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DIBAJI

Rasimu ya Kijitabu hiki cha Maagizo ya Usimamizi wa Moto wa Misituni (UJM) kwa ajili ya
Mashamba ya Misitu ya Kibiashara inapaswa kuzingatiwa kwa pamoja na machapisho   mawili
yanayoambatana. Machapisho hayo ni: 1) Sheria Ndogo za Kuzuia na Usimamia Moto (KUM)
za Halmashauri za Vijiji/Mtaa; na 2) Mpango wa Usimamizi wa Moto wa Kijiji (MUMK) cha
Kidete.

Nyaraka hizo kwa pamoja zinatoa maelekezo ya utekelezaji wa UJM, mfumo wa kisheria wa UJM
na mfano wa utekelezaji wa MUMK ambao utakuwa rejea ya kuandaa Mipango ya
Usimamizi wa Moto kwa vijiji vyote vinavyoshiriki katika UJM.

Serikali Kuu pamoja na serikali za Mikoa na Wilaya nchini Tanzania zimedhamiria kupunguza
hasara inayotokana na uchomaji moto misitu.  Kwa sababu hiyo, zimeamua kwamba utekelezaji
wa Usimamizi Jumuishi wa Moto (UJM) kuwa moja ya vipaumbele vyao (Macric, na Lyimo, 2019).

Katika ngazi ya Kitaifa ya "Usimamizi Jumuishi wa Moto (UJM) - Andiko la Mwongozo wa
Mashamba ya Misitu ya Kibiashara" lilitayarishwa kwa kuzingatia mienendo ya moto wa misitu,
sera zilizopo za Kitaifa ikiwa ni pamoja na sera ya Misitu iliyopitiwa hivi karibuni, mapendekezo ya
Shirika la Chakula na Kilimo (FAO), na ongezeko la uwekezaji kibiashara katika misitu midogo, ya
kati na mikubwa nchini (Macric, na Lyimo, 2019).

Chuo Kikuu cha Kilimo cha Sokoine kwa kushirikiana na Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania
walifanya majaribio ya kuanzishwa kwa UJM katika Kijiji cha Wino na Vijiji vya jirani na kufanikiwa
kuweka mwanzo mzuri wa  kupanga utekelezaji mkubwa wa jambo hili Kitaifa. Aidha, baadhi ya
makampuni binafsi yamekuwa yakishirikiana na wananchi kutoka Vijiji vya jirani katika kuvifanyia
kazi baadhi ya vipengele vya UJM, ijapokuwa siyo kwa ukamilifu na usanifu unaotakiwa. Jambo la
faraja ni kwamba, serikali za Mikoa na Wilaya zimezidi kutoa uongozi na uratibu katika kupunguza
uharibifu wa moto.

Usimamizi Jumuishi wa Moto unaweza kufafanuliwa kama mbinu ya kushughulikia matatizo na
masuala yanayoletwa na moto unaoharibu na wenye manufaa ndani ya mazingira ya asili na
mifumo ya kijamii na kiuchumi ambamo hutokea, kwa kutathmini na kuweka wiano kati ya hatari
zinazoletwa na moto na manufaa ya moto huo. Au neno UJM linaweza kufafanuliwa kwamba ni
majukumu muhimu ya kiikolojia na kiuchumi ambayo yanaweza kutekelezwa katika kila eneo la
uhifadhi au mandhari (Myers, 2006). ITTO inaongeza kuwa UJM inajumuisha mbinu na utaratibu
wa usimamizi wa moto wa misitu. Pia inajumuisha juhudi za kijadi za kuzuia moto na kuzima moto
pamoja na matumizi ya moto ulianzishwa kama zana, ushirikishwaji wa jamii, na utekelezaji wa
sheria za misitu.

Hata hivyo, dhana ya UJM imebadilika zaidi katika miongo miwili iliyopita na mara nyingi
inatafsiriwa tofauti kidogo na watu binafsi kutokana na taaluma mbadala za matumizi ya ardhi. Kwa
kawaida, tofauti za tafsiri huhusishwa na mazoea tofauti ya matumizi ya ardhi kama vile misitu ya
kibiashara, kilimo na uhifadhi.

Kwa muktadha huu, UJM inaweza kufupishwa kama mbinu ya kimfumo na ya jumla ya kudhibiti
moto wa nyika. Fasihi kwa ujumla hufafanua UJM kwa kuzingatia vipengele vitano vya kimkakati.
Mikakati hiyo pia ina mada na shughuli mbalimbali (mbinu za utekelezaji) kwa kuzingatia vipengele
vya kimazingira, kijamii, kiuchumi, kisiasa na kiutawala. Mambo ya kimkakati ya UJM ni:

- Ulinzi / utayari (utayari wa kukabiliana na moto);

- Kuzuia (kupunguza hatari / kuzuia moto kuwaka);

- Kuzima (mwitikio katika moto/mikakati na mbinu za kuzima moto);

- Ukarabati wa maeneo yaliyoharibiwa na moto; na
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- Utafiti (ukusanyaji na uchanganuzi wa takwimu unaolenga kupata suluhu ya changamoto
zitokanazo na moto katika eneo husika na ukusanyaji wa takwimu kwa ajili ya masuala
ya kitaaluma).

Rejea Kiambatanisho cha 1 kuhusu muhtasari wa mifumo ya Usimamizi Jumuishi wa Moto.

UJM inapaswa kuungwa mkono katika nyanja zote za kiutawala yaani kuanzia Serikali Kuu, Mikoa,
Wilaya, Kata na Vijiji. Iwapo utashi wa kisiasa na uungwaji mkono katika nyanja zozote kati ya hizo
hapo juu hautakuwepo au utakuwa dhaifu, uwezo wa mfumo wa UJM utakuwa mdogo.

Changamoto zingine ndani ya mfumo wa UJM ni pamoja na kuvunjika kwa mawasiliano kati ya
wahusika, kushindwa kuboresha matumizi ya rasilimali zote zilizopo (ikiwa ni pamoja na rasilimali
watu ndani ya jamii), na kushindwa kupanua wigo wa ushirikiana kwa kuvuka mipaka ya Vijiji na
Vijiji. Mafanikio ya utekelezaji wa UJM yanategemea ushirikiano wa karibu na kujenga uwezo
miongoni mwa wadau mbalimbali.

Kufuatia matokeo mabaya ya musimu wa moto wa mwaka 2021, wadau wakuu walikutana mnamo
mwaka 2022 ili kukusanya taarifa za msingi ambazo zilisaidia kufahamu ukubwa wa tatizo la moto
katika misitu na hatimaye, kuanzisha mfumo wa Usimamizi Jumuishi wa Moto kama njia ya
kupunguza madhara ya moto katika Mashamba ya Misitu ya Kibiashara. Hivyo basi, waraka huu
unatoa maelekezo ya uendeshaji wa UJM katika Mashamba ya Misitu ya Kibiashara.
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1. UTANGULIZI

1.1 Usuli

Sekta ya misitu imekuwa moja ya vichocheo vikubwa vya uchumi katika mikoa ya Nyanda za Juu
Kusini mwa Tanzania. Takwimu zilizopo zinaonyesha kuwa hadi asilimia 70 ya sekta hii inayokuwa
kwa kasi inashikiliwa na wakulima wa miti wadogo na wa  kati pamoja na wawekezaji wazawa
wanaotoka nje ya vijiji hivyo, huku Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania (TFS) na makampuni
makubwa yakichangia sehemu iliyobaki. Wadau wa sekta hii ya misitu kwa pamoja wanachangia
sehemu kubwa ya mapato ya serikali za mitaa.

Utekelezaji wa mfumo UJM Tanzania katika mikoa yenye mashamba ya miti ya kupandwa ni kazi
yenye changamoto nyingi. Hata hivyo, kuahirisha utekelezaji wake kwa sasa sio chaguo sahihi.
Madhara ya uharibifu wa moto katika uchumi wa maeneo hayo, ustawi wa kijamii wa watu na
uharibifu wa mazingira ya asili ni dhahiri na yasipoangaliwa, yataendelea kuzuia maendeleo na
ustawi wa maeneo husika.

Ulimwenguni kote, siku zilizo na hali ya hewa hatarishi kwa moto zinakabiliwa na ongezeko la idadi
ya moto wenye madhara. Aidha, ukubwa wa wastani wa maeneo yaliyoharibiwa na moto
usiohitajika umeongezeka katika miaka ya hivi karibuni.

Wakulima wadogo wa miti hupanda miti katika mashamba makubwa na madogo yenye ukubwa wa
wastani wa chini ya hekta moja. Wawekezaji wa nje pia wameanzisha mashamba makubwa ya miti
katika maeneo haya. Katika baadhi ya sehemu,  mashamba makubwa na madogo ya miti
huonekana kama eneo la ukanda mkubwa  uliopandwa miti yenye mwendelezo. Lakini katika
baadhi ya sehemu, mashamba madogo ya miti yamepandwa mtawanyiko ndani ya maeneo ya
mashamba ya kilimo.

Kwa bahati mbaya, moto wa nyika umekuwa tishio kubwa kwa rasilimali hii muhimu. Kwa mfano,
mwaka 2021 mashamba yenye thamani ya mabilioni ya fedha za Kitanzania yaliteketea kwa moto.

Katika ukanda huu wa Nyanda za juu kusini mwa Tanzania, wanavijiji hutumia moto kuandaa
mashamba yao kwa ajili ya kupanda. Aidha, moto pia hutumika kwa ajili ya kuchoma mkaa,
kuchoma matofali, kuwindia wanyama, kurina asali, kupunguza viwako msituni, na kuboresha
marisho ya wanyamapori na wafugwao. Kwa hakika, moto unapotumiwa kwa uwajibikaji ni chombo
kinachofaa kwa wakulima, lakini unapotumiwa kwa wakati usiofaa au bila ulinzi wa kutosha,
unaweza kuenea kwa haraka na kusababisha uharibifu mkubwa.

Uharibifu wa misitu kwa kuchomwa moto umechangiwa na masuala kadhaa yakiwemo udhibiti duni
wa uchomaji moto, mabadiliko ya hali ya hewa kwa ujumla, ukosefu wa rasilimali, wingi wa viwako
vilivyopita kiasi kutokana na usimamizi mbovu wa misitu (kama vile kupunguzia miti shambani,
kupogolea matawi, palizi na kutokuwepo kwa barabara za kuzuia moto, nk), na ugumu wa jamii
kukabiliana na mabadiliko ya mazingira ya moto.

Changamoto katika sekta hii ya misitu siyo tu kwamba inatokana na ukubwa wa kazi yenyewe, bali
pia ukosefu wa uwezo miongoni mwa wadau. Hivyo basi, utekelezaji wa UJM wenye mafanikio
utahitaji mipango makini, kutafuta fedha za ziada ili kusaidia juhudi za usimamizi, na kujenga
uwezo. Aidha, mafanikio ya Mpango wa Usimamizi wa Moto wa Kijiji (MUMK) yatategemea iwapo
mipango hiyo itapitishwa na kuwa sehemu ya mipango ya muda mrefu wa serikali kuu na serikali
za mitaa.

UJM unapaswa kutekelezwa kwa kubainisha mambo muhimu ya mafanikio na kuongeza juhudi za
usimamizi, na kuweka mkazo mkubwa katika mambo haya.

Ikumbukwe kwamba, Tanzania licha ya kuwa na historia yenye changamoto za hapa na pale, lakini
ina urithi wa mafanikio. Maendeleo ya uchumi, mfumo wa elimu na miundombinu ya nchi katika
miongo ya hivi karibuni ni ushuhuda wa uongozi dhabiti wa taifa, mtazamo chanya na uvumbuzi.

Zaidi ya hayo, kuna watu wengi wenye uwezo na ujuzi wa kuhamasisha ambao, ikiwa wataweka
mawazo yao kwenye kazi, bila shaka wataweza kuzuia madhara ya uharibifu wa moto usiohitajika.
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1.2 Mambo muhimu kuhusu UJM katika Mashamba ya Misitu ya Kupandwa

Katika UJM, hatua na shughuli zifuatazo zimetambuliwa kama sababu muhimu za mafanikio ya
muda mfupi na hivyo basi, zinapaswa kushughulikiwa kama suala la kipaumbele. Kwa Kuwa
Tanzania ina uwezo wa kushughulikia masuala haya, hilo ni jambo la msingi katika kuleta
mabadiliko ya kimaendeleo yanayokusudiwa katika UJM.

1.2.1 Ulinzi/Kujitayarisha

Ulinzi wa moto unaweza kufafanuliwa kama kuanzishwa kwa miundombinu, zana/vifaa, sheria,
mawasiliano, mifumo, sheria ndogo za kuzuia na kusimamia moto na hatua zingine zinazohitajika
katika kulinda maisha ya binadamu, mali na mazingira kutokana na athari mbaya za moto wa
nyika.

Kwa muktadha huu, shughuli zinazolenga utekelezaji wa mifumo na uanzishwaji wa miundombinu
zitasaidia kupungua kwa kasi ya kuenea kwa moto na hasara itokanayo na uharibifu huo. Shughuli
hizo ni pamoja na :

Mfumo wa Kielelezo cha Hatari ya Moto (FDI)

Mfumo wa FDI ni mkusanyo wa uchunguzi wa hali ya hewa na uchanganuzi wa takwimu hizo ili
kutoa tathmini ya wakati halisi na utabiri wa hatari ya moto. Tathmini na utabiri huu ni lazima
uendane na tathmini za mahali hapo kutoka kwa wasimamizi wenye uzoefu. Ingawa njia hii ina
dosari, lakini ina usahihi wa ± 70% na inatumika kama mwongozo ambao unaweza kutumiwa na
wasimamizi wa moto kubainisha tabia ya moto. Hivyo basi, shughuli za uchomaji zilizopangwa ni
sharti ziendane na FDI na FDI, itaongoza matumizi ya moto ya siku zote.

Maafisa Watendaji wa Vijiji na Maafisa wengine walioidhinishwa watazingatia FDI wakati wa kutoa
vibali vya kutumia moto. FDI inapaswa kuhesabiwa kila siku lakini pia inaweza kutumika kama
mfumo wa onyo la mapema ikiwa hali ya hewa iliyotabiriwa kwa muda wa siku mbili zifuatazo
itajulikana. Hii itarahisisha upangaji wa shughuli za uchomaji moto na kuongoza utoaji wa vibali vya
kutumia moto.

Mfumo mzuri wa mawasiliano kati ya Vijiji, Wilaya, Vijiji jirani na wahusika wengine

Kubadilishana taarifa, kutoa maelekezo ya kazi na kuwasilisha ripoti ni shughuli muhimu sana za
mawasiliano zinazohitajika kwa ajili ya ufanisi wa shughuli za UJM. Hata hivyo, njia za mawasiliano
zinazotumiwa kupeleka habari zinapaswa kuwa rahisi lakini zenye ufanisi mkubwa. Mawasiliano
yanaweza kufanywa kupitia mikutano, simu za mkononi, mifumo ya kengele, mawasiliano ya
kibinafsi na wamiliki wa mashamba pamoja na mabango.

Kamati ya Usimamizi wa Moto ya Kijiji (KUMK) ni lazima iwe na mikutano ya kila mwezi wakati wa
msimu wa moto ili kujadili na kutoa taarifa juu ya masuala yote ya usimamizi wa moto Kijijini. Pia,
mkutano wa pamoja kati ya KUMK, viongozi wa Vijiji vya jirani na wamiliki wa mashamba ni  lazima
ufanyike mwanzoni mwa msimu wa moto ili kujadili maslahi ya pande zote ikiwa ni pamoja na
maandalizi ya barabara za mipakani za kuzuia  moto.

Pia, KUMK itapaswa kuandaa taarifa ya kila mwezi ya  shughuli za usimamizi jumuishi wa moto
Kijijini na kuiwasilisha kwa Mratibu wa Moto wa Msituni wa Halmashauri (MMMH) kupitia mchakato
wa kiutawala wa Halmashauri.

Mwenyekiti wa KUMK na wanachama wengine wawili wa KUMK wenye uwezo mzuri wa kutumia
simu janja wanapaswa kuwezeshwa ili wawe na uwezo wa kupata taarifa ya FDI ya kila siku na
baadaye  kuisambaza kwa Wajumbe wa KUMK na Kikosi cha Kuzima Moto cha Kijiji (KKMK),
Viongozi wa Kijiji na  wanakijiji kwa ujumla.

Ubao wa FDI unaoonyesha ukadiriaji wa kila siku wa FDI unapaswa kujengwa katikati ya Kijiji na
sharti FDI ya kila siku irekebishwe kadri inavyopokelewa na Kamati.

Kuundwa kwa Kamati ya Usimamizi wa Moto ya Kijiji (KUMK)
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KUMK ni sehemu muhimu ya UJM. Hivyo basi, Halmashauri za Vijiji zitachagua wajumbe wa KUMK
ambao watahitaji kupitishwa na Mkutano Mkuu wa Kijiji. Miongoni mwa sifa za Wajumbe ni kwamba
watapaswa kutoka kila Kitongoji ndani ya Kijiji. Pia Wajumbe wa KUMK wanapaswa kuwa wakulima
wenye uelewa na uzoefu wa moto wa nyika. KUMK itakuwa na wajumbe 25 watakaosimamia
masuala yote ya UJM. Wajumbe hao watakuwa na wajibu wa kuandaa na kutekeleza Mpango
wa Usimamizi wa Moto wa Kijiji (MUMK) ambao hata hivyo, ni lazima uidhinishwe na Mkutano wa
Kijiji. Mpango wa Usimamizi wa Moto wa Kijiji (MUMK) utaongoza Wajumbe wa KUMK katika
kutekeleza majukumu yao kwa ufanisi.

Kuandaa Mpango wa Usimamizi wa Moto Kijijini (MUMK)

MUMK ni waraka unaotoa miongozo ya kimbinu kwa KUMK ili kuiwezesha kufikia matokeo ya UJM
kwa kipindi cha miaka mitano. Shughuli zote za UJM na majukumu yanayoambatana na shughuli
hizo, yameandikwa katika MUMK. Kwa kawaida, Mpango wa Usimamizi wa Moto wa Kijiji (MUMK)
unatoa bajeti ya miaka mitano ya utekelezaji wa mpango pamoja na mapendekezo ya namna bora
ya kupata fedha. “MUMK cha Kidete” ni mfano wa Mpango wa Usimamizi wa Moto ambao unaweza
kutumika kama jukwaa la kuandika Mipango ya Usimamizi wa Moto kwa Vijiji vyote.

Kuanzishwa kwa Kikosi cha Kuzima Moto Kijijini (KKMK)

KKMK ni timu yenye watu angalau 15 walio na utimamu wa mwili ambao wamefunzwa kuzima
moto kwa usalama na kwa ufanisi. Kiongozi wa KKMK aliye na ujuzi wa uongozi, maarifa, na uzoefu
atasimamia timu na kuchukua udhibiti wa shughuli za timu. Hata hivyo, Kijiji kinaweza kuwa na
KKMK zaidi ya kimoja kulingana na ukubwa wake au jiografia yake. Hivyo basi, KUMK itakuwa na
jukumu la kuratibu upatikanaji wa vifaa vya kuzimia moto vinavyohitajika pamoja na kusimamia
shughuli za KKMK.

Kikosi cha Kuzima Moto Kijijini (KKMK) kitapaswa kuwa katika hali ya utayari wakati wowote pindi
kunapokuwa na hali mbaya ya hewa ya moto au iwapo viwango vya FDI vitakuwa juu zaidi ya 55.
Iwapo KUMK itaona inafaa, inaweza kukishauri KKMK kusaidia wananchi wenye vibali vya moto
katika shughuli zao za uchomaji. Hata hivyo, ili KKMK kifanye shughuli zake kwa usalama na ufanisi
mzuri, vifaa vya kinga binafsi, zana na vifaa kama vilivyoorodheshwa kwenye jedwali 1 vinapaswa
kutolewa kwa KKMK.
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Jedwali 1: Vifaa muhimu vinavyopendekezwa kwa ajili ya KKMK

Aina ya kifaa Idadi Makisio ya
gharama

Jumla ya
makisio ya
gharama (TZS)

Jumla ya makisio
ya gharama (Euro)

Ovaroli za pamba 15 150,000 2,250,000 878
Viatu vya Ngozi 15 100,000 1,500,000 585
Kofia za kitambaa cha
pamba 15 60,000 900,000 351

Kinga za mikononi za
ngozi (gloves) 15 11,500 172,500 67

Miwani ya kukinga
macho 15 20,000 300,000 117

Mipira ya kuzimia moto 12 28,000 336,000 131
Shanta (mabomba) za
kuzimia moto 4 278,000 1,112,000 434

Reki-jembe 4 30,000 120,000 47
Panga 2 20,000 40,000 16
Kisambazia matone ya
moto 1 120,000 120,000 47

Uma wa kuvutia majani 6 15,500 93,000 36
Kijiti cha kuwashia/
kusambazia moto 4 3,000 12,000 5

Sanduku la huduma ya
kwanza (lenye vifaa vya
kutibia majeraha ya
moto)

1 200,000 200,000 78

Jumla ya gharama (TZS) & (Euro) 7,155,500 2,792

Uanzishwaji wa Mfuko wa Moto wa Vijijini

Mfuko wa Moto wa Kijiji (MMK) upo kwa ajili ya kugharamia utekelezaji wa MUMK. Kwa muktadha
huu, KUMK itasimamia utekelezwaji wa Mpango wa Usimamizi wa Moto wa Kijiji pamoja
uendeshwaji wa Mfuko wa Moto wa Kijiji (MMK). Kimsingi, mfuko huo utapatikana kutokana na
ada za kila mwaka zinazolipwa na wawekezaji wenye mashamba ya miti kutoka nje ya Kijiji. Kwa
kuongezea, mfuko huo pia utatunishwa kwa michango mbalimbali pamoja na ufadhili.

Fedha za mfuko zitatumika kwa mujibu wa MUMK. Kwa kawaida, fedha hizo zitatumika kwa ajili ya
maandalizi ya barabara za Kijiji za kuzuia moto, kununua zana za kuzimia moto, matumizi ya
dharura wakati wa kuzima moto, kununu vifaa vya kinga ya kibinafsi, kugharamia usafiri wakati wa
(mikutano na mafunzo), na posho kwa ajili ya walinzi wa Kikosi cha kuzima moto.

Usimamizi wa MMK unapaswa kuwa wa uwazi na utakabidhiwa na kusimamiwa na watu mahususi
ambao watawajibika kwa ajili ya mapato au matumizi yoyote ya mfuko.  Kimsingi, MMK unapaswa
kuwa na akaunti yake ya benki inayojitegemea ambayo itaendeshwa kwa mujibu wa mfumo wa
serikali. Hata hivyo, iwapo kibali cha kufungua akaunti ya benki inayojitegemea kitashindikana
kutokana na taratibu za sera za fedha, ni sharti Mwenyekiti wa KUMK awe miongoni mwa watu
wanaotakiwa kuidhinisha matumizi ya fedha za mfuko. Sambamba na hilo, KUMK itapaswa
kuchagua Mweka hazina kutoka miongoni mwa wajumbe wa KUMK ambaye atawajibika katika
kuweka kumbukumbu za kila siku za mapato na matumizi ya mfuko wa moto kulingana na matakwa
ya MUMK.

Mahesabu ya MMK  yatabainishwa na ukaguzi wa kila mwaka wa shughuli za UJM ambao
utajumuisha wasimamizi wa mfuko. Taarifa ya fedha ya kila mwaka ya mfuko itawasilishwa kwa
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Halmashauri ya Kijiji na hatimaye kupitishwa na Mkutano Mkuu wa Kijiji. Wawekezaji hai ambao
wanalipia ada zao za kila mwaka watapewa taarifa za kila mwaka za mfuko wa moto na ripoti ya
ukaguzi wa shughuli za UJM.

Kupanga na kuimarisha  mifumo ya barabara za kuzuia moto

Ni muhimu kupanga na kuainisha barabara za kuzuia moto ambazo zitasaidia kulinda mali za Kijiji
kutokana na moto. Barabara za kuzuia moto pia zitazuia kuenea kwa moto unaoanzia ndani ya
Kijiji na kuenea hadi Vijiji vya jirani. Barabara za kuzuia moto ni lazima zitayarishwe kwa wakati
maalum  na kwa vipimo sahihi ili  kuwa na ufanisi unaotakiwa.

Kwa vile utayarishaji wa barabara za kuzuia moto unaweza kuendelea hadi msimu wa kiangazi,
itakuwa muhimu kuweka kipaumbele kwa barabara za kuzuia moto ambazo zinapaswa
kutayarishwa kwanza. Barabara za kuzuia moto zinapaswa kutoa ulinzi zaidi kwa maeneo yenye
hatari kubwa ya kutokea kwa moto.

Mwanzoni mwa msimu wa kiangazi na wakati wa kilele cha msimu wa moto, barabara zote za
kuzuia moto zinapaswa kuwa zimetayarishwa. Hata hivyo, baadhi ya maeneo yenye unyevunyevu
na mabonde ambayo kwa kawaida, huchelewa kukauka na kuwaka yataondolewa kwenye sheria
hii. Hivyo basi, hakuna kuchoma moto kunakopaswa kuruhusiwa kuanzia mwezi Oktoba hadi mvua
ya kwanza inpoanza kunyesha. Marufuku hii ya kuchoma moto inapaswa kutekelezwa bila
kisingizio chochote.

Mpango wa Usimamizi wa Moto wa Kijiji (MUMK) cha Kidete unatoa mfano mzuri wa mpango
wa usimamizi wa moto wenye barabara za kuzia moto zenye vipimo maalum.

Uanzishwaji wa miundombinu ya kimkakati

Barabara, vituo vya maji, vifaa vya kudhibiti moto na barabara za kuzuia moto kwa wastani ni ghali
kuanzishwa, lakini miundombinu hiyo tajwa hapo juu, inahitajika ili kuboresha shughuli za UJM
ndani ya Vijiji. Kwa bahati nzuri, wananchi wataingia gharama hizi mara moja tu wakati wa mwaka
wa kwanza wa utekelezaji na hazitarudiwa tena kila mwaka. Hivyo basi, juhudi za pamoja
zinahitajika ili kifadhili jambo hili muhimu.

Kutoa vibali vya kutumia moto kwa kutekeleza vigezo vya uchomaji moto salama

Wamiliki wa mashamba, warina asali, wachoma matofali, wachoma mkaa na wapasuaji wa mbao
kwa kutumia mashine za Ding-dong, au mtu yeyote ambaye atakuwa akitumia moto wa wazi ndani
ya mipaka ya Kijiji ni lazima apate kibali kutoka kwa Afisa Mtendaji wa Kijiji kwa mujibu wa sheria
Ndogo za Kijiji za kuzuia na kusimamia moto. Madhumuni ya kibali hiki ni kuhalalisha na kudhibiti
matumizi holela ya moto.

Afisa Mtendaji wa Kijiji ni lazima aweke kumbukumbu ya vibali vyote vilivyotolewa kwenye rejista
ya vibali vya moto. Mratibu wa Moto wa Msituni wa Halmashauri (MMMH) atapaswa kupokea ripoti
ya kila mwezi ya vibali vilivyotolewa. Rejea "Sheria Ndogo za Kuzuia na Kusimamia Moto za
Halmashauri za Vijiji" namna zinavyoelezea utoaji wa vibali vya kutumia moto.

Mazingira wezeshi ya kutekeleza sheria Ndogo za moto

Nchini Tanzania, sheria Ndogo zinatungwa chini ya kifungu cha 8 cha Sheria ya Serikali za Mitaa
ya mwaka 1982. Sheria hii inaruhusu Wilaya, Miji, Manispaa, Halmashauri za Miji na Vijiji kupitisha
sheria Ndogo ili kuwezesha utekelezaji wa shughuli mbalimbali za kijamii, kiuchumi na kimazingira.

Kwa kurejelea sheria Ndogo za kuzuia na kusimamia moto zilizokuwepo, Mradi wa Pandamiti
Kibiashara uliunganisha  juhudi na Mawakili wa serikali za Wilaya na Mikoa pamoja na wataalam
wa masuala ya moto wa misituni ili kuandaa rasmu ya  "Sheria Ndogo za Kuzuia na Kusimamia
Moto wa Halmashauri za Vijiji ". Rejea rasimu ya Sheria Ndogo za Kuzuia na Kusimamia Moto za
Halmashauri za Vijiji.

Iwapo sheria Ndogo za Kijiji zitatungwa kama zilivyowasilishwa kwenye rasimu hii, zitatoa misingi
ya kisheria ya kina kwa ajili ya utekelezaji wa shughuli za UJM kama vile KUMK, KKMK, MUMK,
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MMK, FDI, na nama bora ya kutoa vibali vya kuchoma moto. Zaidi ya hayo, zitafafanua makosa
ya moto na adhabu zinazohusiana na makosa hayo.

Rasimu ya sheria Ndogo inapaswa kupitiwa na kuhodhiwa na Halmashauri ya Kijiji na baadaye
kupitishwa na Mkutano Mkuu wa Kijiji ili kujifariji iwapo rasimu hiyo inakidhi matakwa yao ya msingi
na kwa namna ya kipekee, kuona  kama inazingatia mahitaji ya msingi ya UJM.

Kutekeleza mifumo ya kuripoti

Kutunza kumbukumbu kama vile (Ripoti za uchunguzi wa moto, utoaji wa vibali, kutoza faini, na
maendeleo ya kazi) ni njia nzuri sana ya kupima mafanikio ya shughuli za UJM. Ripoti hizo
zitaifahamisha KUMK kuhusu maendeleo ya shughuli mbalimbali za usimamizi wa moto Kijijini
kama vile utayarishaji wa barabara za kuzuia moto, matukio ya moto na maendeleo ya utayarishaji
wa mashamba. Ripoti zote zinapaswa kuwasilishwa kwa MMMH ambaye atapaswa kupokea na
kutayarisha ripoti ya Halmashauri yote  na kuituma kwa Mkuu wa Wilaya na Mratibu wa Moto wa
Msituni wa Mkoa (MMMM).

1.2.2 Kuzuia

Kuzuia kunafafanuliwa kama kutambua sababu za moto na kutekeleza hatua za kuziondoa au
kuzipunguza.

Uzoefu unaonyesha kwamba rasilimali chache za kukabiliana na masuala ya moto zinazopatikana
Kijijini hasa hutumiwa katika ulinzi na kuzima moto. Kutokana na uzoefu huo, imebainika kwamba
uzuiaji kama miongoni mwa mkakati wa kudhibiti moto hautumiki sana Vijijini. Hivyo basi, iwapo
mkakati huu utatekelezwa kwa ufanisi, una uwezekano wa kuwa na matokeo mazuri katika kuzuia
hasara za moto wa nyika. Mkakati wa kuzuia moto unaweza kugawanywa katika makundi matatu
kama yafuatavyo: (i) Mafunzo na uhamasishaji (ii) kuondoa/kupunguza viwako
msituni na (iii) utekelezaji wa sheria unaokwenda sambamba na upangaji wa matumizi bora ya
ardhi na kujenga uwezo.

Uchambuzi wa hatari ya moto ni hatua nzuri ya kuanzia katika kutekeleza mkakati wa kuzuia moto.
Kwa sababu uchambuzi wa hatari ya moto unapaswa kufichua vyanzo vya moto pamoja na
maeneo yaliyo hatarini zaidi kushika moto.

- Mafunzo na uhamasishaji:  Makundi yanayohitaji kuelimishwa na kuhamasishwa kuhusu
athari hasi za moto wa nyika ni pamoja na:  viongozi, vijana, umma kwa ujumla wake na
vyombo vya habari. Aidha, KKMK kinapaswa kupata mafunzo ya kila mwaka ya mbinu za
msingi za kuzima moto. Pia ni vyema KUMK iwezeshwe kupata ujuzi juu ya masuala ya
moto kwa ujumla wake na kuwezeshwa kupata ujuzi wa kiutawala utakaoiwezesha
kusimamia na kuongoza shughuli za usimamizi wa moto ndani ya Vijiji. Maafisa ugani wa
Vijiji waliowezeshwa pia wanapaswa kutoa mafunzo na uhamasishaji kupitia mbao za
maonyesho ya FDI, shughuli za shuleni, mikutano, majukwaa ya vyombo vya habari
pamoja na kutoa mafunzo rasmi.

- Ujenzi wa miundombinu (kama vile barabara za kuzuia moto, barabara,  vituo vya maji,
n.k.): Baada ya kutambua maeneo hatarishi ndani ya Kijiji kwa kutumia uchambuzi wa
hatari ya moto (wepesi wa maeneo hayo kushika moto na idadi ya vichomaji katika
maeneo hayo), ni lazima hatua zitekelezwe ili kuzuia moto kuanza katika maeneo haya. Hii
inaweza kujumuisha kuweka barabara za kuzuia moto, kuboresha miundombinu kama vile
barabara na vituo vya maji, au kufikiria upya namna bora ya kutumia moto kwa watu wenye
mazoea ya kuanzisha moto usiohitajika. Miongoni mwa shughuli zinazoweza kufanyika ili
kuzuia kuanza kwa moto usiohitajika ni pamoja na (kutenga shughuli hatarishi kama vile
uzalishaji wa mkaa, moto wa kupikia na moto kwa ajili ya kuandalia  mashamba). Vilevile,
wapasuaji wa mbao kwa kutumia mashine zinazohamishika ni sharti wawajibike katika
kutawanya taka zitokanazo na upasuaji wa mbao ili zisiwe miongoni mwa vyanzo hatarishi
vya moto Kijijini. Kwa lugha nyingine ni kwamba, hairuhusiwi kuweka malundo makubwa
ya taka zitokanazo na upasuaji wa mbao kwa sababu malundo hayo yakipata moto ni
vigumu kuzimika.
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- Utekelezaji: Watu binafsi au vikundi vya watu wanaokiuka au kuacha kutimiza majukumu
yao, wanapaswa kuwajibishwa. Sheria Ndogo za kuzuia na kusimamia moto
zimetangazwa ili kuwalinda Watanzania pamoja na mali zao dhidi ya moto usiohitajika.
Kwa kawaida, sheria Ndogo za Vijiji za kuzuia na kusimiamia moto zinatungwa na
kukubaliwa na wanakijiji wenyewe, na kuna adhabu kwa wale ambao watashindwa
kuzingatia sheria hizo. Hata hivyo, baadhi ya changamoto zinazozuia utekelezaji mzuri wa
sheria hizo ni kutokujali kwa baadhi ya wanavijiji. Pia uwezo na utashi wa kisiasa wa
kusimamia sheria hizo mara nyingi haupo. Hivyo basi, dhana ya uwajibikaji ni sharti ijengwe
miongoni mwa wanajamii kupitia utekelezaji wa sheria Ndogo za kuzuia na kusimamia
moto.

Mfano mzuri wa uwajibikaji ni kwamba, Kijiji kinaweza kuamua mahali ambapo watu
wanaruhusiwa kujenga nyumba na kuishi, au mahali ambapo barabara za kuzuia moto
zinapaswa kuwekwa. Baada ya watu kukubaliana, tamko hilo linapaswa kusimamiwa na
Mamlaka husika. Kwa kufanya hivyo, Mamlaka hiyo itakuwa inaonyesha dhana ya
uwajibikaji kwa jamii yake.

- Upangaji wa matumizi bora ya ardhi: Upangaji mzuri wa matumizi bora ya ardhi
utahakikisha kuwa miundombinu ya kuzuia moto inajengwa mahali ambapo itakuwa na
athari ndogo katika mazingira, kutoa manufaa ya hali ya juu kwa watumiaji wa ardhi na
kuhakikisha usalama wa wanavijiji. Mifano ya miundombinu inayochangia uwepo wa
usalama wa moto ni pamoja na: - uwekaji wa barabara za kuzuia moto, uanzishaji wa vituo
vya maji, ujenzi wa barabara, ujenzi wa nyumba za shule na majengo mengine pamoja na
kutenga maeneo ya uchomaji mkaa na matofali. Upangaji wa matumizi bora ya ardhi ni
lazima ufanyike kupitia timu za Wilaya za usimamizi wa matumizi bora ya ardhi na
zinapaswa kushauriana na wataalam wa moto.

- Bajeti: Masuala yote ya UJM yanahitaji mchango wa kifedha. Kwa hiyo, usimamizi wa
mfuko wa moto wa Kijiji ni muhimu sana kwa sababu utakuwa chanzo pekee cha fedha.
Hivyo basi, ni muhimu kuhakikisha kwamba wawekezaji wanalipa ada zao za kila mwaka
na kwamba, fedha katika mfuko huo zinasimamiwa vizuri. Ni vyema mfuko wa moto uwe
na akaunti ya benki inayojitegemea ili iwe rahisi kuratibu uwazi pamoja na uwajibikaji kwa
viongozi wa mfuko. Shughuli zote zinazopangwa kufanyika ni sharti ziwekewe bajeti ya kila
mwaka.

1.2.3 Kuzima

Neno kuzima moto linaweza kufafanuliwa kama matayarisho yote yaliyofanywa, hatua
zilizochukuliwa, nyenzo zilizotumiwa kudhibiti moto, namna moto ulivyopunguzwa makali yake,
kulindwa na hatimaye chanzo na madhara yake kuchunguzwa. Hii inamaanisha kwamba, kabla ya
tukio la moto kulikuwa na maandalizi yaliyofanywa ambayo yatahakikisha mwitikio mzuri kwenye
moto, vitendo wakati wa tukio la moto ambavyo vitaamua matokeo ya juhudi za kuzima moto na
shughuli zitakazofuata baada ya moto kudhibitiwa, ambavyo vitachangia kuongeza ufanisi wa
kuzima moto na kuzuia kutokea tena kwa moto.

Moja ya vigezo muhimu vya kuzima moto kwa ufanisi ni uharaka wa kukabiliana na moto wenyewe.
Ufanisi katika masuala ya kuzima moto ni pamoja uwepo wa vitendo vilivyoratibiwa vya kuleta
rasilimali sahihi na kutoa taarifa sahihi za moto usiohitajika bila kuchelewa.

Ili kuwa na uwezo wa kukabiliana na moto, sehemu moto ulipo ni sharti lijulikane haraka
iwezekanavyo. Mara tu eneo la moto linapojulikana, rasilimali (watu na zana) zinazohitajika
kudhibiti moto ni lazima ziwe karibu. Kwa hiyo, ni muhimu kuandaa na kusimamia upatikanaji wa
rasilimali. Hata hivyo, ni lazima kuwe na timu ya kuzima moto iliyo katika utayari wa kufanya kazi
ya kuzima moto wakati wowote iwapo FDI itakuwa juu zaidi ya 55. Pia, kama kutakuwa na tukio la
moto, ni lazima Kikosi kiwe na njia ya kukiwezesha kufika kwenye eneo la moto ndani ya muda
mfupi iwezekanavyo.
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Vitendo vyote vya kuzima moto ni lazima vizingatie hatari ya moto ya siku hiyo. Ikiwa hali ya hewa
ni ya joto, kavu, na upepo (FDI zaidi ya 55), Kikosi cha Kijiji cha kuzima moto ni sharti kiwe katika
tahadhari ya hali ya juu na maamuzi yake ya kukabiliana na moto ni lazima yawe ya haraka sana.

Mpangokazi wa Kijiji wa kusimamia Moto (MKKM) utaelekeza kila mwanakijiji hatua za kuchukua
katika hali tofauti za FDI. MKKM ni sehemu ya Mpango wa Usimamizi wa Moto wa Kijiji (MUMK).
Mpangokazi unatoa maagizo kwa watu maalum wanaohusika na ulinzi wa moto, uzuiaji na shughuli
za kuzima moto. MKKM kwa kawaida hulenga shughuli za kuzima moto ambazo zinaendana na
ukadiriaji wa FDI ya siku hiyo. Umuhimu wa Mpangokazi ni kwamba utaboresha shughuli kama
vile kuzima moto na kuwezesha utekelezaji wa majukumu kama vile utayarishaji wa barabara za
kuzuia moto kwa wakati. Jedwali la 2 linaonyesha Mpangokazi wa Kijiji wa Kusimamia Moto.

Wakati wa hali ya juu ya FDI, viwako vinavyotoa moshi ndani ya maeneo ambayo moto ulitokea,
vinaweza kuwaka kwa urahisi. Kwa hiyo, maeneo yaliyochomwa moto ni lazima yafanyiwe doria
na ulinzi mpaka eneo litakapokuwa salama.

Mwisho, uchunguzi wa moto ni sharti ufanywe ili kubaini kilichosababisha moto huo na pia
kutathmini ufanisi wa shughuli za kuzima moto ili kubaini kama taratibu bora za usimamizi wa
mashamba (kama vile upunguzaji wa miti, upogoaji wa matawi na kuweka barabara za kuzuia
moto) zilifuatwa kama zinavyofafanuliwa kwenye agizo la kiufundi nambari 1 la Wizara ya Maliasili
na Utalii la mwaka 2021. Matokeo ya uchunguzi wa moto yanapaswa kuweka misingi bora ya
utekelezaji wa hatua za kuzuia kutokea kwa moto na kuufungulia mashitaka upande unaohusika
na moto huo.
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Jedwali 1: Mpangokazi wa Kijiji wa Kusimamia Moto

HATUA ZA TAHADHARI YA MOTO RANGI YA BLUE RANGI YA
KIJANI RANGI YA NJANO RANGI YA CHUNGWA RANGI NYEKUNDU

FDI 0 - 20 21 - 45 46 - 60 61 - 75 75 – 100

Tabia ya Moto SALAMA WASTANI HATARI HATARI SANA HATARI KUPINDUKIA

Urefu wa ndimi za moto 0 - 1m 1 – 1.2m 1.2 – 1.8m 1.8 – 2.4m 2.4m au zaidi
Kamati ya Usimamizi wa matumizi
bora ya moto

Hakuna tahadhari yeyote
ya kuchukua

Hakuna
tahadhari yeyote
ya kuchukua

Kuwasilliana na
wanakijiji juu ya alama
ya FDI na kuangalia
kama alama ya FDI
inazidi 55.

Toa katazo la matumizi ya
moto kabisa, pia weka kikosi
cha moto, wananchi na
mashuke katika hali ya
tahadhari

Toa katazo la matumizi
ya moto kabisa, pia weka
kikosi cha moto,
wananchi na mashuke
katika hali ya tahadhari

Kikosi cha kupambana na moto Hakuna tahadhari yeyote
ya kuchukua

Hakuna
tahadhari yeyote
ya kuchukua

Kiongozi wa kikosi na
wanakikosi wachukue
tahadhari ya moto

Kikosi kifike kwa kiongozi
mkuu ndani ya dakika 10
kikiwa na mavazi rasmi na
vifaa vya kuzimia moto

Kikosi kifike kwenye
uwanja wa kukutania
kikiwa kwenye  mavazi
rasmi na vifaa vya
kuzimia moto

Kikosi cha kuangalia moto kutokea
umbali mrefu

Hakuna tahadhari yeyote
ya kuchukua

Hakuna
tahadhari yeyote
ya kuchukua

Kama alama ya FDI
itafikia55, sharti kikosi
cha kunagalia moto
kiendelee na majukumu
yake

Kikosi cha kuangalia moto
kiendelee na majukumu
yake

Kikosi cha kuangalia
moto kiendelee na
majukumu yake kwa
tahadhari sana kwa
muda wa masaa 24

Wanakijiji Waendelee na majukumu
yao ya kawaida

Waendelee na
majukumu yao
ya kawaida

Kama alama ya FDI
itafika  55, hakuna
ruhusa kuwasha moto
maeneo ya wazi

Hakuna moto wowote wa
wazi ambao utaruhusiwa
kuwashwa isipokuwa tu kwa
kibali maalum

Hakuna moto wowote wa
wazi au Shughuli zozote
hatarishi kwa moto
ambazo zitaruhusiwa
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1.2.4 Ukarabati

Baada ya moto kutokea, eneo lililoungua litahitaji kukarabatiwa. Hata hivyo, hatari kubwa na ya
haraka ambayo inaweza kutokea katika eneo lililoungua moto ni mmomonyoko wa udongo. Katika
shamba la miti lililoungua, upandaji mpya wa miti unapaswa kufanywa. Hata hivyo, kabla ya
kupanda tena, eneo hilo linapaswa kuandaliwa vizuri. Miongoni mwa shughuli muhimu sana za
kufanya ni pamoja na usimamizi wa viwako kama vile kuvitawanya au kuviondoa kabisa.

Kushindwa kusimamia uondoaji wa viwako katika maeneo yaliyoungua,  siyo tu kwamba kutaleta
hatari ya moto tu, bali pia kutapunguza eneo kwa ajili ya kuotesha miche upya (kwa sababu ni
vigumu kuotesha miche kwenye malundo ya maranda).

1.2.5 Utafiti

Ubunifu na teknolojia mpya inayotumika katika usimamizi wa moto Tanzania, inapaswa kurithiwa
na wamiliki wa mashamba. Kwa hiyo , Maafisa ugani ni sharti waandaliwe katika hali ya utayari ili
wawekeza juhudi zao katika kutoa mafunzo na elimu kwa wanavijiji.

Aidha, wasomi wanaofanya utafiti kuhusu masuala yanayohusiana na moto, wanapaswa
kuhimizwa kutafiti changamoto za moto katika maeneo hayo ili kutoa suluhu zinazowezekana.

Utunzaji wa kumbukumbu za shughuli za usimamizi wa moto hutengeneza msingi wa takwimu
ambao utatoa taarifa ambazo zinaweza kutumia na wasimamizi wa moto kufanya maamuzi bora.
Rejesta zinazopaswa kuhifadhiwa ni pamoja na : Ukadiriaji wa FDI, rejista ya utoaji wa vibali, rejista
ya matukio ya moto, faini za moto zilizopokelewa, rejista ya michango ya wawekezaji, rejista ya
zana, rejista ya matukio ya moto, nk.

Ukaguzi wa kila mwaka wa shughuli za usimamizi wa moto utatoa mrejesho kwa Kamati ya
usimamizi wa moto kuhusu mapungufu yaliyopo katika mikakati yao ya usimamizi na kwa hivyo,
kutafuta fursa za kuboresha.
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2. UCHAMBUZI WA MAENEO HATARISHI YA MOTO

Lengo la uchambuzi wa maeneo hatarishi ya moto ni kutambua maeneo ambayo yataathiriwa sana
na moto usiohitajika endapo utatokea. Hivyo basi, maeneo yaliyo kwenye hatari kubwa ya moto
kutokea yanapaswa kupewa kipaumbele katika utekelezaji wa shughuli za usimamizi jumuishi wa
moto .

Mafanikio ya shughuli za usimamizi jumuishi wa moto yanategemea tathmini ya hatari ya moto
iliyofanywa katika eneo lililoathiriwa na moto usiohitajika na kutambua maeneo ya kipaumbele cha
hatari ya moto. Uchambuzi wa maeneo hatarishi ya moto unapaswa kufanyika katika ngazi ya Kijiji
na zaidi ya hayo, uchambuzi huo pia unapaswa kufanyika katika ngazi ya Wilaya. Uwepo  wa
mazao yenye thamani ya juu kama vile mashamba ya miti ya kupandwa na rekodi za matukio ya
moto katika maeneo ya jirani na mazao hayo yenye thamani ya juu itakuwa ni sehemu nzuri ya
kuanzia katika kubainisha  maeneo hatarishi ya moto.

Matokeo ya uchambuzi wa maeneo hatarishi ya moto yatasaidia Mamlaka kuweka kipaumbele
katika maeneo yenye hatari kubwa ambapo shughuli za usimamizi jumuishi wa moto zitafanyika ili
kuleta mabadiliko yaliyokusudiwa.
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3. MAJUKUMU NA WAJIBU WA VIONGOZI WA SERIKALI

Wajibu wa viongozi wa serikali katika kufanikisha utekelezaji wa mfumo wa UJM ni pamoja na
kuwajengea uwezo wa kimkakati katika nyanja za uongozi, uwezeshaji na mbinu za utekelezaji.
Katika suala hili kuna majukumu kadhaa ambayo yanapaswa kutimizwa ndani ya nyanja tofauti za
kiutekelezaji za serikali kama ifuatavyo:

3.1 Majukumu ya Serikali ya Kuu

- Kuidhinishwa kwa mfumo wa shughuli za UJM ndani ya maeneo hatarishi nchini.
- Kuratibu na kutoa usaidizi katika udhibiti wa moto.
- Kutoa msaada wa kifedha , rasilimali watu pamoja na kujenga uwezo.
- Kukuza uwezo wa taasisi za mafunzo kwenye suala la UJM
- Kuwezesha matangazo ya Kitaifa kujumuisha uhamasishaji wa shughuli za usimamizi jumuishi

wa moto  na maonyo kuhusu FDI.
- Taasisi za utafiti (TAFORI, TARI) kujihusisha na shughuli za UJM
- Kuendeleza na kundumisha mahusiano na taasisi za Kimataifa zinazojihusisha na masuala ya

moto.
- Ukusanyaji na uchanganuzi wa takwimu za hali ya hewa zilizopatikana kwa njia ya setilaiti na

kutoa taarifa za FDI katika Vijiji husika.
- Kufanya shughuli za UJM kuwa ajenda ya kudumu katika vikao vya Wizara ya Maliasili na

Utalii, Wizara ya Kilimo, Ofisi ya Makamu wa Rais, (Muungano na Mazingira) na Wizara ya
Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI).

3.2 Majukumu ya Serikali ya Mkoa

- Kuwasilisha masuala ya kipaumbele ya shughuli za UJM (kama vile kuajiri na kuwajengea
uwezo watumishi wa ugani, sheria ndogo za kuzuia moto, kupata na kuwasilisha takwimu za
FDI vijijinii).

- Kuwasilisha hitaji la dharura la kuweka kipaumbele katika misitu kama sekta muhimu ya
kiuchumi kwa maendeleo na kuweka kipaumbele katika uwekezaji upya.

- Kuteua  Mratibu wa Moto wa Msituni wa Mkoa (MMMM) kwa ajili ya kufuatilia na kuripoti
maendeleo ya shughuli za usimamizi jumuishi wa moto.

- Kuimarisha uwezo wa usimamizi wa misitu kibiashara katika ngazi ya Mkoa, Wilaya na Vijiji.
- Kukuza uwekaji wa viwango katika vipengele muhimu vya UJM kati ya wilaya na vijiji vyote

vinavyotekeleza UJM
- Kufanya shughuli za UJM kuwa ajenda ya kudumu kwenye mikutano yote ya Mikoa.

3.3 Majukumu ya Serikali ya Wilaya

- Kuteua Mratibu wa Moto wa Msituni wa Halmashauri (MMMH) mwenye moyo wa kutimiza
majukumu yake hasa (anayeweza kupimwa kwa viashiria muhimu  vya utendaji) kufuatilia na
kuripoti maendeleo ya shughuli za UJM kwa Mamlaka husika yaani MMMM. Aidha, kuwa mtu
wa mawasiliano kwa ajili ya kutatua changamoto za masuala ya shughuli za UJM kutoka vijijini.

- Kusaidia uanzishwaji na uendeshwaji wa MMK kama unavyotamkwa kwa mujibu wa sheria
Ndogo za kuzuia na kusimmaia moto.

- Kuendeleza huduma makini za ugani na mafunzo juu ya shughuli za misitu na kuzuia  moto
katika Vijiji ikiwa ni pamoja na uanzishwaji wa MUMK, mafunzo kwa KKMK na KUMK.

- Kufanya tathmini ya kila mwaka ya hatari ya moto wa msituni katika Halmashauri.
- Kuendeleza uwezo halmashauri wa kuzima moto ili kukabiliana na maafa ya moto.
- Kudhibiti shughuli zote za moto katika Vijiji kupitia tathmini/ukaguzi na kufuatilia makosa katika

usimamizi/matumizi ya moto katika Vijiji.
- Kusaidia katika kuweka miundombinu ya kuzuia moto katika Vijiji (vituo vya maji, barabara, na

miundombinu nyingine za kuzuia moto).
- Kusaidia Vijiji kupata takwimu  za FDI za  kila siku wakati wa msimu wa moto.
- Kufanya shughuli za UJM kuwa  ajenda ya kudumu katika Mikutano yote ya Halmashauri.
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3.4 Majukumu ya Serikali ya Kata
- Kusuluhisha migogoro ya kiutendaji kati ya Vijiji na wanakijiji.
- Kuratibu mikutano ya KUMK
- Kuwasilisha taarifa za muda halisi juu ya moto wa nyika katika Vijiji.
- Kusaidia utekelezwaji wa shughuli za UJM kwa ujumla wake.
- Kujenga uwezo wa Maafisa Kilimo wa Kata na Maafisa ugani wa Misitu katika shughuli za UJM

ili wawe washauri wazuri kwa KKMK na KUMK. Rejelea sheria Ndogo za moto kuzuia na
kusimamia moto.

- Kufanya shughuli za UJM kuwa ajenda ya kudumu katika mikutano yote ya Mabaraza ya Kata.

3.5 Majukumu ya Serikali ya Kijiji
- Kuunda na kuimarisha MUMK ukiambatanishwa  na Mpangokazi wa Kijiji wa Kusimamia Moto

(MKKM).
- Kutumia MUMK kama mwongozo wa kutekeleza UJM ndani ya Kijiji.
- Kuendeleza na kutekeleza sheria Ndogo za kuzuia na kusimamia moto wa msituni.
- Kupeleka kesi maalum Katani kwa ajili ya hatua zaidi za kisheria.
- Kuhamasisha wamiliki wa mashamba kuandaa barabara za kuzuia moto kwa mujibu wa
- Kuwezesha mafunzo ya moto na kufanya uhamasishaji ndani ya Kijiji.
- Kutekeleza majukumu yaliyoainishwa katika (Kusimamia mfuko wa moto wa Kijiji, kutoa vibali

vya uchomaji moto, kutumia takwimu za FDI , kukusanya michango kutoka kwa wawekezaji
wa nje ya Kijiji, kusimamia kazi za KUMK na KKMK, kufanya uchunguzi wa moto, kutoa taarifa
kwa MMMH kupiia kwa uongozi wa Kata na kudhibiti matumizi ya moto miongoni mwa:  warina
asali, wachoma mkaa , wachoma matofali na wapasuaji wa mbao).

- Kununua, kukarabaiti au kutengeneza zana za kudhibiti moto.
- Kufuatilia na kuripoti masuala yanayohusiana na moto kwa MMMH.
- Kusaidia wanakijiji katika kutumia mbinu bora za usimamizi wa mashamba makubwa ya miti

ikiwa ni pamoja na kupunguzia miti, kupogolea matawi na kuweka barabara za kuzuia moto
kwa ajili ya kutimiza lengo la jumla  la kupunguza viwako msituni.

- Kufanya mkakati wa UJM kuwe ajenda ya kudumu katika mikutano yote ya halmashauri za
Vijiji.
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4. MAELEZO YA MWISHO

Katika Nyanda za Juu Kusini mwa Tanzania, sekta ya misitu ndiyo chanzo kikubwa cha mapato ya
serikali. Kwa muktadha huu, ni jambo la busara kusema kwamba sekta ya misitu  pia ni kichocheo
muhimu zaidi kwa maendeleo ya kiuchumi na kijamii katika Kanda hiyo kwa sababu misitu
inazalisha fursa na  ajira nyingi. Pia misitu inazalisha uwiano chanya wa kibiashara kwa sababu
mazao mengi ya misitu yanauzwa nchi za nje. Hivyo basi, kadiri tasnia hii ya misitu inavyokuwa na
mafanikio, ndivyo ukuaji wa kiuchumi katika Kanda ya Juu Kusini mwa Tanzania unavyozidi
kuongezeka.  Kutokana na ukweli huo, serikali ina motisha ya kutosha ya kulinda na kuendeleza
sekta ya misitu nchini.

Andiko la "Usimamizi Jumuishi wa Moto - Mwongozo kwa Mashamba ya Misitu ya Kibiashara",
lililochapishwa mwaka 2019, linaonyesha mtazamo wa mapema wa serikali ya Kuu katika
kutambua tatizo la moto.  Maudhui ya waraka huo yanatokana na mwelekeo wa uchomaji moto
misitu, sera zilizopo za Kitaifa ikiwa ni pamoja na  sera ya misitu iliyofanyiwa marekebisho hivi
karibuni, mapendekezo ya Shirika la Chakula na Kilimo (FAO), na ongezeko la uwekezaji katika
misitu midogo, ya kati na mikubwa ya kibiashara nchini (Macric, na Lyimo, 2019).

Uwekezaji katika mfumo wa UJM ndio nyenzo bora ya kusukuma ajenda ya maendeleo ya sekta
ya misitu Tanzania. UJM ni mfumo wa Kimataifa ambao ni wa uhakika na umetoa mchango
mkubwa kwa ustawi wa watu, afya ya mazingira, na kuzuia hasara zitokanazo na moto usiohitajika.
Ijapokuwa utekelezaji wa mfumo huu unahitaji uongozi thabiti na usaidizi wa kifedha, lakini matokeo
ya mfumo hutoa manufaa katika maeneo mbalimbali.

Kuzuia moto wa nyika usiohitajika sio tu kwamba huongeza mavuno ya mbao kwa wanavijiji, lakini
pia huchochea maendeleo ya Kikanda kupitia ongezeko la mapato ya kodi. Faida zingine
zitokanazo na sekta ya misitu katika ngazi ya chini kwa  wananchi wa kawaida ni kama vile
usalama wa Kijiji, uwepo wa wawekezaji kutoka nje ya Kijiji, upatikanaji wa ajira, ukuaji endelevu
wa tasnia ya misitu, elimu na mafunzo bora, ubunifu, mauzo ya bidhaa za mbao nchi za nje na
mazingira yenye afya bora.

Utekelezaji wa UJM utachukua muda kwa sababu Vijiji vingi viko hatarini kukumbwa na madhara
yatokanayo na moto wa nyika. Pamoja na kwamba jitihada za kutekeleza UJM ikiwa ni pamoja na
kuelimisha na kutoa mafunzo kwa wanavijiji, maofisa ugani, wakufunzi na maofisa wengine, lakini
juhudi hizi ni kidogo sana. Hivyo basi, ili kuendeleza kasi ya uanzishwaji wa UJM, serikali haina
budi kufanya jitihada za makusudi. Hata hivyo, iwapo vichocheo vya usimamizi jumuishi wa moto
vitashindwa, juhudi zote zinazofanywa kutekeleza mfumo huo nazo zitatatizika.

UJM ni mfumo unaohitaji ushirikiswaji mpana kwa sababu kanuni zilizomo ndani yake zinahitaji
ushiriki wa viongozi wa ngazi zote za serikali kuanzia Taifa, Mkoa, Wilaya, Kata na Kijiji.
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