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VIFUPISHO 

 

NADO   Njombe Agricultural Development Organization 

PFP   Private Forestry Programme – Panda Miti Kibiashara  

PFP 2   Participatory Plantation Forestry Programme- Panda Miti Kibiashara  

PMB   Programu ya Misitu Binafsi 

MSETI   Mseti Development Association                                             

TGA   Tree Growers Association 

TTGAU  Tanzania Tree Growers Association Union  

 
 

 

TAARIFA JUU YA MASHIRIKA YENYE MAMLAKA: 

 

Mradi wa Panda Miti Kibiashara (PFP) unafadhiliwa na serikali ya Finland. Mradi umesaidia 
zaidi ya vikundi vya wakulima wa miti 50 katika nyanda za juu kusini, umesaidia kuanzishwa 
mashamba ya miti zaidi ya hekta 13,000 na pia umeanzisha Muungano wa Vikundi vya 
Wakulima wa Miti Tanzania -TTGAU. 

Muungano wa Vikundi vya Wakulima wa Miti Tanzania (TTGAU) ni chombo kikuu cha vikundi 
vya wakulima wa miti kilichoanzishwa na Mradi wa Panda Miti Kibiashara mnamo mwaka 2017. 
Mamlaka ya TTGAU ni kusaidia shughuli za kiutawala na kitaalamu kuhusu kilimo bora cha 
miti kwa TGA zote Tanzania. Tazama faida za kujiunga na TTGAU katika kiambatisho 1.
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1. UTANGULIZI 

Maelekezo haya yamekusudiwa kuwa mwongozo wa uendeshaji wa Vikundi vya 
Wakulima wa Miti wa Tanzania (TGA). Maelekezo haya ni mwongozo kwa vitendo 
wa jinsi ya kuongoza vikundi na mambo ya kuzingatia katika uendeshaji wa TGA. 
Mwongozo huu umetayarishwa na Panda Miti Kibiasha (PFP) na Muungano wa 
Vikundi vya Wakulima wa Miti Tanzania (TTGAU). Vilevile yatasaidia katika 
utekelezaji wa shughuli kwa weledi na kwa urahisi na kuwa na matokeo mazuri zaidi. 

Tambua ya kuwa maelekezo haya ni mwongozo wa kiutaratibu, si mwongozo wa 
kiufundi. Umezingatia mambo ya msingi tu kuanzia uanzishaji wa TGA hadi 
uendeshaji na usimamizi wa TGA. Kwahiyo, inashauriwa kwa msisitizo mwongozo 
huu utumike kila wakati. 

Tafadhali tambua kuwa matumizi ya maelekezo haya ni ya muhimu kwa TGA 
zote. Kwa mfano, Vikundi VYOTE vinashauriwa viitishe mikutano yao ya kikatiba, 
kuandaa mipango na bajeti ya mwaka na kuandika taarifa ya utekelezaji ya mwaka 
na taarifa ya mwaka ya fedha. 

Maelekezo haya yafanyiwe mapitio na kuhaririwa kama pakiwepo ulazima. Uhariri 
ufanyike kutokea sehemu moja ukiongozwa na Muungano wa Vikundi vya wakulima 
wa Miti. Marekebisho yafanyike kwa kipindi kisichopungua miaka mitatu. 

2. UANZISHAJI WA KIKUNDI CHA WAKULIMA WA MITI.  

Kikundi cha wakulima wa miti kinaanzishwa na wakulima wa miti wenye lengo la 
pamoja la kuboresha kilimo cha miti na manufaa yatokanayo na biashara ya mazao 
ya miti.  

2.1 Sifa za Mwanachama wa kikundi cha wakulima wa miti (TGA) 

Mwanachama wa TGA anaweza kuwa ni mtu binafsi, familia au taasisi. Inashauriwa 
mwanachama wa kikundi cha wakulima wa miti awe na sifa za msingi zifuatazo: 

- Awe mwenye umri wa miaka si chini ya 18. 

- Ni lazima awe na shamba la miti au awe na ardhi ambayo anatarajia kupanda 
miti katika eneo kikundi kilipo (mf Kijiji).  

- Awe na akili timamu 

- Awe na utayari wa kushirikiana na wanachama wenzake. 

- Kama taasisi, iwe imesajiliwa kulingana na sheria za Tanzania. 

 

3. Utawala na Usimamizi katika Kikundi cha wakulima wa miti, 

• Vikundi vyote vya Wakulima wa Miti (TGA) vinashauriwa kuwa na katiba na 
kanuni za kimaadili ili kuepuka migongano kati ya wanachama.  

• Katiba, Kanuni na sheria ndogo ziandaliwe kwa njia shirikishi, na usawa 
uwepo kwa wanachama wote kutoa maoni yao. Mikutano ya ziada yaweza 
kuhitajika kuandaa hizo sheria na kanuni, au zaweza kuandaliwa katika 
mikutano miwili au mitatu. Hiyo njia ya mwisho inapendelewa kwa kuwa 
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inaongeza nafasi ya wote wenye maslahi kupata nafasi ya kushiriki. Mwisho 
kabisa kanuni hizi zieleze kuwa kila mwanachama atapaswa kufuata na kutii 
sheria za TGA, kushiriki katika shughuli za TGA, na kuwasiliana na 
wanachama wengine kwa heshima.  

• TGA zote lazima zikubaliane nyakati za kuchukua hatua za kinidhamu kwa 
kadri ya utovu wa nidhamu na faini. Tazama kiambatanisho 1 Kwa taarifa 
zaidi. 

• Ili kuwa na uwezekano wa  uendeshaji  hai,  kila  TGA  iwe  na  kamati  tendaji,  
kwa  ajili  ya kuongoza na kupanga shughuli, matukio, na kusuluhisha 
migogoro kati ya wanachama. Inashauriwa kuwa watu ambao ni wanachama 
ndio wanaoweza kuchukua nafasi za uwakilishi katika TGA na kupiga kura – 
yaani, taasisi zisichukue nafasi ya kuwakilisha TGA.  Kwa ujumla, katika 
uchaguzi wa wawakilishi wa TGA, nia ya kila muwakilishi kuwakilisha TGA 
ichunguzwe wakati wa uchaguzi na wapiga kura wahakikishe wanaowapigia 
kura wanaaminika. Kama nafasi ya kupiga kura inatolewa kwa taasisi, 
wapewe nafasi moja ya kura kwa uanachama, kama ilivyo kwa mwanachama 
wa TGA, na pia kuhakikisha kuwa hakuna nafasi ya upendeleo inayotolewa 
kwa taasisi. 

3.1 Viongozi wa TGA na uwakilishi 

Inashauriwa kuwa kiongozi au mwakilishi wa TGA awe na sifa za msingi zifuatazo: 

- Awe mkazi wa eneo TGA ilipo 

- Asiwe mwanachama Taasisi ambayo ni mwanachama wa TGA 

- Awe ni mtu wa kujitoa  

- Awe ni mtu anayeheshimu watu wote bila kubagua jinsi na hali zao  

- Awe mwenye kuheshimika na jamii 

- Awe anajua kusoma na kuandika 

- Asiwe amewahi kupatikana na kosa la jinai. 

3.2 Mgawanyo wa majukumu na kazi kati ya watoa maamuzi na wawakilishi ni 
kama ifuatavyo: 

3.2.1 Mkutano mkuu wa mwaka:  

- Ndicho chombo cha juu na mamlaka ya mwisho katika maamuzi ya shughuli 
za TGA. 

- Mkutano mkuu wa mwaka unapitisha mipango na bajeti.  

- Mkutano Mkuu utatoa maamuzi ya mwisho katika masuala ya migogoro kama 
ilivopendekezwa na kamati tendaji ya TGA.  

- Mkutano huu unahusisha wanachama wote wa TGA. 

- Mkutano Mkuu unashauriwa kuwa mara moja kwa mwaka.  Na uwe mwishoni 
mwa mwaka kwa lengo la kupima malengo ya utendaji wa mwaka unaoisha 
na kupanga malengo ya mwaka unaofuata.  
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- Mkutano mkuu wa dharura unaweza ukaitishwa wakati wowote wa mwaka 
pale inapobidi.  

3.2.2 Kamati tendaji ya TGA 

- Kamati tendaji inaundwa na mwenyekiti, makamu mwenyekiti, katibu, 
mwekahazina, msimamizi wa miradi na wajumbe wengine wawili.  

- Uundaji wa kamati tendaji inashauriwa uzingatie usawa wa kijinsia (isipungue 
theluthi moja kwa kila jinsia). 

- Kamati tendaji inawajibika kwa pamoja katika masuala ya fedha ya TGA na 
mipango ya TGA. 

- Kamati tendaji itakutana angalau mara moja kila mwezi na inawajibika na 
uendeshaji wa shughuli za kila siku za TGA, ikiwemo kupanga shughuli za 
TGA na utatuzi wa migogoro.  

- Kubuni miradi ya kikundi 

3.2.3 Kamati ndogo 

Pale ambapo ni lazima, TGA itaunda kamati ndogo ndogo za shughuli mbalimbali 
au kikosi kazi mfano kamati ya fedha kwa ajili ya usimamizi wa fedha, kamati ya 
matukio kwa ajili ya  matukio  makubwa  au  kikosi  kazi  kwa  ajili  ya  shughuli  
kubwa  kama uanzishwaji  wa mashamba,  uandaaji  wa shamba na uvunaji, kamati 
ya maendeleo na jamii n.k 

3.2.4 Viongozi wa kikundi 

Mwenyekiti wa kikundi:  

- Kuongoza mikutano na vikao vyote vya kikundi.  

- Kuhakikisha shughuli za kikundi zinaendeshwa kwa kufuata katiba na kanuni 
za kikundi na sheria za nchi. 

- Atakuwa ndiye msemaji mkuu wa kikundi 

- Kuweka saini kwa niaba ya kikundi kumbukumbu zote na mikataba yote 

- Kuhakikisha usalama wa mali, fedha na vifaa vya kikundi kwa maslahi ya 
kikundi.  

- Mwenyekiti atawajibika kwa mkutano mkuu. 

- Kuwasilisha taarifa mbalimbali za kikundi mbele ya mikutano yote ya TGA.  

Makamu Mwenyekiti 

- Makamu mwenyekiti atatekeleza majukumu yote ya mwenyekiti pale 
mwenyekiti asipokuwepo.  

Katibu wa kikundi:  

- Mratibu wa shughuli na matukio katika kikundi,  

- Kwa kushirikiana na mhazini, atasimamia uandaaji wa bajeti, mapato, 
matumizi na taarifa zote za kifedha. 
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- Msimamizi wa uandaji na utekelezaji wa mipango ya maendeleo au utoaji 
huduma katika kikundi. 

- Kwa kushauriana na mwenyekiti ataitisha mikutano na vikao mbalimbali vya 
kikundi na kuweka kumbukumbu za mikutano na vikao vyote vya kikundi.  

- Atafanya kazi nyingine yeyote kadri atakavyoagizwa na mwenyekiti na kamati 
tendaji ya kikundi kwa maslahi ya kikundi.  

Mweka hazina wa kikundi 

- Mweka hazina anawajibika kutunza kumbukumbu juu ya maswala ya fedha 
za kikundi. 

- Mshauri wa mwenendo wa matumizi ya fedha ya kikundi. 

- Mwaandaji wa bajeti ya kikundi na kuhakikisha matumizi sahihi ya fedha 
yanayolenga kunufaisha kikundi.  

- Kusimamia fedha na mali zote za kikundi kwa maslahi ya kikundi. 

Msimamizi wa miradi ya kikundi 

- Kuongoza na kusimamia uandaji na utekelezaji wa mipango ya maendeleo 
au utoaji huduma katika kikundi. 

-  kutoa taarifa ya miradi na huduma za kikundi kila mwezi kwa kamati tendaji 

3.3 Kuchagua Viongozi wa kikundi 

Mchakato wa kuchagua viongozi wa TGA unahitaji kuwekewa kumbukumbu, na 
inashauriwa ufanyike kwa mzunguko. Viongozi wa kuchaguliwa wa TGA ni pamoja 
na mwenyekiti, makamu mwenyekiti, katibu, mweka  hazina,  msimamizi wa miradi, 
na  wanachama  wa kamati ndogo. Mambo yafuatayo yaangaliwe wakati wa 
kuendesha chaguzi: 

3.3.1 Uhuru na haki 

- Kila mwanachama ana haki ya kupiga kura. 

- Kila mwanachama ana haki ya kugombea nafasi yeyote katika kikundi chake.  

- Kuundwe kamati huru ya uchaguzi itakayosimamia na kuratibu shughuli zote 
za uchaguzi katika kikundi. 

- Kuwepo na uwazi wa mchakato wa uchaguzi ikiwemo utoaji wa taarifa za 
uchaguzi kwa wakati.  

- Kura ziwe za siri. 

- Kumbukumbuku za mwenendo wa chaguzi zitunzwe ili kuwepo na 
uwajibikaji.  

- Tazama sura ya 5 kwa maelezo ya kina kuhusu hatua za kupiga kura. 

3.3.2 Idadi ya chaguzi 

- Inashauriwa Uchaguzi ufanyike kila baada ya miaka mitatu. 
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3.3.3 Utoaji  taarifa 

- Chaguzi zitakazofanyika zitangazwe angalau siku 21 kabla  ya  uchaguzi. 

- Taarifa za chaguzi zitakazofanyika na wagombea pia zitangazwe mapema 
kwa kutumia njia mbalimbali kama mikutano ya Kijiji, nyumba za ibada, mbao 
za matangazo za TGA, mashuleni na ofisi ya Kijiji.   

3.3.4 Kuomba  uongozi  na  kampeni 

- Wanachama  wote  lazima  wawe  na  nafasi  sawa  ya kupendekeza  majina  
yao  kama  wagombea,  lakini  wanawake,  vijana,  na  watu  katika makundi 
maalum wahamasishwe kugombea nafasi zote.  

- Wagombea watambuliwe angalau siku 14 kabla ya uchaguzi na wapewe 
nafasi ya kujieleza kama wanapenda kufanya hivyo. Nafasi ya kujieleza 
inaweza kutolewa kabla au siku ya uchaguzi. 

3.3.5 Nafasi ya uongozi 

- Vikundi viwe  huru kuamua kama wagombea wajichagulie  wenyewe nafasi 
wanazotaka kugombea au wajitambulishe kiujumla katika orodha ya 
wagombea. Katiba ya TGA husika itazingatiwa 

- Kuwachagulia nafasi kunaweza kufanyika kwa kupiga kura za siri.  

- Usawa wa kijinsia na umri uzingatiwe katika uchaguzi wa wagombea.  

3.3.6  Kuondolewa uongozi 

- Iwapo kwa sababu yeyote ile itatokea kiongozi hawezi kufanya kazi yake kwa 
sababu yoyote iwayo au kuondolewa uongozi kwa kukosa sifa za uongozi,  
kiongozi wa mpito atachukua  majukumu hayo mpaka  pale kiongozi mpya 
atakapochaguliwa.  

- Kiongozi wa mpito atachaguliwa kwa kufuata katiba ya kikundi.  

- Inashauriwa uchaguzi wa kiongozi wa mpito ufanyike maramoja bila kuathiri 
shughuli za kikundi.  

3.3.7 Kubadilisha viongozi (makabidhiano ya shughuli)  

- Viongozi wapya wa TGA wakichaguliwa, LAZIMA viongozi wa zamani 
wakabidhi shughuli zao, makasha ya TGA, nyaraka, mali na haki za kusaini 
akaunti ya benki ndani ya siku 14. 

- Makabidhiano ya akaunti ya benki yatafanyika kwa kuitisha mkutano mkuu 
wa wanachama wote wanaoweza kuhudhuria. Viongozi wote wapya na 
wazamani lazima wahudhurie.  

- Mihtasari ya makabidhiano lazima isainiwe na viongozi wazamani na wapya.   

- Viongozi wa zamani wakikataa kukabidhi shughuli ndani ya muda, viongozi 
wapya wanashauriwa kuwasiliana na uongozi wa TTGAU kwa ajili ya suluhu. 
Na kama bado hakuna suluhu, uongozi mpya wakishirikiana na TTGAU 
uwasiliane na serikali wakianza na uongozi wa serikali ya Kijiji.  
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4. KUTENGENEZA NA KUREKEBISHA KATIBA YA TGA 

TGA zote vitafuata mwongozo wa TTGAU uliooneshwa hapo chini katika 
kiambatanisho 1. Huenda miongozo hii ikahitaji kufanyika kwa mabadiliko katika 
sheria ndogo za kila TGA. Kwa mfano, sheria ndogo zitoe nafasi ya ushiriki sawa 
wa wanawake na makundi maalum ya wanakikundi 

Pale TGA inapoundwa lazima itengeneze katiba inayokuwa na mambo yafuatayo; 

1. Jina la TGA 

2. Anuani na mahali kilipo kikundi 

3. Usajili wa kikundi serikalini. Inapendekezwa kikundi kifanye usajili wizara ya 
mambo ya ndani. 

4. Usajili wa TGA kwa TTGAU na uanachama wake katika Muungano 

5. Dira na Dhamira ya TGA 

6. Malengo ya TGA 

7. Vigezo vya kuchagua wanachama na viongozi wa TGA 

8. Kazi na majukumu ya viongozi na wanachama wa TGA 

9. Wafanyakazi na msaada wa huduma nje ya TGA 

10. Ada 

11. Hatua za kinidhamu na faini 

12. Kalenda ya kiutawala: mikutano, usimamizi wa fedha, usimamizi wa 
mashamba, taarifa mbalimbali 

13. Mipango na bajeti ya shughuli za TGA na kujikimu kifedha 

14. Msaada na huduma za ushauri wa kitaalamu kwa wanachama 

15. Maelekezo na miongozo kwa wanachama na viongozi 

16. Ushirikiano na mashirika na wadau wengine 

Taarifa za namna ya uandishi wa katiba zimetolewa katika kiambatanisho 1. 
Katiba za TGA zinaweza kufanyiwa marekebisho kila inapolazimu kufanya hivyo 
kwa mjibu wa sheria ambayo ni siyo chini ya miaka mitatu. 
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5. HATUA ZA KUPIGA KURA 

Masuala ya kawaida kwa ujumla yanaweza kuamuliwa kwa kura za kuinua mikono, 
wakati uchaguzi wa viongozi na wawakilishi wengine lazima yafanyike kwa kura ya 
siri. Kura zote zitaamuliwa wakati wa zoezi la upigaji kura,: ambapo maamuzi 
hufanywa kwa kuzingatia 2/3 ya wapigakura wote ama kwa kutazama walioshinda 
kwa kura nyingi. Endapo kura zitalingana kura zitarudiwa tena. Wagombea watanadi 
tena sera zao na baadae wanachama watapiga kura tena baada ya kuzingatia hoja.  
Kama kura zitalingana tena, basi kura ya turufu ya mwenyekiti wa kamati ya 
uchaguzi itatumika kuamua mshindi. 

Kanuni   za   TGA   lazima   zizingatie   maelekezo   yaliyotolewa   hapo   juu, ama 
zirekebishwe ili kukidhi uzingatiaji huo. Kama TGA bado haina kanuni, lazima 
zitungwe kwa ushirikishwaji wa wanachama.  Mabadiliko yeyote yanayofanywa 
katika kanuni za TGA yanapaswa kuidhinishwa na TGA katika mkutano mkuu. 
Katika hali ya kwamba TGA inahitaji marekebisho ya kanuni, lazima ikubaliwe na 
2/3 ya wanachama katika mkutano mkuu. 

 

6. USIMAMIZI WA WANACHAMA WA TGA 

Kamati tendaji ya TGA ndiyo yenye jukumu la kusimamia mienendo ya viongozi 
wengine na wanachama wakati wa shughuli za TGA. Endapo kiongozi ama 
mwanachama ameonyesha utovu wa nidhamu, hatua za kinidhamu zichukuliwe 
dhidi yake na zitekelezwe ndani ya siku 30. Hatua hizi za kinidhamu, utekelezwaji 
wake, na matokeo yake lazima yawasilishwe kwa uwazi kwa wanachama wote 
katika mkutano wa kila baada ya miezi mitatu. 

Endapo  mwenendo  wa  mjumbe mmojawapo katika kamati tendaji upo  mashakani,  
kamati  maalumu  itaundwa  ili  kuchunguza tatizo. Kamati hii itahusisha wajumbe 
wa kamati tendaji isipokuwa mjumbe anayejadiliwa na wanachama watatu wa TGA. 
Wanachama  hawa  watatu  wanaweza  kuchaguliwa  kwa  kura  kama  wajumbe 
wa kamati maalum  wataona ulazima huo. 

Wanachama wote wa TGA wanahimizwa kushiriki katika shughuli zote za kikundi. 
Kiwango cha chini cha muda wa kutumikia adhabu kiamuliwe baada ya kuchukua 
hatua za kinidhamu na lazima zitekelezwe moja kwa moja. Hatua hizi zinaweza 
kuamua chochote mpaka kufutwa uanachama. TTGAU inapendekeza hatua za 
kinidhamu za hatua nne: 

1) Onyo kwa njia ya mazungumzo, 

2) Onyo kwa njia ya maandishi,  

3) Faini,  

4) Kufukuzwa (kufutwa uanachama pasipo kurudishiwa michango).  

Katika kila hatua inayochukuliwa, mwanachama anayeadhibiwa lazima apewe 
taarifa mara moja mara maamuzi ya kumuadhibu yanapokuwa yamechukuliwa na 
apewe muda wa mwezi mmoja kutoa tamko la kujibu kwa mdomo au kwa maandishi. 
Taarifa za kina kwa kila hatua ya maamuzi zijadiliwe kwa namna ya kushirikishwa 
na kikatiba. 
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6.   KUSAJILI NA KUVUNJWA KWA TGA 

6.1 Usajili wa TGA 

- Ni sharti kwa TGA kutambulika rasmi kwa mamlaka na wadau wengine. 
Usajili una faida kadhaa, kama  

1) kutambulika rasmi kisheria,  

2) kutoa fursa kufungua akaunti benki,  

3) kupewa fursa ya kupata huduma za kifedha au kupata msaada kutoka 
katika taasisi za kifedha na zinazotoa misaada. 

- Usajili wa TGA unashauriwa kufanyika katika wizara ya mambo ya ndani. 
Kwa msaada juu ya usajili kikundi kinaweza kuwasiliana na TTGAU. Aidha, 
TGA zitakazo sajiliwa na Halmashauri zitakosa sifa za kujiunga na TTGAU. 

- Kabla ya usajili wa TGA viongozi wote watakuwa ni wa mpito. Baada ya usajili 
uchaguzi mpya utafanyika ambapo viongozi wapya au viongozi wakati wa 
mpito wanaweza kuchaguliwa na wanachama. 

6.2 Kuvunjwa kwa TGA 

- Pale itakapolazimu kuvunja TGA, kutokana na sababu za ndani ya kikundi au 
matakwa ya kisheria, kamati tendaji inashauriwa iwasiliane na TTGAU kwa 
ushauri.  

- TGA itavunjwa kwa azimio la ¾ ya wanachama hai katika mkutano mkuu.  

- Kikundi kinapovunjwa, hatima ya mali za kikundi itaamriwa na wanakikundi 
wote.  Kipaumbele kitolewe kulipa madeni-kwani ndiyo jukumu la TGA kwa 
wanaodai. Kisheria, ziada ya mali zitakazobakia zinaweza kupewa kwa TGA 
nyingine, au kugawanywa kwa wanachama. 

- Maamuzi ya mgawanyo wa mali za ziada yazingatie ¾ ya maamuzi ya walio 
wengi. 

 

7. KUUNGANISHA VIKUNDI VYA WAKULIMA WA MITI 

Kama kijiji kina TGA mbili au zaidi, inashauriwa viunganishwe kutokana na faida 
zifutazo: 

 

• Uendelevu  mzuri:  TGA zilizoungana  zitakuwa  endelevu  zaidi  kuliko  
TGA moja moja kwa sababu wanachama wengi watafanya TGA iwe na sauti 
yenye nguvu na uwakilishi mkubwa. 

• Uelewa zaidi na usawa: Wanachama watapata taarifa zaidi kwa sababu 
kutakuwa na vyanzo zaidi vya taarifa na wakazi wote wenye misitu kijijini 
watakuwa sawa, watapata taarifa sawa kwa muda huo huo. 

• Kupungua hatari ya migogoro: Kwa sababu hakutakuwa na nafasi ya TGA 
kufanya kazi zenye mwingiliano, uwezekano wa migogoro unapungua. 
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• Kuongezeka ubora wa mazao ya misitu na fursa kwa wanachama: 
Wanachama zaidi ina maanisha kukua kipato kupitia ada za wanachama na 
shughuli zingine za kujenga kipato. Hii inawezesha TGA kuajiri mtaalam wa 
kusaidia inapolazimika, kuandaa mafunzo, ufahamu kwa wanachama na 
hivyo kuongeza ubora wa mazao ya misitu. 

• Kuongeza nguvu ya ushawishi ya upangaji bei za mazao ya misitu:  

Bei za mazao ya misitu zinaweza kuongezeka kwa kiwango cha juu, si kwa 
sababu ya ubora pekee (tazama hoja iliyotangulia hapo juu) lakini kwa 
sababu ya kuwa na wanachama wengi zaidi wanaouza mazao ya misitu yao 
kwa wakati mmoja yaweza kusababisha upatikanaji mauzo yenye faida 
kubwa. 
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8. USAMBAZAJI WA TAARIFA 

Ni kazi ya kila TGA kutoa taarifa kuhusu mafunzo, fursa za biashara, na taarifa za 
masoko na mahitaji kwa wanachama. Mwenyekiti na katibu wanawajibika kutoa 
taarifa kwa wanachama wote katika TGA.  Watakusanya taarifa kutoka v y a n z o  
n a  wadau mbalimbali na kuzisambaza kwa wanachama wengine. 

Mambo yafuatayo yanapaswa kutiliwa maanani katika usambazaji wa taarifa: 

 

• Usawa katika kupata taarifa: Wanachama wote, bila kujali umri, jinsia, 
makundi, daraja au sababu zinazoleta utofauti, lazima wapewe taarifa sawa. 
Wote wana haki sawa ya kupata taarifa kuhusu misitu na viwanda vya misitu, 
ikiwemo fursa za mafunzo, kununua nyenzo au vitendea kazi, miche, mbolea, 
zana, taarifa mpya za masoko n.k. 

• Ubao wa Matangazo: Ubao wa matangazo au sehemu ya kupashana 
taarifa iwe katika ofisi ya TGA ambapo watu wanakusanyika ili wawe 
wanapata taarifa za karibuni. Ubao uwe katika sehemu ambayo sio wanakijiji 
wote watapata taarifa hizo, ili iwe motisha kwa wanachama wanaojiunga na 
TGA. Ubao huu wa TGA wa matangazo uonyeshe vitu vifuatavyo: ratiba ya 
mkutano wa TGA, muhtasari wa mkutano wa karibuni wa TGA, taarifa za 
nusu mwaka na mwaka za TGA, taarifa za matukio na uchaguzi uliopangwa, 
na bei za karibuni za mazao ya misitu. Ubao huu unaweza pia kutumika katika 
kuuza na kununua mbao, vifaa na bidhaa. Taarifa zote ziwekwe kwenye ubao 
wa matangazo kwa mwezi kuhakikisha  wanachama  wana  muda  wa  
kutosha  kusoma  taarifa  zilizopo.  Kutunza na kuhuisha ubao wa matangazo 
ni jukumu la katibu. 

• Uwepo  wa  TGA  katika  mkutano  wa  kijiji:  TGA  inaweza  kuomba  
nafasi  katika mkutano wa kijiji, ambapo Mwenyekiti wa TGA anaweza 
kuomba kutumia dakika 5 - 10 kujulisha wanakijiji shughuli za TGA na 
matukio yanayokuja. Kujitangaza kwa namna hiyo kunaweza kufanya 
wanakijiji kujiunga na TGA, na hivyo kuimarisha TGA. 

• Mfumo wa ujumbe mfupi kwenye simu ya kiganjani: TGA inaweza 
kutumia mfumo wa ujumbe mfupi (SMS) kutoa taarifa kwa wanachama na 
wadau wengine. Taarifa hizi zinaweza kuhusu masuala ya mikutano, vikao, 
kalenda ya shughuli na huduma mbalimbali.  

9. SHUGHULI ZA TGA NA OFISI INAYOTAMBULIKA 

Shughuli zote za TGA zinaongozwa na Dira na Dhamira ya TGA.  Dira ni maono ya 
muda mrefu, inaeleza kwa kila mtu ni wapi TGA inataka kufikia/kufanikiwa baada ya 
muda wa miaka 10-15. Dhamira inaeleza ni kwa namna gani TGA imepanga 
kuifanikisha dira, kutoka malengo ya kiutawala hadi ujuzi wa kiufundi hadi ujuzi wa 
mipango. Dira na Dhamira ya TGA lazima iandikwe kama sehemu ya katiba ya TGA 
na ifanyiwe maboresho kila inapobidi. Tazama kiambatanisho 1 kwa taarifa zaidi. 

TGA zinapaswa kuwa na mpango kazi. Mpango kazi wa TGA uanze kwa kuangalia 
dira na dhamira na uhakikishe kuwa shughuli za kila mwaka zinalenga kufanikisha 
dira na dhamira. Mpango kazi uweke malengo ya mwaka au ya muda mrefu ambayo 
yanatekelezeka kupitia shughuli za kila siku. Mbali na kuandaa mipango kazi ya kila 
mwaka, inashauriwa kuwa TGA ziandae mipango ya muda mrefu (kwa mfano 
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mmoja kwa miaka 5) ili kuhakikisha si dira wala dhamira vinapoteza mwelekeo 
katika jitihada za kuyafikia malengo ya kila mwaka. Tazama kiambatanisho 2 kwa 
mpango kazi. 

9.1 Mpango Kazi 

Mpango kazi sharti uoneshe shughuli, bajeti na mapato tarajiwa. Mfano wa 
shughuli ni pamoja na uanzishaji na utunzaji wa mashamba, kama vile usafishaji wa 
mashamba, kuweka mistari, kuweka alama na kuchimba mashimo, upandaji, palizi, 
ukaguzi na kuweka mbolea. Kwa kawaida si shughuli zote zinatambulika kabla, 
zingine huongezwa kwenye mpango kazi kwa kadri muda katika mwaka 
unavyoenda mbele. Sababu ya kuandaa mpango kazi ni kuwa na TGA iliyojiandaa 
zaidi na kazi zenye mpangilio na kuboresha usimamizi wa misitu ndani ya TGA 
kwa kiwango cha kitaaluma. Hii itanufaisha wanachama wote ndani ya TGA kwa 
kuwa ubora wa mazao ya misitu utaongezeka hatua kwa hatua na kuongezeka kwa 
bei.  

Wakati wa kuandaa mpango kazi wa mwaka, ikumbukwe kuwa kama ilivyo 
orodha ya shughuli, bajeti pia ni mwongozo tu. HAUHITAJI kujua matumizi ya fedha 
mpaka kiwango cha senti! Jambo la msingi ni kuwa na bajeti ambayo inaonesha 
uhalisia unaotarajiwa. Bajeti isipungue au kuzidi 10%, kwa namna hiyo hapata 
kuwepo matatizo ya kifedha au fedha ya ziada kwenye shughuli bila sababu ambapo 
ingeweza kutumika pengine.  Hii pia ipo upande wa mapato.  Mpango ni mpango 
tu, unaweza kubadilishwa ndani ya mwaka husika. 

Kama ipo haja ya marekebisho makubwa katika mpango kazi wa mwaka (yaani 
kuongeza au kuondoa baadhi ya shughuli) mpango utaboreshwa na kusainiwa 
upya. Sababu za kuubadilisha mpango  zitaandikwa  kwenye  taarifa  za  nusu  
mwaka  au  mwaka  na  kuambatanishwa  kwenye mpango kazi ulioboreshwa. Kama 
kuna haja ya mabadiliko katikati ya mwaka wa fedha (miezi 2 baada ya kupita 
mikutano ya nusu mwaka au mwaka) sababu za mabadiliko ziandikwe kwenye 
mihtasari ya mikutano ambapo mabadiliko yaliamuliwa. Lakini sababu LAZIMA 
ziandikwe kwenye taarifa za nusu au mwaka. 

Mwisho wa mwaka bajeti itabidi iwianishwe na matumizi halisi. Angalia 
KIAMBATANISHO 2 kuhusu Mpango kazi wa mwaka wa TGA, KIAMBATANISHO 
6 kuhusu fomu ya taarifa za fedha na KIAMBATANISHO 17 kuhusu utunzaji wa 
taarifa wa mwaka na nusu mwaka. Angalia pia sehemu ya11 kwa maelezo ya 
utunzaji na mambo ya fedha. 

9.2 Ofisi Inayotambulika 

Inashauriwa kila TGA iwe na ofisi inayotambulika katika anuani ya makazi. Ofisi hii 
inapaswa kuwa na sanduku linalofungika kwa ajili ya kuhifadhi nyaraka za TGA na 
sanduku jingine kwa ajili ya zana na vifaa. Endapo TGA inamiliki  vifaa  vinavyoweza  
kuazimwa  na  wanachama,  sanduku  hilo  liwekwe orodha ya majina ya 
wanachama pamoja na tarehe  waliyoazima na tarehe wanayopaswa  kurudisha. 
Inashauriwa kuwekwa kwa bei maalumu za kuazimisha vifaa kwakuwa makusanyo 
yatokanayo na uazimaji wa vifaa yanaweza kufanywa kama moja ya shughuli za 
kuongeza kipato cha TGA na itasaidia kuwawajibisha wanachama. Pia itasaidia 
TGA kuweza kununua vifaa vingine endapo vilivypo vitaisha, kuchakaa au kupotea. 
Kama kuna ada ya kuazimia vifaa bei yake ifahamike na ithibitishwe katika orodha 
ya kuazimisha. 
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10. UTUNZAJI WA KUMBUKUMBU ZA MASHAMBA 

Kumbukumbu za Mashamba ya TGA na za mashamba ya kila mwanachama 
zihuishwe kila robo mwaka. Mambo matatu yahusihwe katika takwimu, ambayo 
yanaandaliwa na kuhuishwa katika ngazi ya shamba la miti: 

Taarifa za jumla: 

- Jina la kikundi 

- Jina la kijiji 

Taarifa za mwanachama: 

- Jina la mwisho  

- Jina la kwanza 

- Umri 

- Jinsia 

- Namba ya simu 

 
Taarifa za mashamba: 

- Mashamba ya mipaina, imegawanywa kwa madaraja ya umri: miaka 0-2, 
miaka 3-6, 7-10, zaidi ya miaka 10. 

- Mashamba ya milingoti, imegawanywa kwa madaraja ya umri: miaka 0-2, 
miaka 3-6, 7-10, zaidi ya miaka 10. 

- Mashamba ya miti aina nyingine, imegawanywa kwa madaraja ya umri: miaka 
0-2, miaka 3-6, 7-10, zaidi ya miaka 10. 

Tazama KIAMBATANISHO 3 kwa ajili ya fomu ya kumbukumbu za shamba. 

Ni vema taarifa za mashamba ya miti ya kikundi na wanakikundi zitolewe kwa 
TTGAU, halmashauri za serikali za mitaa na wadau mbalimbali ili kuweza 
kushirikiana katika ubadilishanaji wa taarifa.
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11. HALI ENDELEVU YA RASILIMALI FEDHA NA UTUNZAJI KUMBUKUMBU ZA 
FEDHA 

Utunzaji wa vitabu vya fedha na hali endelevu ya fedha katika kila TGA ni kipengele 
muhimu katika kazi ya TGA. 

Kila TGA iwe na akaunti ya benki na uwezo wa kutunza hiyo akaunti na kuweka 
kumbukumbu. Kumbuka  kuwa  ni  lazima  kusajili  TGA  kabla  akaunti  ya  benki  
haijafunguliwa. Wakati wa ufunguzi wa akaunti ya benki, mkutano lazima uitishwe ili 
kukubaliana na jambo hilo. Mkutano huu ni sawa kabisa na ule wa usajili, tofauti 
pekee ni kwamba, wakati wa ufunguzi wa akaunti ya benki, watia  saini  wanatakiwa  
kutajwa  kwa  vyeo/nafasi  zao  na  majina.  Watia saini wanaweza chaguliwa wakati 
wa mkutano huo huo wa ufunguzi wa akaunti. 

Mikakati ya utafutaji wa fedha, Ili kupata kipato cha TGA, iwekwe mikakati ya 
uchangishaji fedha kwa njia shirikishi kwa wanachama wote wa TGA. Kati ya njia 
muhimu ya kuinua kipato kwa kikundi ni kuanzisha kiingilio na ada. Njia zingine za 
kuongeza kipato zinaweza kuangaliwa ikilazimika na pakiwepo dhamira kwa upande 
wa wanachama. Kwa mfano njia hizo zaweza kuwa kupanga matukio ya kuongeza 
kipato au wanachama kufanya kazi kwa malipo (ujira) katika mashamba makubwa 
ya miti na kutoa malipo hayo katika kikundi au sehemu tu ya mapato. Pia TGA 
inaweza kuwa miradi ya kibiashara au huduma kwa wanachama na 
wasiowanachama. 

Mambo ya kuzingatiwa ili kuhakikisha hali endelevu ya rasilimali fedha za TGA. 

• Ada:  Kila TGA ianzishe kiingilio na ada ya mwaka ya wanachama. Mtu 
asipewe uanachama mpaka kiinglio kimelipwa. Pia mwanachama asiyelipa 
ada, apewe adhabu na kulipa. Kila TGA inaweza kuamua yenyewe viwango 
vya malipo na muda ambao malipo yafanyike. 

• Akaunti ya benki: TGA zote zinatakiwa kuwa na akaunti ya benki na viongozi 
wanapaswa kujua namna ya kuitumia. Watia saini kadhaa watahitajika ili 
kuweza kuitumia akaunti ya kikundi. Haitakiwi mtu mmoja kuwa na mamlaka 
juu ya akaunti hiyo. 

• Orodha  ya  mali:  Kila  TGA  iandae  orodha  ya  mali  na  kuihuisha  kila  
baada  ya  nusu mwaka. Uhuishaji wa orodha ya mali za TGA ni jukumu la 
mweka hazina au katibu. Orodha ikaguliwe na mwenyekiti na wanachama 
wawili. Wahusika wote wasaini orodha ya mali. Kila TGA lazima iwe na kitabu 
cha kutunzia kumbukumbu za mali za TGA kinachoonesha mali za kikundi 
(Store Ledger book). Katika mazingira ambayo wanachama wameamua 
kuvunja kikundi, wanachama pia watoe maamuzi kuhusu mali za kikundi na 
madeni. Kipaumbele kitolewe kwa waajiriwa na wanaodai kikundi. Mali za 
ziada  za  kikundi  na  mali  zinazodaiwa na kikundi zipewe  kikundi  kingine  
chenye  malengo yanayofanana. Angalia KIAMBATANISHO 5 cha orodha ya 
mali za kikundi. 

Wahusika 

Mhusika mkuu katika masuala ya fedha za kikundi ni mweka hazina, akisaidiwa na 
Katibu na Mwenyekiti. 

Kipato 
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Mtunza hazina anapopokea fedha lazima atoe stakabadhi. Tumia kitabu cha 
stakabadhi kwa lengo hilo, stakabadhi hiyo imo ndani ya kasha la TGA. 

Matumizi ya fedha 

Kabla ya matumizi yoyote ya fedha, kamati ya utendaji lazima waidhinishe 
matumizi ya fedha. Mweka hazina lazima aandike hati ya malipo ambayo 
itasainiwa na Mweka Hazina, Mwenyekiti, Katibu na mpokeaji. 

Utunzaji wa vitabu vya fedha 

 Miamala yote iwekwe kwenye kumbukumbu katika kitabu cha fedha, iliyo ndani ya 
kasha la TGA. 

Kutoa taarifa ya matumizi ya fedha 

Mweka hazina atoe taarifa ya fedha mara kwa mara kuhusu masuala ya fedha katika 
mikutano ya kikatiba ya TGA.  

Kukagua mahesabu ya fedha 

Ukaguzi wa nje katika kila TGA ufanyike kila mwaka. Afisa Ushirika wa serikali 
anaweza kutumiwa kwa lengo hili. Maofisa wa serikali waweze kutoa huduma hii 
bila gharama. Pale ambapo hakuna ofisa wa serikali kwa kazi hii, mtoa huduma ya 
ukaguzi wa mahesabu anayejitegemea anaweza akahitajika kwa lengo hili. 
Gharama za huduma zitategemea idadi ya miamala katika kitabu cha fedha. 
Mhasibu w a  T TGAU anaweza kufanya ukaguzi wa hesabu za TGA ili kupunguza 
gharama. 

Angalia KIAMBATANISHO 4 kuhusu utunzaji wa fedha, KIAMBATANISHO 5 
kuhusu orodha ya mali, na KIAMBATANISHO 6 kuhusu taarifa ya fedha ya mwaka. 
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12. USHIRIKIANO NA TAASISI NA MASHIRIKA MENGINE 

Ushirikiano na taasisi na mashirika mengine kwa mfano (shule, serikali ya kijiji, 
vikundi vya kiraia, mashirika yasiyo ya kiserikali, mashirika ya dini), n.k inaweza 
kujumuishwa kama miongoni mwa shughuli za TGA kama wanachama wanapenda 
na kama shughuli hizo hazitaingilia shughuli kuu za TGA. Wakati mwingine 
ushirikiano waweza kuwa muhimu katika kuepusha mwingiliano wa shughuli na 
migogoro mfano migogoro ya ardhi. 

Endapo kuna timu ya kupambana na moto kijijini, inashauriwa TGA iwe mstari wa 
mbele kuhamasisha ushiriki wa jamii katika shughuli mbalimbali zinazohusiana na 
masuala ya kujikinga na moto, na kuteua baadhi ya wanachama wake kuwa sehemu 
ya timu hiyo na apatikane mtoa taarifa ya moto. Endapo hakuna timu ya kupambana 
na moto kijijini, TGA ihamasishe uundaji wa timu hiyo. 

 

13. UTATUZI WA MIGOGORO 

Kamati tendaji ya TGA inawajibika katika utatuzi wa migogoro yote baina ya 
wanachama. Masuala yanayosababisha mgogoro hayawezi kuachwa bila 
kushughulikiwa. Kamati inapotambua kuwepo kwa migogoro, lazima kamati ianze 
mchakato wa usuluhishi mara moja, kwa kuwaita watu wenye mgogoro kwenye 
kikao cha kamati tendaji na kujadili hali hiyo na kuanza usuluhishi. Kamati 
inawajibika katika mchakato, na kufikia suluhu ya amani.  

Kama kamati itashindwa, mgogoro usuluhishwe na wajumbe wa TTGAU na taarifa 
ipelekwe kwenye mkutano mkuu unaofuata wa TGA. Kama bado hakuna suluhu, 
mgogoro upelekwe kwenye ofisi ya kijiji. Mwanachama yeyote anayetambua 
kuwepo kwa mgogoro lazima amtaarifu Mwenyekiti/Katibu wa TGA kwa hatua zaidi 
kuhusu hiyo hali, Mwenyekiti/Katibu ahakikishe kuwa anashughulikia mgogoro huo 
mara moja ili kuzuia athari kwenye shughuli za TGA. Katika mazingira ambayo 
Mwenyekiti au kamati tendaji inatuhumiwa kuwa chanzo cha mgogoro, taarifa 
ipelekwe kwenye uongozi wa TTGAU na ikishindikana ipelekwe uongozi wa kijiji kwa 
utekelezaji zaidi. 
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14. KUANDAA MIKUTANO 

Kila TGA lazima iandae mkutano wa robo mwaka, nusu mwaka na mkutano mkuu 
na kutunza mihtasari. Lengo la mikutano hii ni kutoa taarifa kwa wanachama wote 
kuhusu shughuli zilizokamilishwa, na kujadili shughuli za sasa na zijazo. Wakati 
wa mikutano ya nusu mwaka na mwaka, taarifa za shughuli na fedha za vipindi 
vilivyopita zitathibitishwa. Jambo lolote muhimu lazima pia liwasilishwe na 
kushughulikiwa. Mikutano ya dharura inaweza kuitishwa kutokana na uhitaji.  

Mambo yafuatayo yanahitaji kufikiriwa wakati wa kuitisha mikutano: 

• Uwezekano wa ushiriki sawa katika mikutano: Muda wa mikutano lazima 
uwekwe kiasi kwamba kila mwanachama awe na nafasi sawa kushiriki. 
Uangalifu uwepo kiasi kuwa muda na siku katika juma ni sahihi kwa ushiriki 
wa wanawake wenye watoto wadogo na mkundi mengine maalum. 

• Idadi: Lazima mikutano iitishwe katika vipindi maalum (kila baada ya miezi 
mitatu) kuhakikisha mtiririko mzuri wa taarifa kutoka kwa viongozi wa TGA   
kwenda kwa wanachama na kutoka wanachama kwenda kwa viongozi. 

• Ajenda: Mpangilio wa ajenda utumike. KIAMBATANISHO 14, 
KIAMBATANISHO 15, mpangilio wa ajenda kwa mikutano mbalimbali. 

• Kuweka kumbukumbu  za  mienendo  ya  mikutano:  Mihtasari  maalum  
ya  kila  mkutano LAZIMA iandikwe na muhtsari wa mkutano wa mwisho wa 
mwaka ni lazima KUWASILISHWA TTGAU kama TGA ni mwanachama wa 
TTGAU.  Kwa nyongeza, orodha ya washiriki LAZIMA ichukuliwe katika kila 
mkutano. 

• Kuthibitisha mihtasari: Katika kila mkutano, mihtasari ya mikutano iliyopita 
LAZIMA isomwe kwa sauti na kuthibitishwa (baada ya kufanya masahihisho 
ya lazima). Uthibitishwaji ufanyike kwa kunyoosha mikono na kuuliza WALE 
WALIOKUWEPO katika mkutano uliopita. Wengi wa wapiga kura lazima 
wakubali kuwa muhtasari ni sahihi. 

 

14.1 Mkutano wa kwanza wa waanzilishi wa TGA 

Mkutano wa kwanza wa waanzilishi wa TGA unapaswa kufuata kanuni za utawala 
bora na uwazi ambazo zinafuatwa katika mikutano mingine.  

Angalia KIAMBATANISHO 7 kuhusu muhtasari wa mkutano wa kwanza wa 
waanzilishi wa TGA, na KIAMBATANISHO 11 barua ya maombi ya usajili wa TGA. 

14.2 Mikutano ya robo mwaka 

TGA ifanye mikutano kila robo ya mwaka. Mikutano hii ioneshwe katika katiba ya 
TGA. Wanachama watakubaliana muda na siku ya kufanya mkutano huu. Angalizo 
mikutano hii ni lazima ifanyike kila baada ya miezi mitatu. Inashauriwa kuwa kila 
TGA ipange siku rasmi ya mikutano hii, ili mahudhurio na majadiliano yaweze 
kuzoeleka na isisahaulike. 

Angalia orodha katika sura ya 14 kwa masuala ya kuangalia wakati wa kuitisha 
mikutano, KIAMBATANISHO 6 mfano wa mikutano ya robo ya mwaka, 
KIAMBATANISHO 16 kuhusu mihtasari ya mikutano, na KIAMBATANISHO 18 
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kuhusu orodha ya washiriki. Kwa nyongeza, taarifa ya fedha ya robo ya mwaka 
ijazwe na kusomwa katika mikutano YOTE ya robo mwaka (KIAMBATANISHO 6). 

14.3 Mikutano ya nusu mwaka na mwaka 

TGA zote zifuate mwaka wa kalenda (Januari hadi Disemba) katika kupanga, bajeti, 
utekelezaji wa shughuli na kutoa taarifa. 

Lengo la mikutano ya nusu mwaka na mwaka ni kupitia shughuli kwa miezi 6 
iliyopita, na kuafiki shughuli zitakazotekelezwa katika miezi 6 ijayo. Pia mkutano ni 
muda wa kutathimini hali   ya   fedha   za   TGA   na   kuangalia   kama kweli shughuli   
zilizopangwa   zinaweza kutekelezwa kwa bajeti iliyopo. Mkutano wa 
mwaka/mkutano mkuu pia unaitishwa wiki la mwisho la mwezi wa kwanza wa 
mwaka mpya.
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Mambo yafuatayo yanahitaji kufikiriwa wakati wa kuendesha mikutano ya nusu 
mwaka (kwa nyongeza ya vipengele katika sura ya 12, ambayo ina orodhesha 
mambo kuzingatiwa katika mikutano yote). 

• Kuepuka marudio: Katika kipindi cha mwezi ambayo mkutano wa nusu 
mwaka na mwaka inafanyika, hakuna haja ya kufanya mkutano wa robo 
mwaka. 

• Mzunguko wa mikutano: LAZIMA mikutano ifanyike kila nusu mwaka na 
mwaka. Mikutano ifanyike katika miezi maalum. Kwa jinsi hiyo inakuwa 
mazoea na haisahauliki. Mikutano ya mwaka ifanyike Januari kufunga 
mwaka wa zamani na kupanga shughuli mpya. Kwahiyo, mikutano ya 
nusu mwaka ifanyike mwanzoni mwa Julai. 

• Maandalizi:  Wakati mikutano ya nusu mwaka na ya mwaka inafanyika 
ili kupanga shughuli zijazo na kutoa taarifa ya shughuli zilizokamilika na 
zinazoendelea, viongozi wa TGAs (Mwenyekiti, Katibu, Mweka hazina na 
msimamizi wa miradi) LAZIMA waandae taarifa husika mapema 
iwezekanavyo, ikiwemo mipango kazi, taarifa za fedha na taarifa za 
utekelezaji wa shughuli. Mikutano itaitishwa kupitia taarifa zilizoandaliwa 
na kutafuta uidhinishaji wa wanachama wa TGAs, sio kuandaa taarifa 
wakati wa mkutano. Ajenda za mkutano pamoja na muhtsari wa mkutano 
uliopita ziandaliwe mapema na ziwekwe kwemye mbao za matangazo ya 
TGA kwa angalau majuma mawili kabla. Kwa jinsi hii wanachama 
watapata muda wa kutosha kujiandaa kutoa maoni yao. Muhtasari 
uliothibitishwa wa mkutano uliopita uwekwe kwenye mbao za matangazo 
baada ya mkutano.  

• Angalia maelezo yanayohitajika katika taarifa hapo chini: Kukamilisha 
upangaji wa shughuli kwa miezi 6 ijayo ni kati ya shughuli muhimu ya 
kuangaliwa katika mikutano ya nusu mwaka (kwa  mfano  Julai-Disemba)  
kuandaa  mashamba,  vitalu  na  udhibiti  wa  moto). KIAMBATANISHO 2 
kitumike kwa lengo hili. Kwa nyongeza, taarifa ya mkutano wa nusu 
mwaka (KIAMBATANISHO 17) lazima kipitiwe. 

• Katika mikutano ya mwaka, upangaji shughuli na kuandaa bajeti kwa 
mwaka wote wa fedha (angalia KIAMBATANISHO 2) ni kati ya mambo 
makuu, pamoja na ufungaji wa vitabu vya fedha (KIAMBATANISHO 4) 
na kupitia taarifa ya mwaka (KIAMBATANISHO 17). 

• Agenda na kumbukumbu za mikutano: Ajenda za mikutano ya nusu 
mwaka zinaweza kupatikana kama KIAMBATANISHO 15 na ajenda za 
mikutano ya mwaka kama KIAMBATANISHO 14. Kumbuka kuandika 
mihtasari ya mikutano (KIAMBATANISHO 16) omba washiriki kujaza 
orodha ya washiriki (KIAMBATANISHO 18). 
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KIAMBATANISHO  1 Mambo ya kuzingatia katika katiba ya TGA na 
uendeshaji wa TGA. 

 
JINA LA TGA                                                                 KIJIJI   
KATA   

MKOA   

Tarehe    

1.   Jina la TGA 

WILAYA  

o Jina lioneshe eneo la kijiographia la TGA husika kurahisisha upatikanaji wake kwa jina. 
o Isitumike lugha isiyofaa katika kutengeneza jina. 
o Jina lionekane katika nyaraka zote za mawasiliano. 
 

2.   Anuani ya makazi na eneo la TGA 
o Kila TGA iwe na anuani ya posta na anuani ya makazi. 
o Anuani ionekane katika nyaraka zote za mawasiliano. 
o Eneo la ofisi ya TGA (anuani ya makazi) liwe rahisi kufikika kwa kila mwanachama na wadau 

wengine. 
o Inapoelekezwa ilipo ofisi katika nyaraka za mawasiliano, alama zinazofahamika kirahisi 

zilizopo katika eneo husika zitumike kutoa mwongozo kwa watu. 
 

3.   Usajili wa TGA serikalini 
o TGA zote lazima zisajiliwe kwa msajili wa vikundi vya kiraia iliyopo wizara ya mambo ya 

ndani. 
 

4.   Usajili wa TGA kwa TTGAU 

•   TGA zote zisajiliwe uanachama wa TTGAU kwani zipo faida zifuatazo: 
o Upatikanaji wa maarifa ya kisasa yanayohusu kilimo na usimamizi wa mashamba 

ya miti Tanzania. 
o Upatikanaji wa huduma za ushauri wa kiutawala na kitaalamu. 
o Upatikanaji wa mbegu na miche ya ubora wa hali ya juu iliyoboreshwa na 
kutunzwa 

kitaalamu. 
o Upatikanaji wa huduma za tathmini ya misitu. 
o Fursa ya kununua mashine na vifaa vingine kwa pamoja na TGA nyingine kwa bei 
ya 

chini ikilinganishwa na bei ya ununuaji chini ya TGA moja. 
o Msaada wa kuendesha mazungumzo na usuluhishi wa migogoro. 
o Kuunganishwa na mtandao mkubwa wa kitanzania wa vikundi vya wakulima wa 

miti, vitalu vya miche, viwanda vya mbao, wafanya biashara wa mbao, 
wachuuzi, wakaguzi  wa fedha pamoja na mawasiliano ya watu wengi muhimu. 

o Uwakilishi serikalini katika ngazi ya taifa. 
o Upatikanaji wa misaada ya kimataifa. 

Faida zote zilizoanishwa hapo juu zinaipa TGA husika nguvu ya kujadiliana bei za mazao ya 
misitu na pembejeo.  
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Jitihada za kujiunga na TTGAU inaweza kutoka kwa viongozi wa TGA, ambao wanaweza 
kupeleka hoja kwa wanakikundi wengine. Kwakuwa wanachama wana haki ya kufanya 
maamuzi na kuwa sehemu ya mchakato wa maamuzi, uamuzi wa kujiunga na TTGAU ufanywe 
kwa kura. 

 
 

5.   Dira na dhamira 

• Dira ni maono ya muda mrefu, yanayoeleza kwa kila mtu ni wapi TGA kama kikundi 
inataka kufikia au ni nini inataka kufanikisha. 

•   Dhamira inaelezea namna TGA inavyopanga kuifanikisha dira. 

• Dira na Dhamira zitawale maandalizi ya mpango kazi wa mwaka ili kuhakikisha dira 
inafanikiwa kwa kurasimishwa na dhamira. Matumizi ya dira na dhamira  zilizokubalika 
katika mipango zitasaidia kuzuia kuzuka kwa migogoro ndani ya TGA. 

• Mwenyekiti ahakikishe wanachama wapya wanapojiunga na TGA wanakubaliana na dira 
na dhamira kwakuwa hizi zinaelezea mambo ya msingi ya TGA na ndio utambulisho wa 
kitaasisi. 

 

6. Haki na Wajibu 

•   TGA zote lazima ziwe na katiba iliyoanisha haki na wajibu wa kila mwanachama na viongozi 
wa chama.  

7.   Malengo ya TGA 

•  Malengo haya ndio shughuli kuu za TGA na hivyo lazima yasaidie katika kutimiza adhima       
ya Dira na Dhamira. 

• Ili kutimiza malengo, TGA hugawanya malengo hayo kwa ukubwa unaofaa na kuyaweka 
katika shughuli au kazi ndogondogo. 

• Ili kuhakikisha TGA inakua endelevu, TGA ieweke malengo ya kiuchumi kwa ustawi wa TGA 
na wanachama wake.  

• Shughuli na malengo yaliyopangwa kufanikishwa kwa kipindi cha muda fulani lazima 
yawe yanatekelezeka  na  yawekwe  wazi. Mipango ya TGA iwe  yenye  uhalisia. Mipango 
isiyo na uhalisia inaweza kuleta hisia za kushindwa na inavunja moyo. 

• Kazi zigawanywe kwa kiwango sawa kwa kila mwanachama, na kila mwanachama ajisikie 
huru na kazi alizopangiwa. 

• Viongozi wafanye tathmini ya kila robo ya mwaka ili kuona uwiano kati ya mpango 
kazi na uhalisia wa shughuli pamoja na mafanikio ya TGA. Ufuatiliaji wa namna hii 
utahakikishia TGA kuendelea kukaa katika uelekeo sahihi wa shughuli zake zote kuelekea 
kutimiza dira, dhamira na malengo ya chama. Viongozi wa TGA wanapaswa kufanya 
marekebisho ya utekelezaji, kila inapooneka muhimu kufanya hivyo. 
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8.   Vigezo vya uanachama na viongozi wa TGA 

• TGA zote lazima ziwe na vigezo vilivyoandikwa vya kuzingatia wakati wa kufanya 
uchaguzi, na vigezo hivyo viwekwe wazi katika katiba. 

• Vigezo hivyo viwe sawa kwa wanachama wote na vihusishe wanachama wote. 
Wanachama wote wawe na nafasi ya usawa ya ushiriki na katika kupata huduma pasipo 
kutazama jinsia, umri uzawa na sifa zinginezo. 

• Viongozi wawe  wawakilishi  wa  kila  mwanachama  kwa  ujumla. Uwiano wa kijinsia 
katika uongozi wa TGA uwe angalau 7:3.  

• Wanachama wenye matatizo ya kiafya wanaweza kunufaisha TGA kwa kazi zisizohitaji 
nguvu kubwa katika utekelezaji, mfano uhazini, mtaalamu wa mafunzo, kuratibu huduma 
za siku kwa wanachama (day care) n.k. 

•   Wanachama wote wa TGA wawe na nafasi sawa ya kusikilizwa wakati wa kuandaa 
        vigezo. Kura zitumike na kanuni maalumu za kura za uidhinishwaji wa vigezo  ziandaliwe 

                  kabla ya kupiga kura. 

• Vigezo hivyo lazima vieleweke kwa kila mwanachama. Zichapishwe na kubandikwa 
katika ofisi ya TGA na katika eneo la mikutano.
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10.   Nafasi na majukumu ya viongozi wa TGA na wanachama 

• Nafasi na majukumu kwa wanachama wa kawaida na wanachama viongozi yafafanuliwe 
kwa uwazi kwa namna ya ushirikishwaji inayohusisha wanachama wote wa TGA. 

• Nafasi hizi na majukumu yaelezwe wazi kwa wanachama wapya wanaojiunga na TGA. 
Kwa nyongeza, nafasi hizo na majukumu yachapwe na kubandikwa katika ofisi ya usajili 
ya TGA na eneo la mikutano. 

• Maelekezo ya nafasi na majukumu ni jukumu la viongozi wa TGA, na wahakikishe kuwa 
kila mwanachama anaelewa ni nini anapaswa kufanya. 

 
11.   Wafanyakazi na huduma za nje 

•   Nafasi zote za kazi na utoaji wa huduma lazima zikubalike ndani ya TGA 

• Taratibu za ugavi zikubaliwe miongoni mwa wanachama. 

• Baada ya kukubaliana juu ya uhitaji wa kuajiri ama kupata huduma ya nje, lazima 
mwongozo wa kiutendaji uandaliwe. Mwongozo huu lazima uhusishe vigezo vya 
kutangaza, kuchaguliwa kwa hatua ya kwanza na kupata mshindi binafsi au taasisi. 

 
12. Ada 

•   Kila TGA ikubaliane kwa pamoja, ama, inapobidi kupigia kura mambo yanayohusu ada. 

•   Inashauriwa kuwa walau kila TGA iwe na ada ya utayari, ada ya kujiunga na ada ya mwaka. 

• Ada ya utayari ni muhimu kutolewa pale TGA inapoanzishwa. Ada hii itolewe na 
wanachama waanzilishi mara baada ya kuchagua viongozi wa mpito. Wanachama 
watakubaliana kiasi cha ada hii kwa kupiga kura.  

• Ada   inaweza   kubadilishwa   wakati   wowote   inapokuwa   muhimu   kufanya   hivyo,  
lakini inashauriwa ibadilishwe kila baada ya miaka mitatu. 

• Kanuni  za  kuhusu  ada  ziwe  sawa  kwa  kila  mwanachama,  wakiwemo  viongozi.    
Endapo kutakuwa na kuondolewa kwa ada, uamuzi huo ujadiliwe kwa pamoja.   Endapo 
maamuzi ya pamoja yataonekana si ya lazima, kwa uchache sana, vigezo vya maamuzi 
kuhusiana na kuondolewa kwa ada vitengenezwe ili zoezi lisifanyike kwa dosari ama kuwa 
batili. Vigezo hivi vipigiwe kura ili kuondoa mgogoro. 

 
13. Hatua za kinidhamu na faini 

• Kila TGA ikubaliane, kama kuna ulazima, kura ipigwe katika masuala yanayohusu hatua 
za kinidhamu na faini. 

• Kanuni zinaohusiana na hatua za kinidhamu na faini lazima ziwe sawa kwa kila 
mwanachama, wakiwemo viongozi. 

• Kila TGA ikubaliane juu ya aina ya makosa yanayoweza kupelekea kuchukuliwa kwa 
hatua za kinidhamu na maamuzi yanayoweza kuchukuliwa kwa kila kosa. 

 
14. Ratiba ya kiutawala: mikutano, usimamizi wa fedha, usimamizi wa mashamba, kuandaa taarifa 

• Mzunguko wa usimamizi wa utawala ulishafafanuliwa na TTGAU na umezingatia vigezo 
vya TTGAU. TGA zote ambazo ni mwanachama wa TTGAU lazima zifuate kalenda ya 
kiutawala ya TTGAU. Maelekezo katika mwongozo huu yamebeba kwa kina kalenda ya 
TTGAU na hivyo ni vema yatumike kama mwongozo. 

 
15. Mipango na bajeti ya shughuli za TGA na uendelevu wa kifedha 

• Kila TGA itengeneze mpango wa usimamizi wa fedha wenye usawa wa bajeti. Mpango 
huu uhusishe mapato, kazi zilizopangwa na matumizi yanayotarajiwa. 
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• TGA zote ziwe na mpango wa fedha na mfumo wa udhibiti. Maelekezo yaliyomo 
kwenye mwongozo huu yanabainisha majukumu ya TGA iliyojipanga vizuri na mfumo wa 
udhibiti unaofanya kazi unaoweza kutumika na TGA husika. 

•   Kaguzi  za  kifedha  zipangwe  kufanyika  kila  mwaka,  na  wakaguzi  wasiwe  wanachama  
wa TGA, ama ikiwezekana wa jamii.  
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16. Msaada na huduma za ushauri wa kiutaalamu kwa ajili ya wanachama 

• TGA zote ziwe na uwezo wa kiutaalamu wa kushauri wanachama wao kuhusiana na 
shughuli za      usimamizi  wa  upandaji  na  ukuzaji  miti.  Ili  kumudu  kufanya  hivyo  
yawabidi  viongozi kutafuta taarifa mpya na kuunda mtandao na wadau mama. Namna 
rahisi na ya uhakika ya kujengea uwezo wa kiufundi ni kujiunga na TTGAU. 

• TGA zote zitunze kumbukumbu za mashamba ili kuwezesha kuzuia na kudhibiti moto 
dhidi ya misitu na kwa ajili ya uuzaji wa mazao ya misitu. Kiambatanisho 3 katika 
maelekezo ya mwongozo huu kinatoa mfano wa namna TGA inavyoweza kutunza 
kumbukumbu za mashamba ya miti. 

• Kila TGA iwe na shughuli za pamoja za utunzaji wa mashamba kwa ajili ya wanachama 
wake kwa mfano palizi, uwekaji wa mbolea, kupogoa, kupunguza miti na hatua za kinga 
dhidi ya moto. 

 
17. Maelekezo na miongozo kwa wanachama na viongozi 

• Kuimarika kwa matumizi ya miongozo na maelekezo kwa wanachama wote wa TGA 
(na zaidi) kutapelekea uzalishaji endelevu wa rasilimali misitu na hivyo kutoa uhakika 
wanachama wa TGA kuwa na nafasi nzuri ya kuweza kujadili na kupata bei za juu katika 
biashara ya mazao ya misitu. 

• Katiba ya TGA lazima iainishe maelekezo ya kiutawala na ile ya kiutaalamu, miongozo na 
hatua za kiutendaji ambayo wanachama na viongozi wanapaswa kuizingatia. 

• TGA ziombe msaada kwa TTGAU wa kuweza kutengeneza maelekezo na miongozo ya 
ziada. 

 
18. Ushirikiano na taasisi na wadau wengine 

• Ushirikiano wa  taasisi mbalimbali  na mashirika mengine  inaweza  kuwekwa katika 
moja ya shughuli za TGA kama wanachama wako tayari na endapo shughuli hizo 
haziingiliani na shughuli za msingi za TGA. 

•  Ushirikiano unaohitaji ahadi kubwa toka kwa TGA na/au wanachama lazima upigiwe kura.  

 

Tazama Sura ya 12 kwa maelezo zaidi.  

  

             

 

 



30 

 

KIAMBATANISHO  2 Mpango Kazi wa Mwaka wa Wakulima wa Miti (TGA). 

JINA LA TGA   KIJIJI

 
KATA                                                                               WILAYA   

 
MKOA                                                                          Kipindi cha Taarifa:    

 
Na. Shughuli Muda Bajeti (Tsh) Mhusika 

Mwanacham
a wa TGA 

Maoni 

Shughuli zilizopangwa 
1      

2      

3      

4      

5      

6      

Shughuli Tarajiwa za Kuongeza Kipato 
Na. Shughuli Muda Bajeti (TSH) Mhusika 

Mwanacham
a wa TGA 

Maoni 

1      

2      

3      

4      

5      

 
 

Imeandaliwa na      Imethibitishwa na  
Tarehe:    Tarehe:   

 
 
 
 
 

Jina na Sahihi ya Katibu      Jina na Sahihi ya Mwenyekiti                                                       



 

 
 

KIAMBATANISHO  3 Jedwali la eneo la miti iliyopandwa na TGA/Wanachama wa TGA 

 
 

Jina la 
TGA 

 
Jina 
la 
kijiji 

 
Jina 
la 
uko
o 

Jina 
la 
kwan
za 

Umr
i 

Jinsia Namba 
ya simu 

Eneo la paina (ekari) Eneo la mlingoti (ekari) Eneo aina zingine (ekari) 
Aina za miti:    

        
Mwak
a 
0-2 

 
Mwak
a 
2-6 

 
Mwak
a 
6-10 

 
Mwak
a 
>10 

 
Mwaka 
0-2 

 
Mwak
a 
2-6 

 
Mwak
a 
6-10 

 
Mwaka 
>10 

 
Mwaka 
0-2 

 
Mwaka 
2-6 

 
Mwaka 
6-10 

 
Mwak
a 
>10 

Mfano: 
TGA 
Ngalang
a 

 
Ngalang
a 

 
Kadat 

 
Laura 

 
28 

 
F 

 
07 123 
456 
789 

 
3 

 
0 

 
5 

 
1 

 
0 

 
0 

 
0 

 
0 

 
5 

 
1 

 
0 

 
0 
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KIAMBATANISHO  4 Fomu ya utunzaji wa fedha na taarifa ya fedha ya mwezi. 

JINA LA KIKUNDI    

KATA   

MKOA   

KIJIJI    

WILAYA   

 
Taarifa ya mapato na matumizi ya mwezi kuishia tarehe   

 
Na. Maelezo Makisio 

Tsh. 
Halisi 
Tsh. 

Tofauti Tsh 
 Ziada (+) Pungufu (-) 

a Mapato     
 •     

 •     

 •     

 •     

 Jumla ya mapato (a)     
b Matumizi     

 •     

 •     

 •     

 •     

 Jumla ya matumizi(b)     
 Ziada/upungufu (a-b)     
 Salio la mwezi uliopita     
 Ziada/pungufu     

 
 

Imeandaliwa na: 
 

Tarehe:    
 
 
 
 
 

Jina na Sahihi ya Mweka Hazina 
 
 
 

Anayethibitisha     Imeidhinishwa na: 
Tarehe:    Tarehe:   

 
 
 
 
 
 

Jina na Sahihi ya Katibu     Jina na Sahihi ya Mwenyekiti                                                    
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KIAMBATANISHO  5 Orodha ya mali za kikundi. 

JINA LA KIKUNDI    

KATA   

MKOA   

KIJIJI    

WILAYA   

 
Orodha ya mali na madeni ya kikundi kuishia tarehe    

 
Na. Aina ya mali/deni Idadi Hali yake kwa sasa 

    

    

    

    

    

    

    

    

    

    

    

    

    

    

    

Imeandaliwa na: 
 

Tarehe:    
 
 
 

 

Jina na Sahihi ya Mweka Hazina 
 

Imethibitishwa na     Imeidhinishwa na: 
Tarehe:    Tarehe:      
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J in a  n a  Sahihi ya Katibu     Jina na Sahihi ya Mwenyekiti                                                    



 

 

KIAMBATANISHO  6  Fomu ya taarifa ya fedha ya TGA. 

JINA LA KIKUKNDI   KIJIJI  

KATA   WILAYA_                                                                                  MKOA  

 
Kipindi cha taarifa ya fedha:    

 
Kipengele Salio 

anzia 
Januari Februari Machi Aprili Mei Juni Julai Agosti Septemba Oktoba Novemba Disemba Salio kwa 

mwaka 
Mapato               

Matumizi               

Salio               

Imeandaliwa na: 
 

Tarehe:    
 
 
 
 
 

Sahihi ya Mweka Hazina 
 
 
 

Imeidhinishwa na: 
Tarehe:    Tarehe:   

 
 
 
 
 
 

Sahihi ya Katibu                                                   Sahihi ya Mwenyekiti 
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KIAMBATANISHO  7 Muhtasari wa mkutano wa waanzilishi wa TGA. 

JINA LA TGA   KIJIJI

 
KATA                                                                              WILAYA   

 
MKOA   

 
Muhtasari wa wa usajili wa Kikundi cha Wakulima wa Miti 

 
Tarehe:    

 
Sehemu/Mahali pa mkutano:    

 
Ajenda: 

 
1.   Kufungua mkutano 

2.   Maombi ya usajili wa Kikundi cha Wakulima wa Miti 

3.   Mengineyo 

4.   Kufunga mkutano 
 

1. Kufungua mkutano 
 

                                                                                                                                                                                             
_ 

 
 
 
 
 

2. Maombi ya usajili wa Kikundi cha Wakulima wa Miti 
 
 
 
 
 
 

3. Mengineyo 
 
 
 
 
 
 

4. Kufunga mkutano 
 
 
 
 
 

Tarehe:    Tarehe:   

 
 
 
 
 

Sahihi ya Katibu                                                    Sahihi ya Mwenyekiti 
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KIAMBATANISHO  8  ORODHA YA MAHUDHURIO YA WANAKIKUNDI 
(KIAMBATANISHO 18)
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KIAMBATANISHO  9 Mfano wa muhtasari wa mkutano wa kuanzisha TGA. 

JINA LA TGA   KIJIJI  

KATA   WILAYA

 
MKOA   

 
Muhtasari wa usajili wa TGA 

 
TAREHE:    

 
Sehemu/Mahali pa mkutano:    

 
Ajenda
: 

 
1.   Kufungua mkutano 

2.   Maombi ya usajili wa Kikundi cha Wakulima wa Miti (TGA) 

3.   Mengineyo 

4.   Kufunga mkutano 
 

1. Kufungua 
mkutano 

 
Mwenyekiti alifungua mkutano saa……..(taja muda) kwa kuwakaribisha wanachama waanzilishi 

kushiriki na kuchangia  mawazo  yao  katika  mkutano.  Alisema  kuwa  lengo  la  mkutano  ni  kujadli  

kuhusu  usajili  wa TGA na baadae kutuma maombi ya usajili kwa Msajili wa vyama vya hiari Wizara 

ya mambo ya ndani ya nchi. 
 

2. Maombi ya Usajili wa Kiukundi cha Wakulima 
wa Miti 

 
Wanachama waanzilishi wa TGA walianza majadiliano kwa kupitia katiba kwaajili ya kujiridhisha. Hata 

hivyo, wanachama walikubaliana kuwa katiba itakuwa inafanyiwa mapitio katika vipindi maalum ili 

kukidhi mabadiliko yatatayokuwa yanatokea. 
 

Wakati wa majadiliano, wanachama walijadili na kukubali kuhusu jina la TGA. Mkutano ulihudhuriwa 
na 

wanachama waanzilishi……………….(taja idadi). Wengi ya wanachama walipiga kura jina la kikundi 
kuwa 

…………  (taja  jina).  Jumla  ya  wanachama…………..(wanawake……………na  wanume……………)  
walihudhuria 

katika mkutano. Mahudhurio 
yameambatanishwa. 

 
3. 
Mengineyo 

 
Hakuwepo na mengineyo kutoka kwa 
wanachama. 
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4. Kufunga 
mkutano 

 
Mwenyekiti  aliwashukuru wanachama kwa michango  yao mizuri  na akawahakikishia  kuwa 

maombi ya usajili yatawasilishwa katika mamlaka kwa wakati. Mwenyekiti alifunga mkutano 

saa……………….. 
 
 

Tarehe:    Tarehe:   

 
 
 

Sahihi ya Katibu                                                   Sahihi ya Mwenyekiti 

 

 
 

KIAMBATANISHO  10 ORODHA YA MAHUDHURIO YA WANAKIKUNDI 
(KIAMBATANISHO 15)
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KIAMBATANISHO  11 Mfano wa barua ya kuomba usajili wa TGA. 

JINA LA TGA   KIJIJI  

 
KATA                                                                              WILAYA   

 
MKOA   

 
 

 
S. L. P    

 
Namba ya simu    

 
  Tarehe_________________________________ 
 
Msajili wa Asasi za Kiraia, 
Wizara ya Mambo ya Ndani ya Nchi, 
SLP 2916, 

DODOMA. 
Maombi ya usajili wa Kikiundi cha Wakulima wa Miti 

 
Tungependa   kukujulisha   kuwa   sisi   ni   Kikundi   cha   Wakulima wa   Miti (Taja jina………  TGA)   
tupo   kijiji 

cha……………………Wilaya ya……………………. Mkoa wa……………………….      Katika mkutano wa wanachama 

wote wa tarehe………………tulikubaliana na kuazimia kusajili TGA yetu katika Wizara ya Mambo ya 

Ndani ya Nchi. Taja jina……….TGA itaendeshwa kwa  kufuata  katiba iliyoambatanishwa.   
 
Hapa tunaambatanisha katiba ya TGA, Form namba SA1,SA 2, Wasifu wa  viongozi na 
picha za viongozi waanzilishi na barua ya utambulisho kutoka kwenye ofisi ya mkuu wa 
wilaya 
 

Kwa maelezo hayo hapo juu, tunawasilisha kwako maombi ya 
usajili. 
Tarehe
: 

 
 
 

Sahihi ya Mwenyekiti                                                     
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KIAMBATANISHO  12 Mfano wa barua ya kuomba utambulisho wa 
kikundi 

JINA LA TGA: ………………………………. KIJIJI ………………………………………….. 

KATA: ……………………………………….. WILAYA: ……………………………………… 

MKOA: …………………………………….. 

S.L.P. ………………… 

TAREHE: ……………………………….. 

  

Kwa: Mkuu wa Wilaya 

Wilaya ya …………….. 

Mkoa wa ……………….. 

S.L.P. ……………. 

……………………… 
 K.K.  

AFISA MTENDAJI WA KIJIJI 

KIJIJI CHA ………………………. 

S.L.P. ……………………. 

………………………….(Taja wilaya) 

 

YAH: UTAMBULISHO KWA MSAJILI WA ASASI ZA KIRAIA KATIKA WIZARA YA MABO YA 
NDANI YA NCHI 

Husika na kicha habari hapo juu, 

Sisis ni kikundi cha hiari cha wakulima wa miti kinachojulikana kwa jina la …………………. 
Kilichopo katika kijiji cha ………………… kata ya ………………….., wilaya ya ……………………………. 

Kwa pamoja katika mkutano wa wanachama wote wa kikundi wa tarehe …………… 
tulikubaliana na kuazimia kuwa tujitambulishe katika ofisi yako na kwa mantiki hiyo kama 
utakavyoona inafaa tunakuomba ututambulishe kwenye ofisi ya msajili wa vyama au asasi 
za kiraia iliyopo wizara ya mambo ya ndani ya nchi. 

Hapa tumeambatanisha katiba ya kikundi,Form Namba SA1, SA 2 ,Wasifu wa viongozi 
waanzilishi na picha zao na Muhtasari wa Mkutano wa wana kikundi/TGA 

Naomba kuwasilisha, 

 

Tarehe ……………………… 

……………………………………………. 

Jina na Sahihi ya Mwenyekiti 
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KIAMBATANISHO  13 Mfano wa wasifu wa viongozi wa kikundi. 

1.     Majina kamili    
 

2.     Tarehe ya kuzaliwa:    
 

3.     Mahali ulipozaliwa:    
 

4.     Hali ya ndoa:    
 

5.     Mawasiliano:_____________________________________ 
 

6.     Elimu:  
Kiwango cha elimu Jina la shule na wilaya Mwaka wa 

kuanza 

Mwaka wa 

kumaliza 
1. Elimu ya msingi    

2. Elimu ya sekondari 

(kidato cha 4) 

   

3. Elimu ya sekondari 

(kidato cha 5 & 6) 

   

 
7.   Mafunzo ya kitaalam:  

Viwango 

vilivyopatikana (taja) 

Jina la chuo & wilaya Mwaka wa 

kuanza 

Mwaka wa 

kumaliza 

    

    

    

8. Uzoefu katika uongozi 

________________________________________________________ 
__________________________________________________________________
__________________________________________________________________
____ 

9.   Tarehe na sahihi: 
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Tarehe:    

 
Sahihi:    

 
 

Jina la aliyeweka sahihi:   



 

 

KIAMBATANISHO  14 Ajenda za mkutano wa mwaka wa TGA. 

 
Na. Ajenda Mhusika 
1 Kufungua mkutano Mwenyekiti wa kikundi 
2 Kuthibitisha ajenda Katibu wa TGA/Wote 
3 Kusoma na kuthibitisha muhtasari wa mkutano 

uliopita 
Katibu/Mwenyekiti wa TGA 

4 Yatokanayo - Kusoma taarifa ya mwaka (shughuli 
zilizopangwa, utekelezaji/matokeo, hali ya 
mashamba) 

Katibu/Mwenyekiti wa TGA 

5 Taarifa ya fedha ya mwaka ya TGA Mhazini 
6 Taarifa ya maendeleo ya miti, miradi mingine na 

mtizamo wa muda mrefu  

Mwenyekiti/Msimamizi wa Miradi 
mradi wa TGA 

7 Kupanga shughuli za kufanya mwaka ujayo Mwenyekiti wa TGA  

8 Taarifa ya fursa za mafunzo Mwenyekiti/Mtaalam wa Mafunzo 
9 Hali ya biashara Msimamizi wa  mradi/mwezeshaji 

wa TGA 10 Mengineyo kwa idhini ya Mwenyekiti Wote 
11 Kufunga Mkutano Mwenyekiti wa TGA 
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KIAMBATANISHO  15 Agenda za mkutano wa robo mwaka na nusu 
Mwaka wa TGA. 
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Na. Mada Mhusika 

1 Kufungua mkutano Mwenyekiti wa TGA 

   2 Kuthibitisha ajenda Mwenyekiti aliyechaguliwa 
kwenye mkutano 

3 Kusoma na kuthibitisha muhtasari wa 
mkutano uliopita 

Mwenyekiti au katibu 
aliyechaguliwa kwenye 
mkutano 

4 Utekelezaji wa yatokanayo na mkutano 
uliopita 

Mwenyekiti au katibu 
aliyechaguliwa kwenye 
mkutano 

5 Kuwasilisha taarifa ya TGA ya robo nusu 
mwaka (shuguli zilizopangwa, matokeo 
yaliyofikiwa, hali ya mashamba nk) 

Mwenyekiti aliyechaguliwa 
kwenye mkutano/Afisa 
Miradi/Mwezeshaji 

6 Kuthibitisha taarifa ya robo nusu mwaka ya 
TGA 

Mwenyekiti aliyechaguliwa 
kwenye mkutano 

7 Kuwasilisha taarifa ya fedha ya robonusu 
mwaka ya TGA 

Mweka Hazina 

8 Kuthibitisha taarifa ya fedha ya robonusu 
mwaka ya TGA 

Mwenyekiti aliyechaguliwa 
kwenye mkutano 

9 Kuwasilisha mpango kazi wa miezi 6 ijayo 
(mpango kazi wa TGA) masuala ya misitu, 
fursa za mafunzo, fursa za biashara 

Mwenyekiti wa TGA/Afisa 
Miradi/Mwezeshaji 

10 Kuthibitisha mpango kazi Mwenyekiti aliyechaguliwa 
kwenye mkutano 

11 Kuchagua kamati ya uchaguzi kwa mwaka 
wa uchaguzi 

Kamati ya 
utendaji/wanachama wote 

12 Mengineyo kwa idhini ya mwenyekiti Mwenyekiti aliyechaguliwa 
kwenye mkutano 

13 Kufunga mkutano Mwenyekiti wa TGA 



31  

KIAMBATANISHO  16 Mfano wa kuandika muhtasari katika TGA. 

JINA LA KIKUNDI    

KATA   

MKOA 

KIJIJI   

WILAYA    

TAREHE  

 
Idadi ya waliohudhuria:                                                         Idadi ya wasiohudhuria:    

 

Mihtasari kulingana na Ajenda: 
 

Namba 
kwa 
mtiririko 
wa 
ajenda 

Mambo yaliyojadiliwa 
kwa mtiririko wa ajenda 

Mambo yaliyojadaliwa kwa ufupi Uamuzi uliotolewa 

1.    

2    

3    

4    

5    

6    

7    
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Namba kwa 
mtiririko 
wa ajenda 

Mambo 
yanayojadiliwa kwa 
mtiririko wa ajenda 

Mambo yanayojadaliwa kwa ufupi Uamuzi uliotolewa 

8    

9    

10    

11    

12    

13    

14    

 

Tarehe:    Tarehe                   -
___________________________



 

 

KIAMBATANISHO  17 Taarifa ya nusu mwaka na mwaka ya TGA. 

JINA LA KIKUNDI   
 

KATA 

KIJIJI   
 

WILAYA_  

 
MKOA                                                                             KIPINDI CHA TAARIFA_   

 
 

A.   Shughuli zilizopangwa dhidi ya shughuli zilizotekelezwa na shughuli za ziada 
 

Na. Shughuli zilizopangwa Utekelezaji Sababu ya tofauti katika 
utekelezaji 

1    

2    

3    

4    

5    

6    



 

 
Na. Shughuli zilizopangwa Utekelezaji Sababu ya tofauti katika 

utekelezaji 
7    

8    

9    

10    

 
B.   Changamoto, Shughuli zilizoondolewa & mambo mliyojifunza (fundisho) 

 
Na Shughuli Changamoto/matatiz

o 
Mambo 
mliyojifunza 

Mikakati 

1 Ujenzi wa Zahanati Kuishiwa tofali kabla 
jingo halijakamilika 

Maandalizi finyu Kuandaa bajeti 
inayotosheleza 
malengo ya mradi 

2     

3     
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Na Shughuli Changamoto/matatiz

o 
Mambo 
mliyojifunza 

Mikakati 

4     

5     

 
C.   Mapendekezo na hitimisho 

 
 
 
 
 
 
 
 
 

Imeandaliwa na: 

Jina                                         Sahihi                                                        Tarehe     
 
 

Imethibitishwa na: 

Jina                                         Sahihi                                                        Tarehe    

Jina                                         Sahihi                                                         Tarehe    
 

 
 



 

KIAMBATANISHO  18 Orodha ya mahudhurio ya wana TGA. 

 
Na. Jina Wadhifa (Cheo 

ndani ya TGA) 
Jinsi Na. ya simu Sahihi 

1      

2      

3      

4      

5      

6      

7      

8      

9      

10      

11      

12      

13      

14      

15      

16      

17      

18      

19      

20      

21      

22      

23      

24      

25      

26      

27      

28      

29      

30      

31      
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Na. Jina Wadhifa (Cheo 

ndani ya TGA) 
Jinsi Na. ya simu Sahihi 

32      

33      

34      

35      

36      

37      

38      

39      

40      

41      

42      

43      

44      

45      

46      

47      

48      

49      

50      

51      

52      

53      

54      

55      

56      

57      

58      

59      

60      

61      

62      

63      
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Na. Jina Wadhifa (cheo 

ndani ya TGA) 
Jinsi Na. ya simu Sahihi 

64      

65      

66      

67      

68      

69      

70      

71      

72      

73      

74      

75      

76      

77      

78      

79      

80      

81      

82      

83      

84      

85      

86      

87      

88      

89      

90      

91      

92      

93      

94      

95      
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