
 

MSUMENO WA VISU VINGI KWA AJILI YA KUPASUA (KUVUNJAVUNJA) MAGOGO 

Taarifa za ujumla 

 Msumeno wa kupasua magogo umebuniwa kwa ajili ya uharaka na ubora wa ku-

chana mbao na hasa kwa magogo ya kipenyo kidogo (10-25cm) 

 Mashine ya kuchana mbao kwa ukubwa tofauti inaweza kutumika kuchana vipande 

vya mbao vilivyochanwa na mashine ya kupasua magogo. 

 Mashine inaweza kutumika kwa aina zote za mbao ngumu na laini. 

 Matumizi ya misumeno mduara mingi kwa wakati mmoja inakuhakikishia kasi ya 

uhakika ya upasuaji mbao.  

 Mashine zote zinatumia mfumo unaojiendesha kuweka mbao katikati ili kupungusha 

upotevu wa mbao unaofikia hadi asilimia 45. 

 Mashine zote zinanafasi iliyopimwa, inayowezesha ubadilishwaji wa visu kulingana 

na ukubwa unaohitajika. 

 Mfumo wa uingizaji gogo unaweza kutanuka kutokana na aina au ukubwa wa gogo 

kuingia kwa spidi anayoitaka mwendeshaji. 

 

Kuhusu Programu ya Panda Miti Kibiashara PFP) 

Pandamiti Kibiashara husaidia umiliki binafsi wa mashamba ya 

miti hasa katika uanzishwaji na utunzaji wa mashamba ya miti 

kwa wakulima wadogo, kadhalika viwanda vya mazao ya mis-

itu pamoja na ukuaji wa soko la mazao ya mbao yaliyokomaa 

ambayo yatanufaisha wadau wote. Programu inatekeleza kati-

ka Mikoa minne: Iringa, Njombe, Morogoro na Ruvuma.  

Mradi unafadhiliwa na Wizara ya Mambo ya Nje ya Fi-

naland na Wizara ya Maliasili na Utalii ya Tanzania. 

Huduma za kituo zinazohusiana na kituo cha mafunzo 

 Kupima sampuli za mbao za mteja. 

 Huduma za maelezo kwa wadau na wateja wenye len-

go la kununua. 

 Huduma za ushauri wadau na wateja wenye lengo la 

kununua. 

 Mafunzo kwa wamiliki wa viwanda, mameneja na 

waendeshaji juu ya matumizi ya  

 Mafunzo juu ya upasuaji sahihi wa mbao na namna ya 

kupunguza uharibifu wa mbao. (recovery rete).   

 

Mawasiliano na namna ya kufika kituoni 

Kituo cha Mafunzo ya Viwanda vya Mazeo ya Misitu 

(KMVMM) 

Kinyanambo 

Mafinga 

 

Mr. Edigary, Mwaifweya Meneja wa Kituo. 

Barua pepe: edigary.mwaifweya@privateforestry.or.tz 

Tel: +255 744 874 521 

Maelezo kwa watumiaji magari: Njia panda ya kituo cha Mafuta 

cha CF, barabara iendayo Madibira, endesha umbaki wa kilomita 

moja. Utaona kibao cha kituo upande wa kushoto mwa barabara, 

mkabala na kiwanda cha mkaa. 

Taarifa za manunuzi 

 Mashine hizi zinanunuliwa Uchina, pia zinapatikana nchini Ufini  

 Zifuatazo ni gaharama za kununua:  

 Bei ya kununua (inajumuisha gharama za usafishaji na bima) kwa msumeno wa kupasua magogo  ni Yuro: 

17,000 na unaorudia kuchana mbai ni Yuro 16,000. 

 Kodi ya kuingiza ncini ni asilimia 27 

 Kodi ya ongezeko la thamani kwa kununua na kwa kodi  ya kuingizwa nchini ni asilimia 18 

 Gharama za utoaji mzigo bandarini ni Yuro 800 

 Gharama za ndani za usafirishaji ni Yuro 1,400 kwa kila mashine. 

 Mambo ya kuzingatia kabla ya kununua mashine: 

 Uwezo 

 Upatikanaji wa vipuli 

 Upatikanaji wa waendeshaji wenye ujuzi 

 Hati ya kutengeneza/kubadilisha (Warranty) 

 Utaratibu wa matengenezo ya mashine 

Vipimo na gaharama za matengenezo 

 Msumeno unauwezo wa juu wa kuchana mita za ujazo 15 kwa awamu moja (ikiwa na wendeshaji 4 kwa 

saa nane za kazi) 

 Ukubwa wa misumeno yote miwili ni milimita 2900x1400x1600 (urefu—upana—kimo) ikiwa na se-

hemu ya kupokelea magogo yenye ukubwa wa mita 5.  

 Uzito wa msumeno ni kilo 800 na msumeno unaorudia kuchana ni  

 Mashine inaweza kukata magogo yaliyo kati ya sentimeta 10—15. 

 Kipenyo cha msumeno ni milimita 355 ukiwa na tundu katikati lenye ukubwa wa milimita 50 na meno 

yenye milimita 18 wakati ukubwa wa msumeno unaorudia kuchana mbao ni milimita 250 x 50 na meno 

ya milimita 24  

 Mashine inayoanza kupasua gogo inauwezo wa kuzungusha msumeno kwa kasi ya mizunguko 3,000 

kwa dakika, wakati mashine inayorudia kupasua mbao inauwezo wa kuzungusha kisu mara, 4,500 kwa 

dakika.   

 Mahitaji ya umeme kwa mashine inayoanza kupasua gogo ni 62kWh na 57kWh kwa mashine inayorudia 

kuchana mbao.  

 Kabla ya kuanza kazi, kiungo cha mpira wa maji ya kupooza kihakikiwe na kukaguliwa kila wakati. 

 MIsumeno ikazwe, inolewe na kurekebishwa kila baada ya saa 1-2. 

 Mashine ikaguliwe vilaininshi kila siku kabla ya kuanza kwa shughuli za uzalishaji. 

 Unga wa mbao unaobakia kwenye mashine na boksi la umeme utolewe kila siku. 

 Beringi za mashine zibadilishwe walau mara moja kwa mwaka, au mapema zinapoharibika. 

Taarifa za gharama na faida 

 

 

Maelezo Msumeno wa kupasua magogo Msumeno wa kuchana mbao 

Uendelevu Mbao na  samani za kati na utengenezaji wa viungo  

Gharama za uwekezaji Yuro  27,000  Yuro 25,000 

Idadi ya waendeshaji 2 2 

Umeme 62 kWh (makadirio  40 kWh) 57 kWh (makadirio 30 kWh) 

Gharama za umeme (kwa mwezi, kwa 

kuzingatia awamu moja ya masaa 8, katika siku 

5 za kazi 

Tsh milioni 2,2 (kulingana na makadirio ya kati) Tsh milioni 1,7 (kulingana na makadirio ya kati) 

Matengenezo Kila siku (kabla ya kuwashwa): kagua mabomba ya maji, vilainishi na beringi, safisha boksi la 

umeme, kagua meno ya msumeno na noa visu/misumeno (zana hitajika: mashine ya kunoa 

misumeno, vilainishi) 

Mwezi: rekebisha silinda ya mgandamizo wa hewa (zana hitajika: kifaa cha kusomea mita) 

Mwaka: badili beringi za mashine (zana hitajika:beringi, misumeno, vilainishi)  

Gharama za matengenezo kwa mwezi (kwa mfu-

mo mzima) 

Malipo ya wafanya kazi, TSH 36,000 Vipuli TSH 40,000, Gharama za kunoa msumeno 

TSH200,000  

Kiwango cha juu cha uzalishaji kwa mwaka  Mita za ujazo 3,600  
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