
 

MSUMENO WA WIMA NA MLALO 

Taarifa za jumla 

 Misumeno hii maalumu imebuniwa ili kukidhi kutumika kirahisi kwa kuzingatia ukubwa 

wa magogo na aina za miti.  

 Mitambo hii inaweza kutumika kuchana/kupasua aina yoyote ya mbao, laini au magumu  

 Mashine hii inayo fremu ngumu pamoja na nguzo mbili iliyobuniwa maalumu kuhimili 

kazi ngumu ya muda mrefu ya kuchana mbao. 

 Msumeno unayo magurudumu mawili yanayotembeza msumeno na yenye uwiano 

mzuri wa usawa yaliyofungwa kwenye mkanda wenye magurudumu (bearings) na ulio 

na mfuniko wa kuzuia vumbi. 

 Msumeno umewekewa uzio wa chuma unaoulinda na kwa usalama wa watumiaji 

 Unapoendeshwa ipasavyo na kupasua mbao kwa usahihi mnyororo huu unawezesha 

udhibiti wa upotevu wa mbao kwa asilimia 55-70. 

 Aina hii ya mashine inahitaji ujuzi wa uhakika katika kupasua mbao. 

 Mtambo huu umefungwa jeki pamoja na jiliwa yenye skurubu (screw vices)  kwa ajili ya kushikilia ma-

gogo 

 

Kuhusu Programu ya Panda Miti Kibiashara PFP) 

Pandamiti Kibiashara husaidia umiliki binafsi wa mashamba ya 

miti hasa katika uanzishwaji na utunzaji wa mashamba ya miti 

kwa wakulima wadogo, kadhalika viwanda vya mazao ya mis-

itu pamoja na ukuaji wa soko la mazao ya mbao yaliyokomaa 

ambayo yatanufaisha wadau wote. Programu inatekeleza kati-

ka Mikoa minne: Iringa, Njombe, Morogoro na Ruvuma.  

Mradi unafadhiliwa na Wizara ya Mambo ya Nje ya Fi-

naland na Wizara ya Maliasili na Utalii ya Tanzania. 

Huduma za kituo zinazohusiana na kituo cha mafunzo 

 Kupima sampuli za mbao za mteja. 

 Huduma za maelezo kwa wadau na wateja wenye len-

go la kununua. 

 Huduma za ushauri wadau na wateja wenye lengo la 

kununua. 

 Mafunzo kwa wamiliki wa viwanda, mameneja na 

waendeshaji juu ya matumizi ya  

 Mafunzo juu ya upasuaji sahihi wa mbao na namna ya 

kupunguza uharibifu wa mbao. (recovery rete).   

 

Mawasiliano na namna ya kufika kituoni 

Kituo cha Mafunzo ya Viwanda vya Mazeo ya Misitu 

(KMVMM) 

Kinyanambo 

Mafinga 

 

Mr. Edigary, Mwaifweya Meneja wa Kituo. 

Barua pepe: edigary.mwaifweya@privateforestry.or.tz 

Tel: +255 744 874 521 

Maelezo kwa watumiaji magari: Njia panda ya kituo cha Mafuta 

cha CF, barabara iendayo Madibira, endesha umbaki wa kilomita 

moja. Utaona kibao cha kituo upande wa kushoto mwa barabara, 

mkabala na kiwanda cha mkaa. 

Taarifa za ununuaji/manunuzi 

 Misumeno hii ni ile ya gharama ndogo kwa ajili ya viwanda vya kupasua mbao. 

 Misumeno ya mikanda inaweza kununuliwa toka nchi nyingi (kwa mfano China, India, Africa ya kusi-
ni).  

 Gharama zifuatazo hutokea wakati wa manunuzi ya mashine hizi:  

 Bei ya kununlia (inayojumuisha usafirishaji na bima) kwa msumeno kamba wa mlalo: Euro 5,900 na 
msumeno kamba wa wima: Tsh 8,840,000 (3,200 EUR)  . 

 Kodi ya kuiningiza nchini: 27 % 

 Kodi ya ongezeko la thamani kwa kununua na  kuingiza nchini: 18 % 

 Gharama za kutoa mzigo bandarini pamoja na gharama za bandari Euro 3,600 kwa msumeno kamba wa mlalo na  Eu-
ro 1,800 kwa msumeno kamba wa wima.  

 Gharama za usafirishaji: Euro 450 kwa msumeno kamba wa mlalo na Euro 350 kwa msumeno kamba wa wima.  

 Mambo ya kuzingatia wakati wa kununua masshine: 

 Uwezo wa mashine  

 Upatikanaji wa vipuli na waendeshaji waliobobea 

 Hati ya udhamini wa kurudisha mashine 

 Utaratibu wa matengenezo ya mashine 

Vipimo na taarifa za matengenezo 

 Msumeno unauwezo wa kupasua meta za ujazo 15 kwa zamu (endapo waendeshaji 6 

watafanya kazi kwa saa 8) 

 Urefu wa reli ya msumeno wa mlalo ni meta 18, ambao unatumia toroli la urefu wa 

meta 4. Mashine yake inaupana wa meta 3 katika sehemu pana zaidi. Urefu wake wa 

mwisho kabisa ni meta 2.  

 Msumeno wa wima una urefu wa meta 2, wenye meza ya ukubwa wa sentimeta 

104x107.  

 Uzito wa msumeno wa mlalo ni kilo 2,500, wakati uzito wa msumeno wa wima ni kilo 

1,400. 

 Uwezo wa kupasua mbao kwa maana ya urefu ni sentimeta 95, pamoja na uwezo wa 

mwisho wa kupasua kwa kina cha kipenyo cha sentimeta 100. 

 Kisu cha kuchania mbao kwa ,msumeno wa wima kinaurefu wa futi 31 (inakadiriwa ku-

wa na meta9.5) na urefu wa kisu cha msumeno wa wima ni futi 24 (inakadiriwa kuwa 

meta 7.5). Visu vyote viwili vinaweza kutumia visu vyenye ukubwa wa inchi 2.5-3. 

Upana wa visu uwe wa milimita 1.1. 

 Msumeno wa mlalo unakasi ya kuzunguka mara 600 kwa dakika na ule wa wima 

unakasi ya kuzunguka mara 500 kwa dakika. 

 Umeme unaohitajika kwa msumeno wa mlalo ni 15 kWh na 10 kWh kwa msumeno wa 

wima. Mashine lazima irekebishwe na iwe na uwiano mzuri baada ya kufungwa. Ber-

ingi zichunguzwe kila baada ya miezi mitatu na zibadilishwe inapohitajika. 

Makadirio ya gharama-faida 

 

 

Maelezo Msumeno kamba wa mlalo Msumeno kamba wa wima 

Uendelevu Mbao zilizochanwa na uzalishaji mdogo wa samani na bidhaa za kuunganishwa. 

Gharama za uwekezaji TSH 34,680,000 (12,550 EUR) TSH 12,790,000 (6,800 EUR) 

Idadi ya waendeshaji 3 3 

Umeme 15 kWh (wastani wa  11,25 kWh) 10 kWh (wastani wa 7,5 kWh) 

Gharama za umeme (kwa mwezi, kwa 

kuzingatia awamu moja ya masaa 8, katika 

siku 5 za kazi 

630,000 TSH 420,000TSH 

Matengenezo Kila siku: (Kabla ya kuwasha mashine ):  tazama na ukase misumeno kamba, vilainishi na bearing, safisha 

eneo la kuchaia mbao, kunoa visu, (vifaa vinavohitajika: mashine ya kunolea, vilainishi. 

Kwa mwezi: Funga beringi, tazama sukepindi (coil)  

Vipuli hitajika: Beringi,misumeno, Mita ya mkazo (tension meter) sukepindi (coil) 

Gharama za matengenezo kwa mwezi (kwa 

mfumo mzima) 

72,000 TSH (wafanyakazi), 80,000 TSH (vipuli),  400,000 TSH (Kunoa msumeno)  

Kiwango cha juu cha uzalishaji kwa mwaka Mita za ujazo 3,600 
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