
 

MAENDELEO YA BIDHAA KATIKA KITUO CHA MAFUNZO YA VIWANDA VYA MAZAO YA  
MISITU NA MBAO 

Taarifa za jumla 

 Kituo cha Mafunzo ya Viwanda vya Mazao ya Misitu na Mbao (FWITC) kinahudumia mnyororo 

thamani wa msitu si kwa mafunzo tu, bali pia kwa kutoa huduma za maendeleo ya bidhaa.  

 Kwa sasa kituo kinaunda boti zilizoboreshwa kwa ajili ya wavuvi wa Nyasa. Mchakato wa 

maendeleo ulianza Novemba 2017 na utamaliza wakati wa 2018.  Hatua za maboresho zilian-

za mwezi November 2017 na zitamalizika ndani ya mwaka 2018. 

 Boti hizi mpya zinatengenezwa kwa ushirikiano wa mradi pamoja na wavuvi wa Nyasa 

walioomba kituo kiwatengenezee aina mpya kwa ajili yao. 

 Mambo ya msingi yaliyozingatiwa wakati wakutengeneza boti hizi mpya ni pamoja na usala-

ma wa uendeshaji chombo, unafuu wa gharama za uundaji, urahisi wa kutumia na gharama 

za chini za matengenezo. 

 Boti mpya zinategemewa kuongeza kiwango cha uvuvi kutokana na hai yake ya uzito mdogo 

pamoja na kupakwa koti vizuri ambayo itawaongezea wavuvi ufanisi na kuwapa mazingira 

salama ya uendeshaji, kwakuwa boti mpya haziingizi maji na ni rahisi kuongoza 

 Tazama picha kulia ili kuona boti mpya na ya zamani nyuma. 

About the Private Forestry Programme (PFP) 

The Private Forestry Programme (PFP) supports private forest 

ownership, particularly the establishment and management of 

plantations by smallholders, as well as the wood industry and the 

development of mature timber markets that would benefit all 

stakeholders. The programme operates in four regions: Iringa, 

Njombe, Morogoro and Ruvuma. Most recently, the Programme has 

established the Forestry and Wood Industries Training Centre in 

Mafinga.  

 The Programme is supported by the Ministry for Foreign Affairs of 

Finland and the Ministry of Natural Resources and Tourism. 

Huduma za utengenezaji bidhaa 

 Huduma za ushauri wa nbidhaa na hatua za uten-

genezaji zinazoweza kufanyika kituoni au sehemu 

husika zinapotengenezwa. 

 Mpango biashara na huduma za ushauri zinaoweza 

kufanyika sehemu husika au kituoni. 

 Kupima sampuli za mbao 

 Maelezo ya mashine 

Kituo kinatoa msaada wa uagizwaji wa mashine, kuun-

ganisha wadau na kutafuta fedha za kusaidia uwekezaji. 

Kituo kinaweza kutumiwa pia kuandaa warsha, matukio 

na  mikutano ya wateja. 

Mawasiliano na namna ya kufika kituoni 

Kituo cha Mafunzo ya Viwanda vya Mazeo ya Misitu 

(KMVMM) 

Kinyanambo 

Mafinga 

 

Mr. Edigary, Mwaifweya Meneja wa Kituo. 

Barua pepe: edigary.mwaifweya@privateforestry.or.tz 

Tel: +255 744 874 521 

Maelezo kwa watumiaji magari: Njia panda ya kituo cha Mafuta 

cha CF, barabara iendayo Madibira, endesha umbaki wa kilomita 

moja. Utaona kibao cha kituo upande wa kushoto mwa barabara, 

mkabala na kiwanda cha mkaa. 

Vipimo na gharama za ujenzi 

 Mpaka sana aina mbiali za boti zimeshatengenezwa. Boti zote mbili ni kwa lengo la uvvia. Boti ndogo ni kwa ajili ya watu 2 pamoja na mzigo wa kilo 100 wakati boti kubwa inauwezo wa 

kubeba watu 6 na na mzigo wa kilo 200. 

 Boti ndogo inaurefu wa meta 4.7 ikiwa na bimu 1.2 meters. 

 Boti kubwa inaurefu wa meta 7.2  na bimu ya 1.2 meters. 

 Gharama za jumla za ujenzi wa boti inakadiwiriwa  kuwa nusu milioni kwa boti ndogo na milioni kwa boti kubwa. Mchanganuo unaweza kuonekana hapa chini.  

Malighafi na gharama za boti ndogo 

 

 

 kipengele Malighafi Gharama 

Malighafi za kuundia Plaiwood , mbao zilizorandwa 229,000TSH 

Malighafi ya kupaka 
Gundi ya kuzibia, wavu wa faiba, rangi ya 

vya majini, rangi ya mbao za majini 
226,300TSH 

Malighafi nyingine za kuundia Kikazio, skurubu ya mbao 17,500TSH 

Jumla ya gharama za kuunda 470,000TSH 

Matengenezo yanayohitjika Msasa na rangi kupaka ya kuanzia 10,000TSH 

Makadirio ya mzunguko wa matengenezo Miaka 3 

Makadirio ya maisha yake Miaka 10 

Malighafi na gharama za boti kubwa 

 

 

 kipengele Malighafi Gharama 

Malighafi za kuundia Plaiwudi , mbao zilizorandwa 405,000TSH 

Malighafi ya kupaka 
Gundi ya kuzibia, wavu wa faiba, rangi ya 

vya majini, rangi ya mbao za majini 
399,000TSH 

Malighafi nyingine za kuundia Kikazio, skurubu ya mbao 200,00TSH 

Jumla ya gharama za kuunda  1,004,000TSH 

Matengenezo yanayohitjika Msasa na rangi kupaka ya kuanzia 40,000TSH 

Makadirio ya mzunguko wa matengene-

zo 
 Miaka 3 

Makadirio ya maisha yake  Miaka 20 

 

Kuhusu Programu ya Panda Miti Kibiashara PFP) 

Pandamiti Kibiashara husaidia umiliki binafsi wa mashamba ya 

miti hasa katika uanzishwaji na utunzaji wa mashamba ya miti 

kwa wakulima wadogo, kadhalika viwanda vya mazao ya mis-

itu pamoja na ukuaji wa soko la mazao ya mbao yaliyokomaa 

ambayo yatanufaisha wadau wote. Programu inatekeleza kati-

ka Mikoa minne: Iringa, Njombe, Morogoro na Ruvuma.  

 Mradi unafadhiliwa na Wizara ya Mambo ya Nje ya Fi-

naland na Wizara ya Maliasili na Utalii ya Tanzania 
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