
 

                               UTENGENEZAJI MKAA TANZANIA 

Taka zinazotokana na mbao 

 Katika uchakataji wa mbao, taka nyingi na za namna mbalimbali huzalishwa: vipande vya mwisho wa mbao, magome ya 

miti, vumbi la mbao, vipande vidogo vidogo vya mbao pomoja na mambaki ya karatasi (paper mill residues). Katika taka 

hizi, vipande vya mwishoni mwa mbao, vipande vidogo vidogo vya mbao pamoja na  pamoja na vumbi la mbao huzalishwa 

katika hatua ya kwanza ya uchakataji magogo.  

 Udhibiti wa kiwango cha upotevu wa mbao katika viwanda vya kuchakata mbao nchini Tanzania ni wa kiwango cha chini 

mno, hii inamaana kuwa viwanda hivi huzalisha kiwango kikubwa sana cha taka kama bishaa ya kando.  Kulingana na ki-

wango cha utumiaji malighafi, taka zinazozalishwa huwa kati ya asilimia 60-75. Hii inamaana kuwa kuna kiwango kikubwa 

cha akiba ya malighafi ambacho kinatumika chini ya kiwango na kinachodharauliwa.  

 Wakati mabaki ya mwisho ya mti yangefaa kutumika kama malighafi za kujengea, vipande vidogo vidogo pamoja na vumbi 

la mbao aidha huchomwa au huachwa na kutelekezwa. Hali hii inasababisha tatizo la mioto isiyosimamiwa ambayo huwe-

za kuenea na kuleta moto mkubwa wa pori unaoharibu misitu na makazi ya watu,  ama  kusababisha jangwa ambalo lita-

hitaji miongo ili kuweza kuozesha taka za mbao. 

 Njia bora ya kutumia vipande vidogo vidogo vya mbao na vumbi lake ni katika kutengeneza mkaa ama katika ufugaji wa 

mifugo. 

 

Kuhusu Programu ya Panda Miti Kibiashara PFP) 

Pandamiti Kibiashara husaidia umiliki binafsi wa mashamba 

ya miti hasa katika uanzishwaji na utunzaji wa mashamba ya 

miti kwa wakulima wadogo, kadhalika viwanda vya mazao ya 

misitu pamoja na ukuaji wa soko la mazao ya mbao yaliyoko-

maa ambayo yatanufaisha wadau wote. Programu inatekeleza 

katika Mikoa minne: Iringa, Njombe, Morogoro na Ruvuma.  

Mradi unafadhiliwa na Wizara ya Mambo ya Nje ya Fi-

naland na Wizara ya Maliasili na Utalii ya Tanzania. 

Mambo ya kuzingatia kabla ya kuanzisha kiwanda cha mkaa 

 Tathmini ya uwepo wa soko 

 Ushindani na faida za synergy benefits kutoka kwa wazalishaji wengine 

 Maamuzi ya malighafi, tekinolojia na hatua za uzalishaji 

 Mikakati ya kuingia sokoni 

 Tathmini ya gharama na faida 

Huduma zinazohusiana na uzalishaji wa mkaa zinazopatikana kit-

uoni 

 Huduma za maonyesho kwa wadau 

 Huduma za kiushauri kwa wadau 

 Mafunzo kwa wamiliki wa viwanda, mameneja na wafanyakazi 

katika uzalishaji wa mkaa 

Mawasiliano na namna ya kufika kituoni 

Kituo cha Mafunzo ya Viwanda vya Mazeo ya Misitu 

(KMVMM) 

Kinyanambo 

Mafinga 

 

Mr. Edigary, Mwaifweya Meneja wa Kituo. 

Barua pepe: edigary.mwaifweya@privateforestry.or.tz 

Tel: +255 744 874 521 

Maelezo kwa watumiaji magari: Njia panda ya kituo cha Mafuta 

cha CF, barabara iendayo Madibira, endesha umbaki wa kilomita 

moja. Utaona kibao cha kituo upande wa kushoto mwa barabara, 

mkabala na kiwanda cha mkaa. 

Ukweli kuhusu mbao na uzalishaji vitofali ya mkaa 

 Kadri mamlaka mbalimbali zinavozidi kuzuia uvunaji wa miti kwa ajili ya uzalishaji wa mkaa nchin Tanzania, ndivyo ina-

vyozidi kukuwa fursa ya kuzalisha mkaa unaotokana na taka za  

 Wakati huo huo kuzalisha matofali ya mkaa kwa kutumia taka za mabaki ya mbao kutasaidia kumaliza tatizo la udhibiti 

wa kuzagaa kwa taka. 

 Kwa njia hii, taka za mbao hazitaachwa na wala hazitachomwa. 

 Njia hii ni namna bora ya kiusalama na afya katika jiko kwasababu mkaa huu haurushi cheche na unapunguza kiwango 

cha gesi/moshi mbaya (mkaa unaungua kwa hali ya usafi ikilinganishwa na kuni). 

 Mkaa huu ni rafiki wa mazingiza kwasababu hakuna mti utakaokatwa ili kutengeneza mkaa huu. Kwa vile uzalishaji una-

tumia malighafi ambao tayari ipo, inapunguza uharibifu wa misitu asili inayovunwa kwa ajili ya uzalishaji mkaa.. 

 Njia hii ya uzalishaji wa mkaa inatumia malighafi inayopatikana bure au kwa gharama nafuu na ambayo inapatikana kiu-

rahisi.  

 Faida za ziada ni pamoja na gharama ndogo za uzalishaji na pia haihitaji ngazi ya juu ya ujuziwa kiufundi. 

 Katika uzalishaji wa mkaa, bado zipo njia nyingine nyingi za kuweza kutengeneza matofali ya mkaa. Katika hizi, 

njia tatu ndio zinazotumiwa zaidi  nchini Tanzania na zinaainishwa hapo chini pamoja na picha zake/ 

 

  
Mashine hitajika Tanuru (200 l) 

Upatikanaji wa mashine Ndani ya nchi 

Matengenezo Hakuna matengenezo isipokuwa panapotokea uharibifu 

Idadi ya wafanyakazi Wafanyakazi 2 

Malighafi Taka za miti (aina yoyote ya mti laini) 

Aina ya bidhaa Mkaa 

Kiwango cha joto linalozalishwa 30 MJ/kg 

Kiwango cha juu cha uzalishaji kwa siku Hutegemeana na kinu (kinu 200 l  huzalisha kilo 10 kwa saa  sawa na kilo 70 kwa siku kwa muda wa kazi wa 
saa 8  

Gharama za uwekezaji Shilingi za kitanzania 100,000/= kwa ajili ya kinu 200 l  

Malipo ya wafanyakazi (kwa mwezi, gharama 
nyinginezo za uendeshaji hazijajumlishwa)  

Siku 400,000 (makadirio ya malipo ya mfanyakazi ni shilingi 10,000  kwa siku) 

Gharama za matengenezo TSH 0 kwa mwezi 

Kiwango cha mapato kinachotarajiwa  kwa mwezi 1,112,000 TSH (kwa kinu 200 l, siku 5 za kazi kwa wiki sawa na siku 20 kwa mwezi) 

Uzalishaji wa mkaa Uzalishaji wa vitofali za mkaa: aina ya 1 (uzalishaji mdogo) 

 
Uzalishaji wa vitofali vya mkaa: aina ya (uzalishaji wa kati) Uzalishaji wa tofali za mkaa: aina ya 3 (uzalishaji wa juu) 

Mashine hitajika Tanuru (200 l), kinu cha kutolea (toka katika mashine ya kusaga nyama iliyoboreshwa) na turubai (10x10m, kwa kukaushia) 

Upatikanaji wa mashine Ndani ya nchi 

Matengenezo Hakuna matengenezo isipokuwa panapotokea uharibifu 

Idadi ya wafanyakazi Wafanyakazi 3 (kila mashine mfanyakazi 1) 

Malighafi Aina yoyote ya mimea inayowaka, binder (mfano clay, wanga wa muhogo, lami, molasi, nta) na maji 

Aina ya bidhaa Vitofali vya mkaa (see picture below) 

Kiwango cha joto linalozalishwa 14-16 MJ/kgs (hutegemea malighafi ya kufungia) 

Kiwango cha juu cha uzalishaji kwa siku Kilo 30 kwa siku (kwa muda wa kazi wa saa 8) 

Gharama za uwekezaji Tanuru: 50,000 TSH 
Kinu cha kutolea: 50,000 TSH 
Turubai: 60,000 TSH 

Malipo ya wafanyakazi (kwa mwezi, gharama nyingine za 
uendeshaji hazijajumlishwa) 

600,000 TSH (makadirio ya malipo ya mfanyakazi TSH 10,000 kwa siku) 

Gharama za matengenezo TSH 0 kwa mwezi 

Kiwango cha mapato kinachotarajiwa kwa mwezi (gharama 
za uzalishaji hazijajumlishwa) 

450,000 TSH (kwa siku 5 za kazi katika wiki = Siku 20 kwa mwezi) 

Mashine hitajika Tanuru ya kukausha, ya kukabonisha, kinu cha kitolea na turubai (20x20m) 

Upatikanaji wa mashine Ndani ya nchi na nje ya nchi  (kutegemeana na aina ya mashine) 

Matengenezo Matengenezo ya kila wiki, huduma inapatikana ndai ya nchi 

Idadi ya wafanyakazi Wafanyakazi / waendeshaji 8 ambao:  
4 katika mashine ya kukausha  
2 katika mashine ya kukabonisha 
2 katika mashine ya kutolea. 

Malighafi Vumbi la mbao, mashine ya kufungia, chokaa na maji 

Aina ya bidhaa Tofali za mkaa (Tazama picha hapo chini) 

Kiwango cha joto linalozalishwa 14-16 MJ/kgs (kutegemeana na bidhaa ya kufungia) 

Kiwango cha juu cha uzalishaji kwa siku Kilo 400-2400 kwa siku (Kilo 50-300 kwa saa kutegemeana na mashine/kinu cha kutolea, kwa muda wa kazi wa saa 8) 

Gharama za uwekezaji Mashine ya kukausha: 5,500,000 TSH 
Tauru: 220,000 TSH 
Mashine ya kutolea: 5,500,000 TSH 

Malipo ya wafanyakazi (kwa mwezi, gharama nyingine 
za uendeshaji hazijajumlishwa) 

TSH 1,800,000  (makadirio ya malipo ya wafanyakazi 10 kwa TSH 15,000 kila mmoja,kwa kuzingatia kazi zao) 

Gharama za matengenezo 200,000 TSH/month 

Kiwango cha mapato kinachotarajiwa kwa mwezi 
(gharama za uzalishaji hazijajumlishwa) 

8-48 million TSH  (with 5 day working week = 20 d/month) 

Mashine hitajika Chekecheke Kaushio la unga wa mbao, kiozeshea, poozeo, kinu cha kuchanganyia, kinu cha kutolea, kaushio la 
tofali na mashine ya kufungia 

Upatikanaji wa mashine Ndani ya nchi na nje ya nchi kutegemeana na aina ya mashine) 

Matengenezo Matengenezo ya kila wiki, huduma inapatikana ndani ya nchi 

Idadi ya wafanyakazi Wafanyakazi / waendeshaji 25 ambao: 
2 kwa ajili ya chekecheke 
4 Kwa ajili ya kukausha unga wa mbao  
5 kwa ajili ya  Ozesheo 
1 kwa ajili ya poozeo (kama ilmetenganishwa na pyrolizer) 
6 kwa ajili ya kinu cha kutolea 
4 kwa ajili ya kaushio la matofali 
3 kwa ajili ya kufunga 

Malighafi Unga wa mbao, mashine ya kufungia, chokaa ma na maji 

Aina ya bidhaa Matofali ya mkaa, nta ya mbao, siki ya mbao and gesi sanisi 

Kiwango cha joto linalozalishwa 14-16 MJ/kgs (kutegemeana na bidhaa ya kufungia) 

Kiwango cha juu cha uzalishaji kwa siku Kilo 2000 kwa siku 

Gharama za uwekezaji Chekecheke: 1 mill TSH 
Unga wa mbao: 2,2 mill TSH 
Ozesheo (10 m length): 44 mill TSH 
Poozeo (separate from pyrolizer): 1,5 mill TSH 
Kinu cha kutolea (4 pcs): 22 mill TSH 
Kaushio la matofali ya mkaa: 2,2, mill TSH 
Mashine ya kufungia: 5 mill TSH 

Malipo ya wafanyakazi (kwa mwezi, gharama nyingine za Makadirio ya malipo ya wafanyakazi shilingi milioni 15  

Gharama za matengenezo TSH milioni 2 kwa mwezi 

Kiwango cha mapato kinachotarajiwa kwa mwezi (gharama TSH milioni  60-80 (kwa siku 7 za kazi  kwa awamu 3 za zamu za kazi) 
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