
 

 

 

 

 

 

Mtaala wa kozi 
Kozi za Misitu 

 Kazi za misitu na mipango ya fedha 

 Uanzishwaji wa vikundi vya wakulima wa miti (Tree Growers’ 

Association) 

 Usimamizi wa  vikundi vya wakulima wa miti 

 Kusimamia afya na usalama wa kazi katika shughuri za misitu 

 Kuhakikisha afya na usalama wa kazi katika shughuri za misitu 

 Matengenezo ya msingi: matengenezo ya vifaa vya kujizuia vya 

msituni, mashine na vifaa vingine 

 Matengenezo ya juu: kusimamia matengenezo ya vifaa vya 

kujikinga, zana za misitu, mashine na vifaa 

 Uanzishaji wa kitalu cha miche ya miti 

 Usimamizi wa kitalu cha miche ya miti 

 Uanzishwaji wa mashamba ya miti na usimamizi wa miti 

michanga 

 Usimizi wa shamba la miti lenye miti iliyokomaa (kupogoa, 

kupunguza na kuvuna) 

 Takwimu za misitu 

 Uzuiaji na uthibiti wa moto kichaa 

 Mafanikio ya kizazi asilia 

 Utengenezaji wa mkaa 

Kozi za uchakataji mbao 

 Matengenezo ya kisu cha msumeno wa magogo ya kipenyo kikibwa 

 Matengenezo ya kisu cha msumeno mduara 

 Mipango ya uzalishaji katika viwanda vya mbao 

 Uchanaji mbao kwa uthibiti wa upotevu wake kwa kuongeza tha-
mani ya mbao 

 Ufanisi, uzalishaji, na uchumi katika uendeshaji viwanda vidogo na 
vya kati (SMEs)  

 Utunzaji wa kumbukumbu katika biashara ya kiwanda cha mbao 

 Ukaushaji wa mbao kwa msimu kwa kutumia hewa 

 Msumeno wa magogo makubwa na urekebishwaji wa pitio la gogo 

 Msumeno mduara na uchakataji wa marudio 

 Upasuaji wa magogo kwa msumeno wa magogo makubwa na 
uchakataji wa marudio 

 Utunzaji, urekebishaji patio la gogo na uainishaji ubovu wa msume-
no mduara na msumeno wa magogo makubwa 

 Udhibiti wa ubora katika shughuli za uchakataji mbao 

 Mahitaji ya ubora, thamani na matumizi ya malighafi 

 Usalama katika viwanda vya mbao 

 Ukataji kingo na upunguzaji ubao 

 Uchambuzi na uwekaji mbao katika makundi ya viwango 

 Utangulizi wa ukaushaji mbao kwa tanuru katika shughuli za ucha-
kataji mbao ndani ya viwanda vidogo vidogo na vya kati 

 Uhifadhi wa mbao 

 Tekinolojia ya kaboni na stellite katika unoaji misumeno 

Kozi za Utawala, Usimamizi na Ujasiria mali 

 Ujuzi wa msingi katika teknolojia ya habari 

 Ujuzi wa juu katika teknolojia ya habari 

 Misingi ya afya na huduma ya kwanza katika misitu na viwanda 

vya mbao 

 Misingi ya juu ya afya na huduma ya kwanza katika misitu na 

viwanda vya mbao 

 Ujuzi wa mawasiliana na mawasilisho 

 Utangulizi katika ujasiriamali na biashara 

 Usimamizi wa biashara 

 Masoko 

 Uhifadhi wa vitabu vya fedha na uhasibu 

 Usimamizi wa fedha 

 Mpango na usimamizi wa biashara ndogo ndogo na za kati 

(SME) 

 Ustadi wa usimamizi na uongozi 

KITUO CHA MAFUNZO YA VIWANDA VYA MAZAO YA MISITU NA MBAO , MAFINGA 

Utangulizi 

Kukosekana kwa ngazi thabiti ya huduma za mafunzo ya ufundi stadi imekuwa kikwazo 

kikubwa katika maendeleo ya viwanda vya misitu na vya mbao ndani ya nyanda za juu kusini, 

licha ya ukweli kwamba eneo hili ndio kitovu cha viwanda vya misitu na vya mbao nchini Tan-

zania. 

Programu ya Panda Miti Kibiashara imeanzisha Kituo cha Mafunzo ya Viwanda vya Mazao ya 

Misitu ili kuziba pengo hili. Kituo hiki kilifunguliwa rasmi tarehe 1 Desemba, 2017 na Naibu 

Waziri wa Maliasili na Utalii mheshimiwa Japhet Hasunga. 

Kituo kinatoa wigo mpana wa huduma kuanzia mafunzo kwa vitendo katika mambo yote ya-

nayohusu misitu, kusaidia na kushauri mipango ya kibishara, utawala na maendeleo. Huduma 

za ziada zikiwemo za uendelezaji wa bidhaa, huduma za ununuaji mashine, kujenga mtandao 

na kutafuta fedha kwa ajili ya kuanzisha na kuendeleza biashara zinazohusiana na misitu.  

 

Kuhusu Programu ya Panda Miti Kibiashara PFP) 

Pandamiti Kibiashara husaidia umiliki binafsi wa mashamba 

ya miti hasa katika uanzishwaji na utunzaji wa mashamba ya 

miti kwa wakulima wadogo, kadhalika viwanda vya mazao ya 

misitu pamoja na ukuaji wa soko la mazao ya mbao yaliyoko-

maa ambayo yatanufaisha wadau wote. Programu inatekeleza 

katika Mikoa minne: Iringa, Njombe, Morogoro na Ruvuma.  

Mradi unafadhiliwa na Wizara ya Mambo ya Nje ya Fi-

naland na Wizara ya Maliasili na Utalii ya Tanzania. 

Huduma za ziada zitolewazo na kituo 

Ukiacha ubora wa juu wa elimu ya mafunzo unaotolea, kit-

uo kinatoa huduma na ushauri katika mambo yafuatavyo; 

 Maelezo ya mashine 

 Mchakato wa maendeleo 

 Mpango wa biashara 

 Usimamizi na uendelezaji biashara 

Pia chuo kinatoa msaada katika hatua za uagizaji na un-

unuaji mashine, kutengeneza mtandao na kutafuta vyanzo 

vya mapato kwa ajili ya uanzishaji na uendelezaji biashara. 

Kituo kinaweza kutumika katika kuandaa warsha, matukio 

mbalimbali pamoja na mikutano na wateja. 

Mawasiliano na namna ya kufika kituoni 

Kituo cha Mafunzo ya Viwanda vya Mazeo ya Misitu 

(KMVMM) 

Kinyanambo 

Mafinga 

 

Mr. Edigary, Mwaifweya Meneja wa Kituo. 

Barua pepe: edigary.mwaifweya@privateforestry.or.tz 

Tel: +255 744 874 521 

Maelezo kwa watumiaji magari: Njia panda ya kituo cha Mafuta 

cha CF, barabara iendayo Madibira, endesha umbaki wa kilomita 

moja. Utaona kibao cha kituo upande wa kushoto mwa barabara, 

mkabala na kiwanda cha mkaa. 

 

 

 

 

Kanuni za mafunzo za Kituo cha Mafunzo ya Viwanda vya Mazao ya Misitu 

Ushirikiano wa timu 

Kozi zote zinahusisha idadi kubwa ya kazi za makundi ili 

kuhakikisha unajifunza namna ya kutumia mbinu mpya 

ulizojifunza. Hivyo, utakaporudi kazini utafahamu namna ya 

kufundisha na kusaidia wengine. Hii inahakikisha matumizi 

sahihi ya muda na fedha zinazohitajika kwenye mafunzo na 

kujifunza kwa kuendeleza matokeo chanya mahali pote pa 

kazi. 

Mafunzo kwa vitendo yatakayokuhakikishia ujuzi 

Mafunzo yote yanayoandaliwa na kituo hiki ni ma-

funzo ya vitendo yanayokupa ujuzi muhimu 

unaokuwezesha kufanya kazi kwa usahihi na uan-

galifu. Nadharia hutumiwa katika maeneo muhimu 

tu, kwakuwa muda mwingi wa mafunzo 

umetengwa kwa ajili ya mazoezi chini ya 

usimamizi. 

Usalama kwanza 

Kozi za ufundi za kituo zinajumuisha matumizi ya vifaa vya 

kujilinda na madhara kazini na zinazingatia kanuni za usalama 

na afya mahali pa kazi. Mafunzo yote yanasimamiwa na mta-

alamu wa usalama na afya mahali pa kazi anaehakikisha 

usalama wako wakati wa mafunzo. Kozi za kiufundi zinahu-

sisha mafunzo ya utawala na mipango ambayo unaweza 

kuyatumia kazini katika usalama na afya mahali pa kazi . 

 

 
Hapa unamwona mmoja wa 

wakufunzi akionesha matumizi sahihi 

ya vifaa vya kujikinga na ajali wakati 

wa uvunaji: kofia, viziba masikio na 

kioo (vinachoshushwa kukinga 

masikio na macho wakati wa 

kuangusha miti), vesti ya usalama na 

suruali (iliyo na ngao ya kuzuia miguu 

usiathiriwe na wembe wa msumeno 

wakati inapotokea ajali), glavu na 

buti za kujikinga na ajali. Ni muhimu 

wavunaji waonekane wakati wa 

shughuli za kuvuna, hata kama eneo 

limefungwa kutumika. 

Wakufunzi wenye ujuzi na wenye uzoefu wa mi-

aka mingi katika mafunzo kwa vitendo 

Wakufunzi wetu wote wamebobea katika mafunzo kwa vi-

tendo na wenye uzoefu wa miaka mingi katika fani hii. Wa-

takusaidi kuainisha mahitaji yako katika kuboresha seti ya 

ujuzi, huku wakikuhamasisha kuukubali wezo wako. Kozi 

zetu zinalenga ukamilifu wa mada ya kozi pamoja na taalu-

ma huku umakini ukiwekwa katika ujuzi muhimu.  
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