
 

 

Hatari zinaweza kupunguzwa katika ngazi zote kwa kutengeneza na kufuata maelekezo ambayo yanapunguza uwezekano wa ajali na matukio. Ngazi za hatari zinauhusiano wa karibu kati ya 

shirika na tamaduni na kwa kiasi fulani ni maalumu kwa nchi na kanda.Tazama mifano hapo chini na fikiri ni aina gani ya hatari zipo kazini kwako katika kila kikundi. 

 

 

Kupunguza hatari katika misitu na kuchakata mbao 

Hatari zinazojusiana na utamaduni wa kawaida 

Mazoea ya kawaida ni moja ya sababu ya uwepo wa hata-

ri,isipokuwa tu kama kuna muongozo mzuri na uliowazi unaotole-

wa na jamii iliyopo. Kadri sharia zinakuwa kali na zinatekelezwa 

kwa usahihi, hatari katika ngazi zote za jamiii zinapungua  

Maendeleo hayo lazima yafuatwe na yatumike mahali pa kazi.  

Hatari zinasohusiana na abia binafsi 

Licha ya taratibu ama hatua zilizoanzishwa, sababu ya msingi siku-

zote ni mtu binafsi. Haijalishi ni kiasi gani hatari hizi ni za kiufundi-

No matter how technical the risks are, sababu kadhalika 

msimamizi wa mchakato. Kwa kuanzisha taratibu na kuzifuata, 

unajiweka salama wewe na wafanyakazi wenzio.   

 

 

 

 

 

 

Hatari zinazohusiana na utamaduni wa kimfumo 

Kuhakikisha utaalamu mahali pa kazi sio njia tu ya kuingeza 

uzalishaji na ubora wa kazi, lakini pia ni moja ya njia muhimu ya 

kupunguza hatari kazini. Udhibiti wa hatari unaweza kuleta faida 

nyingi kupitia kuongezeka uwezo kwa kujituma kwa wafanyakazi. 

 

 

USALAMA NA AFYA KATIKA  KAZI YA UCHAKATAJI MISITU NA MBAO 

Nini maana ya usalama na afya kazini (OSH)? 

Lengo la usalama na afya mahali pa kazi ni kuhakikisha mazingira mazuri ya kiafya kazini 

kwa wafanyakazi wote, wadau na wageni. Katika kuzuia magonjwa na taka zenye athari, 

taratibu za usalama na afya mahali pa kazi zinalinda wanafamilia na jamii, na hivyo 

kufanya sehemu muhimu kiujumla kwa afya na usalama kwa idadi kubwa ya watu. 

Kuamsha ufahamu na hatua za udhibiti za awali za majanga mahali pa kazi ni njia kuu 

mbili zitumiwazo katika usalama kazini.  Ili kuhakikisha usawa, usalama, afya na eneo la 

kazi lenye tija kwa wote, ni vema kutengeneza na kutekeleza kanuni na taratibu za ki-

utendaji kwa ajili ya shughuli za kazi. Wakati fulani , ni vema kuwa na orodha kwa ajili ya  

hatua za kazi, kwakuwa njia hii itakuhakikishia  hatua zote za tahadhali zimechukuliwa. 

 

Kuhusu Programu ya Panda Miti Kibiashara PFP) 

Pandamiti Kibiashara husaidia umiliki binafsi wa mashamba 

ya miti hasa katika uanzishwaji na utunzaji wa mashamba ya 

miti kwa wakulima wadogo, kadhalika viwanda vya mazao ya 

misitu pamoja na ukuaji wa soko la mazao ya mbao yaliyoko-

maa ambayo yatanufaisha wadau wote. Programu inatekeleza 

katika Mikoa minne: Iringa, Njombe, Morogoro na Ruvuma.  

 Mradi unafadhiliwa na Wizara ya Mambo ya Nje ya Fi-

naland na Wizara ya Maliasili na Utalii ya Tanzania 

Huduma za kituo zinazohusiana na usalama na afya kazi-

ni 

Kituo kinaanda kozi zifuatazo katika usalama na afya kazini 

 Basic health and first aid in forestry and sawmilling operations 

 Advanced health and first aid in forestry and sawmilling opera-

tions 

 Ensuring occupational health and safety in forestry operations 

 Managing occupational health and safety in forestry opera-

tions 

 Safety in sawmilling 

Kwa kuongeza, kituo kinaweza kuandaa mpango wa usalama na 

afya, huduma za usimamizi na  tathmini kwa ajili ya eneo lako la 

kazi.  Tafadhali wasiliana nasi kwa taarifa zaidi.   

Mawasiliano na namna ya kufika kituoni 

Kituo cha Mafunzo ya Viwanda vya Mazeo ya Misitu 

(KMVMM) 

Kinyanambo 

Mafinga 

 

Mr. Edigary, Mwaifweya Meneja wa Kituo. 

Barua pepe: edigary.mwaifweya@privateforestry.or.tz 

Tel: +255 744 874 521 

Maelezo kwa watumiaji magari: Njia panda ya kituo cha Mafuta 

cha CF, barabara iendayo Madibira, endesha umbaki wa kilomita 

moja. Utaona kibao cha kituo upande wa kushoto mwa barabara, 

mkabala na kiwanda cha mkaa. 

 

 

 

 

Tathmini ya hatari na usimamizi 

Hatua ya kwanza za usalama na afya kazini ni kutambua na kutathmini hatari inayohisana na kazi na hatua zake 

tofauti. Hii inatengeneza msingi wa kanuni na taratibu za kiutendaji. Orodha ya hatari, hatua za kila moja za 

udhibiti, na upimaji lazima zitoea aina ya bima inaayofaa dhidi ya mambo ya usalama mahali pa kazi. Tathimini 

ya hatari ifanyike kwa njia ya ushirikishwaji katika kazi za makundi, njia hii itahakikisha kila aina ya hatari kwa 

wafanyakazi imetambulika na upimaji wake unakuwa wa umakini na uhakika kadri iwezekanavyo. Ushirikish-

waji hauhakikishi tu uwasilihwaji mpana wa hatari, lakini pia huwafanya watu kujituma katika kuandaa mika-

kati na hatua za utekelezaji. 

Katika tathmini ya hatari na mipango ya udhibiti hatari hizo, namna mbili za hatari lazima zizingatiwe; idadi na 

ukubwa wa tatizo (inayoathiri watu na mikakati). Tahadhali kubwa ichukuliwe kwa zile hatari zinazotokea mara 

chache lakini zilizo na uwezo wa kusababisha uharibifu mkubwa kwakuwa hatari hizi ni zile ambazo mara 

nyingi hazionekani mpaka zinapotokea. 

Sehemu mojawapo ya mikakati ya udhibiti wa hatari ni kuzipunguza kama zitajidhihirisha. Part of the risk man-

agement planning is mitigation, should risks materialize. Usimamizi wa mara kwa mara, unaofanywa na mtu 

mmoja mmoja  au katika kikundi mahususi ni mojawapo ya nyanja muhimu katika kupunguza hatari. Moja-

wapo ya mambo muhimu ni matumizi ya zana za kujilinda, hii itakuhakikishia usalama wako wakati wa kazi. 

(See pictures on right for examples.) 
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Picha 1. kama mfanyakazi 

unayo haki ya kudai mazingira 

salama ya kufanyia kazi ambayo 

hayahatarishi usalama na afya 

yako na ya wafanyakazi wenzako 

Picha 2. Kama meneja, unao 

wajibu wa kuhakikisha usalama 

wa wafanyakazi wenzio, hasa 

katika hatua ambazo zi-

nawezakuwa hatari kuhitaji vifaa 

vya kujikinga na ajali.. 

Picha 3–4. Usalama na afya 

hauzingatiwi tu katika zile 

shughuli za moja kwa moja za 

ndani ya sekta hiyo lakini pia 

mifumo saidizi na waendeshaji 

wao Unapomelekeza mtoa hudu-

ma wako wa usafirishaji, 

unahakikisha kwa pamoja ubora 

na usalama wa bidhaa na mnyo-

roro wa huduma.  

Picha 5Utawala wowote au utarati-

bu ni nzuri tu kama mtekelezaji wake. 

Katika baadhi ya matukio unapaswa 

kutumia sheria, lakini usiruhusu hili ku-

kuzuia kuhakikisha usalama wako 

mwenyewe!  

Picha 6. Unapofanya kazi kwa 

makundi, kumbuka kuweka 

nafasi ya kutosha kati yako na 

mwenzio wa timu yako. Kwa 

mfano, wakati wa kukata miti, 

umbali sahihi wa kazi ni urefu 

wa miti miwili iliyokatwa. 


