. Mkutano huu unahusisha wanachama wote wa KIWAMI. 

• Kamati tendaji ya KIWAMI: Kamati tendaji itakutana angalau mara moja kila mwezi na 
inawajibika na uendeshaji wa shughuli za kila siku za KIWAMI, ikiwemo kupanga shughuli za 
KIWAMI na utatuzi wa migogoro. Kamati tendejai inaundwa na mwenyekiti, katibu, 
mwekahazina, na wajumbe wengine wawili. Kamati tendaji inawajibika kwa pamoja katika 
masuala ya fedha za KIWAMI. 

•    Kamati ndogo: Pale ambapo ni lazima, KIWAMI kitaunda kamati ndogo ndogo za shughuli 
mbalimbali, mfano kamati ya fedha kwa ajili ya usimamizi wa fedha, kamati ya matukio kwa 
ajili ya matukio makubwa au kamati ya kikosi kazi kwa ajili ya shughuli kubwa kama 
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uanzishwaji wa mashamba, uandaaji wa shamba, kunyoosha mistari, kuweka alama za 
mashimo, kuchimba mashimo, kupanda na uvunaji. 

•   Mwenyekiti wa kikundi: Msimamizi wa shughuli za kila siku za kikundi, kwa mfano, kuwa 
mwenyekiti wa mikutano ya kikundi, kusimamia shughuri za kutawala na utendaji, pia kuwa 
mwakilishi na msemaji wa kikundi katika matukio. Ndie anaebeba jukumu la usimamizi wa 
fedha za kikundi, lazima ahakikishe matumizi sahihi ya fedha yanayofaidisha kila 
mwanachama. 

•   Katibu wa kikundi: Katibu anabeba jukumu kubwa la shughuli za kiutendaji za kikundi na 
ndie mratibu wa shughuli na matukio katika kikundi, na pia anaebeba jukumu la usimamizi 
wa fedha za kikundi, lazima ahakikishe matumizi sahihi ya fedha. Ndie anaebeba jukumu la 
usimamizi wa fedha za kikundi, lazima ahakikishe matumizi sahihi ya fedha yanayofaidisha 
kila mwanachama. 

•   Mweka hazina wa kikundi: Mweka Hazina anawajibika kutunza kumbukumbu juu ya 
maswala ya fedha za KIWAMI, mshauri wa mwenendo wa matumizi ya fedha, mwanadaaji 
wa bajeti ya KIWAMI na kuhakikisha matumizi sahihi ya fedha yanayolenga kunufaisha 
kikundi. Ndie anaebeba jukumu la usimamizi wa fedha za kikundi, lazima ahakikishe 
matumizi sahihi ya fedha yanayofaidisha kila mwanachama. 

•   Mwezeshaji wa KIWAMI: 
a) Kutembelea kila shamba la miti na kila mwenye shamba kila mwezi. 
b) kuhimiza ushiriki wa wanachama katika mikutano ya kila mwezi. 
c) kutoa taarifa ya kila mwezi katika KIWAMI, Muungano wa Vikundi vya Wapanda Miti 

na PFP. 
d) kusaidia kikamilifu katika utekelezaji wa shughuri za PFP. 

Nafasi hii hupata usaidizi toka Panda Miti Kibiashara – Private Forestry Programme kwa vijiji 
vinavoshiriki katika mradi. Nafasi hii inaweza kufutwa PFP itakapokwisha, lakini ushiriki hai 
katika shughuli za VIWAMI kwa wanachama wote na utunzaji wa misitu usiathirike kwa 
kukosa mwezeshaji. VIWAMI ambavyo vinaona umuhimu wa kuwa na mwezeshaji na vina 
fedha za kumwajiri mwezeshaji, vinaweza kuendelea kupata huduma hii, ama kutoka kwa 
mwanachama hai, au kwa kuajiri mtaalam wa misitu. Inashauriwa kuwa VIWAMI vyenye 
uwezekano wa kuwa na fedha kuajiri mwezeshaji au bwana mti, vifanye hivyo ili kuwa na 
uhakika wa usimamizi wa kitaalam katika misitu yao. 

• Timu ya kijiji ya kupambana na moto: Kila kijiji kinapaswa kuwa na timu ya kijiji ya 
kupambana na moto. Inapotokea kijiji kina KIWAMI, inashauriwa na kusisitizwa kuwa 
KIWAMI washiriki vilivyo katika shughuli za kuzuia na kupambana na moto na kuteua 
wanachama kadhaa katika timu kama wawakilishi wa KIWAMI. 

 
Kuchagua wawakilishi:  
Mchakato wa kuchagua wawakilishi wa VIWAMI unahitaji kuwekewa kumbukumbu, na inashauriwa 
ufanyike kwa mzunguko. Wawakilishi wa KIWAMI ni pamoja na mwenyekiti wa KIWAMI, katibu, 
mweka hazina, mwezeshaji, wanachama wa timu ya kupambana na moto na wanachama wa 
kamati ndogo. Mambo yafuatayo yaangaliwe wakati wa kuendesha chaguzi: 

•   Uhuru na haki: Kila mwanachama apige kura moja katika chaguzi. Kura zipigwe kwa siri, ili 
wanachama wote wapige kura bila ya watu wengine kujua aliyepigiwa. Hii inazuia 
wanachama wenye ushawishi kushinikiza kuchaguliwa na wapiga kura. Kumbukumbuku za 
mwenendo wa chaguzi zitunzwe ili kuwepo na uwajibikaji. Tazama sura ya 4 kwa maelezo 
ya kina kuhusu hatua za kupiga kura. 

•   Idadi ya chaguzi: Uchaguzi ufanyike mara kwa mara, kila baada ya miaka mitatu. 

•   Utoaji taarifa: Chaguzi zitakazofanyika zitangazwe angalau siku 30 kabla ya uchaguzi. 
Taarifa za chaguzi zitakazofanyika na wagombea pia zitangazwe mapema katika mbao za 
matangazo. Kama KIWAMI kina ubao wa matangazo, mbao hizo zinaweza kutumika 
kujulisha wanachama wa KIWAMI kuhusu uchaguzi na wagombea. Kwa nyongeza, ubao wa 
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matangazo kijijini na sehemu nyingine ambapo wanachama wa KIWAMI hutembelea mara 
kwa mara vinaweza kutumika kupashana taarifa. 

•   Kuomba uongozi na kampeni: Wanachama wote lazima wawe na nafasi sawa ya 
kupendekeza majina yao kama wagombea, lakini wanawake, vijana, na watu katika 
makundi maalum wahamasishwe kugombea nafasi zote. Wagombea watambuliwe angalau 
siku 14 kabla ya uchaguzi na wapewe nafasi ya kujieleza kama wanapenda kufanya hivo. 
Nafasi ya kujieleza inaweza kutolewa kabla au siku ya uchaguzi. 

•   Nafasi ya uongozi: Vikundi viwe huru kuamua kama wagombea wajichagulie wenyewe 
nafasi wanazotaka kugombea au wajitambulishe kiujumla katika orodha ya wagombea, na 
kuwaachia wapiga kura wawachagulie kwa kadri ya nafasi zinazowafaa. Kuwachagulia nafasi 
kunaweza kufanyika kwa kupiga kura au kuinua mikono. 

•   Kuondolewa: Iwapo kwa sababu yoyote ile itatokea mwakilishi hawezi kufanya kazi yake 
kwa sababu yoyote iwayo, mwakilishi mbadala atachukua majukumu hayo mpaka pale 
mwakilishi mpya atakapochaguliwa. Mwakilishi mbadala atachaguliwa kwa kunyoosha 
mikono katika mkutano unaofuata. Uchaguzi wa mwakilishi mpya utafanyika ndani ya miezi 
2. 

Kubadilisha viongozi (makabidhiano ya shughuli): Viongozi wapya wa KIWAMI wakichaguliwa, 
LAZIMA viongozi wa zamani wakabidhi shughuli zao, makasha ya KIWAMI, nyaraka, mali na haki za 
kusaini akaunti ya benki ndani ya siku 14. Makabidhiano ya akaunti ya benki yatafanyika kwa 
kuitisha mkutano mkuu wa wanachama wote wanaoweza kuhudhuria. Viongozi wote wapya na 
wazamani wahudhurie. Hata hivyo, kama baadhi ya viongozi wapya au wazamani hawawezi 
kuwepo, makabidhiano yanaweza kuendelea. Mihtasari ya makabidhiano lazima isainiwe na 
viongozi wazamani na wapya. Viongozi wa zamani wakikataa kukabidhi shughuli kwa muda, 
viongozi wapya wanashauriwa kuwasiliana na kamati ya Muungano wa Vikundi vya Wapanda Miti 
na serikali ya kijiji kwa ajili ya suluhu. Na kama bado hakuna suluhu, uongozi uwasiliane na wilaya 
kwa hatua madhubuti. 

4. Hatua za kupiga kura 

Masuala ya kawaida kwa ujumla yanaweza kuamuliwa kwa kura za kuinua mikono, wakati uchaguzi 
wa viongozi na wawakilishi wengine lazima yafanyike kwa kura ya siri. Kura zote zitaamuliwa wakati 
wa zoezi la upigaji kura: ambapo maamuzi hufanywa kwa kuzingatia 2/3 ya wapigakura wote ama 
kwa kutazama walioshinda kwa kura nyingi. Endapo kura zitalingana kura zitarudiwa tena. 
Wagombea watanadi tena sera zao na baadae wanachama watapiga kura tena baada ya kuzingatia 
hoja. Kama kura zitalingana tena, basi kura ya mwenyekiti ndio itakayokuwa mwamuzi wa 
matokeo. 
 
Sheria ndogondogo za VIWAMI lazima zizingatie maelekezo yaliyotolewa hapo juu, ama 
zirekebishwe ili kukidhi uzingatiaji huo. Kama KIWAMI bado hakina sheria ndogo, lazima zitungwe 
kwa ushirikishwaji wa wanachama. Mabadiliko yoyote yanayovanywa katika sheria ndogo za 
KIWAMI yanapaswa kuidhinishwa na KIWAMI katika mkutano mkuu. Uidhinishwaji wa mabadiliko 
huamuliwa ndani ya KIWAMI na uhusishwe katika sheria ndogondogo. Katika hali ya kwamba 
KIWAMI inahitaji marekenisho ya katiba, lazima ikubaliwe na 2/3 ya makibaliano katika mkutano 
mkuu. 

5. Usimamizi wa wanachama wa KIWAMI 

Mwenyekiti wa KIWAMI ndie mwenye jukumu la kusimamia mienendo ya viongozi wengine na 
wanachama wakati wa shughuli za KIWAMI. Endapo kiongozi ama mwanachama ameonesha utovu 
wa nidhamu, hatua za kinidhamu zichukuliwe dhidi yake na zitekelezwe ndani ya wiki mbili. Hatua 
hizi za kinidhamu, utekelezwaji wake, na matokeo yake lazima yawasilishwe kwa uwazi kwa 
wanachama wote. 
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Endapo mwenendo wa mwenyekiti upo mashakani, kamati maalumu itaundwa ili kuchunguza 
tatizo. Kamati hii itahusisha katibu wa KIWAMI, mweka hazina, na wanachama watatu wa KIWAMI. 
Wanachama hawa watatu wanaweza kuchaguliwa kwa kura kama katibu na mweka hazima 
wataona ulazima huo. 
 
Wanacham wote wa KIWAMI wanahimizwa kushiriki katika shughuli zote. Kiwango cha chini cha 
muda wa kutumiakia adhabu kiamuliwe baada ya kuchukua hatua za kinidhamu na lazima 
zitekelezwe moja kwa moja. Hatua hizi zinaweza kuhusisha chochote mpaka kufutwa uanachama. 
MUVIWAMITA unapendekeza hatua za kinidhamu za hatua nne: 1) Onyo kwa njia ya mazungumzo, 
2) Onyo kwa njia ya maandishi, 3) Faini, 4) Kufukuzwa (kufutwa uanachama pasipo kurudishiwa 
michango). Katika kila hatua inayochukuliwa, mwanachama anaeadhibiwa lazima apewe taarifa 
mara moja mara maamuzi ya kumuadhibu yanapokuwa yamechukuliwa na apewe muda wa mwezi 
mmoja kutoa tamko la kujibu kwa mdomo au kwa maandishi. Taarifa za kina kwa kila hatua ya 
maamuzi zijadiliwe kwa kina kwa namna ya kushirikishwa na kikatiba. 
 

6. Kusajili na Kuvunjwa kwa KIWAMI  

Usajili ni sharti kwa KIWAMI kutambulika rasmi kwa mamlaka na wadau wengine. Usajili una faida 
kadhaa, kama kutambulika rasmi kisheria, kutoa fursa kufungua akaunti benki, kupewa fursa ya 
kupata huduma za kifedha au kupata msaada kutoka katika taasisi za kifedha na zinazotoa misaada. 

Usajili wa KIWAMI unafanyika katika idara ya maendeleo ya jamii wilayani. Idara inahusika 
kushughulikia nyaraka na kuhakikisha kuwa vitu vinavyohitajika vimekamilishwa kabla ya kutumwa 
kwa Mkurugenzi Mtendaji wa Wilaya au Mkurugenzi Mtendaji wa Mji kwa ajili ya kusainiwa. 
Masharti ya usajili ni pamoja na kuwa na katiba ya KIWAMI, muhtasari wa mkutano, wasifu 
(KIAMBATANISHO) na picha za viongozi (mwenyekiti, katibu na mwekahazina), orodha ya 
wanachama anzilishi, na barua ya kikundi ya maombi ya usajili iliyopitishwa na Mtendaji wa Kijiji na 
Mtendaji wa Kata. Iwapo wanachama watahitaji kufanya marekebisho katika katiba yao, mabadiliko 
hayo yakubaliwe na angalao 2/3 ya wanachama waliohudhuria na kupiga kura katika mkutano 
mkuu.  
 
Hivyo hivyo, kikundi kitavunjwa kwa azimio la ¾ ya wanachama waliohudhuria katika mkutano 
mkuu. Kikundi kinapovunjwa, uamuzi wa dhidi ya mali za kikundi unahitajika. Kipaumbele kitolewe 
kwa madeni-kwani ndio jukumu la kikundi kwa wanaodai. Ziada ya mali zitakazobakia zinaweza 
kupewa kwa KIWAMI kingine, au kugawanya kati ya wanachama. Maamuzi dhidi ya mali za ziada 
yazingatie ¾ ya maamuzi ya waliowengi. 
 
ANGALIZO:   
Kabla ya usajili wa KIWAMI viongozi wote watakuwa ni wa mpito. Baada ya usajili uchaguzi mpya 
utafanyika ambapo viongozi wapya au viongozi wakati wa mpito wanaweza kuchaguliwa na 
wanachama. 

7. Kuunganisha vikundi vya wapanda miti 
Kama kijiji kina vikundi viwili au zaidi vya wapanda miti, inashauriwa viunganishwe kutokana na 
faida zifutazo: 

• Uendelevu mzuri: Vikundi vilivyoungana vitakuwa endelevu zaidi kuliko kikundi kimoja 
kimoja kwa sababu wanachama wengi watafanya kikundi kiwe na sauti yenye nguvu na 
uwakilishi mkubwa wa kijiji katika masuala ya misitu kwenye mkoa. 

• Uelewa zaidi na usawa: Wanachama watapata taarifa zaidi kwa sababu kutakuwa na vyanzo 
zaidi vya taarifa na wakazi wote wenye misitu kijijini watakuwa sawa, watapata taarifa sawa 
kwa muda huo huo.  
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• Kupungua hatari ya migogoro: Kwa sababu hakutakuwa na nafasi ya vikundi kufanya kazi 
zenye mwingiliano, uwezekano wa migogoro unapungua. 

• Kuongezeka ubora wa mazao ya misitu na fursa kwa wanachama: Wanachama zaidi ina 
maanisha kukua kipato kupitia ada za wananchama na shughuli zingine za kujenga kipato. Hii 
inawezesha KIWAMI kuajiri mtaalam wa kusaidia inapolazimika, kuandaa mafunzo, ufahamu 
kwa wanachama na hivyo kuongeza ubora wa mazao ya misitu. 

• Ongezeko la bei ya mazao ya misitu: Bei za mazao ya misitu zinaweza kuongezeka kwa 
kiwango cha juu, si kwa sababu ya ubora pekee (tazama hoja iliyotangulia hapo juu) lakini 
kwa sababu ya kuwa na wanachama wengi zaidi wanaouza mazao ya misitu yao kwa wakati 
mmoja yaweza kusababisha upatikanaji mauzo yenye faida kubwa. 

8. Usambazaji wa taarifa 
Ni kazi ya kila KIWAMI kutoa taarifa kuhusu mafunzo, fursa za biashara, na taarifa za masoko na 
mahitaji kwa wanachama. Mwenyekiti na katibu wanawajibika kutoa taarifa kwa wanachama wote 
katika KIWAMI. Watakusanya taarifa kutoka PFP na Umoja wa Vikundi vya Wapanda Miti, na 
kuzisambaza kwa wanachama wengine.  

Mambo yafuatayo yanapaswa kutiliwa maanani katika kazi hizi: 

• Usawa katika kupata taarifa: Wanachama wote, bila kujali umri, jinsia, makundi, daraja au 
sababu zinazoleta utofauti, lazima wapewe taarifa sawa. Wote wana haki sawa ya kupata 
taarifa kuhusu misitu na viwanda vya misitu, ikiwemo fursa za mafunzo, kununua nyenzo au 
vitendea kazi, miche, mbolea, zana, taarifa mpya za masoko n.k. 

• Ubao wa Matangazo: Ubao wa matangazo au sehemu ya kupashana taarifa iwe katika ofisi 
ya KIWAMI ambapo watu wanakusanyika ili wawe wanapata taarifa za karibuni. Ubao uwe 
katika sehemu ambayo sio wanakijiji wote watapata taarifa hizo, ili iwe motisha kwa 
wanachama wanojiunga na KIWAMI. Ubao huu wa KIWAMI wa matangazo uoneshe vitu 
vifuatavyo: ratiba ya mkutano wa KIWAMI, muhtasari wa mkutano wa karibuni wa KIWAMI, 
taarifa za nusu mwaka na mwaka za KIWAMI, taarifa za matukio na uchaguzi uliopangwa, na 
bei za karibuni za mazao ya misitu. Ubao huu unaweza pia kutumika katika kuuza na kununua 
mbao, vifaa na bidhaa. Taarifa zote ziwekwe kwenye ubao wa matangazo kwa mwezi 
kuhakikisha wanachama wana muda wa kutosha kusoma taarifa zilizopo. Kutunza na 
kuhuisha ubao wa matangazo ni jukumu la katibu. 

• Uwepo wa KIWAMI katika mkutano wa kijiji: KIWAMI inaweza kuomba nafasi katika 
mkutano wa kijiji, ambapo Mwenyekiti wa KIWAMI anaweza kuomba kutumia dakika 5 - 10 
kujulisha wanakijiji shughuli za KIWAMI na matukio yanayokuja. Kujitangaza kwa namna hiyo 
kunaweza kufanya wanakijiji kujiunga na KIWAMI, na hivyo kuimarisha KIWAMI. 

• Mfumo wa ujumbe mfupi kwenye simu ya kiganjani: Wakati wa awamu ya kwanza ya PFP, 
programu itaanzisha mfumo wa utoaji wa taarifa kwa njia ya ujumbe mfupi wa simu (SMS). 
Mfumo huu utatoa taarifa kuhusu masuala ya misitu, kama hali ya masoko ya mazao ya 
misitu, kama bei za mbao nguzo, milunda na bei za mbolea na viua magugu n.k. 

9. Shughuli za KIWAMI na ofisi ya usajili 
KIWAMI zote zinapaswa kuwa na Dira na Dhamira. Dira ni maono ya muda mrefu, inaeleza kwa kila 
mtu ni nini KIWAMI kinataka kufikia/kufanikiwa baada ya muda wa miaka 10-15. Dira inaeleza ni 
kwa namna gani KIWAMI imepanga kuifanikish dira, kutoka malengo ya kiutawala hadi ujuzi wa 
kiufundi hadi ujuzi wa mipango. Dhamira ni mpango mzima wa KIWAMI na namna ya kuifanikisha 
Dira katika kipindi cha muda sawa. Dira na Dhamira ya KIWAMI lazima iandikwe kama sehemu ya 
katiba ya KIWAMI na ifanyiwe maboresho kila inapobidi. Tazama kiambatanisho 1 kwa taarifa zaidi. 
 
Mpango kazi uanze kwa kuangalia dira na dhamira na uhakikishe kuwa shughuli za kila mwaka 
zinalenga kufanikisha dira na dhamira. Mpango kazi uweke malengo ya mwaka au ya muda mrefu 
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ambayo yanatekelezeka kupitia shughuli za kila siku. Mbali na kuandaa mipango kazi ya kila mwaka, 
inashauriwa kuwa VIWAMI ziandae mipango ya muda mrefu (kwa mfano mmoja kwa miaka 5) ili 
kuhakikisha si dira wala dhamira vinapoteza mwelekeo katika jitihada za kuyafikia malengo ya kila 
mwaka. Tazama kiambatanisho 2 kwa mpango kazi. 
 
Mpango kazi sharti uoneshe shughuli, bajeti na mapato tarajiwa. Mfano wa shughuli ni pamoja na 
uanzishaji na utunzaji wa mashamba, kama vile usafishaji wa mashamba, kuweka mistari, kuweka 
alama na kuchimba mashimo, upandaji, palizi, ukaguzi na kuweka mbolea. Kwa kawaida si shughuli 
zote zinatambulika kabla, zingine huongezwa kwenye mpango kazi kwa kadri muda katika mwaka 
unavyoenda mbele. Sababu ya kuandaa mpango kazi ni kuwa na KIWAMI iliyojiandaa zaidi na kazi 
zenye mpangilio na kuboresha usimamizi wa misitu ndani ya KIWAMI kwa kiwango cha kitaaluma. 
Hii itanufaisha wanachama wote ndani ya KIWAMI kwa kuwa ubora wa mbao utaongezeka hatua 
kwa hatua na kuongezeka kwa bei. Utunzaji wa misitu ni biashara halisi yenye manufaa 
yanayoonekana na VIWAMI vinaweza kusaidia wanachama wao kuwa wakulima wataaluma. 
 
Wakati wa kuandaa mpango kazi wa mwaka, ikumbukwe kuwa kama ilivo orodha ya shughuli, 
bajeti pia ni mwongozo tu. HAUHITAJI kujua matumizi ya fedha mpaka kiwango cha senti! Jambo la 
msingi ni kuwa na bajeti ambayo inaonyesha uhalisia unaotarajiwa. Bajeti isipungue au kuzidi 10%, 
kwa namna hiyo hapata kuwepo matatizo ya kifedha au fedha ya ziada kwenye shughuli bila sababu 
ambapo ingeweza kutumika pengine. Hii pia ipo upande wa mapato. Mpango ni mpango tu, 
unaweza kubadilishwa ndani ya mwaka husika. 
 
Kama ipo haja ya marekebisho makubwa katika mpango kazi wa mwaka (yaani kuongeza au 
kuondoa baadhi ya shughuli) mpango utaboreshwa na kusainiwa upya. Sababu za kuubadilisha 
mpango zitaandikwa kwenye taarifa za nusu mwaka au mwaka na kuambatanishwa kwenye 
mpango kazi ulioboreshwa. Kama kuna haja ya mabadiliko katikati ya mwaka wa fedha (miezi 2 
baada ya kupita mikutano ya nusu mwaka au mwaka) sababu za mabadiliko ziandikwe kwenye 
mihtasari ya mikutano ambapo mabadiliko yaliamuliwa. Lakini sababu LAZIMA ziandikwe kwenye 
taarifa za nusu au mwaka. 
 
Mwisho wa mwaka bajeti itabidi iwianishwe na matumizi halisi. Angalia KIAMBATANISHO 2 kuhusu 
Mpango kazi wa mwaka wa KIWAMI, KIAMBATANISHO 6 kuhusu fomu ya taarifa za fedha na 
KIAMBATANISHO 14 kuhusu utunzaji wa taarifa wa mwaka na nusu mwaka. Angalia pia sehemu ya 
11kwa maelezo ya utunzaji na mambo ya fedha. 
 
Kila KIWAMI kiwe na ofisi ya usajili katika anuani ya makazi. Ofisi hii inapaswa kuwa na sanduku 
linalofungika kwa ajili ya kuhifadhi nyaraka za KIWAMI na sanduku jingine kwa ajili ya zana na vifaa. 
Endapo KIWAMI inamiliki vifaa zinavyoweza kuazimwa na wanachama, sanduku hilo liwekwe 
orodha ya majina ya mikopo ya wanachama pamoja na tarehe za kukopa na kurudisha. Kuwekwa 
kwa bei maalumu za kuazimishia vifaa inashauriwa kwakuwa makusanyo yatokanayo na uazimaji 
wa vifaa yanaweza kufanywa kama moja ya shughuli za kuongeza kipato cha KIWAMI na itasaidia 
kuwawajibisha wanachama. Kama kuna ada ya kuazimia vifaa bei yake ifahamike na ithibitishwe 
katika orodha ya kuazimisha. 

10. Utunzaji wa kumbukumbu za mashamba 
Kumbukumbu za wanachama wote na za mashamba ya kila mwanachama zihuishwe kila robo 
mwaka. Mambo matatu yahusihwe katika takwimu, ambayo yanaandaliwa na kukuishwa katika 
ngazi ya shamba la miti: 

• Taarifa za jumla: 
o Jina la kikundi 
o Jina la kijiji 
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• Taarifa za mwanachama: 
o Jina la mwisho 
o Jna la kwanza 
o Umri 
o Jinsia 
o Namba ya simu 

• Taarifa za mashamba: 
o Mashamba ya mipaina, imegewanywa kwa madaraja ya umri: miaka 0-2, miaka 2-6, 6-

10, zaidi ya miaka 10. 
o Mashamba ya milingoti, imegewanywa kwa madaraja ya umri: miaka 0-2, miaka 2-6, 6-

10, zaidi ya miaka 10. 
o Mashamba ya aina nyingine, imegewanywa kwa madaraja ya umri: miaka 0-2, miaka 2-6, 

6-10, zaidi ya miaka 10. 

Tazama KIAMBATANISHO 1 kwa ajili ya fomu ya kumbukumbu za shamba. 

Wakati PFP ikiendelea na shughuli, uhuishaji wa takwimu utahitajiwa na programu kila robo mwaka 
na takwimu lazima zitumwe kwa Afisa Ugani Mwandamizi wa programu. 

11. Hali endelevu ya rasilimali fedha na utunzaji kumbukumbu za fedha 
Utunzaji wa vitabu vya fedha na hali endelevu ya fedha katika kila KIWAMI ni kipengele muhimu 
katika kazi ya KIWAMI. 
Kila KIWAMI kiwe na akaunti benki na uwezo wa kutunza hiyo akaunti na kuweka kumbukumbu. 
Kumbuka kuwa ni lazima kusajili KIWAMI kabla akaunti ya benki haijafunguliwa. Wakati wa 
ufunguzi wa akaunti ya benki, mkutano lazima uitishwe ili kukubaliana na jambo hilo. Mkutano huu 
ni sawa kabisa na ule wa usajili, tofauti pekee ni kwamba, wakati wa ufunguzi wa akaunti ya banki, 
watia sahihii wanatakiwa kutajwa kwa vyeo/nafasi zao na majina. Watia sahihii wanaweza 
chaguliwa wakati wa mkutano huo huo wa ufunguzi wa akaunti.  
 
Mikakati ya utafutaji wa fedha, Ili kupata kipato cha kikundi, iwekwe mikakati ya uchangishaji 
fedha kwa njia shirikishi kwa wanachama wote wa VIWAMI. Kati ya njia muhimu ya kuinua kipato 
kwa kikundi ni kuanzisha kiingilio na ada. Njia zingine za kuongeza kipato zinaweza kuangaliwa 
ikilazimika na pakiwepo dhamira kwa upande wa wanachama. Kwa mfano njia hizo zaweza kuwa 
kupanga matukio ya kuongeza kipato au wanachama kufanya kazi kwa malipo (ujira) katika 
mashamba makubwa ya miti na kutoa malipo hayo katika kikundi au sehemu tu ya mapato.  
 
Mambo ya kuzingatiwa ili kuhakikisha hali endelevu ya rasilimali fedha za KIWAMI. 

• Ada: Kila kikundi kianzishe kiingilio na ada ya mwaka ya wanachama. Mtu asipewe 
uanachama mpaka kiinglio kimelipwa. Pia mwanachama asiyelipa ada, apewe adhabu na 
kulipa. Kila KIWAMI kinaweza kuamua chenyewe viwango vya malipo na muda ambao malipo 
yafanyike. 

• Akaunti ya benki: Vikundi vyote vya wapanda miti vinatakiwa kuwa na akaunti ya benki na 
viongozi wanapaswa kujua namna ya kuitumia. Watia sahihi kadhaa watahitajika ili kuweza 
kuitumia akaunti ya kikundi. Haitakiwi mtu mmoja kuwa na mamlaka juu ya akaunti hiyo.  

• Orodha ya mali: Kila KIWAMI kiandae orodha ya mali na kuihuisha kila baada ya nusu 
mwaka. Uhuishaji wa orodha ya mali za kikundi ni jukumu la mweka hazina au katibu. Orodha 
ikaguliwe na mwenyekiti na wanachama wawili. Wahusika wote wasaini orodha ya mali 
ikionesha ambapo sahihi zimewekwa. Kila KIWAMI lazima iwe na kitabu cha kutunzia 
kumbukumbu za mali za KIWAMI kinachoonesha mali za kikundi (Store Ledger book). Katika 
mazingira ambayo wanachama wameamua kuvunja kikundi, wanachama pia watoe maamuzi 
kuhusu mali za kikundi na madeni. Kipaumbele kitolewe kwa waajiriwa na wanaodai kikundi. 
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Mali za ziada za kikundi na mali zinazodaiwa zipewe kikundi kingine chenye malengo 
yanayofanana. Angalia KIAMBATANISHO 5 cha orodha ya mali za kikundi. 

• Wahusika: Mhusika mkuu katika masuala ya fedha za kikundi ni mweka hazina, akisaidiwa na 
Katibu na Mwenyekiti. 

• Kipato: Mtunza hazina anapopokea fedha lazima atoe stakabadhi. Tumia kitabu cha 
stakabadhi kwa lengo hilo, stakabadhi hiyo imo ndani ya kasha la KIWAMI lililotolewa na PFP. 

• Matumizi ya fedha:  Kabla ya matumizi yoyote ya fedha, mwenyekiti, katibu na mweka 
hazina pamoja na wanachama wengine wawili lazima waidhinishe matumizi ya fedha. Mweka 
hazina lazima aandike hati ya malipo ambayo itasainiwa na Mweka Hazina, Mwenyekiti, 
Katibu na Mjumbe wa Zamu. Tumia hati ya malipo iliyo katika kasha lililotolewa na PFP kwa 
lengo hilo. 

• Utunzaji wa vitabu vya fedha: Miamala yote iwekwe kwenye kumbukumbu katika kitabu cha 
fedha, iliyo ndani ya kasha lilitolewa na PFP. 

• Kutoa taarifa ya matumizi ya fedha: Mweka hazina atoe taarifa ya fedha mara kwa mara 
kuhusu masuala ya fedha katika mikutano ya kila mwezi, nusu mwaka na mwaka. 

• Kukagua mahesabu ya fedha: Ukaguzi wa nje katika kila KIWAMI ufanyike kila mwaka. Afisa 
Ushirika wa serikali anaweza kutumiwa kwa lengo hili. Maofisa wa serikali waweze kutoa 
huduma hii bila gharama. Pale ambapo hakuna ofisa wa serikali kwa kazi hii, mtoa huduma ya 
ukaguzi wa mahesabu anayejitegemea anaweza akahitajika kwa lengo hili. Gharama za 
huduma zitategemea idadi ya miamala katika kitabu cha fedha. Mhasibu wa Apex Body 
anaweza kufanya ukaguzi wa hesabu za VIWAMI ili kupunguza gharama. 

Angalia KIAMBATANISHO 3 kuhusu utunzaji wa fedha, KIAMBATANISHO 4 kuhusu orodha ya 
mali, na KIAMBATANISHO 5 kuhusu taarifa ya fedha ya mwaka. 

12. Ushirikiano na taasisi na mashirika mengine 
Ushirikiano na taasisi na mashirika mengine kama mfano (shule, serikali ya kijiji, vikundi vya kiraia, 
mashirika yasiyo ya Kiserikali, mashirika ya dini), n.k inaweza kujumuishwa kama miongoni mwa 
shughuli za VIWAMI kama wanachama wanapenda na kama shughuli hizo hazitaingilia shughuli kuu 
za KIWAMI. Wakati mwingine ushirikiano waweza kuwa muhimu katika kuepusha mwingiliano wa 
shughuli na migogoro ya ardhi. 
 
Kila kijiji kiwe na Timu ya kupambana na moto. Endapo kuna KIWAMI kijijini, inashauriwa kikundi 
kibebe jukumu la kujikinga na moto na shughuli mbalimbali zinazohusiana na masuala ya kujikinga 
na moto, na kuteua baadhi ya wanachama wake kuwa sehemu ya timu hiyo na apatikane mtoa 
taarifa ya moto. 

13. Utatuzi wa migogoro 
Kamati Tendaji ya KIWAMI inawajibika katika utatuzi wa migogoro yote baina ya wanachama. 
Masuala yanayosababisha mgogoro hayawezi kuachwa bila kushughulikiwa. Kamati inapotambua 
kuwepo kwa migogoro, lazima kamati ianze mchakato wa usuluhishi mara moja, kwa kuwaita watu 
wenye mgogoro kwenye kikao cha kamati tendaji na kujadili hali hiyo na kuanza usuluhishi. Kamati 
inawajibika katika mchakato, na kufikia suluhu ya Amani. Kama kamati itashindwa, mgogoro 
usuluhishwe na wajumbe wa Muungano wa Vikundi vya Wapanda Miti na taarifa ipelekwe kwenye 
mkutano mkuu unaofuata wa KIWAMI. Kama bado hakuna suluhu, mgogoro upelekwe kwenye ofisi 
ya kijiji. Mwanachama yeyote anayetambua kuwepo kwa mgogoro lazima amtaarifu 
Mwenyekiti/Katibu wa KIWAMI kwa hatua zaidi kuhusu hiyo hali, Mwenyekiti/Katibu ahakikishe 
kuwa anashughulikia mgogoro huo mara moja ili kuzuia athari kwenye shughuli za KIWAMI. Katika 
mazingira ambayo Mwenyekiti au kamati tendaji inatuhumiwa kuwa chanzo cha mgogoro, taarifa 
ipelekwe kwenye uongozi wa kijiji kwa utekelezaji zaidi. 



14 
 

14. Kuandaa mikutano  
Kila KIWAMI lazima kiandae mkutano wa mwezi, nusu mwaka na mwaka na kutunza mihtasari. 
Lengo la mikutano hii ni kutoa taarifa kwa wanachama wote kuhusu shughuli zilizokamilishwa, na 
kujadili shughuli za sasa na zijazo. Wakati wa mikutano ya nusu mwaka na mwaka, taarifa za 
shughuli na fedha za vipindi vilivyopita zitathibitishwa. Jambo lolote muhimu lazima pia liwasilishwe 
na kushughulikiwa. 
Mambo yafuatayo yanahitaji kufikiriwa wakati wa kuitisha mikutano: 

• Uwezekano wa ushiriki sawa katika mikutano: Muda wa mikutano lazima uwekwe kiasi 
kwamba kila mwanachama awe na nafasi sawa kushiriki. Uangalifu uwepo kiasi kuwa muda 
na siku katika juma ni sahihi kwa ushiriki wa wanawake wenye watoto wadogo. 

• Idadi: Lazima mikutano iitishwe katika vipindi maalum (kila mwezi) kuhakikisha mtiririko 
mzuri wa taarifa kutoka kwa viongozi wa KIWAMI  kwenda kwa wanachama na kutoka 
wanachama kwenda kwa viongozi. 

• Ajenda: Mpangilio wa ajenda utumike. Angalia KIAMBATANISHO 6, KIAMBATANISHO 9, 
KIAMBATANISHO 10, KIAMBATANISHO 11, mpangilio wa ajenda kwa mikutano mbalimbali. 

• Kuweka kumbukumbu za mienendo ya mikutano: Mihtasari maalum ya kila mkutano 
LAZIMA iandikwe na KUWASILISHWA kwa Muungano wa Vikundi vya Wapanda Miti (KIWAMI 
Apex Body) na kwa Afisa Ugani Mwandamizi wa PFP kila mwisho wa mwezi. Kwa nyongeza, 
orodha ya washiriki LAZIMA ichukuliwe katika kila mkutano. 

• Kuthibitisha mihtasari: Katika kila mkutano, mihtatsari ya mikutano iliyopita LAZIMA isomwe 
kwa sauti na kuthibitishwa (baada ya kufanya masahihisho ya lazima). Uthibitishwaji ufanyike 
kwa kunyoosha mikono na kuuliza WALE WALIOKUWEPO katika mkutano uliopita. Wengi wa 
wapiga kura lazima wakubali kuwa muhtasari ni sahihi. 

14.1 Mkutano wa kwanza wa waanzilishi wa KIWAMI 

Mkutano wa kwanza wa waanzilishi  wa KIWAMI unapaswa kufuata kanuni za utawala bora 
na uwazi ambazo zinafuatwa katika mikutano mingine. 
 
Angalia KIAMBATANISHO 6 kuhusu muhtasari wa mkutano wa kwanza wa waanzilishi wa 
KIWAMI, KIAMBATANISHO 7 kuhusu mkutano wa kwanza waanzilishi wa KIWAMI na 
KIAMBATANISHO 8 barua ya maombi ya usajili wa KIWAMI. 

14.2 Mikutano ya mwezi 
Mikutano ya mwezi ifanyike katika wiki la mwisho wa mwezi, na mihtasari ya mikutano 
iwasilishwe kwa Muungano wa Vikundi vya Wapanda Miti na PFP kufikia tarehe 10 ya mwezi 
unaofuata. Inashauriwa kuwa Kila KIWAMI ipange siku rasmi ya mikutano ya mwezi, ili kuwa 
mahudhurio na majadiliano yaweze kuzoeleka na isisahaulike.  
 
Angalia orodha katika sura ya 12 kwa masuala ya kuangalia wakati wa kuitisha mikutano, 
KIAMBATANISHO 6 mfano wa mikutano ya mwezi, KIAMBATANISHO 12 kuhusu mihtasari ya 
mikutano, na KIAMBATANISHO 14 kuhusu orodha ya washiriki. Kwa nyongeza, taarifa ya 
fedha ya mwezi ijazwe na kusomwa katika mikutano YOTE ya mwezi (KIAMBATANISHO 3). 

14.3 Mikutano ya nusu mwaka na mwaka 
KIWAMI zote zifuate mwaka wa kalenda (Januati hadi Disemba) katika kupanga, bajeti, 
utekelezajiwa shughuli na kutoa taarifa.  
Lengo la mikutano ya nusu mwaka na mwaka ni kupitia shughuli kwa miezi 6 iliyopita, na 
kuafiki shughuli zitakazotekelezwa katika miezi 6 ijayo. Pia mkutano ni muda wa kutathimini 
hali ya fedha za KIWAMI na kuangalia kama kweli shughuli zilizopangwa zinaweza 
kutekelezwa kwa bajeti iliyopo. Mkutano wa mwaka pia unaitishwa wiki la mwisho la mwezi 
wa kwanza wa mwaka mpya. 
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Mkutano wa mwaka utasimamiwa na wanachama wawili ambao hawapo kwenye nafasi za 
uongozi kwa sasa. Mwenyekiti na katibu wa mkutano watachaguliwa mwanzoni mwa 
mkutano. Kwa nyongeza, wanachama wawili wa kawaida wa KIWAMI watachaguliwa kama 
maofisa wa kuhesabu kura. 
 
Mambo yafuatayo yanahitaji kufikiriwa wakati wa kuendesha mikutano ya nusu mwaka (kwa 
nyongeza ya vipengele katika sura ya 12, ambayo ina orodhesha mambo kuzingatiwa katika 
mikutano yote). 
 

• Kuepuka marudio: Katika kipindi cha mwezi ambayo mkutano wa nusu mwaka na mwaka 
inafanyika, hakuna haja ya kufanya mkutano wa mwezi.  

• Mzunguko wa mikutano: LAZIMA mikutano ifanyike kila nusu mwaka na mwaka. Mikutano 
ifanyike katika miezi maalum. Kwa jinsi hiyo inakuwa mazoea na haisahauliki. Mikutano yam 
waka ifanyike Januari kufunga mwaka wa zamani na kupanga shughuli mpya. Kwahiyo, 
miktano ya nusu mwaka ifanyike Julai na au mwanzoni mwa Agosti. 

• Maandalizi: Wakati mikutano ya nusu mwaka na ya mwaka inafanyika ili kupanga shughuli 
zijazo na kutoa taarifa ya shughuli zilizokamilika na zinazoendelea, viongozi wa KIWAMIs 
(Mwenyekiti, Katibu na Mweka hazina) LAZIMA waandae taarifa husika mapema 
iwezekanavyo, ikiwemo mipango kazi, taarifa za fedha na taarifa za utekelezaji wa shughuli. 
Mikutano itaitishwa kupitia taarifa zilizoandaliwa na kutafuta uidhinishaji wa wanachama wa 
KIWAMIs, sio kuandaa taarifa wakati wa mkutano. Taarifa ziandaliwe mapema na ziwekwe 
kwemye mbao za matangazo za KIWAMI kwa angalau majuma mawili. Kazi nzuri ingekuwa 
kuandaa taarifa za mkutano wa mwezi uliopita, na kuziweka kwenye mbao za matangazo 
baada ya mkutano. Kwa jinsi hii wanachama wangekuwa na muda wa kutosha kutoa maoni 
yao katika taarifa hizo na viongozi wa KIWAMIs wangepata muda wa kufanya mabadiliko 
yoyote yanayotakiwa na wanachama. 

 
Angalia maelezo yanayohitajika katika taarifa hapo chini: Kukamilisha upangaji wa shughuli 
kwa miezi 6 ijayo ni kati ya shughuli muhimu ya kuangaliwa katika mikutano ya nusu mwaka 
(kwa mfano Julai-Disemba) kuandaa mashamba, vitalu na udhibiti wa moto). 
KIAMBATANISHO 2 kitumike kwa lengo hili. Kwa nyongeza, taarifa ya mkutano wa nusu 
mwaka (KIAMBATANISHO 13) lazima kipitiwe. 
 
Katika mikutano ya mwaka, upangaji shughuli na kuandaa bajeti kwa mwaka wote wa fedha 

(angalia KIAMBATANISHO 2) ni kati ya mambo makuu, pamoja na ufungaji wa vitabu vya 

fedha (KIAMBATANISHO 5) na kupitia taarifa ya mwaka (KIAMBATANISHO 13). 

Agenda na kumbukumbu za mikutano: Ajenda za mikutano ya nusu mwaka zinaweza 

kupatikana kama KIAMBATANISHO 10 na ajenda za mikutano ya mwaka kama 

KIAMBATANISHO 11. Kumbuka kuandika mihtasari ya mikutano (KIAMBATANISHO 12) omba 

washiriki kujaza orodha ya washiriki (KIAMBATANISHO 14). 
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KIAMBATANISHO 1. Mambo ya   kuzingatia katika katiba ya KIWAMI. 

JINA LA KIWAMI_____________________________ KIJIJI________________________________________ 

KATA____________________________________      WILAYA_____________________________________ 

MKOA___________________________________ 

Tarehe___________________________________ 

1. Jina la KIWAMI 
o Jina lioneshe eneo la kijiographia la KIWAMI husika kurahisisha upatikanaji wake kwa jina. 
o Isitumike lugha isiyofaa katika kutengeneza jina. 
o Jina lionekane katika nyaraka zote za mawasiliano. 

 
2. Annuani ya makazi na eneo la KIWAMI 

o Kila KIWAMI iwe na anuani ya posta na anuani ya makazi. 
o Annuani ionekane katika nyaraka zote za mawasiliano. 
o Eneo la ofisi ya KIWAMI (anuani ya makazi) liwe rahisi kufikika kwa kila mwanachama na wadau 

wengine. 
o Inapoelekezwa ilipo ofisi katika nyaraka za mawasiliano, alama zinazofhamika kirahisi zilizopo 

katika eneo husika zitumike kutoa mwongozo kwa watu. 
 

3. Usajili wa KIWAMI serikalini 
o KIWAMI zote lazima zisajiliwe katika ngazi ya wilaya. Wale walio nje ya wilaya zao (mfano walio 

katika ngazi za mkoa) waende kwa msajili katika ngazi ya mkoa na wale wanaokua na kuvuka 
mipaka ya mkoa lazima waende kwa msajili katika ngazi ya taifa. 

o Usajili katika ngazi ya wilaya na mkoa inafanyika katika office za maendeleo ya jamii wakati katika 
ngazi ya taifa zinafanyika katika ofisi ya msajili wa jumuiya katika Wizara ya Mambo ya Ndani. 

 
4. Usajili wa KIWAMI kwa MUVIWAMITA 

• KIWAMI zote zisajiliwe uanchama wa MUVIWAMITA kwani zipo faida zifuatazo: 
o Upatikanaji wa maarifa ya kisasa ya nayohusu ulimaji na ukuaji wa miti inayohusiana na 

shughuli na changamoto za usimamizi wa misitu ya Tanzania na Afrika Mashariki. 
o Upatikanaji wa huduma za ushauri wa kiutawala na kiufundi. 
o Upatikanaji wa mbegu na miche ya ubora wa hali ya juu iliyoboreshwa na kutunzwa 

kitaalamu. 
o Upatikanaji wa huduma za tathmini ya misitu. 
o Fursa ya kununua mashine na vifaa vingine kwa pamoja na KIWAMI nyingine kwa bei ya 

chini ikilinganishwa na bei ya ununuaji chini ya KIWAMI moja. 
o Msaadai wa kuendesha mazungumzo na usuluhishi wa migogoro. 
o Upatikanaji wa mtandao mkubwa wa Kitanzania vikundi vya wakulima wa miti, vitalu 

vya miche, viwanda vya mbao, wafanya biashara wa mbao, wachuuzi, wakauzi wa 
fedha pamoja na mawasiliano ya watu wengi muhimu. 

o Uwakilishi katika ngazi ya taifa ya serikali. 
o Upatikanaji wa msaada ya kimataifa. 

Mafao yote haya yanaipa KIWAMI husika nguvu ya kujadiliana na inaweza kupandisha bei yenye 
manufaa kwa mbao na bidhaa nyingine zitokanazo na misitu. 
Jitihada za kujiunga na MUVIWAMITA inaweza kutoka kwa viongozi wa KIWAMI, ambao wanaweza 
kupeleka hoja kwa wanakikindi wengine. Kwakuwa wanachama wanaphaki ya kufanya maamuzi na 
kuwa sehemu ya mchakato wa maamuzi, uamuzi wa kujiunga na MUVIWAMITA ufanywe kwa kura. 
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5. Dira na dhamira 

• Dira ni maono ya muda mrefu, inaeleza kwa kila mtu ni nini KIWAMI kama kikundi inataka 
kufikia/ ni nini nataka kufanikiwa. 

• Dira ni maono ya muda mrefu ya namna KIWAMI inataka kuwa. 

• Dhamira inaelezea namna KIWAMI inavopanga kuifanikisha Dira. 

• Dira na Dhamira zitawale maandalizi ya mpango kazi wa mwaka ili kuhakikisha dira inafanikiwa 
kwa kurasimishwa na dhamira. Matumizi ya dira na dhamira zilizokubalika katika mipango 
zitasaidia kuzuia kuzuka kwa migogoro ndani ya KIWAMI. 

• Mweyekiti ahakikishe Wanachama wapya wanapojiunga na KIWAMI wanakubaliana na dira na 
dhamira kwakuwa hizi zinaelezea mambo ya msingi ya KIWAMI na ndio utambulisho wa  wa 
kitaasisi. 

 
6. Malengo ya KIWAMI 

• Malengo haya ndio shughuli kuu za KIWAMI na hivyo lazima yasaidie katika kutimiza adhima ya 
Dira na Dhamira. 

• Ili kutimiza malengo, KIWAMI hugawanya malengo hayo kwa ukubwa unaofaa na kuyaweka 
katika shughuli au kazi ndogondogo. 

• Shughuli na malengo yaliyopangwa kufanikishwa kwa kipindi cha muda fulani lazima yawe 
yanatekelezeka na yawekwe wazi. KIWAMI ziambane kuwa na mipango yenye uhalisia. 
Mipango isiyo na uhalisia inaweza kuleta hisia za kushindwa na inavunja moyo. 

• Kazi zigawanywe kwa kiwango sawa kwa kila mwanachama, na kila mwanachama ajisikie huru 
na kazi alizopangiwa. 

• Viongozi wa KIWAMI wafuatilie maendeleo ya shughuli. 

• VIongozi wafanye tathmini ya kila robo ya mwaka ili kuona uwiano kati ya mpango kazi na 
uhalisia wa shughuli pamoja na mafanikio ya KIWAMI.  Ufwatiliaji wa namna hii utahakikishia 
KIWAMI kuendelea kukaa katika uelekeo sahihi wa shughuli zake zote kuelekea kutimiza dira, 
dhamira na malengo ya chama. Viongozi wa KIWAMI wanapaswa kufanya marekebisho ya 
utekelezaji, kila inapooneka muhimu kufanya hivyo.  

 
7. Vigezo vya uanachama na viongozi wa KIWAMI 

• KIWAMI zote lazima ziwe na vigezo vilivyoandikwa vya kuzingatia wakati wa kufanya uchaguzi, 
na vigezo hivyo viwekwe wazi katika katiba. 

• Vigezo hivyo viwe sawa kwa wanachama wote na vihusishe wanachama wote. Wanachama 
wote wawe na nafasi ya usawa ya ushiriki na katika kupata huduma pasipo kutazam jinsia, umri 
uhamaji na sifa zinginezo. 

• Viongozi wawe wawakilishi wa kila uanachama kwa ujumla. Kwa mfano endapo 30% ya 
wanachama ni wanawake, 30% ya nafasi za uongozi ziende kwa wanawake. Wanachama wenye 
matatizo ya kiafya wanaweza kunufaisha KIWAMI kwa kazi zisizohitaji nguvu kubwa katika 
utekelezaji, mfano uhazini, mtaalamu wa mafunzo, kuratibu huduma za siku kwa wanachama 
(day care) n.k. 

• Wanachama wote wa KIWAMI wawe na nafasi sawa ya kusikilizwa wakati wa kuandaa vigezo. 
Kura zitumike na kanuni maalumu za kura za uidhinishwaji wa vigezo ziandaliwe kabla ya kupiga 
kura. 

• Vigezo hivyo lazima vieleweke kwa kila mwanachama. Zichapishwe na kubandikwa katika ofisi 
ya usajili ya KIWAMI na katika eneo la mikutano. 
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8. Nafasi na majukumu ya viongozi wa KIWAMI na wanachama 

• Nafasi na majukumu kwa wanachama wa kawaida na wanachama viongozi yafafanuliwe kwa 
uwazi kwa namna ya ushirikishwaji inayohusisha wanachama wote wa KIWAMI. 

• Nafasi hizi na majukumu yaelezwe wazi kwa wanachama wapya wanaojiunga na KIWAMI. Kwa 
nyongeza, nafasi hizo na majukumu yachapwe na kubandikwa katika ofisi ya usajili ya KIWAMI 
na eneo la mikutano. 

• Maelekezo ya nafasi na majukumu ni jukumu la viongozi wa KIWAMI, na wahakikishe kuwa kila 
mwanachama anaelewa ni nini anapaswa kufanya. 

 
9. Wafanyakazi na huduma za nje  

• Nafasi zote za kazi na utoaji wa huduma lazima   zikubalike ndani ya KIWAMI 

• Kwanza, endapo kundi dogo, ama 2/3 ama aina yoyote ya kundi la wanachama   linahitajika 
katika kuamua kuhusiana na ajira ama huduma, taratibu za ugavi zikubaliwe miongoni mwa 
wanachama. 

• Baada ya kukubaliana juu ya uhitaji wa kuajiri ama kupata huduma ya nje, lazima mwongozo wa 
kiutendaji uandaliwe. Mwongozo huu lazima uhusishe vigezo vya kutangaza, kuchaguliwa kwa 
hatua ya kwanza na kupata mshindi binafsi au taasisi.  

 
10. Ada  

• Kila KIWAMI ikubaliane kwa pamoja, ama, inapobidi kupigia kura mambo yanayohusu ada. 

• Inashauriwa kuwa walau kila KIWAMI iwe na ada ya kujiunga na ada ya mwaka. 

• Ada inaweza kubadilishwa wakati wowote inapokuwa muhimu kufanya hivyo, lakini 
inashauriwa ibadilishwe kila baada ya miaka mitatu. 

• Kanuni za kuhusu ada ziwe sawa kwa kila mwanachama, wakiwemo viongozi.  Endapo 
kutakuwa na kuondolewa kwa ada, uamuzi huo ujadiliwe kwa pamoja.  Endapo maamuzi ya 
pamoja yataonekana si ya lazima, kwa uchache sana, vigezo vya maamuzi kuhusiana na 
kuondolewa kwa ada vitengenezwe ili zoezi lisifanyike kwa dosari ama kuwa batili. Vigezo hivi 
vipigiwe kura ili kuondoa mgogoro. 

 
11. Hatua za kinidhamu na faini 

• Kila KIWAMI ikubaliane, kama kuna ulazima, kura ipigwe katika masuala yanayohusu hatua za 
kinidhamu na faini. 

• Kanuni zinaohusiana na hatua za kinidhamu na faini lazima ziwe sawa kwa kila mwanachama, 
wakiwemo viongozi. 

• Kila KIWAMI ikubaliane juu ya aina ya makosa yanayoweza kupelekea kuchukuliwa kwa hatua 
za kinidhamu na maamuzi yanayoweza kuchukuliwa kwa kila kesi. 

 
12. Ratiba ya kiutawala: mikutano, usimamizi wa fedha, usimamizi wa mshamba, kuandaa taarifa 

• Mzunguko wa usimamizi wa utawala ulishafafanuliwa na MUVIWAMITA na umezingatia vigezo 
vya MUVIWAMITA. KIWAMI zotea ambazo ni mwanachama wa MUVIWAMITA lazima zifuate 
kalenda ya kiutawala ya MUVIWAMITA. Maelekezo katika mwongozo huu yamebeba kwa kina 
kalenda ya MUVIWAMITA na hivyo ni vema yatumike kama mwongozo. 

 
13. Mipango na bajeti ya shughuli za KIWAMI na uendelevu wa kifedha 

• Kila KIWAMI itengeneze mpango wa usimamizi wa fedha wenye usawa wa bajeti. Mpango huu 
uhusishe mapato, kazi zilizopangwa na matumizi yanayotarajiwa. 

• KIWAMI zote ziwe na mpango wa fedha na mfumo wa udhibiti. Maelekezo yaliyomo kwenye 
mwongozo huu yanabainisha majukumu ya KIWAMI iliyojipanga vizuri na mfumo wa udhibiti 
unaofanya kazi unaoweza kutumika na KIWAMI husika. 

• Kaguzi za kifedha zipangwe kufanyika kila mwaka, na wakaguzi wasiwe wanachama wa 
KIWAMI, ama ikiwezekana wa jamii. 
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14. Msaada na huduma za ushauri wa kiufundi kwa ajili ya wanachama 

• KIWAMI zote ziwe na uwezo wa kiufundi wa kushauri wanachama wao kuhusiana na shughuli 
za   usiamamizi wa upandaji na ukuzaji miti. Ili kumudu kufanya hivyo yawabidi viongozi 
kutafuta taarifa mpya na kuunda mtandao na wadau mama. Namna rahisi nay a uhakika ya 
kujengea uwezo wa kiufundi ni kujiunga na MUVIWAMITA. 

• KIWAMI zote zitunze kumbukumbu za mashamba ili kuwezesha kuzuia na kudhibiti moto dhidi 
ya misitu na kwa ajili ya uuzaji wa mbao. Kiambatanisho 3 katika maelekezo ya mwongozo huu 
kinatoa mfano wa namna KIWAMI inavoweza kutunza kumbkumbu za mashamba ya miti. 

• Kila KIWAMI iwe na shughuli za pamoja za utunzaji wa mashamba kwa ajili ya wanachama wake 
kwa mfano palizi, uwekaji wa mbolea, kupogoa, kupunguza miti na hatua za kinga dhidi moto. 

 
15. Maelekezo na miongozo kwa wanachama na viongozi 

• Kuimarika kwa matumizi ya miongozo na maelekezo kwa wanachama wote wa KIWAMI (na 
zaidi) kutapelekea uzalishaji endelevu wa rasilimali misitu na hivyo kutoa uhakika wanachama 
wa KIWAMI kuwa na nafasi nzuri ya kuweza kujadili na kupata bei za juu katika biashara ya 
mbao. 

• Katiba ya KIWAMI lazima iainishe maelekezo ya kiutawala na ile ya kiufundi, miongozo na hatua 
za kiutendaji ambayo wanachama na viongozi wanapaswa kuizingatia. 

• KIWAMI ziombe msaada kwa MUVIWAMITA wa kuweza kutengeneza maelekezo na miongozo 
ya ziada.  

 
16. Ushirikiano na taasisi na wadau wengine 

• Ushirikiano wa taasisi mbalimbali na mashirika mengine inaweza kuwekwa katika moja ya 
shughuli za KIWAMI kama wanachama wako tayari na endapo shughuli hizo haziingiliani na 
shughuli za msingi za KIWAMI. 

• Ushirikiano unaohitaji ahadi kubwa toka kwa KIWAMI na/au wanachama lazima upigiwe kura. 
Tazama sura ya 12 kwa taarifa zai.
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KIAMBATANISHO 2. Mpango Kazi wa Mwaka wa Kikundi cha Wapanda Miti (KIWAMI). 

JINA LA KIWAMI_________________________   KIJIJI_________________________________________ 

KATA___________________________________  WILAYA______________________________________  

MKOA_________________________________ Kipindi cha Taarifa: ________________________________ 

Na. Shughuli Mda Bajeti TSH  Mhusika  
Mwanachama 
wa KIWAMI 

Maoni 

Shughuli zilizopangwa  

1 
 

     

2 
 

     

3 
 

     

4 
 

     

5 
 

     

6 
 

     

Shughuli Tarajiwa za Kuongeza Kipato 

Na. Shughuli Mda Bajeti TSH  Mhusika  
Mwanachama 
wa KIWAMI 

Maoni 

1 
 

     

2 
 

     

3 
 

     

4 
 

     

5 
 

     

 

Imeandaliwa na: 

Tarehe: _______________________________      Tarehe: ____________________________________ 

 

______________________________________      ___________________________________________ 

Sahihi ya Mwenyekiti              Sahihi ya Katibu 
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KIAMBATANISHO 3. Jedwali la eneo la miti iliopandwa na KIWAMI. 

Jina la 
TGA 

Jina la 
kijiji 

Jina la 
ukoo 

Jina la 
kwanza 

Umri Jinsia Namba ya 
simu 

Eneo la paina (ekari) Eneo la mlingoti (ekari) Eneo aina zingine (ekari) 
Aina za miti: _______________________ 
 

   

    
Mwaka 
0-2 

Mwaka 
2-6 

 
Mwaka 
6-10 

Mwaka 
>10 

Mwaka 
0-2 

Mwaka 
2-6 

 
Mwaka 
6-10 

Mwaka 
>10 

Mwaka 
0-2 

Mwaka 
2-6 

 
Mwaka 
6-10 

Mwaka 
>10 

Example: 
TGA 
Ngalanga 

Ngalanga Kadat Laura 28 F 
07 123 456 
789 

3 0 5 1 0 0 0 0 5 1 0 0 
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KIAMBATANISHO 4. Fomu ya utunzaji wa fedha na taarifa ya fedha ya mwezi. 

JINA LA KIKUNDI________________________________  KIJIJI_____________________________________ 

KATA_________________________________________  WILAYA __________________________________ 

MKOA________________________________________ 

Taarifa ya mapato na matumizi ya mwezi kuishia tarehe_________________________________ 

Na. Maelezo  Makisio 
Sh. 

Halisi 
Sh. 

Tofauti 
Sh. 

a Mapato    

 •     

 •     

 •     

 •     

 Jumla ya mapato (a)    

b Matumizi    

 •     

 •     

 •     

 •     

 Jumla ya matumizi(b)    

 Ziada/upungufu (a-b)    

 Salio la mwezi uliopita    

 Ziada/pungufu    

 

Imeandaliwa na: 

Tarehe: _______________________________       

 

______________________________________       

Sahihi ya Mweka Hazina  

 

Imeidhinishwa na: 

Tarehe: _______________________________      Tarehe: ____________________________________ 

 

______________________________________      ___________________________________________ 

Sahihi ya Mwenyekiti              Sahihi ya Katibu 
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KIAMBATANISHO 5. Orodha ya mali za kikundi. 

JINA LA KIKUNDI________________________________  KIJIJI_____________________________________ 

KATA_________________________________________  WILAYA __________________________________ 

MKOA________________________________________ 

Orodha ya mali na madeni ya kikundi kuishia tarehe ________________________________ 

Na. Aina ya mali Idadi Hali yake kwa sasa 

    

    

    

    

    

    

    

    

    

    

    

    

    

    

    

Imeandaliwa na: 

Tarehe: _______________________________       

 

______________________________________       

Sahihi ya Mweka Hazina  

Imeidhinishwa na: 

Tarehe: _______________________________      Tarehe: ____________________________________ 

 

______________________________________      ___________________________________________ 

Sahihi ya Mwenyekiti              Sahihi ya Katibu 
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KIAMBATANISHO 6. Fomu ya taarifa ya fedha ya kikundi. 

JINA LA KIKUKNDI_________________________   KIJIJI_______________________________________ 

KATA___________________________________   WILAYA______________________________________ MKOA_________________________________   

Kipindi cha taarifa ya fedha: _________________________ 

Kipengele Januari Februari Machi Aprili Mei Juni Julai Agosti Septemba Octoba Novemba Disemba Salio kwa 
mwaka 

Mapato              

Matumizi              

Salio              

Imeandaliwa na: 

Tarehe: _______________________________       

 

______________________________________       

Sahihi ya Mweka Hazina  

 

Imeidhinishwa na: 

Tarehe: _______________________________      Tarehe: ____________________________________ 

 

______________________________________      ___________________________________________ 

Sahihi ya Mwenyekiti              Sahihi ya Katibu 
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KIAMBATANISHO 7. Muhtasari wa mkutano wa waanzilishi wa KIWAMI. 

JINA LA KIWAMI_________________________   KIJIJI_______________________________________ 

KATA___________________________________ WILAYA______________________________________  

MKOA_________________________________  

Muhtasari wa wa usajili wa Kikundi cha Wapanda Miti 

Tarehe: ________________________________ 

Sehemu/Mahali pa mkutano: ____________________________________________________________ 

Ajenda: 

1. Kufungua mkutano 

2. Maombi ya usajili wa Kikundi cha Wapanda Miti 

3. Mengineyo 

4. Kufunga mkutano 

1. Kufungua mkutano 

_______________________________________________________________________________________

_______________________________________________________________________________________ 

2. Maombi ya usajili wa Kikundi cha Wapanda Miti 

_______________________________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________________________ 

3. Mengineyo 

_______________________________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________________________ 

4. Kufunga mkutano 

_______________________________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________________________ 

Tarehe: _______________________________      Tarehe: ____________________________________ 

 

______________________________________      ___________________________________________ 

Sahihi ya Mwenyekiti              Sahihi ya Katibu 

KIAMBATANISHO: ORODHA YA MAHUDHURIO YA WANAKIKUNDI (KIAMBATANISHO 15)
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KIAMBATANISHO 8. Mfano wa muhtasari wa mkutano wa kuanzisha KIWAMI. 

JINA LA KIWAMI_____________________________   KIJIJI_______________________________________ 

KATA___________________________________          WILAYA____________________________________  

MKOA_________________________________  

Muhtasari wa usajili wa KIWAMI 

TAREHE: ________________________________ 

Sehemu/Mahali pa mkutano: ____________________________________________________________ 

Ajenda: 

1. Kufungua mkutano 

2. Maombi ya usajili wa Kikundi cha Wapanda Miti (KIWAMI) 

3. Mengineyo 

4. Kufunga mkutano 

1. Kufungua mkutano 

Mwenyekiti alifungua mkutano saa……..(taja mda) kwa kuwakaribisha wanachama anzilishi kushiriki na 

kuchangia mawazo yao katika mkutano. Alisema kuwa lengo la mkutano ni kujadli kuhusu usajili wa 

KIWAMI na baadae kutuma maombi ya usajili kwa Mkurugenzi wa Mji aU Wilaya. 

2. Maombi ya Usajili wa Kiukundi cha Wapanda Miti 

Wanachama waanzilishi wa KIWAMI walianza majadiliano kwa kupitia katiba na kupendekeza sehemu za 

kurekebisha. Baada ya majadiliano ya kina, baadhi ya sehemu za katiba zilirekebishwa na kuthibitishwa 

kutumika. Hata hivyo, wanachama walikubaliana kuwa katiba itakuwa inafanyiwa mapitio katika vipindi 

maalum ili kukidhi mabadiliko yatatayokuwa yanatokea. 

Wakati wa majadiliano, wanachama walijadili na kukubali kuhusu jina la KIWAMI. Mkutano ulihudhuriwa na 

wanachama waanzilishi……………….(taja idadi). Wengi ya wanachama walipiga kura jina la kikundi kuwa 

………… (taja jina). Jumla ya wanachama…………..(wanawake……………na wanume……………) walihudhuria 

katika mkutano. Mahudhurio yameambatanishwa. 

3. Mengineyo 

Hakuwepo na mengineyo kutoka kwa wanachama. 

4. Kufunga mkutano 

Mwenyekiti aliwashukuru wanachama kwa michango yao mizuri na akawahakikishia kuwa maombi ya 

usajili yatawasilishwa katika mamlaka kwa wakati. Mwenyekiti alifunga mkutano saa……………….. 

 

Tarehe: _____________________________            Tarehe: ____________________________________ 

____________________________________            _________________________________________ 

Sahihi ya Mwenyekiti              Sahihi ya Katibu 

KIAMBATANISHO: ORODHA YA MAHUDHURIO YA WANAKIKUNDI (KIAMBATANISHO 15) 
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KIAMBATANISHO 9. Mfano wa barua ya kuomba usajili wa KIWAMI. 

JINA LA KIWAMI_________________________   KIJIJI_______________________________________ 

KATA___________________________________ WILAYA______________________________________  

MKOA_________________________________  

Mawasiliano:  

S. L. P __________________________________ 

Namba ya simu _____________________________ 

 

Kwa: Mkurugenzi Mtendaji wa Wilaya au Mkurugenzi Mtendaji wa Mji 

WILAYA______________________________________  

MKOA_______________________________________  

S. L. P_____________________________________ 

Maombi ya usajili wa Kikiundi cha Kupanda Miti 

Tungependa kukujulisha kuwa sisi ni Kikukndi cha Kupanda Miti (KIWAMI) ambacho tupo kijiji 

cha…………………… 

Wanachama wa KIWAMI yetu walikaa mkutano mnamo………………kwa lengo la kujadili usajili wa KIWAMI. 

Wakati wa mkutano tulikubaliana kuwa KIWAMI yetu ijulikane kama……………………………KIWAMI itandeshwa 

kwa kufuata katiba iliyopitishwa . Kwa maelezo ya kina rejea katiba iliyoambatanishwa na orodha ya 

mahudhurio. 

 

Kwa maelezo hayo hapo juu, tuanwasilisha kwako maombi ya usajili. 

Tarehe: _______________________________      Tarehe: ____________________________________ 

 

______________________________________       ___________________________________________ 

Sahihi ya Mwenyekiti               Sahihi ya Katibu  
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KIAMBATANISHO 10. Mfano wa wasifu wa viongozi wa kikundi. 

1. Majina kamili: ______________________________ 

2. Tarehe ya kuzaliwa: ______________________________ 

3. Mahali ulipozaliwa: ______________________________ 

4. Hali ya ndoa: ______________________________ 

5. Nafasi ya uongozi iliyoombwa: _______________________________________________________ 

6. Elimu: 

Kiwango cha elimu Jina la shule na wilaya Mwaka wa 

kuanza 

Mwaka wa 

kumaliza 

1. Elimu ya msingi    

2. Elimu ya sekondari 

(kidato cha 4) 

   

3. Elimu ya sekondari 

(kidato cha 5 & 6) 

   

 

7. Mafunzo ya kitaalam: 

Viwango 

vilivyopatikana (taja) 

Jina la chuo & wilaya Mwaka wa 

kuanza 

Mwaka wa 

kumaliza 

    

    

    

 

8. Tarehe na sahihi:  

 

Tarehe: _________________________________________ 

 

Sahihi: _________________________________________________ 

 

Jina la aliyeweka sahihi: __________________________________________ 
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KIAMBATANISHO 11. Ajenda za mkutano wa mwaka wa Kikundi. 

Na. Ajenda Mhusika 

1  Kufungua mkutano Mwenyekiti wa kikundi 

2 Kuthibitisha ajenda Katibu wa kikundi/Wote 

3 Kusoma na kuthibitisha  muhtasari wa mkutano uliopita Katibu/Mwenyekiti wa kikundi 

4 Yatokanayo - Kusoma taarifa ya mwaka (shughuli 
zilizopangwa, utekelezaji/matokeo, hali ya mashamba) 

Katibu/Mwenyekiti wa kikundi 

5 Taarifa ya fedha ya mwaka ya kikundi Mhazini 

6 Kupanga shughuli za kufanya mwaka ujayo Mwenyekiti wa kikundi 

7 Taarifa ya maendeleo ya miti, mtizamo wa muda mrefu Mwenyekiti/Afisa mradi 
/mwezeshaji wa kikundi 

8 Taarifa ya fursa za mafunzo Mwenyekiti/Mtaalam wa Mafunzo 

9 Hali ya biashara Afisa mradi/mwezeshaji wa kikundi 

10 Mengineyo kwa idhini ya Mwenyekiti Wote 

11 Kufunga Mkutano Mwenyekiti wa kikundi 
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KIAMBATANISHO 12. Agenda za mkutano wa mwaka na nusu mwaka wa kikundi. 

Na. Mada Mhusika 

1 Kufungua mkutano Mwenyekiti wa KIWAMI 

2 Kuchagua wawakilishi wa mkutano: mwenyekiti, 

katibu na wahesabuji kura 

Mwenyekiti wa KIWAMI 

3 Kuthibitisha ajenda Mwenyekiti aliyechaguliwa 
kwenye mkutano 

4 Kusoma na kuthibitisha muhtasari wa mkutano 

uliopita 

 Mwenyekiti au katibu 
aliyechaguliwa kwenye 
mkutano 

5 Utekelezaji wa yatokanayo na mkutano uliopita Mwenyekiti au katibu 
aliyechaguliwa kwenye 
mkutano 

6 Kuwasilisha taarifa ya KIWAMI ya mwaka/nusu 

mwaka (shuguli zilizopangwa, matokeo 

yaliyofikiwa, hali ya mashamba nk) 

Mwenyekiti aliyechaguliwa 
kwenye mkutano/Afisa 
Miradi/Mwezeshaji 

7 Kuthibitisha taarifa ya mwaka/nusu mwaka ya 

KIWAMI 

Mwenyekiti aliyechaguliwa 
kwenye mkutano 

8 Kuwasilisha taarifa ya fedha ya mwaka/nusu 

mwaka ya KIWAMI 

Mweka Hazina 

9 Kuthibitisha taarifa ya fedha ya mwaka/nusu 

mwaka ya KIWAMI 

Mwenyekiti aliyechaguliwa 

kwenye mkutano 

10 Kuwasilisha mpango kazi wa miezi 6 ijayo 

(mpango kazi wa KIWAMI) masuala ya misitu, 

fursa za mafunzo, fursa za biashara 

Mwenyekiti wa KIWAMI/Afisa 

Miradi/Mwezeshaji 

11 Kuthibitisha mpango kazi Mwenyekiti aliyechaguliwa 

kwenye mkutano 

12 Mengineyo kwa idhini ya mwenyekiti Mwenyekiti aliyechaguliwa 

kwenye mkutano 

13 Kufunga mkutano Mwenyekiti wa KIWAMI 
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KIAMBATANISHO 13. Fomu ya kuandika muhtasari katika kikundi. 

JINA LA KIKUNDI________________________________  KIJIJI_____________________________________ 

KATA_________________________________________  WILAYA __________________________________ 

MKOA________________________________________  TAREHE __________________________________ 

Idadi ya waliohudhuria: _________________________ Idadi ya wasiofika: __________________________ 

Mihtasari kulingana na ajenda: 

Namba kwa 
mtiririko wa 
ajenda 

Mambo 
yaliyojadiliwa 
kwa mtiririko wa 
ajenda 

Mambo yaliyojadaliwa kwa ufupi Uamuzi uliotolewa 

1.    

2    

3    

4    

5    

6    

7    
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Namba kwa 
mtiririko wa 
ajenda 

Mambo 
yanayojadiliwa 
kwa mtiririko wa 
ajenda 

Mambo yanayojadaliwa kwa ufupi Uamuzi uliotolewa 

8    

9    

10    

11    

12    

13    

14    

15    

 

Tarehe: _______________________________      Tarehe: ________________________________ 

____________________________________      _________________________________________ 

Sahihi ya Mwenyekiti               Sahihi ya Katibu 

KIAMBATANISHO: Orodha ya mahudhurio ya wanakikundi (KIAMBATANISHO 14)
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KIAMBATANISHO 14. Taarifa ya nusu mwaka na mwaka. 

JINA LA KIKUNDI_________________________   KIJIJI_______________________________________ 

KATA___________________________________   WILAYA______________________________________  

MKOA__________________________________  KIPINDI CHA TAARIFA_____________________________ 

 
A. Shughuli zilizopangwa dhidi ya shughuli zilizotekelezwa na shughuli za ziada 

 

Na. Shughuli zilizopangwa Utekelezaji Sababu ya tofauti katika 
utekelezaji 

1    

2    

3    

4    

5    

6    
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Na. Shughuli zilizopangwa Utekelezaji Sababu ya tofauti katika 
utekelezaji 

7    

8    

9    

10    

 
B. Changamoto, Shughuli zilizoondolewa & mambo mliyojifunza (fundisho) 

 

Na  Shughuli Changamoto/matatizo Mambo 
mliyojifunza 

Mikakati  

1 Ujenzi wa Zahanati Kuishiwa tofali kabla 
jingo halijakamilika 

Maandalizi finyu  Kuandaa bajeti 
inayotosheleza malengo 
ya mradi 

2     

3     
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Na  Shughuli Changamoto/matatizo Mambo 
mliyojifunza 

Mikakati  

4     

5     

 
C. Mapendekezo na hitimisho 

 
_______________________________________________________________________________________
_______________________________________________________________________________________
_______________________________________________________________________________________
_______________________________________________________________________________________
_______________________________________________________________________________________ 

Imeandaliwa na: 

Jina__________________ Sahihi_________________________  Tarehe _____________________ 

Jina__________________ Sahihi_________________________  Tarehe _____________________ 

 

Imethibitishwa na: 

Jina__________________ Sahihi_________________________  Tarehe _____________________ 

Jina__________________ Sahihi_________________________  Tarehe _____________________ 

 

KIAMBATANISHO: Fomu ya taarifa ya fedha ya kikundi (KIAMBATANISHO 5) 
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KIAMBATANISHO 15. Orodha ya mahudhurio ya wanakikundi. 

Na. Jina Wadhifa (kaazi 
ndani ya KIWAMI) 

Jinsi Sahihi 

1 
    

2 
    

3 
    

4 
    

5 
    

6 
    

7 
    

8 
    

9 
    

10 
    

11 
    

12 
    

13 
    

14 
    

15 
    

16 
    

17 
    

18 
    

19 
    

20 
    

21 
    

22 
    

23 
    

24 
    

25 
    

26 
    

27 
    

28 
    

29 
    

30 
    

31 
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Na. Jina Wadhifa (kaazi 
ndani ya KIWAMI) 

Jinsi Sahihi 

32 
    

33 
    

34 
    

35 
    

36 
    

37 
    

38 
    

39 
    

40 
    

41 
    

42 
    

43 
    

44 
    

45 
    

46 
    

47 
    

48 
    

49 
    

50 
    

51 
    

52 
    

53 
    

54 
    

55 
    

56 
    

57 
    

58 
    

59 
    

60 
    

61 
    

62 
    

63 
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Na. Jina Wadhifa (kaazi 
ndani ya KIWAMI) 

Jinsi Sahihi 

64 
    

65 
    

66 
    

67 
    

68 
    

69 
    

70 
    

71 
    

72 
    

73 
    

74 
    

75 
    

76 
    

77 
    

78 
    

79 
    

80 
    

81 
    

82 
    

83 
    

84 
    

85 
    

86 
    

87 
    

88 
    

89 
    

90 
    

91 
    

92 
    

93 
    

94 
    

95 
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Na. Jina Wadhifa (kaazi 
ndani ya KIWAMI) 

Jinsi Sahihi 

96 
    

97 
    

98 
    

99 
    

100 
    

101 
    

102 
    

103 
    

104 
    

105 
    

106 
    

107 
    

108 
    

109 
    

110 
    

111 
    

112 
    

113 
    

114 
    

115 
    

116 
    

117 
    

118 
    

119 
    

120 
    

121 
    

122 
    

123 
    

124 
    

125 
    

126 
    

127 
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Na. Jina Wadhifa (kaazi 
ndani ya KIWAMI) 

Jinsi Sahihi 

128 
    

129 
    

130 
    

131 
    

132 
    

133 
    

134 
    

135 
    

136 
    

137 
    

138 
    

139 
    

140 
    

141 
    

142 
    

143 
    

144 
    

145 
    

146 
    

147 
    

148 
    

149 
    

150 
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