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1. UTANGULIZI 

Kijiji cha Kidete kimefanya uwekezaji mkubwa katika mashamba ya miti ya kupandwa, ambayo 

yanazidi kukabiliwa na uharibifu wa moto.  Moto umeharibu takribani hekta 570 za uoto juu ya ardhi 

katika Kijiji cha Kidete katika kipindi cha miaka mitano iliyopita (2018-2022). Moto umekuwa tishio kuu 

kwa wakulima wa miti, na hivyo kukatisha tamaa uwekezaji mpya.   

Kielelezo 1.1 kinaonyesha matukio yote ya moto isiyohitajika ambayo imetokea katika miaka mitano 

iliyopita. Taarifa hii iliweza kupatikana kwa kutumia picha za satelaiti zenye mwonekano mzuri. Pia 

mbinu shirikishi zilitumika ili kuwawezesha wanakijiji cha Kidete kuonyesha kwa ukaribu, tarehe na 

ukubwa wa moto uliotokea kwa kipindi hicho cha miaka mitano. Sehemu kubwa ya maeneo 

yaliyoungua yalionekana kuwa ni mashamba ya misitu ambayo yalikuwa na na wingi wa viwako 

vinavyoweza kusababisha moto kuwaka. Zaidi ya hayo, moto ulikuwa na kawaida ya kuenea kutokea 

chini na kuelekea juu ya milima kwa kufuata uwelekeo wau pepo. Moto wa kuvuka mpaka ulitokea 

mora moja mwaka 2020, ukisambaa kutoka kijiji cha Kidete na kuingia kijiji cha Ludilo. 

Kielelezo 1.1  Ramani ya Historia ya moto Kijiji cha Kidete kwa miaka 5 iliyopita (2018-2022).   

 

Wanakijiji walitoa kipaumbele cha kwanza kwa miti ya kupandwa kama mali muhimu inayostahili 

kulindwa dhidi ya madhara ya moto, mali nyingine zinazopaswa kulindwa ni pamoja na mazao, 

majengo, mbao, mashine za mbao na misitu ya asili. Ili kuondokana na tatizo la matukio ya mara kwa 

mara ya moto holela, wanakijiji wa Kidete walitengeneza mpango huu wa kijiji wa usimamizi wa moto 

wa miaka mitano (VFMP). Mpango wa usimamizi wa moto umeidhinishwa na halmashauri ya kijiji na 

mkutano mkuu wa kijiji na kuipa Kamati ya Usimamizi wa Moto ya Kijiji (VFMC) kama nyenzo muhimu 

ambayo itasaidia kutekeleza majukumu yake ya kulinda kijiji pamoja na mali za wananchi kutokana na 

hasara kubwa inayosababishwa na matukio ya kila mwaka ya moto holela. Hata hivyo, iIli kupata 

ufanisi unaotakiwa, andiko hili linapaswa kusomwa na kuzingatiwa sambamba na "Sheria Ndogo za 

Kuzuia, kudhibiti na kusimamia Matumizi Bora ya moto za Halmashauri ya Kijiji cha Kidete”.  
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Andiko hili linapaswa kupitiwa upya na kufanyiwa marekebisho ya msingi kila mwaka ili kundana na 

hali ya sasa. Kupitia andiko hili, Kamati ya Kijiji ya usimamizi wa moto itahakikisha kwamba kuna 

mipango mizuri na utekelezaji wa shughuli zote za usimamizi jumuishi wa moto (IFM) ndani ya Kijiji 

zinafanyika kwa wakati kwa kuzingatia mpango huu. 
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2. TAARIFA ZA KIJIJI 

2.1 Taarifa za kijografia 

Kijiji cha Kidete ni miongoni mwa Vijiji vitano vya Kata ya Mdabulo. Kijiji kina eneo la kiasi cha hekta 

2,426.49. Kijiji kina vitongoji vinne ambavyo ni: Usuka, Ledi, Lukwale, na Mlimani. Kulingana na 

Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 2022, idadi ya watu katika Kijiji cha Kidete ni 3,026 ambapo 

1,450 ni wanaume na 1,576 ni wanawake. Kijiji kina kaya 632 zenye wastani wa watu 5 kwa kila kaya. 

Watu wenye umri kati ya miaka 18 hadi 60 ni 1,345. Hili ni kundi la watu ambao wanachangia nguvu 

kazi zao kwenye shughuli mbalimbali za maendeleo kijijini ikiwemo nguvukazi ya kupambana na 

majanga ya moto.   

Kijiji cha Kidete kinapakana na kijiji cha Ludilo kwa upande wa kaskazini, kijiji cha Mlevelwa upande 

wa kusini, kijiji cha Ikanga upande wa mashariki na kijiji cha Ifupira upande wa magharibi. Kijiji kipo 

umbali wa kilometa 42 kutoka makao makuu ya halmashauri ya wilaya ya Mufindi na umbali wa 

kilometa 71 kutoka makao makuu ya mkoa wa Iringa. Ludilo, Ihefu, Ikanga, na Mlevelwa ni vijiji 

vingine vilivyopo katika kata ya Mdabulo. Kata ya Mdabulo iko tarafa ya Ifwagi, wilaya ya Mufindi, 

mkoa wa Iringa. Wilaya ya Mufindi inaundwa na jumla ya vijiji 121. 

Jiografia ya kijiji cha Kidete ina mchanganyiko wa milima, tambalale na mabonde. Kijiji kina mwinuko 

kutoka usawa usawa wa bahari kati ya mita 1640 hadi mita 1920. Sehemu kubwa ya eneo la kijiji ni 

milima mirefu na mabonde. Mlimani, Ledi na Usuka ni vitongoji ambavyo viko katika miinuko mikubwa 

toka usawa wa baharí. Kulingana na Sensa ya Watu na Mkazi ya mwaka 2022, Kitongoji cha Lukwale 

ndicho chenye makazi na wakazi wengi zaidi.   

Wananchi wengi wa Kijiji cha Kidete ni wakulima wadogo wanaolima kilimo cha mazao mchanganyiko 

pamoja na mashamba madogo ya miti ya kupandwa. Shughuli nyingi za kijamii na kiuchumi kama vile 

kilimo cha mazao na upandaji wa miti ya biashara ufanyika katika maeneo yenye milima na mabonde. 

Mahindi, chai, maharage, peasi, mtama, viazi mviringo, matunda na viazi vitamu ni miongoni mwa 

mazao yanayolimwa katika Kijiji cha Kidete. Mashamba ya miti ya biashara yanajumuisha miti aina ya 

Mikaratusi na Misindano. Hata hivyo, miti aina ya Misindano ndiyo inayolimwa kwa kiasi kikubwa 

katika Kijiji cha Kidete. Wananchi wa Kijiji cha Kidete pia wako mstari wa mbele katika kuchakata 

magogo ili kupata aina mbalimbali za mbao kwa kutumia mashine za kuchania magogo aina ya Ding-

Dongs. Baadhi ya Wananchi hujishughulisha na uchomaji wa mkaa, uchomaji matofali, urinaji asali 

pamoja na ufugaji wa kufungia ndani   mifugo jamii ya ndege na wanyama. Inakadiriwa kwamba 

sehemu kubwa ya Kijiji cha Kidete takribani asilimia 50-60 ya ardhi yote ni mashamba.  

Uoto wa asili   katika kijiji cha Kidete ujumuisha misitu ya asili pamoja na nyasi. Sehemu kubwa ya 

misitu ya asili ipo katika kitongoji cha Ledi. Hata hivyo, uwanda wa nyasi unaweza kuonekana katika 

Vitongoji vyote kijijini.    

2.2 Hali ya hewa 

Kijiji cha Kidete kinapata wastani wa 1295 mm za mvua kwa mwaka na wastani wa halijoto kwa 

mwaka ni 18°C.  

Msimu wa mvua huanzia mwezi wa desemba hadi mei. Miezi yenye mvua nyingi zaidi ni januari hadi 

machi, ikiwa na jumla ya mvua ya 662 mm. Joto la wastani ni 17.8 °C na wasitani wa kasi ya upepo ni 

6.84 kilomita kwa saa.  

Msimu wa kiangazi huanza mwezi Septemba hadi Novemba. Katika kipindi hicho, mvua hunyesha 

kwa kiasi kidogo cha wastani wa jumla wa 30 mm za mvua na joto la juu huanzia 19°C hadi 25°C. 

Kasi ya juu ya upepo huwa ni ya wastani wa kilomita 10.8 kwa saa. 

2.3 Msimu wa moto 

Msimu wa moto kwa kawaida huanza mwezi Juni na hudumu hadi mvua ya kwanza ya kiangazi 

Desemba/Januari inapoanza kunyesha. Katika kipindi hicho, moto mwingi utokea kati ya mwezi 

Oktoba na Novemba. Hata hivyo, mvua zinaweza kuja mapema na kufupisha msimu wa moto, lakini 

pia zinaweza kuchelewa na kuongeza urefu wa msimu wa moto na kuufanya kuwa wa hatari zaidi. 
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3. MPANGO 

Mpango huu wa usimamizi wa moto unazingatia ulinzi, uzuiaji na uzimaji kama ilivyoelezwa katika 

vifungu vifuatavyo. 

3.1 Ulinzi 

"Miundombinu na mifumo inawekwa ili kulinda maisha, mazingira, na mali dhidi ya moto 

unaotarajiwa."  

Wanakijiji cha Kidete walitambua maeneo hatarishi kwa moto kwa kuzingatia thamani ya mashamba 

yaliyokusanyika katika maeneo maalum ya uwekezaji pamoja na matukio ya mara kwa mara ya moto. 

Kufuatia utambuzi huo, wanakijiji walichora na kuonyesha uelekeo wa upepo mkali Kijijini. Kwa 

kuzingatia sababu hizo hapo juu, maeneo ya kutazamia moto kwa mbali na barabara za kuzuia moto 

zilichorwa kwenye ramani kama zinavyoonekana kwenye Kielelezo 3.1  

Kielelezo 3.1  Ramani ya kijiji cha Kidete ikionyesha usimamizi wa moto, sehemu za 

kutazamia kwa mbali na barabara za ndani na nje za kuzuia moto. 

 

3.1.1 Njia za kuzuia moto 

Barabara zote za kuzuia moto zimeorodheshwa na kuelezewa katika Kiambatanisho 3. 

Kwa vile maandalizi ya barabara za kuzuia moto zinaweza kuendelea kuandaliwa hadi msimu wa 

kiangazi, lilikuwa ni jambo muhimu kwa wananchi wa Kijiji cha Kidete kuweka kipaumbele katika 

kuandaa barabara za kuzuia moto ambazo zinahitajika mapema. Kufuatia mchakato huo, wanakijiji 

walitambua barabara za nje za kuzuia moto zinazopakana na vijiji vya Ihefu na Ikanga kama 

kipaumbele chao ili kukomesha moto unaovuka mipaka na kuingia Kijijini kama inavyoonyeshwa 
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kwenye (N3, G1, B1- B10). Pia, barabara zote za ndani za kuzuia moto nazo zilitambuliwa kama 

barabara za kupewa kipaumbele kama zinavyoonyeswa kwenye Kiambatanisho 3. 

3.1.2 Kiashiria cha hatari ya moto (FDI) 

Wakati wa msimu wa moto, mfumo wa FDI utatumika kuongoza shughuli zote za usimamizi wa moto 

ndani ya kijiji ili kuhakikisha kwamba uchomaji uliopangwa unafanyika chini ya hali ya hewa salama. 

Shughuli zote za matumizi ya ardhi, hali ya utayari wa wajumbe wa Kikosi cha kupambana na moto 

na wananchi kwa ujumla wake utaongozwa kulingana na FDI (hali ya hatari ya moto) ya siku husika.  

Mwenyekiti wa kamati ya usimamizi wa moto na mjumbe mmojawapo wa kamati wanapaswa kuwa na 

uwezo wa kupata taarifa ya FDI ya siku husika na zinazotarajiwa na kuzisambaza kwa wanakijiji. 

Taarifa ya FDI ya kila siku na taarifa za utabiri wa siku mbili zijazo zitapaswa kukusanywa kwa 

kutumia programu ya AFIS kwa kutumia simu janja au kompyuta. Ili kuweka kumbukumbu za kila siku 

za FDI, Wajumbe wa Kamati wanapaswa kufungua rejista ya FDI ya Kijiji ili kufuatilia FDI ya kila siku. 

Pia kutakuwa na ubao utakaowekwa katikati ya kijiji au karibu na soko utakaokuwa unaonyesha rangi 

ya moto ya kila siku ambayo inakwenda sambamba na FDI ya siku husika. Mwenyekiti wa kamati 

pamoja na mjumbe mmojawapo takayechaguliwa, watakuwa na wajibu wa kubadilisha kila siku ubao 

unaoonyesha rangi ya hatari ya moto.   

3.1.3 Mfumo wa kutoa vibali vya matumizi ya moto 

Wamiliki wote wa mashamba, wachoma matofali, wachoma mkaa, wapasua mbao kwa kutumia 

mashine za ding-dong au nyinginezo au mtu mwingine yeyote ndani ya mipaka ya kijiji ambaye 

atahitaji kutumia moto wa wazi katika shughuli zake, atapaswa kupata kibali kutoka afisa mtendaji wa 

kijiji husuka. Hata hivyo, kibali hicho kitatolewa iwapo tu Wajumbe wa Kamati watathibitisha kwamba 

mwombaji wa kibali amekidhi vigezo vyote ikiwa ni pamoja na uwepo wa utulivu wa hali ya hewa kwa 

muda wa siku tatu mfululizo kwa mujibu wa sheria ndogo za usimamizi wa moto za kijiji.   

Madhumuni ya kuomba kibali cha kutumia moto ni kuhalalisha matumizi ya moto sehemu za wazi na 

pia ni kudhibiti matumizi holela ya moto. Vibali vyote vitavyotolewa na afisa mtendaji wa kijiji/mtaa au 

afisa mwingine aliyeidhinishwa vinapaswa kurekodiwa kwenye rejista ya kijiji/mtaa ya vibali vya moto.   

3.1.4 Usimamizi wa nishati ya vitu viunguavyo 

Maeneo ndani ya mipaka ya Kijiji yenye mkusanyiko mkubwa wa mimea yanapaswa kusimamiwa ili 

kupunguza kiasi cha vyanzo vinavyowaka kabla ya msimu wa moto. Kila mwaka, kabla ya msimu wa 

moto, maeneo haya hatari lazima yatambuliwe na kuandikwa. 

Katika baadhi ya maeneo, mimea inaweza kuchomwa, kukatwa, kuondolewa, au kutengwa kwa 

kutengeneza barabara ya kuzuia moto kuzunguka maeneo hayo. Ikiwa moto moto utatumika ili 

kupunguza nishati ya vitu viunguavyo, Kibali cha uchomaji moto kinapaswa kupatikana kutoka kwa 

Afisa Mtendaji wa Kijiji/Mtaa au Afisa mwingine aliyeidhinishwa. Hata hivyo, kibali hicho kinatolewa 

iwapo tu Wajumbe wa Kamati watajiridhisha kwamba vigezo vyote muhimu vimetimizwa. Pia, 

barabara ya kuzuia moto inaweza kutengenezwa kwa kutumia mbinu za kitaalam za kufyeka nyasi 

ndefu kufika urefu wa sm 10 ndani ya mshamba ya misitu ya kupandwa. Ili kupunguza wingi wa 

nishati ya vitu vunguavyo, utekelezaji wa taratibu kupunguzia miti na kupogoa matawi ya miti 

unapaswa kupewa kipaumbele kulingana na agizo la kitaalamu nambari moja la Wizara ya Maliasili 

na Utalii la mwaka 2021  

Kwa kawaida, wachanaji wa mbao hurundika viwango vikubwa vya vumbi la mbao ambal ambalo 

linawaka kwa mrefu bila kuzmika. Ili kupunguza athari hasi za moto, marundo ya vumbi la mbao ya 

napaswa kutandazwa kido kidogo shambani na mabanzi yaliyokatwa ni vyema yaondolewa shambani 

ili kupunguza hatari ya moto.  

3.1.5  Mawasiliano 

Kubadilishana taarifa, kutoa maelekezo ya kazi na kufungua na kuhifadhi nyaraka kwenye majalada ni 

miongoni mwa shughuli muhimu sana za mawasiliano zinazohitajika ili kuleta ufanisi unaotakiwa 

katika usimamizi bora wa moto. Njia za mawasiliano zinazotumiwa kuhamisha habari zinapaswa kuwa 
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rahisi na rafiki lakini zenye ufanisi mkubwa. Mawasiliano yanaweza kufanywa kupitia njia mbalimbali 

kama vile mikutano ya kijiji, mikutano ya vitongoji, mawasiliano ya simu za mkononi, mfumo wa 

kengele, mawasiliano ya kibinafsi kwa wamiliki wa ardhi, pamoja na mabango ya kuonyesha katazo 

au kitu cha kufanya. Njia hizi hutumika vyema kulingana na utamaduni na mazingira ya watu wa 

sehemu husika.  

 Mikutano 

Katika msimu wa moto, kamati ya usimamizi wa moto itapaswa kukutana kila mwezi ili kujadili na 

kutoa taarifa kuhusu masuala yote ya usimamizi wa moto kijijini. Tarehe za mikutano hiyo zitapangwa 

kwa pamoja kwa kujadiliana na wana kamati.  

Pia kutakuwa na mikutano ya pamoja kati ya wenyeviti wa kamati na vikosi kutoka vijiji vya jirani 

itakavyofanyika mwanzoni mwa msimu wa moto. Lengo la kufanya mikutano hiyo ni kujiridhisha iwapo 

vijiji vimejiandaa vyema kuingia kwenye kipindi cha moto kwa mujibu wa mpango kazi wa Vijiji wa 

usimamizi wa matumizi bora ya moto.  Pia ni sharti kikao kingine kati ya watajwa hapo juu kifanyika 

katikati ya kiangazi ili kutathimini utendaji kazi wa kamati na vikosi pamoja na kupima mwenendo wa 

Wananchi juu ya utii wa sheria za kuzuia moto bila shuruti. Lengo la tathimni ni kurekebisha makosa 

ya kiutendaji yatayobainika kabla ya kuingia kwenye kiangazi kikubwa cha mwezi oktoba, novemba 

au hata desemba. Tarehe za mikutano hii zimepangwa kwa kushauriana na wadau husika.  

Ripoti 

Kuweka kumbukumbu ni njia nzuri sana ya kupima mafanikio ya shughuli za usimamizi wa moto 

Kijijini. Kumbukumbu hizo zitawapa taarifa muhimu wajumbe wa kamati, waratibu wa  woto wa msituni 

wa halmashauri, mkutano mkuu wa kijiji pamoja na wadau wengine kuhusu maendeleo ya shughuli za 

usimamizi wa moto. Mfano mzuri wa shughuli ambazo zinaweza kuwekwa kwenye taarifa ya 

maendeleo ya moto Kijijini ni kama vile maandalizi ya barabara za kuzuia moto, matukio ya moto 

Kijijini na utayarishaji wa mashamba. Kwa ufupi, Kamati inapaswa kuandaa taarifa ya maendeleo ya 

moto Kijijini inayojumuisha orodha ya vitu vifuatavyo:   

- Taarifa ya jumala na ya kila mwezi ya maendeleo ya Mpango wa usimamizi wa moto kijijini.  

- Taarifa ya mapato na matumizi ya mfuko wa moto wa kijiji.  

- Muhtasari wa mafunzo/matukio ya uhamasishaji kuhusiana na mpango wa usimamizi wa 

moto kijijini.  

- Idadi ya vibali vya kuchoma moto vilivyotolewa 

- Muhtasari wa matukio ya moto 

- Nakala ya fomu za uchunguzi wa moto (kama Kiambatisho) 

- Ajenda za mikutano ya moto (kama Kiambatisho) 

Mfumo wa kengele 

Katika tukio la moto, Kikosi cha kupambana na moto na wanakijiji wengine wanapaswa kupewa 

taarifa mara moja juu ya uwepo wa moto na kuwa tayari kwenda kuuzima.  Filimbi au mfumo 

mwingine wowote wa kengele unaweza kutumika kuwapa ili kuwapa taarifa wanakijiji juu ya kutokea 

kwa moto. 

Mawasiliano na wadau mbalimbali  

Kiambatanisho 5 kinaonyesha orodha ya Wadau mbalimbali ambao kwa namna moja au nyingine 

wanajihusisha na upandaji wa miti au uchakataji wa mazao ya misitu. Orodha hiyo imesheheni Wadau 

sahihi ambao viongozi wa kamati au kikosi au serikali au mtu binafsi anaweza kuwasiliana nao iwapo 

kutatokea tukio la moto kijijini.  
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3.1.6 Zana na vifaa 

Kiambatanisho 6 kinaonyesha rejista ya vifaa na zana ambazo zinapaswa kuwepo kijijini kwa ajili ya 

mapambano ya kuzima moto. Pia rejista hiyo, inaonyesha aina na idadi ya vifaa ambavyo 

vinapatikana kutoka vijiji vya jirani ambavyo vinaweza kuombwa wakati wa matukio ya moto kijijini.  

3.1.7 Mafunzo na ufahamu 

Kiambatanisho 1 kinaonyesha ratiba ya mafunzo yatakayotolewa. Hata hivyo, ili kuleta ufanisi 

unaokusudiwa, ni vyema ratiba hiyo ya mafunzo kama ulivyo mpango wa usimamizi wa moto iwe 

inaboreshwa kila mwaka. Mafunzo ya mara kwa mara kwa Kamati na Kikosi yanalenga kuwapa hali 

ya kujiamini na kutekeleza majukumu yake kwa ufanisi na kwa usalama zaidi.  

3.1.8 Mfumo wa kuangalia moto kwa mbali 

Vituo vitatu vya kuangalia moto kwa mbali vilitambuliwa ndani ya kijiji cha Kidete ambavyo ni:  

Kitongoji cha Ledi, kilima cha Nyumbanitu na Ilangi kama inavyoonyeshwa kwenye Kielelezo 3.1. 

Hata hivyo, siku ambazo FDI itaonyesha rangi ya chungwa au nyekundu, ni lazima walinzi wawekwe 

au wawepo kwenye maeneo ya wazi ili waweze kuona, kutambua na kutoa taarifa ya matukio yoyote 

ya moto kwa viongozi husika pamoja.  

Walinzi wa sehemu ya kuangaliza moto kwa mbali ni lazima watambuliwe na kupewa mafunzo ya 

mara kwa mara kabla ya msimu wa moto. Litakuwa jukumu la mwenyekiti wa kamati kuwapa taarifa 

walinzi na kuwaweka tayari kwa ajili ya matukio ya moto.  

3.1.9 Sheria ndogo za kuzuia na kusimamia moto za halmashauri ya kijiji 

Wanakijiji watapata fursa ya kurekebisha sheria ndogo za kuzuia na kusimamia matumizi bora ya 

moto   kama zitakavyoletwa kwao na halmashauri ya kijiji.  Lengo la kuzipitia ni kuona kama zina kidhi 

mahitaji ya jumla ya kupunguza matukio ya moto kijijini. Hata hivyo, kabla ya sheria ndogo hizo 

hazijapelekwa makao makuu ya halmashauri ya wilaya, ni sharti kwanza zipitishwe na halmashauri ya 

kijiji na kisha kuridhiwa na mkutano mkuu wa kijiji. Angalia kiambata kinaonyesha rasimu ya sheria 

ndogo ya kuzuia na kusimamia matumizi bora ya moto ya kijiji cha Kidete.  

3.1.10 Ukaguzi wa IFM 

Kiambatanisho 9 kinaonyesha mfano wa nakala itumikayo katika ukaguzi wa shughuli za usimamizi 

wa moto Kijijini.  

Ukaguzi wa shughuli za usimamizi wa moto Kijijini utafanywa na Mratibu wa Moto wa Msituni wa 

Halmashauri. Madhumuni ya ukaguzi huo yatakuwa ni kubaini mapungufu yaliyojitokeza katika 

utekelezaji wa Mpango wa usimamizi wa moto wa msimu uliopita.  Hivyo basi, majibu yake yatasaidia 

Kamati kujipanga vyema katika kutekeleza majukumu yake ya kuzuia moto kwa ufanisi mkubwa 

kulikoni kama ilivyokuwa katika msimu wa moto uliopita.  

3.2 Kuzuia 

“Utambuzi wa sababu/visababishi vya moto usiohitajika na hatua za kupunguza/kuziondoa kupitia 

mafunzo na uhamasishaji, barabara za moto na utekelezaji wa sheria”. 

Maelezo ya kina kuhusu moto usiohitajika yatachunguzwa na kurekodiwa katika rejista ya Kijiji ya 

matukio ya moto angalia Kiambatanisho 9. Kurekodiwa kwa maelezo hayo yatasaidia kutoa fursa ya 

kutambua mambo ya kuboresha kabla ya kuanza kwa msimu mpya wa moto.  

Aidha, utendaji wa kamati pamoja na wanavijiji utapimwa ili kubaini mambo yanayohitaji kuboresha. 
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3.2.1 Mafunzo na ufahamu 

Maafisa ugani wa vijijini wanapaswa kuwezesha mafunzo na uhamasishaji kwa kutumia njia 

mbalimbali zikiwemo:  kutumia mbao zinazoonyesha rangi hatarishi za moto (FDI), matukio 

mashuleni, mikutano, vyombo vya habari na kufanya mafunzo rasmi. 

Viongozi, vijana, umma na vyombo vya habari ni miongoni mwa makundi yanayohitaji kufundishwa na 

kuhamasishwa kuhusu usimamizi jumuishi wa moto.  Zaidi ya hayo, kikosi kinapaswa kupata mafunzo 

ya kila mwaka ya mbinu za msingi za kuzima moto. Pia kamati ni sharti ziandaliwe zikiwa na ujuzi wa 

mambo ya moto pamoja na utawala ili kuonyesha ukomavu wake kuhusu kuhusu usimamizi jumuishi 

wa moto ndani ya kijiji.  

3.2.2 Kutenga maeneo hatarishi ya moto kwa kuondoa viwako 

Kuondoa wingi wa viwako msituni ni miongoni mwa njia zinazotumika katika kupunguza hatari ya 

kutokea kwa moto katika maeneo hatarishi. Viwako hivyo vinaweza kupunguzwa kwa kutumia 

barabara za kuzuia moto, uwepo wa barabara za kawaida za waenda kwa miguu au uwepo wa vituo 

vya maji. Mbali na kuweka miundombinu hiyo ya Kihandisi, pia wanajamii wanaweza kubadilisha 

mwenendo wao wa matumizi ya moto ambayo kwayo, husababisha kutoa kwa moto usiohitajika. Kwa 

mfano, maeneo ya uchomaji wa mkaa yanaweza kutengwa na mali muhimu za wananchi kwa 

kuzungushiwa barabara za kuzuia moto zenye ufanisi mkubwa.   

3.2.3 Utekelezaji wa sheria 

Katika hali ya uzembe mkubwa au ukiukwaji wa mara kwa mara wa sheria ndogo za kuzuia moto na 

kusimamia matumizi bora ya moto vijijini, hatua za kisheria zinapaswa kuchukuliwa. Hii ina maana 

kwamba watu wote waliokiuka sheria wanapaswa kutozwa faini kwa mujibu wa sheria ndogo au 

kupelekwa kwenye mamlaka za juu. 

3.3 Uzimaji 

“Maandalizi na hatua zote zinazochukuliwa kuzima moto usiohitajika.” 

3.3.1 Maandalizi 

Kikosi ni lazima kiwe tayari kuzima moto wakati wa msimu wa moto. Maandalizi ya Kikosi 

yatajumuisha mambo yafuatayo: 

• Kudhibitisha uwepo wa kikosi 

• Mafunzo ya Kikosi ni sharti yakamilike mwishoni mwa mwezi juni.  

• Kuandaa vifaa vya kuzimia moto na kuthibitishe mpango wa usafiri 

• Kupanga na kuweka Kikosi katika hali ya utayari katika kipindi ambacho FDI itakuwa juu (zaidi 

ya 55). 

• Mjumbe mmoja wa kamati ni sharti awepo kila wakati ili kuandaa kikosi pamoja na wanakijiji 

endapo moto utatokea 

• Kupanga maeneo maalum ya kuangalia moto kwa mbali wakati FDI itakapokuwa juu (zaidi ya 

55) na kuweka mfumo mzuri wa mawasiliano. 

3.3.2 Nini kifanyike moto unapotokea. 

• Moto wowote kijijini ni sharti uripotiwe kwa mjumbe wa kamati ambaye atakuwa katika hali ya 

utayari. Ripoti hiyo ni lazima iwe ya haraka na sahihi. Inashauriwa kwamba ni vyema mjumbe 

wa kamati akayekuwa katika hali ya utayari wa kusubiria moto awe na simu ya mkononi 

itakayomwezesha kufanya mawasiliano ya haraka.  
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• Kengele ya moto lazima ipigwe mara tu moto unaporipotiwa. Mshiriki yeyote wa kamati au 

kikosi anaweza kupiga kengele. 

• Kikosi cha kupambana na moto ni lazima kielekee eneo ulipo moto kikiwa na vifaa vya 

usalama kazini. 

• Mara baada ya kikosi kufika katika eneo la moto, kiongozi wa kikosi atafanya tathmini ya hali 

jinsi ilivyo na kisha atatoa amri ya kuanza kuzima moto akiwa na maana kwamba shuguli hiyo 

itaweza kufanyika kwa usalama. 

3.3.3 Kuanza kuzima moto 

Kikosi ni lazima kianze na hatua za awali za kuzima moto kwa kutumia mipira ya kuzimia moto, 

mabomba ya kurusha maji na mashine za kupuliza taka nyepesi za msituni. Kwa kuwa wakati huo 

mto utakuwa umeanza kunyong’onyea kwa kukosa hewa, zoezi la kuua kabisa moto huo linapaswa 

lianze mara moja ili kuzuia uwezekana wa moto kulipuka tena kutokea nyuma. Njia ya kudhibiti moto 

ambayo imeondolewa viwako vyote yenye upana wa mita 1.5 hivi itatengenezwa kuzunguka eneo lote 

lenye moto ambao bado uko hai. Lengo la kuweka njia hiyo ni kuhakikisha kwamba moto ambao bado 

haujafa kabisa hauwezi kutoka kwenye eneo lake na kurukia eneo ambalo halina moto. Ili kuhakikisha 

kwamba moto wote umekufa kabisa wananchi watakuwa wakimwaga maji kwenye hivyo vijinga vya 

moto huku wengine wakivigeuza geuza na kuvifukia na mchanga. Upana wa njia ya kutenga eneo 

lenye moto na ambalo halina moto inaweza kuwa zaidi ya mita 1.5 kutegemeana na nyasi zilizo karibu 

na eneo linaloungua moto pamoja na hali ya hewa tarajiwa na ya wakati huo.  

• Ndani ya eneo lililoungua mimea yote ambayo bado inayoendelea kuungua moto ni lazima 

iondolewe kwa namna ambayo moto hautaanza tena. Mara tu baada ya njia ya kudhibiti moto 

inapokuwa imetengenezwa, vyanzo vyote vya moto vinavyowaka ndani ya mita ± 30 hivi 

kutoka kwenye njia ya kuzuia moto ndani ya eneo lililoungua ni lazima vizimwe kabisa.  

Wakati wa operesheni hii, vyanzo vyote vinavyotoa moshi juu ya udongo na chini ya udongo 

(moto wa ardhini) vinapaswa kuzimwa kabisa. 

• Baada ya zoezi la kuzuia moto kukamilika na Kiongozi wa kikosi kuridhika watu waliokuja 

kuzima moto wanaweza kuruhusiwa kwenda nyumbani. Hata hivyo, ni sharti eneo hilo 

liendelee kulindwa na walinzi wachache ili kujirishisha kwamba hakuna hatari yoyote 

iliyoachwa nyuma baada ya mapambano. Doria inapaswa kuanza mara tu baada ya kudhibiti 

moto. Katika maeneo ya nyasi eneo hilo linapaswa kulindwa kwa saa 24. Hata hivyo, katika 

maeneo ya miti eneo hilo linapaswa kulindwa na Washiriki kwa saa 24 kwa siku kwa siku 7 

baada ya uzuiaji wa moto kukamilika. Hata hivyo, muda wa ulinzi wa siku 7 unaweza 

kuongezwa au kuanza tena ikiwa kamanda (kiongozi) wa tukio ana mashaka yoyote kuwa 

moto unaweza kuwaka tena.  

• Usalama wa kikosi na Wanakijiji unapaswa kupewa kipaumbele cha kwanza wakati wa 

kuzima moto. Ni jukumu la kamati na kikosi kuhakikisha kwamba watu wote waliopo kwenye 

tukio la kuzima moto wanazingatia sheria za usalama.  

• Pia ni jukumu la Kikosi kuhakikisha kwamba vifaa na nyenzo zote zilizotumika katika kuzima 

moto zinarudishwa Ofisini na kuhifadhiwa kwa usahihi na utayari kwa ajili ya kutumika pindi 

moto utokeapo.  

3.3.4 Mbinu za msingi za kuzima moto 

Kamwe zoezi la kuzima moto halipaswi kufanyika katika mazingira ambayo siyo salama kama wakati 

ambapo moto unapokuwa unazidi uwezo wa Kikosi pamoja na vifaa walivyonavyo. Moto wa namna 

hiyo unaweza kutambuliwa kwa kasi yake ya kuenea, urefu wa moto wenyewe, ukali wa moto na 

wakati ambapo viwako vitakuwa vinarushwa mbele na upepo kutengeneza moto mruko.   

Kama hali ya moto ni ya wastani, moto huo unaweza kuzimwa moja kwa moja au ana kwa ana ikiwa 

na maana kwamba moto utashambuliwa kutokea nyuma kuelekea kwenye kichwa chake.  Kwa 

mpangilio sahihi ni kwamba kila upande wa moto yaani mkono wa kulia na mkono wa kushoto 

kutakuwa wana kikosi 7. Kutoka katika jumla hiyo, watu wawili kila upande watakuwa mstari wa mbele 
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kumwaga maji kwa kutumia pampu za kurusha maji na watu watano kila upande watakuwa wakitoka 

nyuma yao wakizima moto kwa kutumia mipira ya kuzimia moto yaani “fire beaters”. Wakati mambo 

hayo yakiendelea, Wanakijiji watakuwa wakifanya kazi ya kuhakikisha kwamba moto wote umekufa 

kabisa kama ilivyoelezewa kwa ufasaha katika sehemu ya utangulizi. 

Mbadala wake, moto wenye tabia hatarishi hauwezi kuzimwa kwa njia ya moja kwa moja au ana kwa 

ana. Mfano mzuri wa moto hatarishi ni moto ambao unawakia juu ya matawi ya miti au kwenye 

uwanda wa nyasi ndefu na kavu. Njia inayotumika ni kuanzisha moto mwingine mbele yake ambao 

utakuwa unawake huku ukikizana na uwelekeo wa upepo. Lengo lake ni kufanya moto mkubwa 

uzimike pindi utakapokutana na moto ulioanzishwa kwa makusudi. Hata hivyo, mbinu ya kutumia 

moto mdogo kuzima moto mkubwa hutumika pale tu ambapo moto mkubwa unapokaribia kabisa 

kuleta maafa kwenye maeneo yenye watu wengi na ambapo kuna nyumba na miundombinu ya 

thamani. Hapa inabidi ifahamike kwamba kutumia moto mdogo kuzima moto mkubwa ni jaribio la 

hatari kubwa sana. Hivyo basi, njia hii inapaswa kutumika tu kama suluhisho la mwisho. Kamwe watu 

wasio na uzoefu hawapaswi kujaribu kutumia njia hii.  

Vizuizi vya moto vinaweza kuwa barabara za kuzuia moto ambazo zimetengenezwa na binadamu au 

kitu chochote cha asili kama vile matindiga au mito ambayo ina uwezo wa kupunguza kasi ya moto na 

hivyo kutoa mwana kwa Kikosi kuuzima kwa urahisi. Kutokana na utangulizi huo, pia ni ukweli 

kwamba njia nyingine ya kuzima moto ni kuuvizia hadi unapokaria kufika kwenye vizuizi tajwa hapo 

juu.  Kwa kawaida, njia hii hutumika iwapo idadi ya Wana Kikiosi ni ndogo kulinganisha na kiwango 

kinachotakiwa kitaalam cha watu 15. Hata hivyo, iwapo tabia ya moto itabadilika kutokana na 

uwelekeo wa upepo, njia hii inaweza kuwa hatarishi kwa Kikosi hasa pale ambapo njia ya kujiokolea 

pamoja na maeneo ya usalama yatakuwa hayajawekwa wazi kwa Kikosi 

3.3.5 Kuchunguza na kutoa taarifa juu ya moto 

Kama tulivyosema katika mada zilizotangulia kwamba moto wowote utakaotokea kijijini ni sharti 

uchunguzwe na taarifa yake itolewe mara moja kwa ajili ya kutoa maamuzi. Kwa muktadha huo, ni 

sharti uchunguzi wa moto huo ufanyike haraka iwezekanavyo kwa kutumia Nakala maalum kama 

inavyoonekana kwenye Kiambatanisho 9  huku Wananchi bado wangali wakiwa na kumbukumbu 

nzuri kuhusu mazingira yaliyosababisha moto huo. Uongozi wa kamati utachagua idadi na aina ya 

watu ambao watashirki katika uchunguzi wa tukio hilo la moto.  Mara baada ya uchunguzi kukamilika, 

rejesita ya tukio la moto lazima ijazwe kwa ufasaha kwa kutumia Nakala maalum kama 

inavyoonekana kwenye Kiambatanisho 10. Mwisho, ni lazima ripoti hiyo ya uchunguzi itumwe kwa 

mratibu wa moto wa msituni wa halmashauri kwa ajili ya kufanya ufuatiliaji zaidi. Baada ya uchunguzi 

kukamilika, kamati itaalika pande zote zinzohusika ili kufanya kikao cha majadiliano kuhusu tukio hilo 

la moto.  

3.3.6 Mpangokazi wa usimamizi wa moto   

Mpangokazi wa usimamizi wa moto unatoa mwanya kwa kikosi, kamati, viongozi wa kijiji na Wanakijiji 

kufahamu majukumu yao pindi moto unapotokea kijijini. Pia mpango kazi huo unaonyesha mambo 

gani yanaweza kufanywa au kutofanywa iwapo FDI itaonyesha rangi ya chungwa au nyekundu. 

Kiambatanisho 2   kinaonyesha mpangokazi wa kupambana na moto wa kijiji cha Kidete.    
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4. TAARIFA YA FEDHA 

4.1 Bajeti 

Matumizi ya awali ya kugharamia shughuli za usimamizi jumuishi wa moto ndani ya Kijiji ni kati ya 

TZS milioni 9.5 hadi 10.5 kwa mwaka wa kwanza ambapo mtaji mkubwa utatumika katika kununua 

vifaa na zana za kuanzia kazi ambazo hazitanunuliwa tena kwa miaka inayofuata kama 

inavyoonyeshwa kwenye Jedwali 4-1. Hata hivyo, kwa miaka iliyobaki (2-5) matumizi yatapunguzwa 

hadi wastani wa TZS milioni 3 kwa mwaka. 

Jedwali 4-1  Makadirio ya matumizi ya kawaida na mtaji wa kuanzia 

Vitu 

TZS 6,000 kwa 

kibarua kwa siku 

TZS 10,000 kwa 

kibarua kwa 

siku 

Kuandaa njia za kuzuia moto 780,000 1,300,000 

Kuzima moto kwa kikosi cha wazima moto 450,000 750,000 

Kikosi cha kuzima moto katika hali ya utayari 480,000 480,000 

Usafiri kwa ajili ya kwenda eneo la moto 195,000 195,000 

Usafiri kwa ajili ya ukaguzi wa vibali 105,000 105,000 

Walinzi kuangalia moto x 2 (siku 20 kila moja) 240,000 400,000 

Majukumu ya VFMC 100,000 100,000 

Gharama ndogo ya kawaida 2,350,000 3,330,000 

Zana za kuzima moto 7,155,500 7,155,500 

Jumla ndogo ya matumizi ya mtaji 7,155,500 7,155,500 

Jumla ya matumizi 9,502 978.49 10,481 297.48 

4.2 Mapato 

Majaribio mbalimbali ya kupata uwezeshaji kwa ajili ya shughuli za usimamizi jumuishi wa moto 

zimefanyika. Lakini hata hivyo, inaonekana kwamba kijiji cha Kidete zaidi kinategemea fedha kutoka 

vyanzo vya nje jambo ambalo si la uhakika sana. Kijiji cha Kidete kina takribani jumla ya wawekezaji 

24 kutoka nje ya kijiji. Kwa muktadha wa kufanya kazi kwa pamoja kama timu yenye malengo 

yanayofanana, ni busara kwa wawekezaji hao kuchangia fedha kwa ajili ya usimamizi jumuishi wa 

moto huku wanakijiji wakichangia nguvu na muda wao. Wawekezaji wa nje wana mashamba yenye 

jumla ya hekta 202. Iwapo kila mwekezaji wa nje atachangia TZS 40,000 kwa hekta kwa mwaka hii 

itafanya jumla ya TZS milioni 8,100,000 kwa mwaka ambazo pamoja na vyanzo vya ziada vinaweza 

kugharamia mahitaji yote ya mwaka wa kwanza wa uwekezaji katika ununuzi wa zana na vifaa vya 

usimamizi wa moto. Kwa miaka iliyobaki, ada ya mwekezaji itakuwa 15,000 kwa hekta kwa mwaka na 

zitatosha kulipia gharama za kawaida. 
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Kiambatanisho 1  Shughuli za usimamizi wa moto katika vijiji (Imetolewa kutoka wizara ya maliasili na utalii, kitengo cha misitu na 

nyuki, Tanzania, 2019). 

Activities  J F M A M J J A S O N D 

Kupanga                         

Kuboresha VFMP                         

Elimu na ufahamu                         

Uchambuzi kamili wa mafunzo                         

Thibitisha washiriki wa kuzima moto kwa msimu 

moto ujao 
                        

Uanzishaji/Utunzaji wa Vizuizi vya Moto                         

Usimamizi wa visababisha moto                         

Utambuaji wa moto                          

Mawasiliano                         

Mafunzo                         

Maandalizi ya ardhi kabla ya msimu wa moto                         

Rekodi na ripoti                         

Ripoti ya ukaguzi                         
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Kiambatanisho 2  Mpango wa utekelezaji kuhusu moto 

Hatua za tahadhari 

ya moto 
Rangi ya bluu 

Rangi ya 

kijani 
Rangi ya njano Rangi ya chungwa Rangi nyekundu 

FDI 0 - 20 21 - 45 46 - 60 61 - 75 75 – 100 

Tabia ya moto SALAMA WASTANI HATARI HATARI SANA HATARI KUPINDUKIA 

Ukubwa wa moto  0 - 1m 1 – 1.2m 1.2 – 1.8m 1.8 – 2.4m 2.4m or more 

Kamati ya usimamizi 

wa moto 

Hakuna 

tahadhari yoyote 

ya kuchukua 

Hakuna 

tahadhari 

yoyote ya 

kuchukua 

Toa tarifa ya FDI kwa 

wanakijiji. Wajulishe 

walinzi ikiwa FDI 

inazidi 55. 

Toa zuio la kuwasha 

moto kwenye mioto yote 

iliyo wazi. Wajulishe 

Kikosi cha kuzima moto, 

wanakijiji, na shule 

Toa zuio la kuwasha moto 

kwenye mioto yote iliyo 

wazi. Wajulishe Kikosi cha 

kuzima moto, wanakijiji, na 

shule  
 

Kikosi cha 

kupambana na moto 

Hakuna 

tahadhari yoyote 

ya kuchukua 

Hakuna 

tahadhari 

yoyote ya 

kuchukua 

Kiongozi wa kikosi 

cha wazima moto 

lazima awasiliane na 

wajumbe wa kikosi 

kuhakikisha kuwa 

wote wanapatikana 

endapo moto 

utatokea 

Wazimamoto lazima 

wawe tayari (wamevaa 

kikamilifu na zana za 

moto karibu yao) ili 

kukabiliana na moto na 

lazima waripoti kwa 

kiongozi wao katika 

dakika 10. 

Wazima moto lazima wawe 

wamesimama kwenye eneo 

la kukutania (wakiwa 

wamevaa kikamilifu na zana 

zao karibu) na wawe tayari 

kuitikia mara moja moto 

ukiripotiwa. 

 

 

 

 
Walinzi wa Kuangalia 

moto 

Hakuna 

tahadhari yoyote 

ya kuchukua 

Hakuna 

tahadhari 

yoyote ya 

kuchukua 

Iwapo FDI ritafika 55 

walinzi lazima 

waendelee na 

majukumu yao 

Walinzi waendelee na 

majukumu yao ya 

uangalizi 

Walinzi waendelee na 

majukumu yao ya uangalizi. 

Majukumu yanaweza 

kuendelea kwa masaa 24 

kama hali ni ya Kupindukia. 
 

 

Wanakijiji Waendelee na 

majukumu yao 

ya kawaida 

Waendelee na 

majukumu yao 

ya kawaida 

Kama FDI itafikia 55 

hakuna moto wowote 

unaruhusiwa 

kuanzishwa. 

Hakuna moto unaruhusiwa 

kuanzishwa isipokuwa 

kama utakuwa umelindwa 

Hakuna shughuli yoyote 

inayoruhusiwa inayoanzisha 

moto utokee  
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Kiambatanisho 3  Rejista ya njia za Moto kijiji cha Kidete. 

Njia za nje Jina la 

kienyeji 

Maelezo Vipimo Muda 

wa 

kuandaa 

Njia za kuandaa Maelezo 

B1  

  

Lilikuwa 

eneo la 

Ignas 

Anzia kwenye 

barabara ya G1 

(Kidete - Ihefu) 

sehemu inapopita 

juu ya mto 

Mafindasa na ipo 

chini ya mashamba 

ya mti katika Kijiji 

cha Kidete (eneo la 

ilangi). Inafata 

uelekeo wa kusini 

mashariki mwa mto 

kwa umbali mita 200  

Mita 5 upana 

wa barabara 

ikiwa na 

udongo (haina 

majani) 

  Barabara ya moto 

pembeni ya mashamba 

ya misindano/mipaina. 

Utunzaji wa mashamba 

ya miti kama kupogolea 

na kupunguzia. 

Kuondoa viwako uneo la 

chini ya matawi ya 

mipaina.  

Nyasi/mimea lazima 

ikatwe ili 

kuunganisha 

sehemu ya B2 

kuvuka mto 

B2  

  

 

 

  

Lilikuwa 

eneo la 

Ignas 

Huanzia B1 na 

kufuata mto 

Mafindasa hadi 

unapogeuka kusini. 

Iko chini ya shamba 

la miti katika kijiji cha 

Ihefu ± mita 170 kwa 

urefu. 

Mita 5 upana 

wa barabara 

ikiwa na 

udongo (haina 

majani) 

  Barabara ya moto 

pembeni ya mashamba 

ya misindano/mipaina. 

Utunzaji wa mashamba 

ya miti kama kupogolea 

na kupunguzia. 

Kuondoa viwako uneo la 

chini ya matawi ya 

mipaina. 

Nyasi/mimea lazima 

ikatwe ili 

kuunganisha 

sehemu ya B1 

kuvuka mto. Mkato 

huu ni jukumu la 

kijiji cha Ihefu na 

inapaswa kujadiliwa 

na Kamati yao ya 

kuzimamoto. 

B3  Lilikuwa 

eneo la 

Ignas 

Huanzia B2 na 

kufuata mto 

Mafindasa kuelekea 

kusini kwa mita ± 

500 hadi kufikia 

kijijini/mkondo 

Mita 2.5 

zilizosafishwa 

ikiwa na 

udongo (haina 

majani) 

  Nyasi/mimea lazima 

ikatwe kwenye 

mashamba ya kilimo 

pembeni ya mto 

Mafindasa.  

Kijiji cha Ihefu 

lazima kiandae 

barabara sawa ya 

mita 2.5 upande 

wao wa mto 
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unaotoka Ilangi. Mafindasa 

B4 

 

Eneo 

linalolimwa 

na 

Manyunyu 

Inaanzia B3 inafuata 

mto Mafindasa kusini 

hadi msitu wa iasili. 

± urefu wa mita 370 

Mita 2.5 

zilizosafishwa 

ikiwa na 

udongo (haina 

majani) 

  Nyasi/mimea lazima 

ikatwe kwenye 

mashamba ya kilimo 

pembeni ya mto 

Mafindasa. 

Kijiji cha Ihefu 

lazima kiandae 

barabara sawa ya 

mita 2.5 upande 

wao wa mto 

Mafindasa 

B5 

 

Msitu wa 

asili 

Msitu wa asili kando 

ya mto Mafindasa 

kati ya B4 na B6. ± 

urefu wa mita 100 

Kwa vile msitu 

wa asili 

hauwezi 

kuwaka sana, 

hakuna njia ya 

kuzima moto 

inayohitaji 

kutayarishwa 

   Hakuna   

B6 

 

Eneo 

linalolimwa 

na Muhesi 

Huanzia kwenye 

msitu wa asili B5 na 

kufuata mto 

Mafindisa hadi 

kuishia kwenye 

mpaka wa kijiji cha 

Ikanga. ± urefu wa 

mita 1550 

Mita 2.5 

zilizosafishwa 

ikiwa na 

udongo (haina 

majani) 

  Nyasi/mimea lazima 

ikatwe kwenye 

mashamba ya kilimo 

pembeni ya mto 

Mafindasa. 

Kijiji cha Ihefu 

lazima kiandae 

barabara sawa ya 

mita 2.5 upande 

wao wa mto 

Mafindasa 

 B7 Eneo 

limepandwa 

miti 

inayomilikiwa 

Huanzia B6 na 

kufuata bonde 

(mpaka kati ya Kijiji 

cha Kidete na 

Mita 2.5 

zilizosafishwa 

ikiwa na 

udongo (haina 

  Barabara ya moto 

pembeni ya mashamba 

ya misindano/mipaina. 

Utunzaji wa mashamba 

Kwa upande wa 

Kidete 
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na Mhesi na 

Goel 

Ikanga) kuelekea 

magharibi hadi 

inaishia kwenye njia 

ya miguu ( mita ± 

60). 

majani) ya miti kama kupogolea 

na kupunguzia. 

Kuondoa viwako uneo la 

chini ya matawi ya 

mipaina.  

 B8 

 

Eneo 

limepandwa 

miti 

inayomilikiwa 

na Mhesi na 

Goel 

Huanza ya B7 na 

kufuata njia ya 

miguu kati ya kijiji 

cha Kidete na 

Ikanga) katika 

mwelekeo wa kusini-

kusini magharibi hadi 

inaishia kwenye 

barabara (mita ± 150 

urefu) 

Tengeneza 

barabara ya 

moto ndani ya 

mipaina ya 

upana wa mita 

5 kwa umbali 

wa mita 100. 

Njia ya miguu 

inayobakia 

(50m) kukata 

nyasi mita 2.5 

pande zote za 

njia ya miguu.  

  Kuondoa viwakao eneo 

la chini ya shamba la 

mipaina na kukata nyasi 

zibaki urefu wa 10cm 

pembeni yan jia za 

miguu.  

 

Hii inapaswa kuwa 

juhudi za pamoja 

kati ya kijiji cha 

Kidete na Ikanga. 

 B9  

 

Barabara 

kutoka RDO 

kuelekea 

shamba la 

Muhesi na 

Goel 

 Njia itaanzia B8 na 

kufuata barabara ya 

kuelekea Parokia ya 

Mdabulo. Inaishia 

kwenye barabara 

kuu inayounganisha 

Kidete na Ikanga 

(urefu wa mita ± 

1500) 

Mita 2.5 pande 

zote za 

barabara 

  Pande zote mbili za 

barabara zinapaswa 

kufyekwa hadi urefu wa 

10cm 

Hii inapaswa kuwa 

juhudi za pamoja 

kati ya kijiji cha 

Kidete na Ikanga. 



   

 

20 

 

 B10 

 

Njia ya 

kuelekea 

sekondari ya 

Mdaburo 

kwenda 

barabara 

kuelekea kijiji 

cha 

Mlevelwa 

 Huanzia barabara 

kuu inayounganisha 

Kidete na Ikanga na 

kuelekea kusini 

magharibi. inafuata 

njia ya miguu kupita 

viwanja vya michezo 

ya shule ya 

sekondari Mdabulo 

hadi inaungana na 

barabara kuu 

inayounganisha Kijiji 

cha  Kidete na 

Wlevelwa. Inafuata 

barabara kuu 

kuelekea kusini-

magharibi hadi 

inaishia kwenye 

daraja la mto 

Msiwazi (urefu wa 

kilometa ± 1.3). 

2.5m pande 

zote mbili za 

njia ya 

watembea kwa 

miguu pamoja 

na barabara 

  Kuondoa viwakao eneo 

la chini ya shamba la 

mipaina na kukata nyasi 

zibaki urefu wa 10cm 

pembeni yan jia za 

miguu.  

 

Njia ipo Kidete tu. 

 B11 

 

Shamba la 

shule 

sekondari 

Huanzia kwenye 

barabara kuu 

inayounganisha Kijiji 

cha Kidete na 

Wlevelwa na 

kuufuata mto 

Msiwazi kuelekea 

upande wa 

magharibi. Inaishia 

kwenye bonde 

linalounda mpaka 

kati ya vijiji vya 

Kidete na Wlevelwa 

(urefu wa kilomita ± 

Mita 2.5 

zilizosafishwa 

ikiwa na 

udongo (haina 

majani) 

  Kuondoa viwakao eneo 

la chini ya shamba la 

mipaina na katika eneo 

la mashamba pembeni 

yam to Msiwasi 

 

Kijiji cha Mlevelwa 

kiandae ukanda wa 

aina hiyo upande 

wao wa mto 

Msiwazi. 
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 2.8). 

 B12 

 

 Huanzia B11 na 

kufuata mto Msiwazi 

kuelekea magharibi 

hadi inaishia kwenye 

sehemu ya kuzima 

moto ya Fox farm 

(kilomita ± 3.7) 

Mita 2.5 

zilizosafishwa 

ikiwa na 

udongo (haina 

majani) 

  Kuondoa viwakao eneo 

la chini ya shamba la 

mipaina na katika eneo 

la mashamba pembeni 

ya mto Msiwasi 

 

Kijiji cha Mlevelwa 

kiandae ukanda wa 

aina hiyo upande 

wao wa mto 

Msiwazi. 

 B13 

 

 Huanzia B12 na 

hufuata njia ya moto 

ya Fox farm. 

Inaendelea kufuata 

sehemu ya kuzima 

moto iliyopo kwenye 

mpaka wa kijiji cha 

Igoda kuelekea 

upande wa 

magharibi na kuishia 

takriban ambapo 

Barabara ya moto L1 

inaungana na mpaka 

wa Igoda (urefu wa 

kilomita ± 2.8). 

Mita 2.5 

zilizosafishwa 

ikiwa na 

udongo (haina 

majani) 

  Njia inatunzwa na 

shamba la Fox na Kijiji 

cha Igoda 

Inabidi mawasiliano 

yafanyike kati ya 

wahudumu wa 

shamba la miti la 

Fox na Kijiji cha 

Igoda kuhusu 

utengenezaji wa 

barabara za moto.  

B14  Inafuata njia ya moto 

iliyopo katika kijiji 

cha Igoda hadi 

inapounganishwa na 

msitu wa asili (urefu 

Mita 2.5 

zilizosafishwa 

ikiwa na 

udongo (haina 

 Njia utunzwa na 

mwekezaji katika Kijiji 

cha Igoda 

Inapaswa 

kuwasiliana na kijiji 

cha Igoda kuhusu 

matengenezo ya 
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wa mita ±800). majani) njia. 

 B15 

 

 Huanzia B14. 

Inajumuisha msitu 

wa asili kusini mwa 

mpaka wa Kidete 

kando ya mto 

Msiwazi. Inaishia 

katika kona ya kusini 

magharibi ya kijiji 

cha Kidete. (kilomita 

± 1.8) 

 Hakuna njia 

inayotakiwa 

   Hakuna njia 

inayotakiwa 

 Miti ya asili 

utengeneza njia 

 B16 

 

 Huanzia B 15 na 

kufuata ukingo wa 

msitu wa asili 

mashariki mwa 

mpaka wa kijiji cha 

Kidete (urefu wa km 

± 6.2) 

 Hakuna njia 

inayotakiwa 

   Hakuna njia 

inayotakiwa 

Miti ya asili 

utengeneza njia 

 B17  Huanza B16 na 

kuelekea mashariki 

ikifuata mpaka kati 

ya kijiji cha Kidete na 

Lodilo kando ya mto 

Ilogolo. Inaishia 

Mita 2.5 

zilizosafishwa 

ikiwa na 

udongo (haina 

majani) 

  Kuondoa viwakao eneo 

la chini ya shamba la 

mipaina na katika eneo 

la mashamba pembeni 

ya mto Ilogolo 

Kijiji cha Lodilo 

kiandae njia sawa 

upande wao wa mto 

Ilogolo. 
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barabara kuu 

inayounganisha kijiji 

cha Lodilo na Kidete 

(km ± 3.2 kwa urefu). 

 

 N3 

 

 Huanza B 17 na 

kufuata barabara 

kuu inayounganisha 

kijiji cha Lodilo na 

Kidete. Inaishia pale 

barabara G1 

inapoanzia (urefu wa 

mita ± 900). 

Mita 2.5 pande 

zote za 

barabara 

Mwisho 

wa 

mwezi 

wa 

nane 

Mimea katika pande 

zote mbili za barabara 

inapaswa kufyekwa hadi 

urefu wa 10cm lakini 

inapopita kwenye 

mashamba ya kilimo na 

miti, inapaswa 

kusafishwa. 

Njia katika Kijiji cha 

Kidete 

G1 

 

 Barabara za kawaida 

na njia ya miguu 

inayoanzia barabara 

kuu inayounganisha 

vijiji vya Lodilo na 

Kidete na kuishia B1 

(urefu wa kilomita ± 

1.4). 

2.5m pande 

zote mbili za 

njia ya 

watembea kwa 

miguu pamoja 

na barabara 

Mwisho 

wa 

mwezi 

wa 

nane 

Mimea katika pande 

zote mbili za barabara 

inapaswa kufyekwa hadi 

urefu wa 10cm lakini 

inapopita kwenye 

mashamba ya kilimo na 

miti, inapaswa 

kusafishwa. 

Njia katika Kijiji cha 

Kidete 
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Njia za ndani Maelezo Vipimo Muda wa 

kuandaa 

Njia za kuandaa Notes 

L 1 

 

Inaanza barabara kuu 

inayounganisha kijiji cha 

Ifupira - Kidete - Ikanga. 

Hufuata barabara 

kuelekea kusini hadi 

inapokutana na mpaka wa 

kijiji cha Igoda. (urefu wa 

kilomita ± 1.63) 

Mita 2.5 pande zote 

za barabara 

Mwisho wa 

mwezi wa nane 

Mimea katika pande zote 

mbili za barabara 

inapaswa kufyekwa hadi 

urefu wa 10cm lakini 

inapopita kwenye 

mashamba ya kilimo na 

miti, inapaswa kusafishwa. 

 

L 2 

 

Inaanzia barabara kuu 

inayounganisha kijiji cha 

Ifupira - Kidete - Ikanga. 

Hufuata barabara 

kuelekea kusini hadi 

inapokutana na mpaka wa 

kijiji cha Igoda. Mita 500 

za kwanza hupitia msitu 

wa asili ikifuatiwa na km 

1.42 kupitia mashamba ya 

kilimo. (urefu wa ± 1.92m) 

Mita 2.5 pande zote 

za barabara 

Mwisho wa 

mwezi wa nane 

Mimea katika pande zote 

mbili za barabara 

inapaswa kufyekwa hadi 

urefu wa 10cm lakini 

inapopita kwenye 

mashamba ya kilimo na 

miti, inapaswa kusafishwa. 

Hakuna maandalizi 

yanayohitajika kwenye 

kipande cha msitu wa asili. 

 

L 3 

 

Inaanza barabara kuu 

inayounganisha kijiji cha 

Ifupira - Kidete - Ikanga. 

Hufuata barabara 

kuelekea kusini hadi 

Mita 2.5 pande zote 

za barabara 

Mwisho wa 

mwezi wa nane 

Mimea katika pande zote 

mbili za barabara 

inapaswa kufyekwa hadi 

urefu wa 10cm lakini 

inapopita kwenye 
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inapokutana na mpaka wa 

kijiji cha Igoda. Mita 380 

za kwanza hupitia msitu 

wa asili ikifuatiwa na 

kilomita 1 kupitia 

mashamba ya kilimo. 

Inaishia kwenye sehemu 

ya kuzuia moto kwenye 

shamba la mwekezaji. 

(urefu wa ± 1.38km) 

mashamba ya kilimo na 

miti, inapaswa kusafishwa. 

Hakuna maandalizi 

yanayohitajika kwenye 

kipande cha msitu wa asili. 

L 4 

 

Inaanzia barabara kuu 

inayounganisha kijiji cha 

Ifupira - Kidete - Ikanga. 

Hufuata barabara 

kuelekea kusini hadi 

inapokutana na mpaka wa 

kijiji cha Igoda. Mita 400 

za kwanza hupitia msitu 

wa asili ikifuatiwa na 

kilomita 1 kupitia 

mashamba ya kilimo. 

Inaishia kwenye sehemu 

ya kuzuia moto ya 

shamba la Fox farm. 

(urefu wa kilomita± 1.4km) 

Mita 2.5 pande zote 

za barabara 

Mwisho wa 

mwezi wa nane 

Mimea katika pande zote 

mbili za barabara 

inapaswa kufyekwa hadi 

urefu wa 10cm lakini 

inapopita kwenye 

mashamba ya kilimo na 

miti, inapaswa kusafishwa. 

Hakuna maandalizi 

yanayohitajika kwenye 

kipande cha msitu wa asili. 

 

L 5 

 

Inaanza barabara kuu 

inayounganisha kijiji cha 

Ifupira - Kidete - Ikanga. 

Hufuata barabara 

kuelekea kusini hadi 

inapokutana na sehemu 

ya kuzuia moto ya  

shamba la Fox farm. Hii ni 

barabara muhimu 

Mita 2.5 pande zote 

za barabara 

Mwisho wa 

mwezi wa nane 

Mimea katika pande zote 

mbili za barabara 

inapaswa kufyekwa hadi 

urefu wa 10cm lakini 

inapopita kwenye 

mashamba ya kilimo na 

miti, inapaswa kusafishwa. 
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inayounganisha Kidete na 

kijiji cha Igoda. (urefu wa 

kilometa ± 1.25) 

L 6 

 

Barabara kuu (Tarura 

road) inayounganisha kijiji 

cha Ifupira - Kidete - 

Ikanga. Hufuata barabara 

kuelekea upande wa 

magharibi kutoka mpaka 

wa Ifupira hadi mpaka wa 

kijiji cha Ikanga. Barabara 

hii ina nyumba pande zote 

mbili hivyo kufanya kama 

barabara za kuzuia moto 

yenye urefu wa 9.14km.   

Mita 2.5 pande zote 

za barabara 

 Katika maeneo ya pekee 

ambapo kuna mimea 

inayowaka inayopakana 

na barabara, inapaswa 

kusimamiwa. 
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N 1 

 

Inaanzia barabara kuu 

inayounganisha kijiji cha 

Ifupira - Kidete - Ikanga. 

Hufuata barabara 

kuelekea kaskazini 

mashariki kupitia kitongoji 

cha Nyumbanitu, hadi 

inapokutana na barabara 

ya N3. (urefu wa kilomita 

± 3.44) 

Mita 2.5 pande zote 

za barabara 

Mwisho wa 

mwezi wa nane 

Mimea katika pande zote 

mbili za barabara 

inapaswa kufyekwa hadi 

urefu wa 10cm lakini 

inapopita kwenye 

mashamba ya kilimo na 

miti, inapaswa kusafishwa. 

 

N 2 

 

Inaunganisha N1 na L6 na 

kuishia katika kijiji cha 

Kidete. (urefu wa kilomita 

± 1.86) 

Mita 2.5 pande zote 

za barabara 

Mwisho wa 

mwezi wa nane 

Mimea katika pande zote 

mbili za barabara 

inapaswa kufyekwa hadi 

urefu wa 10cm lakini 

inapopita kwenye 

mashamba ya kilimo na 

miti, inapaswa kusafishwa. 

 

N4 

 

Njia hii ni mwendelezo wa 

N3 na huanzia ambapo GI 

huanza. Inaelekea kusini 

magharibi na kuishia 

katika kijiji cha Kidete 

(kwa urefu km ± 2) 

Mita 2.5 pande zote 

za barabara 

 Mimea katika pande zote 

mbili za barabara 

inapaswa kufyekwa hadi 

urefu wa 10cm lakini 

inapopita kwenye 

mashamba ya kilimo na 

miti, inapaswa kusafishwa. 

 

G 2 Njia hii ni nyongeza ya N1 

na huanza N3. Hapo awali 

uenda katika mwelekeo 

Mita 2.5 pande zote 

za barabara 

Mwisho wa 

mwezi wa nane 

Mimea katika pande zote 

mbili za barabara 

inapaswa kufyekwa hadi 
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wa kusini mashariki na 

kisha kugeuka kusini ili 

kujiunga na L6. Inapitia 

kitongoji cha Ilangi. (urefu 

wa kilomita ± 3) 

urefu wa 10cm lakini 

inapopita kwenye 

mashamba ya kilimo na 

miti, inapaswa kusafishwa. 

G 3 

 

Inaunganisha G2 na njia 

ya nje kwenye mpaka wa 

Ihefu kwenye B3/4. 

Hupitia kitongoji cha 

Ilangi. (urefu wa mita ± 

880) 

Mita 2.5 pande zote 

za barabara 

Mwisho wa 

mwezi wa nane 

Mimea katika pande zote 

mbili za barabara 

inapaswa kufyekwa hadi 

urefu wa 10cm lakini 

inapopita kwenye 

mashamba ya kilimo na 

miti, inapaswa kusafishwa. 

 

 



 

 

Kiambatanisho 4  Vipaumbele kwa ajili ya maandalizi ya njia za kuzuia moto.  

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Kipaumbele 

Namba ya 

barabara 

ya moto  
 Kipaumbele 

Namba ya 

barabara 

ya moto 

1 N3 
 

16 L2 

2 G1 
 

17 L1B17 

3 B1 
 

18 N1 

4 B2 
 

19 N2 

5 B3 
 

20 N3 

6 B4 
 

21 G2 

7 B5 
 

22 G3 

8 B6 
 

23 B11 

9 B7 
 

24 B12 

10 B8 
 

25 B13 

11 B9 
 

26 B14 

12 B10 
 

27 B15 

13 L5 
 

28 B16 

14 L4 
 

29 B17 

15 L3 
 

30 L6 



 

 

Kiambatanisho 5  Orodha ya wahusika walioshiriki katika ratiba ya mafunzo ya usimamizi 

wa moto 

  Jina Wadhifa/kazi Namba ya simu 

    Kijiji cha Kidete    

1    

2    

3    

4    

5    

    
Watumiaji ardhi kwenye 

uzalishaji 
  

1    

2    

3    

4    

    Neighbours   

1    

2    

3    

4    

    
Wahusika wengine 

muhimu 
  

1    

2    

3    

4    

5    

 

 

 

  



 

 

Kiambatanisho 6  Orodha ya zana na vifaa 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Kiambatanisho 7  Ratiba ya mafunzo na ufahamu 

Kikundi Shughuli Tarehe Mwezeshaji 

Kikosi cha kuzima moto 
 

Matumizi na matengenezo ya 

zana za moto 
  FWITC 

Msingi wa kupambana na moto   Afisa ughani 

Mlinzi wa kuangalia moto Kugundua na kuripoti moto   Afisa ughani 

Kamati ya usimamizi wa 

moto 
 

Utoaji wa kibali   Afisa ughani 

Ripoti   Afisa ughani 

Uchunguzi wa moto   Afisa ughani 

Mfuko wa moto   Afisa ughani 

Ukadiriaji wa hatari ya moto   Afisa ughani 

Marekebisho ya FMP 
  

Afisa ughani & Afisa 

wa moto wa wilaya 

Wanakijiji Mkutano wa uhamasishaji wa 

kijiji 
09-06-23 

Mwenyekiti wa 

VFMC 

Shule ya upili Mdabulo Mazungumzo ya ufahamu 
  

Mwenyekiti wa 

VFMC 

Shule ya msingi 
Mazungumzo ya ufahamu   

Mwenyekiti wa 

VFMC 

 

 

 

 

 

Vifaa Kidete Ludilo Ihefu Ikanga Fox Farm  Igoda Ifupira 

Mipira ya kuzimia 

moto 
10 10 10 0 

 

0 0 

Shanta (mabomba) 

za kuzimia moto 
4 4 

4 0 
 

0 0 

Rake-Jembe   
     

Uma wa kuvutia 

majani 
  

     
Gari la kuzimia moto   

     
Kikosi kazi  15 15 15 

    



 

 

Kiambatanisho 8  Wawekezaji binafsi 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

  

SN Jina Namba ya simu ya 

mmiliki  

Namba ya simu ya 

msaidizi  

Eneo (Ekari) 

1     

2     

3     

4     

5     

6     

7     

8     

9     

10     

11     

12     

13     

14     

15     

16     

17     

18     

19     

20     

21     

22     

23     

24     



 

 

Kiambatanisho 9  Ukaguzi 

 

Integrated Fire Management Audit    Tarehe: _____________ 

 

Kijiji _______________________ 

Timu ya ukaguzi: ______________________________ 

  ______________________________ 

  ______________________________ 

  ______________________________ 

  ______________________________ 

 

Maelezo kwa timu ya uakaguzi 

• Baada ya ukaguzi wa kijiji, timu ya Ukaguzi lazima itoe ripoti ya mrejesho kwa VFMC. 

• Ripoti lazima iwasilishwe ndani ya wiki moja ya ukaguzi. 

• Kwa tathmini yoyote mbaya, sababu lazima itolewe, na pendekezo lifanywe kwa VFNM ili 

kurekebisha suala hilo. 

• Kabla ya tathmini kufanywa, ushahidi halisi lazima uwasilishwe na VFMC kwa timu ya 

Ukaguzi ili kuthibitisha ufuatiliaji. 

• Afisa Misitu wa wilaya lazima aongoze timu. Washiriki wengine wa timu wanapaswa 

kujumuisha washiriki wa VFMC jirani 

• Madhumuni ya ukaguzi huu ni kuwezesha usimamizi bora wa moto katika vijiji na sio kukosoa. 

 

A. Ulinzi                                                                  Maksi za ukaguzi 

1. Muundo wa usimamizi wa moto 

A. Je, Kamati ya Kusimamia moto ya kijiji ipo?    Ndiyo/ Hapana (3) 

i. Je, wajumbe wote wamefundishwa?    Ndiyo/ Hapana (2) 

ii. Je, kuna orodha ya wajibu kwa wajumbe wa VFMC?  Ndiyo/ Hapana (2) 

iii. Je, wajumbe wote wana mavazi rasmi wakiwa kazini?          Ndiyo/ Hapana (2) 

B. Je, Kijiji kina kamati ya kikundi cha kupambana na moto   Ndiyo/ Hapana (3) 

i. Je, wajumbe wote wamefundishwa?    Ndiyo/ Hapana (2) 

ii. Je, wajumbe wote wana mavazi ya usalama?              Ndiyo/ Hapana (2) 

iii. Je kuna orodha?                              Ndiyo/ Hapana (2) 

iv. Je, wajumbe utokea kwa mda gani kengere ya moto?                   Dk 5-10  (5)                                  

                                               Dk 10-20 (4) 

     Dk 20-30¨ (2) 

       > Dk 30  ¨(1) 

C. Waangaalizi wa moto(s)      Ndiyo/ Hapana (2) 

i. Je walinzi wamefundishwa?     Ndiyo/ Hapana (2) 

ii. Simu                  Ndiyo/ Hapana (2) 



 

 

2. Mpango ulioboreshwa wa Usimamizi wa Moto wa kijiji   Ndiyo/ Hapana (5) 

1. Mfuko wa kudhiiti moto       Ndiyo/ Hapana (5) 

I. Orodha ya wawekezaji      Ndiyo/ Hapana (2) 

II. Michango kutoka kwa wawekezaji    <10% ¨ (1) 

i. 10-20% ̈  (2) 

ii. 20-40% ̈  (3) 

iii. 40-60% ¨ (4) 

iv. 60-80% ̈  (5) 

v. 80-100%¨ (6) 

III. Je, kuna rekodi na uthibitisho wa pesa zilizopokelewa?  Ndiyo/ Hapana (3) 

IV. Je, kuna rekodi na uthibitisho wa pesa zilizotumika?  Ndiyo/ Hapana (3) 

2. Mfumo wa viashiria vya moto (FDI) unatekelezwa   Ndiyo/ Hapana (3) 

I. Rejesta ya FDI       Ndiyo/ Hapana (1) 

II. Ubao wa FDI       Ndiyo/ Hapana (1) 

3. Je, vibali vya moto vinatolewa?     Ndiyo/ Hapana (3) 

I. Je, vigezo vya kibali vinaendana na sheria ndogo?   Ndiyo/ Hapana (2) 

II. Rejesta ya kibali cha moto      Ndiyo/ Hapana (2) 

III. Je, maombi yote ya vibali yanakaguliwa?    Ndiyo/ Hapana (3) 

4. Je, kuna rejista ya zana za kuzuia moto?    Ndiyo/ Hapana (2) 

I. Je, zana zinatunzwa vizuri?      Ndiyo/ Hapana (2) 

II. Upatikanaji wa zana (tazama orodha hapa chini) 

Vipengee/  

Zana 

Zinazopendekez

wa 

Zina

patik

ana 

Mipira ya kuzimia moto 12  

Shanta (mabomba) za 

kuzimia moto 
4  

Reki-jembe  4  

Panga/fyekeo 2  

Kisambazia matone ya moto 4  

Uma wa kuvutia majani 4  

Sanduku la huduma ya 

kwanza (lenye vifaa vya 

kutibia majeraha ya moto) 

1  

Zana nyinginezo   

Weka alama kati ya 10 kwa idhini ya 

timu ya Ukaguzi. 

(10) 



 

 

5.  Ripoti za moto kwa afisa wa zima moto wa wilaya 

Repoti Kipindi/Muda  

Idadi ya vibali vya kuchoma moto 

vilivyotolewa Kwa mwezi 

 

Idadi ya matukio ya moto Kwa wiki  

Nakala ya fomu za uchunguzi wa moto Kwa mwezi  

Faini za moto zimetolewa Kwa mwezi  

Ajenda za mkutano wa moto Kwa mwezi  

Matukio ya mafunzo/uhamasishaji Kwa mwezi  

 

B. Kuzuia 

 

1. Je, kuna rejista ya matukio ya Moto iliyoboreshwa?   Ndiyo/ Hapana (3) 

 

2. Je, kuna ratiba ya mafunzo na ufahamu?    Ndiyo/ Hapana (5) 

I. Mafunzo ya kikosi cha zima moto kijijini yamepangwa?  Ndiyo/ Hapana (1) 

II. Mafunzo ya VFMC yamepangwa     Ndiyo/ Hapana (1) 

III.Mkutano wa uhamasishaji wa moto wa kijiji umepangwa  Ndiyo/ Hapana (1) 

IV.Elimu ya ufahamu shuleni imepangwa    Ndiyo/ Hapana (1) 

V.Ratiba kwa watengenezaji wa Mkaa na Matofali              Ndiyo/ Hapana (1) 

 

3. Je, kuna sheria ndogo za moto zilizoboreshwa?   Ndiyo/ Hapana (3) 

I.Je, sheria ndogo zinatumika?     Ndiyo/ Hapana (3) 

 

  

Weka alama kati ya 10 kwa idhini ya 

timu ya Ukaguzi. 

 
(5) 



 

 

C. Kuzima moto 

 

1. Mfumo mahali ambapo moto unaweza kutolewa taarifa.    Ndiyo/ Hapana (3) 

 

2. Mfumo wa kengele umewekwa ili kutahadharisha VFC na kijiji.              Ndiyo/ Hapana (1) 

 

3. Kikosi cha zimamoto kipo katika hali ya kusubiri siku za wiki na wikendi   Ndiyo/ Hapana (3) 

 

4. Usafiri unapatikana kupeleka kikosi cha kuzimamoto (Bodaboda)   Ndiyo/ Hapana (2) 

 

5. Mpango kazi wa kijiji unapatikana      Ndiyo/ Hapana (2) 

 

6. Mpango kazi unaojulikana kwa vikundi mbalimbali vya kijiji   Ndiyo/ Hapana (3) 

 

7. Vitendo vya kuzima/majukumu yanayojulikana kwa VFC na wanakijiji  Ndiyo/ Hapana (3) 

 

8. Uthibitisho wa uchunguzi wa moto na kutoa taarifa baada ya moto usiohitajika Ndiyo/Hapana (3) 

 

JUMLA             _______ 
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Kiambatanisho 10  Rejesta za moto na nyaraka 

Rejesta ya Kiashiria cha Hatari ya Moto kwa Kidete 

Date 
(Tarehe) 

FDI  
10h00 

Colour 
(Rangi) 

FDI  
14h00 

Colour 
(Rangi) 

FDI 
Tomorrow 
(Kesho) 

Colour 
(Rangi) 

FDI          day 
after Tomorrow 
(Baada ya 
kesho) 

Colour 
(Rangi) 

Reporter 
(Mwandishi) 

Signature 
(Saini) 

           

           

           

           

           

 

Daftari la Matukio ya Moto kwa Kidete 

Incident no. 
(Namba ya 
tukio) 

Date 
(Tarehe) 

Person investigated.  
(Mtu aliyechunguzwa) 

Area of fire  
(Eneo la moto) 

Date reported (Tarehe 
iliyoripotiwa) 

Reported to 
district (Taarifa 
kwa wilaya) 
(NDIYO/HAPANA) 

Investigator 
(Mpelelezi) 

Signature 
(Saini) 

1        

2        

3        

4        

 

 

 

 

 



 

 

Rejesta ya kutoa kibali cha kuchoma moto Kidete 

 
Date 
(Tarehe) 

Permit 
Number 
(Namba ya 
Kibali) 

Permit Receiver 
(Kipokezi cha 
Kibali) 

Area of fire (Eneo la moto) FDI 
Checked 
(YES/NO) 

Area 
inspected 
(YES/NO) 

Permit authority 
(Mamlaka ya 
kibali) 

Signature (Saini) 

        

        

        

        

        

 

Hali ya hali ya Kidete 

 
Date 
(Tarehe) 

Relative 
Humidity 
% 10h00 

Temp 
(ºC) 
10h00 

Wind 
speed 
km/h 

Wind 
direction 

Relative 
Humidity 
% 14h00 

Temp 
(ºC) 
14h00 

Wind 
speed 
km/h 

Wind 
direction 

Rainfall 
08h00 

Reporter 
(Mwandishi) 

Signature 
(Saini) 

            

            

            

            

            

 

  



 

 

Fomu ya uchunguzi kwa vijiji cha Kidete 

      

Nambari ya Tukio: _________   Tarehe lilipochunguzwa: ____________ 

 

Mtu aliyechunguzwa: ___________________________________________________ 

 

Tarehe ya moto: ___________________ 

 

Eneo la moto: ___________________________________________________________ 

_________________________________________________________________________________

_________________________________________________________ 

 

Ukaguzi wa Tukio        NDIYO/HAPANA 

1. Je, kibali cha kuchoma kilitolewa?     _______ 

2. Je, mpango kazi wa kijiji ulifuatwa?          _______ 

3. Je, mwenye shamba aliripoti moto huo?     _______ 

4. Je, mwenye shamba alikidhi vigezo vyote vya kibali?   _______ 

5. Ikiwa Sivyo, orodhesha vigezo vya kibali ambavyo vilipuuzwa 

I.________________________________ 

II.________________________________ 

III.________________________________ 

IV.________________________________ 

V.________________________________ 

VI.________________________________ 

 

6. Ikiwa vigezo vyote vya kibali mwenye shamba alivikidhi, toa sababu kwa nini moto 

ulitoroka/nini kilichosababisha moto. 

_________________________________________________________________________________

_________________________________________________________________________________

_________________________________________________________________________________

_________________________________________________________________________________

_________________________________________________________________________________

_________________________________________________________________________________

_________________________________________________________________________________

_________ 

 

7. Eleza uharibifu uliosababishwa na moto. 

_________________________________________________________________________________

_________________________________________________________________________________

_________________________________________________________________________________

_________________________________________________________________________________



 

 

_________________________________________________________________________________

_________________________________________________________________________________

_________________________________________________________________________________

_________ 

 

8. Ni hatua gani zilichukuliwa dhidi ya mwenye shamba? 

_________________________________________________________________________________

_________________________________________________________________________________

_________________________________________________________________________________

_____________________________________________________________________________ 

 

9. Je, nini kifanyike kuzuia tukio hili kurudiwa? 

_________________________________________________________________________________

_________________________________________________________________________________

_________________________________________________________________________________

_________________________________________________________________________________

_________________________________________________________________________________

_________________________________________________________________________________

__________________________ 

 

Mchunguzi/Wachunguzi: ___________________________________________________ 

 

Sahihi: _______________________________________________________ 

  

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



 

 

Kibali cha uchomaji moto uliopangwa kwa Kijiji cha Kidete   

Nambari ya Kibali:_________ 

Kimetolewa kwa: ____________________ Tarehe Kilipotolewa: ____________ 

Sababu ya kuchoma: _______________________________________________ 

_________________________________________________________________________________

_______________________________________________ 

Ukaguzi wa eneo        

 NDIYO/HAPANA 

10. FDI chini ya 55 kwa siku 3.       _______ 

11. Barabara za moto jibu kutokana na mahitaji     _______ 

12. Majirani na mamlaka wamejulishwa.                      _______ 

13. Visababisha moto katika eneo hilo yanafaa kwa kuchoma.   _______ 

14. Vifaa vipo:  

I.__________________ 

II.__________________ 

III.__________________ 

IV.__________________ 

 

15. Majina ya watu wa kusaidia: 

I._____________________ 

II._____________________ 

III._____________________ 

IV._____________________ 

V._____________________ 

VI._____________________ 

 

Masharti yafuatayo yanapaswa kuzingatiwa: 

• Muda wa kuchoma utakuwa baada ya saa 12 jioni. 

• Eneo lazima lilindwe na kuangaliwa kwa siku______. 

• Chini ya hali ya hewa isiyotarajiwa ulinzi na doria ya eneo inapaswa kuongezwa na 

ikiwezekana mtu wa muda wote awepo kwenye eneo la tukio (na simu ya mkononi). 

• Iwapo moto utatoroka, ni lazima Mwenyekiti wa VFC ajulishwe mara moja.  

• Kupuuza masharti yoyote yaliyoainishwa katika kibali hiki kunaweza kusababisha hatua za 

kisheria 

 

Imetolewa na: _____________________   Sahihi: _____________ 

      Mwenyekiti wa Kamati ya Kuzimamoto 
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