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Dibaji 
Waraka huu ambao umeandaliwa kwa mashauriano kati ya serikali za mkoa wa Iringa, 
Njombe, Ruvuma, na wilaya ya Mufindi, unatoa kielelezo cha sheria ndogo 
kinachowezwa kuboreshwa kuendana na matakwa ya usimamizi na uzuiaji wa moto wa 
misituni.  Unakusudiwa kutoa mfumo wa kisheria wa usimamizi wa hatari za moto katika 
vijiji vyenye uwekezaji mkubwa wa mashamba ya misitu ya kupandwa.  
 
Imekusudiwa kuwa mabaraza ya vijiji na mikutano mikuu ya kijiji yapitie kwa kina 
waraka huu na kuuboresha ili kukidhi mahitaji yao mahususi kabla ya kuupeleka kwa 
halmashauri zao za wilaya au miji ili kupitishwa.   
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Jina na tarehe 

ya kuanza 

kutumika 

1.  Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za 

 Kuzuia na Kusimamia moto wa msituni za Kijiji/Mtaa --------- 

za Mwaka 2022 na zitaanza kutumika baada ya kupitishwa na 

Halmashauri ya Wilaya/Mji/Manispaa ya ---------------------- 

Eneo la 

kutumika 

2.  Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote la kiutawala la 

Kijiji/ Mtaa cha/ wa------------------------------------------------------- 

Tafsiri 

 

3.  Katika Sheria Ndogohizi,  isipokuwa kama muktadha unahitaji 
vinginevyo:- 
 
“Afisa Mwidhiniwa” maana yake ni Afisa yeyote wa 
Halmashauri ya Wilaya/Mji/Manispaa aliyeteuliwa kusimamia 
utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi. 
 
“Afisa Mtendaji wa Kijiji/Mtaa” maana yake ni mtu yeyote 
anayetekeleza majukumu ya Mtendaji wa Kijiji/Mtaa. 
 
“Mratibu wa Moto wa Msituni Wilaya/Mji/Manispaa” ni 
Afisa wa ngazi ya juu anayeteuliwa na Mkurugenzi 
Wilaya/Mji/Manispaa kwa kushauriana na Mkuu wa Idara ya 
Maliasili, Utalii na Mazingira ili kusimamia masuala yote 
yahusuyo moto wa msituni na kuyatolea taarifa kwa 
Mkurugenzi Wilaya/Mji/Manispaa.  
 
“Ardhi ya Hatari” ina maana ya ardhi ambayo kama 
isipotunzwa inaweza kuhatarisha maisha au kuharibu mali na 
mazingira. 
  
“Kelele” ni uchafuzi wowote unaosababishwa na sauti 
ambayo ni chukizo kiasili na inaweza kusababisha athari 
hasi kwa afya ya binadamu na mazingira. 



 

 
“Halmashauri ya Wilaya” maana yake ni Halmashauri ya 
Wilaya ya ------------------------------------------------------------------- 

 
“Halmashauri ya Kijiji/Mtaa” maana yake ni Halmashauri ya 
KijijiMtaa cha/wa------------------------------------------------------ 

 
“Makazi” inajumuisha nyumba, kiwanja na kila aina ya milki 
ikiwa ni pamoja na mashine, mitambo na vifaa vitumikavyo 
katika kazi zinazofanywa katika   makazi hayo. 

 
“Mazingira” neno mazingira linaweza kufafanuliwa kama 
jumla ya vitu vyote vilivyo hai na visivyo hai na athari zake 
chanya na hasi zinazoathiri maisha ya mwanadamu.  Au neno 
mazingira ni hali ambayo mtu, mnyama au mmea huishi au 
kufanya kazi.  
 
Maeneo ya Hatari ya Moto " ni maeneo ambayo ni rahisi 
kushika moto na yana wingi wa vitu viwakavyo.  

 
“Mifugo” maana yake ni wanyama wa kufugwa wakiwemo 
ng’ombe, kondoo, mbuzi, nguruwe, kuku, farasi, punda na 
wanyama wengine wa kufugwa. 
 
“Misitu” inajumuisha ardhi yote iliyofunikwa na uoto wenye 
miti mingi ya ukubwa tofauti ivunwayo na isiyovunwa. Pia 
inajumuisha miti ya asili na miti ya kigeni. Miti ya asili ina 
uwezo mkubwa wa kustahimili moto kulikoni miti ya kigeni.  

 
“Rasilimali za mazingira” Rasilimali za mazingira” ni vitu 
vilivyo hai na visivyo hai vinavyojumuisha mazingira ya 
kibiofizikia ambayo yanaweza kutoa manufaa kwa binadamu. 
Zinajumuisha rasilimali za udongo (madini na nishati), 
rasilimali za kibayolojia, rasilimali za maji, rasilimali za hewa 
na rasilimali za ardhi.  
  
“Taka hatarishi” maana yake ni taka ngumu, vimiminika au 
hewa ambayo ina kiasi kikubwa cha kemikali zinazoweza 
kusababisha sumu ambayo inaweza kuathiri maisha ya 
binadamu pamoja na mazingira kwa ujumla. 

 
“Uharibifu” maana yake ni mabadiliko hasi aidha kwa  uhai 
wa binadamu, mazingira au mali. Inaamanisha mabadiliko ya 
moja kwa moja kwa hali ya kimwili, joto, kemikali na 
kibayolojia ya rasilimali ambazo ni sehemu ya mazingira na 
hivyo inaweza kusababisha madhara kwa matumizi ya 



 

manufaa ya rasilimali hizi, au kusababisha hali ambayo ni 
hatari kwa jamii, afya yake, usalama, ustawi wa binadamu au 
mazingira. 
 
“Udhibiti wa moto" Maana yake ni kuweka moto chini ya 
udhibiti ili usiwezi kuenea tena. Haimaanishi kuwa moto 
utakuwa umekufa kabisa hapana, kwani bado utakuwa na 
uwezo na kufufuka tena na kuleta madhara hapo baadaye.  
 
"Kuzima moto” maana yake ni mbinu zitumikazo katika 
kuzima moto  ikiwa ni pamoja na kufanya shambulio la moja 
kwa moja katika kuzima moto au njia ya kutumia moto mdogo 
ili kuzima moto mkubwa   
. 
“Mashambulizi ya moto sambamba” maana yake ni njia 
inayotumika kuzima moto ambapo barabara au ufito 
unaotenga eneo lenye moto na lisilo na moto hutengenezwa 
takribani sambamba na ukingo wa moto. Lengo ni kuruhusu 
moto kuwaka kwa usalama katika eneo ambalo liko ndani ya 
mstari wa moto.  
 
“Usimamizi wa Moto” neno usimamizi wa moto 
linajumuisha:   
Ulinzi wa moto:  hatua zote zinazochukuliwa kulinda mali. 
Baadhi ya mkakati hiyo ya kulinda mali ni pamoja na kuweka 
barabara za kuzuia moto, kuwa na wafanyakazi wenye 
maarifa na ujuzi,  kununua vifaa na zana za kuzimia moto, 
uwepo wa mfumo wa FDI pamoja na sehemu za kuangalia 
moto kwa mbal, increase resilliance of assets, n.k 
Kuzuia moto:  maana yake kutambua sababu zote za moto 
na kisha kutafuta mbinu za kuzuia shughuli hizo ili kuepuka 
kutokea kwa moto usiohitajika. Shughuli ambazo ni chanzo 
cha moto usiohitajika ni pamoja na: kuwinda, kukusanya 
asali, uchomaji wa mkaa, kutengeneza matofali, 
kuwasha/kupika katika makambi ya wapasuaji wa mbao. 
Kinga hufanywa kupitia mchakato wa elimu/uhamasishaji, 
utekelezaji wa sheria na juhudi za kihandisi kutenga shughuli 
hatari kama vile kutengeneza mkaa.  
 
Kuzima moto:   shughuli zote zinazochangia kuzima moto 
(kuwa na timu ambayo iko tayari kwa mapambano muda wote 
kwa kutumia njia sahihi, kugeuza vijiinga vya moto na 
kuvimwagia  maji na kisha kufanya ufuatiliaji ili kuwa na 
uhakika iwapo moto  wote umekufa kabisa}.  
 



 

 "Kielezo cha Hatari ya Moto (FDI)" Ni kitabiri cha 
uwezekano wa moto kuwa wa hatari kulingana na hali ya 
hewa ya siku hiyo (joto, unyevu na kasi ya upepo). FDI pia 
hutumika kama kigezo cha kuamua kuidhinisha au 
kutoidhinisha maombi ya kibali cha moto. 
 
“Kielezo cha Hali ya Hewa ya Moto" ni kitabiri mbadala cha 
uwezekano wa moto kuwa hatari na sawa na FDI. 
 
“Inayoweza kuwaka” Kitu chochote kinachoweza kushika 
moto ikiwa ni pamoja na mimea. 
 
“Kamati ya Maliasili” maana yake ni Kamati iliyoundwa na 
Halmashauri ya Kijiji/Mtaa na kuthibitishwa na Mkutano Mkuu 
wa Kijiji/Mtaa kwa madhumuni ya kuhifadhi/kusimamia 
maliasili. 
 
"Maeneo ya Usalama" maana yake ni eneo ambalo kwa 
kawaida halina mimea inayoweza kuwaka ambapo watu, 
magari na vifaa vinaweza kuwekwa kwa usalama wakati wa 
tukio la moto endapo upepo utabadilika au tabia ya moto 
isiyotarajiwa. 
  
“Moto Usiodhibitiwa” maana maana yake ni moto usiokuwa 
na uangalizi maalum ambao bado unaenea kwa kasi. Ni 
vigumu kuuweka chini ya udhibiti moto usiodhibitiwa kutokana 
na ukali wake. 
  
“Wadau” maana yake ni wamiliki wa mashamba pamoja na 
taasisi mbalimbali zinazojishughulisha na usimamizi wa moto. 
Pia wamiliki wa mashamba pamoja na taasisi hizo ni 
miongoni mwa wanufaika na kazi zinazofanywa za kusimamia 
matumizi bora ya moto.  
  
"Moto wa mwituni" maana yake ni moto usiodhibitiwa 
ambao unaweza kuanzishwa kwa makusudi au bila 
kukusudia au moto huo unaweza kusababishwa na nguvu za 
asili kama vile radi.  
  
“Jumuiya” maana yake ni kundi lolote la watu wakiwemo 
watoto, vijana, watu wazima, wakulima, wafanyakazi, 
wafanyabiashara, wafugaji, wavuvi, viongozi wa dini n.k 
wanaoishi katika kijiji/Mtaa cha/wa………………………… . 
  
“Baraza la Usuluhishi wa Migogoro la Kata” maana yake 
ni Baraza la utatuzi wa migogoro la Kata ya 



 

…………………………………………. Imeanzishwa kwa 
mujibu wa Sheria ya Mabaraza ya Kata ya mwaka 1985. 
  
“Faini” maana yake ni adhabu iliyotolewa kwa mtu yeyote 
ambaye amethibitishwa kutenda kosa chini ya Sheria Ndogo 
hizi. 
  
“Familia” maana yake ni baba, mama na watoto wakiwemo 
watoto wa kuasili na ndugu wa damu au ndugu wa karibu 
wakiwemo babu, nyanya, wajomba, shangazi, binamu, 
wapwa wanaoishi katika kaya hiyo. 
  

“Kibali” maana yake ni kibali au ruhusa iliyotolewa kwa 
maandishi Watendaji wa Kijiji/Mtaa au mtu yeyote 
anayekaimu shughuli za Watendaji wa Kijiji/mtaa kuruhusu 
shughuli fulani kutekelezwa. 
  
“Kwa kukusudia” maana yake ni kufanya kitendo kwa 
makusudi huku ukijua kuwa kufanya kitendo hicho ni kinyume 
cha sheria. 
 
“Mazao” maana yake ni mazao kutoka mashambani, 

misituni na mitoni. 
 
“Mkazi” maana yake ni mtu yeyote anayeishi katika Kijiji 
/Mtaa cha/wa …………………………………… 
 
“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya 

Wilaya/Mji/Manispaa ya --------------------- 
 
"Mtoto" maana yake ni mtu yeyote chini ya miaka 18. 
 
“Barabara ya kuzuia Moto” maana yake ni eneo linaweza 
kupunguza kasi ya moto.  Linaweza kuwa ni eneo la asili 
kama vile mito, matindiga na misitu ya asili ambayo haishiki 
moto kwa urahisi. Pia linaweza kuwa ni eneo ambalo 
limetengenezwa na binadamu kama vile njia za waenda kwa 
miguu, barabara za ng’ombe, barabara za magari, eneo 
lililolimwa, uwanja wa michezo nk.   
 
“Njia ya kujiokolea” maana yake ni njia iliyoandaliwa 
ambayo hutumika kujiokoa kutoka kwenye moto hatari  
 
“Kibali cha Usimamizi wa Moto katika shughuli 
zinazohusiana na  ardhi” ni waraka rasmi wa Kijiji/Mtaa 
ambao unaruhusu matumizi yaliyodhibitiwa ya moto katika  



 

kusafisha mabaki ya kilimo, uboreshaji wa malisho na 
kusafisha mabaki ya miti baada ya kuvuna. Shughuli hizo 
zinatekelezwa kwa mujibu wa Mpangokazi wa Usimamizi wa 
Moto wa Kijiji/Mtaa  
 
“Kibali cha Usimamizi wa Moto wa Sekta za biashara 
Vijijini” maana yake ni Kibali kinachotoa udhibiti wa matumizi 
ya moto katika uchomaji  wa mkaa, uchomaji wa  wa matofali 
pamoja na usimamizi wa bidhaa na taka zinazozalishwa na 
mashine za mbao zinazohamishika na zisizohamishika.  
 
"Kamati ya Kijiji/Mtaa ya Usimamizi wa Moto” maana yake 
ni Kamati iliyoidhinishwa na Mkutano wa Kijiji/Mtaa kuchukua 
jukumu la Usimamizi wa Moto wa Kijiji/Mtaa.  
 
 “Kikosi cha Kuzima Moto cha Kijiji/Mtaa” maana yake ni 
kikundi cha Wanakijiji/Mtaa walioidhinishwa na Serikali ya 
Kijiji/Mtaa ambacho hufanya kazi zake za kudhibiti moto kwa 
kusimamiwa na Kamati ya Kijiji/Mtaa ya usimamizi wa  Moto. 
Kwa kawaida, Kikosi cha Kuzima Moto  kina wajumbe 15.  
 
“Mfuko wa Moto wa Kijiji/Mtaa maana yake ni mfuko wa 
moto ulio chini ya udhibiti wa Serikali ya Kijiji/Mtaa na Kamati 
ya Usimamizi wa Moto. Lengo la Mfuko huo ni kutumika katika 
kazi za usimamizi wa moto.  
 
Mpangokazi  wa Usimamizi wa Moto wa Kijiji/Mtaa” maana 
yake ni mpangokazi ulioidhinishwa na Mkutano wa Kijiji/Mtaa 
unaoelezea shughuli za usimamizi wa moto ikiwa ni pamoja 
na kulinda, kuzuia na kuzima moto. Mpangokazi huo pamoja 
na bajeti  hupitiwa  upya kila baada ya mwaka mmoja ili 
iendane na mahitaji ya jamii husika. Uc 
  
“Uchomaji moto uliopangwa” maana yake ni moto ambao 
unawekwa chini ya uangalizi maalum lengo likiwa ni 
kupunguza mzigo wa viwako msituni au kuboresha malisho 
ya wanyamapori na mifugo.   



 

Kuwasha 
moto 
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 Ni marufuku kwa mtu yeyote kuwasha moto katika eneo la 
wazi, msitu wa asili au shamba la miti midogo au mikubwa 
bila Kibali au kama FDI itakuwa zaidi ya 55 kwa siku hiyo. 
 
Mtu yeyote ambaye atawasha moto bila kibali kutoka kwa 
Afisa Mtendaji wa Kijiji/Mtaa au Afisa mwingine 
aliyeidhinishwa, au kama FDI itakuwa juu ya 55 au kama   
hatajaribu kuzuia moto huo usisambae, atakuwa anatenda 
kosa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi 
 
Kibali cha kutumia moto kwa ajili ya utayarishaji wa 
mashamba na shughuli za uzalishaji mali Kijijini kama vile 
kuchomaji mkaa, kuchoma matofali na kuchoma mabaki ya 
viwanda vya upasuaji mbao au uchomaji mwingine kama huo 
kitatolewa na Afisa Mtendaji wa Kijiji/Mtaa au Afisa mwingine 
aliyeidhinishwa baada ya Kamati kujiridhisha kuwa 
mwombaji/waombaji wa kibali hicho amekidhi/wamekidhi 
vigezo muhimu kama vilivyoambatanishwa kwenye Jedwali 
la Kwanza la Sheria Ndogo hizi. 
 
Iwapo mtu mwenye kibali cha kuchoma moto atashindwa 
kuchoma shamba lake katika siku iliyopangwa, atalazimika 
kuomba kibali kingine bila malipo yoyote kwa mujibu wa 
masharti yaliyomo kwenye Sheria Ndogo hizi 
 
Bila ya kuathiri masharti yoyote katika Sheria Ndogo hizi, 
Kibali cha kutumia moto kama kitakavyokubaliwa na Mkutano 
Mkuu wa Kijiji/Mtaa hakitazidi malipo ya TZS 2,000.   
 
Ili kuboresha rutuba, kudumisha unyevunyevu, na kudhibiti 
matukio ya moto holela, ruhusa ya kuwasha moto kuchoma 
takataka/nyasi/mashina/ mabaki yoyote wakati wa 
utayarishaji wa mashamba ya kilimo haitatolewa, hadi 
itakapothibitishwa na Kamati kuwa kuna haja ya kutumia 
moto ili kuondosha taka hizo shambani.  
 
Kila mmiliki au Mtu aliyekodisha shamba kwa ajili ya kilimo 
cha mazao ya chakula, mazao ya biashara, ardhi ya malisho, 
miti ya biashara au miti ya asili atakuwa na wajibu wa kuweka 
barabara za kuzuia moto kuzunguka shamba/eneo lake kabla 
ya tarehe 30 Juni au tarehe nyingineyo itakayopitishwa na 
Mkutano Mkuu wa Kijiji. Upana wa barabara za moto utakuwa   
ni mita 2.5 kwa kila upande na hivyo kufanya jumla ya Mita 5 
kwa pande zote mbili kati ya shamba na shamba.  
 



 

(8) 

 

 

 

(9) 

 

 

 

 

(10) 

 

 

(11) 

 

 

(12) 

Mmiliki au Mtu aliyekodisha shamba atakayeshindwa kuweka 
barabara ya kuzuia moto kuzunguka shamba/eneo lake kwa 
muda uliotajwa hapo juu atakuwa ametenda kosa kwa mujibu 
wa sheria Ndogo hizi.  
 
Litakuwa jukumu la kila mzazi/mlezi kuhakikisha kwamba 
watoto wao hachezei moto au hawajihusishi na vitendo vya 
kuwasha moto. Wazazi/walezi watawajibika kwa uharibifu 
wowote utakaosababishwa na moto uliowashwa na watoto 
wao kwa mujibu wa sheria Ndogo hizi. 
Watu watakaosababisha moto kwa sababu ya uvutaji sigara 
watakuwa wametenda kosa kwa mujibu wa sheria Ndogo hizi. 
 
Watu watakaosababisha moto kutokana na uvutaji sigara 
watakuwa wanatenda kosa kwa mujibu wa sheria Ndogo hizi 
 
 
Watu watakaosababisha moto kutokana na shughuli za 
uwindaji watakuwa wanatenda kosa kwa mujibu wa sheria 
Ndogo hizi. 
 
Watu watakaosababisha moto kutokana na shughuli za 
uvunaji na usindikaji wa asali watakuwa wanatenda kosa kwa 
mujibu wa sheria Ndogo hizi. 
 

Ruhusa ya 
kutumia Moto 
katika matumizi 
ya usimamizi 
wa ardhi  

5 (1) Kibali cha kutumia moto kwa ajili ya matumizi ya usimamizi 
wa ardhi (kusafisha mashamba ya kilimo, kuboresha malisho 
ya mifugo na kuchoma taka za mabaki ya upasuaji wa mbao) 
kitatolewa iwapo tu masharti yafuatayo yatatimizwa kwa 
mujibu wa sheria Ndogo hizi.  
  
1)  Iwapo kielelezo cha FDI kitakuwa chini ya 55 kwa muda 

wa siku tatu mfululizo. FDI chini ya 55 inaonyesha 
kwamba   ndani ya siku hizo kasi ya upepo, halijoto na 
kiasi cha unyevunyevu angani ni salama kwa kuwasha 
moto.   
 

2) Mwombaji wa Kibali atatakiwa kuweka barabara za kuzuia 
moto zenye upana usiopungua Mita 5 kuzunguka 
shamba/eneo lake ili kuzuia uwezekano wa moto 
kutoroka. Ikumbukwe kwamba tarehe ya mwisho ya 
kuweka barabara za kuzuia moto ni tarehe 30 Juni au 
tarehe nyingineyo itakayopendekezwa na Mkutano Mkuu 
wa Kijiji/Mtaa.  
 



 

3) Iwapo Mwombaji atatimiza masharti fungamano 
yafuatayo:  
a) Angalau kuwa na wasaidizi sita wa kusaidia katika 

kudhibiti moto endapo utaonyesha dalili za kutoroka.  
b) Kuwa na vifaa na zana za kuzuia au kudhibiti moto;  
c) Uwepo wa vyanzo maalum na vya kutosha vya maji;  
d) Kuwa tayari kukagua na kulinda eneo lililowashwa 

moto kwa muda wa siku saba (7) mfululizo iwapo kama 
taka zilizochomwa moto ni matawi ya miti iliyovunwa 
na masalia ya upasuaji mbao 

e) Kuwa tayari kukagua na kulinda eneo lililowashwa 
moto kwa muda wa siku mbili (2) mfululizo iwapo kama 
taka zilizochomwa moto ni nyasi au taka za shamba 
lililovunwa mazao;   

f) Kutoa taarifa kwa majirani juu ya kusudio la kuchoma 
moto angalau siku tatu (3) kabla ya uchomaji 
uliokusudiwa;  

g) Moto utakaowashwa ni kwa mujibu wa Mpango kazi 
wa Usimamizi wa Matumizi Bora ya Moto;  

h) Kulipa ada ya maombi ya kibali cha kuchoma moto 
kisichozidi TZS 2,000 kama itakavyokubaliwa na  
Mkutano Mkuu wa Kijiji/Mtaa  kwa mujibu wa sheria 
Ndogo hizi;  

i) Kutimiza masharti mengineyo yaliyowekwa kwenye 
kibali kama inavyoonekana kwenye Jedwali la 
Kwanza.  

Kibali cha 
matumizi ya 
Moto kwa ajili 
ya shughuli za 
kiuchumi Vijijini  

6  Kibali cha matumizi ya Moto kwa ajili ya shughuli za kiuchumi 
Vijijini kinahusu matumizi ya moto katika shughuli za uchomaji 
wa matofali, uchomaji wa mkaa, urinaji wa asali na udhibiti wa 
uchomaji wa taka zitokanazo na mashine zinazohamishika na 
zisizohamishika za uchanaji wa mbao.  
 
Mwombaji atatakiwa kukidhi masharti ya msingi yafuatayo:  

a) Mwombaji ni sharti awe amesajiliwa katika Ofisi ya 
Serikali ya Kijiji/Mtaa;  

b) Waombaji wengineo mbali na wawindaji na wavunaji 
asali, wanapaswa kuweka barabara za kuzuia moto 
zenye urefu wa nusu kipenyo cha Mita 15 kuzunguka 
maeneo yao ya kazi/eneo linalowaka moto;  

c) Uwepo wa vifaa na zana za kuzimia au kudhibiti moto;  
d) Kubainisha vyanzo maalum na vya kutosha vya maji;  
e) Mwenye kibali au Mwakilishi aliyetajwa kwenye Kibali 

anapaswa kuwepo katika eneo ya uchomaji wa mkaa 
au matofali muda wote wa mchakato wa uchomaji  
akiwa na Wasaidizi wanne (4);  



 

f) Kuwa tayari kuzitaarifu Mamlaka za Kijiji (Serikali ya 
Kijiji, Kamati na Kikosi) endapo kutatokea dharura 
yoyote ya moto.   

g) Warinaji wa asali wanapaswa kutumia bomba la moshi 
na siyo kutumia moto kuchoma nyuki;  

h) Kutimiza mahitaji mengineyo yaliyoambatanishwa 
kwenye kibali cha moto kama kinavyoonekana kwenye 
Jedwali la Nne.  

Majukumu ya 
Mamlaka ya 
Serikali ya 
Mkoa 

7  

 

 

 

Yafuatayo yatakuwa majukumu ya Mamlaka ya Serikali ya 

Mkoa katika kuzuia, kuratibu na kusimamia masuala ya moto 

wa msituni: 

a) Kutoa sera, maelekezo ya kimkakati na sheria Ndogo 

za kuzuia na kusimamia moto wa msituni;  

b) Kuwezesha utekelezwaji wa sheria Ndogo za kuzuia 

na kusimamia moto wa msituni katika Mamlaka za 

Halmashauri za Wilaya/Mji/Manispaa;  

c) Kujenga uwezo wa kutosha kwa taasisi za kuzuia, 

kuratibu na kusimamia mot wa msituni;   

d) Kuratibu na kusimamia utekelezwaji wa mikakati ya 

kuzuia na kusimamia moto wa msituni;  

e) Kuwa kiunganishi chenye ufanisi wa mawasiliano kati 

ya Wakurugenzi wa Halmashauri za 

Wilaya/Miji/Manispaa na Wakuu wa Wilaya husika 

katika masuala yote yanayohusu kuzuia na kusimamia 

moto wa msituni katika maeneo yao ya kiutawala; 

f) Kushirikiana na wadau mbalimbali katika kuzuia na 

kusimamizi wa moto wa msituni;  

g) Kufuatilia kwa karibu masuala yote ya moto wa msituni 

na kuwa kitovu cha kutunza takwimu zote za moto 

katika ngazi ya Mkoa;  

h) Kuteua Afisa Mwandamizi atakayesimamia masuala 

yote yahusuyo moto wa msituni katika ngazi ya Mkoa 

na kutoa taarifa kwa Mkuu wa Mkoa. 

Majukumu ya 
Halmashauri za 
Wilaya/ 
Miji/Manispaa 

8 (1) 

 

 

(2) 

 

 

Kutakuwa na Kamati za Halmashauri za 

Wilaya/Miji/Manispaa za kuzuia, kuratibu na kusimamia moto 

wa msituni.  

 

Kamati za Halmashauri za Wilaya/Miji/Manispaa za kuzuia na 

kusimamia moto wa msituni zitakuwa na jumla ya wajumbe 

kumi na nne (14) hadi kumi na tano (15) kulingana na idadi 

ya Tarafa zilizopo katika Halmashauri husika. Idadi hii ni nzuri 



 

 

 

 

 

(3) 

 

 

 

 

(4) 

 

 

 

(5) 

 

 

 

(6) 

 

 

 

 

(7) 

ili kuweza kupata uwakilishi mpana kutoka kwa Wataalam wa 

Halmashauri/Miji/Manispaa na watoa maamuzi kwa upande 

mwingine. Jedwali la Tano linaonyesha vigezo vya 

kuzingatia wakati wa kuchagua wajumbe wa Kamati.  

 

Wakurugenzi wa Halmashauri za Wilaya/Miji/Manispaa kwa 

kushirikiana na Wakuu wa Idara ya Maliasili, Utalii na 

Mazingira watawajibika kuchagua Wajumbe wa Kamati ya 

kuzuia na kusimamia moto wa msituni katika maeneo yao ya 

kiutawala.  

 

Wakurugenzi wa Halmashauri za Wilaya/Miji/Manispaa kwa 

kushirikiana na Wakuu wa Idara ya Maliasili, Utalii na 

Mazingira watawajibika kuchagua Mjumbe mmoja ambaye 

ndiye atakuwa Mratibu wa Moto wa Msituni wa Halmashauri 

ya Wilaya/Mji/Manispaa.  

 

Mkuu wa Wilaya atakuwa Mwenyekiti wa Kamati na Katibu 

wa Kamati atakuwa Mkuu wa Idara ya Maliasili, Utalii na 

Mazingira au Afisa Mwandamizi yeyote atakayeteuliwa na 

Mamlaka husika. 

 

Majukumu ya kila siku ya Kamati ya Halmashauri ya 

Wilaya/Mji/Manispaa ya kuzuia, kudhibiti na kusimamia 

matumizi bora ya moto wa misituni yatafanywa na Waratibu 

wa Moto wa Misituni wa Halmashauri za 

Wilaya/Mji/Manispaa.  

 

Kamati za kuzuia, kuratibu na kusimamia moto wa msituni 

katika Halmashauri za Wilaya/Miji/Manispaa zitakuwa na 

majukumu yafuatayo: 

 

a) Kuwa kiunganishi chenye ufanisi wa mawasiliano kati 

ya Wakurugenzi wa Halmashauri za 

Wilaya/Miji/Manispaa na Wakuu wa Wilaya husika 

katika masuala yote yanayohusu kuzuia na kusimamia 

moto  wa msituni katika maeneo yao ya utawala; 

b) Kuunganisha Mamlaka za Kiutawala za Halmashauri 

za Wilaya/Miji/Manispaa na wadau wa kilimo cha miti;   



 

c) Kusaidia Serikali za Vijiji/Mitaa katika kutambua, 

kuwasiliana na kuwashirikisha Wawekezaji wa nje 

katika mipango ya Vijiji/Mitaa ya kuzuia kusimamia 

moto wa msituni;   

d) Kusaidia Serikali za Vijiji/Mitaa kufungua Akaunti za 

Benki zinazojitegemea ili kuwezesha Mifuko ya 

Vijiji/Mitaa ya kuzuia na kusimamia moto wa msituni;  

e) Kusaidia Serikali za Vijiji/Mitaa kuunda Kamati za 

Usimamizi wa Moto na Vikosi vya Kuzima Moto wa 

msituni;  

f) Kufuatilia utendaji wa Kamati za Kusimamia Moto wa 

msituni katika Vijiji na Mitaa;  

g) Kuhakikisha kwamba Maafisa Mtendaji wa Vijiji/Mitaa 

wanatoa vibali vya matumizi bora ya moto baada ya 

waomba Vibali kukaguliwa na Wajumbe wa Kamati 

kulingana na masharti yaliyoainishwa katika sheria 

Ndogo hizi; 

h) Kufanya uchunguzi wa matukio ya moto na 

kuhakikisha kwamba sheria Ndogo za kuzuia na 

kusimamia   moto wa msituni zinatekelezwa ipasavyo;  

i) Kuhakikisha kwamba Vijiji/Mitaa ina mipangokazi ya 

kuhamasisha wananchi juu ya utii wa sheria Ndogo za 

moto bila shuruti;  

j) Kuandaa taarifa za matukio ya moto ya kila mwezi na 

kuziwasilisha katika Mamlaka za Mikoa; 

k) Kuratibu shughuli zote za mafunzo yenye lengo la 

kuwajengea uwezo wananchi katika kuzuia na 

kusimamia moto wa msituni katika ngazi za 

Wilaya/Miji/Manispaa;  

l) Kuratibu matukio ya uchangishaji fedha ili kuimarisha 

Mifuko ya Moto ya Vijiji/Mitaa.   

m) Kufuatilia uendeshaji wa vituo vya hali ya hewa, 

ambavyo vinapaswa kuwekwa katika maeneo maalum 

kwa ajili ya kukokotoa Viashiria vya Hatari ya Moto 

(FDI); 

n) Kuwasilisha Viashiria vya Hatari ya Moto (FDI) kila siku 

kwa Wananchi kupitia Mamlaka zao (Kamati, Kikosi na 

Serikali ya Kjijiji); 

o) Kuwezesha programu za uhamasishaji juu ya majanga 

ya moto; 



 

p) Mratibu wa Moto wa Msituni Wilaya/Mji/Manispaa 

aliyeteuliwa atawajibika kufanya ukaguzi wa shughuli 

za kuzuiai na kusimamia moto wa msituni  kwa kila 

Kijiji/Mtaa kila ifikapo tarehe 30 Juni ya kila mwaka ili 

kufahamu iwapo Vijiji/Mitaa inazingatia Mpangokazi  

wa Usimamizi wa Moto wa Kijiji/Mtaa;  

q) Kuwezesha ukaguzi wa mahesabu ya mwaka ya 

mfuko wa moto wa Kijiji/Mtaa.   

r)  Kusaidia mamlaka za Vijiji/Mitaa kushirikisha taasisi 

za elimu (Vyuo na mashule) katika kuhamasisha 

Wananchi juu ya kuzuia na kusimamia moto wa 

misituni  kupitia michezo na burudani;  

s) Kufanya kazi zote za kuzuiai na kusimamia moto wa 

msituni zitakazopangwa na Mamlaka za Mkoa.   

 

Majukumu ya 
Kamati za 
Maendeleo ya 
Kata 

9.  Majukumu ya Kamati ya Maendeleo ya Kata  (WDC) katika 

kudhibiti na kusimamia  moto wa msituni yatakuwa kama  

kama yafuatavyo:  

a) Kutatua migogoro inayotokana na matumizi ya ardhi 

kati ya wawekezaji wa nje na wakazi; 

b) Kuhakikisha kwamba Sheria Ndogo za kuzuia na 

kusimamia moto wa misituni katika Vijiji/Mitaa 

zinatekelezwa ipasavyo; 

c) Kupokea taarifa za kila mwezi za kuzuia na kusimamia 

moto wa msituni kutoka kwa Maafisa Mtendaji wa 

Vijiji/Mitaa au Mtu aliyeidhinishwa; 

d) Kufuatilia utekelezaji wa mipangokazi ya usimamizi wa 

moto wa misituni katika Vijiji/Mitaa 

e) Kuwasilisha taarifa za kila mwezi za kuzuia na 

kusimamia moto wa msituni kwa Mratibu wa Moto wa 

Msituni wa Wilaya/Mji/Manispaa. 

Majukumu ya 
Mamlaka za 
Serikali za 
Vijiji/Mitaa 

10

. 

(1) Majukumu ya Mamlaka za Serikali za Vijiji/ Mitaa katika 

kuzuia na  kusimamia moto wa Msituni yatakuwa kama 

yafuatavyo:  

a) Kuhakikisha kwamba Sheria Ndogo za kuzuia na 

kusimamia  moto wa msituni zinatekelezwa ipasavyo;  

b) Kufanya mikutano ya uhamasishaji juu ya utii wa 

sharia za kuzuia na  kusimamia moto wa msituni bila 

shuruti;  



 

c) Kuhamasisha Wananchi kushiriki katika masula ya 

kuzuia na kusimamia moto wa msituni kwa 

kushirikiana na Kamati na Kikosi;  

d) Kushirikiana na Kamati ya kuzuia na  kusimamia moto 

ili kuanzisha Mfuko wa Moto wa Kijiji/Mtaa;  

e) Kufuatilia utekelezwaji wa Mpangokazi wa Kijiji/Mtaa 

wa kuzuia na kusimamia  moto wa msituni;  

f) Kuratibu shughuli za mafunzo kwa Kamati ya 

Usimamizi wa  moto na Kikosi cha kuzima moto wa 

msituni;   

g) Kushirikiana na Kamati ya Usimamizi wa moto ili 

kufungua Akaunti ya Benki inayojitegemea kwa ajili ya 

Mfuko wa moto wa Kijiji/Mtaa;  

h) Kutatua au kutoa taarifa kwa Mamlaka za juu kuhusu 

uwepo wa migogoro itokanayo na matumizi ya misitu 

au matukio ya moto kati ya Wawekezaji wa misitu na 

Wananchi;  

i) Kuhakikisha kwamba wakulima wote wa miti 

kijijini/Mtaa wamesajiliwa na kwamba wanazingatia 

matakwa ya sheria Ndogo hizi;  

j) Kudumisha mawasiliano na Mamlaka za Vijiji/Mitaa 

jirani katika kubadilishana taarifa zinazohusu matukio 

ya moto;  

k) Kuhakikisha kwamba taarifa zote zinazotolewa na 

watoa taarifa kuhusu matukio ya uchomaji moto 

zinawekwa kuwa siri kuu;  

l) Kuweka orodha ya zana na vifaa vya kuzimia moto na 

kuwa na mamlaka ya kuhakikisha kuwa vinatunzwa 

ipasavyo kwa matumizi ya dharura;  

m) Kutoa ushauri kwa Kamati na Kikosi juu ya wajibu na 

majukumu yao.  

n) Kuanzia mwezi wa NANE hadi  mvua ya kwanza 
inapoanza kunyesha, Kamati ya kusimamia moto kwa 
kushirikiana na  serikali ya Kijiji/Mtaa itahakikisha 
kwamba mikutano ya uhamasishaji inafanyika mara 
mbili kwa mwezi ili kutoa hamasa kwa wanajamii juu 
ya umuhimu wa kutii  sheria Ndogo za kuzuia na 
kusimamia moto bila shuruti;  

o) Kutoa Vibali vya moto na kuhakikisha kwamba 

masharti yote ya kibali yanazingatiwa;  



 

p) Kuandaa na kuweka mpakani mwa Kijiji/Mtaa 

mabango yanayokataza kuanzisha moto bila kibali;   

q) Kuandaa na kuweka katikati ya Kijiji/Mtaa bango 

linaloonyesha rangi ya moto ya kila siku;  

r) Kushirikisha taasisi za elimu (vyuo na mashule) katika 

kuhamasisha wananchi juu ya matumizi bora ya moto 

wakati wa majira ya moto;  

s) Kutimiza majukumu yote ambayo yatatolewa na 

Mratibu wa Moto wa Msituni wa Halmashauri ya 

Wilaya/Mji/Manispaa.  

  (2) Halmashauri ya Kijiji/Mtaa itatayarisha na kuweka alama za 

tahadhari ya moto kwenye mipaka ya Kijiji/Mtaa 

  (3) Alama zitakazowekwa ni kwa mujibu wa Kifungu cha 2 cha 

Ibara hii na zitaundwa kama ifuatavyo:- 

TAHADHARI!TAHADHARI! 

 

SASA UNAINGIA KATIKA KIJIJI/MTAA 

CHA/WA……………………………………………………… NI 

MARUFUKU KUWASHA MOTO BILA KIBALI. PIA UNA 

WAJIBU WA KUTOA TAARIFA KUHUSU 

TUKIO/MATUKIO YOYOTE YA UWEPO WA MOTO NA 

KUSHIRIKI KATIKA KUZUIA NA KUUDHIBITI MOTO WA 

MSITUNI.  

Majukumu ya 
Kitongoji 

11  Yafuatayo yatakuwa majukumu ya Kitongoji katika kuzuia na 

kusimamia moto  wa msituni:  

a) Kutambua wawekezaji wote wa nje kwenye sekta ya 

misitu ndani ya Kitongoji;  

b) Kutambua Makundi Maalumu ya watu wanaojihusisha 

na matumizi ya moto kwenye shughuli zao za 

kibiashara (Uchomaji mkaa, Upasuaji wa mbao, 

Uchomaji wa matofali, Urinaji wa asali na   Uwindaji wa 

wanyama);  

c) Kusimamia utekelezwaji wa mpangokazi wa 

Usimamizi wa moto wa Kijiji/Mtaa;  

d) Kuhakikisha kwamba wenye vibali vya kutumia moto 

wanazingatia masharti yote yaliyoainishwa kwenye 

vibali vyao;  

e) Kusaidia uchunguzi juu ya matukio ya moto Kijijini/ 

kwenye Mtaa;  



 

f) Kuhimiza wakazi wa Kitongoji kutoa taarifa za uwepo 

wa matukio ya moto;  

g) Kuhakikisha kwamba Kitongoji kinafanya mikutano  juu 

ya masuala ya moto wa msituni mara mbili kila mwezi 

wakati wa kipindi cha majira ya moto kuanzia mezi wa 

Nane hadi mvua ya kwanza inapoanza kunyesha.  

Kamati ya  
Kijiji/Mtaa ya 
Kusimamia 
Moto wa 
Msituni 

12 
 

Kwa mujibu wa sheria Ndogo hizi, Halmashauri za Kijiji/Mtaa 

zitachagua wajumbe wa Kamati za Kusimamia Moto wa 

Msituni. Wajumbe hao ni sharti wapitishwe na Mkutano Mkuu 

wa Kijiji/Mtaa.  

Muundo wa 
Kamati  

13

. 

 
Kamati itakuwa na wajumbe wafuatao; - 

a) Mwenyekiti wa Kamati atachaguliwa kutoka miongoni 

mwa Wajumbe wa Kamati; 

b) Katibu wa Kamati pia atachaguliwa kutoka miongoni 

mwa Wajumbe wa Kamati  

c) Majukumu ya kila siku ya Kamati yatatekelezwa na 

Wajumbe wa Kamati;  

d) Wenyeviti wote wa Vitongoji watakuwa Wajumbe wa 

Kamati;  

e) Wajumbe watano (5) wa nyongeza ambao 

watachaguliwa ili kuwakilisha makundi mbalimbali 

Kijijini/Mtaa kwa kuzingatia masula ya jinsia, umri, kazi 

na kabila; 

f) Uwakilishi wa kamati kuu ya TGA;  

g) Kamati itakuwa na jumla ya Wajumbe 25. Idadi hii 

inachukuliwa kuwa ya kutosha ili kupunguza mzigo 

kwa kamati hasa wakati wa ukaguzi wa mashamba 

kwa waombaji wa vibali. 

h) Kiutawala, Kamati ya kusimamia Moto wa msituni 

itawajibika kwa Serikali ya Kijiji/Mtaa.  

Majukumu ya 
Kamati ya 
Kijiji/Mtaa ya 
Kusimamia 

14 (1) 

 

 

Kutakuwa na Kamati ya Kijiji/Mtaa ya kusimamia moto wa 

msituni.  



 

Moto wa  
Msituni  
 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

(2) Kamati ya Kijiji/Mtaa ya kusimamia moto wa msituni itafanya 

majukumu yafuatayo:- 

a) Kuandaa Mpangokazi wa kusimamia moto wa msituni 

kwa kushirikiana na Mratibu wa Moto wa Msituni wa 

Halmashauri/Mji/Manispaa;  

b) Kusimamia utekelezwaji wa mpangokazi wa 

kusimamia wa moto wa msituni;  

c) Kusimamia Kikosi cha Kuzima Moto cha  KijijiMtaa;  

d) Kusimamia Mfuko wa Moto wa Kijiji/Mtaa;  

e) Kuhamasisha jamii kuhusu fahirisi ya Hatari ya Moto 

(FDI) na maana yake juu ya matumizi ya moto;  

f) Kudumisha mawasiliano na Vijiji/Mitaa jirani kuhusu 

masuala ya moto;  

g) Kudhibiti matumizi ya vifaa vya kuzimia moto na 

kuhakikisha kwamba vifaa vilivyopo vinapata 

matengenezo ya kila mara;  

h) Kuchukua sense ya kila mwaka ya  vifaa vilivyopo ili 

kubaini mapungufu ya vifaa vinavyohitajika ili kufanya 

zoezi la kuzima moto liwe la ufanisi;  

i) Kuhamasisha Wananchi juu ya ushiriki wao katika 

kuzuia na kusimamia  moto wa msituni;  

j) Kutoa mapendekezo kwa Afisa Mtendaji wa Kijiji/Mtaa 

au Mamlaka ya uwakilishi wakati wa kutoa vibali vya 

kutumia moto baada ya kujiridhisha kuwa maombi ya 

vibali hivyo yamekidhi vigezo kwa mujibu wa Sheria 

Ndogo hizi; 

k) Kusaidia uchunguzi juu ya matukio ya moto 

Kijijini/Mtaa;  

l) Kutunza kumbukumbu za matukio yote ya moto na 

kutoa taarifa za kila mwezi kwa Mamlaka za Serikali ya 

Kijiji/Mtaa husika; 



 

m) Kutunza kumbukumbu zote ikiwa ni pamoja na rejisita 

ya kila siku ya FDI, hali ya hewa, vifaa vya kuzimia 

moto, vibali vya moto na matukio ya moto Kijijini/Mtaa; 

n) Kuhakikisha kwamba ubao unaoonyesha rangi za 

moto Kijijini/Mtaa unabadilishwa kila siku kama 

ilivyopangwa;  

o)  Kufanya kazi nyinginezo zinazohusiana na usimamizi 

wa moto wa msituni kama zinavyoonyeshwa kwenye 

Mpangokazi wa Kijiji/Mtaa wa kusimamia moto wa 

msituni au kama zitakavyotolewa na Serikali ya 

Kijiji/Mtaa au kama zitakavyotolewa na Mratibu wa 

Moto wa Msituni wa Halmashauri ya 

Wilaya/Mji/Manispaa.  
  

(2) Katika kutekeleza majukumu yao kwa mujibu wa sheria 

Ndogo hizi, wajumbe wa Kamati ya Kusimamia Moto katika 

Kijiji/Mtaa hawatawajibika binafsi kwa 

hatua/shughuli/maamuzi yoyote yatakayofanyika wakati wa 

utekelezaji wa majukumu yao. 
  

(3) Hata hivyo, itakuwa ni kosa kwa mjumbe wa Kamati 

kutekeleza majukumu yake kwa uzembe. 
  

(4) Itakuwa ni kosa kwa mujibu wa sheria Ndogo hizi kwa mtu 

yeyote kumshinikiza shahidi asitoe ushahidi mahakamani au 

kutoa taarifa katika kituo cha polisi au ofisi nyingine 

anapotakiwa kufanya hivyo; 
  

(5) Kwa mujibu wa sheria ndogo hizi, hautokuwepo utetezi 

kwamba shahidi hakufika mahakamani au kituo cha polisi au 

ofisi nyingine kwa sababu ya kukosa usafiri. 
  

(6) Kamati itafanya vikao vyake kila mwezi hata wakati wa kipindi 

cha masika. 
  

(7) Taarifa kutoka kwa Kamati itatumwa kwa Mratibu wa Moto wa 

Msituni wa Halmashauri ya Wilaya/Mji/Manispaa kwa kufuata 



 

mfumo wa Kiserikali wa mawasiliano yaani kupitia kwa 

Mtendaji wa Kata ambaye hufanya shughuli za kila siku za 

Kamati za Maendeleo ya Kata 
  

(8) Posho za vikao vya Kamati zitapangwa na Halmashauri ya 

Kijiji/Mtaa na zitatoka kwenye Mfuko wa Moto wa Kijiji/Mtaa 

ambao utaanzishwa kwa mujibu wa sheria Ndogo hizi.  
  

(9) Bila kuathiri kifungu chochote cha sheria Ndogo hizi au sheria 

nyingine yoyote inayotumika nchini Tanzania, Wajumbe wa 

Kamati watahudumu kwa muda wa miaka mitatu (3) kuanzia 

tarehe ya uteuzi na wanaweza kuteuliwa tena. 

Kikosi cha 

Kuzima  Moto 

cha Kijiji/Mtaa  

15 (1) 

(2) 

Kutakuwa na Kikosi cha Kuzima Moto cha Kijiji/Mtaa.  

Yafuatayo yatakuwa ni majukumu ya Kikosi:  

a) Kuandaa barabara kuu za kuzuia moto holela 

kuzunguka mipaka ya Kijiji/Mtaa na kugawa 

mashamba makubwa ya miti kulingana na Mpango 

kazi  wa Usimamizi wa Moto wa Kijiji/Mtaa 

b) Kufanya doria ya kuangalia moto kwa mbali, kufuatilia 

maeneo yaliyochomwa moto hivi karibuni na kuwa 

tayari wakati wowote kwenda kuzima moto pindi 

utokeapo. 

c) Kushauri watu wenye mashamba juu ya matumizi bora 

ya moto wakati wa kuandaa mashamba yao.  

d) Kuwa Watu wa kwanza kufika kwenye tukio pindi moto 

utokeapo Kijijini/Mtaa. 

e) Pindi moto utokeapo, Kikosi kitahakikisha kwamba 

moto wote umezimwa kabisa na baada ya hapo, Kikosi 

kitaendelea kufuatilia moto huo kwa muda wa siku 

saba (7) iwapo taka zilizochomwa moto ni matawi na 

masalia ya shughuli za viwanda vya kupasua mbao.  

Lakini kama taka zilizochomwa moto ni nyasi au 

masalia ya taka za shambani, Kikosi kitafuatilia 



 

mwenendo wa moto huo kwa muda wa siku mbili (2) 

kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi. 

f) Kudumisha mawasiliano na Kamati ya Kusimamia 

Matumizi Bora ya Moto ya Kijiji/Mtaa. 

g) Kuhakikisha kwamba vifaa na zana   za kuzimia moto 

zinafanyiwa matengenezo na kutunzwa katika 

mazingira salama kama itakavyoshauriwa na Kamati 

ya Kusimamia Matumizi Bora ya Moto ya Kijiji/Mtaa;  

h) Kutekeleza majukumu ya kuzuia na kudhibiti moto 

kama itakavyoelekezwa na Kamati ya Usimamizi wa 

Matumizi Bora ya Moto ya Kijiji/Mtaa.  

Muundo wa 
Kikosi cha  
kuzima moto 
cha Kijiji/Mtaa 

16  Kila Kikosi cha kuzima moto cha Kijiji/Mtaa kitakuwa na 

wajumbe angalau 15. Kijiji/Mtaa kinaweza kuwa na Kikosi 

zaidi ya kimoja kutokana na ukubwa wake au jiografia yake.  

  Kikosi kitaongozwa na Kamanda  ambaye atakuwa na sifa na 

uwezo wa kiuongozi na ambaye amefunzwa  kikamilifu jinsi 

ya kupambana na majanga ya  moto wa msituni  

Vigezo vya 
kuchagua 
Wajumbe wa 
Kikosi cha 
kuzima  moto 
cha Kijiji/ Mtaa  

17  Vigezo vya kuchagua wajumbe wa Kikosi  ni kama vifuatavyo;  

a) Awe mtu mwenye afya njema na ustahimilivu wa mwili;  

b) Utayari wa kufanya kazi za kujitolea kwa muda mrefu 

na kuwa katika hali ya kupambana na moto pindi 

utokeapo;   

c) Uwakilishi wa kila Kitongoji;  

d) Kuwa katika mazingira ya utayari wa kupambana na 

moto muda wowote wakati wa msimu hatari wa moto;   

e) Kipaumbele kitatolewa kwa wale ambao wamepitia 

mafunzo ya kuzima moto; 

f) Nidhamu nzuri na utayari wa kupokea maagizo mara 

moja.  



 

Mfuko wa Moto 
wa Kijiji/Mtaa 

18 (1) 

(2) 

Kutakuwa na Mfuko wa Moto wa Kijiji/Mtaa  

Mfuko wa Moto wa Kijiji/Mtaa utaanzishwa na Serikali ya 

Kijiji/Mtaa kwa ajili ya kutekeleza mpangokazi wa kuzuia na 

kusimamia moto wa msituni Kijijini/Mtaa.  

(3) Mfuko wa Moto wa Kijiji/Mtaa utafanya kazi kulingana na 

andiko la Mpango kazi wa Usimamizi wa Moto. Vyanzo vya 

mapato ya Mfuko wa Moto wa Kijiji/Mtaa vitaanishwa katika 

andiko la Mpango kazi wa Usimamizi wa Moto na kupitiwa kila 

mwaka. Kwa uchache, miongoni mwa vyanzo 

vinavyopendekezwa ni pamoja na:   

a) Faini zinazolipwa nawahalifu kwa mujibu wa sheria 

Ndogo hizi; 

b) Michango itakayokusanywa na kamatiya usimamizi wa 

matumizi bora ya moto kutoka kwa wafanya biashara 

wa mazao ya misitu ambao kwa namna moja au 

nyingine hawahusiki na shughuli za kuzuia na kudhibiti 

moto moja kwa moja katika Kijiji/Mtaa;  

c) Michango itakayokusanywa  kutoka kwa wawekezaji 

wa nje kama ilivyoainishwa chini ya Jedwali la Pili la 

sheria Ndogo hizi; 

d) Ruzuku kutoka Serikali ya Kijiji/Mtaa au Halmashauri; 

e) Ufadhili kutoka kwa wadau mbalimbali.  

f) Misaada kwa Kamati kutoka kwa watu na taasisi 

mbalimbali, 

(3) Pesa kwa ajili ya mfuko moto wa Kijiji /Mtaa zitakusanywa na 

Mamlaka ya Serikali ya Kijiji/Mtaa na kuwekwa kwenye mfuko 

wa moto wa Kijiji/Mtaa mara moja. 

(4) Mfuko wa moto wa Kijiji/Mtaa utakuwa na watia saini 

walioteuliwa na Halmashauri ya Kijiji/Mtaa. Angalau mtia saini 

mmoja atakuwa mjumbe wa Kamati yaUsimamizi wa 

Matumizi Bora ya Moto ya Kijiji/Mtaa.  



 

(5) Mfuko wa Moto wa Kijiji/Mtaa utatumika kwa ajili ya 

kutekeleza mpangokazi wa usimamizi wa matumizi bora ya 

moto wa msituni. 

(6) Mkaguzi wa ndani wa Wilaya/Mji/Manispaa atafanya ukaguzi 

wa mahesabu ya Mfuko wa moto kila mwaka.   

Wajibu wa jamii 
katika  kuzuia  i  
na kusimamia 
moto wa 
msituni 

19 (1) Litakuwa ni jukumu la kila mwanajamii kuzuia moto na 

kushiriki katika kuzima moto. 

(2) Katika kuzuia na kudhibiti vitisho vya moto, kila mwanajamii 

anapaswa kuzingatia  yafuatayo: 

a) Kuhudhuria mikutano ya uhamasishaji wa kuzuia na 

kusimamia   moto;  

b) Kutumia njia mbadala mbali na matumizi ya moto 

wakati wa maandalizi ya mashamba,  kurina asali na 

kuwinda wanyama;  

c) Kuzingatia sheria Ndogo hizi, pamoja na kufuata 

taratibu za kitalaamu katika shughuli zao za kila siku.  

d) Kuzingatia mpangokazi wa Kijiji/Mtaa wa usimamizi wa 

moto wa msituni.  

Makosa 

 

20 (1) 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Mtu yeyote atakayekiuka sheria Ndogo hizi atakuwa 

anatenda kosa na akipatikana na hatia ataadhibiwa kwa 

yafuatayo:- 

a) Kuwasha moto bila kibali cha kutumia moto kwa mujibu 

wa sheria Ndogo hizi; 

b) Kuwasha moto ambao utakuwa hatari na kusababisha 

hasara ya mali au majeraha au kupoteza maisha; 

c) kutofuata masharti katika kibali cha kutumia moto; 

d) Kukosa kuripoti moto au moshi kwa Mamlaka husika;  

e) Kukataa au kupuuza kushiriki katika shughuli za 

kuzima moto; 

f) Kumshawishi mtu mwingine asishiriki katika kuzima 

moto; 



 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

(2) 

 

 

 

 

 

 

g) Kushindwa  kuweka barabara za kuzuia moto  

kuzunguka eneo la ardhi/shamba kwa mujibu wa 

sheria Ndogo hizi; 

h) Mjumbe wa Kamati au Kikosi kushindwa kuwajibika 

ipasavyo bila sababu yoyote ya msingi; 

i) Kufanya kitendo chochote kinachokinzana na sheria 

Ndogo hizi. 

Katika hatua za awali, Mtuhumiwa atafikishwa katika ofisi ya 

serikali ya Kijiji/Mtaa na kuelezwa anachotakiwa kushtakiwa 

nacho. Iwapo atakiri kosa na kukiri kwa kujaza fomu kama 

ilivyoainishwa chini ya Jedwali la Sita la sheria Ndogo hizi, 

atatakiwa kulipa faini kwa kiwango kilichopangwa chini ya 

sheria Ndogo hizi.  

Katika kesi ambayo mshitakiwa hatakiri mashitaka yake 

atapelekwa kwenye Baraza la Usuluhishi wa Migogoro 

ambapo akipatikana na hatia atalipa faini na fidia kwa 

usumbufu utakaojitokeza. 

Adhabu 21  Mtu yeyote atakayekiuka sheria ndogo hizi atakuwa 

ametenda kosa na akipatikana na hatia adhabu yake itakuwa 

kwa mujibu wa Jedwali la Tatu la sheria Ndogo hizi. 

Kufifia kosa 

 

22  Afisa Mtendaji au Afisa Mfawidhi atakuwa na uwezo wa 

kumtoza mhalifu kiasi kisichozidi Shilingi milioni moja za 

Kitanzania (1,000,000) pale mkosaji anapokiri kosa lake kwa 

kujaza hati iliyoainishwa chini ya Jedwali la Sita la sheria 

Ndogo hizi . 

 

Muhuri wa Halmashauri ya Kijiji/Mtaa cha ……………………… uligongwa kwenye hati ya 

Sheria Ndogo hizi kufuatia azimio la Mkutano Mkuu wa Serikali ya Kijiji/Mtaa uliofanyika 

tarehe…………. Mwezi……. mwaka ……… na uligongwa kwa kushuhudiwa na:   

 

.........................................        .......................................... 



 

Saini na Muhuri wa                                      Saini na Muhuri wa 

MWENYEKITI WA KIJIJI/MTAA                      AFISA MTENDAJI 

 

 

 

 

IMEIDHINISHWA NA:  

 

...........................................................                              ...................................……. 
MWENYEKITI HALMASHAURI YA WILAYA   MKURUGENZI MTENDAJI (H) WILAYA  

 
 

 
 
 

 
  



 

 
 

JEDWALI LA KWANZA 
____________________ 

(Imeundwa chini ya kifungu cha 4(3) 
 

SHERIA NDOGO ZA KUZUIA NA KUSIMAMIA MOTO WA MSITUNI ZA 

HALMASHAURI YA KIJIJI/MTAA CHA /WA.................................................. YA 2022 

 
 HALMASHAURI YA KIJIJI/MTAA CHA/WA --------- -----------------------KATA--------------- 
 
 

KIBALI CHA KUTUMIA MOTO 
 
A: UTANGULIZI NA MAWASILIANO  
 

1. Namba ya simu ya Afisa Mtendaji wa Kijiji/Mtaa ------------------------------------------ 
2. Namba ya simu ya Mwenyekiti wa Kijiji/Mtaa -------------------------------------------- --- 
3. Namba ya simu ya Mwenyekiti wa Kamati -------------------------------------------- -- 
4. Namba ya simu ya Kamanda wa Kikosi-------------------------------------------- ----------- 
5. Namba ya simu ya Mwenyekiti wa Kitongoji ------------------------------------------------ 
6. Namba ya simu ya Mwombaji wa Kibali ------------------------------------------------------- 
7. Tarehe ya Kibali ------------------------------------------------------------------------------------- 
8. Nambari ya Kibali ---------------------------------------------- ------------------------------------ 
9. Shamba liko Kitongoji gani? ---------------------------------------------------------------------- 
10. Kibali kimetolewa kwa: ------------------------------------------- --------------------------------- 

 
B: KUSUDI LA KUTUMIA MOTO: ----------------------------------------- --------------------------- 
 
C: UKAGUZI WA ENEO 
1. Je, FDI itakuwa chini ya 55 kwa siku 3 mfululizo? NDIYO/HAPANA 
2. Je, kuna barabara za kuzuia moto kuzunguka shamba lake?  NDIYO/HAPANA 
3.Je, Majirani na shamba lengwa wamejulishwa angalau siku tatu 
kabla?NDIYO/HAPANA 
4. Je, taka hizo zina sifa ya kuchomwa moto? NDIYO/HAPANA 
5. Je, shamba hilo liko kwenye mwinuko? NDIYO/HAPANA 
 
D. ORODHESHA VIFAA VYA KUZIMIA MOTO VILIVYOPO: 
I. ------------------------------------- II. ------------------------------ . III. ------------------------------ 
IV. --------------------------------------. V. ------------------------------. VI. --------------------------- 
 
E: MAJINA YA WASAIDIZI NA NAMBA ZAO ZA SIMU 
1. --------------------------------------------- -------- 2. -------------------------------------- -------------- 
3. ---------------------------------------------- -------- 4. -------------------------------------- ------------- 
5. --------------------------------------------- ----------6. ----------------------------------------------- --- 



 

 
F: MASHARTI YAFUATAYO YANAPASWA KUZINGATIWA 

i. Wakati unaoruhusiwa kuchoma moto ni baada ya saa 12 jioni.  
ii. . Eneo lazima lilindwe na kuangaliwa kwa siku 7 mfululizo ikiwa ni shamba la miti 

na siku 2 kwa eneo lenye taka za kawaida za shambani.  
iii. Kama itatokea hali ya hewa isiyotarajiwa, ulinzi na doria ni lazima ufanyike katika 

eneo hilo. Pia ni vyema walinzi wawe na simu kwa ajili ya mawasiliano.  
iv. Iwapo moto utatoroka, viongozi waliotajwa hapo juu  ni lazima wafahamishwe.  
v. Kutofuata masharti  yaliyowekwa kwenye Kibali hiki kunaweza kupelekea hatua za 

kisheria kuchukuliwa dhidi yako. 
 

 
G: UKAGUZI WA SHAMBA NA MAMLAKA YA IDHINI YA VIBALI 
 
Shamba lilikaguliwa na: ----------------------------------------  Tarehe: ------------------ 

MJUMBE WA KAMATI 
 

Kibali kilitolewa na: ------------------------------------------ -- Tarehe na Kisiki -------------------- 
    AFISA MTENDAJI WA KIJIJI/ MTAA 



 

 

JEDWALI LA PILI 
____________________ 

(Imeundwa chini ya kifungu cha 18 (c)  

 

SHERIA NDOGO ZA KUZUIA NA KUSIMAMIA MOTO WA MSITUNI ZA 

HALMASHAURI YA KIJIJI/MTAA CHA /WA.................................................. YA 2022 

HALMASHAURI YA KIJIJI/MTAA CHA/WA --------- -----------------------KATA---------------- 
 

 MICHANGO YA KILA MWAKA KUTOKA KWA  WAWEKEZAJI WA NJE  

Na. Ukubwa wa 

Shamba (Ha) 

Kiasi cha 

mchango/mwaka 

1 1 - 30 25,000 

2 31 - 50 50,000 

3 51 - 100 150,000 

4 101 - 200 200,000 

5 201 - 500 250,000 

6 501 + 1,000,000 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



 

 

 

JEDWALI LA TATU 
______________________________ 
(Imeundwa chini ya kifungu cha 21(1) 

 

SHERIA NDOGO ZA KUZUIA NA KUSIMAMIA MOTO WA MSITUNI ZA 

HALMASHAURI YA KIJIJI/MTAA CHA /WA.................................................. YA 2022 

HALMASHAURI YA KIJIJI/MTAA CHA/WA --------- -----------------------KATA---------------- 
 

MAKOSA NA ADHABU 
 

Kosa Adhabu 

a) Kuwasha moto bila kibali cha 

kutumia moto kwa mujibu wa 

Sheria Ndogo hizi. 

TZS 50,000 hadi 1,000,000, kifungo au 

Vyote viwili. 

b) Kuwasha moto ambao utakuwa 

hatari na kusababisha hasara ya 

mali au majeraha au kupoteza 

maisha. 

Mmiliki/mmiliki wa kukodisha atafidiwa 

hasara ya mali aliyopata kulingana na 

ripoti rasmi za uthaminishaji. 

Sheria za nchi zitatumika kuangalia fidia 

itakayolipwa mtu endapo atapoteza 

maisha au kupata majeraha.  

c) Kushindwa kufuata masharti 

yaliyowekwa kwenye Kibali cha 

kuchoma moto.   

TZS 50,000 hadi 1,000,000, kifungo au 

Vyote viwili. 

d) Kushindwa kutoa taarifa juu ya 

uwepo wa moshi au moto kwa 

Mamlaka ya Kijiji/Mtaa.  

TZS  5000 hadi 50,000 

e) Kukataa au kupuuza kushiriki 

katika shughuli za kuzima moto.  

TZS 50,000, kifungo au Vyote viwili 

f) Kumshawishi mtu mwingine 

asishiriki katika kuzima moto.  

TZS 50,000, kifungo au Vyote viwili 



 

 

g) Kushindwa kuweka barabara za 

kuzuia moto kuzunguka eneo 

/shamba kwa mujibu wa Sheria 

Ndogo hizi.  

TZS 50,000 hadi 1,000,000, kifungo au 

Vyote viwili. 

h) Mjumbe wa Kamati au  Kikosi 

kushindwa kutenda kazi zake  

kwa uwajibikaji bila sababu 

yoyote ya msingi.  

TZS 50, 000 

i) Kushindwa kusimamia vyema 

mashamba ya miti ya kupandwa.  

TZS 50,000 hadi 1,000,000, kifungo au 

vyote kwa pamoja. 

j) Kushindwa kuchangia Mfuko wa 

Moto wa Kijiji/Mtaa  kwa mujibu 

wa sheria Ndogo hizi 

 

  

Atatakiwakutozwa faini ya malipo 

mara mbili ya kiwango 

kinachopendekezwa kwenye 

Jedwali la Pili kulingana na 

ukubwa wa uwekezaji wake  

k) Kukosa kuhudhuria mikutano  

mitatu mfululizo ya usimamizi wa 

moto 

TZS 1,000 hadi 5,000 

 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 



 

 

 
 

JEDWALI LA NNE 
______________________________ 
(Imeundwa chini ya kifungu cha 6(h) 

 

SHERIA NDOGO ZA KUZUIA NA KUSIMAMIA MOTO WA MSITUNI ZA 

HALMASHAURI YA KIJIJI/MTAA CHA /WA.................................................. YA 2022 

HALMASHAURI YA KIJIJI/MTAA CHA/WA --------- -----------------------KATA---------------- 
 

KIBALI CHA KUCHOMA MKAA, MATOFALI NA KUTUMIA MOTO KWENYE 

MAKAMBI YA KUPASUA MBAO  

A:  MAWASILIANO   

1. Namba ya Simu ya Afisa  Mtendaji wa Kijiji/Mtaa------------------------------------------- 

2. Namba ya Simu ya Mwenyekiti wa Kijiji/Mtaa ----------------------------------------------- 

3. Namba ya Simu ya Mwenyekiti wa Kamati -------------------------------------------------- 

4. Namba ya Simu ya Kamanda wa Kikosi------------------------------------------------------- 

5. Namba ya Simu ya Mwombaji wa Kibali ------------------------------------------------------ 

6. Namba ya Simu ya Mwenyekiti wa Kitongoji --------------------------------- 

7. Tarehe ya kuomba Kibali ------------------------------------------------------------------------ 

8. Shughuli hii itafanyika katika Kitongoji gani?  ------------------------------------------------ 

9. Karibu na kitu gani cha Kijiografia au Mtu Maarufu----------------------------------------- 

10. Nambari ya Kibali ---------------------------------------------------------------------------------- 

11. Kibali kimetolewa kwa: --------------------------------------------------------------------------- 

B: MASHARTI YA JUMLA KWA WAOMBAJI WA KIBALI  

1. Wachoma Mkaa, Matofali au watumia moto kwenye makamabi ya kupasualia 
mbao   ni sharti kwanza  wajiandikishe katika Ofisi ya Afisa Mtendaji wa Kijiji/Mtaa 
kabla ya kuanza kazi zao za uzalishaji.  Lengo la kujiandikisha ni kufahamu  idadi 
yao  na kutambua  maeneo yao ya kazi  ili iwe rahisi kwa Kamati kuwatembelea 
na kuwakagua.  

2. Wachoma Mkaa, Matofali au watumia moto kwenye makamabi ya kupasualia 
mbao ni sharti waweke barabara za kuzuia moto zenye urefu wa nusu Kipenyo  
cha Mita 15 kuzunguka matanuri yao au maeneo ya kupikia wapasua  mbao. 

3. Watajwa hapo juu, ni sharti wawe na  vifaa na zana za kuwasaidia kuzima moto 
endapo utaonyesha dalili za kutoroka. 



 

 

4. Wachoma Mkaa, Matofali au watumia moto kwenye makambi ya kupasua mbao 
wanatakiwa kuhakikisha kuwa wamefukia kuni za mkaa au matofali kwa udongo 
wa kutosha ili kuzuia uwezekano wa matanuri yao kulipuka.  

5. Wachomaji wa Mkaa na Matofali  wenye vibali  watalazimika muda wote kuwa 
karibu na matanuri yao  ili kufuatilia mwenendo wa uunguaji wa tanuri zao.  

6. Litakuwa ni kosa kwa mwenye kibali cha kuchoma Mkaa au Matofali kutokuwepo 
jirani na tanuru lake   hata kama moto hauonyeshi dalili zozote za kutoroka.  

7. Wachoma Mkaa, Matofali au watumia moto kwenye makambi ya kupasua mbao 
siku ya kumaliza shughuli zao katika maeneo yaliyoombewa kibali ni lazima 
wahakikishe kwamba hakuna dalili zozote za uwepo wa moto. Hata hivyo, kabla 
ya kuondoka katika eneo la kazi ni LAZIMA wakaguliwe na Kamati kwa mujibu wa 
sheria Ndogo hizi.   

8. Kupuuzia masharti yoyote yaliyoainishwa katika kibali hiki kunaweza kusababisha 

hatua za kisheria kuchukulia dhidi yako. 

C: UKAGUZI WA MWOMBAJI KIBALI NA ENEO LA KUFANYIA KAZI  

1. Je, mwombaji wa kibali amesajiliwa kwenye ofisi ya Kijiji? NDIYO/HAPANA 

2. Je, mwombaji wa kibali ametengeneza barabara ya kuzuia moto yenye upana wa 

Mita 15 ya kipenyo kuzunguka eneo lake ya shughuli? NDIYO/HAPANA 

3. Je, eneo hilo liko karibu na chanzo chochote cha maji?  NDIYO/HAPANA 

4. Je, mwombaji wa Kibali ni mzoefu katika shughuli anyoombea Kibali? 

NDIYO/HAPANA 

D. ORODHESHA VIFAA VYA KUZIMIA MOTO UTAKAVYOCHUKUWA   

I. -------------------------II. ----------------------------- III. ----------------------------------------- 

E:  ORODHESHA MAJINA YA WASAIDIZI NA NAMBA ZAO ZA SIMU  

1. -----------------------------------------------------------------------------------------------------------------  

2. -----------------------------------------------------------------------------------------------------------------                  

F: UKAGUZI WA ENEO LA KAZI NA MAMLAKA YA KIBALI  

Eneo limekaguliwa na: ------------------------------      -----------------      --------------------- 

                                          MJUMBE WA KAMATI     Sahihi            Tarehe 

 Kibali kimetolewa na: --------------------------------------------- Tarehe na Mhuri ---------------- 

    AFISA MTENDAJI WA KIJIJI 

 
 
 



 

 

JEDWALI LA TANO 
______________________________ 
(Imeundwa chini ya kifungu cha 8(2) 

 

SHERIA NDOGO ZA KUZUIA NA KUSIMAMIA MOTO WA MSITUNI ZA 

HALMASHAURI YA KIJIJI/MTAA CHA /WA.................................................. YA 2022 

HALMASHAURI YA KIJIJI/MTAA CHA/WA --------- -----------------------KATA---------------- 
 
VIGEZO VYA KUCHAGUA WAJUMBE WA KAMATI YA MOTO YA HALMASHAURI 

Na

. 

Halmashauri/Wilaya Wajumbe 

kutoka 

Wilayani  

Idadi ya 

Maafisa 

Tarafa 

waliopo 

Wenyeviti 

wa 

Halmashaur

i  

Maafisa 

Watendaji 

Kata 

Jumla  

1 Kilolo DC  8 3 1 3 14 

2 Mafinga TC  8 2 1 4 14 

3 Mufindi DC 8 5 1 1 14 

4 Makambako TC  8 1 1 5 14 

5 Wanging’ombe DC  8 3 1 3 14 

6 Makete DC 8 6 1 0 15 

7 Njombe DC  8 2 1 4 14 

8 Njombe TC  8 2 1 4 14 

9 Madaba DC  8 1 1 5 14 

10  Ludewa DC 8 5 1 1 14 

 

Orodha ya Wajumbe wa Kamati ya moto kutoka Makao Makuu ya 

Wilaya/Halmashauri 

i. Mkuu wa Wilaya          Mwenyekiti   

ii. Mhifadhi wa Misitu Wilaya (TFS)     Mjumbe  

iii. Mkuu wa Jeshi la Zimamoto Wilaya      Mjumbe  

iv. Mkuu wa Kitengo cha Moto Sao hill/TFS     Mjumbe  

v. Afisa Mazingira wa Halmashauri      Mjumbe  



 

 

vi. Mkuu wa Idara ya Maendeleo ya Jamii      Mjumbe  

vii. Mkuu wa Idara ya Maliasili, Utalii  na Mazingira    Katibu  

viii. Afisa Misitu      Mratibu wa Moto wa Msituni wa (H) 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



 

 

JEDWALI LA SITA 
______________________________ 
(Imeundwa chini ya kifungu cha 22) 

 

SHERIA NDOGO ZA KUZUIA NA KUSIMAMIA MOTO WA MSITUNI ZA 

HALMASHAURI YA KIJIJI/MTAA CHA /WA.................................................. YA 2022 

HALMASHAURI YA KIJIJI/MTAA CHA /WA......................... KATA ---------------------- 

 

 
 

HATI YA KUKIRI KOSA 

Mimi …………………………………………. kwa hiari yangu mwenyewe ninakiri kosa 

mbele ……………………………………………………………ambaye ni Afisa 

aliyeidhinishwa wa Kijiji/Mtaa kwamba tarehe ……… ya mwezi……………………. 

mwaka………. nilifanya kosa kwa kukiuka masharti ya kifungu.…………………. cha 

sheria Ndogo za kuzuia na kudhibiti moto za Kijiji/Mtaa cha/wa................................ za 

mwaka 2022. Niko tayari kulipa faini ikiwa Afisa aliyeidhinishwa ataamua kutekeleza 

Mamlaka aliyopewa chini ya Sheria Ndogo hizi. Ninathibitisha kwamba maelezo niliyotoa 

hapo juu ni ya kweli, na kwamba nimeyatoa kwa hiari yangu mwenyewe kwa kadri ya 

ufahamu wangu. 

Tarehe ……………… mwezi …………………… mwaka........................ 

Jina …………………………………………………… 

Sahihi…………… 

 

Alikiri kosa mbele ya:  

Jina ………………………………………………………. 

Cheo …………………………………………………. 

Sahihi …………………… 

Tarehe……………………………… 
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