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1. UTANGULIZI 

1.1 Muhtasari 

 "Mwongozo wa Uwezeshaji wa Uanzishwaji na Uimarishwaji wa Vikundi Vya Wakulima wa Miti" 
unakusudiwa kutoa mwongozo kwa mashirika na taasisi zenye nia ya kuwezesha makundi ya 
wakulima wa miti kuunda vikundi vya Wakulima wa Miti (TGA/VIWAMI/KIWAMI), na/au 
kuimarisha utendaji wa vikundi vya Wakulima wa miti vilivyopo tayari. 

Mwongozo umeandaliwa ndani ya muundo wa mradi wa PFP-2 kama sehemu mojawapo 
ambayo mradi imejikita kurahisisha na kuwa na mfumo unaofanana katika utoaji wa huduma 
kwa Vikundi vya Wakulima wa Miti (TGA). Mwongozo huu utaipatia Panda Miti Kibiashara (PFP-
2) mwelekeo katika kujihusisha na TGA na unakusudiwa kutumika kwa matumizi ya hivi punde 
ndani ya mradi. Madhumuni ya muda mrefu ni kwa Panda Miti Kibiashara (PFP-2) kuupeleka 
mwongozo huu kwa wizara husika kwa matumizi ya kitaifa.  

Muundo wa mwongozo ni kama ifuatavyo: 

• Sura ya 2 inatoa mfumo wa ujumla wa kutumiwa wakati wa kujihusisha na afua 
mbalimbali za kuimarisha ushirika wa wakulima wa miti nainaelezea kwa 
muhtasarikanuni nane muhimu za kutumiwa. 

• Sura ya 3 inafafanua sifa za TGA imara na hivyo inatoa msingi wa kuweka malengo 
katika uimarishaji uwezo. Pia sura hii inatoa hatua lengwa za kutumika kupima ukuaji 
na kuweka shabaha zenye maelezo ya kina kwa ajili ya usaidizi. 

• Sura za 4 na 5 zinafafanua afua pendekezwa katika kusaidia vikundi vya wakulima wa 
miti (TGA). Sura moja inajikita kwenye uwezeshaji wa uanzishwaji wa TGA na wakati 
sura nyingine inajikita katika afua mbalimbali za kuimarisha TGA zilizopo. 

• Sura ya 6 inafafanua moduli mahususi za mafunzo zinazopendekezwa katika usimamizi 
wa mashamba ya miti ili kuimarisha vyote: utoaji huduma kwa TGA na uwezo wa 
wakulima wa miti wa kusimamia na kuyatumia mashamba yao ya miti. 

Mwongozo huu uliandaliwa katika kipindi cha Novemba - Disemba 2020 kupitia mchakato 
shirikishi uliohusisha timu ya Pandamiti Kibiashara (PFP-2) na vile vile Muungano wa Vikundi 
vya Wakulima wa Miti Tanzania (TTGAU) na wataalamu kutoka Halmashauri za wilaya 
hasakutoka Njombe na Makete. Wakati wa maandalizi, nyaraka1 nyingi za muhimu  zilipitiwa. 
Mwongozo huu ulithibitishwa na kupitishwa/kuasiliwa katika warsha ya wadau iliyofanyika 
tarehe 8 Desemba, Mafinga. 

1.2 Muungano wa Vikundi vya Wakulima wa Miti Tanzania (TTGAU) 

Vikundi vya kwanza vya Wakulima wa Miti (TGA) vilianzishwa nchini Tanzania mnamo 2009 
kupitia uwezeshaji wa Wizara ya Maliasili na Utalii (MNRT) kupitia programu ya kitaifa ya Misitu 
Asilia na Ufugaji wa Nyuki (NFBKP). Kupitia uwezeshaji unaotokana na afua mbali mbali 
zinazofadhiliwa, ikiwemo Panda Miti Kibiashara awamu ya kwanza, Umoja wa Ulaya kupitia 
kampuni ya Green Resources Limited na Muungano wa Vikundi vya Wakulima wa Miti Tanzania 
(TTGAU), idadi ya vikundi vya Wakulima wa Miti vimeongezeka na inakadiriwa kuwa kwa sasa 
vinakaribia 150 kwa Nyanda za Juu Kusini mwa Tanzania.  

Katika muktadha wa Tanzania, Vikundi vya Wakulima wa Miti ni shirika lisilo la kiserikali 
linaloundwa na wakulima wa miti katika ngazi ya kijiji ili liwasaidie katika ukulima wao wa miti. 
Uanachama katika Kikundi hiki ni wa hiari na wakulima wa miti wenyewe wanaamua ama wawe 
wanachama au la! 

TGA inawanufaisha wanachama kupitia huduma anuai za usimamizi wa misitu, masoko vile vile 
kuzungumza na kutenda kwa niaba ya wanachama wake. Ingawaje, kwa sasa TGA zilizopo 
zipo bado katika hatua za awali za safari ya ukuaji wao na zitahitaji kuendelea na kuimarika 

 
1 Nyaraka zilizopitiwa zimo katika Kiambatanisho 1 cha Rejea 
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zaidi ili kuwa na uwezo mkamilifu wa kuwapatia huduma wanachama wake na kujikimu zenyewe 
kama taasisi. 
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2. KANUNI ZA MSINGI KATIKA UWEZESHAJI WA UANZISHWAJI NA UIMARISHARIJI WA 
TGA 

Inapendekezwa kwamba taasisi na mashirika yanayojihusisha na uwezeshaji wa uanzishaji na 
uimarishaji wa TGA kuziasili kanuni msingi zilizoorodheshwa na kufafanuliwa hapa chini. Kanuni 
msingi hizi zinatoa mfumo wa jumla kwa ajili ya usaidizi ulioelezewa katika sura za 4 - 6. 

2.1 "Utayari wa kutaka kuwa na ushirikiano” ndiyo msingi wa kuanzishwa kwa TGA  

Kanuni ya msingi ya kuwawezesha wakulima wa miti kuanzisha TGA ni kwamba baina ya 
wakulima wenyewe iwepo nia thabiti ya kujumuika katika ushirika baina yao wenyewe katika 
masuala ya kilimo cha miti.  "Utayari wa kutaka kuwa na ushirika" unamaanisha kwamba 
wakulima wa miti wanaanzisha TGA kwa hiari. 

Jukumu la mwezeshaji ni kuwasaidia wakulima wa miti kuja pamoja, kuunda jukwaa ambalo 
wanaweza kujadili changamoto zao za kijamii na kiuchumi zinazohusiana na kilimo chao cha 
miti. Mwezeshaji anapaswa kuwasikiliza na kujifunza na kutokana na usaidizi huu wakulima wa 
miti wapate kuona fursa ya kutatua changamoto zao. Mkazo wa kwanza kwa umuhimu wa 
uwezeshaji, kwa pale yanapokuja masuala yote mawili uanzishwaji wa TGA na uimarishaji wa 
TGA zilizopo ni lazima uwe unaimarisha utumiaji wa rasilimali za ndani, uwawezeshe wakulima 
wa miti kuwa watawala wa hatima zao wao wenyewe. 

Wakati wa kuwawezesha wakulima wa miti kuanzisha TGA, ukuzaji wa uelewa uwe ni kuhusu 
kutengeneza uelewa baina ya wakulima wa miti juu nini maana ya TGA na jinsi inavyoweza 
kuwa jukwaa/daraja la kutatua changamoto na kuchuma fursa zilizopo kwenye kilimo chao cha 
miti. Ukuzaji wa uelewa pia unahitaji kujumuisha kile kinachohitajika kuyafanya manufaa ya 
kikundi kuwa halisia (yaani Uhitaji wa TGA kukua) na si kuibua matarajio hewa ambayo baadaye 
yanaweza kuwakatisha tamaa yasipofikiwa. 

Kuna hatari kwamba uwezeshaji, badala ya kuimarisha uelewa wa matumizi rasilimali za ndani 
kama suluhisho, ukatengeneza matarajio baina ya wakulima wa miti kwamba manufaa 
watakayoyapata yatatoka kwa mwezeshaji. Kisha hii inaweza kuwa motisha ya kuanzisha TGA, 
na sio uelewa thabiti wa manufaa ambayo TGA inaweza kuwapatia kwa kitambo cha muda 
mrefu. Hatari hii inatakiwa kusimamiwa kwa uangalifu. Uwezeshaji unahitaji kuepuka kuja na 
“vifurushi” ambavyo vitafanyika kama motisha ya nje kwa wakulima wa miti kujiunga katika TGA. 

Kujihusisha na uwezeshaji wa uanzishaji wa TGA inahitaji taasisi inayowezesha kuelewa 
“barabara ya/muelekeo wa maendeleo” ya TGA, na kwamba kuanzishwa kwa TGA ni mwanzo 
tu. Hivyo, lipo hitaji la kujihusisha zaidi ya kupata usajili wa TGA pekee, kuiimarisha taasisi 
kukua katika uelekeo wa kuwa na uwezo wa kujikimu yenyewe kupitia uhamasishaji wa utumiaji 
wa rasilimali za ndani ya TGA. 

2.2 Sehemu ya kuanzia katika kijiji ni kwenye TGA iliyopo au vikundi vya wakulima wa miti 

Inapendekezwa kwamba sehemu ya kuanzia unapojihusisha na uanzishaji wa TGA katika kijiji 
ni kwanza kwa kutambua vikundi vilivyopo vya wakulima wa miti au TGA. Kama tayari vipo basi 
hatua ya pili ni kuvichambua (shughuli zao, muundo, changamoto n.k) kutathmini ikiwa 
vinaweza kuwa msingi wa TGA jumuishi katika kijiji. Pendekezo hili linajikita katika kanuni ya 
“utayari wa kutaka kuwa na ushirika” na mantiki ya kujenga juu ya kile kilichopo tayari katika 
ngazi ya kijiji. 

Ikiwa tathmini inahitimisha kuwa TGA iliyopo au kikundi cha wakulima wa miti kina uwezo wa 
kukua, kutumia njia jumuishi ya kupokea wanachama wapya (kama vile wakulima wa miti 
watakaopenda wa ndani ya kijiji), uanzishwaji na mchakato wa kuimarisha TGA utajengwa juu 
ya kikundi au TGA iliyopo tayari. Ikiwa hitimisho la tathmini litakua tofauti, kutokana na kanuni 
za Mbinu Zingativu za Haki za Binadamu (HRBA) na ujumuishi, uwezeshaji wa uanzishwaji wa 
TGA utaendelea sambamba na vikundi vilivyopo au TGA, na hivyo kuweza kupelekea kuwa na 
zaidi ya kikundi kimoja (au TGA) ndani ya kijiji. 
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2.3 Kuimarisha TGA ni kuhusu kikundi.  

Falsafa iliyo nyuma ya wazo la TGA ni kwamba wakulima wa miti wanakuwa na kikundi chao 
wenyewe kinachowapatia huduma, vile vile kuwapa nguvu kupitia shughuli za paamoja na sauti 
ya pamoja (mf. katika masoko ya mbao). Hivyo kuwaimarisha wakulima  wa miti kuwa watawala 
wa hatima zao. Kuimarisha TGA inamaanisha kuimarisha uwezo wa taasisi kutoa huduma hiyo, 
yaani kuimarisha taasisi (TGA) kuwa na uwezo wa kutoa huduma bora kwa wakulima wa miti 
(wanachama wa TGA) ili wanufaike zaidi na kilimo chao cha miti. 

Kwa hiyo, kuna tofauti kati ya uimarishaji wa kitaasisi (TGA) na kuwajengea uwezo wakulima 
wa miti (wanachama wa TGA). Kuwafundisha wakulima wa miti usimamizi wa misitu si 
uimarishaji wa kitaasisi, mpaka pale ambapo uwezo wa TGA wa kutoa huduma hiyo hiyo 
umeimarishwa kwa wakati mmoja. 

Ni muhimu kuelewa kikamilifu kuwa iwapo lengo ni kuimarisha TGA, hii inamaanisha kuwapo 
na hatua mahususi ambazo kupitia hizo uwezo wa shirika unajengwa. Hii inajumuisha yote 
mawili uwezo wa TGA kusimamia masuala yake (utawala na usimamizi) na kujenga uwezo 
wake wa kutoa huduma kwa wanachama wake. Kwa kuwa wanachama wa TGA ni wakulima 
wa miti, utoaji wa huduma utajikita katika mambo yanayohusiana na misitu. 

2.4 Mbinu Zingativu za Haki za Binadamu(HRBA) na ujumuishishwaji inatoa mfumo 

Mbinu Zingativu za Haki za Binadamu (HRBA) ni mbinu kuu katika maendeleo. Hivyo, njia hii 
inatoa msingi pia kuhusiana na uanzishwaji na uimarishaji wa TGA. 

Afua za kuwezesha uanzishaji na uimarishaji wa TGA zinahitajika kuwa: 

• Kuwa na uwezo wa kuwafikia wakulima wote wa miti katika kijiji. Hii inamaanisha kuwa 
TGA vinavyosaidiwa vinahitaji kuwa jumuishi katika suala la kuruhusu wakulima wa miti 
kujiunga navyo na hivyo kuruhusu wakulima wote wa miti kunufaika kwa usawa katika 
kupata huduma zinazotolewa ndani ya TGA. 

• Kutumia njia isiyobaguzi na iliyojumuishi, inayotoa nafasi kwa wakulima wote wa miti 
kunufaika. 

• Hususani, kuhusiana na uimarishaji wa utawala ndani ya TGA, inajumuisha afua 
mbalimbali ambazo zinawawezesha wanachama wenye mahitaji maalumu na walio 
fukara zaidi wakiwamo wanawake. 

• Kukuza uwazi, uwajibikaji na usawa ndani ya TGA. Hivyo, kuchochea utoaji wa huduma 
ndani ya TGA unaotoa majibu ya mahitaji ya wanachama wengi walio ndani ya TGA 
kwa kadri iwezekanavyo, na sio kwa wanachama wenye nguvu kubwa pekee. 

2.5 Viashiria vinatoa uelekeo kwa ajili ya uimarishaji wa TGA 

Viashiria ni sifa za TGA imara. Viashiria hivi ni pamoja na namna TGA inavyoendesha shughuli 
zake (utawala na usimamizi) vile vile utoaji wake wa huduma kwa wanachama wake. 

Viashiria hivi vinatoa uelekeo wa maendeleo ya TGA na hivyo vinaweka shabaha kwa 
afua/shughuli mbalimbali za uimarishaji wa TGA. Pia zinatoa mwongozo katika tathimini ya 
mahitaji ya kujengewa uwezo na upangaji wa afua mbalimbali za uimarishaji wa TGA. Ikiwa 
imeamuliwa kuweka hatua muhimu ikama sehemu ya kifurushi cha uimarishaji wa TGA, hapo 
pia viashiria vitakuwa na mashiko. 
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Kielelezo 1:  Viashiria vinatoa uelekeo wa afua za uimarishaji wa TGA 

 

2.6 Mchakato ulioundwa vizuri na endelevu kwa ajili ya uwezeshaji wa TGA 

Kuimarisha TGA si tukio la mafunzo ya siku moja. Badala yake, ni kulea ukuaji wa TGA kuelekea 
viashiria, uwezeshaji unahitajika kuwa shirikishi, wenye mchakato ulioundwa vema na 
endelevu. Mchakato wa uimarishaji wa uwezo unapendekezwa kuanza na tathimini ya mahitaji 
ya kiuwezo na kutokana na tathimini kuwe na maandalizi shirikishi ya mpango wa kujenga 
uwezo kwa kila TGA. Mpango wa kujenga uwezo umilikiwe na TGA husika. 

Kielelezo 2: Mchakato pendekezwa wa uimarishaji uwezo wa TGA 

 

Uimarishaji uwezo unapendekezwa kutumia njia tofauti tofauti (kwa mfano warsha za mafunzo, 
malezi-ushauri ya vitendo, ziara za kutembeleana, misitu ya mfano) vile vile kuendelea na hatua 
za ufuatiliaji na hatua za marekebisho pale inapolazimu. Zaidi sana, inapendekezwa kwamba 
mbinu kamilifu itumike katika uimarishaji uwezo wa TGA ikiwemo kujenga uwezo juu ya 
usimamizi na utawala na utoaji huduma vile vile kuwapa wanachama uwezo wa kushiriki katika 
kufanya maamuzi ya TGA na kuuwajibisha uongozi. 

Msaada wa kuwezesha ukuaji wa TGA unategemeana na kuwepo kwa kujidhatiti thabiti baina 
ya wakulima wa miti wa kutaka kuwa sehemu ya shirika na kuchangia maendeleo yake. Ikiwa 
kujidhatiti hakutakuwepo na hatua za kuongeza uelewa zikashindwa kuleta kujidhatiti 
kunakohitajika, kuna haja ya kuwa na chaguo la kusitisha msaada wa uimarishaji kitaasisi wa 
TGA. Hii haina maana kuwa hatua za uimarishaji uwezo zinazoelekezwa kwa wakulima wa miti 
na usimamizi na matumizi ya mashamba yao ya miti zitasitishwa. 

2.7 Uhalisia wa TGA utawale usaidizi na ujuzi unaojitosheleza baina ya wawezeshaji  ni 
msingi 

Hatua za uimarishaji zinahitajika kutokana na uhasilia uliopo ndani ya TGA pindi linapokuja 
suala la kiwango cha ujuzi na uelewa. Hii inajumuisha vyote kile kinachotakiwa kutimizwa (mf. 
maudhui katika mpango wa TGA, ukubwa wa utoaji wa huduma unaotarajiwa) na maudhui na 
maelezo ya machapisho yaliyotumika (mf. kiwango cha kusoma na kuandika baina ya 
wanachama wa TGA) 
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Kuwezesha uanzishwaji na uimarishaji TGA inahusisha kuundwa kwa majukwaa kwa ajili ya 
wakulima wa miti kuja pamoja, kuimarisha uhamasishanaji baina ya wakulima wa miti na 
kugeuza fikra ili kuchuma fursa na kutatua changamoto. Hivyo, uwezeshaji unahitaji ujuzi na 
maarifa kuhusu mbinu za kuiwezesha jamii na zinazojikita katika haki za binadamu (HRBA). 
Mwezeshaji anahitaji kuelewa dhana ya TGA hususani falsafa iliyo nyuma ya TGA, hatua za 
kuunda TGA, kile TGA inachoweza kuwapatia wakulima wa miti sambamba na fursa na 
changamoto za kukifanya TGA kusimama na kimarika. 

Kwa kuongezea juu ya "ujuzi laini" uliofafanuliwa hapo juu, ili kuimarisha TGA katika utoaji 
huduma, mwezeshaji anahitaji ujuzi wa kiufundi unaohusiana na misitu na kuongeza thamani 
ya mti. 

Kabla ya kwanzaa shughuli katika vijiji, inapendekezwa kwamba ujuzi na uelewa utathiminiwa 
miongoni mwa wawezeshaji na kufanyika kwa uimarishaji uwezo kama italazimu kwa yote 
mawili linapokuja suala la wafanyakazi wako na watoa huduma wenye uwezekano wa 
kuhusishwa. 

2.8 Ushirikiano na Halmashauri za Wilaya, Wizara ya Maliasili na Utalii (MNRT), Muungano 
wa Vikundi vya Wakulima wa Miti Tanzania (TTGAU) na watoa huduma wengine ili 
kukuza uendelevu 

Halmashauri ya Wilaya ni taasisi ya serikali iliyo na mamlaka muhimu katika uanzishwaji wa 
TGA na uimarishaji katika ngazi ya wilaya. Mamlaka ya halmashauri ya wilaya ni pamoja na 
misitu na maendeleo ya jamii. Wizara ya Maliasili na Utalii (MNRT) ina jukumu la uundaji na 
utekelezaji wa sera na sheria za misitu nchini. 

Muungano wa Vikundi vya Wakulima wa Miti Tanzania (TTGAU2) ni shirika mwavuli la TGA. 
Mamlaka ya TTGAU ni kukuza maslahi ya wakulima wa miti ambao wanaushirika katika TGA 
ambavyo ni wanachama wa TTGAU. 

Kulingana na mamlaka yake, inapendekezwa kuwa Wizara ya Maliasili na Utalii ihusishwe na 
upatikane ushauri kutoka kwao wakati wa kuwezesha uanzishaji na uimarishaji wa TGA. Ili 
kukuza uendelevu wa afua katika ngazi ya chini inapendekezwa kuanzisha ushirikiano wa 
karibu na Halmashauri za Wilaya na TTGAU. Pia inapendekezwa ushirikiano huo ujengwe juu 
ya mpango na ushirikishanaji wa taarifa sawa na makubaliano, kupanga na kutoa taarifa, 
kupanga mipango na mfumo wa kuripoti vile vile kuainisha mgawanyo dhairi wa majukumu na 
wajibu.  

Kama ilivyoainishwa katika sura za 4 - 6, msaada wa uanzishaji na uimarishaji wa TGA unagusa 
maeneo tofauti ya masuala ya msingi na afua zinazofadhiliwa zitakazohitajika 
kupitishwa/kuasiliwa kuendana na kiwango cha ujuzi na uelewa uliopo katika ngazi ya kijiji.  

 

 
2 TGA ina fursa ya kuomba unachama kwenye TTGAU na uanachama ni hiari. 
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3. VIASHIRIA - SIFA ZA TGA IMARA 

Sifa za TGA imara ni pamoja na kuendesha shughuli zake (usimamizi na utawala) na huduma 
kinazotoa kwa wanachama wake na pia kufuata muundo wa kisheria. Katiba ya TGA hutoa 
muundo wa kisheria kwa ujumla na hivyo kutoa fursa na/au kuweka mipaka ya kiutendaji ya 
TGA. Wakati huo huo pia TGA imara inazingatia miongozo iliyowekwa katika katiba yake. 

TGA imara ina nguvu linapokuja suala la utoaji huduma na ukubwa wake, kushughulikia 
mabadiliko katika mazingira ya kiutendaji na mahitaji yaliyopo miongoni mwa wakulima wa miti, 
kazi ya pili inamaanisha kuwakaribisha wakulima wapya wa miti kwenye kikundi. Mfumo kwa 
ajili ya TGA imara hutokana na katiba yake (mf. kuwa jumuishi) na mipango yake (ramani ya 
wanakokuendea na uelekeo). 

Viashiria vilivyopendekezwa vimeorodheshwa na kufafanuliwa katika sura za hapo chini. Ni 
muhimu kutambua kwamba viashiria vinavyoelezea TGA imara ni shabaha za juu sana. Tukiwa 
na pointi ya kuanzia, barabara ya kuvifikia viashiria vyote inaweza kuwa shabaha ya juu sana 
kwa TGA nyingi. Katika sura ya 3. Hatua 3 muhimu zimependekezwa kuongoza uwezeshaji wa 
maendeleo ya TGA. 

3.1 Utawala na Usimamizi 

3.1.1 Usajili na nyaraka za uanzilishaji 

Kiashiria: katiba ya TGA 

TGA ina katiba ambayo hutoa mfumo wa jumla wa utendaji na utoaji huduma. Pia huamua ni 
nani anayeweza kuwa mwanachama wa TGA na hivyo kuamua kiwango cha ujumuishi wa TGA. 
TGA imara siyo tu ina katiba nzuri lakini pia inaifuata katiba hiyo. Kwa hiyo, wakati wa kutathmini 
TGA, katiba ni nyaraka muhimu ya rejea. 

Katiba ya TGA iliyoandaliwa vizuri inajumuisha (ukiacha jina na anwani): i) mwelekeo (malengo, 
dira na dhima), ii) uteuzi wa wanachama, iii) mwongozo kwa uongozi na wanachama (kazi na 
majukumu, taratibu za uchaguzi) na iv) usimamizi (mikutano, ada, usimamizi wa fedha, utoaji 
ripoti), v) masuala ya jinsia. 

Kiashiria: Usajili 

TGA inasajiliwa3 ama kama Shirika la Kijamii (CBO) kwenye Halmashauri ya Wilaya au kama 
Chama katika Wizara ya Mambo ya Ndani. Usajili ni sharti la mwanzo ili TGA kutambuliwa rasmi 
na mamlaka kama taasisi halali kisheria na hivyo kuwa na uwezo wa kufungua akaunti ya benki 
au kujihusisha katika biashara na kununua na kuuza. 

3.1.2 Uongozi, mikutano na ofisi 

Kiashiria: Uongozi na wanachama waliowezeshwa 

TGA ina uongozi uliochaguliwa kama ilivyoainishwa kwenye katiba unaojumuisha angalau 
Mwenyekiti, Katibu na Mweka Hazina. Uongozi huchaguliwa kama ilivyoainishwa katika katiba 
na chaguzi ni huru, za kiungwana na za haki. Wanachama wanatambua kwa kina haki zao na 
wanapewa nguvu ya kuuwajibisha uongozi. 

Uongozi imara na wanachama waliopatiwa nguvu ni moja ya nguzo muhimu kwa TGA imara. 
Kwa hivyo, uongozi imara na wanachama waliopewa nguvu kwa kiasi fulani itaamua kama TGA 
itaweza kufikia viashiria vingine. 

 

 
3 Kuweza kuwa mwanachama wa TTGAU, TGA inahitaji kuwa imesajiliwa kama chama ndani ya Wizara 

ya Mambo ya Ndani. 
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Kiashiria: Mikutano 

Mikutano ya mara kwa mara kufanywa. Mfululizo wa chini wa idadi ya mikutano utakuwa ule 
ambao umeainishwa katika katiba, yaani mikutano ya Mkutano Mkuu na ya Kamati Tendaji. 
Wanachama wanaarifiwa juu ya mikutano inayokuja mapema pamoja na kuarifiwa ajenda, hivyo 
kuruhusu ushiriki sawa baina ya washiriki. Mikutano inafanywa katika mazingira ambayo 
yanahimiza wanachama wote kupaza sauti zao. Muhtasari inaandaliwa na kupitishwa katika 
mkutano unaofuatia. Muhtasari inahifadhiwa kwenye ofisi ya TGA. 

Kiashiria: Ofisi.   

TGA ina ofisi ya masijala ambayo inakuwepo kama anwani ya kuifikia TGA husika. Ofisi ya 
masijala inajumuisha vifaa vya usimamizi wa fedha na mali (makabati yanayoweza kufungwa, 
sanduku la zana na vifaa) pamoja na samani za lazima kwa uongozi kutekeleza majukumu yao 
na kufanya mikutano. 

3.1.3 Fedha na usimamizi wa mali 

Kiashiria: Usimamizi wa fedha 

TGA ina akaunti ya benki yenye taratibu zote za kiuhasibu na utunzaji kumbukumbu za fedha 
ikiwamo taratibu za kuidhinisha matumizi ya fedha (“hundi na salio”). Ripoti ya fedha inatolewa 
kwa wanachama kama katiba inavyoelekeza. Ukaguzi4 wa fedha kutokea nje unafanywa kila 
mwaka na uonyesha usimamizi mzuri wa fedha. 

Kiashiria: Usimamizi wa mali na utunzaji wa kumbukumbu 

Mali za TGA zinarekodiwa katika orodha ya mali ambayo inatunzwa ofisini. Orodha ya mali 
inahuishwa angalau mara mbili kwa mwaka. Mali zinazohamishika (mf. zana) zinatunzwa ofisini 
huku kukiwa na utaratibu mzuri kwa ajili ya kurekodi uazimishaji/ukodishaji wa mali hizo kwa 
wanachama. 

Nyaraka za TGA kama vile katiba, daftari la usajili wa wanachama, mipango, ripoti, muhtasari 
ya mikutano, ripoti za shughuli zinatakiwa zihifadhiwe ndani ya kabati linalofungwa ofisini. 
Uhifadhi unatakiwa uwe mzuri unaoruhusu kuipata nyaraka yeyote kwa urahisi. 

Kiashiria: Ada ya Uanachama 

Wanachama wa TGA hulipa ada zao za uanachama 

3.1.4 Mipango na taratibu za kupanga mipango 

 Kiashiria: Mipango 

TGA iendelee kuwa katika mfumo wa kupanga mipango ikiwemo mipango ya utendaji ya mwaka 
na mipango ya kimkakati. Mipango inawakilisha uhalisia wa TGA yanapokuja masuala yote 
mawili ya maelezo na madhumuni ya kufikia lengo. Mipango inaonesha picha ya wazi ya 
huduma zinanazohitajika na fursa za kuwapatia manufaa wanachama vile vile kutoa dira ya 
baadaye. Endapo TGA itakuwa inatekeleza miradi maalumu, mipango mahususi iandaliwe kwa 
ajili ya miradi hii. Mipango ni ramani ya kuiendea ya utoaji huduma ikijumuisha shughuli, 
rasilimali na ratiba, pia na namna ya kuripoti. 

Kiashiria: Taratibu za upangaji mipango 

TGA imeainisha taratibu dhahiri za namna ya kuandaa mipango ya mwaka na mipango 
mikakati. Taratibu zinafuatwa, na njia shirikishi zinatumiwa kuhakikisha ujumuishwaji wa 
wanachama wote katika mchakato wa kupanga mipango. 

 
4 Ofisi ya Halmashauri ya ushirika inaweza kutumika kwa ajili ya makusudi haya 
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3.1.5 Ushirikishanaji taarifa 

Kiashiria: Ripoti 

Ripoti zinaandaliwa kuendana na matakwa yaliyo ndani ya katiba ya TGA, sheria na uanachama 
ndani ya mashirika. Ripoti hizo zinajumuisha ripoti za ndani na nje. Mwisho ni pamoja na ripoti 
kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa na kwa TTGAU (endapo ni mwanachama) 

Ripoti za ndani ni ripoti kwa Kamati Tendaji na pia kwa wanachama na hujumuisha angalau 
ripoti za mwaka na ripoti za robo mwaka za mali na fedha. Ripoti zinataarifu juu ya shughuli 
zilizofanywa na TGA na zinaangazia maendeleo yaliyopatikana kulinganishwa na mipango. 
Ripoti hizi ni namna kuu ya kushirikisha taarifa na mawasiliano na inawawezesha wanachama 
kuhabarika kwa taarifa za kutosha juu ya shughuli za ndani ya TGA. 

Kiashiria: Ubao wa Matangazo 

Ubao wa matangazo unatumika ndani ya kijijini kwa ajili ya kupeana taarifa. Kwenye Ubao wa 
matangazo TGA inatoa habari juu ya ratiba za mikutano na matukio yajayo. 

Kiashiria: Mfumo wa Jumbe Fupi (SMS) 

Taarifa itasambazwa ndani ya TGA kupitia mfumo wa Jumbe Fupi kuwafikia wanachama wote. 
Mfumo wa ujumbe mfupi utakuwa mbadala wa ubao wa matangazo na utatoa taarifa juu ya 
matukio yajayo, vile vile taarifa zinazohusiana na misitu. Mfano: taarifa za masoko ya mbao 

3.2 Utoaji huduma kwa wanachama 

3.2.1 Utoaji huduma na utaratibu wa kutoa mrejesho 

Kiashiria: Utoaji wa huduma 

Mipango ya TGA itatekelezwa kwa namna ya utoaji huduma kwa wanachama wake. 
Wanachama wote wanapewa fursa sawa za kupata huduma. Utaratibu wa kutoa mrejesho 
kuonyesha kama wanachama wanaridhishwa na huduma kuhusu upana wa huduma, ubora na 
gharama za huduma zitolewazo. 

Utoaji wa huduma unafanywa kupitia wafanyakazi/wanachama au kupitia watoa huduma. TGA 
iweke rekodi ya watoa huduma wanaoweza kutumiwa. 

Kiashiria: Utaratibu wa kutoa mrejesho 

TGA inaendesha mfumo unaoruhusu washiriki kutoa mrejesho juu ya huduma inayotolewa na 
TGA na pia kupendekeza huduma mpya. Mrejesho ushugulikiwe na kuwasilishwa mara kwa 
mara katika mikutano ya wanachama. Utaratibu wa kupokea mrejesho hutoa mwongozo ili 
kuboresha ubora wa huduma vile vile kusaidia kuanzisha huduma mpya ndani ya TGA. 

Kiashiria: Uendelevu wa utoaji wa huduma 

Utoaji wa huduma huiingizia kipato TGA ambacho hukiwezesha kikundi kutoa huduma kwa 
wanachama wake na kuendeleza usimamizi wa kikundi. 

3.3 Hatua muhimu - Taarifa kuongoza ukuaji wa TGA kufikia viashiria 

Lengo la uimarishaji uwezo ni kuwezesha ukuaji wa TGA kufikia viashiria. Jedwali kwenye 
ukurasa unaofuata linapendekeza hatua za kupima ukuaji kwa kila kiashiria. Madhumuni ya 
hatua zilizopendekezwa ni kupima maendeleo kuelekea kuvifikia viashiria. Kwa mfano, kuna 
hatua tatu za kiashiria cha usimamizi wa fedha, ya kwanza inahusiana na kuwapo na taratibu 
(akaunti ya benki na utunzaji wa vitabu vya kiasibu). Baada ya kufikia hatua hii, shabaha 
inayofuata ni utendajikazi wa mfumo unaopelekea utoaji wa ripoti za kifedha. Shabaha namba 
3 ni kuwa na ukaguzi wa nje unaoonyesha usimamizi mzuri wa fedha. 
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Ufuatiliaji wa mara kwa mara utatoa taarifa juu ya uboreshaji wa utendaji na upangaji wa afua 
zinazofadhiliwa zikazowekewa mpango katika mipango ya robo mwaka na/au mipango ya 
mwaka. 

Jedwali la  1: Hatua kwa ajili ya barabara ya ukuaji wa TGA 

 
Kiashiria 

 
 Hatua lengwa 

 
Maoni 

Usajili wa TGA TGA inasajiliwa  

Uongozi na 
uwezeshaji wa 
wanachama 

Viongozi wa kudumu wanachaguliwa  

Kuchaguliwa tena kwa viongozi 
kunafanywa kulingana na katiba 

Hatua hii ifuate ratiba za uchaguzi 
mpya 

Mikutano 

Mikutano Mikuu na ya Kamati Tendaji 
inafanyika kama katiba inavyoelekeza 

 
Agenda and minutes distributed  
Ajenda na muhtasari inasambazwa 

Ofisi Uanzishaji wa ofisi za TGA  

Usimamizi wa 
fedha 

Akaunti ya benki inafunguliwa, kuwekwa 
kwa taratibu za uhasibu na mifumo ya 
utunzaji wa fedha taslimu 

 

Ripoti za fedha zinaandaliwa kulingana na 
katiba na kutolewa/kuwasilishwa kwa 
wanachama 

 

Ukaguzi wa nje kunafanywa kila mwaka  

 
Usimamizi wa mali 
na utunzaji wa 
kumbukumbu 

Mali zinarekodiwa na orodha ya mali hizo 
kuwepo 

 

Orodha ya mali inahuishwa kila mwaka  

Kuanzisha utunzaji wa nyaraka kwa vifaa 
vya kuhifadhia kwa ajili ya nyaraka zote za 
TGA. 

 

Members 
Wanachama 

Katiba inakaribisha washiriki wapya  

Idadi ya wanachama katika TGA ni 50% ya 
wakulima wa miti ndani ya kijiji 

 

Idadi ya wanachama ni 75% ya wanachama 
waliopo ndani ya kijiji 

 

Mipango na utoaji 
wa huduma 

Mpango wa kila mwaka wa shughuli (AOP) 
ulioandaliwa kuongoza utoaji wa huduma Hatua za kuviifikia viashiria vilivyo 

kwenye mipango na utoaji wa 
huduma viunganishwe kwa kuwa 
vina uhusiano wa karibu 

Utendaji unafanyika kwa kiwango fulani 
sawa sawa na Mpango wa Mwaka wa 
Shughuli au mpango unaofanania Mpango 
wa Mwaka wa Shughuli. 

 AOP, or similar is prepared for year 2 
Mpango wa Shughuli wa Mwaka, au 
kinachofanana na mpango wa shughuli 
unaandaliwa kwa muda miaka miwili 

 
Hatua kwa ajili ya utoaji huduma 
zinahitajika kuhuishwa wakati 
Mpango wa Mwaka wa Shughuli, 
unaofanana na huo 
unapoandaliwa kwani maelezo 
yatatoka kwenye hizo 

Utendaji unafanyika kwa kiwango fulani 
sawa sawa na Mpango wa Mwaka wa 
Shughuli au mpango unaofanania Mpango 
Mwaka wa Shuguli 

Utoaji wa huduma unaingiza kipato 
kuiwezesha TGA kupanua huduma 

 

 
Ripoti 

Ripoti zinaandaliwa kulingana na matakwa 
yaliyopo ndani ya katiba 

 

 
Mfumo wa 
taarifa/habari 

Mfumo wa kidijitali uko tayari na unafanya 
kazi katika kushirikisha taarifa 

 

Mfumo huu hutoa mara kwa mara habari 
mpya zenye uthamani zihusuzo uzalishaji 
kipato kwa ajili ya wakulima wa miti 
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4. KUWEZESHA UANZISHWAJI WA KIKUNDI CHA WAKULIMA WA MITI 

4.1 Utangulizi 

Utayari wa wapandaji wa miti kuungana ili wawe na umoja katika usimamizi wa mashamba yao 
ndio msingi wa uanzishwaji wa TGA. Jukumu la mwezeshaji litakuwa kuwapatia uelewa 
wakulima wa miti kuhusu faida za TGA na hivyo kuleta hamasa kuanzisha TGA. Uhamasishaji 
wa TGA unahitaji kudhibiti kwa umakini hatari ya wakulima wa miti kuanza kukubali manufaa 
yatokanayo na uwezeshaji wenyewe na hiyo ikawa motisha kwao kuanzisha TGA yao. 

Sehemu ya kuanzia ni kwa kuanza na kile kilichopo ndani ya kijiji. Hivyo kwanza tunabaini TGA 
vilivyopo, kisha tunavihusisha na wakati huo huo tunavitathmini ili kuona kama vinaweza kutupa 
sehemu ya kuanzia katika uanzishwaji wa TGA jumuishi katika vijiji husika. Idadi5 ya 
wanachama wa TGA inapendekezwa kutopungua wanachama 30. 

Ni vema tujikumbushe kuwa uwezeshaji unahitaji muda, ujuzi na maarifa. Ujuzi unaohitajika ni 
pamoja na mbinu jumuishi za kuhudumia jamii kupitia Mbinu Zinazozingatia na Haki za 
Binadamu na uundaji wa vikundi. Hivyo, ili tuweze kuhamasisha uundaji wa TGA, mwezeshaji 
anahitaji kuwa na uelewa mpana TGA ni nini, manufaa yake ni yapi, fursa gani zinazopatikana 
na changamoto zinazoweza kujitokeza mpaka kufikia kipindi ambacho TGA iweze kusimama 
yenyewe na kujitegemea. 

Mchakato mzima wa uwezeshaji wa kuanzisha TGA umeainishwa katika sura zinazofuata. 
Uwezeshaji unapaswa kuhakikisha kwamba mchakato wa uanzishwaji wa TGA ni shirikishi na 
jumuishi kwa wakulima wa miti wote, (yaani wanachama watarajiwa wa TGA) katika kijiji. 

Kuna hatua mbili kuu katika uanzishaji wa TGA: 

i. Uhamasishaji 

ii. Kuanzishwa kwa TGA. 

"Uhamasishaji" unalenga kuongeza ufahamu na uelewa baina ya wakulima wa miti kuhusu TGA 
ni nini na manufaa yanayoweza kupatikana kutokana na uanzishaji wa TGA. Endapo wakulima 
wa miti wataona kuna manufaa kuanzisha TGA, uwezesha utaendelea kutokea kwenye hatua 
ya uhamasishaji kwenda kwenye hatua inayofuata ya uanzishaji. Endapo wakulima wa miti 
hawakuvutiwa na kujiunganisha kwenye TGA, mchakato unaishia katika hatua ya kwanza ya 
uhamasishaji. 

"Uanzishwaji" wa vikundi una lengo la kuwawezesha wakulima wa mti kuanzisha kikundi chao. 
Kazi inayofuata baada ya kuanzishwa kikundi ni kukisajiri kupitia mamlaka husika. 

4.2 Hatua ya 1: Uhamasishaji 

4.2.1 Mikutano ya maandalizi kabla ya kujihusisha katika kijiji 

Kuwasiliana na taasisi muhimu 

Mwezeshaji anahitaji kuwa na taarifa za kutosha na kupata taarifa zote za lazima za kitaasisi 
na za mchakato. Miongoni mwa mengine mengi, Mwongozo unapendekeza mawasiliano na 
taasisi muhimu zikiwemo Mamlaka za Serikali za Mitaaa, TTGAU, Wakala wa Huduma za Misitu 
Tanzania na zingine kama hizo. Kupitia mashauriano haya mwezeshaji atapata taarifa juu ya 
TGA zinazoweza kuwepo katika kijiji husika na vile vile uwezekano wa afua zinazoendelea 
zinazohitaji kuzingatiwa katika uwezeshaji zaidi. Katika hatua hii mwezeshaji anapaswa 
kuzingatia uendelevu wa TGA itakayo anzishwa kwa kuhimiza ushirikiano mzuri na mchakato 
wa uwezeshaji wenye uwazi. 

 

 
5 TTGAU inapendekeza ukubwa wa TGA kuwa na wanachama 30 - 200. Kikomo cha juu kinazingatia 

uwezo wa utawala wa TGA zilizopo sasa. Endapo kuna wakulima wa miti zaidi ya 200 ndani ya kijiji TTGAU 

inapendekeza kuundwa TGA chache ndani ya kijiji hicho hicho. 
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Mawasiliano na mamlaka zinazohusika 

Kabla ya uwezeshaji katika ngazi ya kijiji, inapendekezwa kuwa mwezeshaji ashirikishe 
mamlaka za serikali za mitaa (LGAs) ambazo zinajumuisha mamlaka za serikali za mikoa na 
wilaya. Katika kuwashirikisha Katibu Tawala Mkoa na Mkurugenzi wa Wilaya pamoja na idara 
husika (misitu na maendeleo ya jamii) zinataarifiwa juu ya nia ya uwezekano wa kuwezesha 
uundaji wa TGA miongonii mwa wakulima ndani ya kijiji husika. Msaada wa idara mbali mbali 
katika uwezeshaji katika kijiji unapangwa na kukubaliwa. Hivyo, matokeo ya kushirikisha 
Mamlaka za Serikali za Mitaa ni ufahamu wa wazi na mchakato wa mbeleni uliokubaliwa pamoja 
na kazi na majukumu. 

4.2.2 Mikutano katika ngazi ya kijiji 

Inapendekezwa kutenga muda wa kutosha kwa ajili ya kujihusisha katika kijiji. Kanuni bora ni 
kutumia angalau wiki moja katika kijiji. Utaratibu katika kijiji unaainishwa kwenye kielelezo hapa 
chini. 

Ikiwa mkutano wa Kijiji, mkutano wa mwisho katika mchakato, unahitimisha kuwa kuna nia 
miongoni mwa wakulima wa miti kujiunga katika TGA, viongozi wa kijiji wataongoza 
kuorodhesha majina ya wakulima wa miti wanaopenda kujiunga na TGA. Inapendekezwa kuwa 
viongozi wa vijiji waandikie barua kwa kata, halmashauri ya wilaya na TTGAU kuwataarifu juu 
ya uamuzi na mchakato unaokuja mbeleni. 

Kielelezo 3: Mikutano katika ngazi ya kijiji wakati wa uhamasishaji 

  
 

 

Mkutano katika ofisi ya Kata 

Uwezeshaji katika ngazi ya kijiji huanza na mkutano katika ofisi ya Kata. Lengo la mkutano huu 
ni kuarifu juu ya nia ya kuwezesha uwezekano uanzishwaji wa TGA miongoni mwa wakulima 
wa miti katika kijiji mahususi ndani ya kata. 

Mkutano wa Halmashauri ya Kijiji 

Mkutano wa Halmashauri ya Kijiji una lengo sawa na mkutano unaofanyika halmashauri ya 
wilaya, yaani kutoa taarifa juu ya nia ya kuwezesha uwezekano wa kuanzishwa kwa TGA 
miungoni mwa wakulima wa miti katika kijiji husika na kukubaliana juu ya mchakato wa mbeleni 
na kazi na majukumu. Kwa kuongezea, hii inatoa nafasi kwa serikali ya kijiji kuumiliki na 
kuongoza mchakato. 

Mkutano wa Kijiji 

Lengo la mkutano wa kijiji ni kuwapa taarifa wanakijiji kuwa kuhusishwa kwao katika ngazi ya 
kijiji kunaanzia ngazi ya kata. Wakati huo huo wanakijiji wanataarifiwa juu ya ratiba za kupatiwa 
uelewa katika mikutano ya vitongoji na mikutano ya mwisho ya kijiji. 

Kuongeza uelewa katika vitongoiji 

Kuongeza uelewa katika kila kitongoji ndiko ambapo uhusikanaji halisi na wakulima wa miti 
huanzia. Hapa uwezeshaji unachukua njia shirikishi na jumuishi katika kuwahusisha wakulima 
wa miti. Kiongozi wa kitongoji hufanya kazi na mwezeshaji katika kuongeza uelewa kuhusiana 
na TGA. Inapendekezwa kuwa siku 1 itengwe kwa ajili ya kuwahusisha wakulima wa miti kwa 
kila kitongoji na kwamba umakini mahususi uwekwe katika kuhakikisha kuwa makundi yote ya 
wakulima wa miti yanahusishwa na kusikilizwa. 

Ofisi 
ya kata 

Halmashauri 
ya Kijiji 

Mkutano 
wa kijiji 

Vitongoji 
Mkutano 
wa kijiji 
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Mkutano wa Kijiji 

Kuongeza uelewa katika vitongoji hufuatiwa na mkutano wa kijiji. Kwenye mkutano wa kijiji, 
hitimisho kutokea kwenye mikutano katika vitongoji huwasilishwa na kujadiliwa zaidi. Ikiwa 
hakuna nia baina ya wakulima wa miti kuanzisha TGA yao, zoezi linahitimishwa, na  uwezeshaji 
unakomea kwenye mkutano wa kijiji. Tena endapo mikutano katika ngazi ya kitongoji imeleta 
nia ya kuanzisha TGA, jambo hili litajadiliwa zaidi, maswali ya nyongeza yanayoweza kujitokeza 
yafafanuliwe na mchakato wa mbeleni wa kuanzisha TGA utolewe unafafanuzi. 

4.3 Hatua ya 2: Uanzishwaji 

Uwezeshaji wa uanzishwaji wa TGA ni kuhusu: 

• Kutengeneza ufahamu zaidi na uelewa wa TGA ni nini na hasa juu ya matakwa ya 
viongozi na nini cha kutarajia kutoka kwa viongozi ndani ya TGA. Katika kuongeza 
uelewa wa mambo ya kijinsia yanaangaziwa ili kuhamasisha mtazamo wa usawa wa 
kijinsia katika uteuzi wa viongozi wa kijiji. 

• Kuandaa katiba ya TGA pamoja na kukuza uelewa wa wanachama juu ya katiba ni nini, 
maeneo muhimu ambayo yanahitaji kuwa katika katiba na utengenezwaji shirikishi wa 
katiba. Uangalifu mahususi utolewe kwenye mbinu jumuishi katika kukaribisha washiriki 
kwenye TGA. Katiba ya mfano inaunda msingi wa uwezeshaji huu. 

• Kusaidia wanachama katika uamuzi wao juu ya aina ya ipi ya shirika waanzishe 
(kawaida ni kikundi cha aina ya Shirika la Kijamii- CBO). 

• Usaidizi wa kivitendo katika usajili, kuhakikisha kuwa uchelewaji na/au vizuizi 
vinavyoletelezwa na mfano kama nyaraka kutotosheleza vinaondoshwa. 

Uanzishwaji wa TGA unakamilika pindi TGA imesajiliwa. Wakati wa mchakato wa uanzishwaji 
viongozi wa muda wanachaguliwa na TGA huanza kazi yake na uongozi wa mpito. Viongozi wa 
kudumu wa TGA iliyosajiliwa wanachaguliwa kulingana na masharti ya katiba, katika mkutano 
wa wanachama baada ya TGA kusajiliwa. Mchakato wa uanzishwaji wa TGA umeainishwa 
kwenye kielelezo hapa chini. 

Kielelezo 4: Kuanzishwa kwa TGA. 

 

Mafunzo ya utawala  

Wakulima wa miti walioorodheshwa kwamba wana nia ya kujiunga na TGA wanapokea mafunzo 
kuwaongezea ufahamu na uelewa wa nini watarajie kutoka kwa kiongozi na nini inamaanisha 
kimajukumu kuwa mwanachama wa TGA. Mafunzo yanapendekezwa yawe ya kitambo cha siku 
2. 

Uchaguzi wa viongozi wa muda wa TGA  

Baada ya mafunzo ya utawala wakulima wa miti "wanachama watarajiwa wa TGA" wanachagua 
uongozi wa mpito wa TGA inayoanzishwa. Inapendekezwa kwamba kwa ajili ya viongozi wa 
mpito watu wanne wachaguliwe; mwenyekiti, makamu mwenyekiti, katibu na mweka hazina. 
Inapendekezwa kwamba umakini maalumu uwekwe katika kuzingatia ya mambo ya kijinsia 
katika uchaguzi wa viongozi wa mpito  
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Uundaji wa katiba 

Uwezeshaji wa uundaji wa katiba ni pamoja na kuongeza uelewa vile vile kutoa msaada wa 
kivitendo katika uundaji wa katiba. Sehemu za msingi za kukuza uelewa na msaada wa 
kivitendo ni pamoja na katiba ni nini, vipengele tofauti vya katiba, aina tofauti za mashirika na 
uundaji wenyewe wa katiba. Hapa katiba ya mfano inatumika kwa msaada.  

Inapendekezwa kutenga siku 2 kwa ajili ya uwezeshaji na uandaaji wa katiba. Kulingana na 
maamuzi ya hivi karibuni ndani ya TTGAU inapendekezwa kwamba katiba ya TGA pia ijumuishe 
mabadiliko ya tabia ya nchi, hatua za kuchukuliwa na utatuzi na ujumuishi wa kijinsia. 

Usajili 

Uwezeshaji wa usajili ni pamoja na kuongeza uelewa wa nyaraka zinazohitajika kwa ajili ya 
usajili, mchakato wa usajili na machagulio tofauti ya muundo wa mashirika kwa ajili ya TGA. 
Usaidizi wa kivitendo unatolewa kwenye usajili wenyewe. 

Matakwa ya usajili kama Shirika la Kijamii(CBO) au chama yameainishwa katika jedwali hapa 
chini. Kwa sasa, TTGAU inapendekeza TGA kujisajili kama vyama, kwani hiyo ni sharti kwa 
TGA kuweza kuwa wanachama katika TTGAU. 

Jedwali la  2: Matakwa ya usajili kama CBO au ushirika 

Takwa  Usajili kama CBO Usajili kama chama 

 
Mamlaka ya 
usajili 

 
Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
chini ya Sheria ya Shirika 
lisilo la Serikali (Sura ya 56) 
ya 2019 

Taratibu za usajili wa vyama nchini Tanzania 
hutolewa chini ya Sheria ya Vyama, [cap. 337 
R.E 2002] na marekebisho ya hivi karibuni ya 
Sheria zilizoandikwa (Marekebisho ya Ziada) (Na 
3) Sheria ya 2019] 

 
Nyaraka 
zinazohitajika 

1.Nakala ya orodha ya 
kidigitali na ya karatasi ya 
wanachama  waanzilishi 
wasiopungua watano 
2.  Nakala ya kidigitali na ya 
karatasi ya katiba 
3. Nakala ya kidigitali na 
karatasi za Wasifu wa 
viongozi / viongozi 
wanaoshikilia ofisi na picha 
mbili mbili za  pasipoti za kila 
mmoja. 
 

 
1. Barua ya maombi itumwe kwa Msajili wa 
Vyama vya Kijamii. 
2. Nakala 3 za Katiba ya Chama Sheria ndogo 
ndogo za Chama 
3. Fomu ya SA namba 1 na 2 zote mbili zikiwa na 
nakala zake. 
4. Muhtasari wa idhini ya kuanzisha Chama 
kilichotajwa ulio na orodha iliyo na majina kamili 
na saini za wanachama waanzilishi wasiopungua 
10. (unaweza kuwasilishwa peke yake). 
5. Maelezo ya binafsi ya viongozi /Wasifu 
wao(CV). 
6. Picha za ukubwa wa pasipoti za viongozi. 
7. Barua za utambulisho kutoka kwa Mamlaka ya 
Serikali za Mitaa ambayo itatakiwa kuwasilishwa 
kwenye ofisi za Mkuu wa Wilaya na Mkuu wa 
Mkoa kwa ajili ya kuidhinishwa au Wizara Mama 
au Taasisi.  
8. Nakala za Maombi zitaandaliwa 1 kwa kila 
idhinisho na itawasilishwa kwa Msajili, nakala 
nyingine 2 zitakuwa za shirika na Mwanasheria 
kwa ajili ya kumbukumbu) 
9. Anwani kamili na eneo la kuifikia ofisi kuu ya 
shirika inapopatikana. 
 

 
Muda 

Mchakato huu ni mfupi ikiwa 
usajili uko kwa viongozi wa 
wilaya 
 

Usajili ufanywa wizarani Dodoma na unaweza 
kuchukua muda, wakati mwingine hadi mwaka 
mmoja. 

 
Gharama za 
usajili 

 
Mamlaka ya Wilaya TSH 
41,500 
Mamlaka ya Mkoa TSH 
56,500 

150 000 TZS 
TSH 150 000 
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Kitaifa TSH 66,500 
 

 
Upana wa 
shughuli 

 
Unaweza kuwa wa wilaya, 
mkoa, kitaifa au kimataifa, 
kutegemeana na wapi chama 
kimesajiliwa. 
 

 
Kufikia Sehemu kubwa zaidi 

TTGAU  

 
TGA iliyosajiliwa kama CBO 
hakikubaliki kuwa 
mwanachama wa TTGAU 

 
Inakubaliwa kama mwanachama wa TTGAU 

 
Shughuli za 
biashara 

 
Haiwezi kufanya shughuli za 
biashara kwa ajili ya faida/ 
inaweza kushiriki katika 
biashara ya kijamii 

 
Inaweza kushiriki katika shughuli za biashara 
kutengeza  faida. 
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5. UIMARISHAJI KIKUNDI CHA WAKULIMA WA MITI 

5.1 Mfumo 

Uimarishwaji TGA ni juu ya maendeleo ya kitaasisi na ni pamoja na kujenga uwezo wa kikundi 
kusimamia mambo yake (utawala na usimamizi) na pia kutoa huduma kwa wanachama wake. 
Kwa kuwa wanachama ni wakulima wa miti, huduma hizo zina uwezekano mkubwa wa kuhusika 
na misitu. Ni muhimu kutambua tofauti kati ya kujenga uwezo wa wakulima wa miti na 
kuimarisha kikundi (TGA). 

viashiria (sura ya 3) vinatoa mwelekeo wa hatua za kuimarisha TGA. Inapendekezwa sana 
kwamba hatua hizo zitumie Mbinu Zingativu ya Haki za Binadamu na ujumuishi na kuhimiza 
TGA kuwaalika wakulima wote wa miti katika kikundi ili kunufaika na utoaji wa huduma wa TGA. 

Kulea ukuaji wa TGA kufikia viashiria, inapendekezwa kuwa uwezeshaji uchukue mchakato 
ulioundwa vizuri na endelevu kuanzia kwenye mahitaji ya kiuwezo ikifuatiwa na mpango wa 
kujenga uwezo na afua za uimarishaji kwa kutumia njia tofauti tofauti. 

5.2 Kujenga uwezo wa TGA juu ya utawala na usimamizi 

Kuijengea TGA uwezo wa kuendesha shughuli zake ni pamoja na ujuzi na uelewa kuhusu 
utawala halisia, kufanya mikutano, mawasiliano na kushirikishana taarifa, uwezo wa uongozi na 
mitazamo ya wanachama juu ya majukumu yao, TGA ni nini na inaweza kuwa nini. Kwa hiyo 
mada za kujumuishwa kwenye kuimarisha uwezo wa utawala na usimamizi wa TGA ni pamoja 
na: 

• Usimamizi wa fedha na mali ikiwa ni pamoja na utunzaji wa kumbukumbu. 

• Mikutano: kupanga, kuendesha na muhtasari. 

• Kushirikishana taarifa: Ripoti, mifumo ya kushirikisha taarifa. 

• Mipango na taratibu za kupanga mipango. 

• Uongozi na wanachama 

Kwa kuongezea kwenye ujuzi na uelewa, kujenga uwezo kunawezekana pia kujumuisha 
uboreshaji wa vitu na  vifaa kwa ajili ya usimamizi (k.m vitu kwa ajili ya utunzaji rekodi za 
kihasibu,  makabati ya utunzaji wa kumbukumbu na nyaraka). 

Kutoka kwenye mtazamo wa utawala uimarishaji wa TGA unahitaji kujumuisha hatua zote mbili 
kuimarisha uongozi kusimamia mambo na afua za kuwawezesha wanachama. Kuwawezesha 
wanachama ni pamoja na wao kuelewa kazi yao na jukumu lao kama wanachama vile vile haki 
yao ya kuwawajibisha viongozi. 

Moja ya vizuizi vikuu vya ukuaji wa TGA kwa kawaida huwa ukomo kwenye maono ya nini kile 
TGA inaweza kuwa, jinsi ya kuandaa ramani ya sehemu kinachota kwenda ili kuifikia dira na 
jinsi ya kutekeleza ramani yenye uelekeo wa wnaotaka kwenda. Kwa maneno mengine, 
upangaji, mipango na utekelezaji. Upangaji unahitaji kuwa shirikishi na jumuishi, unaoruhusu 
wanachama wote kusikika sauti zao. Inapendekezwa kuwa uimarishaji wa uwezo juu ya 
mipango na upangaji vichukuliwe kama masuala tofauti (kama vile katika afua ya 3 kwenye 
orodha hapa chini). 

Kuimarisha uwezo kunapendekezwa kuundwa katika aina kuu tatu za afua: 

I. Kujenga uwezo wa uongozi uliochaguliwa kusimamia mambo ya TGA. 

II. Kuwawezesha wanachama kuelewa haki zao, shughuli na majukumu yao. 

III. Kuimarisha mitazamo ya viongozi na wanachama juu ya TGA yao ni nini na inaweza 
kuwa nini (mipango na upangaji). 
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5.2.1 Mafunzo mahusi kwa uongozi wa TGA 

Kundi lengwa kwa ajili ya kuimarishwa uwezo ni viongozi waliochaguliwa kama ilivyoainishwa 
katika katiba ya TGA, yaani. mwenyekiti, makamu mwenyekiti, katibu, mweka hazina na 
wajumbe wa Kamati Tendaji. Lengo ni kuongeza utawala bora wa TGA kupitia kuimarisha 
uwezo wa viongozi waliochaguliwa kutekeleza majukumu yao waliyopewa. 

Inapendekezwa kuwa njia tofauti kutumiwa kuimarisha uwezo ikiwa ni pamoja na warsha 
maalumu za mafunzo, malezi-ushauri ya kivitendo na ziara za kujifunza za kutembeleana. 
Mwongozo huu unaelezea kimahususi mapendekezo juu ya matukio maalumu ya mafunzo kwa 
kila viongozi waliochaguliwa. Moduli za mafunzo zilizopendekezwa zimeelezewa hapo chini. 

Mafunzo ya viongozi waliochaguliwa yanapendekezwa kufanyikia katika kituo maalumu (mf. 
katika ngazi ya wilaya au FWITC) na kujumuisha viongozi wa TGA kadhaa. Kwa mfano, 
makatibu 10 hadi 15 kutoka kwenye TGA waletwe pamoja mahali pa kufaa kwa ajili ya warsha 
ya mafunzo. Hii itaongeza ufanisi wa mafunzo, kuwezesha wanaojifunza kuzingatia mafunzo 
na pia kukuza kubadilishana taarifa na uzoefu baina ya TGA. 

Mtoa huduma anayetoa mafunzo anahitaji kuwa na ujuzi mahususi juu ya masomo 
yanayohusika na uwezo uliothibitishwa wa kufanya mafunzo, itafaa ikiwa shirika lililojikita katika 
maendeleo ya taasisi na/au maendeleo ya biashara kwa njia zinazoendana na hali halisi na 
mahitaji ya wanaofundishwa. 

Moduli ya mafunzo: wenyeviti, katibu na wajumbe wa Kamati Tendaji 

Sababu za kupendekeza mafunzo ya wenyeviti na makatibu kwa sehemu wafanyiwe pamoja 
ni: 

• Mfanano wa majukumu ya mwenyekiti, makamu mwenyekiti na katibu. 

• Uhitaji wa wao kushirikiana kwa karibu katika kutekeleza majukumu yao ya TGA. 

• Hitaji la uelewa wazi wa shughuli na majukumu yao tofauti. 

Katika baadhi ya TGA katiba inafafanua Kamati Tendaji kujumuisha pamoja na wenyeviti, katibu 
na mweka hazina, wanachama wengine wawili. Inapendekezwa kuwa "wajumbe wengine 
wawili" wa Kamati Tendaji washiriki wakati wa siku moja ya mafunzo, pindi mada zinazowahusu 
ziko kwenye ajenda (mf. kuendesha mikutano). 

Muda unaopendekezwa wa moduli ya mafunzo ni siku 4 na yatafanywa kwa sehemu wenyeviti 
na katibu wakia pamoja, ili wenyeviti washiriki siku 1 - 3 na katibu siku 1 - 4. Mafunzo 
yanapendekezwa kuzingatia maudhui yaliyomo kwenye katiba ya TGA vile vile utendaji wa 
kawaida katika vikundi vinavyofanya kazi vizuri kwa kuzingatia usimamizi na uongozi. 

Mafunzo hayo yajumuishe mada zifuatazo: 

• Uongozi katika TGA 

• Kuandaa na kuendesha mikutano 

• Mipango, Upangaji na utekelezaji 

• Ripoti; maandalizi na uwasilishaji 

• Ufuatiliaji wa shughuli za TGA 

• Usimamizi wa migogoro na utatuzi 

• Majukumu mahususi ya katibu; utunzaji wa rekodi, kuandika muhtasari, kutunza 
nyaraka 

Wakati wa tathmini ya mahitaji, vifaa vilivyopo kwa ajili ya katibu vinaangaliwa. Sehemu ya 
uimarishaji wa uwezo itakuwa kujaza nafasi zinazowezekana katika vifaa na kuwapa makatibu 
nyenzo na vifaa vya kuwawezesha kutekeleza majukumu yao. Zana za msingi za katibu 
inapendekezwa kuorodheshwa na kutayarishwa kwa usambazaji wakati wa mafunzo. 
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Moduli ya mafunzo: Mweka Hazina 

Inapendekezwa kuwa mafunzo yajikite kwenye majukumu ya mweka hazina kama 
ilivyoainishwa katika katiba ya TGA. Muda uliopendekezwa wa moduli ya mafunzo ni siku 4. 

Moduli ya mafunzo inapendekezwa kujumuisha mada zifuatazo: 

• Usimamizi wa kifedha pamoja na: Sifa za usimamizi mzuri wa kifedha, usimamizi wa 
akaunti za benki, usimamizi wa hazina na fesha taslimu, uhasibu, utunzaji wa 
kumbukumbu na utayarishaji wa ripoti za kifedha. 

• Upangaji mipango na upangaji bajeti. 

Wakati wa tathmini ya mahitaji, vifaa vya hazina vitaangaliwa. Sehemu ya uimarishaji wa uwezo 
itakuwa kujaza nafasi zinazowezekana katika vifaa na kumpa mweka hazina nyenzo na vifaa 
vya kumwezesha kutekeleza majukumu yake. Zana za msingi za mhazini inapendekezwa 
kuorodheshwa na kutayarishwa kwa usambazaji wakati wa mafunzo. 

5.2.2 Kuwawezesha wanachama wa TGA 

Kundi lengwa kwa ajili ya uimarishwaji uwezo ni wanachama wote wa TGA. Kusudi ni kuongeza 
utawala bora na njia jumuishi katika TGA kupitia kuimarisha uwezo wa wanachama wa TGA 
kuelewa: 

• Haki zao kama wanachama wa TGA na jukumu la uongozi na kwa kuzingatia  hili 
waweze kuuwajibisha uongozi kwa matendo yao. 

• Wajibu wa kuwa mwanachama wa TGA. 

Mikutano ya siku moja ya uhamasishaji wa wanachama inapendekezwa kama afua kuu ya 
kuchukuliwa kuimarisha uwezo, itapendeza mikutano kufanywa karibu na Mkutano Mkuu wa 
TGA kuhamasisha ushiriki wa dhati katika Mkutano Mkuu. Kupanga ratiba na kutekeleza 
mikutano inahitaji kuruhusu ushiriki sawa na sauti za wote kusikilizwa. Njia yenye mikutano 
midogo (k.m mkutano katika ngazi ya kitongoji, mikutano mahususi kwa ajili ya wanawake) 
inaweza pia kutumika.   

Mikutano ya kuimarisha uelewa wa wanachama inaweza kuwa ya kujirudia rudia kuimarisha 
utawala ikiwa inahitajika. Ufuatiliaji wa utendaji wa usimamizi wa TGA hutoa taarifa juu ya uhitaji 
wa afua za kujirudia rudia. 

Mada ni sawa na za uongozi, lakini hazitakuwa za kina na badala yake zitazingatia hitaji la 
uelewa kutokea kwenye mtazamo wa mwanachama: 

• Uongozi: Ni nini kinachotakiwa kudaiwa kutoka kwa kiongozi mzuri. Haki zangu kama 
mwanachama ni zipi na ni njia gani za kubadilisha uongozi ikiwa itahitajika. 

• Usimamizi wa Fedha: upi nii usimamizi mzuri wa fedha na ni taarifa gani za kifedha 
itakayowasilishwa kwa wanachama. 

• Mikutano: Mikutano iliyoainishwa katika katiba na nini kinapaswa kushughulikiwa wakati 
wa mikutano. 

• Taarifa: ni taarifa gani zinayopaswa kushirikishwa kwa wanachama na ni njia gani za 
kushirikisha taarifa hizo. 

• Ripoti za maendeleo: ni ripoti zipi zinatakiwa kutayarishwa na ni akina nani 
washirikishwe taarifa hizo pamoja na wanachama. 

• Jinsia na Mbinu Zingativu za Haki za Binadamu. 

• Kukabiliana na mabadiliko ya tabia ya nchi na hatua zilizochukuliwa. 
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5.2.3 Mipango na Upangaji - kuimarisha viongozi na mitazamo ya wanachama juu ya TGA ni 
nini na inaweza kuwa. 

Moja ya vizuizi vikuu kwa ukuaji wa TGA ni ufinyu wa maono juu ya kile TGA inaweza kuwa, 
jinsi ya kuandaa ramani ya kule kinakotaka kufika na kuitumia kufikia dira. Kwa maneno 
mengine, jinsi ya kuandaa mpango wa mwaka na mpango mkakati na mipango biashara na jinsi 
ya kuiweka kwenye utendaji. 

Ingawa uongozi wa TGA unawajibika katika uundaji wa mwisho wa mipango na pia utekelezwaji 
wake, mchakato wa kukubaliana yatakayokuwemo kwenye mipango unahitaji kuwa shirikishi na 
jumuishi. Kwa hiyo, uimarishaji uwezo wa kupanga katika TGA unahitaji kujumuisha uongozi 
pamoja na wanachama. 

Kuimarisha mipango na utekelezaji wa mipango ni mchakato endelevu ambapo uwezo unakua 
taratibu. Uwezeshaji unajumuisha uandaaji wa mipango na vile vile kuwapatia malezi ya 
kivitendo katika utekelezaji wa mipango hiyo. Kujenga uwezo juu ya usimamiaji na utawala 
(angalia sura za awali) na pia juu ya utoaji wa huduma (tazama sura ya 5 na 6) zimeunganishwa 
kwa karibu ili kuimarisha utekelezaji wa mipango. 

Moduli maalum ya mafunzo ya uimarishaji wa uwezo wa upangaji wa mipango katika TGA 
inapendekezwa kuwa na muda wa siku 2 - 3. Muundo wa moduli ni kama ifuatavyo: 

• Kabla ya kutekeleza moduli ya mafunzo, mwezeshaji awe amepata uelewa wa kutosha 
wa changamoto na fursa zinazohusiana na upandaji miti na kuongeza thamani katika 
kijiji. 

• Njia ya mafunzo inachukuliwa kulingana na hali halisi, ujuzi na uelewa wa TGA. Hii 
inamaanisha kuwa mafunzo ya kawaida ya aina kama ya "kitabu cha shule" yana 
uwezekano wa kutofanya kazi. 

• Wanachama wote wa TGA na viongozi wa vijiji wanaalikwa. 

• Moduli inajenga uelewa wa Mbinu Zingativu ya Haki za Binadamu, njia shirikishi na 
jumuishi baina ya uongozi wa TGA na wanachama. 

• Wakati wa mafunzo, TGA inapitishwa kwenye mchakato mzima wa upangaji mipango 
matokeo yake ni mpango kuwa umekamilika (mpango wa mwaka, mpango mkakati au 
mpango wa biashara) 

Katika kuimarisha Kikundi cha wakulima wa miti, uwezo wao wa kupanga mipango na 
kuitekeleza mipango hiyo itakuwa muhimu kwa uendelevu wao. Kwa sasa, hii ni moja wapo ya 
sehemu dhaifu za TGA. Inapendekezwa kufanyika kwa uainishaji wa watoa huduma kikamilifu 
na kwamba mbinu tofauti za uimarishaji uwezo na uaandaaji wa mipango ya TGA zifanyiwe 
majaribio ndani ya mfumo uliotolewa hapo juu. 

5.3 Kuimarisha utoaji wa huduma wa TGA 

5.3.1 Utoaji wa huduma zinazowanufaisha wanachama ni uti wa mgongo wa TGA 

Utawala na usimamizi sahihi ndio misingi ya utoaji mzuri wa huduma. Kwa hivyo afua za 
kuimarisha uwezo zilizoelezewa katika sura iliyopita ni sehemu ya kuimarisha utoaji wa huduma 
ambazo TGA hutoa kwa wanachama wake. Katiba na mipango ya TGA (mpango kazi, mpango 
mkakati au mpango wa biashara) inatoa mwongozo wa huduma zipi TGA kiwapatie wanachama 
wake. 

Wanachama wa TGA ni wakulima wa miti. Hivyo, utoaji huduma wa TGA kuwanufaisha 
wanachama wake inahusiana na kushughulikia mahitaji ya wakulima wa miti katika misitu yao 
na pia kuwapa fursa mpya za kufaidika na mashamba yao ya miti. Kwa hiyo, kuimarisha utoaji 
huduma wa TGA ni juu ya kujenga uwezo juu ya maswala ya kiufundi na biashara pamoja na 
mnyororo wa thamani wa misitu, wakati huo huo kutambua hitaji la kuweza kushughulikia 
migogoro ya ardhi inayoweza kuwepo na maswala ya haki za binadamu.  

Faida kutoka kwa TGA katika namna ya huduma, ni motisha kwa mkulima wa miti kuwa, au 
kuendelea kuwa, mwanachama wa TGA (na kulipa ada ya uanachama). Malipo kwa ajili ya 
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huduma ni uti wa mgongo wa uchumi wa TGA imara. Kwa hiyo, kuimarisha utoaji huduma ni 
suala nyeti kwa TGA kujikimu yenyewe katika kitambo cha muda mrefu. Kuimarisha utoaji 
huduma kunaweza kumaanisha huduma za ziada (kupanua sanduku la huduma) au upatikanaji, 
ubora, na gharama za huduma zilizopo. 

Kwa afua zilizofadhiliwa (kwa mfano, PFP-2) zinazowalenga wakulima wa miti katika usimamizi 
wao wa mashamba ya miti (kwa mfano kupunguzia miti) na wakati huo huo  kuimarisha TGA 
kama taasisi, msaada lazima uwe na mambo ambayo wakati huo huo yanaimarisha uwezo wa 
utoaji wa huduma wa TGA juu ya mada hiyo husika (kwa mfano kupunguzia miti). Kwa hiyo, 
uwezeshaji wa nje ya darasa unaojikita katika usimamizi wa mashamba ya miti ya wakulima wa 
miti pekee, hautaimarisha utoaji huduma ya TGA na hatimaye kutoimarisha uendelevu wa 
shirika. 

Ili kuimarisha utoaji wa huduma wa TGA inapendekezwa kuwa dhana ya Wakulima Wakulima 
wa Miti Mabingwa itambulishwe na kwamba dhana ya Mkulima wa Miti Bingwa ijumuishwe 
kikamilifu katika taasisi ya TGA. Dira ni kwamba Wakulima wa Miti Mabingwa itakuwa mahali 
pa kuanzia kwa kuongezeka kwa utoaji wa huduma kupitia TGA na TGA kinavyoendelea kukua 
watabadilika taratibu na kuwa wataalamu wa misitu wanaopata fursa za ajira kupitia kuajiriwa 
katika TGA. 

5.3.2 Wakulima wa Miti Mabingwa 

Mkulima wa Miti Bingwa anapaswa kuwa mwanachama wa TGA na awe anaishi ndani ya kijiji 
husika. Wakulima wa Miti Mabingwa watakuwa ndani ya muundo wa kikundi cha TGA na utoaji 
wao wa huduma unasimamiwa na uongozi wa TGA. Wakulima wa Miti Mabingwa 
wanachaguliwa na wanachama wa TGA. Inapendekezwa kwa kuanzia, kuwachagua Wakulima 
wa Miti Mabingwa wawili katika TGA na kuzingatia usawa wa kijinsia katika uchaguzi. Kipindi 
cha madaraka cha Mkulima wa Miti Bingwa kinapaswa kufafanuliwa na kila TGA na Mkulima 
wa Miti Bingwa anaweza kuchaguliwa tena. 

Zaidi ya kuwa mwanachama wa TGA na kuishi ndani ya kijiji, inapendekezwa kuwa mahitaji ya 
Mkulima wa Miti Bingwa yanajumuisha mtu huyo awe anajua kusoma na kuandika, 
anaheshimiwa na amejidhatiti kupeleka ujuzi wake kwa wakulima wengine wa miti, yaani 
ajidhatiti katika utoaji huduma. 

Wakati wa uwezeshaji wa uteuzi wa Wakulima wa Miti Mabingwa, mkazo unahitaji kuwekwa 
katika kuthibitisha kiwango cha kujidhatiti baina ya watahiniwa. Wakulima wa Miti Mabingwa 
watahitaji kuthibitisha wajibu wao wa kuwafikishia ujuzi na maarifa wanachama wengine wa 
TGA. 

Mchakato wa kupatikana Mkulima wa Miti Bingwa katika TGA inapendekezwa kufanyika kama 
ifuatavyo: 

I. Dhana ya Mkulima wa Miti Bingwa inawasilishwa kwa wanachama wa TGA. Uongezaji 
wa uelewa utajumuisha lengo la kuwa na Mkulima wa Miti Bingwa katika TGA, mahitaji 
ya Mkulima wa Miti Bingwa pamoja na na taratibu za uteuzi na usimamizi, kuweka wazi 
jukumu la Mkulima Bingwa ndani ya TGA. Endapo TGA kitaamua kuendelea na 
kumchagua Mkulima wa Miti Bingwa, mchakato wa uanzishwaji uendelea. Ikiwa sivyo, 
taratibu za uanzishaji usimame. 

II. Wanachama wa TGA wanawabainisha watahiniwa wa Mkulima wa Miti Bingwa na 
watahiniwa wawasilishwe. 

III. Sifa na kujidhatiti kwa watahiniwa kunathibitishwa. 

IV. TGA inachagua Mkulima/wakulima wake wa Miti Bingwa. 

V. Jina na maelezo ya mawasiliano ya Mkulima wa Miti Bingwa vinarekodiwa kwenye 
rekodi za TGA na kuzipeleka TTGAU (endapo TGA ni mwanachama wa umoja), pia 
kwa halmashauri ya wilaya na kwa taasisi inayowezesha (mf. PFP-2). 

Wakulima wa Miti Mabingwa watapatiwa mafunzo sawa sawa na wakulima wengine wa miti 
kwenye ngazi ya kijiji. Kwa nyongeza, Wakulima wa Miti Mabingwa watapata mafunzo zaidi juu 
ya mada zilizochaguliwa kupitia moduli maalumu za mafunzo zilizotolewa kwa mfano katika 
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kituo cha FWITC (tazama sura ya 6). Zaidi ya moduli za mafunzo zilizoainishwa katika sura ya 
6, inapendekezwa kuwa Wakulima wa Miti Mabingwa pia wapatiwe mafunzo ya ufundishaji, 
kama vile jinsi ya kutoa huduma za ugani na ushauri na pia kufundisha wengine. 

5.3.3 Kuimarisha uwezo wa wakulima wa miti katika misitu 

Kuimarisha utoaji huduma wa TGA kunahusisha kuongezeka kwa manufaa kwa wanachama 
kupitia ushauri juu ya maswala ya kiufundi na kibiashara katika mnyororo wa thamani wa misitu. 
Wakati huo huo kuziinua TGA na kuimarisha uwezo wa wakulima wa miti katika misitu 
inapendekezwa: 

• Afua za kuimarisha uwezo wa wakulima wa miti zinaandaliwa kupitia TGA. Hii 
inamaanisha kwamba, ingawa namna hii si kuimarisha Kikundi, ila wakulima wa miti 
wang’amue manufaa wanayopata yanatoka kwenye TGA. Hii hatimaye itakitangaza 
TGA ndani ya kijiji. 

• Dhana ya Mkulima wa Miti Bingwa itambulishwe. Mkulima wa Miti Bingwa ni mkulima 
wa miti atakayeshiriki katika mafunzo sawa sawa na wakulima wa miti na kwa nyongeza 
atapatiwa mafunzo zaidi. Mkulima wa Miti Bingwa ataimarisha uwezo wa wakulima wa 
miti katika misitu kupitia huduma zake, ambazo ni huduma zinazotolewa na yeye 
mkulima kama sehemu ya shirika la TGA.  

Sura ya 6 inaainisha moduli kuu za mafunzo zinazopendekezwa ili kuimarisha uwezo wa 
wakulima wa miti katika usimamizi wa misitu. Kwa kuongezea juu ya moduli za mafunzo katika 
ngazi ya kijiji, sura hii inapendekeza moduli maalumu za mafunzo ili kuimarisha utoaji huduma 
wa TGA kupitia mafunzo kwa Mkulima wa Miti Bingwa au wajasiriamali katika eneo maalumu 
(mf. FWITC). Kutambua kuwa tathmini ya mahitaji ni msingi wa kujenga uwezo na maeneo 
yenye kutiliwa uzito kwa ajili ya shughuli za TGA na utoaji huduma kuna uwezekano mkubwa 
wa kubadilika (mf. matumizi na kuongeza thamani ya mabaki ya miti), inaeleweka kuwa 
mafunzo yoyote yatahitaji kupangwa kwa undani zaidi na orodha ya moduli za mafunzo 
iliyopendekezwa hazina mapana sana na zitabadilika kwa kadri muda unavyosonga.. 
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6. MODULI ZA MAFUNZO YA KUIMARISHA USIMAMIZI WA MISITU 

6.1 Utangulizi 

Sehemu kuu muhimu ambazo wakulima wa miti wanahitaji huduma na uimarishaji wa uwezo 
katika misitu yao ni pamoja na: 

• Uanzishaji wa kitalu cha miti na usimamizi 

• Kuanzishwa kwa shamba 

• Usimamizi wa shamba 

• Kuzuia na kudhibiti moto 

• Upandaji wa miti kama biashara - mambo ya kibiashara ya misitu 

Falsafa iliyopo nyuma ya wazo la TGA ni kwamba wakulima wa miti waweze kuwa na kikundi 
chao kinacho wapatia huduma katika usimamizi wa misitu. Kwa sasa, TGA hazina nguvu za 
kutosha kushughulikia mahitaji ya wanachama wao. Kwa hiyo, katika uimarishaji wa TGA na 
wakati huo huo kushughulikia mahitaji ya mkulima wa miti, inapendekezwa kutumia mbinu mbili. 
Kwanza, afua za kuimarisha uwezo katika za moja kwa moja katika ngazi ya kijiji (kupitia TGA) 
kwa wakulima wa miti na pili utoaji wa huduma kwa wakulima wa miti kupitia Wakulima wa Miti 
Mabingwa wa TGA husika. 

Linapokuja suala la afua za moja kwa moja za kuimarisha uwezo katika ngazi ya vijiji, 
inapendekezwa kutumia ushauri wa wafanyikazi na/au watoa huduma pamoja na matukio ya 
mafunzo yanayohusu sehemu kuu za muhimu zilizoorodheshwa hapo juu. Wakati wa mafunzo 
katika ngazi ya kijiji wakulima wote wa miti pamoja na Wakulima wa Miti Mabingwa wataalikwa 
kushiriki. 

Kwa kuongezea, inapendekezwa kuwa Wakulima wa Miti Mabingwa wapatiwe mafunzo ya 
ziada kwenye sehemu maalum (kwa mfano FWITC). Hapa Wakulima wa Miti Mabingwa kutoka 
TGA kadhaa wanaletwa pamoja ili kupata mafunzo mahususi kwa kina zaidi kwa lengo la 
kuwajengea uwezo wao wa utoaji huduma. 

Mafunzo pendekezwa yamefafanuliwa katika sura ya 6.2 - 6.9. Mafunzo yote yaliyopendekezwa 
kuanzia ngazi ya kijiji (wakulima wote wa miti) na katika kituo maalumu(Wakulima  wa Miti 
Mabingwa) yanafanunuliwa. Maudhui kwa kila eneo la kupatiwa uzito yanafafanuliwa kwa kifupi 
(moduli - mada - mada ndogo) pamoja na makadirio yenye mapana ya wakati unaohitajika. Njia 
ya jumla ni kupunguza muda wa mafunzo katika ngazi ya kijiji kuanzia siku 2 - 3. 

Maudhui na muda ulioainishwa katika sura ya 6.2 - 6.9 ni mapendekezo ya jumla. Katika 
utekelezaji halisi, mafunzo yanapaswa kutegemea tathmini ya mahitaji na mpangilio wa kina juu 
ya muda na maudhui yaliyo ndani ya muundo wa mpango wa jumla wa mafunzo. 

6.2 Kuanzisha na kusimamia kitalu cha miti 

6.2.1 Mafunzo katika ngazi ya kijiji 

Kusimamia kitalu na kuuza miche kunatoa fursa nzuri kwa TGA kuwapatia manufaa wanachama 
wake na kukipatia kipato TGA. Hivyo, kuimarisha uwezo wa usimamizi wa kitalu ni afua muafaka 
kwa ajili ya yote mawilii kuimarisha utoaji huduma na uendelevu katika TGA. 

Lengo la mafunzo ni kwamba TGA kama taasisi au wakulima wa miti mmoja mmoja wawe na 
ujuzi na maarifa ya kuanzisha na kusimamia vitalu vya miti. Mafunzo yamegawanywa katika 
moduli 3 na kati ya moduli moja na nyingine malezi na usaidizi wa kivitendo (kwa mfano 
unaotolewa na maafisa ugani) vinapendekezwa. Mafunzo hayo yanapaswa kuwa ya namna ya 
kivitendo katika mbinu ya "kujifunza kwa kutenda". Muda wote wa mafunzo ni siku 1 + 3 + 2. 

Mafunzo yanahusisha hatua zote katika kusimamia kitalu kutoka kwa uchaguzi wa eneo hadi 
kuwa na miche iliyo tayari kwa kutolewa. Nyenzo za mafunzo ni pamoja na miongozo6 na vifaa. 

 
6 Miongozo ya FDT ya utunzaji wa kitalu inapendekezwa kutumika hapa. 
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Jedwali la  3: Mafunzo juu ya uanzishwaji wa kitalu na usimamizi katika ngazi ya vijiji 

Moduli Mada Mada-mahususi Muda 

 
Maandalizi ya eneo 
la kitalu cha miti  

Kufanya 
uchaguzi wa 
eneo la kitalu 

 
Kufanya utafiti wa kiuchunguzi 
Kusafisha eneo la kitalu cha miti kulingana 
na ardhi na aina ya udongo 

1 day 
Siku 1 

Kusanifu na 
kuandaa eneo la 
kitalu cha miti 

Kuandaa mchoro wa ramani ya eneo la 
kitalu cha miti 
Kutoa tafasiri ya mchoro wa ramani 
Kufanya mpangilio wa kitalu cha miti 
Kuandaa mchanganyiko wa udongo 

Kukuza miche ya 
miti 

Kuzalisha miche 
ya miti 

Kuzalisha miche ya miti kwa kutumia 
vipandikizi 
Kufanya ubebeshaji wa miche kwa njia ya 
vikonyo 
Kuzalisha miche ya miti kwa njia ya 
kuotesha vijiti mizizi 

Siku 3 

Andaa sehemu ya kupandia na panda 
mbegu hapo 
Kupanda mbegu kwenye sufuria 

  
Kuihudumia miche 

  
Kupalilia 
Kuchimba miche  
Ulinzi dhidi ya wadudu na magonjwa 
Mbolea 

  
Siku 2 

 Kiwango cha unyevu na kivuli 
Usumbufu kwenye miche 
Kupunguzia mizizi 
Kuhifadhi 
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6.2.2 Mafunzo katika FWITC - kwa Wakulima wa Miti Mabingwa 

Jedwali hapa chini linaelezea muhtasari wa mafunzo ambayo FWITC inatumia kujenga uwezo 
katika uanzishaji na usimamizi wa kitalu. Inapendekezwa kuwa mafunzo haya yanatumika kwa 
mafunzo ya ndani zaidi ya Wakulima wa Miti Mabingwa. Muda wa mafunzo ni jumla ya wiki 2 
(siku 10). 

Jedwali la  4: Mafunzo juu ya uanzishaji wa kitalu na usimamizi katika FWITC - kwa 
Wakulima wa Miti Mabingwa 7 

Moduli Mada Mada ndogo Muda 

Kuanzishwa kwa 
kitalu 

  
Aina za vitalu vya 
miti 

  
Bainisha aina ya kitalu cha miti (cha muda, 
cha kudumu, kilicho juu ya ardhi, mizizi wazi, 
treyi ya kisasa) 

Siku 7 

  
Rekodi za kitalu 
cha miti 

  
 
Daftari ya kumbukumbu za kitalu cha miti, 
uchukuaji wa idadi wa miti kwenye kitalu, ripoti 
za kitalu cha miti 

  
Ubunifu wa kitalu 
cha miti 

Uchaguzi wa eneo 
Kukipangila kitalu 
Kuanzishwa kwa kitalu 

Maandalizi ya 
mchanganyiko wa 
udongo wa kitalu 

Mahitaji vya kitalu cha miti 
Maandalizi ya mchanganyiko wa udongo   
Uhifadhi wa mchanganyiko wa udongo 

Ukusanyaji wa 
mbegu za miti 

Ubora wa mbegu za miti 
Zana za kukusanyia mbegu za miti 

Maandalizi ya 
mbegu za miti 

Uchimbaji wa mbegu za miti 
Ukaushaji wa mbegu za miti na kuzitibu 
Uwezekano wa kutibu  miti na kuhifadhi 

Kupanda mbegu 
za miti 

Matayarisho ya tuta la mbegu 
Kuandaa viriba na kuvijaza 
Mbinu tofauti za upandaji 
Kufanya matibabu kabla ya kupanda mbegu 
Tumia mbinu tofauti za upandaji mbegu katika 
kupanda mbegu za miti 
Kupandikiza miche 

 

Uhudumiaji miche 
Matibabu ya miche na kuilinda  
Upandaji wa miche na usafirishaji 

3 days 
Siku 3 

Kutunza 
kumbukumbu za 
kitalu cha mbegu 
za miti 

 
Rejesta ya kitalu cha miti, hesabu ya kitalu 
cha miti, ripoti za kitalu cha miti 

Usimamizi wa 
kitalu 

Kontena za kienyeji 
Kitalu cha kisasa (Tray) 

 

  

 
7 Training plan as applied in FWITC nursery training  
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6.3 Uanzishwaji wa shamba 

6.3.1 Uanzishaji wa mashamba mapya 

Mafunzo juu ya uanzishwaji wa mashamba yanatolewa katika ngazi ya kijiji pekee, kwa kuwa 
hii ni shughuli ya kupata uzoefu kwa vitendo na kuna ufinyu wa manufaa katika mafunzo ya kina 
katika kituo maalum hasa (kwa mfano FWITC). Lengo la mafunzo haya ni kuhakikisha kuwa 
wakulima wa miti wanajua jinsi ya kuanzisha mashamba yao. 

Mafunzo yamegawanyika katika moduli mbili: kuandaa ardhi na kupanda. Nyenzo za mafunzo 
pamoja na miongozo8 na zana pamoja na vifaa vya kujikinga wakati wa kusafisha ardhi na 
kupanda. Mafunzo hayo yanapaswa kuelekezwa kwa njia ya "kujifunza kwa kutenda". Muda 
wote wa mafunzo ni siku 1 + 1. 

Jedwali la  5: Mafunzo juu ya uanzishwaji wa mashamba 

Moduli Mada -Mada ndogo Muda 

Maandalizi ya 
ardhi 

Usafi wa ardhi 

Kukata na kuondoa miti na vichaka 
Uchomaji vichaka vilivyokatwa kwa moto 
uliodhibitiwa 
Kupalilia 

Siku 1 

Kuanzishwa kwa 
shamba 

Kupanda miti 

Mstari kwa ajili ya mashimo 
Kuandaa mashimo 
Kupanda miche 
Tathmini ya miche iliyoendelea kuwa hai 

1 day 
Siku 1 

6.3.2 Usimamizi wa maotea 

Usimamizi wa maotea ni mada inayohitajika sana hasa katika wilaya ya Makete, ambapo 
sehemu kubwa ya misitu ya paina hujiotea kiasilia. Kupitia kilimo bora cha miti, maotea 
yanabadilika na kuwa misitu mizuri. Kwa kuongezea, kupitia maotea ya miti gharama za awali 
za utayarishaji wa ardhi na upandaji zinaepukwa na kwa hivyo ni rahisi kuyaendeleza kuliko 
kupanda. Usimamizi wa maotea ya miti unafanana na ule wa misitu iliyopandwa isipokuwa kwa 
awamu za mwanzo, ambapo katika maotea ya miti unatakiwa kutengeneza nafasi kati ya mti 
na mti badala ya kusafisha ardhi na kupanda miti. 

Lengo la mafunzo ni kwamba wakulima wa miti wanaelewa ni kwanini wafanye kuweka upya 
nafasi kati ya mti na mti, jinsi ya kuifanya na kwa msongamano wa kiasi gani waiache miti 
iliyosimama. Mafunzo yanapendekezwa yawe yameandaliwa katika namna ya kivitendo na 
misitu ya mfano ionyweshe kama mfano. 

Jedwali la  6: Mafunzo juu ya usimamizi maotea 

Moduli Mada Mada ndogo Muda 

Uanzishwaji wa 
shamba la maotea 
ya miti  

Kutengeneza 
nafasi kati ya mti 
na mti 

Muda kwa ajili ya kuweka nafasi kati ya mti 
na mti 

Siku 1 
Estimation of target stand density and 
control of the intensity of respacing 
Ukadiriaji wa kiasi cha miti kusongamana 
kinacholengwa na udhibiti wa ugumu wa 
kuweka nafasi kati ya mti na mti. 

6.4 Usimamizi wa shamba- palizi 

Mafunzo juu ya kupalilia yanatolewa katika ngazi ya kijiji tu, kwa kuwa hii ni shughuli ya kivitendo 
inayofanyika moja kwa moja mahali husika na kuna faida ndogo kama mafunzo ya kina 
yatafanyika katika kituo maalumu. Lengo la mafunzo ni kwamba wakulima wa miti wajue jinsi 
ya kuteketeza magugu na waelewe umuhimu wa kupalilia wakati wa miaka miwili ya kwanza 

 
8 Kuna miongozo kadhaa inapatikana mf. kwenye PFP 2 na FDT 
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baada ya kuanzishwa kwa shamba. Wakati huo huo, inapendekezwa kukuza ufahamu juu ya 
wadudu na magonjwa ya miti. 

Mafunzo yanapendekezwa kuwa ya siku moja, yaliyoandaliwa kwa namna ya "kujifunza kwa 
kutenda". Ratiba inayopendekezwa wakati wa kupalilia mara ya kwanza na msaada wa ushauri 
wakati wa kupalilia ni ufuatao: 

Jedwali la  7: Mafunzo ya upaliliaji 

Moduli Mada Mada ndogo Muda 

Palizi, wadudu na 
magonjwa 

Kupalilia 
Mbinu tofauti za kupalilia: kupalilia 
kibiashara, kupalilia/ kupalilia mstari, 
kupalilia kikamilifu, kufyeka 

Siku 1 
Udhibiti wa 
wadudu na 
magonjwa 

Wadudu waharibifu, wadudu warukao, 
minyoo fundo, magonjwa ya kuvu, 
magonjwa ya bakteria, magonjwa ya virusi 

6.5 Usimamizi wa mashamba - upogoaji 

Mafunzo juu ya upogoaji yanatolewa katika ngazi ya kijiji tu kwani hii ni shughuli inayohusisha 
utendaji wa kivitendo ya moja kwa moja na kuna faida ndogo ikiwa mafunzo ya kina yatatolewa 
katika kituo maalumu. Lengo la mafunzo ni kwamba wakulima wa miti wanaelewa faida za 
upogoaji na wanaweza kufanya upogoaji sahihi na salama kwenye mashamba yao. 

Mafunzo ni mafunzo ya siku moja na yanapaswa kuwa yameandaliwa kwa namna ya kivitendo 
kwa mbinu ya "kujifunza kwa kutenda". Inapendekezwa sana kuwa maandalizi yenye umakini 
yafanyike kabla ya mafunzo. Katika maandalizi, "eneo la mafunzo" (i.e. mashamba ya miti) 
katika kijiji kilichokubalika na upogoaji ufanyike katika sehemu ndogo ya eneo la mafunzo kabla 
ya mafunzo, kuonyesha mifano ya upogoaji ulio vizuri. Pia inapendekezwa (endapo 
ikiwezekana) kuwa mifano iandaliwe katika ratiba zote tatuupogoaji. Misumeno inayofaa 
kupogolea inapaswa kutambulishwa katika mafunzo. Jambo la kutafakari ni kama misumeno ya 
kupogoalea inapaswa kutolewa kwa TGA kama boksi la zana ili kukuza utendaji mzuri wa 
kupogoalea. Zaidi inapendekezwa kuwa Muongozo rahisi wa ukurasa mmoja juu ya upogoleaji 
uandaliwe na kusambazwa wakati wa mafunzo. 

Jedwali la  8: Mafunzo ya upogoaji 

Moduli Mada Mada ndogo Muda 

Upogoaji 
 
Upogoaji 

Sababu za upogoaji 

Siku 1 Ratiba ya upogoaji 

Mbinu za upogoaji na usalama 

6.6 Usimamizi wa mashamba - kupunguzia miti 

Mafunzo katika ngazi ya kijiji 

Lengo la mafunzo ni kwamba wakulima wa miti wanaelewa faida za kufanya upunguziaji wa 
miti, uchaguzi wa miti na mfululizo wa kupunguzia miti katika mzunguko mzima pamoja na 
mambo ya kibiashara ya upunguziaji wa miti. Warsha ya mafunzo itajumuisha kuangusha miti, 
kwani hii ni sehemu inayoambatana ya taratibu za upunguziaji wa miti. Ingawa, matokeo 
yanayotarajiwa ya mafunzo sio kwamba wakulima wa miti wataweza kwa usalama kutumia 
msumeno unaofanya kazi kwa nishati ya umeme (chain saw). 

Jedwali la  9: Mafunzo ya kutibu 

Moduli Mada Mada ndogo Muda 

Kukonda 

Uteuzi wa miti na 
uvunaji 

Faida kutoka kwenye kukonda 

Siku 2 

Uchaguzi wa miti  

Performing the thinning 
Kutekeleza kukonda 

Masoko/ uchakataji / 
matumizi ya miti 

Kupanga bei ya miti 
Kushirikiana na wahusika wa soko 
Kuongeza thamani 
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Mafunzo hayo ni mafunzo ya siku mbili na yanapaswa kuandaliwa kwa namna ya mbinu ya 
"kujifunza kwa vitendo". Inapendekezwa sana kuwa maandalizi yenye umakini yafanyike kabla 
ya mafunzo. Katika maandalizi, "eneo la mafunzo" (i.e. mashamba ya miti) katika kijiji 
kilichokubaliwa na kupunguzia kunafanyika kwa sehemu ndogo ya eneo la kutolea mafunzo 
mafunzo kabla ya mafunzo, ili kuonyesha mfano wa kupunguzia kuliko vizuri. Wakati huo huo, 
miti iliyovunwa itumike kujadili upangaji wa bei na masoko/ matumizi ya miti iliyopunguzwa. 
Inapendekezwa kuwa Mwongozo rahisi wa ukurasa mmoja juu ya kupunguzia umeandaliwa na 
kusambazwa wakati wa mafunzo. 

Ingawa zinafafanuliwa katika Mwongozo huu kama matukio ya mafunzo yaliyojitenga (kwa 
sababu kwa sehemu kutokana na malengo tofauti na vikundi tofauti vinavyolengwa, shughuli za 
uvunaji ni sehemu ya kupunguzia. Kwa hiyo inapendekezwa kwamba warsha za mafunzo 
kuhusu kupunguzia na uvunaji wa miti ziunganishwe (angalau kwa sehemu) pindi 
inapowezekana. 

6.6.1 Mafunzo ya FWITC - kwa Wakulima wa Miti Mabingwa 

Huduma inayotarajiwa kwa TGA kutoa kwa wanachama wake inayohusiana na upunguzaji ni 
pamoja na kuongeza uelewa (yaani kuwashauri wakulima wa miti juu ya hitaji la umbali wa mti 
na mti), uchaguzi wa mti (kuzuia madalali "kufanya unyonyaji katika bei") na vile vile miunganiko 
na soko. Kwa hiyo, inapendekezwa kuwa mafunzo yatolewe na FWITC kwa Wakulima wa Miti 
Mabingwa kuimarisha uwezo wao na hivyo kwa utoaji huduma wa TGA. Mafunzo haya 
yanapendekezwa kwenda undani zaidi hasa katika uchaguzi wa miti na masuala ya kupanga 
bei ya miti. Mafunzo yanapendekezwa, hasa linapokuja suala la uchaguzi wa mti, jikite kwenye 
mafunzo ya vitendo kwenye mashamba ya mfano ya umri tofauti kugusia kwa kadri 
inavyowezekana mfulizo wa kupunguzia miti katika mzunguko wote. 

Jedwali la  10: Mafunzo uvunaji - kwa wajasiriamali   

moduli Mada Mada ndogo Muda 

Kupunguzia miti 

Uchaguzi wa miti na 
uvunaji 

Faida kutokana na upunguziaji 

Siku 4 

Uchaguzi wa miti na mfululizo wa 
kupunguzia miti katika mzunguko wote 

Kutekeleza kupunguzia miti 

Masoko/ uchakataji / 
matumizi ya miti 

Upangaji wa bei ya miti 
Kuwahusisha watendaji katika soko 
Ongeza thamani 

6.7 Usimamizi wa shamba- uvunaji 

Mafunzo haya yanaundwa mahsusi kwa wajasiriamali ambao wanaojihusisha (au 
watakaohusishwa) katika kuangusha miti na kuvuna baina ya wakulima wadogo wa miti. Lengo 
la mafunzo ni kuwa na wajasiriamali wenye ujuzi bora katika uvunaji na uchaguzi wa miti (yaani 
kupunguzia). 

Jedwali la  11: Mafunzo uvunaji - kwa wajasiriamali   

Moduli Mada Mada ndogo Muda 

Aina za uvunaji 

 
Kupunguzia 

Mfululizo wa kupunguzia  miti katika 
mzunguko wote 

Siku 10 Uchaguzi wa miti 

Kukata miti 
Msitu uliokomaa kukatwa (umri, vipimo, 
ujazo, n.k) 
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Kutoka kwenye 
mti hadi gogo 

Mbinu za 
uvunaji 

Ukataji miti, ukataji wa matawi, ukataji wa 
magogo 

Uchumi wa 
uvunaji 

Kuongeza thamani ya mti - mambo ya 
kiuchumi ya kuzingatia wakati wa kuamua 
jinsi ya kukata magogo 

Matengenezo ya 
msumeno wa 
unaotumia nishati 

 

Kunoa 
Kusafisha 
Mafuta na mafuta mazito 
 

Kupitia taratibu za ushirikiano mjasiriamali anaweza kuwa mtoa huduma ambaye TGA kinaweza 
kumtumia na kwa hiyo kuwa sehemu ya utoaji huduma ambayo TGA kinazitoa kwa wanachama 
wake. Fursa hii inapendekezwa kujadiliwa na TGA ili kujua maslahi yao na vile vile wajasiriamali 
wenye uwanaowezekano (au walio wajasiriamali tayari) ili kuwahusisha.  

Mafunzo ya wajasiriamali inapendekezwa kufanyikia FWITC. Walakini, mafunzo pia yanaweza 
kuunganishwa (angalau kwa baadhi ya sehemu) na mafunzo juu ya kupunguzia miti kwa 
wakulima wa miti (sura ya 6.6.1 Kitengo cha mafunzo yanayohama cha PFP-2 kinapendekezwa 
kutumiwa katika mafunzo ya wajasiriamali. Mafunzo yanapendekezwa yawe ya kujirudia, kwa 
kutambua kuwa mafunzo ya kujikumbushia yatahitajika mara kwa mara. 

6.8 Usimamizi wa mashamba - ulinzi na udhibiti wa moto 

6.8.1 Mafunzo katika ngazi ya kijiji 

Lengo la mafunzo ni kwamba wakulima wa miti wanaelewa umuhimu wa kuzuia moto, wanajua 
njia kuu za kuzuia moto na vipengele vikuu vya kupambana na moto wa misitu. 

Mafunzo kwa ngazi ya kijiji yanapendekezwa kuwa ya muda wa siku 3. inapendekezwa kuwa 
eneo la mafunzo liandaliwe kabla ya mafunzo, pamoja na mifano ya njia kuu za kuzuia moto 
(kupalilia, njia za moto, kizuizi cha moto) pamoja na eneo salama kuonyesha utumiaji wa zana 
kuu za kuzimia moto (k.m. mapigio ya moto). Mafunzo hayo yanapaswa kuandaliwa kwa namna 
ya kivitendo yenye mbinu ya "kujifunza kwa kutenda" k.m. kuandaa  vizuizi vya moto wakati wa 
mafunzo na vile vile kutumia vifaa vya kuzimia moto. 

Jedwali la  12: Mafunzo juu ya kuzuia na udhibiti wa moto 

Moduli Mada Mada ndogo Muda 

Kuzuia moto wa 
misitu 

Mbinu za kuzuia 

Mbinu upaliliaji 

Days 
Siku 3 

Njia za moto na vizuizi vya moto 

Usimamizi katika ngazi 
ya kijiji 

Uanzishwaji wa timu ya kudhibiti moto 

Hatua za uhamasishaji wa umma 

Udhibiti wa moto 
wa misitu 

Mbinu za kupambana 
na moto 

Matumizi ya zana tofauti 
Kushughulikia aina tofauti za moto 
Hatua za usalama 
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Usimamizi katika ngazi 
ya kijiji 

Kuandaa timu za wazima moto 

6.8.2 Mafunzo ndani ya FWITC - kwa ajili ya Wakulima wa Miti Mabingwa 

Moto unatengeneza hatari kubwa na changamoto kwenye kilimo cha miti na kuna fursa kwa 
TGA kutoa uratibu na huduma kutatua haya. Mafunzo katika ngazi ya kijiji (tazama sura iliyopita) 
hutoa msingi mzuri. Kuimarisha zaidi uwezo wa TGA wa uratibu na utoaji wa huduma 
inapendekezwa kuwa mafunzo ya ziada yatolewe kwa Wakulima wa Miti Mabingwa na FWITC. 

Mafunzo huko FWITC yanapendekezwa kujumuisha mbinu na njia za kuzuia moto, lakini zaidi 
ya yote zingatia katika mambo ya kujipangilia na kupanga mipango ya kuzuia na kuzima moto. 
Kwa maneno mengine, vipi usimamizi wa moto unapaswa kupangiliwa na kuratibiwa (timu, 
majukumu, nk). Kufanya kazi kwa karibu na Halmashauri za Wilaya na TFS ni faida ikizingatiwa 
kuwa wana uzoefu na wanajihusisha katika mada hii.  

Muda unaokadiriwa wa mafunzo ni siku 3 – 5. Mtaala wa mafunzo haya bado haujatengenezwa 
na inapendekezwa kuwa uandaliwe na PFP-2 kwa kushirikiana na Halmashauri za Wilaya na 
wakala wa misitu Tanzania (TFS.) 

6.9 Kulima miti kama biashara - bei ya mbao huundwa9 vipi 

6.9.1 Mafunzo katika ngazi ya kijiji 

Lengo la mafunzo ni kwamba wakulima wa miti wanaelewa sababu zinazosababisha bei nzuri 
ya mbao zao. Mafunzo hayo yana pembe kali ya soko la mbao, ukiangalia shamba kutoka kwa 
mtazamo wa uundaji wa bei.   

Mafunzo yanapendekezwa yaandaliwe katika namna ya kivitendo na: 

• Mifano ya kivitendo ya mbao zilizochanwa kwa udhibiti wa upotevu wa mbao za  
ukubwa tofauti tofauti wa magogo. Ikiwezekana, mafunzo yajumuishwe pamoja na 
matumizi ya kitengo cha mafunzo yanayohama cha PFP-2, vinginevyo kuwe na 
magogo na vipande vya mbao vilivyochanwa kwa ajili ya kufikisha ujumbe kwa uthabiti. 

• Kutembelea mashamba tofauti (yaliyo ndani ya umbali wa kutembea) na kufafanua 
tofauti ya mvuto wa mashamba hayo kwa wafanyabiashara wa mbao. 

• Mifano halisi ya upigaji wa hesabu za bei kwenye karatasi (flip charts) kwa kuanzia na 
bei ya mbao zilizochanwa katika yadi za mbao zilizo nje ya vijiji. 

Muda wa mafunzo unakadiriwa kuwa siku moja. Maandalizi yenye umakini kabla ya mafunzo 
yanapendekezwa ili kuyafanya mafunzo kuwa na tija kubwa kwa kadri inavyowezekana. 
Inapendekezwa kuwa kijitabu rahisi cha ukurasa mmoja kiandaliwe na kusambazwa wakati wa 
mafunzo. 

Jedwali la  13: Mafunzo katika uundaji wa bei ya mbao   

moduli Mada  Mada ndogo Muda 

Sababu 
zinazoamua bei 
ya mbao 

Bei ya mti 
uliosimama 
shambani 

Uhusiano wa gogo na mbao za m 

Siku 1 

 
 Hali ya mti na ubora wa mti 

Mvuto wa shamba la 
miti kwa mnunuzi 

Mazingira na kufikika kwa shamba 

Ujazo unaotolewa kuuzwa 

Market situation 
Hali ya soko 

 
9 Mafunzo haya yanajikita kwenye upangaji bei wa mbao. Inapendekezwa kwamba mafunzo 

yanayofanana haya yaandaliwe kwenye “mazao” mengine. 
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Wakulima wa miti 
fursa za 
kuchochea bei 

Taarifa za bei Upatikanaji wa habari za bei 

Nguvu ya kushawishi 
bei 

TGA, uimara katika kikundi, ujazo 
unaouzwa, ujuzi wa bei 

Maamuzi katika 
usimamizi wa misitu 

Msongamano wa miti iliyosimama, 
upogoaji, kukonda 

6.9.2 Mafunzo katika FWITC - kwa Wakulima wa Miti Mabingwa 

Uzoefu kutoka mahali pengine unaonyesha kuwa huduma ambazo wakulima wa miti 
wamejiandaa kuzilipia ni huduma ambazo zina muunganiko wa moja kwa moja na kipato 
kutokana na usimamizi wa shamba, m.f. mauzo ya mbao. Kwa hiyo, utoaji wa huduma zenye 
kuhusiana na uuzaji wa mbao ni fursa kubwa inayowezekana kuchumwa na TGA. 
Inapendekezwa kuwa mafunzo ya ziada yatolewe na FWITC kwa Wakulima wa Miti Mabingwa 
kuimarisha uwezo wao na hivyo TGA itoe huduma kwenye masoko ya mbao. Mafunzo haya 
yanapendekezwa kwenda kwa kina zaidi, kwa muda wa wastani wa siku 3. Mafunzo hayo 
yanapendekezwa kujumuisha nadharia na mazoezi ya vitendo na yatumie mashine zilizopo 
FWITC kwa ajili kupata picha ya mambo na pia maeneo ya karibu na ya yadi za mbao zilizopo 
Mafinga. 
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7. VIAMBATISHO 

Kiambatisho cha  1: Mapendekezo kwa PFP-2 

Lengo la PFP-2 ni “kukuza kilimo cha miti endelevu na jumuishi kinachochangia ukuaji wa 
uchumi wa Tanzania na kuondoa umasikini”. Linapokuja suala la kuimarisha usimamiaji wa 
msitu, njia zilizopo ndani PFP-2 za kufikia lengo zinajumuisha kuwafikia wakulima wa miti kwa 
afua za moja kwa moja kuwaimarisha uwezo na kuimarisha vikundi vya wakulima wa miti.  

Ushirika wa wakulima wa miti wenyewe unaotoa msaada kwa wakulima wa miti katika misitu 
yao ni sehemu kuu ya dira ambayo inaunda msingi wa mbinu ya PFP tangu kuanzishwa kwake 
mnamo 2010. 

Awamu ya pili ya PFP inajikita zaidi katika mbinu wezeshi katika utekelezaji wake, kufanya kazi 
kwa karibu na mashirika na taasisi. Hii pia iakisiwe katika vile msaada wa kuimarisha mashirika 
ya wakulima wa miti unatekelezwa. 

Inapendekezwa kwamba PFP-2 itazame kwa umakini idadi ya vijiji vya kuvijumuisha katika 
shabaha yake ili kuwezesha mbinu yenye uzingativu mkubwa na kupata matokeo ya kweli 
kwenye maeneo husika ya mradi. Chini ni muhtasari wa mapendekezo ya namna kupanga na 
kutekeleza msaada kwa TGA, yaani kutumia maudhui ya mwongozo huu, ndani ya PFP-2. 

Andaa na tumia ramani ya njia ya uelekeo iliyothabiti kwa ajili uimarishaji wa kishirika 

Hatua katika kuandaa na kutumia “ramani ya njia ya kuiendea” kwa ajili ya uimarishaji TGA  
zinapendekezwa kuwa kama ifutavyo: 

I. Endesha tathimini ya mahitaji ya uwezo katika vijiji vyote vinavyolengwa na PFP-2 
kuhusiana na TGA. 

✔ Tumia taarifa zilizo kwenye sura ya 3 kuhusu viashiria. Endapo hakuna TGA, 
ni wazi kwamba uwezeshaji unaanzia kutokea kwenye sifuri.   

✔ Tathimini ya mahitaji inapendekezwa kufanyika mara tu vijiji lengwa na PFP-2 
vitakapotambulika. Hivyo, tathimini ya mahitaji kuhusu TGA inaweza 
kutekelezwa punde ndani ya kongani ya Makete na katika kongani nyingine za 
PFP-2 ifanyike mapema 2021. 

II. Andaa mpango wa ujumla wa PFP-2 wa kujenga uwezo wa kitaasisi wa TGA 

✔ Mpango wa kujenga uwezo ujumuishe kipindi chote cha PFP-2 na TGA vyote 
vinavyolengwa. Hii ni dhairi itafanyika kupitia mbinu shirikishi kushirikisha TGA. 

✔ Jumuisha ndani ya mpango wa kujenga uwezo maudhui ya ujengaji ya uwezo 
(m.f.afua za mafunzo) na tumia  hatua (sura ya 3) kutambua kwa mapana 
barabara ya maendeleo katika kila TGA.  

III. Uweke mpango wa kujenga uwezo kwenye utekelezaji  

✔ Uweke mpango wa kujenga uwezo kwenye utekelezaji katika mpango kazi wa 
mwaka ukiwa na shabaha mahususi. 

Uimarishaji wa kishirika wa TGA usionekane kama mchakato uliojitenga ndani ya PFP-2 bali 
uunganishwe pamoja na afua nyingine zinazofadhiliwa. Kwa mfano, maendeleo kwa 
Wajasiriamali (m.f. matumizi ya mabaki ya mbao) yanaweza kufanyika fursa kwa TGA kutoa 
huduma. 
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Kuboresha jukumu la PFP kama mwezeshaji 

Kukuza uendelevu wa hatua za tatuzi za usaidizi ni lazima kuanzishwe ushirikiano wa karibu na 
mashirika na taasisi zilizopo. Kwa nyongeza,PFP-2 haitakuwa na nguvukazi ya kutekeleza 
hatua zote za usaidizi. Ni wazi, kuhusisha kokote kwa mtoa huduma kutatakiwa kuzingatia 
uwezo na rasilimali za mdau anayeshirikishwa. 

Mapendekezo ya msingi yanajumuisha: 

• Hakikisha utendaji kazi wa mkataba wa mwaka wa utoaji huduma baina ya TTGAU na 
PFP-2. Utoaji wa ripoti na ufuatiliaji wenye kujikita kwenye utendaji kazi unatoa msingi 
wa kufikia matokeo katika eneo husika na kutoa uimarishaji wa uwezo kwa TTGAU 
endapo na pindi inapolazimu. Sawa sawa na maamuzi yaliyochukuliwa na TTGAU, 
shirika halitajihusisha katika uanzishwaji wa TGA zinazowezeshwa na PFP-2. 

• Shirikisha na wahusishe Halmashauri za Wilaya (hasa idara ya misitu na maendeleo 
ya jamii). Andaa Hati ya Makubaliano kwa ajili ya huduma mahususi na tumia mbinu 
inayojikita katika utendaji kwenye kuripoti na ufuatiliaji kwa ajili ya matumizi ya rasilimali 
yenye ufanisi. 

• Shirikiana na FWITC na FTI mahususi kwenye mambo yanayohusiana na uimarishaji 
wa uwezo katika misitu. Tumia mbinu inayojikita katika utendaji katika kuripoti na 
ufuatiliaji kwa ajili ya matumizi ya rasilimali yenye ufanisi. 

• Orodhesha maeneo ya msingi kwa ajili ya hatua za usaidizi, tambua watoa hudama 
wenye uwezo na andaa Daftari la Mtoa Huduma. 

• Kwa kila huduma mahususi ya kutolewa, andaa hadidu za rejea na wafanye watoa 
huduma mwenye uwezo wafafanuwe jinsi wanavyokusudia kuifikisha huduma. Hii 
inaunda msingi wa mipangilio ya utoaji huduma inayojikita katika utendaji. 

Inapendekezwa kwamba ushirikiano na TTGAU na Halmashauri ya Wilaya ujenge juu ya 
kilichoainishwa na kukubalika juu ya kushirikishana taarifa, kupanga mipango na njia za kuripoti 
vile vile juu ya majukumu na wajibu ulioainishwa kinaga ubaga. Kwa mfano, linajapo suala la 
uimarishaji wa TGA inapendekezwa kuwa Halimashauri za Wilaya na TTGAU zinajihusisha kwa 
karibu katika mpango kazi wa mwaka wa PFP-2 katika kongani zote ambazo PFP-2 inafanya 
kazi. 

Kujenga uwezo baina ya wafanya kazi wa PFP-2   

Timu ya PFP-2 ambayo itajihusisha kwa karibu katika uanzishaji na kuimarisha TGA 
inajumuisha wataalamu, waratibu wa kongani, maafisa ugani na wafanyakazi wa ugani. Uwezo 
wao wa kuyatekeleza kazi na majukumu yao yahusyo maendeleo ya kishirika ya TGA unahitaji 
kuthibitishwa na ikilazimika, uimarishwe. 

Inapendekezwa kwamba Mtaalamu wa Uchumijamii wa PFP-2 apewe jukumu kama mtu 
anayetazamwa akibeba jukumu lote kwa ujumla la kusimamia na mwenye wajibu wa hatua 
saidizi zinazohusu uimarishwaji wa kitaasisi wa TGA. 

Inapendekezwa kuwa ujuzi wao na maarifa yao yapimwe na wapatiwe mafunzo kama italazimu 
katika maeneo yenye umuhimu kama vile: 

• Uhusishwaji wa jamii shirikishi, Mbinu Zingativu za Haki za Binadamu na uundaji wa 
kikundi. 

• Uimarishaji wa shirika. 

• TGA, ni kitu gani, manufaa yapi ya TGA imara, ni ipi njia ya maendeleo kwa ajili ya TGA 
na ni zipi changamoto kitakazokabiliana nazo na pia hatua sahihi za kutatua 
changamoto. 
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