
 

UZALISHAJI WA VITALU VYA MICHE NCHINI TANZANIA 

Taarifa za jumla 

 Uzalishaji wa miche ni hatua muhimu katika mnyororo thamani wa misitu, kama ilivyo kwa mkate huwezi kutengeneza mkate kwa unga ulioharibika, Uahitaji mbegu bora za miti ili kuotesha misitu bora. 

 Miche iliyo bora hutoka katika vitalu vya kitaalamu vya mbegu ambavyo vinazalisha mbegu zilizoboreshwa. Mbegu hizi zinatoka katika vyanzo vya miti iliyoboreshwa vinavyotambulika zinazoota kwa uwezo wote. 

Hivyo inapendekezwa matumizi ya mbegu zilizoboreshwa kwakuwa zinakuhakikishia miti yenye ubora, kiwango kikubwa cha ukuaji na uhalisia wa mbegu.  

 Zipo aina mbili za vitalu nchini Tanzania: Kitalu cha viriba vya plastiki na kitalu cha trei/chano ya miche. Faida kubwa ya kitalu cha viriba vya plastiki ni ustadi wa miche, inayofanywa kuwa na uvumilivu zaidi wakati 

wa kubebwa na kusafirishwa. Ingawa, njia hii huifanya iwe mikubwa na mizito kusafirishwa, kwa mfano wakati wa usafirishaji trei za miche zinaweza kubebwa mara tatu zaidi ikilinganishwa na viriba vya miche. 

 

Kuhusu Programu ya Panda Miti Kibiashara PFP) 

Pandamiti Kibiashara husaidia umiliki binafsi wa mashamba ya 

miti hasa katika uanzishwaji na utunzaji wa mashamba ya miti 

kwa wakulima wadogo, kadhalika viwanda vya mazao ya misitu 

pamoja na ukuaji wa soko la mazao ya mbao yaliyokomaa am-

bayo yatanufaisha wadau wote. Programu inatekeleza katika 

Mikoa minne: Iringa, Njombe, Morogoro na Ruvuma.  

 Mradi unafadhiliwa na Wizara ya Mambo ya Nje ya Finaland 

na Wizara ya Maliasili na Utalii ya Tanzania 

Mawasiliano na namna ya kufika kituoni 

Kituo cha Mafunzo ya Viwanda vya Mazeo ya Misitu 

(KMVMM) 

Kinyanambo 

Mafinga 

 

Mr. Edigary, Mwaifweya Meneja wa Kituo. 

Barua pepe: edigary.mwaifweya@privateforestry.or.tz 

Tel: +255 744 874 521 

Maelezo kwa watumiaji magari: Njia panda ya kituo cha Mafuta 

cha CF, barabara iendayo Madibira, endesha umbaki wa kilo-

mita moja. Utaona kibao cha kituo upande wa kushoto mwa 

barabara, mkabala na kiwanda cha mkaa. 

Huduma zinaohusiana na shughuli za vitalu vya miche katika kituo. 

 Huduma ya maelezo 

 Uzalishaji wa miche kwa ajili mashamba ya mbegu nchini Tanzania. 

 Kuwapa mafunzo wajasiria mali wa vitalu vya miti katika uanzishaji na 

utunzaji. 

Msaada unaotolea na mradi kwa mashamba ya mbegu za miti. 

Hivi sasa shamba la mbegu bora la taifa limepungukiwa uwezo na hivi kumu-

du kuhudumia mahitaji ya serikali tu. Kutoa majibu ya mahitaji ya wamiliki 

binafsi wa vitalu vya miti na wakulima wa binafsi wa miti, mradi wa Panda 

Miti Kibiashara unaendeleza hekta 150 za shamba la mbegu ndani ya nyanda 

za juu kusini kwa kushirikiana na Muungano wa Vikundi vya Wakulima wa 

Miti Tanzania. Inategemewa kuwa mashamba haya ya mbegu yatamudu 

kujibu maswali ya uhitaji wa mbegu kwa nchi nzima ndani ya muongo mmo-

ja. 

Usimamizi wa kitalu 

 Marekebisho ya mara kwa mara, ikiwema hali nzuri ya usafi na upaliliaji ni mambo muhimu katika mafanikio ya 

uoteshaji miche. 

 Hatari ipo katika kuzidisha au kupunguza umwagiliaji wa miche kupita kiasi, magonjwa ya mimea na kuzidisha ki-

wango cha mbolea. 

 Uwepo wa fangasi, kuvu ama magonjwa yanayosababishwa na wadudu hatua kama kutupa na kuharibu miche ili-

yoathirika na matumizi ya madawa ya kuvu na wadudu, lazima zichukulie. Utakapotambua ugonjwa, haribu mche 

ulioathirika mbali na mazingira ya kitalu, usiuharibu karibu na mazingira ya kitalu. 

 Kwa kesi ya ugonjwa pia tupa vifaa vya kukuzia mche ulioathirika na ugonjwa. Usivitumie tena (kwasababu vina 

vimelea vya ugonjwa na vinaweza kusababisha matatizo mche utakaooteshwa upya) 

 Uwekaji alama katika miche na utunzaji wa kumbukumbu ni muhimu; weka alama katika kila kundi la miche ili 

kuweza kuwapa wateja kundi sahihi la miche. 

 Hata kama unafuata vizuri taratibu zote za utunzaji wa miche, matatizo ya magonjwa huweza kutokea. Tegemea 

(na upigie hesabu katika gharama zako za uzalishaji) hasara ya asilimia 5-10 kabla ya kuanza uzalishaji. Hii inamaana 

kuwa ongeza bei ya miche ili kufindia hasara.  

 Miche inayotoka kwenye kitalu ni lazima imwagiwe maji vizuri. 

 Itunze miche kwa uangalifu mkubwa ili udongo ulioshikilia mizizi usiachie. 

Kalenda za shughuli za misitu 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Uanzishwaji wa kitalu 
 Aina za miundo na malighafi  zifuatazo zinahitajika katika kitalu  cha miti kilichoanzishwa vyema: 

 Vichanja vya kuoteshea, kama vitahitajika, viwe na njia kati ya vichanja kwa ajili usimamizi wa miche. 

 Vichanja vya miche (mistari ya miche katika viriba ama katika trei). 

 Kivuli kwa ajili ya vifaa, dawa na utawala. 

 Chanzo cha maji: kwa tenki au kwa kisima. 

 Zana za kuoteshea (umbo lenye matundu): udongo, makapi ya ganda la nje la nazi, Makapi ya mpunga yaliyoti-

wa mkaa, gome la mpaina. Vyombo vya kuoteshea vipimwe ili kuhakikisha ni visafi, visivyo na magonjwa ama 

visivyo na mbegu nyingine. 

 Kitambaa cha kivuli (kinachozuia asilimia 15 ya jua na kuzuia mvua wakati wa mvua ya mawe au mvua kubwa). 

 Wafanyakazi waliopata mafunzo. 1/2 heka ya kitalu inahitaji wastani wa timu ya watu 10.  

 Miche ya kuanzishia kitalu inaweza kupandwa moja kwa moja kwenye tybu au trei (inashauriwa), ama katika 

kitalu kidogo cha kuoteshea mbegu na kasha kuihamishia katika tyubu au trei baada ya kuota. 

 Unasisitizwa kutumia mbegu zilizoboreshwa, kwakuwa mbegu hizi zitakuhakikishia bidhaa bora kwa wateja wako. 

Unaweza kuona utofauti kati ya mbegu za kienyeji na zile zilizoboreshwa katika picha 2 hapo chini. Miche ya kijani 

kibichi ni ya kienyeji inayotoka na mbegu zinazokusanywa katika mipaina ya kijiji wakati miche ya  kijani  mpauko ni 

ile inayotolewa na mradi wa Panda Miti Kibiashara inayotokana na mbegu zilizoboreshwa. 

 Umwagiliaji waweza kufanywa kwa kutumia mfumo wa kunyunyiza maji (sprinkler) au inaweza kufanyawa kwa ku-

tumia keni za kumwagilia. 

 Uwekaji wa mbolea unaweza kuanza baada ya mwezi mmoja wa kupandwa mbegu kwa kiwango kidogo cha 

mbolea ambacho huongezwa taratibu kadri miche inavozidi kukua. 

Mambo ya kuzingatia kabla ya kuanzisha kitalu cha miti 

 Tathmini ya upatikanaji wa soko la uhakika inahitajika ili kubaini uwepo wa wanunuaji wa 

kutosha wa miche yako. Lengo hili laweza kufikiwa kwa kufanya utafiti wa soko kabla ya msi-

mu wa kupanda ili kujua kiwango cha uhitaji. Unaweza kujitengenezea orodha ya awali ya 

oda za wateja, na ili uwe na uhakika unaweza ukazungumza nao kwa ajili ya malipo ya awali 

na tarehe za kufikisha miche 

 Unapoanzisha kitalu, yakupasa utathmini ukubwa wa ardhi unyohitaji kwa ajili ya kitalu 

chako. Unapokadiria mauzo yako kabla ya msimu wakati wa tathmini ya soko la miche, una-

weza kupiga hesabu ya kuwa kila heka ya ardhi anayotaka kupanda mteja wako inahitaji 

miche 600. Hii inamaana kwamba, kama umeanzisha kitalu cha miche 400,000 unaweza 

kuuza miche ya kuweza kutosha heka 700 za msitu. 

 Ukubwa wa ardhi inayohitajika hutegemea na ukubwa wa kitalu: kwa wastani 1/2 heka 

huhitajika kwa miche 400,0000..  

 Pia unatakiwa kuchagua aina/jamii ya miti inayofaa. Unapochagua aina/jamii ya miti ina-

yofaa, zingatia uhitaji na uendelezaji wa jamii hiyo kwa ajili ya maeneo ya kupanda ambayo 

unahudumia, hali yake ya hewa, mwinuko na aina ya udongo. 

 Unapochagua eneo kwa ajii ya kitalu chako, hakikisha eneo hilo liko sawa na lisilotuwamisha 

maji na lina ubora mzuri, lenye chanzo endelevu cha maji.Tazama picha namba 4 kwa uten-

genezaji kitalu katika mteremko.  

 Utahitajika kuchagua kati ya kitalu cha viriba vya plastiki ama kitalu cha trey. Tambua kuwa kati-

ka kitalu cha viriba vya plastiki, miche inaweza kuwekwa chini, lakini kwa kitalu cha trei miche 

inatakiwa kuwekwa juu ya kichanja ili kuwezesha upunguzaji wa mizizi. Tazama picha namba 1 

na 2 hapo chini. 

Picha 1. kitalu cha trei Picha  2. Kitalu cha viriba Picha  3. Kivuli Picha  4. ujenzi wa mteremkoni na utunzaji 
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