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1: Utangulizi wa kazi ya uendelezaji Viwanda
Vidogo na vya kati ndani ya PFP 2

1. Utangulizi

Panda Miti Kibiashara ni programu ya serikali ya Finland (Ufini) ya kupunguza
umaskini kwa kujenga uwezo kwenye mnyororo wa thamani wa misitu katika
maeneo ya Nyanda za juu Kusini mwa Tanzania. Pamoja na huduma za ugani za
kuboresha njia bora za kilimo cha misitu, programu inalenga kuongeza mapato ya
Viwanda Vidogo na vya Kati (SME) vilivyopo kwenye mnyororo wa thamani wa
misitu haswa kwa wachanaji wa mbao, wazalishaji wa mkaa na mafundi seremala.

Shirika la RLabs Tanzania limeandaa nyenzo bunifu kuunga mkono uanzishwaji na
uimarishwaji wa biashara kupitia kujenga fikra inazokua. Programu ya PFP 2
ilihusisha RLabs kuandaa masomo/vipindi mahsusi kwa ajili ya kuendeleza biashara
zilizopo mnyororo wa thamani wa misitu na kuwapatia mafunzo maafisa ugani ili
kusaidia ukuaji wa Viwanda vidogo na vya kati. Vipindi vya masomo kwenye
Mwongozo huu vimetayarishwa na kujaribiwa kupitia mafunzo yaliyotolewa kwa

2021.

Ni muhimu kuzingatia tofauti kuu kati ya huduma za ugani kwaajili ya kilimo cha miti
na kwaajlli ya viwanda vidogo na vya kati. Huduma za ugani kwaajili ya misitu kuna
njia bora ya kulima miti ambazo Maafisa ugani wanaweza kuwaonyesha na
kuwafundisha wakulima wa miti. Yaani kuna ‘majibu sahihi’ kuhusiana na njia bora
za kulima miti.

Ingawa pia kuna njia bora katika uendeshaji biashara (mfano kuweka kumbukumbu
za kifedha), jukumu la Afisa ugani ni kushirikisha/ kuwezesha na sio kutoa
maelekezo. Washiriki wana uwezekano mkubwa wa kutekeleza mawazo ya
kuboresha biashara zao endapo wameyaibua wao wenyewe. \Wanayaelewa
mazingira ya biashara zao, changamoto zinazowakabili na wateja wao. Kimsingi ni
mmiliki wa kiwanda pekee ndiye mwenye uwezo kutatua changamoto zinazomkabili,
PFP 2 haiwezi kufanya hivyo. Wamiliki wa viwanda wanaweza kuwa wamekata
tamaa na wanategemea kupata msaada na fedha kutoka kwa PFP 2. Maafisa ugani
wanahitaji kutoa changamoto dhidi ya fikra hii ya utegemezi na na kujenga ujasiri
baina ya wamiliki wa viwanda watakoshiriki kuwa suala la kuboreshwa kwa biashara
zao lipo ndani ya uwezo wao, kwa kuwawezesha kuandaa na kutekeleza mikakati
yao wenyewe ya uboreshaji wa biashara.



2: Fikra inayokua kama nyenzo ya
kuendeleza biashara

Uzoefu wa RLabs unaonyesha kuwa ukuzaji wa fikra inayokua una athari chanya
katika utendaji wa biashara. Badala ya kuwafundisha wafanyabiashara vitu
mahususi ambavyo wanaweza kuvifanya kuboresha biashara zao, mafunzo
yanalenga kuwasaidia washiriki kujenga fikra inayokua ili waweze kuzalisha
mawazo yao wenyewe, kuziona fursa na kujenga utamaduni wa kujifunza na
kujiendeleza wao wenyewe.

Fikra inayokua ina vipengele vingi ila kwa kifupi:

“Katika fikra inayokua, watu wanaamini kwamba uwezo wao wa msingi unaweza
kuendelezwa kupitia kujituma na kuweka juhudi — akili na kipaji ni sehemu tu ya
kuanzia. Mtazamo huu unajenga hamasa ya kujifunza na kuwa mstahamilivu mambo
ambayo yanahitajika ili kupata mafanikio makubwa.”

Moja ya kipengele cha fikra inayokua ni hali ya kuwa kiongozi wa maisha yako
mwenyewe, kuwa na uthubutu wa kujaribu mbinu mpya za kufanya mambo na
kujipatia changamoto juu ya kuwa na mawazo mgando kuhusu nini kinawezekana.
Hii ni muhimu hasa katika mazingira ambayo wamiliki wa biashara wanakubali
kubakia kuwa na kipato kidogo ama kudhani kwamba njia pekee ya ukuaji wa
biashara (yaani kupata mtaji zaidi) imefungwa kwao, hivyo hawataweza kamwe
kukuza biashara zao. Mfano maarufu wa fikra zisizokua ni mfanyabiashara kusema
kuwa hakuna soko la bidhaa yake wakati ukweli ni kwamba hajawahi kutafuta soko
nje ya jamii yake inayomzunguka. Msingi mkuu wa mafunzo haya ya uendelezaji wa
viwanda vidogo na vya kati ni kwamba yapo mambo mengi ambayo mfanyabiashara
anaweza kuyafanya kuiboresha biashara yake, bila ya mtaji wa nje. Aina ya fikra
wanazoweza kuwanazo wafanyabiashara zinachimbuliwa zaidi hapo chini.

Lengo kuu la mafunzo haya ni kukuza fikra inayokua baina ya wamiliki wa viwanda
vidogo, kuwawezesha kuchukua hatua ili kuzifanya biashara zao zitengeneze faida
kubwa zaidi. Na haya yanaweza kufanikiwa kwa kuboresha weledi, ufanisi, kutafuta
masoko mapya na kuboresha utunzaji wa taarifa.

Viashiria vitatu vitatumika katika kupima maendeleo wakati mafunzo haya
yanapopelekwa kuwafikia wafanyabiashara wengi zaidi:
- Ongezeko la wastani kwenye alama za matokeo ya nyenzo ya kupima fikra
- Idadi ya wamiliki wa viwanda vidogo ambao wanatunza kumbukumbu za
msingi za kifedha ambazo zitawezesha kufanya maamuzi ya kibiashara
- Idadi ya wamiliki wa viwanda vidogo na kati ambao wanaotoa ripoti za hatua
madhubuti za kuboresha biashara zao zilizotokana na kupata mafunzo

Ni muhimu pia kuwa na shuhuda za maboresho ambayo wamiliki wa viwanda
wameyafanya, athari gani wamekuwa nazo kwenye ukuaji wa biashara na kipato cha
biashara na namna wanavyohusianisha athari hizo na mabadiliko ya kifikra
waliyoyapata kutokana na mafunzo.
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Pindi biashara zikianza kuweka kumbukumbu muhimu kwaaijili ya biashara zao,
tunaweza pia kukusanya takwimu ili kufuatilia kama kipato chao kinaongezeka.

Tuliandaa nyenzo ya kufanyia tathmini ya fikra ambayo inaangazia njia ya
uendeshaji wa biashara kwa ‘mazoea’ ikilinganishwa na fikra zinazoendesha
biashara kibiashara =zaidi, ulinganifu huu unazingatia namna tulivyoshuhudia

biashara zinavyoendeshwa.

Nyenzo hii ya tathimini inajumuisha kasi ya kufanya kazi na kujipangilia katika
ufanyaiji kazi, uongozi binafsi na shauku kwenye biashara, kumbukumbu za kifedha
za biashara, kufuata kanuni na sheria za biashara (kama vile kuwa na leseni, OSHA,
n.k), ubunifu, mtazamo juu ya mambo ya ushirikina na kuwa wa kwanza katika

kutafuta soko.

Kuendesha biashara kwa (‘mazoea’)

Kuendesha biashara na kwa fikra za
kibiashara zaidi

Wakati mwingine ninalazimika
kusimamisha kazi, kwa sababu
ninasubiri mpaka malighafi ziishe kabla
ya kwenda kununua nyingine zaidi

Kila mara ninahakikisha nina malighafi
ninazozihitaji ili nisicheleweshe uzalishaji

Ninafuatilia gharama zinazohusiana
moja kwa moja na kazi lakini siangalii
gharama za kuendesha biashara kwa
ujumla

Ninafuatilia gharama zote za kazi na za
ujumla na ninazizingatia katika kupanga bei
ya bidhaa / huduma yangu

Nafikiri biashara yangu kwa ujumla
inatengeneza faida ingawa sina taarifa
zozote za kulithibitisha hilo.

Nina rekodi/taarifa zinazonithibitishia kuwa
biashara yangu ina faida

Wateja wangu wanatoka karibu na
mahali ninapofanyia kazi

Nina ufahamu mzuri wa masoko
mbalimbali, ninafanya utafiti na kujenga
mtandao wa kuwasiliana na wateja

Wateja wangu huwa wanakubali muda
na ubora ambao ninaamua mimi.
Baadhi ya kazi ninahitaji kufuatiliwa na
wateja ili niweze kuzimaliza.

Kufanya kazi za wateja wangu kwa wakati
ni muhimu. Ninahakikisha ninakamilisha
kazi zao kwa muda tuliokubaliana na iwapo
kunakuwa na mabadiliko yoyote
ninamjulisha mteja

Ninahitaji wafadhili au msaada ili
kufanikiwa katika biashara yangu

Biashara yangu haihitaji msaada kutoka
nje, inaweza kujiendesha yenyewe.
Hatakama ninahitaji kuikuza biashara kwa
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mkopo, biashara inatengeneza faida
ambayo italipia mkopo na riba yake.

Kwangu mafanikio ni kuwa na mashine
na jengo zuri la 'kiwanda'

Kabla ya kuamua kununua mashine au
kuwa na jengo, nahitaji kufanya mahesabu
kuona kama kufanya hivyo kutaongeza
faida yangu au la

Situmii kumbukumbu zangu za kifedha
za biashara kupanga mipango ya
biashara yangu

Ninatumia Kumbukumbu za kifedha za
biashara kupanga mipango ya biashara
yangu

Biashara yangu bado haina vibali vyote
au baadhi na bado sina vifaa vya
usalama na afya kazini

Nina vibali vyote na nazingatia afya na
usalama kazini

Biashara yangu ina changamoto nyingi
sana, zinazofanya biashara kutokua

Ninatumia changamoto zilizopo kwenye
biashara kama fursa ya kujifunza na
kufanya kile kilichopo ndani ya uwezo
wangu kukabiliana nazo

Wateja wangu wananifuata kwenye
biashara yangu

Nimewahi kujaribu mbinu mpya za kutafuta
wateja na kufanikiwa

Nipo tayari kuachana na biashara hii,
endapo itatokea biashara nyingine
nitakayoipenda na kunilipa zaidi

Ninaipenda biashara hii na nimejidhatiti
kuiendeleleza na kuikuza, hata kama
nikikutana na changamoto nipo tayari
kuendelea nayo

Biashara yangu naindesha kawaida tu

Biashara yangu inautofauti na biashara
nyingine

Washirikina wanaweza kusababisha
biashara yangu kushindwa

Ukuaji wa biashara yangu unategemea
juhudi zangu mwenyewe




3: Fikra inayokua na huduma za ugani -
Inaanza na wewe!

Utafiti wa awali wa PFP 2 unaonyesha viwango vya chini vya faida na mtaji baina ya
viwanda na viwango vya juu vya umaskini.

Maafisa ugani wana huruma na nia ya kuvisaidia viwanda vidogo, lakini wanaweza
bila kukusudia kuiendeleza fikra ya utegemezi baina ya viwanda. Mtazamo wao
ulikuwa:

- Viwanda vidogo ni maskini na wanapata faida kidogo

- Tumeshatafiti matatizo yao mara nyingi, sasa ni kazi yetu kama PFP 2 kuja na
ufumbuzi na kuwapelekea

- Ukosefu wa mtaji ni tatizo kubwa linalozuia ukuaji wa viwanda. lkiwa wamiliki
wanaweza kusaidiwa kuandaa mipango ya biashara na kupatiwa mikopo
basi wataweza kukuza biashara zao.

Hatari ya hadithi upande mmoja

RLabs hutumia dhana ya 'hadithi ya upande mmoja' iliyobuniwa na mwandishi wa
vitabu kutoka Nigeria, Chimamanda Adichie. Pindi Chimamanda alipokuwa mtoto,
alimchukulia mfanyakazi wao wa ndani, Fide, kama mtu masikini sana. Baadaye
alitembelea familia ya Fide, na kushwangazwa kupatiwa kikapu kizuri. Kuwa na
'hadithi ya upande mmoja' kuhusiana na Fide kulimzuia kuona kwamba familia ya
Fide ilikuwa na rasilimali na ujuzi. Alipokwenda masomoni nchini Marekani,
Chimamanda mwenyewe alikumbana na ‘hadithi za upande mmoja’ nyingi kuhusu
bara la Afrika.

Kwa kipindi chote cha kazi yetu (RLabs), wafanyakazi wa PFP 2 walituambia hadithi
nyingi walizosikia kuhusu Makete: Kuwa watu wa Makete ni washirikina sana, wana
desturi ya kumuua mtoto mmoja ili kuiletea bahati familia nzima, wazazi wengi
wamekufa kwa UKIMWI na hivyo wamebakia watoto tu n.k.

Hoja iliyopo katika mtazamo wa hadithi ya upande mmoja siyo kwamba hadithi hizo
hazina ukweli. Kama zilivyo kasumba, mara nyingi zina msingi kwa sehemu. lla hoja
ni kwamba hadithi ya upande mmoja inachukua upande mmoja (na mara nyigi
upande hasi). Fide alikuwa maskini, lakini familia yake ilikuwa na uwezo wa
kutengeneza vitu vizuri. Baadhi ya watu kutoka Makete ni maskini, lakini kuna
wafanyabiashara wenye mafanikio makubwa, na Wakinga kutoka  Makete
wanafahamika kwa kufanya vizuri katika kituo kikuu cha biashara cha Dar es
Salaam, Kariakoo. Wamiliki wa viwanda vidogo wana kipato cha chini, lakini pia
wana rasilimali na matarajio ya kufanikiwa. Tulichukua muda kujua wamiliki wa
viwanda kwa ukamili zaidi kuliko ambavyo inafanyika kupitia utafiti rasmi wa awali
wa mradi. Tulipotoa taarifa za 'upande wa pili' wa hadithi kulikuwa na mshangao
ndani ya timu za PFP 2. Maseremala wanapata fedha za kutosha kujenga nyumba
zao wenyewe? Wamiliki viwanda wanaweka kumbukumbu?
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Changamoto tunayokupatia - ufanyapo kazi kwa niaba ya PFP 2 kuziwezesha
jamii za vijijini: kuwa makini kuangalia hadithi za upande mmoja na fikra isiyokua,
hasa ikiwa fikra hizi zinatazama tu kile kisichokuwepo. Fikra inayokua ni kuwa na
fikra za utele: inazingatia kutazama utajiri wa rasilimali baina ya watu na

mazingira na inatafuta njia bunifu za kuimarisha hatua hizi za kimaendeleo.



4: Dondoo za jinsi ya kuwa mwezeshaji mzuri

Uwezeshaiji ni tofauti sana na kufundisha, inachukua mazoezi na kujitathimini

Elewa jukumu lako: jukumu la mwezeshaji ni kumwezesha mtu kufikia
kwenye ufahamu mpya, siyo kuhamisha maarifa. Uamini mchakato. Usiwe na
wasiwasi wa kufikiri "ltakuwaje kama nikishindwa kuwashawishi kufanya
ninachokitaka wakifanye?", "ltakuwaje kama hatutaweza kuonyesha
matokeo?"”. Ni biashara zao, maisha yao, na huwezi kutatua matatizo yao.
Jukumu lako ni kuwawezesha kuyafikia malengo yao wao wenyewe, kwa njia
ambazo wao wenyewe wanaweza kuzitendea kazi, baada ya kuwawezesha
kwa nyenzo utakazowashirikisha. Fanya kazi kwa bidii ukiwezesha kwa ubora
wa juu utakaoweza na kutengeneza mazingira yenye kupelekea mabadiliko,
lakini mwishowe ni juu yao washiriki wenyewe kuhusu ni kwa namna gani
watatumia kile ulichowapatia.

Kuwa na Fikra inayokua ili kuboresha ujuzi wako mwenyewe wa
uwezeshaji: tambua uwezeshaji ni ujuzi unaohitaji mazoezi — unapofanya
mazoezi zaidi na kupata uzoefu halisi unapowezesha itakufanya uendelee
kuwa bora. Jiandae kwa makini kabla ya kila kipindi ili uelewe malengo na
mtiririko (mpangilio) wa kila kipindi. Chukua muda kutathimini namna kila
kipindi kilvyoenda na tafuta mrejesho kutoka kwa wenzako — ujue nini kilienda
vizuri na nini unataka kuboresha?

Jielimishe kuhusu Fikra inayokua: jikite kwenye kusoma makala zenye
mawazo chochezi ili kujiongezea kina cha uelewa wako na fikra zako juu ya
uwezeshaji wa jamii. Jadili mawazo na vipindi pamoja na wenzako.
Unapoelewa vizuri dhana za msingi za vipindi utakuwa mwezeshaji mzuri
kwasababu lengo ni kuweza kuongoza majadiliano na washiriki kuhusiana na
mambo yanayoibuka na siyo kutoa seti za mazoezi.

Sikiliza na jifunze. Kwa kila kipindi au unapotembelea mshiriki/ washiriki,
unapaswa kuwa na lengo dhahiri akilini — Je, unataka wapate nini kutokana
na ujio wako? Wakati huo huo pia unatakiwa kuyazingatia yale unayoyasikia
kutoka kwa washiriki. Je, wanafikiria nini, kwa kiasi gani wameelewa, Je,
vipindi vinaeleweka ama unahitaji kujaribu njia nyingine tofauti? Je, ni fikra
gani unazokumbana nazo? Kwa mfano, sisi (RLabs) tulijifunza kuhusu
mitazamo inayohusu mashine Kkipindi tulipokuwa tukifanya majaribio ya
mafunzo haya. Pia tulihisi upinzani dhidi ya utunzaji wa kumbukumbu
uliotokana na hofu ya kodi ya TRA kuwa kubwa lakini pia kulikuwa na hofu ya
kugundua kuwa biashara ambayo mtu amewekeza muda mwingi kumbe
haina faida. Unahitaji kuwa tayari kukabiliana na kujibu kile washiriki
wanasema katika vipindi. Kati ya wafanyakazi wote katika mradi wa Panda
Miti Kibiashara, wewe unayonafasi ya kipekee ya kupata taarifa na habari
zinazotolewa kwa mara ya kwanza kabisa kupitia mijadiliano haya. Katika kazi
yetu kama wawezeshaji, kila wakati tunapoongoza kipindi, tunajifunza kitu
kipya kuhusu mahitaji ya viwanda kupitia majadiliano na washiriki. Weka
kumbukumbu ya majadiliano, na kitu chochote cha msingi, kipya au cha
kushangaza ambacho unaweza kuwashirikisha wengine (wawezeshaji na
timu ya PFP 2).
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- Soma mwongozo: ni mrefu, hatutarajii utausoma wote kwa mara moja.
Tayarisha kipindi kimoja kwa wakati, na usome maelekezo kwa makini.
Tumejumuisha ufahamu wa kuelezea ni kwanini vipindi vimeundwa kama
vilivyo na lengo kuu. Unapoendelea kuwa na uzoefu zaidi katika kuwezesha,
rejea na usome tena mwongozo kwa sababu utauelewa kwa undani zaidi
kadri muda unavyoendelea.



5: Taratibu za upelekaji wa vipindi

mchana. Sehemu moja ya kipindi unaweza kupeleka ni kipindi cha mafunzo (kilicho
kwenye mwongozo), na sehemu ya pili itategemeana na mazingira/matukio - kwa
mfano, unaweza ukaenda na kukagua kumbukumbu za kifedha za biashara washiriki
watakazo zileta, na kuwapatia ushauri kwa mfanyabiashara mmoja mmoja.

Muhtasari wa mafunzo

No | Jinala Maelezo
Kipindi

1
Utambulisho | Mafunzo yanahusu nini na jinsi ambavyo yanaweza kuisaidia
wa mafunzo biashara yangu? Kuonyesha jinsi mafunzo yanavyofanya kazi,
na Usajili utofauti wake na jinsi yanavyoweza kukusaidia kuja na mikakati ya

kukuza biashara yako. Kuafikiana ratiba inayofaa ya kukutana na
usajili.

2 Fikra na Fanya jaribio ujione upo wapi katika safari yako ya kibiashara. Je
Mtazamo wa | unafanya tu biashara kimazoea au una fikra ya kibiashara? Kwa
Dunia kutumia nyenzo ya kupima fikra, chagua maeneo matatu ambayo

ungependa kuyaboresha.

Kupitia mazoezi shirikishi, jipatie changamoto ya kuuona ulimwengu
katika mtazamo mpya. Jifunze kuona tofauti kati ya ukweli na hadithi
na jikomboe dhidi ya hofu ya ushirikina, ili ufikie malengo yako

3 | Fikra Je, unajua kwamba bado haujatumia uwezo wako wote? Kama
inayokua wanadamu, mara nyingi tuna fikra isiyokua katika ufanyaji wa mambo

fulani - ambayo yanaweza kutuzuia kukua au kujaribu mambo mapya.
Jifunze kuhusu fikra isiyokua na inayokua na mawazo mgando
yanayoweza kuwa yanakurudisha nyuma katika biashara yako

4 Utunzaji wa
rekodi

Unajua unapaswa kutunza kumbukumbu, lakini hufanyi hivyo kwa
sababu inaonekana kama ni zoezi gumu! Jaribu muundo wetu mpya
na rahisi na uone ikiwa unaweza kukusaidia kujua nini unahitaji
kukifahamu kuhusiana na biashara yako. Ni kiasi gani cha faida
ninapata kwa mwezi? Wapi ninaweza kuongeza mapato au
kupunguza gharama?

5 Kutafakari na
Uboreshaiji
Biashara

Je, kweli unaipenda biashara yako kweli? Kama una shauku na
biashara yako una uwezekano mkubwa wa kufanikiwa. Jifunze
kutokana na biashara ambazo umeshafanya katika maisha yako ili
uweze kugundua ikiwa una shauku juu ya biashara yako ya sasa.
Tafuta ‘eneo la kujilamba’ ambapo shauku ya biashara, ujuzi na soko
vinakutanika pamoja. Kutokana na yote ukatayojifunza uweze kuja na

10
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hatua tatu rahisi za kuboresha biashara yako.

6 Fikra Labda umekuwa ukifiria kununua mashine ndiyo hatua ya lazima
inayokua na | unayoihitaji kukuza biashara yako? Hii inaweza kuwa fikra isiyokua.
mikakati ya Ni muhimu kuangalia mahesabu ili kujua kama italeta faida kwako
biashara ama la

7 | Muundo wa Kutambulisha wazo la Muundo wa biashara (BMC), na kufanyia kazi
Biashara kwenye maeneo mawili ya kwanza: thamani, na makundi ya wateja

8 |[BMC:
shughuli na Labda ulifikiri suala kuu ni mtaji, lakini utashangaa kuona kiasi cha
rasilimali rasilimali ulizonazo zinazokuzunguka kwaaijili ya kukusaidia kuikuza

biashara yako

9 [ Ubunifu Kutambua uwezekano usio na ukomo katika ubunifu, kutokana na

mifano ya machapisho ya mtandao wa pinterest. 'Kufikiri nje ya boksi
na kuja na maboresho mapya ya biashara

10 | Kutumia Sasa umeanza kutunza kumbukumbu za kifedha — ni vizuri! Hebu
taarifa za tuangalie taarifa zako ili tuone ni nini zinachoonyesha kuhusiana na
kifedha biashara yako.
kupanga
biashara yako

11 | Mipango ya Kutafiti soko na kutafuta wateja (na kupata bei nzuri).

Maendeleo ya | Kuweka pamoja kila ulichojifunza katika mafunzo haya ili
Biashara kutengeneza mpango wa kuboresha biashara na kuyafikia malengo

yako!
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Sehemu ya 2

Vipindi Vinavyowezeshwa



Kipindi cha 1. Utambulisho wa programu na
usajili
Usuli (background)

Tangu mwanzo kabisa wa mafunzo, ni muhimu kwa washiriki kupata ufahamu wa
kutosha wa maudhui ya mafunzo haya ili waweze kufahamu wanachoweza
kukitarajia, wanajidhatiti nini na jinsi gani watashiriki katika mafunzo. Kusudi la
mafunzo linatakiwa kuelezewa kwa uwazi, ikiwa ni pamoja na kuwaelewesha
washiriki kuwa mafunzo hayatawapelekea suluhu ya changamoto za biashara zao,
lakini yatawapa mwongozo na kuwawezesha kutafuta ufumbuzi wa changamoto zao
wao wenyewe.

Baada ya kuelezea kusudi na kutoa maelezo mafupi ya maeneo muhimu
yatakayowezeshwa kwenye mafunzo, wawezeshaji wanapaswa kuwaomba washiriki
ambao wako tayari kujisajili kwenye mafunzo. Wanatakiwa kukubaliana jinsi
ambavyo watashiriki katika mafunzo ikiwemo muundo wa namna mafunzo
watakavyopelekewa (washiriki) na muda ambao utakuwa mzuri kwa washiriki
kuhudhuria vipindi.

Lengo: Kuwawezesha washiriki kupata maelezo ya jumla ya kile ambacho mafunzo
yatawapatia, ili wajue nini cha kutarajia na kuweza kufanya maamuzi ya kushiriki
ama la.

Mahitaji: Orodha ya vipindi na maelezo yake kwa Kiswahili watakayopatiwa
washiriki

Hatua za uwezeshaji

1. Wakaribishe washiriki wote

Waambie kuwa unafuraha kwamba wamekuja kwenye mkutano na kuwa
unashauku kubwa ya kuwafahamisha kuhusu mafunzo unayotaka
kuwawezesha. Waonyeshe kwa dhati kabisa kwamba unajali maendeleo yao,
kwa kumkaribisha kila mmoja kwa bashasha, tabasamu na kutaka kujihusisha
na kila mmoja.

Toa pongezi kwa kila mshiriki kwa mafanikio yao ya kuweza kuanzisha na
kukuza biashara zao mpaka hapo walipofikia na uwafahamishe kuwa uko
hapo kufanya nao kazi ili kuendelea kuzikuza biashara zao zaidi. Vile vile
ungependa kutambulisha mafunzo yatakayowawezesha kuboresha biashara
zao, na pia kuwa hakuna mtu yeyote anayeweza kutatua changamoto za
biashara zao isipokuwa wao wenyewe.

2. Zoezi: Suluhisho zinatoka kwako!
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Kipindi cha 1. Utambulisho wa programu na
usajili

Waambie kwamba kabla ya kuwapa muhtasari wa mafunzo, ungependa wao
kufikiri kuhusu sababu zipi zinazothibitisha kuwa wao (wamiliki wa viwanda)
ndiyo watu bora zaidi kuboresha biashara walizonazo.

Wagawawe washiriki katika makundi madogo na uwape dakika 10 kujadili
sababu ambazo zinawafanya wao kuwa watu sahihi zaidi ya mtu mwingine
yeyote wa kutatua changamoto zinazowakabili kwenye biashara zao.

Baada ya dakika 10 karibisha kundi moja kuwasilisha majibu yao, baada ya
uwasilishaji yapatie makundi mengine nafasi ya kujazia kama watakuwa na
majibu ya ziada na hatimaye wafafanulie kwa undani majibu.

Dondoo kwa mwezeshaiji:

Wamiliki wa viwanda ndiyo wanaojua vizuri uhalisia wa biashara zao

Wao ndiyo wanataka zaidi ya mtu mwingine yeyote biashara zao kuboreshwa,
kwa sababu wao ndiyo wanufaika wa kwanza wa mafanikio ya biashara zao.
Wao ndiyo ambao hufanya kazi moja kwa moja katika biashara zao, utendaiji
wa biashara zao unategemeana na kile wanachokifanya ama kutofanya

Wao ni waathirika wa kwanza endapo biashara zao zitafanya vibaya

Wewe kama Afisa Ugani - kumbuka kuwa kuwawezesha wamiliki wa viwanda
kutatua changamoto za biashara zao wenyewe, kutahakikisha uendelevu, na
wataweza kukabiliana na hata changamoto zitakazojitokeza kwa siku zijazo pale
ambapo hakuna msaada wa nje, pia wataendelea kukuza na kuboresha biashara
zao wenyewe.

3. Eleza kusudi la mafunzo na maudhui

Kisha waambie waliofika kwenye mkutano kuwa mafunzo unayoyatambulisha kwao
yanazingatia ukweli kwamba wao peke yao (wafanyabiashara) ndiyo watu sahihi
zaidi wa kuleta mabadiliko kwenye biashara zao.

Kusudi la mafunzo ni kuwawezesha Wamiliki wa viwanda kuja na
ufumbuzi wao wenyewe ili kuboresha biashara zao. Waambie kwamba mpango huo
unatambua nafasi yao kama waendesha biashara na uzoefu wao binafsi katika
biashara zao ni muhimu katika kuamua nini kinaweza kufanya kazi na nini
hakiwezekani kuboresha biashara zao.

Kisha waelezee washiriki nini wanachoweza kutarajia kutoka kwenye mafunzo.
Mafunzo yatawawezesha:

kutathmini jinsi wanavyoendesha biashara zao na kutambua mapungufu ya
kuyafanyia kazi

Tathmini kiasi ambacho wapo huru dhidi ya hofu ya kwamba biashara zao
zinaweza kuathiriwa na ushirikina
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Kipindi cha 1. Utambulisho wa programu na
usajili

e kuyafikii kwa mtazamo mpya kuhusu mambo ambayo walidhani
hayawezekani kufanikiwa katika biashara zao, na kupata njia tofauti za
kufanikisha mambo hayo.

e Kutathimini iwapo kama wana shauku (passion) na biashara wanazozifanya

e Kkuboresha jinsi wanavyotunza kumbukumbu zao za biashara na jinsi ya
kuzitumia kufanya maamuzi muhimu ya kibiashara

e kuwa na tafakari ya kina ya nini biashara zao zinatoa kwa wateja, jinsi
wanavyokifikisha kwa wateja na shughuli za kiutendaji zinazohusiana na
kuendeleza wanachokitoa kwa wateja.

e kuwawezesha kufikiria upya njia wanazozitumia kupata wateja wapya

4. Andikisha washiriki walio tayari na kubaliana nao juu ya
muda wa mafunzo

Andikisha washiriki ambao wangependa kujiunga kwenye mafunzo na kisha
kubaliana nao juu ya ratiba ya mafunzo na tarehe ya kipindi kinachofuata. Katika
kipindi cha kwanza washiriki watajitathmini wenyewe kuhusiana na jinsi
wanavyoendesha biashara zao na kutambua wapi wanabhitaji maboresho.
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Kipindi cha 2. Mtazamo wa Dunia

Usuli

Kipindi cha mtazamo wa dunia kinawahimiza wanajamii kupinga imani zao za
ushirikina, ambazo zinaweza kuathiri mambo mengi ya maamuzi yao ya kila siku na
maisha. Inalenga kusaidia washiriki kufikiria tena msingi wa ukweli wa imani zao
walizojiaminisha. Kipindi hicho kinatumia bundi ambao wanaaminika kuwa chanzo
cha mabalaa kwenye jamii nyingi Tanzania kama kitolea funzo. Inaonyesha ukweli
juu ya bundi ambao unatoa mtazamo wa washiriki na kisha kufungua nafasi ya
kuhoji uhalali wa imani za ushirikina ikiwa ni pamoja na hofu kwamba biashara
zinaweza kulaaniwa na kufa.

Lengo:

Sehemu ya 1: Nyenzo ya kutathmini mapungufu katika fikra ambayo yanatumika
katika kuendesha biashara na pia kujua mabhitaji ya uwezeshwaji ya kila mmoja.
Tathmini hii pia inaweza kutumika kama utafiti ambao unaweza baadaye kutumika
kupima kila biashara imeboreshwa kwa kiasi gani.

Sehemu ya 2: Kipindi cha kwanza cha fikra ni kwa ajili ya kuwasaidia washiriki
kutambua kwamba kuna mitazamo mingine na kuwa historia zao za kitamaduni
zinachochea namna wanavyofikiri iwe kwa namna chanya au hasi. Kutambua imani
zisizo za kweli na zenye madhara katika jamii zao

Mabhitaji

Dodoso la fikra na mfumo wa fikra unaoonyesha fikra za kimazoea na fikra za
kibiashara

Picha mbili za bundi aina tofauti, mojawapo ikiwa inafahamika nchini Tanzania.

Karatasi mbili- moja iliyoandikwa juu yake neno 'KWELI' na nyingine 'SI KWELI'

Jambo moja tulilojifunza kutokana na kufanya mafunzo ya kuimarisha biashara
Makete ni kwamba upelekaji wa mafunzo kuimarisha biashara kwa kuwafikia
wafanyabiashara wengi ambao muundo wake unajumuisha biashara zote hauwezi
kuzifaa aina zote za biashara. Lazima kuwe na njia ambayo inaweza kuwezesha
biashara ambazo ziko katika hatua/viwango tofauti. Kuweza kujua mahitaji ya
biashara moja moja kutawezesha kuelewa ni zipi za huduma za ugani za kujikita
nazo pale ambapo biashara moja moja zinafikiwva na kuziwezeshwa kufanyia kazi
masuala ambayo yanawahusu kutokana na hatua zilipofikia.

Nyenzo iliyobuniwa inaweka wazi mambo yanayochukuliwa kama namna bora za

kuendendesha kibiashara dhidi ya namna ya uendeshaji wa biashara kawaida.
Vipengele vya namna bora za kuendesha biashara zinafahamika kama fikra za
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Kipindi cha 2. Mtazamo wa Dunia

kibiashara na zile namna za mazoea za uendeshaji wa biashara zinafahamika kama
fikra za biashara ndogo ndogo. Nyenzo hii inaruhusu wafanyabiashara kuainisha
mambo ya kiutendaji ya biashara zao wanayoyafanya sasa na kuviweka wazi
vipengele vya fikra vinavyowaongoza kiutendaji na hivyo basi kuweza kufunua
vipengele vya fikra zinazohitajika vinavyopungua wanavyotakiwa kuvifikia.

Kwa hiyo kwa kutumia nyenzo hii, biashara moja moja zitakuwa na uwezo wa
kujipima na kugundua wapi zinafanya vizuri na ambapo hazifanyi vizuri katika safari
ya kuboresha fikra kuwa za kibiashara zaidi. Matumizi mazuri ya nyenzo hii
yanatarajiwa kuwaarifu wafanyabiashara juu ya maeneo wanayohitaji kujiboresha na
angalau kuamsha hamasa ya kutaka kuboresha fikra zao na hiyo inaweza kutumika
kama eneo la kujikita katika uimarishaji wa uwezo.

Hatua za uwezeshaji
Sehemu ya 1
1. Wajibu wa washiriki katika programu

Waambie washiriki kwamba unayo furaha kwamba wamejiunga na mafunzo na
kuwakumbusha kwamba kama walivyojifunza katika utangulizi wa mafunzo, mafunzo
unayowapelekea yanatambua uzoefu wao binafsi katika biashara zao na kwamba
mafunzo haya yanatafuta kuwasaidia kutumia uzoefu huo kuboresha biashara zao.

2. Tambulisha dodoso la fikra

Waambie waashiriki kwamba ili mafunzo yaweze kuwasaidia ipasavyo kuna haja ya
kuelewa maeneo ambapo kila biashara inafanya vizuri na ambapo panabhitaji
kuimarishwa. Wafahamishe kuwa kwa kusudi hili, kila mtu atapewa fomu ya tathimini
ambayo itamsaidia kila mtu kuelewa hatua ambayo amefikia katika kuendesha
biashara yake kibiashara. Wasisitize kuwa waaminifu wakati wa kujaza fomu.
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Kipindi cha 2. Mtazamo wa Dunia

Kujaza dodoso

Mpatie kila mshiriki fomu ya tathmini ikiwa na kauli tofauti na kuwa wanatakiwa
kuweka alama kwenye kauli ambazo wanaona zinaelezea jinsi wanavyoendesha
biashara zao kwa sasa.

10

11

12

13

Nina kumbukumbu za kifedha ambazo kupitia hizo

Ndi Hapana
ninafahamu kwamba biashara yangu inatengeneza faida o P
Biashara yangu haina vibali husika vya biashara Ndiyo |Hapana
Kumaliza kazi ya mteja kwa wakati ni muhimu. Ninahakikisha
ninakamilisha kazi zao kwa wakati na kuwajulisha mapema Ndiyo |Hapana
endapo dharula inayoweza kuchelewesha kazi ikjitokeza
Nina ufahamu mzuri wa masoko tofauti, ninafanya utafiti na .
. . . Ndiyo [Hapana
kujenga mtandao wa mawasiliano na wateja
Wateja wangu wanalazimika kukubaliana na muda wangu na
ubora wa kazi ninaouamua. Ili kumaliza au kukamilisha Ndiyo [Hapana
baadhi ya kazi inambidi mteja anifuatilie
Biashara yangu haihitaji msaada kutoka nje, inaweza
kujiendesha yenyewe. Hata kama ninahitaji kuikuza kwa .
. . : . s Ndiyo |Hapana
mkopo, biashara inazalisha faida ambayo italipa mkopo na
riba
Nafuatilia gharama zote za biashara za moja kwa moja na
Zisizo za moja kwa moja na ninazingatia zote mbili katika Ndiyo [Hapana
kupanga bei
'K\.Nangu 'mafanlklo ni kuwa na mashine na jengo zuri la Ndiyo |Hapana
kiwanda
.Bllashara yangu inachangamoto nyingi sana zinazoifanya Ndiyo |Hapana
isikue
Kabla ya kuongeza mashine au jengo nitahitaji kuchambua .
. . . Ndiyo |Hapana
kama kufanya hivi kutasababisha faida kuongezeka au la
Wateja wangu hunifuata katika biashara yangu Ndiyo [Hapana
Nina vibali vyote husika vya biashara Ndiyo [Hapana
Ninaingiza kwenye hesabu gharama zinazoingia moja kwa Ndiyo |Hapana

moja kwa kazi pekee, lakini sizingatii gharama za kuendesha
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Kipindi cha 2. Mtazamo wa Dunia

biashara kwa ujumla

Wakati mwingine inanilazimu kusimamisha kazi kwa sababu

kwa kawaida huwa nasubiri mpaka vifaa viishe ndio Ndiyo [Hapana

nikanunue vingine

Ninatumia kumbukumbu zangu za kifedha kupanga mipango

ya biashara yangu

Ndiyo [Hapana

Ninazichukulia changamoto zilizo kwenye biashara yangu

kama fursa ya kujifunza na kufanya kila kilichopo ndani ya Ndiyo |Hapana

uwezo wangu kukabiliana nazo

Situmii kumbukumbu za kifedha za biashara kupanga
mipango ya biashara yangu

Ndiyo |Hapana

Wateja wangu wanatoka maeneo ya jirani na ninapofanyia
shughuli zangu za biashara

Ndiyo |Hapana

Nadhani biashara yangu inatengeneza faida kwa ujumla,

ingawa silazimiki kutunza kumbukumbu ili kuthibitisha kama [Ndiyo |Hapana

biashara yangu kwa ujumla inatengeneza faida.

Wakati wote ninahakikisha kwamba nina vifaa vyote

vinavyohitajika kwa ajili ya uzalishaji ili nisisimamishe kazi Ndiyo |Hapana

kabla haijakamilika

Ninahitaji mfadhili au msaada ili kufanikiwa katika biashara

Ndiyo |Hapana

yangu
Nimejaribu njia tofauti za kutafuta wateja na kufanikiwa Ndiyo |Hapana
Biashara yangu inautofauti na biashara nyingine Ndiyo |Hapana
Sina vifaa vya afya na usalama kazini Ndiyo |Hapana

Nipo tayari kuachana na biashara hii, endapo itatokea
biashara nyingine nitakayoipenda na kunilipa zaidi

Ndiyo [Hapana

Ukuaji wa biashara yangu unategemea juhudi zangu

mwenyewe

Ndiyo |Hapana

Biashara yangu naindesha kawaida tu Ndiyo |Hapana

Ninaipenda biashara yangu na nimejitolea kuikuza, hata ikiwa
ninakabiliwa na changamoto, niko tayari kuendelea nayo

Ndiyo [Hapana

Washirikina wanaweza kusababisha biashara yangu

kushindwa

Ndiyo |Hapana
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30[Ninazingatia afya na usalama katika kazi Ndiyo [Hapana

4. Piga pichal rekodi fomu iliyojazwa

Hakikisha kila mshiriki anajaza fomu ya tathmini na kumsaidia yeyote ambaye
atahitaji msaada wako. Baada ya kila mmoja kuwa amekamilisha kujaza fomu ya
tathmini, waambie washiriki kwamba kila mmoja atabaki na fomu yake kama
kumbukumbu ya wapi alikuwepo wakati wanaanza mafunzo. Waambie utazipiga tu
picha fomu zao za tathmini zilizojazwa ili kukusaidia kuelewa mahitaji yao ya kila
mmoja binafsi na kisha endelea na zoezi la kupiga picha fomu zao walizozijaza.

5. Majadiliano juu ya fikra ya kibiashara

Baada ya kuzipiga picha fomu zao za tathmini, washirikishe katika majadiliano,
waombe wakuelezee ni jinsi gani uendeshaiji biashara 'kawaida' ulivyo katika jamii
yao?

Mmiliki wa biashara inayoendeshwa kawaida anaonekanaje?

Uzoefu wako kama mteja wa biashara hizi zinayoendeshwa kawaida ni upi? Je,
unapata huduma unayohitaji ama ni vitu gani vya kuudhi unakutana navyo (kwa
mfano kucheleweshwa kupata huduma/bidhaa, mawasiliano duni nk)?

Na ni mambo gani yanayowafanya wamiliki wa biashara, kwa mfano kuhisi kuwa
anauza vitu kwa faida ndogo.

6. Kuziweka wazi fikra za kibiashara

Majadiliano yatakapoisha, wapatie washiriki jedwali ambalo linaonyesha mambo
yanayotofautisha uendeshaji wa kawaida wa biashara na uendeshaji wa kibiashara.
Wafahamishe washiriki kuwa kulingana na kile walichojaza katika fomu ya tathmini
wanaweza kutumia jedwali hilo ili kuona ni mambo gani wanahitaji kuboresha zaidi
kwenye kipengele cha fikra za kibiashara.

Waambie haijalishi wako katika hatua gani kwa sasa ila cha msingi katika safari hii

ya kuboresha fikra za biashara ni kuchagua vipengele vichache ambavyo wanaweza
kuanza kuvifanyia kazi badala ya kufanyia kazi kila kitu kwa mpigo.
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Kuendesha biashara kwa mazoea

Kuendesha biashara na fikra za
kibiashara

Wakati mwingine inanilazimu
kusimamisha kazi kwa sababu kwa
kawaida huwa nasubiri mpaka vifaa
viishe ndio nikanunue vingine

Wakati wote ninahakikisha kwamba nina
vifaa vyote vinavyohitajika kwa ajili ya
uzalishaiji ili nisisimamishe kazi kabla
haijakamilika

Ninaingiza kwenye hesabu gharama
zinazoingia moja kwa moja kwa kazi
pekee, lakini sizingatii gharama za
kuendesha biashara kwa ujumla

Nafuatilia gharama zote za biashara za
moja kwa moja na zisizo za moja kwa moja
na ninazingatia zote mbili katika kupanga
bei

Nadhani biashara yangu inatengeneza
faida kwa ujumla, ingawa silazimiki
kutunza kumbukumbu ili kuthibitisha
kama biashara yangu kwa ujumla
inatengeneza faida

Nina kumbukumbu za kifedha ambazo
kupitia hizo ninafahamu kwamba biashara
yangu inatengeneza faida

Wateja wangu wanatoka maeneo ya
jirani na ninapofanyia shughuli zangu
za biashara

Nina ufahamu mzuri wa masoko tofauti,
ninafanya utafiti na kujenga mtandao wa
mawasiliano na wateja

Wateja wangu wanalazimika
kukubaliana na muda wangu na ubora
wa kazi ninaoamua. lli kumaliza/
kukamilisha baadhi ya kazi inambidi
mteja anifuatilie

Kumaliza kazi ya mteja kwa wakati ni
muhimu. Ninahakikisha ninakamilisha kazi
zao kwa wakati na kuwajulisha mapema
endapo dharula inayoweza kuchelewesha
kazi ikjitokeza

Ninahitaji mfadhili au msaada ili
kufanikiwa katika biashara yangu

Biashara yangu haihitaji msaada wa nje,
inaweza kujiendesha yenyewe. Hata kama
ninahitaji kuikuza kwa mkopo, biashara
inazalisha faida ambayo italipa mkopo na
riba

Kwangu mafanikio ni kuwa na mashine
na jengo nzuri la 'kiwanda'

Kabla ya kuongeza mashine au jengo
nitahitaji kuchambua kama kufanya hivyo
kutasababisha faida kuongezeka au la

Situmii kumbukumbu za kifedha za
biashara kupanga mipango ya
biashara yangu

Ninatumia kumbukumbu zangu za kifedha
kupanga mipango ya biashara yangu

Biashara yangu haina vibali husika vya
biashara.

Nina vibali vyote husika vya biashara.

Sina vifaa vya afya na usalama kazini

Ninazingatia afya na usalama katika kazi

Biashara yangu inachangamoto nyingi
sana zinazoifanya isikue

Ninazichukulia changamoto zilizo kwenye
biashara yangu kama fursa ya kujifunza na
kufanya kila kilichopo ndani ya uwezo
wangu kukabiliana nazo

21



Kipindi cha 2. Mtazamo wa Dunia

Wateja wangu hunifuata katika Nimejaribu njia tofauti za kutafuta wateja na
biashara yangu kufanikiwa

Nipo tayari kuachana na biashara hii, [Ninapenda biashara yangu na nimejitolea
endapo itatokea biashara nyingine kuikuza, hata ikiwa ninakabiliwa na
nitakayoipenda na kunilipa zaidi changamoto, niko tayari kuendelea nayo

Naendesha biashara yangu kwa njia  |Biashara yangu ni tofauti na biashara
ya kawaida nyingine

Washirikina wanaweza kusababisha Ukuaji wa biashara yangu unategemea
biashara yangu kushindwa juhudi zangu mwenyewe

7. Kuweka vipaumbele vya maeneo ya kujiboresha

Kisha mwambie kila mshiriki achague maeneo matatu ambayo hawajiendeshi
kibiashara na ambayo wao binafsi wanataka kuboresha, waorodheshe kwenye
karatasi na kisha kila mmoja asome vipengele vyake vitatu ambavyo amevichagua,
hakikisha unaandika kwenye daftari lako maeneo yaliyochaguliwa na kila mshiriki.

Sehemu ya 2: Mtazamo wa Dunia

Sehemu ya pili ya Kipindi hiki kinatumia mfano wa bundi kuwafanya washiriki kufikiri
juu ya mtazamo wao wa dunia.

1. Picha ya bundi

Waonyeshe washiriki picha ya bundi wa kwanza (anayepatikana Tanzania)

Subiri angalau kwa dakika 2 bila kuendelea na chochote ili washiriki waendelee
kutafakari juu ya kile walichokiona.

Wakaribishe waseme walichokiona ni nini (wamtambue bundi wenyewe) na baada
ya kumtambua au wewe kuwasaidia kumtambua (endapo walishindwa kumtambua
wao wenyewe) waulize wanamchukuliaje (huyo bundi waliyemtambua). Kama
washiriki hawajasema mambo yanayohusiana na ushirikina (mara nyingine huwa
wanakuwa na hofu ya kuzisema hofu zao dhidi ya bundi) na ukagundua washiriki
wanasita kutoa maoni yao wenyewe kuhusiana na bundi, waulize swali la ujumla ni
jinsi gani au namna gani jamii inamchukuliana bundi?. Katika hatua hii usitoe
maoni yako yoyote juu ya kile washiriki watakachosema (pokea tu maoni yao
yoyote), jitahidi kuwahimiza kuisema mitazamo yote waliyoisikia kuhusu bundi zaidi.

2. Zoezi: imani katika jamii yetu

Washiriki wakimaliza kutoa mitazamo yao kumhusu bundi, bandika/weka upande
mmoja wa darasa karatasi lilloandikwa neno Kweli na bandika upande wa pili
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karatasi lilloandikwa neno Si kweli, kisha waombe washiriki wote wasimame katikati
ya darasa kisha wasomee sentensi na wao kutokea katikati waliposimama waamue
kwenda upande uliobandikwa karatasi lenye neno kweli au upande uliobandikwa
karatasi lenye neo si kweli sawa sawa na vile mshiriki anafikiri kama sentensi
uliyoisomea ni kweli ama si kweli.

Kisha soma sentensi zilizopo hapo chini, moja baada ya nyingine na uwaambie
washiriki kuchagua upande husika (ingawa inatarajiwa kwamba washiriki tayari
wanajua kauli hizi zote siyo za kweli), kisha waulize washiriki ukianza na wale
ambao wako upande wa neno 'kweli', ni kwa nini wanafikiri sentensi hiyo ni kweli na
kisha waulize waliopo kwenye neno 'Si kweli' kwa nini wanafikiri sentensi hiyo siyo
kweli.

Sentensi za kusoma

Ukimruka mtoto, hatakua/ hatarefuka
(Dondoo - ukuaji unaathiriwa na homoni za ukuaji na lishe kwa hivyo kumruka mtoto
hakuwezi kuathiri ukuaji wake)

Ikiwa umevaa nguo nyekundu wakati wa mvua, radi itakupiga
(Dondoo- radi ni chaji za umeme zinazotokana na mawingu kusuguana zinazotua
ardhini, rangi za nguo hazina uhusiano wowote na chaji za umeme)

Mwanaume anayekula chakula kwenye sufuria hawezi kuoa
(Dondoo - kula katika sufuria hakuathiri hisia na uwezo wa kibailojia wa mwanaume
kuoa)

Ukifagia nyumba yako usiku, wageni hawatakuja nyumbani kwako tena
(Dondoo - kufagia nyumba hakubadilishi sababu zitakazowafanya watu
kukutembelea)

Ikiwa utafanikiwa kulamba kiwiko chako, utageuka kuwa jinsia nyingine
(Dondoo - kulamba kiwiko hakuwezi kuleta athari ya kibaiolojia kwenye viungo
vyako)

Sentensi hizo zinatokana na mambo ambayo watu wengi walidhani yalikuwa ya
kweli katika utoto wao. Usiwaambie hivyo lakini! Soma sentensi kwanza na kisha
uongoze majadiliano. Unapowahoji kwanini wanaadhani sentensi husika ni kweli au
si kweli, waambie wafafanue kama wanaona kuna uhusiano wote wa hiki kiko hivi
hivyo kinapelekea hivi kati ya mambo mawili yaliyo kwenye sentensi (mf; uhusiano
kati nguo na radi, sufuria na ndoa, kurukwa na ukuaji n.k.), na siyo tu watoe majibu
ya ujumla yasiyoweza kuthibitika (wasikupe sababu kama hii: Nilishawahi kumruka
mdogo wangu lakini mbona amekua). Hakikisha mnafikia hitimisho ambalo washiriki
watatambua kuwa sentensi husika haina ukweli.
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3. Picha ya pili ya bundi

Onyesha picha ya bundi wa pili (yule ambaye hapatikani Tanzania) na wakaribishe
washiriki kuelezea wameona nini kwenye picha (mara nyingi huwa wanashindwa
kutambua kama ndege aliye kwenye picha ya pili ni bundi pia), kama watashindwa
kumtambua waulize kama wamevutiwa naye, pia hata kama wamemtambua waulize
kama bundi huyu anawavutia kimuonekano.

Endapo watasema anawavutia, waulize kama pia wangekuwa na mitazamo (ya
kishirikina) ile ile kwa bundi huyu wa pili kama ile waliyoisema kwa yule wa kwanza?

Kisha waulize kama sasa wanatambua kwamba zile sentensi tano ambazo walikuwa
wameanishwa kuwa ni kweli wakati wa utoto wao siyo kweli, inawezekana pia kile
kinachoaminika kuwa kweli juu ya bundi siyo sahihi na uwasikilize kile
watakachosema?

Waambie kuamini mambo fulani kumhusu bundi si jambo ambalo lipo tu Tanzania
kuna imani nyingine pia ambazo jamii nyingine zinazo kumhusu bundi tofauti na
hapa Tanzania.

Mifano mingine ya imani kuhusu bundi

Wanachukuliwa/ wanafikirika watakatifu/ watukufu
Kuna wakati (zamani) Bundi walionekana kama ishara ya ushindi katika vita

Wataarifu washiriki pia kwamba katika bara la Ulaya bundi anachukuliwa kama
alama ya hekima na huwekwa katika vitabu vingi vya watoto na watu wazima kama
mhusika mwenye busara.

Kisha waambie sasa tuuone ukweli ulithibitushwa kisayansi unaomhusu bundi, kisha
wasomee ukweli huo na ikiwezekana elezea kidogo kwenye kila ukweli

Ukweli kuhusu bundi

-Bundi wanaweza kugeuza vichwa vyao kiasi cha kuweza kutazama nyuma bila ya
kugeuka mwili

-Wana uwezo mkubwa sana wa kusikia sauti, bundi mkubwa wa kijivu anaweza
kusikia mdudu kama mende akiwa anakimbia kwenye nyasi katika umbali wa futi
100 na alipo au panya anayetoa sauti kwa umbali wa karibu kilometa moja.

-Bundi anapaa kimya kimya (mabawa yake hayapigi kelele)

-Wao ni mahodari wa kujificha (hii moja ya sababu ya kuwa vigumu kuonekana
wakati wa mchana)

-Macho ya bundi yanathiriwa na kiwango cha mwanga na hii husababisha kuona)
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kwao mchana kuwa dhaifu (hii ni sababu nyingine kwa nini hawatembei
(hawashughuliki) wakati wa mchana

-Bundi ni wadhibiti asilia wa wadudu waharibifu wa mashamba

-Bundi anafugika kama ilivyo kwa baadhi ya ndege wengine (anaweza kuwa rafiki na
binadamu)

Hofu tuliyonayo ya bundi nchini Tanzania ni mfano wa imani tulizowahi kuambiwa
katika jamii yetu (kama miiko). Anzisha majadiliano juu ya imani nyingine katika jamii
ambazo katika uhalisia zinaweza kuwa sio za msingi (hazina ukweli). Pia jadili na
washiriki kuhusu ambacho kinaweza kutokea kwenye biashara iwapo mmiliki
anaamini anaweza kulaaniwa (kulogwa?) na mtu mwingine na biashara yake
ikashindwa.

4. Muhtasari

Baada ya majadiliano ya kutosha juu ya bundi na ushirikina, wasaidie washiriki
kufikiria juu ya athari pana za kile walichokuwa wakijadili. Washiriki wanaweza
kusema "Nimejifunza kwamba bundi ni ndege wa kawaida tu na hatuhitaji
kuwaogopa". Hii ni nzuri, lakini siyo lengo kuu la kipindi hiki. lkiwa sasa wanajisikia
vizuri juu ya bundi, au labda hata kama bado wanamuogopa bundi baada ya miaka
mingi ya kuwa na imani hii, swali muhimu kwa washiriki ni - Jambo gani la kujifunza
kuhusu jinsi wanavyouona ulimwengu? Tunataka washiriki kujiona wameeleweshwa
kwamba inawezekana kuwa na udhibiti wa hatima zao, na kuona mtazamo wa
ulimwengu kwa uhalisia wake - mtazamo ambao unaweza kubadilishwa baada ya
kutambulishwa fikra tofauti.

Baadhi ya mawazo/maoni:

- Kupata ukweli wa kisayansi kunaweza kukusaidia kuona hali kwa ukamilifu
zaidi / mtazamo chanya

- Labda umesikia hadithi ya bundi kutua kwenye nyumba ya mtu na mtu huyo
kufariki. Lakini fikiria juu mara zaidi ya maelfu ambapo bundi walitua kwenye
nyumba ya mtu na hakuna kitu kibaya kilichotokea - hakuna mtu
anayehesabu haya, kwa sababu tuna tabia ya kutafuta 'ushahidi' tunaoutaka
kuthibitisha hofu zetu. Unaweza kutumia namna hii (mtindo huu) ya (wa)
kujenga hoja kwa hofu nyingine nyingi na kwenye imani za ushirikina

- Si kila kitu ambacho watu wanasema katika jamii ni kweli, nyingine ni hadithi
tu

- Kujua jinsi ya kuelezea tofauti kati ya ukweli na hadithi ni muhimu

- Wakati mwingine imani za Kkishirikina zinaturudisha nyuma kwa sababu
zinatujengea hofu

- Jinsi tunavyoona (ama mtazamo wetu wa) ulimwengu inaathiri jinsi
tunavyofanya shughuli zetu na inaathiri mafanikio yetu katika maisha
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Ukiona jinsi ambavyo tumeweza kubadilisha hofu iliyokuwepo kuhusu bundi
kwa muda mfupi, inaonyesha kwamba inawezekana kubadilisha mtazamo
wetu kuhusu ulimwengu na kuona mambo kwa utofauti katika maeneo
mengine pia.
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Usuli

Kama ilivyoelezwa katika Sehemu ya 1 ya mwongozo huu, Fikra inayokua ina athari
chanya katika utendaji wa biashara.

Fikra isiyokua ni ile ambayo haizingatii njia tofauti za kufanya mambo. Tunafanya
namna hii, kwa sababu ndivyo tulivyozoea. Hatuwezi kufanya hivyo kwa sababu
haiwezekani. Kulikuwa na changamoto nyingi na mambo mengi yamenikuta, hivyo
haikuwezekana.

Kipindi cha Fikra inayokua kimeundwa ili kuwapatia wafanyabiashara changamoto.
Je, kuna sababu za msingi kwao kufikiri kuna vitu vinawezekana au haviwezekani?
Au ni kwamba wanadhania tu? Ndiyo, unaweza kuwa unakabiliwa na changamoto
nyingi, lakini je ni kweli kwamba hakukuwa na mambo ambayo ungeweza kuyafanya
kwa namna tofauti katika hali hiyo hiyo yenye changamoto?

Watu ambao wanaona fursa nyingi ndani ya uwezo wao, na kujitolea kuendelea na
kutafuta njia za kuendelea kuboresha ni wale ambao wana FIKRA INAYOKUA.

Kwa biashara kupata matokeo zaidi kwa kutumia rasilimali walizonazo, wanahitaji
kujenga Fikra inayokua. Wanapaswa kutambua kuwa hawazuiliwi kabisa (bila hata
kuwepo mwanya wa kufanya chochote) na changamoto wanazokabiliana nazo na ni
muhimu kuchunguza njia nyingine ambazo zipo (zaidi ya zile walizojaribisha tayari)
na wakati wote watafute kujua nini kinachowezekana kufanyika kwa kutumia
walichonacho na waijidhatiti kujaribisha kuvifanya.

Lengo:

Kupitia kipindi hiki, biashara zinatarajiwa kuwa na ufahamu wa kuona tofauti kati ya
Fikra isiyokua/ mgando na Fikra inayokua, kuelewa umuhimu wa kuchunguza
mitazamo na kufikia maamuzi ya biashara kulingana na mahesabu.

Mabhitaji

Pea (jozi) mbili za kamba

Nakala za hadithi ya Sanga

Sentensi za Fikra inayokua (kwaajili ya kuzigawa kwa washiriki kwenye makundi)

Hatua za uwezeshaiji

1. Mchezo wa kamba- Sehemu ya 1

Wagawe washiriki katika makundi mawili na katika kila kundi wawachague
wanakikundi wawili kutoka kwenye kila kundi na kuwafunganisha kwa kamba mbili.
Kisha kila kundi lisaidiane na wanakikundi wao waliofungwa kuachanisha kamba
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zinazowafunganisha bila ya kuwavua mikononi mwao, waambie kundi litakalokuwa
la kwanza kuwaachanisha wanakikundi wao waliofungwa watakuwa washindi. Kisha
waache washiriki kwenye makundi yao wajaribu mpaka watakapoona zoezi la
kufungua kamba haliwezekani na kukili kuwa hawawezi kuzifungua. Kisha waambie
wafungue tu zile kamba bila ya wewe kutoa maoni yoyote mpaka pale utakapofikia
sehemu ya pili katika hatua ya nne utakapowaonyesha jinsi ya kuivua kamba.

2. Zoezi: Hadithi ya Sanga

Katika makundi madogo, wape washiriki nakala za hadithi ya Sanga na uwaambie
wasome na kujadili. Baada ya dakika chache za washiriki kusoma na kujadili, uliza
kila kundi kama wamebaini tatizo lolote ambalo mwili wa Sanga ulikuwa nalo ambalo
lilisababisha misuli yake kutokua baada ya kufanya mazoezi yake ya mwili kwa bidii
kubwa kwa siku tatu.

Hadithi ya Sanga
Sanga ni shabiki mkubwa wa sinema za Kihindi, anampenda mmoja wa waigizaji wa

kiume ambaye misuli ya mwili wake imejengeka vizuri kupitia mazoezi ya mwili.
(Sanga) Alitaka kuwa na mwili kama wa mwigizaji yule. Mwishoni mwa mwaka jana,
Sanga alikuwa na likizo ya siku tatu ambayo aliamua kuitumia kufanya mazoezi ili

mwili wake uwe kama wa yule muigizaiji.

Sanga alianza kufanya mazoezi siku ya kwanza kwa furaha, akiwa na matumaini
kwamba ndoto yake aliyokuwa akiitamani kwa muda mrefu itatimia, alitumia kila

kifaa cha mazoezi ambacho alihisi kitakuwa na manufaa.

Siku ya pili, aliendelea kufanya mazoezi ingawa alihisi kwamba misuli yake yote

ilikuwa ina maumivu.

Alihitimisha mazoezi yake siku ya tatu na kwasabu mwili wake ulikuwa na maumivu
makali alitumaini kwamba yale maumivu yale ilikua ishara kuwa mwili wake tayari
umejengeka. Aliingia chumbani mwake na kujitazama kwenye kioo lakini alishangaa

kwamba hakuna chochote kilichobadilika.
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Alijutia siku zake tatu alizozitumia katika mazoezi na bado mwili wake haukuonekana
kama wa yule muigizaji. Sasa anaamini kwamba mwili wake hauwezi kuujengeka
kama wa yule mwigizaji, anadhani mwili wake una matatizo ambayo yanazuia
kubadilika.

Swali la mjadala: Unafikiri mwili wa Sanga ulikuwa na tatizo gani ambalo

lilisababisha kutojengeka baada ya kukamilisha mazoezi ya nguvu siku tatu?

Washiriki wanatarajiwa kutambua kuwa mwili wa Sanga haukuwa na shida, lakini
haiwezekani kujenga misuli ya mwili kwa siku tatu tu. Wana vikundi wakimaliza
kuelezea hili, endelea kwenye sehemu inayofuata.

Waambie washiriki kuwa kama walivyobainisha kuwa Sanga hakuwa na shida
yoyote, bali siku tatu hazikutosha kujenga misuli, hivyo alipaswa kuendelea kufanya
mazoezi kwa muda mrefu zaidi. Wafahamishe kuwa kama vile ambavyo kunahitajika
jitihada kupata misuli imara na yenye nguvu, pia ni hivyo hivyo kwa ubongo (akili),
kujifunza na kumudu ujuzi mpya kama kuendesha gari, ujuzi wa kuendesha
biashara, kupiga vyombo vya muziki, kujifunza lugha mpya, useremala nk inahitajika
mazoezi ya mara kwa mara na kwa muda mrefu ili kuweza kujifunza ujuzi mpya na
kuumudu.

3. Tambulisha dhana ya fikra inayokua na Isiyokua

Elezea kwa washiriki aina mbili za fikra

Fikra isiyokua ni imani waliyonayo watu ya kwamba hakuna kinachoweza
kufanyika kukuza uwezo, ni ama una uwezo fulani au huna. Ni imani kwamba
mambo yapo jinsi yalivyo na haiwezekani yakabadilika.

Fikra inayokua ni kuamini kwamba kupitia juhudi na kufanya kazi kwa bidii uwezo
wa mtu wa msingi unaweza kuendelezwa. Ni imani kwamba mambo siyo lazima
yabaki jinsi vyalivyo, labda kama kuna sababu dhahiri zinazosababisha
kutowezekana kwa jambo husika, siku zote kuna uwezekano wa kuwepo uwezo
zaidi ndani ya watu na vitu.

4. Mchezo wa kamba- sehemu ya 2

Baada ya kuzitambulisha fikra inayokua na isiyokua, karibisha moja ya wanakikundi
wawili waliokua wameunganishwa kwa kamba katika zoezi la kamba na waonyeshe
washiriki jinsi ya kufungua kamba zile. Kisha waulize washiriki wanaweza kujifunza
nini kupitia zoezi la kamba.

(Dondoo- upo uwezekano wa kwamba mambo mengi tunayodhani hayawezekani si
kweli kwamba hayawezekani ni vile tu hatujatambua njia tofauti ya kuyafanya
yawezekane)
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5. Zoezi: Sentensi za fikra inayokua na isiyokua

Wagawawe washiriki katika makundi machache na kuwapatia nakala zenye sentensi
ambazo wanapaswa kuzitambua kila sentensi kama inawakilisha Fikra isiyokua au
inayokua. Waombe watoe maelezo kwanini wanafikiri sentensi husika ni fikra
isiyokua au inayokua. Baada ya kukamilisha kuzitambua sentensi liombe kundi moja
liwasilishe majibu yao kwa sentensi moja na mpaka nyingine na baada ya
kuwasilisha majibu ya kila sentensi moja kabla hawajahamia kutoa majibu ya
sentensi inayofuata, yaulize makundi mengine kama yanakubaliana na majibu ya
kundi linalowasilisha kuhusu sentensi husika. Kama makundi yanatofautia majibu
kwa jinsi walivyoiainisha sentensi husika, hakikisha mnafikia muafaka wa sehemu
sahihi ambapo sentensi inaangukia.

Sentensi za kuwasomea washiriki

Haiwezekani kukuza biashara bila ya mkopo

Dondoo: sentensi hii ni fikra isiyokua, kwa sababu kuna njia nyingi za kukuza
biashara - kwa mfano kuboresha jinsi unavyofanya kazi ili uweze kuzalisha zaidi
ndani ya muda ule ule, kuboresha bidhaa ili uweze kuuza bei nzuri zaidi au
kuongeza wateja, kupata masoko mapya, ama kama kweli unahitaji mtaji unaweza

kuiwekeza tena faida yako kwenye biashara yako.

Sihitaji kutunza kumbukumbu yoyote ya kifedha kwa sababu biashara yangu

bado ni ndogo

Dondoo: hii ni fikra isiyokua, unahitaji kujua biashara yako inatengeneza faida kiasi

gani ili kufanya maamuzi ya jinsi ya kuitumia bila kujali ukubwa wa biashara.
Siwezi kuboresha samani ninazozalisha kwa sababu sina mashine za kisasa

Dondoo: fikra isiyokua, kuna njia nyingine nyingi za kuboresha ubora wa samani
kutumia mashine ambazo tayari wanazo - cha msingi ni kuongeza ubora wa kazi

zao, kuboresha huduma kwa wateja na kutafuta mawazo na maarifa kutoka kwa
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wengine. Inawezekana pia kuwa na mashine bora na pia usitengeneze faida ikiwa

hauna taratibu nzuri zenye kuleta ufanisi ama soko.

Sitaki kuweka kumbukumbu za kifedha kwa sababu zitanikatisha tamaa pale

nitakapogundua ninaaendesha biashara yangu kwa hasara

Dondoo: Ni fikra isiyokua, kuchagua kuwa gizani/ kutokufahamu (na kuendelea na
kazi inayoweza isiwe na faida) dhidi ya kujua uhalisia na kuweza kuchukua hatua
husika. Ingawa inaumiza kugundua hasara, je si vibaya zaidi kuendelea kutumia
pesa kutoka kwenye vyanzo vyako vingine na kuziweka katika biashara yako isiyo
na faida? Kutambua kwamba biashara yako inapata hasara kunaweza kukusaidia

kupanga kile unachoweza kukifanya ili kuifanya biashara yako iwe na faida

Mimi ninajikita kutengeneza samani ambazo ninazijua tayari kwa sababu

siwezi kuja na mitindo mpya.

Dondoo: Ni fikra isiyokua, wanaweza kujifunza mitindo mipya kwa kuona mifano
mingine kutoka kwa watengenezaji wengine wa samani, ama kupitia mtandao na pia
kwa kufikiria mahitaji ya wateja na pia kufikiri jinsi ya kuboresha kile tayari

wanachozalisha kwa kutokana na mrejesho wa wateja.

Sihitaji kuweka mipango ya biashara yangu, kwa sababu itachukua muda

wangu ambao ninahitaji kwa ajili ya uzalishaji

Dondoo: Ni fikra isiyokua, kazi zisizokuwa na mipango zinaweza kutumia muda
mwingi zaidi kuliko zile zilizopangiliwa. Kufanya kazi bila kupangilia vifaa
vinavyohitajika kumaliza kazi inaweza kusababisha kusimamisha kazi katikati kwa
sababu vifaa vimekwisha ama havionekani. Mipango ni muhimu ili kuweka malengo
halisi na kukukumbusha ikiwa bado uko kwenye njia au la.

Funzo jingine linalopatikana katika hadithi ya Sanga ni kwamba mara nyingi tunataka
matokeo ya haraka na kuepuka shida na ugumu unaoambatana na mchakato
tunaotakiwa kuupitia ili kupata matokeo tunayoyatarajia. Mtu aliye na Fikra inayokua
anaelewa ugumu ambao atalazimika kukabiliana nao katika mchakato wa kuyafikia
matokeo mazuri na kufurahia mchakato mzima. Wakumbushe washiriki kwamba
tunaelewa jinsi ilivyo vigumu kukuza biashara zao, kwa hivyo wanapaswa kuwa
makini na kutokuwa na matarajio yasiyo na uhalisia ambayo yatawasababisha tu
msongo wa mawazo na kuchanganyikiwa. Hivyo wanapaswa kuuelewa mchakato
wa ukuaji wa biashara zao na kuukubali kwa moyo wote.
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Usuli

Kutunza kumbukumbu za fedha ni muhimu sana kwa ukuaji wa biashara, kujua ni
kiasi gani cha faida unatengeneza, kuweza kutambua njia za kuongeza mapato au
kupunguza gharama.

Kipindi hiki kinawezeshwa mwanzoni mwa mafunzo ili uweze kuwahamasisha
washiriki kuanza kutunza kumbukumbu. Wanapoanza kutunza kumbukumbu,
unaweza kuzipitia na kuwashauri jinsi ya kuboresha zaidi kila wakati
unapowatembelea kuendesha kipindi.

Baadhi ya wamiliki wa viwanda wanatunza kumbukumbu fulani, lakini mara nyingi
kumbukumbu hizi ni za makadirio kabla ya kufanya kazi fulani. Wengine hawaweki
rekodi kabisa. Mfumo tunaoutambulisha hapa siyo mgumu- unamjenga mshiriki
kutokea pale alipo anapoendesha biashara yake. Kwa kawaida wamiliki wa viwanda
hufanya mahesabu ya faida kwa kazi moja moja wanazozifanya.

Kwa seremala, kazi moja ni samani moja anayoitengeneza: hupigia hesabu
malighafi na gharama za vibarua, ili kumpatia mteja bei ya samani anayoitaka, bei
wanayoitoa hujumuisha makadirio ya 'faida' ya biashara watakayoipata.

Kwa wachomaji mkaa, kazi moja ni eneo moja la msitu. Katika wakati wa kununua
eneo jipya la miti, wanapiga hesabu ya gharama ya vibarua na usafiri, na kukadiria
kiasi cha mkaa watakaouzalisha, na kuhakikisha kwamba faida itakuwa nzuri,
kulingana na bei ya msitu wa miti anaoupigia hesabu ili kuamua kama ataununua au
la.

Kwa wachana mbao, pia ni
eneo moja la msitu ambalo
wanapanga kununua. Wanapiga
hesabu ya gharama ya kununua
msitu, gharama ya wafanyakazi,
gharama vya kuzitoa mbao
msituni mpaka barabarani, na
kusafirisha mbao. Kama ilivyo
kwa wachoma mkaa, wanapiga
hesabu pindi  wanapofanya
maamuzi ya kununua msitu ili
kutambua kama bei ya msitu ks
wanaopanga kuununua iwapo &
utawapatia faida nzuri. - B

7 B
yanaweza kuwasaidia wamiliki [ ‘3
wa viwanda kuona faida kwa
kazi hiyo moja, lakini hawana mfumo unaounganisha kazi zao zote kwa pamoja ili
kwa mfano waweze kupiga hesabu ya faida ya kila mwezi kwa kazi zote
walizozifanya kwenye mwezi huo. Pia, kwa kuangalia gharama ya kazi moja moja

Mahesabu kwa kazi moja moja
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pekee inamaanisha kuwa gharama za biashara za ujumla zisizo za moja kwa moja
(kwa mfano pango, umeme unaotumika katika kazi za useremala au kodi)
hazizijumuishwi kwenye hesabu.

Kipindi hiki kinatambulisha mfumo wa kuweka rekodi ambayo inajenga juu ya kile
biashara zinafanya tayari kuunganisha pamoja faida za kazi moja moja katika jedwali
moja na kuingiza gharama za uendeshaji wa biashara ambazo si za moja kwa moja
uendeshaiji ili kupata faida kamili waliyoitengeneza.

Lengo: Wafanya biashara kuuelewa mfumo rahisi wa kuweka rekodi ambao
wanaweza kuutumia kupiga hesabu ya jumla kupata kiasi cha faida kwa mwezi.
Mfumo huu unajenga juu ya kile kinachofanyika sasa na kuimarisha kumbukumbu
walizonazo (endpo wakiwanazo).

Mahitaji
Kumbukumbu za mfano

Hatua za uwezeshaiji

1. Majadiliano ya utangulizi

Waulize washiriki ni faida gani zinaweza kupatikana kotokana na kutunza
kumbukumbu za kifedha. Wape nafasi wataje faida nyingi kwa kadri watakavyoweza
kufikiria. Majibu yao yanaweza kujumuisha: kutambua faida, kutafuta njia za
kupunguza gharama, kupanga bei ya bidhaa au huduma zao ili wapate faida, au
kuwa na uthibitisho wa mapato yao ili kuweza kupata mkopo.

Waambie kwamba wakati biashara nyingi huweka rekodi za aina fulani, mara nyingi
hawana njia rahisi ya kujua faida yao ya jumla au ya kila mwezi. Washiriki wanaweza
kusema kuwa hii ndiyo sababu kuu ya kwanini wanataka kuanza kutunza
kumbukumbu nzuri zaidi.

Baada ya kuchangia mawazo mbali mbali, waambie wataje gharama ambazo
wanaingia katika biashara zao na jaribu kuwauliza kila mmoja kama kuna gharama
zozote zisizo za moja kwa moja ambazo hajaziorodhesha bado.

Waulize washiriki ni aina gani ya kumbukumbu wanazotunza kwa sasa. Je, wana
makadirio ya kazi moja moja pekee, au wanatunza kumbukumbu za gharama za
moja kwa moja wanapoziingia? Je, wanajumuisha na gharama zote za ujumla za
biashara ama wanafikiria tu gharama za moja kwa moja kwa kila bidhaa?

Waambie washiriki kuwa, ili waweze kujua ni kiasi gani cha faida ya jumla
wanachopata kwa muda fulani kuna vitu ambavyo wanaweza kuviongezea kwenye
mifumo yao ya kutunza kumbukumbu (endapo wanayo). Wanahitaji kuziongezea
gharama zisizo za moja kwa moja kama umeme au usafiri, ambazo hawakuwa
wakizihesabia. Na wanabhitaji namna ya kujumuisha kumbukumbu za kazi moja moja
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tofauti ili waweze kuziona faida zao za kila mwezi. Pia ni muhimu kutenganisha faida
ya biashara na pesa wanayojilipa kutoka kwenye biashara.

Waambie washiriki kwamba utafanya kazi nao katika kuupitia mfumo wa kutunza
kumbukumbu ambao utaboresha namna yao utunzaji wa kumbukumbu waliyonayo
kwa sasa. |kiwa hawajawahi kuwa na kumbukumbu kabisa wahakikishie kwamba
mfumo huu ni rahisi ambao umeandaliwa kwa kuzingatia jinsi wanavyofikiria kuhusu
biashara zao.

2. Kazi ya mfano

Omba mshiriki mmoja kujitolea kutumia biashara yake kama mfano. Au chagua moja
ya aina tatu za biashara (useremala, mkaa au mbao) na kila mshirirki ashiriki katika
kuchangia mawazo kuhusu gharama ambazo kwa kawaida biashara hiyo huingia.

Hatua ya 1: Makadirio / Bajeti / Orodha ya mabhitaji

Kifaa Makadirio
Mbao 3 za 2 x 4s 12,000
Varnish 2,000
Msasa 1,000
Gundi 3,000
Ufundi 30,000
Jumla 48,000

Ikiwa wanayo makadirio pekee yake, kuna vitu vichache tu ambavyo wanahitaji
kuviboresha ili kupata mfumo mzuri wa kutunza kumbukumbu:
- Anza kwa kuongeza gharama halisi pembeni mwa makadirio
- Katika ‘ufundi’ tenganisha malipo halisi yaliyofanywa kwa vibarua, na
kilichochukuliwa na biashara 'pesa za ofisi'.
- Baada ya kupata kiasi cha bei kilicholipwa na mteja kwaaijili ya bidhaa
(bei ya bidhaa) na kutoa gharama zote zilizoingiwa kuitengeneza
bidhaa hiyo (gharama halisia zilizofahamika baada ya kutengeneza kitu
halisia), unapata faida inayochukuliwa na biashara 'faida kwa kila
bidhaa'.

Angalia mfano huu chini wa kazi ya kutengeneza meza ya Ernest Sanga, ambapo
faida ya meza moja ilikuwa 17,000.
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Kifaa makadirio Gharama sahihi
iliyoingiwa

Mbao 32 x 4 12,000 12,000

Varnish 2,000 3,000

Msasa 1,000 1,000

Gundi 3,000 3,000

Wafanyakazi (vibarua) 30,000 12,000

Bei ya bidhaa (aliyoilipa mteja)- X {48,000

Gharama ya uzalishaji (Jumla ya 31,000
mahitaji)- Y
Pato la biashara (X -Y) 17,000

Hatua ya 2: Makadirio / Bajeti / Orodha ya mahitaji

Kwa kutumia daftari la pili, andaa jedwali lenye vyumba vya tarehe, maelezo,
mapato na matumizi.

Hii inakusaidia kufanya hesabu ya faida ya jumla kwa mwezi kwa haraka, kutumia
mfumo huu utapata muhtasari wa kumbukumbu za kina na kuongezea gharama
nyingine za ziada na zisizo za moja kwa moja na ambazo hazikujumuishwa kwenye
hesabu za kazi moja moja.

Tarehe Maelezo Mapato kwa Gharama
kazi moja

7 Mei Meza ya Ernest Sanga 17,000

7 Mei Umeme 5,000

9 Mei Ukarabati wa mashine 15,000

12 Mei Stuli ya Bibi Kyando 3,000

14 Mei Meza 10 kwa shule 250,000

31 Mei Pato la mmiliki analochukua 200,000
kutoka kwa biashara
Jumla 270,000 220,000
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Faida ya jumla ya biashara kwa mwezi wa Mei baada ya kulipa mshahara wa mmiliki
= (Jumla ya mapato - jumla ya gharama) = (270,000 - 220,000)= 50,000

3. Muhtasari

Wakumbushe washiriki kwamba lengo ni ili wao waweze kuona jinsi biashara yao
inavyoendelea - je, kweli wanapata faida? Ni kiasi gani cha kazi wanachoweza
kufanya kwa mwezi na kwa faida kiasi gani? Kwa kadri watakavyoendelea kuutumia
mfumo huu zaidi, ndivyo watakavyopata taarifa muhimu kuhusu biashara zao.
Wahimize kujaribu tu na kuanza, kwa kadri watakavyoufanyia mazoezi zaidi, ndivyo
utakavyokua rahisi zaidi kwao kuutumia. Wafuatilie mara kwa mara, na wanapaswa
kuleta kumbukumbu zao kila mnapokuwa na darasa ili uweze kuwashauri.
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Usuli

Sehemu ya 1: Mto wa Maisha wa biashara

Mjasiriamali anapaswa kutumia fursa zote za masomo ambazo anaweza kuzitumia
katika kuboresha biashara. Chanzo kimojawapo muhimu cha kujifunza kwa
wajasiriamali ni uzoefu wao wenyewe wa zamani wa biashara, hii inamhitaji
mjasiriamali kuchukua muda na kutafakari kwa makusudi matukio yaliyopita. "Mto
wa Maisha" ni dhana ya mto katika safari yake ndefu ukitoka mlimani, kupitia kwenye
miamba na maporomoko, baadhi ya maeneo unakuwa mpana, baadhi ya maeneo
mfinyu na wenye kina, kama mfano wa jinsi safari ya kibiashara ilivyo na matukio
muhimu yote mazuri na mabaya. Inamsaidia mjasiriamali kutafakari juu ya safari
yake ya biashara na kujaribu kupata mafunzo yanayotokana na safari yake
aliyoipitia. Kipindi hiki kinatumia maswali sita ya dhahabu kama mwongozo wa
kuvuna mafunzo kupitia kile kilichoenda vizuri, kile ambacho hakikuenda sawa,
kutafakari sababu zinazoweza kuwa zimepelekea kile kilichoenda vizuri na ambacho
hakikwenda vizuri kutokwenda vizuri, kuna sababu gani za msingi zilizopelekea kile
kiichoenda sawa kwenda sawa na zilizopelekea ambacho hakikwenda vizuri
kwenda vizuri na hatimaye kama kuna chochote wanachoweza kukirudia kukifanya
tena ama kukiepuka wanapoendelea kuendesha biashara zao.

Sehemu ya 2: Shauku na Eneo la kujilamba

Mbali na kupata pesa, kuna faida ya kufanya biashara unayoipenda. Kupata pesa
kupitia  shughuli ambayo mtu anaifurahia kuifanya humfanya mtu huyo ajihisi
utoshelevu, na inafanya iwe rahisi kwa mtu husika kuwekeza bidii na juhudi
zinazohitajika kuijenga biashara yake, pia itamfanya kuvumilia magumu na
changamoto anazokumbana nazo katika biashara aliyo na mapenzi nayo.

Kipindi hiki kiliandaliwa ili kuwasaidia washiriki kuthibitisha kiasi cha shauku
wilichonacho katika biasharara wanazozifanya sasa, kupitia kuziangalia safari zao za
biashara wanapaswa kutathimini kiasi ambacho mioyo yao iko katika biashara zao
za sasa ikilinganishwa na ambacho wameshawahi kufanya hapo awali. Kipindi pia
kinaangazia 'Eneo la kujilamba' ambapo ujuzi, soko na shauku vinakutanika pamoja
kuifanya biashara iwaletee utoshelevu na kuwatengenezea faida.

Malengo:
Sehemu ya 1: Washiriki wanatafakari juu ya safari zao za biashara na kuvuna
mambo ya kujifunza kwaaijili ya kuyatumia katika biashara zao walizonazo sasa.
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Sehemu ya 2: Washiriki wanatuumia historia zao za biashara kutathmini shauku zao
katika kile wanachokifanya. Washiriki pia wapate kuelewa kuwa ili kufaidishwa na
shauku walizonazo wanahitaji kuzifanya ziwe na soko na kukuza ujuzi wao
unaohitajika ili kuongeza thamani ya bidhaa/ huduma kukidhi viwango
vinavyohitajika sokoni.

Sehemu ya 3: Washiriki waje na hatua tatu za kuboresha biashara kulingana na kile
atakachojifunza katika sehemu ya 1 na 2.

Mabhitaji
Mfano wa mto wa maisha uliondaliwa tayari

Nakala za dodoso la shauku kuwapatia washiriki wote

Karatasi la flipchart kuonyesha ‘eneo la kujilamba’

Sehemu ya 1: Mto wa maisha wa biashara

Hatua za Uwezeshaji

1. Kutengeneza ramani ya safari ya biashara

Waelekeze washiriki kutumia visanduku na mishale ili kuonyesha ramani ya safari
zao za biashara, katika kila kisanduku wanapaswa kuandika biashara moja tu na
kutumia mishale kukiunganisha kwenye kisanduku kinachofuatia (kilicho na biashara
ya pili ambayo mjasiriamali husika alibadilisha au aliiongeza au kiwango kipya cha
biashara ile ile).

Wakumbushe kujumuisha biashara zote ambazo wamewahi kuzifanya katika
michoro yao, kutoka biashara ya kwanza mpaka kwenye ile wanayoifanya sasa.

2. Ongeza hisia kwenye ramani inayoonyesha safari ya
biashara

Tambulisha picha bapa za hisia za uso, uso wa furaha, uso wa kawaida na uso wa
huzuni alafu waombe washiriki wachore moja ya hisia hizi juu au chini ya boksi la
biashara ikiwa njia ya kuonyesha hisia wanayojisikia kutokana na biashara iliyopo
kwenye kisanduku husika. Kama walifurahia/ wanafurahia mafanikio ya biashara
hiyo waweke uso wa furaha, na kama ilikuwa/ iko ya kawaida tu waweke uso wa
kawaida na kama hawakufurahia/ na bado hawana furaha na biashara fulani
waweke uso wenye huzuni.
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3. Maswali sita ya dhahabu

Baada ya washiriki kuandaa ramani ya safari zao za biashara kwa kutumia
visanduku na mishale na kuwasilisha hisia husika kwa kila biashara, waambie
washiriki kwamba safari zao za biashara zinaweza kuwa na mafunzo muhimu
ambayo wanaweza kuyatumia katika biashara zao za sasa. Waambie watatumia
maswali sita ili kuwasaidia kutafakari juu ya safari zao. Soma swali la kwanza, kisha
waombe walifanyie kazi wakikamilisha, hamia kwenye swali linalofuata mpaka
maswali yote sita yakamilike (mwongozo kamili upo chini ya kila swali)

1. Ni mambo gani yaliyokwenda vizuri wakati wa safari yako ya biashara?
Waulize wajaribu kutambua mambo ambayo yalienda vizuri kutoka katika kila
biashara walizoziandika katika mchoro wao.

2. Ni nini kilichochangia kwenye mambo hayo kwenda vizuri?
Wafikirie vitu ambavyo wanahisi vilipelekea mambo ambayo wameyasema
kuwa yalikwenda vizuri hapo juu kwenye namba 1.

3. Unaweza kujifunza nini?
Watafakari yale yaliyokwenda vizuri na ambavyo vilichangia mambo hayo
kwenda vizuri kwa mfano ‘nimejifunza kwamba endapo kikifanyika ---,
kinaweza kusababisha ---.

4. Ni mambo gani hayakwenda vizuri wakati wa safari yako ya biashara?
Watafakari mambo ambayo hayakwenda vizuri kwa kila biashara
walizoandika katika mchoro wao na kuyaandika.

5. Nini kilichangia mambo kutokwenda vizuri?
Watafakari kile ambacho wanafikiri kilisababisha mambo kutokwenda vizuri
kama walivyotaja hapo juu kwenye namba 4 na kuyaandika.

6. Unaweza kujifunza nini?
Kutokana na kile ambacho hakikwenda vizuri na vitu ambavyo vilichangia
mambo hayo kutokwenda vizuri kwa mfano nimejifunza kwamba kikitendeka
---, kinaweza kusababisha ---.

Kisha waulize washiriki jinsi watakavyotumia masomo waliyojifunza kutokana swali
la 3 na 6. Waagize washiriki kuendelea kufanya tafakari ya mara kwa mara juu ya
biashara zao kwa kutumia maswali haya sita.

Maswali ya shauku ya Ndiyo au Hapana

Waambie washiriki kwamba watatumia tafakari waliyoifanya katika Mito ya maisha
ya biashara kujaza fomu utakayowapatia ambayo itawasaidia kuthibitisha ikiwa
wanakipenda kile wanachokifanya kwa sasa.
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Jinsi ya kujaza maswali ya shauku

Wanatakiwa kuweka alama ya NDIYO kwaajili ya biashara zao za sasa ikiwa
wanahisi kati ya biashara zote ambazo wamewahi kufanya (kama inavyoonekana
katika mito ya maisha ya biashara zao) biashara ya sasa ndiyo waliyo na shauku
nayo, au HAPANA ikiwa wanafikiri kuna kazi nyingine ya zamani ambayo wangeipa
alama ya juu kuliko biashara zao za sasa, pia wanaweza kuweka alama kwenye
hapana iwapo jibu lao kwenye sentensi husika ni siyo kwa biasahara zote za zamani
na hata ya sasa.

Dondoo: Kwa kuwa biashara zao za zamani hawazifanyi tena, hii inamaanisha
bishara hizo hazikuwa shauku zao, hivyo kama kuna kipengele ambacho mfanya
biashara atajaza hapa kwa kuwa katika kipengele hicho kuna biashara mojawapo ya
zamani ambayo angeipa alama ya juu kuliko sasa basi hii inaweza kuwa ishara
kubwa kwamba hata biashara zao za sasa wanaweza kuachana nazo wakati
wowote.

Ndiyo | Hapana

Ninapoifanya kazi hii, ninaifurahia na kamwe sitamani kufanya
kitu kingine.

Ninaona ni rahisi kwangu kuweka bidiii na juhudi zaidi
ninapoifanya kazi hii.

Sijali kuutumia muda mwingi katika kuifanya kazi hii, wakati
mwingine hata huwa sitambui kama muda umekwenda
ninapokuwa nikiifanya kazi hii.

Ninapokabiliwa na changamoto na ugumu niifanyapo kazi hii,
sijisikii kuiacha na kutafuta kitu kipya, nakabiliana nazo na
kusonga mbele

Sitajali ikiwa watu wananiita kwa jina la kile ninachofanya, kwa
kweli nitajivunia.

Najiona nikiendelea kufanya kazi katika maisha yangu yote ya
kazi

Mshiriki anaweza kuona jinsi alivyo na shauku na biashara yake kwa idadi ya alama
alizonao kwenye "Ndiyo".

3. Eneo la kujilamba

Waambie washiriki kwamba kutafuta tu kitu wanachokipenda kufanya haiwezi
kuwalipa, waambie kwamba kuna mambo mengine mawili ambayo wanayahitaji
kuyafanyia kazi ambayo ni Soko na Ujuzi. Kisha endelea na uwaonyeshe eneo la
kujilamba kwa kufuata hatua zifuatazo:
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i. Waonyeshe washiriki mchoro (kwenye flipchart) wenye maduara ya shauku, ujuzi
na soko yakiingiliana pamoja. (Mchoro uwe kama ilivyo kwenye picha ifuatayo)

ii. Pamoja na washiriki pitieni mchoro huo na kujadili athari za kuwa na maeneo
mawili tu (mf. soko na ujuzi bila shauku; shauku na ujuzi bila soko; shauku na soko
bila ujuzi) kati ya matatu (shauku, soko na ujuzi) kuwa yamefanyiwa kazi.

Hali ya kwanza

Waulize washiriki nini athari za kuwa na ujuzi (na fani fulani mf-useremala) ambayo
ina soko (inalipa) lakini hauna shauku nayo (hauipendi). Endapo washiriki
wanaonesha kutokujua, wapatie jibu, hapa usitumie zaidi ya dk 3.

Ujuzi + Soko - Shauku = kuwa na pesa pasipo furaha.

Hali ya pili

Waulize tena washiriki nini athari za kuwa na shauku (na fani fulani) ambayo una
ujuzi nayo (uwezo wa kuifanya) lakini haina soko (haikulipi). Endapo washiriki

wanaonesha hawajui, wapatie jibu, hapa pia usitumie zaidi ya dk 3.

Shauku + Ujuzi - Soko = kuwa na furaha lakini unabaki maskini

Hali ya tatu

Waulize tena washiriki nini athari za kuwa na shauku (na fani fulani) ambayo ina
soko (inalipa) lakini hauna ujuzi (uwezo wa kuifanya). Endapo washiriki wanonekana

hawajui, wapatie jibu, hapa usitumie zaidi ya dk 3.

Shauku + Soko - Ujuzi = bidhaa duni na ugumu wa kuvutia soko au kukuza biashara
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Hali inayotakiwa

Kisha waonyeshe eneo ambalo wanahitaji kujiweka:
Shauku + Soko + Ujuzi = fedha na furaha

Malizia kipindi kipindi kwa kuwapa changamoto washiriki wafikirie jinsi gani
wanaweza kuboresha ujuzi wao na kupata wateja zaidi.

4. Hatua za kuchukuliwa kuboresha biashara

Waambie washiriki watafakari juu ya mafunzo waliyoyapata kupitia zoezi la 'mto wa
maisha wa biashara' na kipengele cha 'eneo la kujilamba' na waje na hatua tatu
rahisi ambazo wanaweza kuzichukua ili kuziboresha biashara zao. lkiwa muda
hautoshi, waombe kuifanya kazi hiyo baada ya kipindi na walete mrejesho wao
katika kipindi kinachofuata.

Wanaweza kuorodhesha hatua nyingi wanazofikiria na baadaye wachague hatua
tatu muhimu ambazo wanaona wakizichukua zitawaletea manufaa makubwa. Baada
ya kumaliza zoezi hili, weka kumbukumbu ya kila hatua ambazo mshiriki amechagua
ili uweze kumfuatilia maendeleo yake kwa kadri apaoendelea kuzifanyia kazi.
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Usuli

Mfano mzuri wa fikra isiyokua katika biashara ni mawazo kwamba kupata mashine
nzuri zaidi itaongeza faida yako. Hii inaweza kuwa kweli ama la - lakini usipofanya
mahesabu huwezi kujua kwa uhakika. Kuna ufahari unaohusiana na kuwa na jengo
au mashine nzuri - na jamii hukufikiria kuwa mtu mwenye mashine au jengo zuri ni
lazima atakuwa amefanikiwa, lakini je, wakati wote hii huwa ni kweli? Huu ni
mtazamo wa kawaida katika sekta nyingi. Kwa mfano wamiliki wa migahawa
wanafikiria kuboresha jengo, wakati ubora wa chakula na huduma bado ni hafifu-
wakati suala kama la kuboresha chakula na huduma ndiyo lililopo ndani ya uwezo
wao zaidi bila hata ya kutumia pesa nyingi (au yoyote) ya ziada. Shule zinajikita
kuongeza madarasa, bila kufanya chochote ili kuboresha ubora wa ufundishaji ndani
ya madarasa. Kuzingatia tu miundombinu ni fikra isiyokua ambayo imezoeleka na
ambayo inahitajika kupatiwa changamoto.

Lengo: Kufungua akili za washiriki kuona kwamba kuboresha miundombinu sio njia
pekee ya kukuza biashara (kiuhalisia kuboresha miundombinu kunaweza kuifanya
biashara kutokuwa na faida kabisa). Wasaidie washiriki kuelewa umuhimu wa
kufanya mahesabu ya biashara, hasa kabla ya kufanya maamuzi muhimu kama
kununua mashine au kuchukua mkopo. Washiriki wataweza kufanya hesabu kuona
kama mashine itawasaidia kupata faida zaidi, na kisha kufanya uamuzi sahihi.

Mahitaji
Mpira mdogo ulioutengeneza kwa karatasi chakavu
Sentensi zilizochapishwa na kutakwa kila moja kwenye kikaratasi chake

Kazi za mifano

Hatua za uwezeshaiji

1. Utangulizi

Kabla ya kipindi, chapisha sentensi, zikate, na uzibandike kwenye mpira wa karatasi
kutumia gundi (sellotape) ili kuifanya zoezi hili liwe tofauti na la kufurahisha kwa
washiriki.

Waweke washiriki katika duara. Baada ya kujuliana hali na washiriki, rusha mpira
kwa mshiriki mmoja. Mshiriki aondoe sentensi ya kwanza na awasomee washiriki
wenzie kwa sauti. Waulize wengine wanachofikiria kuhusu sentensi ile - je,
wanakubaliana nayo ama hawakubaliani nayo, na kwa nini?
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Sentensi

Iwapo nikihisi biashara yangu ina faida, ninaweza kuchukua mkopo

Dondoo: Unahisi biashara yako ina faida, je unajua? Tunabhitaji kuendesha biashara
kulingana na ukweli sio hisia. Unapochukua mkopo wako, unahitaji kujua ni kiasi
gani unaweza kumudu kulipa kila mwezi. Kama hujui ni kiasi gani cha faida unapata,
utajuaje kama unaweza kumudu malipo ya mkopo?

Kupata mashine itakuwa msaada mkubwa kwa biashara yangu

Dondoo: Inategemea. Je, mashine itakusaidia kuzalisha bidhaa zaidi kwa kasi? Je,
una wateja wa bidhaa hizo? Je, mashine itakusaidia kuzalisha bidhaa bora - ni faida
kiasi gani zaidi utapata? Itachukua muda gani kwa faida iliyoongezeka kuirejesha
kiasi cha fedha ulichokitumia kununua mashine? Je, uamuzi huu unafaida zaidi
ukilinganisha na machagulio mengine - kwa mfano kukodisha mashine pale
unapohitaji?

Kujenga jengo zuri kwa ajili ya biashara yangu kutaongeza kipato changu

Dondoo: Inategemea. Je, jengo hilo litakusaidia kufanya kazi vizuri zaidi? Je, ni
muhimu sana katika kuwavutia wateja? kwa mfano ikiwa una mgahawa, je, jengo
zuri litakusaidia kupata wateja zaidi, au kuweka bei kubwa ya chakula chako? Au
wateja wako hawaoni jengo lako, wanaona tu bidhaa yako unayowauzia - kwa mfano
unauza mbao.

Tatizo langu ni mtaji, lwapo nikipata tu mkopo, ninaweza kuikuza biashara
yangu

Dondoo: Inategemea. Mkopo utakuwezesha kufanya nini? Mkopo utaongezaje faida
yako na kwa kiasi gani? Je, mapato yaliyoongezeka ni zaidi au chini ya kiasi cha riba
utakachokilipa?

Baada ya majadiliano haya waulize washiriki kama kuna ujumbe wowote walioupata
kutokana na zoezi hili mpaka hapo mlipofika? (Kama hawajapata ujumbe ni sawa -
kipindi kitaendelea kuimarisha fikra). Tunataka wagundue kuwa hawatakiwi tu kufikiri
kuwa kupata mkopo, ama kuwa na jengo zuri au mashine itaongeza faida zao
isipokuwa mpaka kila mmoja katika biashara yake amefanya mahesabu.

2. Zoezi la mahesabu ya biashara

Wakumbushe washiriki kwamba hatuwezi kuendesha biashara kwa hisia, tunahitaji
kuzingatia uhalisia ili kufanya maamuzi ya msingi ya kibiashara. Soma yafuatayo:

Petro ni seremala mwenye uzoefu, ana zana za mkono lakini anataka kununua
mashine ya kuranda. Anajaribu kuangalia kama manunuzi haya yatakuwa na
manufaa kwenye biashara yake. Je ni taarifa gani tunahitaji kuhusu biashara ya
Petro ili tuweze kufanya mahesabu ya kama anunue mashine au la?
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Washiriki watoe mapendekezo yao. Mapendekezo hayo yanaweza kujumuisha:

- Gharama ya mashine, na kitambo cha muda wa uhai mashine hiyo
inatarajiwa kudumu.

- Kiasi ambacho seremala (Petro) analipa kwa sasa kuranda ubao moja
anapotumia mashine ya mtu mwingine

- Ni mbao ngapi anaranda kwa mwezi

Mfano uliofanyiwa kazi

Petro anatarajia mashine yake kugharimu shilingi milioni 10. Mashine inatarajiwa
kuwa itadumu kwa angalau miaka 10.

Kwa sasa analipa 1,000 kwa kila ubao, na anaranda mbao 30 kwa wiki. Kuna wiki
nyingine huwa hana kazi ya kuranda kabisa. Kuna wiki 52 kwenye mwaka. Hebu
tuchukulie kwamba Petro hufanya kazi kwa wiki 40 katika mwaka.

Mbao 30 kwa wiki x wiki 40 kwa mwaka = mbao 1,200 kwa mwaka

Kwa sasa analipa 1,000 kwa kila ubao, hivyo itakuwa sh 1,200,000 kwa mwaka. Kwa
miaka 10, itakuwa shilingi milioni 12.

Hii inamaanisha kwamba mashine itakuwa na faida kwake. Kwa zaidi ya miaka 10,
atakuwa ametumia shilingi milioni 10 tu katika kuranda mbao kwa mashine
atakayoinunua badala ya shilingi milioni 12 kama akiranda mbao kwa mtu mwingine.
Vile vile kama mashine yake hataitumia wakati wote anaweza kutengeneza kipato
cha ziada kwa kuwarandia mbao maseremala kwa malipo na hivyo kupata faida
zaidi.

Lakini itakuwaje kama Petro akiwa anaranda mbao 15 tu kwa wiki, na haitumii
mashine yake kufanya kazi za wengine kwa malipo? Hesabu yake Itakuwa mbao 15
x wiki 40 x 1000 kwa ubao kwa miaka 10 = milioni 6. |kiwa atatumia milioni 10
kwenye mashine, hata baada ya miaka 10 atakuwa bado hajarudisha fedha zake.
Na ikiwa atanunua mashine kwa kutumia mkopo, gharama ya riba itapunguza zaidi
faida yake.

Jambo lingine muhimu la kuzingatia. Ilkiwa Petro ataokoa milioni 2 katika miaka 10
kwa kuwa na mashine yake mwenyewe badala ya kutumia ya mtu mwingine kwa
malipo, je, hayo ni matumizi bora kwa hiyo milioni 10 yake? Je inawezekana
angepata faida zaidi kwa kuwekeza hiyo milioni kumi katika biashara nyingine?
Ingekuwaje kama angetoa mikopo kwa watu anaowaamini na kuwatoza riba?
Ingekuwaje kama angejenga nyumba ya kupangisha (kama kuna uhitaji). Ama ni
fursa gani nyingine alizokuwa nazo?

Anazifunga milioni 10 katika uwekezaji wa muda mrefu - anahitaji kuhakikisha
uwekezaji huu utampa faida bora. Tayari kuna mashine anazoweza kutumia, hahitaji
kumiliki yake mwenyewe. Pia hatasumbuka na gharama za matengenezo ambazo
hata hatujazijumuisha katika kupiga mahesabu hapo juu.
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3. Zoezi la taarifa muhimu za mahesabu

Wagawe washiriki katika makundi. Katika kila kundi, mmoja anaweza Kkujitolea
kutumia biashara yake kama mfano. Je, kuna uwekezaji au mkopo ambao anafikiria
kuchukua. Wanakikundi watafakari - ni taarifa gani wanahitaji ili kufanya hesabu
kama kutakuwa na faida au la? Watumie mfano huo na watakapokuwa tayari,
wawasilishe kwa washiriki wengine. Hakikisha una muda wa kutosha, na uwape
msaada unaohitajika.

Lengo ni kuwasaidia kutambua - ni mapato gani ya ziada wanayotarajia kuyapata
kutokana na kuwa na jengo jipya/ mashine/ mkopo?

Pindi watakapokamilisha kuifanyia kazi mifano yao kwenye makundi, unaweza
kuwasaidia na kazi ya mfano nyingine ifuatayo:

1. Kazi nyingine ya mfano: mikopo

Ni muhimu sana kuzingatia malipo ya riba. lkiwa unakopa 500,000 na kulipa riba ya
10% kwa mwezi kwa miezi mitatu, gharama ya jumla ya kukopa ni sh 150,000/=.
Unakopa 500,000 na kulipa 650,000 baada ya miezi mitatu.

Njia moja kutafakari juu ya hili ni kama vile unanunua kwa mfano friji, ikiwa utaweka
akiba na kuinunua kutokana na akiba yako, itakugharimu 500,000/=. Ukichukua
mkopo, friji hiyo itakuwa imekugharimu sh 650,000/=. Je, uko tayari kulipa zaidi
kununua hiyo friji? Je, kweli unalihitaji kwa wakati huo, au ni bora kuweka akiba na
kununua bila mkopo?

Lakini ikiwa mkopo unaweza kuongeza faida yako, basi hii inaweza kuwa hatua
nzuri. Lakini inapaswa kuzalisha faida ya ziada inayozidi kiasi cha riba ya mkopo
unayotakiwa kuilipa.

Felista anadhani kuwa itakuwa vizuri kuchukua mkopo ili kupanua biashara yake ya
mkaa. Anahitaji kufanya hesabu kuona kama atapata faida na kwa kiasi gani.
Anatambua kuwa njia mojawapo ni kwa kununua msitu mkubwa zaidi. Amefanya
hesabu na kuona kama atanunua msitu kwa 200,000/= angapata faida ya 50,000/= .

Lakini, kama angeweza kununua msitu mkubwa zaidi kwa 500,000/= angeweza
kupata faida ya 200,000/=. Anaweza ama kufanya kazi kwa kununua misitu 2 ya
200,000 kwa mwezi au msitu 1 wa 500,000/= .

Ikiwa atakopa 500,000/= ili kununua msitu mkubwa, je, ataongeza faida yake?

Njia moja ya kufikiria juu ya hili na kufanya mahesabu rahisi, ni kwa kuangalia faida
katika sh 100,000 / =.

Kutumia mfano wa kwanza, anapata faida ya 25,000/= kwa 100,000/=.

Katika mfano wa pili, anapata 40,000/= kwa 100,000/=. Kwa hiyo inaonekana kama
inaweza kuwa na faida.

Lakini anapaswa kulipa riba ya 10% kwa mkopo. Kwa sh550,000 atalipa sh50,000/=.
Katika mwezi anaweza kupata faida ya 100,000/= ikiwa atafanya misitu miwili kwa
faida ya 50,000/= kila mmoja

Au anaweza kupata 200,000/= faida kutoa 50,000/= ya riba atabaki na 150,000/=.
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Lakini kama hatatengeneza faida kama kwa kwenye mfano huu, ina maana mkopo
huu utakuwa na gharama kubwa na kula faida yake. (ltamkata)

Turudi kwenye mfano wa mashine. Labda ni faida kwako ukinunua mashine kwa
milioni 10. Lakini ikiwa gharama halisi pamoja na riba ni milioni 12 au zaidi, hii
inawezekana isilete tena faida. Lazima ujaribu kufanya mahesabu ili kujua kama
kutakuwa na faida au la.

4. Kuangalia maendeleo ya utunzaji wa rekodi

Waombe washiriki kuleta kumbukumbu zao za kifedha kwenye mafunzo kila wiki ili
uweze kuwasaidia

Pitia makadirio yao machache

- Je, gharama zimejumlishwa ipasavyo?

- Je, faida kwa kila kipengee zimepelekwa kwa usahihi kwenye muundo wa
muhtasari?

- Je, wamekumbuka gharama za jumla zisizo za moja kwa moja?

- Waulize wameonaje maendeleo yao katika kutunza kumbukumbu hizo?

Ikiwa kuna eneo la kufanyia marekebisho, hakikisha mmiliki anaelewa Kipi ni sahihi
na jinsi ya kukifanya kwa usahihi.

5. Tazama kwengine

Kama zoezi la kufanya mahesabu ni gumu? Je, washiriki wanaweza kufanya nini
wenyewe? Wanao wafanyakazi wa PFP 2 kwaajili ya kuwasaidia, au labda
wanawajua watu katika familia au jamii zao ambao ni wazuri katika mahesabu ya
biashara. Jambo muhimu ni kuelewa umuhimu wa kufanya mahesabu, kujua kama
faida inapatikana au la, na kufikiri kuwa ni hesabu gani unaweza kufanya ili kupata
jawabu. Ikiwa hawawezi kufanya mahesabu kujua kama kuchukua mkopo itakuwa
na faida au la, inamaanisha hawapaswi kuchukua mkopo! Somo la kuondoka nalo ni
kwamba huwezi kujua kuwa unapata faida bila kufanya mahesabu, usidhanie tu
kuwa mkopo, mashine au jengo vitapelekea biashara kuwa na faida zaidi.

Muulize kila mshiriki kile alichojifunza, na ikiwa kuna 'kazi watakazoenda kuzifanyia
nyumbani' - kwa mfano, ikiwa watakwenda kujaribu kufanya mahesabu ya kitu
ambacho walikuwa wamepanga kufanya kwa biashara zao. Ikiwa ni hivyo, waagize
warudi na mahesabu hayo kwenye kipindi kinachofuata ili uweze kuwashauri na ili
wengine waweze kujifunza.
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Usuli

Muundo wa biashara unarahisisha upangiliaji wa biashara kwa kuigawanya biashara
katika maeneo tisa muhimu. Kutumia Muundo wa Biashara katika kuipangilia
biashara itakupatia faida tatu:

- Kwanza inampatia mjasiriamali urahisi wa kuvifanyia kazi vipande
anavyoweza kuvimudu kwa urahisi pale wanapojenga mpango wa biashara
zao kwa ujumla.

- Pili, inahakikisha kwamba hakuna sehemu vya biashara inayokuwa
imesahaulika katika kuipangilia.

- Tatu, kwa sababu vipengele hivi tisa katika Muundo wa biashara vinaingiliana,
muundo unasaidia kuongeza nafasi ya biashara kufanikiwa. Makosa kama ya
kutoa thamani (bidhaa/ huduma) kwa mteja asiyesahihi au kutumia njia ya
kuwafikia wateja zisizo na ufanisi kuwafikishia thamani (bidhaa/ huduma)
wateja yanaepukika endapo nyenzo ya Muundo wa biashara ikitumika
kufanya mipango ya biashara.

Lengo: Kutambulisha wazo la kutumia mtandao wa Pinterest kuboresha ubora wa
bidhaa yako.

Kutambulisha dhana ya Muundo wa Biashara na kuanza kufanyia kazi vipengele
viwili vya kwanza muundo wa biashara. Washiriki wafanyie kazi thamani waliyokuwa
wanaitengeneza zamani na wanayoitengeneza sasa kwaajili ya wateja na
kuchunguza wateja wanaowezekana kufikiwa ambao bado hawajawafikia na mahitaji
yao halisia ambayo yanatakiwa kukidhiwa.

Hatua za uwezeshaiji

1. Zoezi: Kutumia Pinterest ili kuboresha biashara yako

Waulize swali washiriki: Je, utautumiaje mtandao ili kupata mawazo ya jinsi ya
kuboresha bidhaa yako endapo huajui kuutumia mtandao na kuzungumza
Kiingereza? Seremala mmoja mbunifu kutoka Mafinga ameweza kupata dondoo za
bidhaa mpya katika mtandao wa Pinterest japo hajui kiingereza. Namna ya kutumia
Pinterest: Ingia pinterest, chagua sehemu ya kutafuta, bofya kamera iliyopo kwenye
chumba cha kutafutia, piga picha ya kifaa chako (meza/ kabati/ kiti) na uone
mapendekezo kwa kubofya sehemu ya 'more like this'.
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Antique Victorian Walnut «-. % =
2 Drawer Shaving Mirror

Multiple Estates Sale
Plus Estate Jewelry... s.

Tunatumaini washiriki tayari wana anwani ya barua pepe ambayo wanaweza
kuitumia kufungua akaunti ya pinterest. Waonyeshe kwa ufupi jinsi programu hiyo
inavyofanya kazi kwa kuwaongoza kwa vitendo juu ya namna ya kuchukua picha ya
kitu chochote na kuiweka kwenye programu na kuweza kuona vitu vingine kama
hivyo kwa kubofya maneno ‘more like this’.

Washiriki wanasemaje kuhusu zoezi hili. Matumaini yetu ni kuwa imekuwa rahisi
sana! Tunataka kuona hisia ya mshangao, kwamba wanaweza kujifunza Kkitu
kikubwa kwa njia rahisi na katika muda mfupi, kitu ambacho kinaweza kutanua wigo
wa bidhaa na masoko nje ya Makete. Washiriki watoe maoni yao jinsi wanaweza
kutumia pinterest katika maisha yao na katika biashara zao.

2. Tambulisha mfumo Muundo wa Biashara

Waeleze washiriki kwamba biashara yoyote inaweza kugawanywa katika maeneo
(matofali) tisa na kwamba katika wiki zijazo kila eneo litapitiwa, tukianzia na maeneo
mawili katika kipindi cha leo ambayo ni Thamani na Makundi ya Wateja.

Maeneo haya mawili ya mwanzo ni muhimu sana na yanahitaji muda mwingi kufikiri
utahitajika kwaaijili ya maeneo haya. Kila mshiriki anapaswa kufanya kazi hii peke
yake, hivyo hakikisha unatoa muda utakaowatosha kufanyia kazi maswali
utakayowapatia yatakayowaongoza kuyafanyiakazi maeneo haya mawili,
usiwaharakishe, watahitaji daftari la kuandikia zoezi hili.
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Makundi ya Wateja

Washariki wanatakiwa:

1. Kuainisha wateja wao
Wateja wanaowafikia ni kina nani? Uchambuzi wa wateja wao uwe bayana -
ni wazee, au vijana, au wanafunzi, wanafanya kazi gani nk.

2. Kubainisha ni wapi wateja wao halisi wanatoka
Wateja waliowaorodhesha kwenye namba 1 wanatoka wapi? (Je, wanatoka

3. Kuangalia idadi ya wateja ambao wamekuwa wakiwafikia mpaka sasa.
Je, wamekuwa wakiongezeka idadi yao? Je, wanapungua? Au idadi yao
imebakia ile ile?

4. Kuainisha kama wateja wao ni watu binafsi au taasisi.
Je, wateja wao ni watu binafsi au taasisi kama shule? Wabainishe.

5. Ni watu gani ambao wanaweza kuwa wateja wao (ndani na nje ya eneo lao)
ambao hawajafikia bado?

Hatimaye, waambie washiriki kuorodhesha makundi ya wateja wanaowahudumia
sasa na wale ambao wanaweza kuwapata kuwa wateja wao .

Thamani

Baada ya kupitia wateja wao wa sasa na wale ambao wanaweza kuwa wateja wao
badae, sasa wanahitaji kutazama upya kile wanachokitoa sasa kwa wateja wao na
nini wanaweza kuwapatia zaidi.

Washiriki wanatakiwa kutambua:

1. Mabadiliko ambayo wameshawahi kuyafanya kwenye bidhaa zao mpaka
sasa. Kuna mabadiliko gani katika bidhaa zao za sasa ikilinganishwa na
wakati walipoanza biashara? (Washiriki waweke bayana mabadiliko ambayo
wameyafanya kama vile ubora, mtindo, kutoa bidhaa mpya)

2. Kuna vitu gani vya kipekee ambavyo vinawavutia wateja kununua
bidhaa zao. Ni mambo gani ambayo yanawavutia wateja kununua bidhaa
zako kwa sasa?

3. Kuna mapungufu yoyote katika bidhaa yanawayozuia kulifikia kundi
fulani la wateja.

4. Wanawezaje kujifunza vitu vipya wanavyoweza kufanya ili kuboresha
bidhaa zao na kuweza kuwavutia wateja wapya?.

Dondoo kwa mwezeshaji: kwa mfano watengenezaji wa samani wanaweza
kutembelea biashara zingine ambazo zinafanya vizuri zaidi kuliko wao, pia
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wanaweza kuongea na wataalamu, wanaweza kubuni bidhaa pamoja na wateja,
kutumia mtandao nk.

Waambie kuwa wataendelea na maeneo mengine katika vipindi vya nane na tisa.

3. Muhtasari

Kuelewa kwa undani bidhaa yako, thamani na wateja ni muhimu katika kufahamu
utambulisho wa biashara yako na kile ambacho kinachoifanya biashara yako iwe
maalum au ya kipekee.

51



Kipindi cha 8. Muundo wa biashara sehemu ya
2: Kutumia rasilimali zilizo karibu na wewe

Lengo: Ili kuwasaidia washiriki kutambua rasilimali za kijamii na za Kkifizikia
(physical) walizonazo ambazo wanaweza kuzitumia kuboresha biashara zao. Lengo
ni kuhamisha msisitizo kutoka kwenye kupata mtaji kutoka nje, na kujielekeza
kwenye kile walichonacho.

Mabhitaji

Picha ya jangwa la Sahara
Fomu ya rasilimali: kijamii na Kifizikia

Hatua za uwezeshaiji

1. Marudio

Washiriki wafanye marudio ya yale maeneo mawili ya Muundo wa Biashara
yaliyojadiliwa katika kipindi kilichopita. Je, washiriki wana chochote kipya ambacho
wamekifikiria kuhusu kuboresha biashara zao tangu kipindi cha mwisho cha
mafunzo.

Waelezee washiriki kwamba katika kipindi hiki mtapitia maeneo matatu ya Muundo
wa Biashara ambaoyo ni Shughuli za Msingi, Rasilimali za Msingi na Wadau wa
Msingi.

2. Maeneo matatu yanayofuata ya Muundo wa Biashara:
Shughuli za Msingi

Anza na kipengele cha Shughuli za Msingi, kama njia ya haraka na rahisi ya
kuwafanya washiriki waanze kufikiria juu ya biashara zao kabla ya kujadili rasilimali
ambayo ni mada kubwa. Washiriki waanze kwa kuorodhesha shughuli zote muhimu
wanazozifanya sasa katika biashara zao. Je, kuna shughuli yoyote ambayo inahitaji
kufanywa kwa haraka zaidi au kupata mtu mwingine wa kuifanya ili biashara zao
kuwa na tija zaidi?

Waulize ikiwa wanataka kuboresha biashara kwenye eneo kama la bidhaa
wanazozalisha, ni shughuli gani nyingine muhimu za ziada ambazo wangehitaji
kuzifanya au kupata mdau wa kufanya kazi pamoja nae?

3. Rasilimali

Waambie washiriki wapige picha kama wamesafirishwa hadi jangwa la Sahara
(onyesha picha ya jangwa hilo na wajione wapo katika ya jangwa hilo). Uliza
maswali haya; Angalia mazingira hayo - ni rasilimali gani unazoziona? Je,
utawashaje moto kupika? Utakula nini? Unaweza kutengeneza samani kutumia nini?
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Baada ya majadiliano mafupi ya maswali hayo, sasa warudishe washiriki fikra zao
kwenye mazingira yao ya nyumbani. Sasa wanajisikiaje? Je, kuna rasilimali nyingi
walipo?

Washiriki waorodheshe rasilimali zote za msingi wanazozitumia kwa sasa katika
biashara zao. Kisha wafikirie kama rasilimali hizi wanazitumia ipasavyo. Baada ya
hapo waambie wafikirie kuhusu rasilimali nyingine zinazoweza kuwasaidia
kuboresha bidhaa zao au kukuza biashara zao, ambazo hawazitumii kwa sasa.
Unaweza kutumia mifano ifuatayo ili kuwasaidia washiriki kuanza kufikiria ama
unaweza kutumia mifano yako mwenyewe.

Rasilimali za Kijamii | Jinsi utakavyozitumia

Mpwa Yuko vizuri katika mitandao ya kijamii, angeweza
kunisaidia kufungua akaunti ya instagram

Bwana Mbilinyi, muumini | Yuko vizuri katika biashara, naweza kumwomba
mwenzangu kanisani aangalie mahesabu yangu, na kunishauri kupangilia
zaidi

Shangazi, yuko Mafinga | Naweza kumpigia simu aniulizie bei za samani pale
Mafinga

Mtandao Kupata mawazo/mitindo mipya ya samani

Rasilimali vitu au | Jinsi utakavyozitumia
za kifizikia

Vipande vidogo vya mbao | Naweza kubuni fenicha mpya zinazotumia vipande
vipande

Maranda

Shamba

4. Wadau wa Msingi

Waulize washiriki ikiwa wana mtu yeyote ambaye kwa sasa wanashirikiana naye, na
ni faida gani wanazopata kutokana na ushirikiano huo? Inawezekana kuwa kuna mtu
ambaye anawasaidia kupata vifaa wanavyohitaji kutoka Dar au inaweza ukawa
ushirikiano ambao ni mkubwa zaidi.
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Je, kuna washirika bora zaidi ambao wanaweza kufikiria kufanya nao kazi? Je, kuna
watu wowote ambao wana rasilimali wanazozihitaji, na wanaweza kushirikiana nao?

5. Muhtasari

Wakumbushe washiriki kuhusu vipindi vya awali juu ya fikra isiyokua na inayokua
katika kukuza biashara zao. Je, wanaweza kufikiria mfano wa fikra isiyokua kuhusu
biashara? Kwa mfano, lazima nipate mtaji zaidi ili kukuza biashara yangu. Pata
washiriki kushirikisha kile walichojifunza kutokana na kufikiri juu ya rasilimali
walizonazo.

**Wakumbushe washiriki kuendelea kutunza kumbukumbu za kifedha za biashara
zao, na waje nazo kwenye Kipindi kijacho ili uweze kuwapatia ushauri zaidi pale
itakapohitajika.
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Usuli

Kutoa bidhaa au huduma za kipekee ambazo zinatimiza mahitaji ya wateja vizuri
zaidi ni njia ya uhakika ya kupanua wigo wa soko. Wafanyabiashara, hasa
watengenezaji samani wanaweza kulenga ya kuboresha bidhaa zao kutoka kwenye
kiwango cha kuwahudumia wateja wa soko la mahali wanapoishi ambapo wateja
wengi wanataka bidhaa za kawaida tu na kwenda kwenye viwango vya juu vya
kuwafikia wateja nje ya maeneo yao wanayoishi. Pia wanabhitaji kujipa changamoto
wenyewe ya kubuni bidhaa mpya za kisasa ambazo zinaweza kuuzika kwa bei za
juu na kuwaletea faida kubwa.

Malengo

Kuwahimiza washiriki kufikiria kuhusu njia mpya za kufanya ubunifu kwenye
biashara zao, kwa kufikiri nje ya boksi na kupata hamasa kupitia kuziona picha za
bidhaa mpya za kibunifu.

Washiriki watumie njia hii ya kufikiria kiubunifu ili kuweza kupata mawazo mapya ya
mikondo mipya ya mapato kwenye biashara zao.

Mahitaji

- Picha kutoka Pinterest zenye kuonyesha samani za kibunifu
- Orodha ya vitu vya kutumia katika zoezi la kufikiri kibunifu

Hatua za uwezeshaiji
1. Mchezo

Fanya mchezo huu mfupi ili kuwapatia washiriki shauku ya kipindi kabla ya
kuendelea na zoezi la Muundo wa Biashara.

Waulize washiriki - ni sifa gani ni za lazima kuwepo kwenye kiti? Wanaweza kusema
- kinapaswa kuwa na miguu minne, sehemu ya kukalia, sehemu ya kuegemea,
kuwa cha mbao n.k. waonyeshe washiriki bodi hii ya pinterest na uwape muda wa
kujadili kile walichokiona kwenye picha. Lengo la shughuli hii ni kupanua mawazo
yao juu ya kile kinachowezekana katika utengenezaji wa kiti, kuondokana na
mawazo ya kawaida ya jinsi kiti kinatakiwa kuwa/kuonekana’ na kuona aina mbali
mbali ya jinsi kiti kinaweza kutengenezwa.

https://lwww.pinterest.co.uk/naomi5756/viti-bunifu/

au scan QR code ifuatayo kupata kiungo (link)
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Kisha wagawe washiriki katika makundi madogo na uwaambie watumie dakika tano
kujadili faida ambazo zinaweza kupatikana endapo biashara ikiwa ina ubunifu.
Ruhusu kundi moja litoe majibu yao na mengine yaliyobakia yajazie majibu ambayo
kundi linalofanya uwasilishaji halijayagusia.

Dondoo kwa mwezeshaji: kupata wateja zaidi, kuongeza kiwango cha faida,
kupunguza gharama za uzalishaji na kuongeza ufanisi kwenye uzalishayji.

Katika kipindi hiki tutajikita katika kufanya ubunifu kwenye bidhaa (Na si muundo wa
biashara au mchakato).

2.Ubunifu katika malighafi

Soma hadithi fupi ya baiskeli ya mianzi iiliyotengenezwa nchini Ghana (unaweza pia
kuwaonyesha picha zake)

Kemi ni mwanamke kutoka
Ghana ambaye anatengeneza
baiskeli za mianzi. Baiskeli zake
ni bei nafuu zaidi ya baiskeli za
kawaida na wanawake wengi
hutumia kubebea maji na
bidhaa nyingine na watoto
wanaosoma shule za mbali
wanazitumia kwenda shule.

Waweke washiriki katika vikundi vidogo vidogo na waijibu swali lifuatalo:

Je, wanadhani Kemi alikuwa mbunifu? Endapo jibu lao ni ndiyo, waulize
waseme kwa nini Kemi alikuwa mbunifu (kwa kutengeneza baiskeli ya mianzi)

Dondoo: Kemi alitumia malighafi tofauti zilizopatikana katika mazingira yake (mianzi)

na kuweza kutengeneza baiskeli na matokeo yake alipunguza gharama za uzalishaji
na baiskeli hizi zikauzwa kwa bei nafuu zaidi kwa wateja.
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Wakumbushe kuhusu ule mchezo walioucheza mwanzoni mwa kipindi na waulize
kile walichojifunza kuhusu ubunifu hadi sasa, kwa kuzingatia matukio yote mawili.

Dondoo: Unaweza kuzifanyia ubunifu bidhaa zako kwa kuvunja mazoea, kama vile
kuwa na fikra za kwamba lazima meza iwe na miguu minne au kitu fulani lazima
kiwe na umbo fulani, fikiria upya na uje na muundo usio wa kawaida. Pia njia
nyingine ya ubunifu ni kutengeneza bidhaa kama inavyotengenezwa kwa kawaida
lakini ukatumia rasilimali ambayo kwa kawaida huwa si sehemu ya malighafi
inayotumika kuitengenezea bidhaa hiyo husika.

Katika makundi madogo washiriki wanaofanya biashara za aina moja na uwaambie
wajadili rasilimali ambazo kwa sasa hawazitumii katika uzalishaiji lakini wanafikiri
wahitaji kuzijaribisha kama zinaweza kutumika.

3. Kuifanyia ubunifu bidhaa

Waonyeshe picha zaidi za bidhaa kiubunifu hapa shorturl.at/hrtF5 na uwaulize nini
kingine wamejifunza kuhusu ubunifu.

Zoezi:

Waambie kila mshiriki achore miduara kumi (wanaweza kutumia sarafu yoyote)
kwenye daftari ama karatasi ikiwa hawana daftari. Wape dakika tano kugeza
miduara ile kuwa kitu tofauti na cha kipekee ambacho kina umbo la duara kwa
mfano tairi la gari. Waendelee kubadilisha duara hizi na baada ya dakika tano zoezi
lisimamishwe hata kama hawajakamilisha kubadilisha maduara yote. Chagua
washiriki waliofanikiwa kubadilisha maduara yote kumi ama waliokaribia na kumi na
waonyeshe wengine ambacho wamechora.

Waulize washiriki waelezee uzoefu wao kuhusu zoezi hilo, je waliliona gumu ama
rahisi?

Katika makundi madogo washiriki wafikiri ni aina gani ya vitu ambavyo wanaweza
kutengeneza kutumia mbao (kama vile kwenye lile zoezi la miduara sasa
walivyochora vitu tofauti) ambavyo ni tofauti kabisa na samani za kawaida (kama
vile meza, viti, makabati, nk) vyenye matumizi tofauti kama vile kwenye michezo,
michezo ya watoto, elimu, mapambo, urembo nk. Wape dakika 20 kufanya zoezi na
muda utakapokwisha washiriki waonyeshe vitu ambavyo wameweza kuvibuni.

4. Ubunifu katika biashara yako

Wagawe washiriki kwenye makundi madogo yakiwa na washiriki wanaofanya
biashara zinazofanana. Waambie wafikirie ni aina gani ya ubunifu wanaweza
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kuoongeza kwenye biashara zao. Kisha lipatie kila kundi nafasi ya kuwasilisha
mawazo yao mbele ya kundi zima.
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Usuli

Tunatumaini mpaka wakati huu, baadhi ya washiriki watakuwa wameanza kutunza
kumbukumbu za biashara kwa muda sasa, na watakuwa na taarifa muhimu za
mapato na matumizi yao ya biashara. Katika vipindi vya awali utakuwa umezipitia
kumbukumbu zao za biashara na kuwasaidia washiriki kuziweka kumbukumbu zao
vizuri. Katika kipindi hiki utaanza kuchambua taarifa hizi ili kuwasaidia kuweka
mipango ya biashara zao.

Malengo:

1. Kuelewa muundo wa gharama ya biashara na upangaji wa bei ya bidhaa
2. Kupitia kumbukumbu za kifedha za biashara ili kuchambua kinachoweza
kufanyika ili kuongeza faida pamoja kupunguza gharama au kuiwekeza faida

Mabhitaji

Madaftari yenye kumbukumbu za kifedha za biashara

Hatua za uwezeshaji
1. Kujikumbusha

Ni matofali/ vipengele mangapi katika Muundo wa biashara unaweza kuyakumbuka?
Hadi sasa tumepitia makundi ya wateja, thamani, Shughuli za msingi, rasilimali na
wadau wa msingi. Leo tutaendelea kwa kuangalia Muundo wa Gharama.

Kuna wakati tulimskia mfanyabiashara wa samani akisema “Tuliendelea kutunza
kumbukumbu za biashara lakini bado hatupati mkopo! Kwahiyo tuliacha.” Washiriki
wanafikiria nini kuhusu hilo? Je, yuko sahihi?

Dondoo kwa wawezeshaji: ni wazi seremala huyo anadhani kuwa lengo pekee la
kuweka rekodi ni kwa ajili ya kupata mkopo, lakini vipi kuhusu manufaa ya kutunza
kumbumbu ili kumsaidia mtu kuisimamia biashara yake? Anataka kuweka rekodi ili
tu kupata mkopo lakini pia ni muhimu kujua faida ili kujua kama mkopo utasaidia
kuongeza faida yako, na ikiwa utaweza kumudu marejesho.

2. Kupitia gharama za msingi

Anza kwa kuangalia ni aina gani ya gharama walizonazo? kwa mfano malighafi,
wafanyakazi, usafiri nk.

Je, wanajua kiasi cha asilimia cha gharama ya jumla ya haya makundi tofauti
yanachokitengeneza? Ni maeneo gani yenye gharama kubwa? Na gharama ndogo
zaidi? Je, wanaweza kugundua kutoka kwenye kumbukumbu zao za biashara?
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Ni gharama gani zisizobadilika na hakuna kitu unachoweza kufanya kuzibadili? Ni
gharama gani ambazo wanaweza kuzidhibiti?

Je, kuna uwezekano wowote wa kupunguza baadhi ya gharama?

Ni gharama gani nyingine wataziingia endapo wataboreshabiashara zao? Mfano.
ikiwa watanunua mashine, kutakuwa na gharama mpya ya umeme, matengenezo
na matunzo.

Ni jinsi gani wanapanga bei zao za bidhaa na huduma? Je, wanapata faida ya
kutosha au la, na kwa nini? Wanaweza kufanya nini kuhusu hilo?

Mambo mengine ambayo wafanyabiashara wanaweza kufanya ili kuongeza faida
Zao:

- Usimamizi mzuri wa malighafi
- Kudhibiti gharama zinazohusika katika ununuzi wa malighafi

3. Kujilipa mwenyewe

Je, wanafanyaje kuhusu swala la kujilipa? Muulize mmiliki kama ana mfumo wowote
ambao anautumia kujilipa mwenyewe. Je, anajitenga kwenye biashara kama mmiliki
wa biashara?

Muulize mmiliki maswali yafuatayo ili apate kuelewa umuhimu wa
kuitenganisha biashara na mmiliki wake.

Kuna tofauti gani kati ya kipato cha mmiliki wa biashara na kipato cha mfanyakazi?

Dondoo kwa wawezeshaji: kipato cha mfanyakazi kina ukomo, hawezi kuchukua
zaidi ya kile alichosaini katika mkataba wake kama mshahara. Lakini wamiliki wengi
wa viwanda hawana ukomo wa kuchukua fedha katika biashara zao, kama
hawatajitenganisha na biashara zao wanaweza kuchukua fedha zaidi katika
biashara wakati wowote wanaotaka.

Nini kinaweza kutokea kwa biashara ikiwa mmiliki anachukua pesa bila mpango?

Dondoo kwa wawezeshaji: Mmiliki anaweza kuchukua pesa zaidi ya faida
iliyotengenezwa na biashara yake na hivyo kusababisha hasara.

Mshauri mmiliki kujilipa mara moja au mbili kwa mwezi na kiasi hicho cha malipo
kinapaswa kuzingatia kiasi cha faida ambacho biashara imepata. Pia wakumbushe
kwamba sehemu ya faida kwa mwezi fulani inaweza kupelekwa mbele ili aweze
kujilipa katika msimu ambao mapato ya biashara ni madogo. Wanapaswa kujaribu
kwa bidii kupunguza matumizi yao binafsi ili wasishawishike kuijilipa zaidi ya vile
biashara inavyoweza kuwalipa.

Pia wanahitaji kutunza pesa ya biashara sehemu tofauti na sehemu pesa ya mmiliki
inapotunzwa, ili kuepuka kujichanganya na kujikuta anatumia pesa ya biashara bila
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kutambua. Njia bora ni kuweka fedha za biashara katika akaunti tofauti na ya
mmiliki, ila waache wafikirie njia ya kuzitenganisha wenyewe.

4. Kuona mwenendo katika biashara yako

Pitia faida kwa kila kazi, na angalia kama kulikuwa na kazi ambazo zilikuwa na faida
zaidi, ni aina gani ya kazi? Je, inawezekana kwa mmiliki kuendelea kufanya kazi
hizo zaidi ya nyingine? (Swali hili linamlenga zaidi seremala)

Hesabia idadi ya kazi ambazo biashara imezifanya kwa mwezi fulani, ni idadi ya
kutosha au ndogo? lkiwa ni kazi chache, je inawezekana sababu ilikuwa kila kazi
ilichukua muda mrefu sana kukamilika? Au kwa sababu hakukuwa na wateja wa
kutosha?

Ikiwa kazi zilichukua muda mrefu zaidi, je, ziliwapatia faida ya kutosha? Au kama
kazi zilikuwa chache basi mmiliki anapaswa kutafuta jinsi anavyoweza kupata kazi
zaidi.

5. Kukuza biashara kutumia faida

Waulize washiriki kutaja vyanzo vya mtaji ambavyo vinaweza kutumika kukuza
biashara

Dondoo kwa wawezeshayji

- Kuiwekeza faida ya biashara iliyobakizwa
- Uwekezaji kwa kutumia mtaji uliokopwa

Waulize washiriki kutaja maeneo ambayo faida iliyobakizwa inaweza kuwekezwa?
Dondoo kwa wawezeshaji

- Makusanyo ya faida yanaweza kuwekezwa katika vifaa vya uendeshaji wa
biashara

- Inaweza kutumika katika marejesho ya mkopo wa biashara

- Inaweza kutumika kulipa mkopo

- Inaweza kutumika kununua malighafi kwenye msimu ambao bei ni ya chini au
kununua vifaa kwa bei ya jumla kwa wingi

- Kuwekeza katika kutafuta wateja wapya

Acha mfanyabiashara afanye uamuzi wa jinsi ya kutumia faida anyoibakiza na
kupanga mpango rahisi kwa kile atakachokiamua, kwa mfano ikiwa wanataka
kuchukua mkopo? Ni mkopo kwaaijili ya nini? Utaathiri vipi biashara? Ni kiasi gani
wanaweza kuchukua kulingana na uwezo wa faida yao wa kulipa mkopo na riba?

61



Kipindi cha 10. Kutumia rekodi kufanya
maamuzi ya biashara

6. Muhtasari

Muulize kila mshiriki kuwa anafikiri ni yapi manufaa ya kutunza kumbukumbu za
biashara walizonazo, na namna zinavyoweza kuwasaidia. Je, kuna mtu yeyote
aliyebadili mtazamo wake wakati wa kipindi na kugundua faida mpya?
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Usuli

Kipengele cha mwisho cha Muundo wa biashara kitakachofanyiwa kazi ni kukuza
idadi ya wateja. Wamiliki wa viwanda mara nyingi huhisi hawana msaada
wakiwasubiri wateja kuja kwao, na hawajui jinsi ya kuyafikia masoko mapya.
Haimaanishi ni lazima kutafuta masoko kwenye mitandao ya kijamii tu- kuna njia
nyingine rahisi za kufikia wateja wako - hata tu kumpigia mtu simu na kuuliza!

Lengo:

- SMEs kutafakari juu ya mawasiliano yao na wateja kupata njia za kivitendo za
kukuza kiasi cha wateja wao

- Kuleta kwa pamoja mawazo yote kuanza kuifanyia kazi mipango ya
kuboresha biashara

Hatua za uwezeshaji

1. Majadiliano juu ya mahusiano na wateja

Ongoza majadiliano na washiriki juu ya maeneo manne yafuatayo yanayohusiana na
wateja. Unaweza kuyatumia maswali kusaidia kufanya mjadala kuwa mzuri zaidi -
usiyasome tu, lakini uyatumie kusaidia kuchochea majadiliano zaidi.

Mahitaji ya soko (ambalo bado halijafikiwa):

Wata wenye uwezekano wa kuwa wateja wao ni kina nani (watu binafsi na taasisi)
kwa bidhaa zao za sasa na wako wapi? Watakuwa tayari kulipa kiasi gani?
Unawezaje kujua bei za bidhaa zinazofanana na zako?

Mbali na bei nzuri, kuna sifa nyingine yeyote yenye ushawishi kuhusiana na bidhaa
yako ambayo unaweza kuitumia kuwavutia watu wenye uwezekano wa kufanyika
wateja wako?

Njia:

Umefanya nini ili kupata wateja, na inafanya kazi? Je, una wateja wa kutosha? Ni
njia gani nyingine au zilizoboreshwa za wateja kupata taarifa kuhusu bidhaa zako?
Usambazaji bidhaa:

ni kwa namna ipi bidhaa zao kwa kawaida hufikia wateja wao, je, wana mfumo
maalum? |kiwa hawafikishi wao wenyewe bidhaa kwa wateja wa mwisho, ni nini
kinachowazuia? Wateja wako wangependaje kupata bidhaa yako? Njia hizo
wanazozitaka ni salama kiasi gani? Nani anaweza kukusaidia katika ufikishaji wa
bidhaa na ni kiasi gani itakugharimu kumtumia mdau kuwafikishia wateja bidhaa?

Mahusiano ya Wateja:

Waulize washiriki kama wana wateja wowote wanaorudi tena kwao kununua bidhaa
zao. Je, wateja wanafurahia huduma zao? Je, wanafanya chochote ili kuwafanya
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wateja warudi au kununua zaidi au kuwatambulisha kwa wateja wengine? Kama
sivyo, wanaweza kufanya nini?

2. Zoezi la "kunadi”
Wamiliki wafanye mazoezi ya kuzungumza na mtu mwenye uwezekano wa kuwa
mteja ambaye hawajawahi kukutana naye kabla na kumshawishi anunue bidhaa
zake. Wengine watoe mrejesho - hasa kile walichopenda kuhusu ‘kunadi’ kule, na
nini kingeweza kuboreshwa.

3. Marudio: Mto wa maisha wa biashara na malengo

Washiriki wafikiri na kujikumbusha kwenye somo la mto wa maisha wa biashara,
ambapo walizingatia mafanikio na magumu ya biashara zao na malengo yao na
ndoto za siku zijazo. Wanaweza kufumba macho kama wanataka. Watumie muda
mfupi kufikiria muonekano wa biashara zao zinawezakuonekaje baada ya kipindi cha
miaka 3 au 5. Bidhaa zao zitaonekanaje, wateja wao watakuwaje, kama wakipenda
wanaweza kujipigia picha na kujiona wakiweka benki faida kubwa!

4. Mpango wa kuboresha biashara

Tukichukulia kwamba kila mmiliki wa biashara anataka kukuza kiasi cha faida
anachopata, sasa ni wakati wa kuweka mipango ya jinsi ya kukuza biashara (au
kuanza biashara tofauti) ili kuboresha faida. Waambie washiriki waanze kufikiria juu
ya mambo yote waliyojifunza kupitia kozi hii. Na hii inaweza kujumuisha yafuatayo:
- Kuangalia kama kuna sababu ya msingi kwa nini kitu fulani hakiwezekani, au
hii ilikuwa tu fikra isiyokua.
- |kiwa wanaogopa kufanya kitu kipya ambacho hawajawahi kukifanya kabla.
- Kuto kufanya kazi kwa hisia tu lakini kufanya mahesabu na kujua ni kitu gani
kitaleta faida nzuri.
- Siyo tu kudhania kwamba ni suala la mtaji ila kuangalia rasilimali nyingine
zote walinazo, zinazoweza kuwasaidia kukuza biashara.
- Siyo tu kudhani kwamba hakuna soko, lakini kwenda nje kutafuta masoko
- Kufikiria juu ya kile soko linahitaji / linatafuta.
- Ukuaji unachukua muda, na unapaswa kufurahia mchakato wa ukuaji na
usifadhaike wakati mambo hayaendi haraka kama unavyotaka.

Wapatie fomu washiriki kujaza baadhi yamalengo yao (mfano maeneo ya
kuboresha) na hatua maalum watakazozifanyia kazi ili kuyafikia malengo hayo.
Waongoze washiriki kuhakikisha hatua wanazoweka ni mahsusi kadiri
inavyowezekana. Angalia mfano hapa chini
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Kipindi cha 11. Kutafuta Wateja Wapya

Lengo

Hatua ya kwanza

Kukuza soko la bidhaa zangu

Kutembelea maduka mjini kuona
wana bidhaa zipi

Kutambua faida ya biashara yangu

Kuanza kutunza kumbukumbu za
biashara na kuzisoma kila wiki
kupanga biashara yangu vizuri

Kuboresha ubora wa bidhaa zangu

Kufungua pinterest kila wiki kupata
fikra mapya

Muhtasari

Hongera! Umefikia mwisho wa mafunzoi haya. Huu ni mwanzo tu. Sasa kila kitu
kiko mkononi mwako. Tunatarajia umefurahia na umeona njia mpya za kuutazama
ulimwengu ambazo zinaweza kukusaidia kukuza biashara yako. Sasa nenda

ukaendelee kufanya mabadiliko!
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Sehemu ya 3

Viambatisho vya Masomo
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Kipindi cha 1. Utangulizi

Muhtasari wa mafunzo

No | Jinala Maelezo
kipindi

1 Utambulisho | Mafunzo yanahusu nini na jinsi ambavyo yanaweza kuisaidia
wa mafunzo biashara yangu? Kuonyesha jinsi mafunzo yanavyofanya kazi,
na Usajili utofauti wake na jinsi yanavyoweza kukusaidia kuja na mikakati ya

kukuza biashara yako. Kuafikiana ratiba inayofaa ya kukutana na
usajili.

2 |Fikrana Fanya jaribio ujione upo wapi katika safari yako ya kibiashara. Je
Mtazamo wa | unafanya tu biashara kimazoea au una fikra ya kibiashara? Kwa
Dunia kutumia nyenzo ya kupima fikra, chagua maeneo matatu ambayo

ungependa kuyaboresha.

Kupitia mazoezi shirikishi, jipatie changamoto ya kuuona
ulimwengu katika mtazamo mpya. Jifunze kuona tofauti kati ya
ukweli na hadithi na jikomboe dhidi ya hofu ya ushirikina, ili ufikie
malengo yako

3 | Fikra Je, unajua kwamba bado haujatumia uwezo wako wote? Kama
inayokua wanadamu, mara nyingi tuna fikra isiyokua katika ufanyaji wa

mambo fulani - ambayo yanaweza kutuzuia kukua au kujaribu
mambo mapya. Jifunze kuhusu fikra isiyokua na inayokua na
mawazo mgando yanayoweza kuwa yanakurudisha nyuma katika
biashara yako

4 Utunzaji wa Unajua unapaswa kutunza kumbukumbu, lakini hufanyi hivyo kwa
rekodi sababu inaonekana kama ni zoezi gumu! Jaribu muundo wetu

mpya na rahisi na uone ikiwa unaweza kukusaidia kujua nini
unahitaji kukifahamu kuhusiana na biashara yako. Ni kiasi gani cha
faida ninapata kwa mwezi? Wapi ninaweza kuongeza mapato au
kupunguza gharama?

5 | Kutafakari na | Je, kweli unaipenda biashara yako kweli? Kama una shauku na
Uboreshaiji biashara yako una uwezekano mkubwa wa kufanikiwa. Jifunze
Biashara kutokana na biashara ambazo umeshafanya katika maisha yako ili

uweze kugundua ikiwa una shauku juu ya biashara yako ya sasa.
Tafuta ‘eneo la kujilamba’ ambapo shauku ya biashara, ujuzi na
soko vinakutanika pamoja. Kutokana na yote ukatayojifunza uweze
kuja na hatua tatu rahisi za kuboresha biashara yako.

6 Fikra Labda umekuwa ukifiria kununua mashine ndiyo hatua ya lazima
inayokua na | unayoihitaji kukuza biashara yako? Hii inaweza kuwa fikra
mikakati ya isiyokua. Ni muhimu kuangalia mahesabu ili kujua kama italeta
biashara faida kwako ama la

7 | Muundo wa Kutambulisha wazo la Muundo wa biashara (BMC), na kufanyia
Biashara kazi kwenye maeneo mawili ya kwanza: thamani, na makundi ya
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Kipindi cha 1. Utangulizi

wateja
8 | BMC: Labda ulifikiri suala kuu ni mtaji, lakini utashangaa kuona kiasi cha
shughuli na rasilimali ulizonazo zinazokuzunguka kwaajili ya kukusaidia
rasilimali kuikuza biashara yako
9 | Ubunifu Kutambua uwezekano usio na ukomo katika ubunifu, kutokana na
mifano ya machapisho ya mtandao wa pinterest. 'Kufikiri nje ya
boksi na kuja na maboresho mapya ya biashara
10 | Kutumia Sasa umeanza kutunza kumbukumbu za kifedha — ni vizuri! Hebu
taarifa za tuangalie taarifa zako ili tuone ni nini zinachoonyesha kuhusiana
kifedha na biashara yako.
kupanga
biashara yako
11 | Mipango ya Kutafiti soko na kutafuta wateja (na kupata bei nzuri).
Maendeleo ya | Kuweka pamoja kila ulichojifunza katika mafunzo haya ili
Biashara kutengeneza mpango wa kuboresha biashara na kuyafikia

malengo yako!
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Kipindi cha 2. Mtazamo

Jipime Uendeshaji wako wa biashara

Onesha kama sentensi hizi zinafafanua mahali ulipo katika uendeshaji wako wa

biashara kwa kuyazungushia maneno ‘Ndiyo’ au ‘Hapana’ sawa sawa na uhalia wa

biashara yako

10

11

12

13

Nina kumbukumbu za kifedha ambazo kupitia hizo

Ndi H
ninafahamu kwamba biashara yangu inatengeneza faida ve apana
Biashara yangu haina vibali husika vya biashara Ndiyo |Hapana
Kumaliza kazi ya mteja kwa wakati ni muhimu. Ninahakikisha
ninakamilisha kazi zao kwa wakati na kuwajulisha mapema Ndiyo [Hapana
endapo dharula inayoweza kuchelewesha kazi ikjitokeza
Nina ufahamu mzuri wa masoko tofauti, ninafanya utafiti na _

. . . Ndiyo |Hapana
kujenga mtandao wa mawasiliano na wateja
Wateja wangu wanalazimika kukubaliana na muda wangu na
ubora wa kazi ninaouamua. Ili kumaliza au kukamilisha Ndiyo |Hapana
baadhi ya kazi inambidi mteja anifuatilie
Biashara yangu haihitaji msaada kutoka nje, inaweza
kujiendesha yenyewe. Hata kama ninahitaji kuikuza kwa Ndivo  |Hapana
mkopo, biashara inazalisha faida ambayo italipa mkopo na y P
riba
Nafuatilia gharama zote za biashara za moja kwa moja na
zisizo za moja kwa moja na ninazingatia zote mbili katika Ndiyo |Hapana
kupanga bei
IKyvangu 'mafanlklo ni kuwa na mashine na jengo zuri la Ndiyo |Hapana
kiwanda
.Bllashara yangu inachangamoto nyingi sana zinazoifanya Ndiyo |Hapana
isikue
Kabla ya kuongeza mashine au jengo nitahitaji kuchambua Ndivo  |Hapana
kama kufanya hivi kutasababisha faida kuongezeka au la Y P
Wateja wangu hunifuata katika biashara yangu Ndiyo |Hapana
Nina vibali vyote husika vya biashara Ndiyo |Hapana
Ninaingiza kwenye hesabu gharama zinazoingia moja kwa
moja kwa kazi pekee, lakini sizingatii gharama za kuendesha |[Ndiyo |Hapana

biashara kwa ujumla
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14

15

16

17

18

19

20

21

22
23
24

25

26

27

28

29

30

Kipindi cha 2. Mtazamo

Wakati mwingine inanilazimu kusimamisha kazi kwa sababu

kwa kawaida huwa nasubiri mpaka vifaa viishe ndio Ndiyo |Hapana
nikanunue vingine
Ni : : :
|ngtum|a kumbukumbu zangu za kifedha kupanga mipango Ndiyo |Hapana
ya biashara yangu
Ninazichukulia changamoto zilizo kwenye biashara yangu
kama fursa ya kujifunza na kufanya kila kilichopo ndani ya Ndiyo |Hapana
uwezo wangu kukabiliana nazo
Situmii kumbukumbu za kifedha za biashara kupanga .
. . Ndiyo |Hapana
mipango ya biashara yangu
Wateja Yvangu wana.toka maeneo ya jirani na ninapofanyia Ndiyo |Hapana
shughuli zangu za biashara
Nadhani biashara yangu inatengeneza faida kwa ujumla,
ingawa silazimiki kutunza kumbukumbu ili kuthibitisha kama |Ndiyo |Hapana
biashara yangu kwa ujumla inatengeneza faida.
Wakati wote ninahakikisha kwamba nina vifaa vyote
vinavyohitajika kwa ajili ya uzalishaji ili nisisimamishe kazi Ndiyo [Hapana
kabla haijakamilika
Ninahitaji mfadhili au msaada ili kufanikiwa katika biashara .
Ndiyo [Hapana
yangu
Nimejaribu njia tofauti za kutafuta wateja na kufanikiwa Ndiyo |Hapana
Biashara yangu inautofauti na biashara nyingine Ndiyo |Hapana
Sina vifaa vya afya na usalama kazini Ndiyo |Hapana
Nipo tayari kuachana na biashara hii, endapo itatokea .
. . . . . L Ndiyo |Hapana
biashara nyingine nitakayoipenda na kunilipa zaidi
Kuai . : .
Ukuaji wa biashara yangu unategemea juhudi zangu Ndiyo |Hapana
mwenyewe
Biashara yangu naindesha kawaida tu Ndiyo |Hapana
Ninaipenda biashara yangu na nimejitolea kuikuza, hata ikiwa .
. ” . . Ndiyo |Hapana
ninakabiliwa na changamoto, niko tayari kuendelea nayo
Washirikina wanaweza kusababisha biashara yangu .
. Ndiyo |Hapana
kushindwa
Ninazingatia afya na usalama katika kazi Ndiyo [Hapana
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Kipindi cha 2. Mtazamo

Kuendesha biashara kwa mazoea

Kuendesha biashara na fikra za
kibiashara

Wakati mwingine inanilazimu
kusimamisha kazi kwa sababu kwa
kawaida huwa nasubiri mpaka vifaa
viishe ndio nikanunue vingine

Wakati wote ninahakikisha kwamba nina
vifaa vyote vinavyohitajika kwa ajili ya
uzalishaiji ili nisisimamishe kazi kabla
haijakamilika

Ninaingiza kwenye hesabu gharama
zinazoingia moja kwa moja kwa kazi
pekee, lakini sizingatii gharama za
kuendesha biashara kwa ujumla

Nafuatilia gharama zote za biashara za
moja kwa moja na zisizo za moja kwa moja
na ninazingatia zote mbili katika kupanga
bei

Nadhani biashara yangu inatengeneza
faida kwa ujumla, ingawa silazimiki
kutunza kumbukumbu ili kuthibitisha
kama biashara yangu kwa ujumla
inatengeneza faida

Nina kumbukumbu za kifedha ambazo
kupitia hizo ninafahamu kwamba biashara
yangu inatengeneza faida

Wateja wangu wanatoka maeneo ya
jirani na ninapofanyia shughuli zangu
za biashara

Nina ufahamu mzuri wa masoko tofauti,
ninafanya utafiti na kujenga mtandao wa
mawasiliano na wateja

Wateja wangu wanalazimika
kukubaliana na muda wangu na ubora
wa kazi ninacamua. Ili kumaliza/
kukamilisha baadhi ya kazi inambidi
mteja anifuatilie

Kumaliza kazi ya mteja kwa wakati ni
muhimu. Ninahakikisha ninakamilisha kazi
zao kwa wakati na kuwajulisha mapema
endapo dharula inayoweza kuchelewesha
kazi ikjitokeza

Ninahitaji mfadhili au msaada ili
kufanikiwa katika biashara yangu

Biashara yangu haihitaji msaada wa nje,
inaweza kujiendesha yenyewe. Hata kama
ninahitaji kuikuza kwa mkopo, biashara
inazalisha faida ambayo italipa mkopo na
riba

Kwangu mafanikio ni kuwa na mashine
na jengo nzuri la 'kiwanda'

Kabla ya kuongeza mashine au jengo
nitahitaji kuchambua kama kufanya hivyo
kutasababisha faida kuongezeka au la

Situmii kumbukumbu za kifedha za
biashara kupanga mipango ya
biashara yangu

Ninatumia kumbukumbu zangu za kifedha
kupanga mipango ya biashara yangu

Biashara yangu haina vibali husika vya
biashara.

Nina vibali vyote husika vya biashara.

Sina vifaa vya afya na usalama kazini

Ninazingatia afya na usalama katika kazi

Biashara yangu inachangamoto nyingi
sana zinazoifanya isikue

Ninazichukulia changamoto zilizo kwenye
biashara yangu kama fursa ya kujifunza na
kufanya kila kilichopo ndani ya uwezo
wangu kukabiliana nazo
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Kipindi cha 2. Mtazamo

Wateja wangu hunifuata katika
biashara yangu

Nimejaribu njia tofauti za kutafuta wateja na
kufanikiwa

Nipo tayari kuachana na biashara hii,
endapo itatokea biashara nyingine
nitakayoipenda na kunilipa zaidi

Ninapenda biashara yangu na nimejitolea
kuikuza, hata ikiwa ninakabiliwa na
changamoto, niko tayari kuendelea nayo

Naendesha biashara yangu kwa njia
ya kawaida

Biashara yangu ni tofauti na biashara
nyingine

Washirikina wanaweza kusababisha
biashara yangu kushindwa

Ukuaji wa biashara yangu unategemea
juhudi zangu mwenyewe
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Kipindi cha 2. Mtazamo
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Kipindi cha 2. Mtazamo
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Kipindi cha 2. Mtazamo

Ukweli kuhusu bundi

-Bundi wanaweza kugeuza vichwa vyao kiasi cha kuweza kutazama nyuma bila ya
kugeuka mwili

-Wana uwezo mkubwa sana wa kusikia sauti, bundi mkubwa wa Kijivu anaweza
kusikia mdudu kama mende akiwa anakimbia kwenye nyasi katika umbali wa futi
100 na alipo au panya anayetoa sauti kwa umbali wa karibu kilometa moja.

- Bundi anapaa kimya kimya (mabawa yake hayapigi kelele)

-Wao ni mahodari wa kujificha (hii moja ya sababu ya kuwa vigumu kuonekana
wakati wa mchana)

-Macho ya bundi yanathiriwa na kiwango cha mwanga na hii husababisha kuona
kwao mchana kuwa dhaifu (hii ni sababu nyingine kwa nini hawatembei
(hawashughuliki) wakati wa mchana)

-Bundi ni wadhibiti asilia wa wadudu waharibifu wa mashamba

-Bundi anafugika kama ilivyo kwa baadhi ya ndege wengine (anaweza kuwa rafiki na
binadamu)

Mifano ya baadhi ya imani kuhusu bundi

Bundi wanafikirika kuwa ni viumbe vitukufu

Bundi waliaminika kuwa ishara ya ushindi katika vita zamani.

Katika bara la Ulaya bundi anachukuliwa kama alama ya hekima na huwekwa katika
vitabu vingi vya watoto na watu wazima kama mhusika mwenye busara.
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Kuendesha biashara 'kimazoea'

Mara kwa mara ninalazimika

kusimamisha kazi, kwa sababu

nasubiri mpaka malighafi ziishe halafu
1 naenda kutafuta nyingine

Ninatambua gharama zinazoingia

moja kwa moja kwa kazi, lakini

siangalii gharama za kuendesha
2 biashara kwa ujumla

Ninahisi biashara yangu inatengeneza
faida japo sina taarifa zote za
kuthibitisha kama biashara

3 inatengeneza faida kwa ujumla.

Kipindi cha 2. Mtazamo

Kuendesha biashara 'kibiashara' zaidi

Kila wakati ninahakikisha malighafi
zinazohitajika za uzalishaiji zipo ili
nisicheleweshe uzalishaji.

Ninahesabu gharama zote za kazi pamoja na
za kuendesha biashara, na kuzizingatia
ninavyopanga bei

Ninazo taarifa zinazonijulisha kuwa biashara
yangu inatengeneza faida.

Wateja wangu wanatoka maeneo jirani
4 na ninapofanyia kazi

Nina ufahamu mzuri wa masoko tofauti
tofauti, ninafanya utafiti na kujenga mtandao
wa mawasiliano na wateja

Wateja wangu wanafuata muda na

ubora ninaopanga mimi. Kuna oda

nyingine ninahitaji kusisitizwa na mteja
5 ili nizikamilishe.

Kukamilisha oda ya mteja kwa wakati ni
lazima- ninahakikisha ninakamilisha oda kwa
wakati na ikitokea mabadiliko yoyote
ninamjulisha mteja

Ninahitaji mfadhili au msaada ili
6 nifanikiwe katika biashara yangu

Biashara yangu haihitaji msaada kutoka nje,
inaweza kujiendesha yenyewe. Na hata
kama nitahitaji kuikuza kwa mkopo ina uwezo
wa kuongeza faida na kulipa marejesho na
riba ya mkopo

Mafanikio kwangu ni kuwa na mashine
7 na jengo zuri la kiwanda

Kabla ya kufanya maamuzi ya kuongeza
mashine au jengo ningehitaji kuchambua
kama faida itaongezeka au la

Situmii kumbukumbu za kifedha za
8 biashara kupanga biashara yangu

Natumia kumbukumbu za kifedha za
biashara kufanya mipango ya biashara yangu

Biashara yangu bado haina vibali
vyote au baadhi na bado sina vifaa
9 vya usalama na afya kazini

Nina vibali vyote na nazingatia afya na
usalama kazini

Biashara yangu ina changamoto nyingi Ninatumia changamoto zilizopo kwenye

10 sana, zinazofanya biashara kutokukua

biashara kama fursa ya kujifunza na kufanya

76



Wateja wangu wananifuata kwenye
11 biashara yangu

Nipo tayari kuachana na biashara hii,
endapo itatokea biashara nyingine
12 nitakayoipenda na kunilipa zaidi

13 Biashara yangu naindesha kawaida tu

Washirikina wanaweza kusababisha
14 biashara yangu kudumaa

Kipindi cha 2. Mtazamo

kile kilichopo ndani ya uwezo wangu
kukabiliana nazo

Nimewahi kujaribu mbinu mpya za kutafuta
wateja na kufanikiwa

Ninaipenda biashara hii na nimejidhatiti
kuiendeleleza na kuikuza, hata kama
nikikutana na changamoto nipo tayari
kuendelea nayo

Biashara yangu inautofauti na biashara
nyingine

Ukuaji wa biashara yangu unategemea
juhudi zangu mwenyewe
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Kipindi cha 3. fikra isiyokua/fikra inayokua

Hadithi ya Sanga

Sanga ni shabiki mkubwa wa sinema za Kihindi, anampenda mmoja wa waigizaji wa
kiume ambaye misuli ya mwili wake imejengeka vizuri kupitia mazoezi ya mwili.
(Sanga) Alitaka kuwa na mwili kama wa mwigizaji yule. Mwishoni mwa mwaka jana,
Sanga alikuwa na likizo ya siku tatu ambayo aliamua kuitumia kufanya mazoezi ili

mwili wake uwe kama wa yule muigizaiji.

Sanga alianza kufanya mazoezi siku ya kwanza kwa furaha, akiwa na matumaini
kwamba ndoto yake aliyokuwa akiitamani kwa muda mrefu itatimia, alitumia kila

kifaa cha mazoezi ambacho alihisi kitakuwa na manufaa.

Siku ya pili, aliendelea kufanya mazoezi ingawa alihisi kwamba misuli yake yote

ilikuwa ina maumivu.

Alihitimisha mazoezi yake siku ya tatu na kwasabu mwili wake ulikuwa na maumivu
makali alitumaini kwamba yale maumivu yale ilikua ishara kuwa mwili wake tayari
umejengeka. Aliingia chumbani mwake na kujitazama kwenye kioo lakini alishangaa

kwamba hakuna chochote kilichobadilika.

Alijutia siku zake tatu alizozitumia katika mazoezi na bado mwili wake haukuonekana
kama wa yule muigizaji. Sasa anaamini kwamba mwili wake hauwezi kuujengeka
kama wa yule mwigizaji, anadhani mwili wake una matatizo ambayo yanazuia

kubadilika.

Swali la mjadala: Unafikiri mwili wa Sanga ulikuwa na tatizo gani ambalo

lilisababisha kutojengeka baada ya kukamilisha mazoezi ya nguvu siku tatu?
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Kipindi cha 3. fikra isiyokua/fikra inayokua

Sentensi za kuainisha kama ni Fikra inayokua ama isiyokua

Haiwezekani kwa mfanyabiashara kukuza biashara bila mkopo

Sina haja ya kutunza kumbukumbu ya fedha kwanza biashara yangu ni ndogo

Siwezi kuboresha bidhaa zangu kwasababu sina mashine za kisasa

Sitaki kutunza kumbukumbu za fedha kwa sababu itaniumiza nikigundua nimepata

hasara

Nitatengeneza samani ninazojua tu, kwa sababu siwezi kuja na ubunifu mpya

Sihitaji kufanya mipango ya biashara yangu, kwa sababu nitapotezea muda wa

uzalishaji huko
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Kipindi cha 5. Tathmini na kuboresha biashara

FURAHA KAWAIDA HUZUNI
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Kipindi cha 5. Tathmini na kuboresha biashara

- o

Kuchana
mbao kwa
Ding dong

81



Kipindi cha 5. Tathmini na kuboresha biashara

Ndiyo

Hapana

Nafurahia kuifanya na sijatamani kujishughulisha na kitu
kingine zaidi ya hiki

Naona ni rahisi kwangu kuweka jitihada zaidi na kufanya kazi
kwa juhudi ninapojishughulisha na kazi hii

Wala huwa sijali kutumia muda mwingi kufanya shughuli hii,
mara nyingine huwa hata sitambui kama muda umeenda
ninapofanya shughuli hii

Nikikutana na changamoto au ugumu wowote kwenye
shughuli hii, huwa sijisikii kuiacha na kufanya kitu kingine
bali napambana kukabilana nazo

Sijali kama watu watanitambua kupitia kazi hii ninayoifanya,
kwa kweli najivunia nayo

Najiona nikijishughulisha na kazi hii kwa maisha yangu yote
ya kazi
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Kipindi cha 5. Tathmini na kuboresha biashara

“ o “

= Ubora mdogo
wa bidhaa
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Kipindi cha 5. Tathmini na kuboresha biashara

Eneo la Kuillamba
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Kipindi cha 6. Fikra inayokua na mbinu za kibiashara

Sentensi za Ndiyo au Hapana
Nikihisi biashara yangu ina faida, nachukua mkopo.

Nikipata mashine itakua ni msaada mkubwa katika biashara yangu.
Kujenga jengo zuri la biashara litaniongezea kipato.

Shida yangu ni mtaiji, nikipata tu mtaji, nitakuza biashara yangu.

UWEKEZAJI

Petro anatarajia mashine itamgharimu milioni 10. Na anakadiria mashine itadumu
miaka isiyopungua kumi.

Kwa sasa analipia 1,000 kuranda ubao mmoja, na kwa wiki anachana mbao 30.
Kuna wiki anakuwa hana kazi. Katika mwaka kuna wiki 52. Tufanye makadirio
kwamba anafanya kazi wiki 40 tu kwa mwaka.

Mbao 30 kwa wiki X wiki 40 = Mbao 1,200 kwa mwaka

Kwa sasa analipa 1,000 kwa ubao, kwa hiyo 1,200,000 kwa mwaka. Ndani ya miaka
kumi, jumla ni shilingi milioni 12.

Hii ina maana kwamba mashine ina faida kwake. Kwa miaka kumi, itamgharimu
shilingi milioni 10 tu kuranda kwake badala ya shilingi milioni 12 akienda mashineni.
Pia kwa sababu haitumii muda wote, ili kuongeza mapato, anaweza kuwatoza watu
wengine wanaohitaji kutumia mashine.

Lakini itakuwaje kama atazalisha mbao 15 kwa wiki, na kutokukodisha mashine?
Atachana mbao 15 X wiki 40 X shilingi 1,000 kila ubao X miaka 10 = Shilingi millioni
6. Kama ametumia shilingi milioni 10 kununua mashine, ndani ya miaka kumi
hataweza kurudisha pesa yake.

Kitu kingine cha kuzingatia. Petro amewekeza milioni 10, na imemsaidia kuokoa
milioni 2 ukilinganisha na kama angeranda kwa watu wengine. Je imemlipa au
angezalisha zaidi kama angewekeza shilingi milioni 10 sehemu nyingine? Au
akopeshe watu kwa riba? Au ajenge nyumba na kupangisha (kama kuna soko)? Je
kuna fursa gani zaidi?

Ni kama anazika hizi pesa kwa muda mrefu, kwa hiyo lazima ahakikishe kwamba
anapata faida kubwa iwezekanavyo. Mashine ya kuranda ipo kwa wengine, siyo
lazima amiliki ya kwake. Pia hatasumbuliwa na gharama za matengenezo ambazo
hazikuhesabika kwenye mahesabu.
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Kipindi cha 6. Fikra inayokua na mbinu za kibiashara

MKOPO

Ni muhimu kuzingatia malipo ya riba. Endapo umekopa 500,000 na kulipa 10% kwa
mwezi ndani ya miezi mitatu, gharama ya deni 150,000/=. Unakopa 500,000 unalipa
650,000 baada ya miezi mitatu. Chukulia unataka kununua kitu, mfano jokofu,
endapo utatunza fedha na kutumia akiba binafsi, itakugharimu 500,000/=. Kama
utachukua mkopo, jokufu litakugharimu 650,000/=. Je upo tayari kulipia zaidi ya bei
halisi?

Je unahitaji sasa au unaweza subiri kwa kuweka akiba na kununua bila ya
mkopo?Lakini endapo mkopo utakusaidia kuongeza faida, ni vema kukopa. Lakini
inabidi izalishe faida zaidi ya kiwango unacholipa kama riba.

Felista anadhani mkopo ungemsaidia kutanua biashara yake ya mkaa. Anahitaji
kupima kama atafaidika na mkopo na kwa kiwango gani. Amegundua kwamba
itamsaidia kuvuna msitu mkubwa zaidi. Amegundua kwamba anapovuna msitu wa
200,000/= anapata faida ya shilingi 50,000/=, lakini kama angeweza kununua msitu
kwa 500,000/= angepata faida ya shilingi 200,000/=. Anaweza kuchoma misitu miwili
ya 200,000 kwa mwezi au msitu 1 kwa 500,000/=.

Kama atakopa 500,000 ili aweze kuchoma msitu mkubwa zaidi, je utamuongezea
faida yake?

Njia moja ya kurahisisha mahesabu ni kuangalia faida kwa kila 100,000/=. Katika
mfano wa kwanza, anapata 25,000 faida kwa kila 100,000.

Katika mfano wa pili, atapata faida 40,000 kwa 100,000, kwa hiyo inaonekana
kwamba italeta faida kubwa zaidi. Lakini anahitaji kulipa 10% riba kwa mkopo. Kwa
mkopo wa 500,000 atalipa 50,000.

Ndani ya mwezi moja anaweza kupata faida ya 100,000 kama atachoma misitu
miwili kwa faida ya 50,000 kila msitu.

Vingenevyo anaweza kupata faida 200,000/=, toa riba ya 50,000 kwa hiyo sawa na
150,000

Lakini endapo atazalisha faida pungufu zaidi ya ilivyo kwenye mfano, inamaana
kwamba mkopo utamkata, anaweza hata kupata hasara.

Tukirudi katika mfano wa uwekezaji wa mashine. Labda ina manufaa kununua
mashine kwa milioni 10. Lakini kama ukijumlisha na riba gharama halisi inakuwa ni
milioni 12 au zaidi, haitakuwa na faida. Ndiyo maana huwezi kusema mkopo
utakulipa au hautakulipa usipopigia mahesabu vizuri. Ni muhimu sana kujiridhisha
kwa kufanya hesabu kujua kama utapata faida au la!
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Thamani

Makundi ya
wateja

Njia za
kuwafikia
wateja

Mahusiano
na wateja

Mikondo ya
mapato

Rasilimali
za msingi

Shughuli za
msingi

Wadau wa
msingi

Muundo wa
gharama

Kipindi cha 7.Muundo wa biashara

Ni huduma au bidhaa gani ambayo unaitoa, na ni kwa jinsi
gani huduma yako ni bora kuliko nyinginezo ambazo ni
mbadala.

Ni nani mteja wako muhimu zaidi? Mfano, maofisi ni wateja wa
seremala anayetengeneza samani

Jinsi unavyowasiliana na wateja, unatangazaje biashara yako,
unafikishaje bidhaa na kujua msaada gani wanahitaji kutumia
bidhaa. Mfano unapiga simu, unatuma ujumbe wa simu,
unamfuata alipo au wanakuja ofisini kwako?

ni kwa namna gani unaendelea kuwa na mawasiliano na
wateja na kuwakumbusha kununua bidhaa/ huduma yako au
kupiga chapuo kwa wenzao juu ya biashara yako?

Njia tofauti za kujiingizia kipato kutoka kwa wateja kutokana na
thamani itokanayo na huduma au bidhaa yako

Rasilimali zote muhimu unazo zihitaji kuweza kutengeneza
thamani na kuuza kwa mteja

Shughuli zote muhimu zinazotakiwa kufanywa kuweza
kutengeneza thamani na kumfikia mteja

nani mwingine ambaye unaweza kufanya naye kazi pamoja ya
kuendesha biashara yako?. Huhitaji kufanya kila kitu peke
yako, unaweza kushirikiana na watu ambao wana ujuzi au
rasilimali ambazo huna.

ni gharama ambazo zinahitajika ili kuzalisha, kuhifadhi,
kusambaza, na kutafuta masoko ya bidhaa/ huduma yako.
Mfano gharama za uzalishaji, matangazo na usambazaiji
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Kipindi cha 8. Mipango na maboresho ya biashara

Rasilimali za kijamii

Jinsi utakavyozitumia
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Kipindi cha 8. Mipango na maboresho ya biashara

Rasilimali Zinazoshikika

Jinsi Utakavyozitumia
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Kipindi cha 8. Mipango na maboresho ya biashara

Lengo

Hatua
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