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MUONGOZO KWA MSOMAJI 
 Ripoti hii ya mjumuisho inatoa matokeo ya kila kijiji ya mrejesho wa 

maendeleo ya mashamba ya miti kwa msimu wa kiangazi wa mwaka 
2016/17  

 Mtiririko wa ripoti za mrejesho wa vijiji umezingatia mpangilio wa 
kialfabeti wa majina ya vijiji vyote 20 

 Muhtasari wa upatikanaji kirahisi wa ripoti husika ya kijiji umeainishwa 
katika jedwali hapa chini: 
 
 

YALIYOMO 

Vijiji Kurasa 

Amani 4 
Iboya  17 
Ikang’asi 34 
Itambo 49 
Kifanya 63 
Lugema 80 
Lugolofu 92 
Lusala 107 
Madope 127 
Magunguli 145 
Masimbwe 158 
Matembwe 171 
Mavanga 183 
Mgala 202 
Ngalanga 214 
Ng’elamo 229 
Nhungu 243 
Ukwama 258 
Usagatikwa 275 
Utilili 288 
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1. UTANGULIZI  

1.1 Historia fupi ya panda miti kibiashara na lengo la utafiti   

Pandamiti kibiashara (PFP) ni mradi wa maendeleo unaofadhiliwa na serikali ya Finland 
ikishirikiana na serikali ya Tanzania kutekelezwa kuanzia mwaka 2014 mpaka 2030. 
Umedhamiria kuongeza pato la kiuchumi nyanda za juu kusini kwa kuhamasisha 
utunzaji wa mashamba ya miti kibiashara, kwa wakulima wadogo wadogo wa miti na 
makampuni ya uchakataji mbao. 
 
Tathmini hii ilifanyika katika vijiji 25 ambavyo huwezeshwa katika shughuli za upandaji 
miti na Pandamiti kibiashara. Kazi hii ya utafiti ilianza kuanzia mwezi wa kumi na mbili, 
2016 mpaka mwezi wa pili, 2017. Lengo la utafiti huu ilikuwa ni kutathmini maendeleo 
na utunzaji wa mashamba ya miti. Matokeo haya yatatumiwa na Pandamiti kibiashara 
ili kuboresha mifumo ya uwezeshaji ya hapo baadae. 
 

1.2 Malengo ya utafiti 

i. Kutathmini maendeleo, ukuaji na kiwango cha utunzaji wa mashamba ya miti 
yaliyoanzishwa kupitia mradi wa Pandamiti kibiashara katika kipindi cha miaka 
miwili ya mwanzo ya utekelezwaji wa mradi 

ii. Kuhakiki na Kuthibitisha hali ya mashamba ya miti yaliyomo kwenye mfumo wa 
taarifa wa Pandamiti kibiashara 

iii. Kuwahoji wanufaika waliowezeshwa na mradi ili kupata taarifa za kijamii na 
kiuchumi 

 
 

2. MAHALI KIJIJI KILIPO 

Kijiji cha Amani kipo kati ya latitudi 10o 15’ kusini na longitudi 34o 45’ Mashariki. Kijiji hiki 
hupatikana maeneo ya nyanda za juu kusini mashariki mwa wilaya ya Ludewa, mkoani 
Njombe (Kielelezo. 1). Mwinuko ni kati ya mita 661 hadi mita 2000 kutoka usawa wa 
bahari na udongo wake ni mfinyanzi na kichanga kwa maeneo ya mabondeni. 

Kielelezo cha 1: Ramani ikionesha kijiji cha Amani na vijiji inavyopakana 
navyo vinavyonufaika na mradi 
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3. NJIA ZILIZOTUMIKA KUFANYA UTAFITI  

3.1 Utaratibu uliotumika  

Timu ya watafiti ilifanya shughuli zifuatazo ili kukusanya taarifa za mashamba ya miti: 
 Kuyafikia mashamba ya miti kwa kutumia GPS na kwa kushirikiana na viongozi 

wa vikundi vya wapanda miti katika kijiji husika 
 Kisha, kamba yenye urefu (kipenyo) cha mita 7.57 ilitumika kuainisha mipaka 

ya ploti wakilishi ndani ya shamba husika 
 Ndani ya ploti wakilishi, Idadi ya miti hai na iliokufa ilihesabiwa (Kama 

ilivyoainishwa katika Kiambatanisho 1) 
 Pia tathmini ya kiwango cha palizi ilifanyika kama ilivyoainishwa kwenye 

Jedwali 1  
 Kipande cha chuma kilichimbiwa katikati ya ploti wakilishi, kwa mashamba ya 

miti ya mwaka 2015/16, ili kurahisisha utambuzi wa ploti wakilishi kwa tafiti 
zijazo  

                          Jedwali la 1:  Uanishaji wa viwango vya palizi 
Kundi/alama Maelezo Maana 

0 Palizi haijafanyika Hakuna dalili yeyote ioneshayo kuwa shamba 
lilifanyiwa palizi msimu wa mvua uliopita 

1 Palizi imefanyika ila 
haikubaliki 

Kuna dalili kuwa palizi ilifanyika msimu wa mvua 
uliopita; lakini haikufanywa kwa kiwango kizuri ili 
kuhakikisha uhai na ukuaji mzuri wa miti 

2 Palizi imefanyika na 
inakubalika 

Kuna mapungufu katika ufanyikaji wa palizi, lakini 
kiwango kinajitosheleza kuhakikisha uhai na ukuaji 
mzuri wa miti.  

3 Palizi imefanyika 
kikamilifu 

Hakuna mapungufu na palizi imefanyika kikamilifu 
katika shamba la miti kwa ujumla wake 

Ufafanuzi: Uainishwaji wa viwango vya palizi ulizingatia maelekezo ya kitaalamu 
ya jinsi ya kufanya palizi ya kisahani na kufyekea kama ilivyoainishwa 
kwenye muongozo wa motisha (ruzuku) wa wakulima wa miti.  
Sifa zifuatazo hutakiwa: 

 Palizi ya kisahani: kuondoa magugu kwa kukwatua eneo lenye 
mzunguko (kipenyo) wa sentimita 50 kuzunguka shina la mti pasipo 
kuathiri mche uliopo katikati 

 Kufyekea: Magugu yote hai yakatwe na kuwa chini ya kimo cha 
sentimita 30. 

Ikumbukwe kuwa, kuidhinishwa au kutoidhinishwa kwa kiwango cha palizi katika zoezi 
hili hakutoi maamuzi ya shughuli za uwezeshwaji za mradi, bali husaidia tathmini za 
kitaalamu na maendeleo endelevu ya sekta ya misitu kuboresha viwango ili kuleta tija 
kwa wanufaika. 

3.2 Mahesabu na uchambuzi wa takwimu 

 Wingi wa miti shambani (Idadi ya mashina/hekta): Ni sawa na jumla ya idadi 
ya miti hai na iliyokufa kwa ukubwa wa eneo la ploti wakilishi ya shamba la miti. 
Baadae, mahesabu hufanywa ili kuainisha idadi ya miti kwa hekta moja 

 Asilimia ya miti hai: Kiwango cha idadi ya miti iliyo hai ukiliganisha na jumla 
ya idadi ya miti katika ploti wakilishi 

 Wastani wa kimo cha juu cha miti: Hupatikana kwa kujua wastani a kimo cha 
miti miwili mirefu Zaidi katika ploti wakilishi katika shamba la miti husika  

3.3 Vifaa vilivyotumika 

 GPS  
 Simu aina ya smati ikiwezeshwa na mfumo wa ODK 
 Bomba na kamba yenye urefu wa mita 7.57 
 Kipande cha chuma (nondo) 
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4. MATOKEO YA UTAFITI 

4.1 Taarifa za mashamba ya miti 

 Utafiti ulifanyika kwenye jumla ya mashamba ya miti 41 yanayomilikiwa na 
wanufaika 39 (Jedwali la 2). 

 Mashamba ya miti yaliyofanyiwa utafiti yana ukubwa wa jumla ya ekari 160.67, 
yaliyowezeshwa kupitia mpango wa motisha kwa wakulima wa miti na mradi 
(Jedwali la 2). 

 
Jedwali la 2:  Jumla ya idadi na eneo la mashamba ya miti katika kijiji  

Msimu/mwaka wa 
upandaji 

Wanufaika Idadi ya mashamba Eneo la mraba (ekari) 

2015/16 Wanawake 11 36.37 

Wanaume 29 117.33 

Taasisi 1 6.97 

Jumla 41 160.67 

 

4.2 Wastani wa Palizi 

Kwa ujumla Matokeo ya palizi ya kisahani na kufyekea yalikuwa si yakuridhisha (Jedwali 
3). Tathmini ya kiwango cha palizi kwa idadi ya mashamba imeainishwa katika Kielelezo 
cha 2.  
 
Jedwali la 3:  Watani wa kiwango cha palizi ya kisahani na kufyekea kulingana 

na aina ya miti na mwaka/msimu wa upandwaji 

Msimu/mwaka wa upandaji Wanufaika Aina ya miti CW SW 

2015/16 Wanawake  
Milingoti 

0.27 0.27 

Wanaume 0.11 0.26 

Taasisi 0.00 0.00 

Jumla  0.15 0.26 

Ufafanuzi:    CW = Palizi ya kisahani            SW = Palizi ya Kufyekea 
 

Kielelezo cha 2:  Wastani wa alama za kiwango cha palizi ya kisahani na kufyekea 
kwa mashamba ya miti 
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4.3 Miti iliyo hai na wingi wa miti shambani 

4.3.1 Athari za moto 

Kwa ujumla, katika ngazi ya kijiji hakukuwa na madhara makubwa ya moto kuweza 
kuathiri uhai na maendeleo ya miti. Hata hivyo, kwa mmiliki mmoja mmoja, moto 
umeonekana kuwa tishio kwa maendeleo ya baadae ukuaji wa mashamba ya miti. 
Katika kijiji cha Amani, ni shamba moja tu la miti liligundulika kuwa limeathiriwa na moto 
(Jedwali la 4) na asilimia kumi na tatu (13%) pekee ya miti shambani ilipona, hivyo 
ufumbuzi wa tatizo hili ni muhimu kwa maendeleo endelevu ya mashamba ya miti. 
 
Jedwali la 4: Maelezo ya athari za moto kwenye mashamba ya miti  

S/N Maelezo Idadi 

1 Idadi ya mashamba ya miti 1 

2 Ukubwa wa shamba (ekari) 7.44 

 
 

4.3.2 Kimo cha urefu wa miti 

Wastani wa kimo cha urefu wa miti katika kijiji cha Amani ulikuwa wakuridhisha kama 
ilivyoainishwa kwenye Jedwali la 5. 
 
Jedwali la 5: Wastani wa kimo cha urefu wa miti ya miti 

Aina Maelezo 

Mwaka au msimu wa upandaji 2015/16 

Aina ya miti Milingoti 

Kimo (mita) 0.63 

Ufafanuzi: Kimo =  wastani wa kimo cha juu cha ukuaji wa miti 
 
 

4.3.3 Miti hai na wingi wa miti shambani 

Wastani wa kiwango cha miti hai na wingi wa miti shambani katika kijiji cha Amani 
umeainishwa katika Jeduali la 6. Kwa ujumla, kiwango cha miti hai kijijini ni cha chini 
ukilinganisha na vijiji vingine (Jedwali la 7). 
 
 
Jedwali la 6:  Maelezo ya kiwango cha miti iliyo hai shambani 

Aina Maelezo 

Mwaka au msimu wa upandaji 2015/16 

Aina ya miti Milingoti 
Wingi wa miti (Idadi ya mashina/hekta) 1115 

Wastani wa kiwango cha miti iliyo hai 68% 
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Jedwali 7:  Mlinganisho wa vijiji kulingana na wastani wa kiwango cha miti 

iliyo hai 
Jina la kijiji Wastani wa miti iliyohai 

Katika asilimia 
Nafasi ya 
kijiji 

Matembwe 99% 1 

Usagatikwa 95% 2 

Kidabaga 95% 3 

Lusala 90% 4 

Kiyowela 89% 5 

Ukwama 84% 6 

Ngalanga 83% 7 

Maguguli 83% 8 

Madope 83% 9 

Ng'elamo 82% 10 

Kifanya 82% 11 

Mavanga 82% 12 

Ikang'asi 81% 13 

Iboya 79% 14 

Itambo 77% 15 

Mgala 76% 16 

Utilili 72% 17 

Kiwalamo 72% 18 

Lugema 70% 19 

Lugolofu 69% 20 

Amani 68% 21 

Makungu 61% 22 

Ukwega 59% 23 

Masimbwe 54% 24 

Nhungu 48% 25 
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4.4 Palizi  

4.4.1 Palizi ya kisahani 

Kiwango cha palizi  ya kisahani  kwa kijiji cha Amani imeainishwa katika Jedwali la 8. 
Kwa ujumla, wastani wa kiwango cha palizi ya kisahani katika kijiji cha Amani ni mdogo 
ukilinganisha na vijiji vingine (Jedwali la 9).  
 
Jedwali la 8:  Maelezo kuhusiana na kiwango cha palizi ya kisahani 

Aina Maelezo 

Mwaka au msimu wa upandaji 2015/16 

Aina ya miti Milingoti 

WC 0.15 

Ufafanuzi:  WC =  kiwango cha palizi ya kisahani, 
 

 
 
Jedwali la 9:  Mlinganisho wa vijiji kulingana na alama za kiwango cha palizi ya 

kisahani 
Jina la kijiji Wastani wa kiwango cha 

palizi ya kisahani 
Nafasi ya kijiji 

Usagatikwa 1.84 1 

Matembwe 1.45 2 

Lugema 1.39 3 

Lugolofu 1.20 4 

Kiyowela 1.10 5 

Maguguli 1.04 6 

Kiwalamo 0.96 7 

Ukwega 0.83 8 

Iboya 0.83 9 

Mgala 0.82 10 

Nhungu 0.76 11 

Mavanga 0.76 12 

Ukwama 0.63 13 

Lusala 0.60 14 

Makungu 0.52 15 

Kifanya 0.44 16 

Kidabaga 0.33 17 

Itambo 0.32 18 

Ikang'asi 0.27 19 

Ng'elamo 0.21 20 

Amani 0.15 21 

Utilili 0.15 22 

Ngalanga 0.06 23 

Madope 0.01 24 

Masimbwe 0.00 25 
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4.4.2 Palizi ya kufyekea 

Kiwango cha palizi  ya kufyekea  kwa kijiji cha Amani imeainishwa katika Jedwali la 10. 
Kwa ujumla, wastani wa kiwango cha palizi ya kufyekea katika kijiji cha Amani ni mdogo 
ukilinganisha na vijiji vingine (Jedwali la 11).  
 
 
Jedwali la 10:  Maelezo kuhusiana na kiwango cha palizi ya kufyekea 

Aina  Maelezo 

Mwaka au msimu wa upandaji 2015/16 

Aina ya miti Milingoti 

WS 0.26 

Ufafanuzi:  WS  =  Kiwango cha palizi ya kufyekea 
 
 
Jedwali la 11:  Mlinganisho wa vijiji kulingana na alama za kiwango cha 

ufyekeleaji wa mashamba ya miti 
Jina la kijiji Wastani wa kiwango cha 

palizi ya kufyekea 
Nafasi ya kijiji 

Kidabaga 2.00 1 

Matembwe 1.73 2 

Kiyowela 1.15 3 

Mavanga 1.14 4 

Lugema 1.11 5 

Lusala 0.93 6 

Maguguli 0.88 7 

Kiwalamo 0.85 8 

Ukwega 0.83 9 

Makungu 0.76 10 

Madope 0.66 11 

Mgala 0.58 12 

Usagatikwa 0.47 13 

Kifanya 0.35 14 

Lugolofu 0.35 15 

Ukwama 0.34 16 

Utilili 0.33 17 

Ikang'asi 0.31 18 

Itambo 0.30 19 

Nhungu 0.27 20 

Amani 0.26 21 

Iboya 0.22 22 

Ngalanga 0.11 23 

Masimbwe 0.03 24 

Ng'elamo 0.00 25 
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5. HITIMOSHO NA MAPENDEKEZO 

Kwa ujumla, wakulima wa miti wanahimizwa kuongeza jitihada katika shughuli za 
utunzaji wa mashamba yao ya miti hususani katika palizi, ili  kuhakikisha maendeleo, 
ukuaji na ubora mzuri wa miti ili kuwa na tija baadae.  
 
Matokeo ya utafiti ya kitaalamu yanaonesha kuwa, kuna uhusiano kati ya palizi na ukuaji 
ama wastani wa miti iliyo hai kwenye mashamba ya miti katika kijiji cha Amani. Kama 
ilivyoelezewa kwenye Jedwali la 12, Imegundulika kuwa, Palizi ya kufyekea na ile ya 
kisahani inauhusiano chanya na idadi ya miti iliyo hai na uhusiano hasi na idadi ya miti 
iliyokufa. Hii inamaanisha kuwa, shamba la miti lenye kiwango kizuri cha palizi zote mbili 
huwa na idadi kubwa ya miti iliyo hai na idadi ndogo ya miti iliyokufa. 
 
Jedwali la 12: Uhusiano kati ya kiwango cha palizi na uhai wa miti 

Kigezo Miti iliyokufa Miti iliyo hai 

WC -0.16 0.24 

WS -0.27 0.12 

 Ufafanuzi: WC = Kiwango cha palizi ya kisahani 
   WS = Kiwango cha palizi ya kufyekea 
 
Kwa kiwango Fulani taarifa hii inatoa tathmini ya haja ya kufanya palizi ili kuimarisha 
ukuaji na kiwango cha maendeleo cha mashamba ya miti. Endapo palizi ya kisahani na 
ile ya kufyekea zitafanyika kikamilifu, kuna uwezekano mkubwa wa kupunguza idadi ya 
miti inayokufa na kudumisha au kuongeza miti iliyo hai kwa shamba husika la miti. 
Kisayansi imethibitika kuwa, palizi ni muhimu kwa maendeleo ya ukuaji wa miti, kwa 
kuwa hupunguza ushindani wa virutubisho, hewa na mwanga kati ya miti ya miti na 
magugu. 
 
 

6. MATOKEO YA KILA SHAMBA LA MITI KATIKA KIJIJI 

Jedwali la 13 hapo chini linaonesha matokeo ya utafiti kwa shamba la miti la kila 
mnufaika. Hii inajumuisha haya: 

 Kiwango cha palizi: kwa palizi ya kisahani na ile ya kufyekea 
 Wingi wa miti kwenye shamba (Idadi ya miti/hekta) 
 Kiwango cha miti iliyo hai katika asilimia 
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Jedwali la 13:  Matokeo ya mashamba ya miti kwa kila mnufaika kijiji cha Iboya  
Nafasi Pmwaka Jina  Jinsia Eneo 

(ekari) 
Aina ya miti WC WS Hai Iliyokufa Jumla Wingi 

(shina/ha) 
S-% Hdom 

(mita) 

1 2015/16 PAULO MLELWA Wanaume 11.61 Milingoti 0 2 15 0 15 833 100% 1.05 

2 2015/16 METHOD LUOGA Wanaume 17.05 Milingoti 0 1 21 1 22 1222 95% 1.3 

3 2015/16 KASTORY MBILINYI Wanaume 3.06 Milingoti 0 0 20 1 21 1166 95% 0.75 

4 2015/16 MARCO LUOGA Wanaume 1.63 Milingoti 0 0 16 1 17 944 94% 1.15 

5 2015/16 METHOD LUOGA P2 Wanaume 7.22 Milingoti 0 0 22 2 24 1333 92% 1.4 

6 2015/16 ADO MLOWE Wanaume 1.83 Milingoti 0 0 21 2 23 1278 91% 0.85 

7 2015/16 ATHANASIO KOMBA Wanaume 3.06 Milingoti 0 0 20 2 22 1222 91% 0.75 

8 2015/16 HILORIMUS MLELWA Wanaume 3.02 Milingoti 3 2 23 3 26 1444 88% 1.05 

9 2015/16 FELIX MHAGAMA Wanaume 4.84 Milingoti 0 0 29 4 33 1833 88% 0.55 

10 2015/16 ILUMINATA MKINGA Wanawake 1.58 Milingoti 2 0 15 3 18 1000 83% 1.2 

11 2015/16 ELIZA MTITU Wanawake 5.44 Milingoti 0 0 13 3 16 889 81% 1.05 

12 2015/16 MELANIA KOMBA Wanawake 2.89 Milingoti 0 0 19 5 24 1333 79% 0.5 

13 2015/16  VINCENT KOMBA Wanaume 2.37 Milingoti 0 0 20 6 26 1444 77% 0.45 

14 2015/16 ANNA LUOGA Wanawake 3.16 Milingoti 0 0 11 4 15 833 73% 1.8 

15 2015/16 MUNDINDI SEC SCHOOL  6.97 Milingoti 0 0 14 6 20 1111 70% 0.55 

16 2015/16 JONISIA MLOWE Wanawake 1.51 Milingoti 0 0 14 6 20 1111 70% 0.55 

17 2015/16 GETRUDA LUOGA Wanawake 4.32 Milingoti 0 2 12 6 18 1000 67% 1.05 

18 2015/16 DENES KOMBA Wanaume 2.55 Milingoti 0 0 14 7 21 1166 67% 0.65 

19 2015/16 JENIPHER MLELWA Wanawake 4.37 Milingoti 0 0 12 6 18 1000 67% 0.45 

20 2015/16 BENEDICT LUOGA Wanaume 2.89 Milingoti 0 0 12 6 18 1000 67% 1.25 

21 2015/16 JOSEPH MLELWA Wanaume 2.15 Milingoti 0 0 14 7 21 1166 67% 1.2 

22 2015/16 AYUBU KOMBA Wanaume 2.79 Milingoti 0 0 13 7 20 1111 65% 0.45 

23 2015/16 ORESTO MWAGENI Wanaume 2.13 Milingoti 0 0 7 4 11 611 64% 0.25 

24 2015/16 DAUDI MBILINYI Wanaume 2.77 Milingoti 0 0 8 5 13 722 62% 0.6 

25 2015/16 ISSA LUOGA Wanaume 5.63 Milingoti 0 2 9 6 15 833 60% 0.65 
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Nafasi Pmwaka Jina  Jinsia Eneo 
(ekari) 

Aina ya miti WC WS Hai Iliyokufa Jumla Wingi 
(shina/ha) 

S-% Hdom 
(mita) 

26 2015/16 JENIPHER LUOGA Wanawake 2.55 Milingoti 0 0 7 5 12 667 58% 0.3 

27 2015/16 CHRISPIN MKINGA Wanaume 3.93 Milingoti 0 0 16 12 28 1555 57% 0.5 

28 2015/16 DEODATA MTITU Wanawake 4.84 Milingoti 0 1 8 7 15 833 53% 0.35 

29 2015/16 ELENESTA MHAGAMA Wanawake 2.74 Milingoti 1 0 10 9 19 1055 53% 0.45 

30 2015/16 JAMES KOMBA Wanaume 4.94 Milingoti 0 0 9 9 18 1000 50% 1.05 

31 2015/16 ELIA KOMBA Wanaume 2.15 Milingoti 0 0 11 12 23 1278 48% 0.45 

32 2015/16 MODESTA LUOGA P2 Wanawake 2.97 Milingoti 0 0 7 8 15 833 47% 0.6 

33 2015/16 PETER MGIMBA Wanaume 2.37 Milingoti 0 0 11 16 27 1500 41% 0.3 

34 2015/16 WERNERY LUOGA Wanaume 2.15 Milingoti 0 0 8 12 20 1111 40% 0.35 

35 2015/16 JOHN KOMBA Wanaume 2.92 Milingoti 0 0 7 14 21 1166 33% 0.75 

36 2015/16 CRISPIN LUOGA Wanaume 2.87 Milingoti 0 0 6 14 20 1111 30% 0.35 

37 2015/16 GODFREY MWAJOMBE Wanaume 3.14 Milingoti 0 0 5 15 20 1111 25% 0.5 

38 2015/16 TOMASO HAULE Wanaume 1.14 Milingoti   5 15 20 1111 25% 0.35 

39 2015/16 MOI MHAGAMA Wanaume 1.83 Milingoti 0 0 4 17 21 1166 19% 0.3 

40 2015/16 PAULO MHAGAMA Wanaume 5.86 Milingoti 0 0 3 20 23 1278 13% 0.3 

41 2015/16 UFUNUO MHAGAMA Wanaume 7.44 Milingoti   3 21 24 1333 13% 0.1 

   
 Ufafanuzi: Nafasi = Mlinganisho kutokana na idadi ya miti 

iliyo hai shambani 
 Pmwaka = Mwaka au msimu wa upandaji  

  Jina = Mmiliki wa shamba husika la miti  Eneo = Ukubwa wa shamba katika ekari 
  Aina ya miti = Jina la kundi ama aina ya miti  WC = Palizi ya kisahani 
  WS = Kiwango cha palizi ya kufyekea  Hai = Idadi ya miti iliyokuwa hai 
  Iliyokufa = Idadi ya miti iliyokufa   Jumla = Jumla ya miti hai na iliyokufa 
  Wingi  = Wingi wa miti kwenye shamba (idadi 

ya mashina kwa hekta) 
 s-% = Asilimia ya miti iliyo hai 

      hdom = Wastani wa kimo cha miti miwili mirefu katika 
ploti wakilishi 

 
 
 



 

   

m 

Kiambatanisho cha 1 

1. FOMU YA TATHMINI YA MAENDELEO YA MASHAMBA YA MITI 

 
Mtafiti: _____________________________________________________Tarehe: ___________ 

WOODLOT LOCATION & OWNERSHIP 
 

2. Jira kwa GPS 

 

3. Usahihi wa GPS    

 

 

4. Kijiji: _____________________  Wilaya: _____________________  

 

5. Jina la mmiliki, Namba ya simu na Namba ya utambulisho (Kama inawezekana): 

 

_______________________________________________________________________ 

 

6. Kuna mabadiliko ya umiliki tangu kuanzishwa kwa shamba?  Ndiyo / Hapana /Sijui 

 

Kama ndiyo, taja mmiliki wa awali: ___________________________________________ 

VIPIMO VYA PLOTI WAKILISHI  

7. Idadi ya miti iliyo hai katika ploti 

8. Idadi ya miti iliyokufa katika ploti 

9. Jumla ya idadi ya miti 

10. Kimo cha urefu wa miti (Desimita): Wa kwanza ______ dm, Wa pili: ______ dm 

11. Kama kuna miti iliyokufa, Ainisha chanzo cha kifo: 

Magugu   Kuharibiwa na Mifugo:   

Athari za moto   Ukame:       

Magonjwa   Mengineyo:    

Athari za wadudu   (Ainisha katika maelezo ya ziada) 

TAARIFA ZA UJUMLA ZA MASHAMBA YA MITI 

12. Aina ya miti: Paina / Mlingoti / Mtiki 

13. Kiwango cha palizi ya kisahani: ______ 

14. Kiwango cha palizi ya kufyekea: ______ 

 

 

MAELEZO YA ZIADA 

 

 

 

 

 

kiwango: 0 – Palizi haijafanyika 

1 – Palizi imefanyika ila 

haikubaliki 

 

2 – Palizi imefanyika na 

inakubalika 

3 – Palizi imefanyika kikamilifu 

 

E 

N 

Namba ya fomu: 
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1. UTANGULIZI  

1.1. Historia fupi ya panda miti kibiashara na lengo la utafiti   

Pandamiti kibiashara (PFP) ni mradi wa maendeleo unaofadhiliwa na serikali ya Finland 
ikishirikiana na serikali ya Tanzania kutekelezwa kuanzia mwaka 2014 mpaka 2030. 
Umedhamiria kuongeza pato la kiuchumi nyanda za juu kusini kwa kuhamasisha 
utunzaji wa mashamba ya miti kibiashara, kwa wakulima wadogo wadogo wa miti na 
makampuni ya uchakataji mbao. 
 
Tathmini hii ilifanyika katika vijiji 25 ambavyo huwezeshwa katika shughuli za upandaji 
miti na Pandamiti kibiashara. Kazi hii ya utafiti ilianza kuanzia mwezi wa kumi na mbili, 
2016 mpaka mwezi wa pili, 2017. Lengo la utafiti huu ilikuwa ni kutathmini maendeleo 
na utunzaji wa mashamba ya miti. Matokeo haya yatatumiwa na Pandamiti kibiashara 
ili kuboresha mifumo ya uwezeshaji ya hapo baadae. 
 

1.2. Malengo ya tathmini 

i. Kutathmini maendeleo, ukuaji na kiwango cha utunzaji wa mashamba ya miti 
yaliyoanzishwa kupitia mradi wa Pandamiti kibiashara katika kipindi cha miaka 
miwili ya mwanzo ya utekelezwaji wa mradi 

ii. Kuhakiki na Kuthibitisha hali ya mashamba ya miti yaliyomo kwenye mfumo wa 
taarifa wa Pandamiti kibiashara 

iii. Kuwahoji wanufaika waliowezeshwa na mradi ili kupata taarifa za kijamii na 
kiuchumi 

 

2. MAHALI KIJIJI KILIPO  

Kijiji cha Iboya kipo kati ya latitudi 9o 19’ kusini na longitudi 34o 10’ Mashariki. Kijiji hiki 
hupatikana maeneo ya nyanda za juu kusini mashariki mwa halmashauri ya mji wa 
Njombe, mkoani Njombe (Kielelezo. 1). Mwinuko ni kati ya mita 1600 hadi mita 1900 
kutoka usawa wa bahari.  
 
Kielelezo cha 3: Ramani ikionesha kijiji cha Iboya na vijiji inavyopakana navyo 

vinavyonufaika na mradi 
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3. NJIA ZILIZOTUMIKA KUFANYA UTAFITI  

3.1. Utaratibu uliotumika  

Timu ya watafiti ilifanya shughuli zifuatazo ili kukusanya taarifa za mashamba ya miti: 
 Kuyafikia mashamba ya miti kwa kutumia GPS na kwa kushirikiana na viongozi 

wa vikundi vya wapanda miti katika kijiji husika 
 Kisha, kamba yenye urefu (kipenyo) cha mita 7.57 ilitumika kuainisha mipaka 

ya ploti wakilishi ndani ya shamba husika 
 Ndani ya ploti wakilishi, Idadi ya miti hai na iliokufa ilihesabiwa (Kama 

ilivyoainishwa katika Kiambatanisho 1) 
 Pia tathmini ya kiwango cha palizi ilifanyika kama ilivyoainishwa kwenye 

Jedwali la 1  
 Kipande cha chuma (nondo) kilichimbiwa katikati ya ploti wakilishi, kwa 

mashamba ya miti ya mwaka 2015/16, ili kurahisisha utambuzi wa ploti wakilishi 
kwa kutumia sumaku kwenye tafiti zijazo  

                          Jedwali la 14:  Uanishaji wa viwango vya palizi 
Kundi/alama Maelezo Maana 

0 Palizi haijafanyika Hakuna dalili yeyote ioneshayo kuwa shamba 
lilifanyiwa palizi msimu wa mvua uliopita 

1 Palizi imefanyika ila 
haikubaliki 

Kuna dalili kuwa palizi ilifanyika msimu wa mvua 
uliopita; lakini haikufanywa kwa kiwango kizuri ili 
kuhakikisha uhai na ukuaji mzuri wa miti 

2 Palizi imefanyika na 
inakubalika 

Kuna mapungufu katika ufanyikaji wa palizi, lakini 
kiwango kinajitosheleza kuhakikisha uhai na ukuaji 
mzuri wa miti.  

3 Palizi imefanyika 
kikamilifu 

Hakuna mapungufu na palizi imefanyika kikamilifu 
katika shamba la miti kwa ujumla wake 

Ufafanuzi: Uainishwaji wa viwango vya palizi ulizingatia maelekezo ya kitaalamu 
ya jinsi ya kufanya palizi ya kisahani na kufyekea kama ilivyoainishwa 
kwenye muongozo wa motisha (ruzuku) kwa wakulima wa miti.  
Sifa zifuatazo hutakiwa: 

 Palizi ya kisahani: kuondoa magugu kwa kukwatua eneo lenye 
mzunguko (kipenyo) wa sentimita 50 kuzunguka shina la mti pasipo 
kuathiri mche uliopo katikati 

 Kufyekea: Magugu yote hai yakatwe na kuwa chini ya kimo cha 
sentimita 30. 

Ikumbukwe kuwa, kuidhinishwa au kutoidhinishwa kwa kiwango cha palizi katika zoezi 
hili hakutoi maamuzi ya shughuli za uwezeshwaji za mradi, bali husaidia tathmini za 
kitaalamu na maendeleo endelevu ya sekta ya misitu kuboresha viwango ili kuleta tija 
Zaidi kwa wanufaika. 

3.2. Mahesabu na uchambuzi wa takwimu 

 Wingi wa miti shambani (Idadi ya mashina/hekta): Ni sawa na jumla ya idadi 
ya miti hai na iliyokufa kwa ukubwa wa eneo la ploti wakilishi ya shamba la miti. 
Baadae, mahesabu hufanywa ili kuainisha idadi ya miti kwa hekta moja 

 Asilimia ya miti hai: Kiwango cha idadi ya miti iliyo hai ukiliganisha na jumla 
ya idadi ya miti katika ploti wakilishi 

 Wastani wa kimo cha juu cha miti: Hupatikana kwa kujua wastani a kimo cha 
miti miwili mirefu Zaidi katika ploti wakilishi katika shamba la miti husika  

3.3. Vifaa vilivyotumika 

 GPS  
 Simu aina ya smati ikiwezeshwa na mfumo wa ODK 
 Bomba na kamba yenye urefu wa mita 7.57 
 Kipande cha chuma (nondo) 
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4. MATOKEO YA UTAFITI 

4.1. Taarifa za mashamba ya miti 
 Utafiti ulifanyika kwenye jumla ya mashamba ya miti 126 yanayomilikiwa na 

wanufaika 46 (Jedwali la 2). 
 Mashamba ya miti yaliyofanyiwa utafiti yana ukubwa wa jumla ya ekari 847.7, 

yaliyowezeshwa kupitia mpango wa motisha kwa wakulima wa miti na mradi 
(Jedwali la 2). 

Jedwali la 15:  Jumla ya idadi na eneo la mashamba ya miti katika kijiji 
Mwaka au msimu wa upandaji Wanufaika  Idadi ya mashamba  Ukubwa wa shamba 

(Ekari) 

2014/15 Wanawake 26 64.79 

Wanaume 40 211.30 
Taasisi 5 93.78 

2015/16 Wanawake 14 56.32 

Wanaume 38 407.23 
Taasisi 3 14.28 

Jumla 126 847.7 

Ufafanuzi: Taasisi = Asasi za kijamii na makundi ya watu wasio jiweza 
 

4.2. Wastani wa Palizi 
Kwa ujumla Matokeo ya palizi ya kisahani na kufyekea yalikuwa si yakuridhisha(Jedwali 
la 3). Tathmini ya kiwango cha palizi kwa idadi ya mashamba imeainishwa katika 
Kielelezo cha 2.  
Jedwali la 16:  Watani wa kiwango cha palizi ya kisahani na kufyekea kulingana 

na aina ya miti na mwaka/msimu wa upandwaji 
Wanufaika Aina ya miti Palizi ya kisahani Palizi ya kufyekea 

2014/15 2015/16 2014/15 2015/16 

Wanawake Paina 0.45 0.64 0.00 0.27 

Milingoti 0.17 0.67 0.00 0.00 

Wanaume Paina 1.60 0.32 0.29 0.09 

Milingoti 0.50 0.88 0.00 0.50 

Taasisi Paina 0.75 1.00 0.75 1.00 

Milingoti 1.00 0.00 0.00 0.00 

Jumla 1.01 0.58 0.18 0.27 

Ufafanuzi: Taasisi = Asasi za kijamii na makundi ya watu wasio jiweza 
 

Kielelezo cha 4:  Wastani wa alama za kiwango cha palizi ya kisahani na kufyekea 
kwa mashamba ya miti  
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4.3. Miti iliyo hai na wingi wa miti shambani 

4.3.1. Athari za moto 

Kwa ujumla, katika ngazi ya kijiji hakukuwa na madhara makubwa ya moto kuweza 
kuathiri uhai na ukuaji wa miti. Hata hivyo, kwa mmiliki mmoja mmoja, moto 
umeonekana kuwa tishio kwa maendeleo ya baadae ya ukuaji wa mashamba ya miti. 
Katika kijiji cha Iboya, ni mashamba mawili ya miti yaligundulika kuwa yameathiriwa na 
moto (Jedwali la 4), hivyo ufumbuzi wa tatizo hili ni muhimu kwa maendeleo endelevu 
ya mashamba ya miti. 
 
Jedwali la 17: Maelezo ya athari za moto kwenye mashamba ya miti   

S/N Maelezo Idadi 

1 Idadi ya mashamba ya miti 2 

2 Ukubwa wa shamba (Ekari) 11.56 

 
 

4.3.2. Kimo cha urefu wa miti 

Wastani wa kimo cha urefu wa miti katika kijiji cha Iboya ulikuwa wakurithisha kama 
ilivyoainishwa kwenye Jedwali la 5. 
 
Jedwali la 18: Wastani wa kimo cha urefu wa miti ya miti  

Aina ya miti hdom (metre) 

2014/15 2015/16 

Painas 10.28 5.57 
Milingoti 11.92 6.75 
Jumla 10.58 6.00 

Ufafanuzi:  hdom = kimo cha urefu wa miti  
 

4.3.3. Miti hai na wingi wa miti shambani 

Wastani wa kiwango cha miti hai na wingi wa miti shambani katika kijiji cha Iboya 
umeainishwa katika Jeduali la 6. Kwa ujumla, kiwango cha miti hai kijijini ni cha chini 
ukilinganisha na vijiji vingine (Jedwali la 7). 
 
Jedwali la 19:  Maelezo ya kiwango cha miti iliyo hai shambani 

Aina ya miti 2014/15 2015/16 

S-% Stock (stem/ha) S-% Stock (stem/ha) 

Painas 79 1058 76 930 

Milingoti 83 1017 83 1086 

Jumla 79 1051 78 987 

 Ufafanuzi: S-% = Kiwango cha miti hai katika asilimia 
   Stock = Wingi wa miti shambani (Idadi ya mashina/hekta) 
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Jedwali la 20:  Mlinganisho wa vijiji kulingana na wastani wa kiwango cha miti 

iliyo hai  
Jina la kijiji Wastani wa miti iliyohai 

Katika asilimia 
Nafasi ya 
kijiji 

Matembwe 99% 1 

Usagatikwa 95% 2 

Kidabaga 95% 3 

Lusala 90% 4 

Kiyowela 89% 5 

Ukwama 84% 6 

Ngalanga 83% 7 

Maguguli 83% 8 

Madope 83% 9 

Ng'elamo 82% 10 

Kifanya 82% 11 

Mavanga 82% 12 

Ikang'asi 81% 13 

Iboya 79% 14 

Itambo 77% 15 

Mgala 76% 16 

Utilili 72% 17 

Kiwalamo 72% 18 

Lugema 70% 19 

Lugolofu 69% 20 

Amani 68% 21 

Makungu 61% 22 

Ukwega 59% 23 

Masimbwe 54% 24 

Nhungu 48% 25 
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4.4. Palizi  

4.4.1. Palizi ya kisahani 

Kiwango cha palizi  ya kisahani  kwa kijiji cha Iboya imeainishwa katika Jedwali la 8. 
Kwa ujumla, wastani wa kiwango cha palizi ya kisahani katika kijiji cha iboya ni mdogo 
ukilinganisha na vijiji vingine (Jedwali la 9).  
 
Jedwali la 21:  Maelezo kuhusiana na kiwango cha palizi ya kusahani  

Aina ya miti Kiwango cha palizi ya kisahani 

2014/15 2015/16 

Painas 1.15 0.46 

Milingoti 0.38 0.80 

Jumla 1.01 0.58 

 
 
Jedwali la 22:  Mlinganisho wa vijiji kulingana na alama za kiwango cha palizi ya 

kisahani 
Jina la kijiji Wastani wa kiwango cha 

palizi ya kisahani 
Nafasi ya kijiji 

Usagatikwa 1.84 1 

Matembwe 1.45 2 

Lugema 1.39 3 

Lugolofu 1.20 4 

Kiyowela 1.10 5 

Maguguli 1.04 6 

Kiwalamo 0.96 7 

Ukwega 0.83 8 

Iboya 0.83 9 

Mgala 0.82 10 

Nhungu 0.76 11 

Mavanga 0.76 12 

Ukwama 0.63 13 

Lusala 0.60 14 

Makungu 0.52 15 

Kifanya 0.44 16 

Kidabaga 0.33 17 

Itambo 0.32 18 

Ikang'asi 0.27 19 

Ng'elamo 0.21 20 

Amani 0.15 21 

Utilili 0.15 22 

Ngalanga 0.06 23 

Madope 0.01 24 

Masimbwe 0.00 25 
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4.4.2. Palizi ya kufyekea 

Kiwango cha palizi  ya kufyekea  kwa kijiji cha Iboya imeainishwa katika Jedwali la 10. 
Kwa ujumla, wastani wa kiwango cha palizi ya kufyekea katika kijiji cha Iboya ni mdogo 
ukilinganisha na vijiji vingine (Jedwali la 11). 
 
Jedwali la 23:  Maelezo kuhusiana na kiwango cha palizi ya kufyekea 

Aina ya miti Kiwango cha palizi ya kufyekea 

2014/15 2015/16 

Painas 0.22 0.20 

Milingoti 0.00 0.40 

Jumla 0.22 0.30 

 
 
 
 
Jedwali la 24:  Mlinganisho wa vijiji kulingana na alama za kiwango cha 

ufyekeleaji wa mashamba ya miti  
Jina la kijiji Wastani wa kiwango cha 

palizi ya kufyekea 
Nafasi ya kijiji 

Kidabaga 2.00 1 

Matembwe 1.73 2 

Kiyowela 1.15 3 

Mavanga 1.14 4 

Lugema 1.11 5 

Lusala 0.93 6 

Maguguli 0.88 7 

Kiwalamo 0.85 8 

Ukwega 0.83 9 

Makungu 0.76 10 

Madope 0.66 11 

Mgala 0.58 12 

Usagatikwa 0.47 13 

Kifanya 0.35 14 

Lugolofu 0.35 15 

Ukwama 0.34 16 

Utilili 0.33 17 

Ikang'asi 0.31 18 

Itambo 0.30 19 

Nhungu 0.27 20 

Amani 0.26 21 

Iboya 0.22 22 

Ngalanga 0.11 23 

Masimbwe 0.03 24 

Ng'elamo 0.00 25 
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5. HITIMOSHO NA MAPENDEKEZO 

Kwa ujumla, wakulima wa miti wanahimizwa kuongeza jitihada katika shughuli za 
utunzaji wa mashamba yao ya miti hususani katika palizi, ili  kuhakikisha maendeleo, 
ukuaji na ubora mzuri wa miti ili kuwa na tija baadae.  
 
Matokeo ya utafiti ya kitaalamu yanaonesha kuwa, kuna uhusiano kati ya palizi na ukuaji 
ama wastani wa miti iliyo hai kwenye mashamba ya miti katika kijiji cha Iboya. Kama 
ilivyoelezewa kwenye Jedwali la 12, Imegundulika kuwa, Palizi ya kufyekea na ile ya 
kisahani inauhusiano chanya na idadi ya miti iliyo hai na uhusiano hasi na idadi ya miti 
iliyokufa. Hii inamaanisha kuwa, shamba la miti lenye kiwango kizuri cha palizi zote mbili 
huwa na idadi kubwa ya miti iliyo hai na idadi ndogo ya miti iliyokufa. 
  
Jedwali la 25: Uhusiano kati ya kiwango cha palizi na uhai wa miti  

Kigezo Miti iliyo kufa Miti iliyo hai 

WC -0.042 0.136 

WS -0.14 0.105 

 Ufafanuzi: WC = Kiwango cha palizi ya kisahani 
   WS = Kiwango cha palizi ya kufyekea 
 
Kwa kiwango Fulani taarifa hii inatoa tathmini ya haja ya kufanya palizi ili kuimarisha 
ukuaji na kiwango cha maendeleo cha mashamba ya miti. Endapo palizi ya kisahani na 
ile ya kufyekea zitafanyika kikamilifu, kuna uwezekano mkubwa wa kupunguza idadi ya 
miti inayokufa na kudumisha au kuongeza miti iliyo hai kwa shamba husika la miti. 
Kisayansi imethibitika kuwa, palizi ni muhimu kwa maendeleo ya ukuaji wa miti, kwa 
kuwa hupunguza ushindani wa virutubisho, hewa na mwanga kati ya miti ya miti na 
magugu. 
  
 

6. MATOKEO YA KILA SHAMBA LA MITI KATIKA KIJIJI 

Jedwali la 13 hapo chini linaonesha matokeo ya utafiti kwa shamba la miti la kila 
mnufaika. Hii inajumuisha haya: 

 Kiwango cha palizi: kwa palizi ya kisahani na ile ya kufyekea 
 Wingi wa miti kwenye shamba (Idadi ya miti/hekta) 
 Kiwango cha miti iliyo hai katika asilimia 
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Jedwali la 26:  Matokeo ya mashamba ya miti kwa kila mnufaika kijiji cha Iboya 
Nafasi Pmwaka Jina  Jinsia Eneo 

(ekari) 
Aina ya miti WC WS Hai Iliyokufa Jumla Wingi 

(shina/ha) 
S-% Hdom 

(mita) 

1 2014/15 EDITHA LUWAWILO  Wanawake 3.16 Paina 1 0 20 0 20 1111 100% 1.1 

2 2015/16 AURELIA MNGQNGO  Wanawake 2.20 Paina 1 1 12 0 12 667 100% 0.65 

3 2015/16 YELEMIAS WANAUMEKELA Wanaume 2.35 Paina 0 0 14 0 14 778 100% 0.25 

4 2015/16 JOHN MNG'ONG'O Wanaume 3.34 Paina 0 0 9 0 9 500 100% 1.45 

5 2015/16 NOLASCO KIMENA  Wanaume 5.51 Paina 0 0 8 0 8 444 100% 0.55 

6 2014/15 ONESMO MNGONGO  Wanaume 0.62 Paina 2 1 19 0 19 1055 100% 1.3 

7 2015/16 DEOCALA MAMBA Wanawake 3.56 Paina 1 0 18 0 18 1000 100% 0.6 

8 2014/15 HILDA KIMENA Wanawake 1.53 Paina 1 0 17 0 17 944 100% 1 

9 2014/15 RICHARD CHATANDA   Wanaume 1.06 Milingoti 0 0 6 0 6 333 100% 2.15 

10 2015/16 KANISIA MAPILE  Wanawake 9.37 Paina 1 0 19 0 19 1055 100% 1 

11 2014/15 ESSIO MPETE Wanaume 2.25 Paina 1 0 24 0 24 1333 100% 1.3 

12 2014/15 ESSIO MPETE Wanaume 2.25 Paina 3 2 18 0 18 1000 100% 1.55 

13 2014/15 ESSIO MPETE Wanaume 2.25 Paina 3 1 18 0 18 1000 100% 1.55 

14 2015/16 YONA CHAULA  Wanaume 46.26 Milingoti 3 3 22 0 22 1222 100% 1.3 

15 2015/16 YONA CHAULA  Wanaume 46.26 Milingoti 1 0 19 0 19 1055 100% 0.45 

16 2015/16 YONA CHAULA  Wanaume 46.26 Milingoti 0 0 21 0 21 1166 100% 2.35 

17 2014/15 VERONICA WELLA  Wanawake 2.13 Paina 0 0 16 0 16 889 100% 1.15 

18 2015/16 ELIAS MNG'ONG'O  Wanaume 3.29 Milingoti 2 1 25 0 25 1389 100% 0.65 

19 2014/15 ELIAS MNG'ONG'O  Wanaume 3.29 Paina 3 0 22 0 22 1222 100% 1.55 

20 2014/15 PETER MNGONGO  Wanaume 2.57 Paina 2 0 22 0 22 1222 100% 0.95 

21 2015/16 PETER MNGONGO  Wanaume 2.57 Milingoti 0 0 19 0 19 1055 100% 1.1 

22 2015/16 ALDO KABONGE  Wanaume 8.15 Milingoti 0 0 16 0 16 889 100% 0.35 

23 2014/15 VULNERABLE GROUP  27.45 Paina 3 1 16 0 16 889 100% 1.05 

24 2014/15 VULNERABLE GROUP  27.45 Paina 0 2 18 0 18 1000 100% 0.55 

25 2014/15 YELEMIAS WANAUMEKELA Wanaume 2.35 Paina 2 0 21 1 22 1222 95% 1.1 
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Nafasi Pmwaka Jina  Jinsia Eneo 
(ekari) 

Aina ya miti WC WS Hai Iliyokufa Jumla Wingi 
(shina/ha) 

S-% Hdom 
(mita) 

26 2014/15 YELEMIAS WANAUMEKELA Wanaume 2.35 Paina 2 0 21 1 22 1222 95% 1.1 

27 2014/15 SUSANA MBAWALA Wanawake 1.88 Paina 0 0 21 1 22 1222 95% 1.2 

28 2014/15 SUSANA MBAWALA  Wanawake 1.88 Paina 0 0 21 1 22 1222 95% 1.2 

29 2014/15 EMANUEL LUHAMBTI  Wanaume 3.56 Paina 1 0 18 1 19 1055 95% 1.3 

30 2015/16 KANISIA MAPILE  Wanawake 9.37 Paina 0 0 18 1 19 1055 95% 0.55 

31 2014/15 YONA CHAULA  Wanaume 46.26 Milingoti 0 0 18 1 19 1055 95% 0.45 

32 2014/15 KOLETA MSESE  Wanawake 2.74 Milingoti 0 0 17 1 18 1000 94% 0.55 

33 2015/16 IBOYA PRIMARY SCHOOL   2.87 Paina 2 2 17 1 18 1000 94% 0.85 

34 2014/15 VULNERABLE GROUP  27.45 Milingoti 1 0 17 1 18 1000 94% 0.75 

35 2014/15 NOLASCO KIMENA Wanaume 5.51 Paina 0 0 16 1 17 944 94% 1.05 

36 2014/15 ESSIO MPETE Wanaume 2.25 Paina 0 0 16 1 17 944 94% 0.75 

37 2014/15 NOLASCO KIMENA  Wanaume 5.51 Paina 1 0 15 1 16 889 94% 0.25 

38 2015/16 YONA CHAULA  Wanaume 46.26 Milingoti 2 0 15 1 16 889 94% 0.45 

39 2014/15 YONA CHAULA  Wanaume 46.26 Milingoti 0 0 27 2 29 1611 93% 4.9 

40 2014/15 MARIO LYANZILE  Wanaume 3.68 Paina 1 0 13 1 14 778 93% 0.7 

41 2014/15 VERONICA WELLA  Wanawake 2.13 Paina 1 0 12 1 13 722 92% 0.3 

42 2015/16 PASIANSI MAPILE  Wanaume 3.01 Paina 0 0 11 1 12 667 92% 0.25 

43 2014/15 AGNES MNGONGO  Wanawake 2.79 Milingoti 0 0 10 1 11 611 91% 1 

44 2015/16 JOHN MNG'ONG'O Wanaume 3.34 Milingoti 0 2 18 2 20 1111 90% 1.55 

45 2014/15 JOHN MNG'ONG'O Wanaume 3.34 Paina 1 0 18 2 20 1111 90% 1.05 

46 2015/16 HILDA KIMENA Wanawake 1.53 Paina 0 0 18 2 20 1111 90% 0.35 

47 2014/15 PEREPETUA LUWAWILO  Wanawake 1.88 Paina 1 0 17 2 19 1055 89% 1.05 

48 2015/16 NOLASCO KIMENA  Wanaume 5.51 Paina 0 0 17 2 19 1055 89% 1.15 

49 2015/16 NOLASCO KIMENA  Wanaume 5.51 Paina 0 0 17 2 19 1055 89% 1.15 

50 2014/15 ONESMO MNGONGO  Wanaume 0.62 Paina 3 1 17 2 19 1055 89% 0.7 
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Nafasi Pmwaka Jina  Jinsia Eneo 
(ekari) 

Aina ya miti WC WS Hai Iliyokufa Jumla Wingi 
(shina/ha) 

S-% Hdom 
(mita) 

51 2014/15 AURELIA MNGQNGO  Wanawake 2.20 Paina 0 0 16 2 18 1000 89% 1.05 

52 2015/16 PASIANSI MAPILE  Wanaume 3.01 Paina 1 0 16 2 18 1000 89% 0.4 

53 2014/15 PASKALI KIMENA  Wanaume 3.58 Milingoti 1 0 16 2 18 1000 89% 0.65 

54 2015/16 PASKALI KIMENA Wanaume 3.58 Milingoti 1 0 16 2 18 1000 89% 0.65 

55 2015/16 ELETERIUS MAKINDA Wanaume 3.39 Paina 0 0 23 3 26 1444 88% 0.6 

56 2015/16 ARON MAKINDA Wanaume 1.88 Paina 0 0 14 2 16 889 88% 0.5 

57 2015/16 YONA CHAULA  Wanaume 46.26 Milingoti 1 0 14 2 16 889 88% 0.6 

58 2014/15 JOHN MNG'ONG'O Wanaume 3.34 Paina 2 2 20 3 23 1278 87% 0.75 

59 2015/16 EUSTAKIA LUWAWILO Wanawake 2.55 Paina 1 0 13 2 15 833 87% 0.9 

60 2015/16 NOLASCO KIMENA  Wanaume 5.51 Paina 2 0 13 2 15 833 87% 0.25 

61 2014/15 GRACE MAMBA  Wanawake 2.27 Paina 0 0 18 3 21 1166 86% 1.2 

62 2014/15 GRACE MAMBA  Wanawake 2.27 Paina 0 0 18 3 21 1166 86% 1.2 

63 2014/15 JOSEPH MNG'ONG'O  Wanaume 6.77 Milingoti 1 0 18 3 21 1166 86% 0.7 

64 2014/15 AGNES MNGONGO  Wanawake 2.79 Paina 0 0 18 3 21 1166 86% 0.95 

65 2015/16 PASIANSI MAPILE Wanaume 3.01 Paina 0 0 12 2 14 778 86% 0.35 

66 2015/16 JOHN MNG'ONG'O Wanaume 3.34 Paina 0 0 5 1 6 333 83% 1.65 

67 2015/16 NOLASCO KIMENA  Wanaume 5.51 Paina 2 2 10 2 12 667 83% 0.35 

68 2015/16 YONA CHAULA Wanaume 46.26 Milingoti 2 1 15 3 18 1000 83% 0.25 

69 2015/16 EMANUEL LUHAMBTI  Wanaume 3.56 Milingoti 1 0 33 7 40 2222 83% 0.5 

70 2014/15 NOLASCO KIMENA  Wanaume 5.51 Paina 2 1 14 3 17 944 82% 0.35 

71 2015/16 AGNES MNGONGO  Wanawake 2.79 Milingoti 2 0 18 4 22 1222 82% 0.3 

72 2014/15 PASIANSI MAPILE  Wanaume 3.01 Paina 2 0 18 4 22 1222 82% 0.75 

73 2014/15 BEATHA MAPILE Wanawake 2.42 Paina 2 0 13 3 16 889 81% 1.05 

74 2015/16 GRACE MAMBA  Wanawake 2.27 Paina 0 0 13 3 16 889 81% 0.25 

75 2014/15 EDITHA LUWAWILO  Wanawake 3.16 Milingoti 0 0 15 4 19 1055 79% 0.7 
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Nafasi Pmwaka Jina  Jinsia Eneo 
(ekari) 

Aina ya miti WC WS Hai Iliyokufa Jumla Wingi 
(shina/ha) 

S-% Hdom 
(mita) 

76 2014/15 EDITHA LUWAWILO  Wanawake 3.16 Milingoti 0 0 15 4 19 1055 79% 0.7 

77 2015/16 EXAVERY CHATANDA  Wanaume 9.86 Paina 0 0 15 4 19 1055 79% 0.25 

78 2015/16 ILOWOLA SCHOOL  5.71 Paina 0 0 26 7 33 1833 79% 0.65 

79 2014/15 ILOWOLA SCHOOL  5.71 Paina 0 0 26 7 33 1833 79% 0.65 

80 2014/15 STELLA MAMBA Wanawake 2.47 Paina 0 0 11 3 14 778 79% 1.1 

81 2014/15 STELLA MAMBA Wanawake 2.47 Paina 0 0 11 3 14 778 79% 1.1 

82 2014/15 DEOCALA MAMBA Wanawake 3.56 Paina 0 0 18 5 23 1278 78% 0.6 

83 2014/15 ARON MAKINDA Wanaume 1.88 Paina 1 0 15 5 20 1111 75% 0.8 

84 2014/15 ELIAS MNG'ONG'O  Wanaume 3.29 Paina 0 0 15 5 20 1111 75% 0.9 

85 2015/16 EDWARD LUWAWILO  Wanaume 2.64 Milingoti 1 1 11 4 15 833 73% 0.35 

86 2015/16 MARIO LYANZILE  Wanaume 3.68 Paina 0 0 11 4 15 833 73% 0.95 

87 2014/15 NOLASCO KIMENA  Wanaume 5.51 Milingoti 1 0 22 8 30 1666 73% 1.3 

88 2015/16 REGINA WANAUMEKELA Wanawake 3.41 Paina 1 0 11 4 15 833 73% 0.65 

89 2014/15 RICHARD CHATANDA   Wanaume 1.06 Paina 1 0 13 5 18 1000 72% 1.1 

90 2015/16 RICHARD CHATANDA   Wanaume 1.06 Paina 0 0 10 4 14 778 71% 0.35 

91 2014/15 ELETERIUS MAKINDA Wanaume 3.39 Paina 0 0 12 5 17 944 71% 1.05 

92 2015/16 ANANIAS LYANZILE  Wanaume 2.45 Milingoti 0 0 14 6 20 1111 70% 0.4 

93 2015/16 ANANIAS LYANZILE  Wanaume 2.45 Milingoti 0 0 14 6 20 1111 70% 0.4 

94 2014/15 SESILIA KIBIKI  Wanawake 2.52 Paina 1 0 14 6 20 1111 70% 0.95 

95 2015/16 NESTOR LIANZILE Wanaume 5.14 Paina 0 0 11 5 16 889 69% 0.35 

96 2014/15 ILOWOLA SCHOOL  5.71 Paina 0 0 11 5 16 889 69% 1.1 

97 2014/15 NESTOR LIANZILE Wanaume 5.14 Paina 2 1 13 6 19 1055 68% 0.9 

98 2014/15 EUSTAKIA LUWAWILO Wanawake 2.55 Paina 1 0 12 6 18 1000 67% 0.85 

99 2014/15 PASKALI KIMENA  Wanaume 3.58 Paina 1 0 10 5 15 833 67% 0.6 

100 2015/16 VERONICA WELLA  Wanawake 2.13 Milingoti 0 0 6 3 9 500 67% 0.9 
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Nafasi Pmwaka Jina  Jinsia Eneo 
(ekari) 

Aina ya miti WC WS Hai Iliyokufa Jumla Wingi 
(shina/ha) 

S-% Hdom 
(mita) 

101 2015/16 ILOWOLA SCHOOL  5.71 Milingoti 0 0 13 7 20 1111 65% 0.2 

102 2014/15 PETER MNGONGO  Wanaume 2.57 Paina 2 0 11 6 17 944 65% 0.75 

103 2014/15 PETER MNGONGO  Wanaume 2.57 Paina 1 0 11 6 17 944 65% 0.8 

104 2015/16 NOLASCO KIMENA  Wanaume 5.51 Milingoti 0 0 9 5 14 778 64% 0.3 

105 2014/15 KOLETA MSESE  Wanawake 2.74 Paina 1 0 13 8 21 1166 62% 0.75 

106 2014/15 GRACE MAMBA  Wanawake 2.27 Milingoti 1 0 14 9 23 1278 61% 0.95 

107 2014/15 MARIO LYANZILE  Wanaume 3.68 Paina 1 0 12 9 21 1166 57% 0.8 

108 2014/15 CHARLES KIHEGULO Wanaume 1.93 Paina 3 0 13 10 23 1278 57% 0.75 

109 2014/15 CHRISTOPHER CHATANDA Wanaume 2.20 Paina 2 0 9 7 16 889 56% 0.85 

110 2014/15 EDWARD LUWAWILO  Wanaume 2.64 Paina 2 0 9 8 17 944 53% 0.7 

111 2015/16 PETER MNGONGO  Wanaume 2.57 Paina 0 0 10 9 19 1055 53% 0.4 

112 2015/16 KANISIA MAPILE  Wanawake 9.37 Milingoti 0 0 11 10 21 1166 52% 0.45 

113 2015/16 JOHN MNG'ONG'O Wanaume 3.34 Paina 0 0 12 11 23 1278 52% 0.3 

114 2014/15 JOHN MNG'ONG'O Wanaume 3.34 Paina 1 0 10 10 20 1111 50% 0.65 

115 2015/16 KOLETA MSESE  Wanawake 2.74 Paina 0 0 9 11 20 1111 45% 0.3 

116 2014/15 SUSANA MBAWALA  Wanawake 1.88 Milingoti 0 0 3 4 7 389 43% 0.7 

117 2014/15 JOHN MNG'ONG'O Wanaume 3.34 Paina 3 1 8 11 19 1055 42% 0.65 

118 2014/15 JOHN MNG'ONG'O Wanaume 3.34 Paina 2 0 8 11 19 1055 42% 6.5 

119 2015/16 MARIO LYANZILE  Wanaume 3.68 Paina 0 0 6 11 17 944 35% 0.25 

120 2015/16 EDITHA LUWAWILO  Wanawake 3.16 Paina 2 2 6 12 18 1000 33% 0.3 

121 2014/15 MARIO LYANZILE  Wanaume 3.68 Paina 1 0 6 12 18 1000 33% 0.45 

122 2015/16 SUSANA MBAWALA  Wanawake 1.88 Paina 0 0 4 10 14 778 29% 0.2 

123 2015/16 JOHN MNG'ONG'O Wanaume 3.34 Paina 1 0 6 16 22 1222 27% 0.3 

124 2014/15 REGINA WANAUMEKELA Wanawake 3.41 Paina 0 0 5 16 21 1166 24% 0.75 

125 2015/16 LEONATH MAMBA  Wanaume 8.60 Paina 1 0 1 15 16 889 6% 0.2 
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Nafasi Pmwaka Jina  Jinsia Eneo 
(ekari) 

Aina ya miti WC WS Hai Iliyokufa Jumla Wingi 
(shina/ha) 

S-% Hdom 
(mita) 

126 2014/15 SESILIA KIBIKI  Wanawake 2.52 Paina 0 0 0 18 18 1000 0%  

 
 

 Ufafanuzi: Nafasi = Mlinganisho kutokana na idadi ya miti 
iliyo hai shambani 

 Pmwaka = Mwaka au msimu wa upandaji  

  Jina = Mmiliki wa shamba husika la miti  Eneo = Ukubwa wa shamba katika ekari 
  Aina ya miti = Jina la kundi ama aina ya miti  WC = Palizi ya kisahani 
  WS = Kiwango cha palizi ya kufyekea  Hai = Idadi ya miti iliyokuwa hai 
  Iliyokufa = Idadi ya miti iliyokufa   Jumla = Jumla ya miti hai na iliyokufa 
  Wingi  = Wingi wa miti kwenye shamba (idadi 

ya mashina kwa hekta) 
 s-% = Asilimia ya miti iliyo hai 

      hdom = Wastani wa kimo cha miti miwili mirefu katika 
ploti wakilishi 

 
 
 
 
 



 

   

m 

Kiambatanisho cha 1 

7. FOMU YA TATHMINI YA MAENDELEO YA MASHAMBA YA MITI 

 
Mtafiti: _____________________________________________________Tarehe: ___________ 

WOODLOT LOCATION & OWNERSHIP 
 

8. Jira kwa GPS 

 

9. Usahihi wa GPS    

 

 

10. Kijiji: _____________________  Wilaya: _____________________  

 

11. Jina la mmiliki, Namba ya simu na Namba ya utambulisho (Kama inawezekana): 

 

_______________________________________________________________________ 

 

12. Kuna mabadiliko ya umiliki tangu kuanzishwa kwa shamba?  Ndiyo / Hapana /Sijui 

 

Kama ndiyo, taja mmiliki wa awali: ___________________________________________ 

VIPIMO VYA PLOTI WAKILISHI  

13. Idadi ya miti iliyo hai katika ploti 

14. Idadi ya miti iliyokufa katika ploti 

15. Jumla ya idadi ya miti 

16. Kimo cha urefu wa miti (Desimita): Wa kwanza ______ dm, Wa pili: ______ dm 

17. Kama kuna miti iliyokufa, Ainisha chanzo cha kifo: 

Magugu   Kuharibiwa na Mifugo:   

Athari za moto   Ukame:       

Magonjwa   Mengineyo:    

Athari za wadudu   (Ainisha katika maelezo ya ziada) 

TAARIFA ZA UJUMLA ZA MASHAMBA YA MITI 

18. Aina ya miti: Paina / Mlingoti / Mtiki 

19. Kiwango cha palizi ya kisahani: ______ 

20. Kiwango cha palizi ya kufyekea: ______ 

 

 

MAELEZO YA ZIADA 

 

 

 

 

   

Scale: 0 – No weeding done 

1 – Some weeding done, but   

      not acceptably 

 

2 – Weeding activities done  

      acceptably 

3 – Weeding activities done  

      completely 

 

E 

N 

Namba ya fomu: 



 
 
 

 
 

34 
 

 
 

 
 

 
 

Tathmini ya maendeleo ya mashamba ya miti mwishoni mwa msimu wa 
kiangazi 2016/17 

 
Mrejesho wa tathmini kwa kijiji cha Ikang’asi – Njombe 

Mwezi Juni 2017, Iringa, Tanzania 
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VIAMBATANISHO 
Kambatanisho cha 1:  Fomu ya tathmini ya maendeleo ya mashamba ya miti 
 
MAANA YA VIVUPISHO 
GPS Global Positioning System 
PFP Private Forestry Programme (Pandamiti kibiashara) 
TGIS Tree Growing Incentive Scheme (Mpango wa motisha kwa wakulima wa 

miti) 
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1. UTANGULIZI  

1.1. Historia fupi ya panda miti kibiashara na lengo la utafiti   

Pandamiti kibiashara (PFP) ni mradi wa maendeleo unaofadhiliwa na serikali ya Finland 
ikishirikiana na serikali ya Tanzania kutekelezwa kuanzia mwaka 2014 mpaka 2030. 
Umedhamiria kuongeza pato la kiuchumi nyanda za juu kusini kwa kuhamasisha 
utunzaji wa mashamba ya miti kibiashara, kwa wakulima wadogo wadogo wa miti na 
makampuni ya uchakataji mbao. 
 
Tathmini hii ilifanyika katika vijiji 25 ambavyo huwezeshwa katika shughuli za upandaji 
miti na Pandamiti kibiashara. Kazi hii ya utafiti ilianza kuanzia mwezi wa kumi na mbili, 
2016 mpaka mwezi wa pili, 2017. Lengo la utafiti huu ilikuwa ni kutathmini maendeleo 
na utunzaji wa mashamba ya miti. Matokeo haya yatatumiwa na Pandamiti kibiashara 
ili kuboresha mifumo ya uwezeshaji ya hapo baadae. 
 

1.2. Malengo ya tathmini 

i. Kutathmini maendeleo, ukuaji na kiwango cha utunzaji wa mashamba ya miti 
yaliyoanzishwa kupitia mradi wa Pandamiti kibiashara katika kipindi cha miaka 
miwili ya mwanzo ya utekelezwaji wa mradi 

ii. Kuhakiki na Kuthibitisha hali ya mashamba ya miti yaliyomo kwenye mfumo wa 
taarifa wa Pandamiti kibiashara 

iii. Kuwahoji wanufaika waliowezeshwa na mradi ili kupata taarifa za kijamii na 
kiuchumi 

 

2. MAHALI KIJIJI KILIPO  

Kijiji cha Ikang’asi kipo kati ya latitudi 9o 20’ kusini na longitudi 35o 20’ Mashariki. Kijiji 
hiki hupatikana maeneo ya nyanda za juu kusini katika wilaya ya Njombe, mkoani 
Njombe (Kielelezo cha 1). Mwinuko ni kati ya mita 1200 hadi mita 1600 kutoka usawa 
wa bahari.  
 
Kielelezo cha  5: Ramani ikionesha kijiji cha Ikang’asi na vijiji inavyopakana 

navyo vinavyonufaika na mradi 
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3. NJIA ZILIZOTUMIKA KUFANYA UTAFITI  

3.1. Utaratibu uliotumika  
Timu ya watafiti ilifanya shughuli zifuatazo ili kukusanya taarifa za mashamba ya miti: 

 Kuyafikia mashamba ya miti kwa kutumia GPS na kwa kushirikiana na viongozi 
wa vikundi vya wapanda miti katika kijiji husika 

 Kisha, kamba yenye urefu (kipenyo) cha mita 7.57 ilitumika kuainisha mipaka 
ya ploti wakilishi ndani ya shamba husika 

 Ndani ya ploti wakilishi, Idadi ya miti hai na iliokufa ilihesabiwa (Kama 
ilivyoainishwa katika Kiambatanisho 1) 

 Pia tathmini ya kiwango cha palizi ilifanyika kama ilivyoainishwa kwenye 
Jedwali la 1  

 Kipande cha chuma (nondo) kilichimbiwa katikati ya ploti wakilishi, kwa 
mashamba ya miti ya mwaka 2015/16, ili kurahisisha utambuzi wa ploti wakilishi 
kwa kutumia sumaku kwenye tafiti zijazo  

                          Jedwali la 27:  Uanishaji wa viwango vya palizi 
Kundi/alama Maelezo Maana 

0 Palizi haijafanyika Hakuna dalili yeyote ioneshayo kuwa shamba 
lilifanyiwa palizi msimu wa mvua uliopita 

1 Palizi imefanyika ila 
haikubaliki 

Kuna dalili kuwa palizi ilifanyika msimu wa mvua 
uliopita; lakini haikufanywa kwa kiwango kizuri ili 
kuhakikisha uhai na ukuaji mzuri wa miti 

2 Palizi imefanyika na 
inakubalika 

Kuna mapungufu katika ufanyikaji wa palizi, lakini 
kiwango kinajitosheleza kuhakikisha uhai na ukuaji 
mzuri wa miti.  

3 Palizi imefanyika 
kikamilifu 

Hakuna mapungufu na palizi imefanyika kikamilifu 
katika shamba la miti kwa ujumla wake 

Ufafanuzi: Uainishwaji wa viwango vya palizi ulizingatia maelekezo ya kitaalamu 
ya jinsi ya kufanya palizi ya kisahani na kufyekea kama ilivyoainishwa 
kwenye muongozo wa motisha (ruzuku) kwa wakulima wa miti.  
Sifa zifuatazo hutakiwa: 

 Palizi ya kisahani: kuondoa magugu kwa kukwatua eneo lenye 
mzunguko (kipenyo) wa sentimita 50 kuzunguka shina la mti pasipo 
kuathiri mche uliopo katikati 

 Kufyekea: Magugu yote hai yakatwe na kuwa chini ya kimo cha 
sentimita 30. 

Ikumbukwe kuwa, kuidhinishwa au kutoidhinishwa kwa kiwango cha palizi katika zoezi 
hili hakutoi maamuzi ya shughuli za uwezeshwaji za mradi, bali husaidia tathmini za 
kitaalamu na maendeleo endelevu ya sekta ya misitu kuboresha viwango ili kuleta tija 
Zaidi kwa wanufaika. 

3.2. Mahesabu na uchambuzi wa takwimu 

 Wingi wa miti shambani (Idadi ya mashina/hekta): Ni sawa na jumla ya idadi 
ya miti hai na iliyokufa kwa ukubwa wa eneo la ploti wakilishi ya shamba la miti. 
Baadae, mahesabu hufanywa ili kuainisha idadi ya miti kwa hekta moja 

 Asilimia ya miti hai: Kiwango cha idadi ya miti iliyo hai ukiliganisha na jumla 
ya idadi ya miti katika ploti wakilishi 

 Wastani wa kimo cha juu cha miti: Hupatikana kwa kujua wastani a kimo cha 
miti miwili mirefu Zaidi katika ploti wakilishi katika shamba la miti husika  

3.3. Vifaa vilivyotumika 
 GPS  
 Simu aina ya smati ikiwezeshwa na mfumo wa ODK 
 Bomba na kamba yenye urefu wa mita 7.57 
 Kipande cha chuma (nondo) 
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4. MATOKEO YA UTAFITI 

4.1. Taarifa za mashamba ya miti 
 Utafiti ulifanyika kwenye jumla ya mashamba ya miti 77 yanayomilikiwa na 

wanufaika 48 (Jedwali la 2). 
 Mashamba ya miti yaliyofanyiwa utafiti yana ukubwa wa jumla ya ekari 313.01, 

yaliyowezeshwa kupitia mpango wa motisha kwa wakulima wa miti na mradi 
(Jedwali la 2).  

Jedwali la  28:  Jumla ya idadi na eneo la mashamba ya miti katika kijiji  
Mwaka/msimu wa 
upandaji 

Wanufaika  Idadi ya mashamba Ukubwa wa shamba 
(Ekari) 

2014/15 Wanawake 5 7.34 

Wanaume 52 154.14 

Taasisi 2 14.04 

2015/16 Wanaume 17 119.52 

Taasisi 1 17.96 

Jumla 77 313.01 

Ufafanuzi: Taasisi= Asasi za kijamii na makundi ya watu wasio jiweza 
 

4.2. Wastani wa Palizi 
Kwa ujumla Matokeo ya palizi ya kisahani na kufyekea yalikuwa si yakuridhisha(Jedwali 
la 3). Tathmini ya kiwango cha palizi kwa idadi ya mashamba imeainishwa katika 
Kielelezo cha 2.  
 
Jedwali la  29  Watani wa kiwango cha palizi ya kisahani na kufyekea kulingana 

na aina ya miti na mwaka/msimu wa upandwaji 
Wanufaika Aina ya miti Palizi ya kisahani Kufyekea 

2014/15 2015/16 2014/15 2015/16 

Wanawake Milingoti 0.60 n/a 0.60 n/a 

Wanaume Paina 0.20 n/a 0.40 n/a 

Milingoti 0.17 0.53 0.19 0.53 

Milingoti 0.00 0.00 0.00 0.00 

Jumla 0.243 n/a 0.298 n/a 

 
 

Kielelezo cha  6:  Wastani wa alama za kiwango cha palizi ya kisahani na 
kufyekea kwa mashamba ya miti 
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4.3. Miti iliyo hai na wingi wa miti shambani 

4.3.1. Athari za moto 

Kwa ujumla, katika ngazi ya kijiji hakukuwa na madhara makubwa ya moto kuweza 
kuathiri uhai na ukuaji wa miti. Hata hivyo, moto umeonekana kuwa tishio kwa 
maendeleo ya baadae ya ukuaji wa mashamba ya miti. Hivyo ufumbuzi wa tatizo hili ni 
muhimu kwa maendeleo endelevu ya mashamba ya miti. 
 

4.3.2. Kimo cha urefu wa miti 

Wastani wa kimo cha urefu wa miti katika kijiji cha Ikang’asi ulikuwa wakurithisha kama 
ilivyoainishwa kwenye Jedwali la 4. 
 
Jedwali la  30: Wastani wa kimo cha urefu wa miti ya miti 

Aina ya miti hdom (metre) 

2014/15 2015/16 

Painas 1.18 n/a 
Milingoti 1.62 0.57 
Jumla   

Ufafanuzi:  hdom = kimo cha urefu wa miti  
 

4.3.3. Miti hai na wingi wa miti shambani 

Wastani wa kiwango cha miti hai na wingi wa miti shambani katika kijiji cha Ikang’asi 
umeainishwa katika Jeduali la 5. Kwa ujumla, kiwango cha miti hai kijijini ni cha chini 
ukilinganisha na vijiji vingine (Jedwali la 6). 
 
Jedwali la  31:  Maelezo ya kiwango cha miti iliyo hai shambani 

Aina ya miti 2014/15 2015/16 

S-% Stock (stem/ha) S-% Stock (stem/ha) 

Painas 87% 1011 n/a n/a 

Milingoti 80% 1019 79% 1179 

Jumla 81% 1018 79% 1179 

 Ufafanuzi: S-% = Kiwango cha miti hai katika asilimia 
   Stock = Wingi wa miti shambani (Idadi ya mashina/hekta) 
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Jedwali la  32:  Mlinganisho wa vijiji kulingana na wastani wa kiwango cha miti 

iliyo hai  
Jina la kijiji Wastani wa miti iliyohai 

Katika asilimia 
Nafasi ya kijiji 

Matembwe 99% 1 

Usagatikwa 95% 2 

Kidabaga 95% 3 

Lusala 90% 4 

Kiyowela 89% 5 

Ukwama 84% 6 

Ngalanga 83% 7 

Maguguli 83% 8 

Madope 83% 9 

Ng'elamo 82% 10 

Kifanya 82% 11 

Mavanga 82% 12 

Ikang'asi 81% 13 

Iboya 79% 14 

Itambo 77% 15 

Mgala 76% 16 

Utilili 72% 17 

Kiwalamo 72% 18 

Lugema 70% 19 

Lugolofu 69% 20 

Amani 68% 21 

Makungu 61% 22 

Ukwega 59% 23 

Masimbwe 54% 24 

Nhungu 48% 25 
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4.4. Palizi  

4.4.1. Palizi ya kisahani 

Kiwango cha palizi  ya kisahani  kwa kijiji cha Ikang’asi imeainishwa katika Jedwali la 7. 
Kwa ujumla, wastani wa kiwango cha palizi ya kisahani katika kijiji cha Ikang’asi ni 
mdogo ukilinganisha na vijiji vingine (Jedwali la 8).  
 
Jedwali la  33:  Maelezo kuhusiana na kiwango cha palizi ya kusahani  

Aina ya miti Palizi ya kisahani 

2014/15 2015/16 

Painas 0.20 n/a 

Milingoti 0.20 0.50 

Jumla 0.20 0.50 

 
 
Jedwali la  34:  Mlinganisho wa vijiji kulingana na alama za kiwango cha palizi ya 

kisahani  
Jina la kijiji Wastani wa kiwango cha 

palizi ya kisahani 
Nafasi ya kijiji 

Usagatikwa 1.84 1 

Matembwe 1.45 2 

Lugema 1.39 3 

Lugolofu 1.20 4 

Kiyowela 1.10 5 

Maguguli 1.04 6 

Kiwalamo 0.96 7 

Ukwega 0.83 8 

Iboya 0.83 9 

Mgala 0.82 10 

Nhungu 0.76 11 

Mavanga 0.76 12 

Ukwama 0.63 13 

Lusala 0.60 14 

Makungu 0.52 15 

Kifanya 0.44 16 

Kidabaga 0.33 17 

Itambo 0.32 18 

Ikang'asi 0.27 19 

Ng'elamo 0.21 20 

Amani 0.15 21 

Utilili 0.15 22 

Ngalanga 0.06 23 

Madope 0.01 24 

Masimbwe 0.00 25 
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4.4.2. Palizi ya kufyekea 

Kiwango cha palizi  ya kufyekea  kwa kijiji cha Ikang’asi imeainishwa katika Jedwali la 
9. Kwa ujumla, wastani wa kiwango cha palizi ya kufyekea katika kijiji cha Ikang’asi ni 
mdogo ukilinganisha na vijiji vingine (Jedwali la 10). 
 
Jedwali la  35:  Maelezo kuhusiana na kiwango cha palizi ya kufyekea  

Aina ya miti Palizi ya kufyekea 

2014/15 2015/16 

Painas 0.40 n/a 

Milingoti 0.22 0.50 

Jumla 0.25 0.50 

 
 
 
 
Jedwali la  36:  Mlinganisho wa vijiji kulingana na alama za kiwango cha 

ufyekeleaji wa mashamba ya miti  
Vijiji Wastani wa kiwango cha 

palizi ya kufyekea 
Nafasi ya kijiji 

Kidabaga 2.00 1 

Matembwe 1.73 2 

Kiyowela 1.15 3 

Mavanga 1.14 4 

Lugema 1.11 5 

Lusala 0.93 6 

Maguguli 0.88 7 

Kiwalamo 0.85 8 

Ukwega 0.83 9 

Makungu 0.76 10 

Madope 0.66 11 

Mgala 0.58 12 

Usagatikwa 0.47 13 

Kifanya 0.35 14 

Lugolofu 0.35 15 

Ukwama 0.34 16 

Utilili 0.33 17 

Ikang'asi 0.31 18 

Itambo 0.30 19 

Nhungu 0.27 20 

Amani 0.26 21 

Iboya 0.22 22 

Ngalanga 0.11 23 

Masimbwe 0.03 24 

Ng'elamo 0.00 25 
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5. HITIMOSHO NA MAPENDEKEZO 

Kwa ujumla, wakulima wa miti wanahimizwa kuongeza jitihada katika shughuli za 
utunzaji wa mashamba yao ya miti hususani katika palizi, ili  kuhakikisha maendeleo, 
ukuaji na ubora mzuri wa miti ili kuwa na tija baadae.  
 
Matokeo ya utafiti ya kitaalamu yanaonesha kuwa, kuna uhusiano kati ya palizi na ukuaji 
ama wastani wa miti iliyo hai kwenye mashamba ya miti katika kijiji cha Ikang’asi. Kama 
ilivyoelezewa kwenye Jedwali la 11, Imegundulika kuwa, Palizi ya kufyekea na ile ya 
kisahani inauhusiano chanya na idadi ya miti iliyo hai na uhusiano hasi na idadi ya miti 
iliyokufa. Hii inamaanisha kuwa, shamba la miti lenye kiwango kizuri cha palizi zote mbili 
huwa na idadi kubwa ya miti iliyo hai na idadi ndogo ya miti iliyokufa. 
  
Jedwali la 37: Uhusiano kati ya kiwango cha palizi na uhai wa miti  

Kigezo Miti iliyo kufa Miti iliyo hai 

WC -0.052 0.126 

WS -0.15 0.15 

 Ufafanuzi: WC = Kiwango cha palizi ya kisahani 
   WS = Kiwango cha palizi ya kufyekea 
 
Kwa kiwango Fulani taarifa hii inatoa tathmini ya haja ya kufanya palizi ili kuimarisha 
ukuaji na kiwango cha maendeleo cha mashamba ya miti. Endapo palizi ya kisahani na 
ile ya kufyekea zitafanyika kikamilifu, kuna uwezekano mkubwa wa kupunguza idadi ya 
miti inayokufa na kudumisha au kuongeza miti iliyo hai kwa shamba husika la miti. 
Kisayansi imethibitika kuwa, palizi ni muhimu kwa maendeleo ya ukuaji wa miti, kwa 
kuwa hupunguza ushindani wa virutubisho, hewa na mwanga kati ya miti ya miti na 
magugu.  
 

6. MATOKEO YA KILA SHAMBA LA MITI KATIKA KIJIJI 

Jedwali la 12 hapo chini linaonesha matokeo ya utafiti kwa shamba la miti la kila 
mnufaika. Hii inajumuisha haya: 

 Kiwango cha palizi: kwa palizi ya kisahani na ile ya kufyekea 
 Wingi wa miti kwenye shamba (Idadi ya miti/hekta) 
 Kiwango cha miti iliyo hai katika asilimia 
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Jedwali la  38:  Matokeo ya mashamba ya miti kwa kila mnufaika kijiji cha Ikang’asi  
Nafasi Pmwak

a 
Jina  Jinsia Eneo 

(ekari) 
Aina ya 
miti 

WC WS Hai Iliyokufa Jumla Wingi 
(shina/ha) 

S-% Hdom 
(mita) 

1 2015/16 WILLIUM KAYANDA wanaume 3.11 Milingoti 1 1 20 0 20 1111 100% 0.85 

2 2014/15 MAKALYUS HNGOLI wanaume 3.19 Milingoti 0 0 8 0 8 444 100% 0.55 

3 2014/15 EWAD IGNAS wanaume 0.99 Milingoti 0 0 19 0 19 1055 100% 1.35 

4 2014/15 ZERA MWAVIKA wanaume 2.59 paina 0 0 17 0 17 944 100% 1.65 

5 2014/15 NICKSON KITOMO wanaume 2.15 paina 0 0 17 0 17 944 100% 1.4 

6 2014/15 RICHARD NYANGINYWA  wanaume 4.42 Milingoti 0 0 17 0 17 944 100% 1.35 

7 2014/15 BARAKA HONGOLI wanaume 26.17 paina 0 2 10 0 10 555 100% 1.05 

8 2014/15 WILIAM KAYANDA  wanaume 2.99 Milingoti 1 1 17 0 17 944 100% 3.2 

9 2014/15 VITALIS KITOMO  wanaume 1.98 Milingoti 1 1 8 0 8 444 100% 2.65 

10 2014/15 JESTEN KITOMO wanaume 0.00 Milingoti 0 0 13 0 13 722 100% 2 

11 2014/15 DANKAN MGUNDA  wanaume 2.17 Milingoti 0 0 13 0 13 722 100% 2.25 

12 2014/15 BASILI MGUNDA wanaume 1.80 Milingoti 0 0 21 0 21 1166 100% 1.7 

13 2014/15 ALLEN MARA wanaume 5.04 Milingoti 0 0 16 0 16 889 100% 1.55 

14 2014/15 ALEXANDER WAPALILE  wanaume 1.63 Milingoti 1 1 21 0 21 1166 100% 4.5 

15 2014/15 ALEXANDER WAPALILE wanaume 3.04 Milingoti 0 0 17 0 17 944 100% 1 

16 2015/16 ENERIKO MGUNDA wanaume 2.77 Milingoti 1 1 20 1 21 1166 95% 0.4 

17 2014/15 VALELIA WAGOFYA wanawake 1.66 Milingoti 1 1 20 1 21 1166 95% 2.4 

18 2014/15 ATILIO MGUNDA wanaume 1.11 Milingoti 0 1 20 2 22 1222 91% 1.8 

19 2014/15 HERBERT NZIKU wanaume 2.47 Milingoti 0 0 19 2 21 1166 90% 1.45 

20 2014/15 BRUNO MGUNDA wanaume 2.89 Milingoti 0 0 9 1 10 555 90% 2.3 

21 2014/15 JOSEPH WAPALILA  wanaume 2.94 Milingoti 0 0 17 2 19 1055 89% 1.6 

22 2015/16 VULNERABLE GROUP  17.96 Milingoti 0 0 25 3 28 1555 89% 0.45 

23 2014/15 VALERIA VAGOVYA wanawake 1.04 Milingoti 2 2 15 2 17 944 88% 4.3 

24 2015/16 MAKALIUS HONGOLI wanaume 7.51 Milingoti 0 0 15 2 17 944 88% 0.35 

25 2014/15 FESTO MGUNDA  2.13 Milingoti 0 0 15 2 17 944 88% 2.2 
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Nafasi Pmwak
a 

Jina  Jinsia Eneo 
(ekari) 

Aina ya 
miti 

WC WS Hai Iliyokufa Jumla Wingi 
(shina/ha) 

S-% Hdom 
(mita) 

26 2014/15 NICKSON KITOMO wanaume 1.88 Milingoti 0 0 20 3 23 1278 87% 1.95 

27 2015/16 RICHARD NYANGINYWA wanaume 3.83 Milingoti 0 0 20 3 23 1278 87% 0.55 

28 2014/15 JOABU MLWALE  wanaume 4.20 paina 0 0 18 3 21 1166 86% 1.45 

29 2014/15 AMON MPANGILE wanaume 1.46 paina 0 0 18 3 21 1166 86% 1.5 

30 2014/15 NURU KITALULA wanawake 1.71 Milingoti 0 0 12 2 14 778 86% 1.55 

31 2015/16 ALBERT MGUNDA wanaume 2.35 Milingoti 0 0 24 4 28 1555 86% 0.75 

32 2014/15 RIZIKI KABEREGE  wanaume 2.30 Milingoti 0 0 18 3 21 1166 86% 3.05 

33 2014/15 MATRDA NYANGINYWA wanawake 1.53 Milingoti 0 0 17 3 20 1111 85% 1.85 

34 2014/15 JAWISA MGUNDA wanaume 1.41 Milingoti 0 0 17 3 20 1111 85% 1.75 

35 2014/15 KASIMU EXAUD wanaume 4.13 Milingoti 0 0 11 2 13 722 85% 1.35 

36 2014/15 TITO KINUNDA wanawake 1.41 Milingoti 0 0 16 3 19 1055 84% 1.15 

37 2014/15 ROJA KIVI  wanaume 2.47 Milingoti 0 0 16 3 19 1055 84% 0.9 

38 2014/15 ALEX KITOMO wanaume 3.01 Milingoti 0 0 15 3 18 1000 83% 1.2 

39 2014/15 EDWARD IGNAS wanaume 0.79 paina 1 1 15 3 18 1000 83% 0.45 

40 2014/15 JENRO NGACHENGA wanaume 1.38 Milingoti 0 0 19 4 23 1278 83% 1.65 

41 2015/16 MAKALIUS HONGOLI wanaume 27.75 Milingoti 0 1 14 3 17 944 82% 0.65 

42 2015/16 ATHUMAN MGUNDA wanaume 20.34 Milingoti 1 1 14 3 17 944 82% 0.55 

43 2014/15 FIKIRI VAHOROKA wanaume 1.46 paina 0 0 17 4 21 1166 81% 1.15 

44 2014/15 WILIAM KAYANDA  wanaume 3.46 paina 0 0 17 4 21 1166 81% 0.65 

45 2014/15 IMELDA LISULILE wanaume 1.09 Milingoti 0 0 17 4 21 1166 81% 0.75 

46 2014/15 EMMANUEL MNYALAPE wanaume 2.99 Milingoti 0 0 21 5 26 1444 81% 2.6 

47 2015/16 ALLEN MARA wanaume 6.23 Milingoti 1 0 16 4 20 1111 80% 0.65 

48 2015/16 BRAYSON KABELEGE wanaume 4.32 Milingoti 1 1 16 4 20 1111 80% 0.8 

49 2014/15 FESTO WAPALILA wanaume 2.79 Milingoti 0 0 20 5 25 1389 80% 1.85 

50 2014/15 NICO MGUNDA wanaume 4.50 paina 0 0 16 4 20 1111 80% 1.15 
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Nafasi Pmwak
a 

Jina  Jinsia Eneo 
(ekari) 

Aina ya 
miti 

WC WS Hai Iliyokufa Jumla Wingi 
(shina/ha) 

S-% Hdom 
(mita) 

51 2015/16 VITALIS KITOMO wanaume 5.71 Milingoti 1 1 11 3 14 778 79% 0.35 

52 2014/15 RICHARD NYANGINYWA wanaume 1.43 Milingoti 1 0 14 4 18 1000 78% 0.35 

53 2015/16 AMON MPANGILE wanaume 2.77 Milingoti 0 0 17 5 22 1222 77% 0.6 

54 2014/15 GAMALYELI MGUNDA  wanaume 2.92 Milingoti 2 2 17 5 22 1222 77% 1.65 

55 2015/16 ROJA KIVI wanaume 10.77 Milingoti 0 0 22 7 29 1611 76% 0.35 

56 2015/16 HERBERT NZIKU wanaume 6.25 Milingoti 1 1 15 5 20 1111 75% 0.4 

57 2014/15 KAIZARI KABEREGE  wanaume 2.55 paina 1 1 12 4 16 889 75% 1.3 

58 2014/15 MAKALIUS HONGOLI  wanaume 4.77 Milingoti 0 1 15 5 20 1111 75%  

59 2014/15 PARTSON MGUNDA  wanaume 1.09 Milingoti 0 0 15 5 20 1111 75% 0.65 

60 2014/15 FESTO MGUNDA  wanaume 2.79 Milingoti 0 0 16 6 22 1222 73% 0.45 

61 2014/15 JULIUS NGOLE EUC wanaume 4.35 Milingoti 0 0 13 5 18 1000 72% 2.15 

62 2015/16 NURU KITALULA wanaume 2.25 Milingoti 0 0 18 7 25 1389 72% 0.65 

63 2014/15 ENERICO MGUNDA  wanaume 2.05 Milingoti 0 0 16 7 23 1278 70% 1.5 

64 2014/15 IKANG'ASI PRIMARY SCHOOL   11.91 Milingoti 0 0 16 7 23 1278 70% 0.9 

65 2015/16 ALEXANDER WAPALILE wanaume 4.25 Milingoti 1 1 10 5 15 833 67% 0.6 

66 2014/15 ATHUMAN MGUNDA wanaume 1.66 Milingoti 0 0 10 5 15 833 67% 0.45 

67 2014/15 ISRAEL KIVI wanaume 1.93 Milingoti 0 0 12 8 20 1111 60% 0.95 

68 2014/15 KASIMU KIVI wanaume 2.37 Milingoti 0 0 10 7 17 944 59% 1.45 

69 2014/15 NICKSON KITOMO wanaume 2.25 Milingoti 1 1 10 9 19 1055 53% 0.8 

70 2015/16 MAKALIUS HONGOLI wanaume 5.76 Milingoti 0 0 12 11 23 1278 52% 0.25 

71 2015/16 BRUNO MGUNDA wanaume 3.56 Milingoti 1 1 12 11 23 1278 52% 1.05 

72 2014/15 NICO MGUNDA wanaume 6.42 Milingoti 0 0 10 11 21 1166 48% 0.75 

73 2014/15 VITALIS KITOMO  wanaume 4.62 Milingoti 0 0 9 11 20 1111 45% 0.55 

74 2014/15 BASIL MGUNDA  wanaume 1.16 Milingoti 0 0 9 12 21 1166 43% 0.55 

75 2014/15 JENRO NGACHENGA  wanaume 0.79 Milingoti 0 0 7 13 20 1111 35% 2.6 
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Nafasi Pmwak
a 

Jina  Jinsia Eneo 
(ekari) 

Aina ya 
miti 

WC WS Hai Iliyokufa Jumla Wingi 
(shina/ha) 

S-% Hdom 
(mita) 

76 2014/15 ROJA KIVI  wanaume 1.58 Milingoti 0 0 6 15 21 1166 29% 0.55 

77 2014/15 JACKSON MGUNDA wanaume 2.52 Milingoti 0 0 0 0 0 0   

 
 
 

 Ufafanuzi: Nafasi = Mlinganisho kutokana na idadi ya miti 
iliyo hai shambani 

 Pmwaka = Mwaka au msimu wa upandaji  

  Jina = Mmiliki wa shamba husika la miti  Eneo = Ukubwa wa shamba katika ekari 
  Aina ya miti = Jina la kundi ama aina ya miti  WC = Palizi ya kisahani 
  WS = Kiwango cha palizi ya kufyekea  Hai = Idadi ya miti iliyokuwa hai 
  Iliyokufa = Idadi ya miti iliyokufa   Jumla = Jumla ya miti hai na iliyokufa 
  Wingi  = Wingi wa miti kwenye shamba (idadi 

ya mashina kwa hekta) 
 s-% = Asilimia ya miti iliyo hai 

      hdom = Wastani wa kimo cha miti miwili mirefu katika 
ploti wakilishi 

  
 
 



 

   

m 

Kiambatanisho cha 1 

15. FOMU YA TATHMINI YA MAENDELEO YA MASHAMBA YA MITI 

 
Mtafiti: _____________________________________________________Tarehe: ___________ 

WOODLOT LOCATION & OWNERSHIP 
 

16. Jira kwa GPS 

 

17. Usahihi wa GPS    

 

 

18. Kijiji: _____________________  Wilaya: _____________________  

 

19. Jina la mmiliki, Namba ya simu na Namba ya utambulisho (Kama inawezekana): 

 

_______________________________________________________________________ 

 

20. Kuna mabadiliko ya umiliki tangu kuanzishwa kwa shamba?  Ndiyo / Hapana /Sijui 

 

Kama ndiyo, taja mmiliki wa awali: ___________________________________________ 

VIPIMO VYA PLOTI WAKILISHI  

21. Idadi ya miti iliyo hai katika ploti 

22. Idadi ya miti iliyokufa katika ploti 

23. Jumla ya idadi ya miti 

24. Kimo cha urefu wa miti (Desimita): Wa kwanza ______ dm, Wa pili: ______ dm 

25. Kama kuna miti iliyokufa, Ainisha chanzo cha kifo: 

Magugu   Kuharibiwa na Mifugo:   

Athari za moto   Ukame:       

Magonjwa   Mengineyo:    

Athari za wadudu   (Ainisha katika maelezo ya ziada) 

TAARIFA ZA UJUMLA ZA MASHAMBA YA MITI 

26. Aina ya miti: Paina / Mlingoti / Mtiki 

27. Kiwango cha palizi ya kisahani: ______ 

28. Kiwango cha palizi ya kufyekea: ______ 

 

 

MAELEZO YA ZIADA 

 

 

 

 

 

Scale: 0 – No weeding done 

1 – Some weeding done, but   

      not acceptably 

 

2 – Weeding activities done  

      acceptably 

3 – Weeding activities done  

      completely 

 

E 

N 

Namba ya fomu: 
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Tathmini ya maendeleo ya mashamba ya miti mwishoni mwa msimu wa 
kiangazi 2016/17 

 
Mrejesho wa tathmini kwa kijiji cha Itambo – Njombe 

Mwezi Juni 2017, Iringa, Tanzania 
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VIAMBATANISHO 
Kambatanisho cha 1:  Fomu ya tathmini ya maendeleo ya mashamba ya miti 
 
MAANA YA VIVUPISHO 
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PFP Private Forestry Programme (Pandamiti kibiashara) 
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1. UTANGULIZI  

1.1. Historia fupi ya panda miti kibiashara na lengo la utafiti   

Pandamiti kibiashara (PFP) ni mradi wa maendeleo unaofadhiliwa na serikali ya Finland 
ikishirikiana na serikali ya Tanzania kutekelezwa kuanzia mwaka 2014 mpaka 2030. 
Umedhamiria kuongeza pato la kiuchumi nyanda za juu kusini kwa kuhamasisha 
utunzaji wa mashamba ya miti kibiashara, kwa wakulima wadogo wadogo wa miti na 
makampuni ya uchakataji mbao. 
 
Tathmini hii ilifanyika katika vijiji 25 ambavyo huwezeshwa katika shughuli za upandaji 
miti na Pandamiti kibiashara. Kazi hii ya utafiti ilianza kuanzia mwezi wa kumi na mbili, 
2016 mpaka mwezi wa pili, 2017. Lengo la utafiti huu ilikuwa ni kutathmini maendeleo 
na utunzaji wa mashamba ya miti. Matokeo haya yatatumiwa na Pandamiti kibiashara 
ili kuboresha mifumo ya uwezeshaji ya hapo baadae. 
 

1.2. Malengo ya tathmini 

i. Kutathmini maendeleo, ukuaji na kiwango cha utunzaji wa mashamba ya miti 
yaliyoanzishwa kupitia mradi wa Pandamiti kibiashara katika kipindi cha miaka 
miwili ya mwanzo ya utekelezwaji wa mradi 

ii. Kuhakiki na Kuthibitisha hali ya mashamba ya miti yaliyomo kwenye mfumo wa 
taarifa wa Pandamiti kibiashara 

iii. Kuwahoji wanufaika waliowezeshwa na mradi ili kupata taarifa za kijamii na 
kiuchumi 
 

2. MAHALI KIJIJI KILIPO  

Kijiji cha Itambo kipo kati ya latitudi 9o 23’ kusini na longitudi 35o 20’ Mashariki. Kijiji hiki 
hupatikana maeneo ya nyanda za juu kusini katika wilaya ya Njombe, mkoani Njombe 
(Kielelezo cha 1). Mwinuko ni kati ya mita 1200 hadi mita 1600 kutoka usawa wa bahari.  
 
Kielelezo cha 7: Ramani ikionesha kijiji cha Itambo na vijiji inavyopakana navyo 

vinavyonufaika na mradi  
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3. NJIA ZILIZOTUMIKA KUFANYA UTAFITI  

3.1. Utaratibu uliotumika  

Timu ya watafiti ilifanya shughuli zifuatazo ili kukusanya taarifa za mashamba ya miti: 
 Kuyafikia mashamba ya miti kwa kutumia GPS na kwa kushirikiana na viongozi 

wa vikundi vya wapanda miti katika kijiji husika 
 Kisha, kamba yenye urefu (kipenyo) cha mita 7.57 ilitumika kuainisha mipaka 

ya ploti wakilishi ndani ya shamba husika 
 Ndani ya ploti wakilishi, Idadi ya miti hai na iliokufa ilihesabiwa (Kama 

ilivyoainishwa katika Kiambatanisho 1) 
 Pia tathmini ya kiwango cha palizi ilifanyika kama ilivyoainishwa kwenye 

Jedwali la 1  
 Kipande cha chuma (nondo) kilichimbiwa katikati ya ploti wakilishi, kwa 

mashamba ya miti ya mwaka 2015/16, ili kurahisisha utambuzi wa ploti wakilishi 
kwa kutumia sumaku kwenye tafiti zijazo  

                           
 Jedwali la 39:  Uanishaji wa viwango vya palizi 

Kundi/alama Maelezo Maana 

0 Palizi haijafanyika Hakuna dalili yeyote ioneshayo kuwa shamba 
lilifanyiwa palizi msimu wa mvua uliopita 

1 Palizi imefanyika ila 
haikubaliki 

Kuna dalili kuwa palizi ilifanyika msimu wa mvua 
uliopita; lakini haikufanywa kwa kiwango kizuri ili 
kuhakikisha uhai na ukuaji mzuri wa miti 

2 Palizi imefanyika na 
inakubalika 

Kuna mapungufu katika ufanyikaji wa palizi, lakini 
kiwango kinajitosheleza kuhakikisha uhai na ukuaji 
mzuri wa miti.  

3 Palizi imefanyika 
kikamilifu 

Hakuna mapungufu na palizi imefanyika kikamilifu 
katika shamba la miti kwa ujumla wake 

Ufafanuzi: Uainishwaji wa viwango vya palizi ulizingatia maelekezo ya kitaalamu 
ya jinsi ya kufanya palizi ya kisahani na kufyekea kama ilivyoainishwa 
kwenye muongozo wa motisha (ruzuku) kwa wakulima wa miti.  
Sifa zifuatazo hutakiwa: 

 Palizi ya kisahani: kuondoa magugu kwa kukwatua eneo lenye 
mzunguko (kipenyo) wa sentimita 50 kuzunguka shina la mti pasipo 
kuathiri mche uliopo katikati 

 Kufyekea: Magugu yote hai yakatwe na kuwa chini ya kimo cha 
sentimita 30. 

Ikumbukwe kuwa, kuidhinishwa au kutoidhinishwa kwa kiwango cha palizi katika zoezi 
hili hakutoi maamuzi ya shughuli za uwezeshwaji za mradi, bali husaidia tathmini za 
kitaalamu na maendeleo endelevu ya sekta ya misitu kuboresha viwango ili kuleta tija 
Zaidi kwa wanufaika. 

3.2. Mahesabu na uchambuzi wa takwimu 

 Wingi wa miti shambani (Idadi ya mashina/hekta): Ni sawa na jumla ya idadi 
ya miti hai na iliyokufa kwa ukubwa wa eneo la ploti wakilishi ya shamba la miti. 
Baadae, mahesabu hufanywa ili kuainisha idadi ya miti kwa hekta moja 

 Asilimia ya miti hai: Kiwango cha idadi ya miti iliyo hai ukiliganisha na jumla 
ya idadi ya miti katika ploti wakilishi 

 Wastani wa kimo cha juu cha miti: Hupatikana kwa kujua wastani a kimo cha 
miti miwili mirefu Zaidi katika ploti wakilishi katika shamba la miti husika  

3.3. Vifaa vilivyotumika 

 GPS  
 Simu aina ya smati ikiwezeshwa na mfumo wa ODK 
 Bomba na kamba yenye urefu wa mita 7.57 
 Kipande cha chuma (nondo) 
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4. MATOKEO YA UTAFITI 

4.1. Taarifa za mashamba ya miti 

 Utafiti ulifanyika kwenye jumla ya mashamba ya miti 47 yanayomilikiwa na 
wanufaika 33 (Jedwali la 2). 

 Mashamba ya miti yaliyofanyiwa utafiti yana ukubwa wa jumla ya ekari 205.67, 
yaliyowezeshwa kupitia mpango wa motisha kwa wakulima wa miti na mradi 
(Jedwali la 2).  

Jedwali la  40:  Jumla ya idadi na eneo la mashamba ya miti katika kijiji  
Mwaka/msimu wa 
upandaji 

Wanufaika  Idadi ya mashamba Ukubwa wa shamba (Ekari) 

2014/15 Wanawake 5 12.43 

Wanaume 21 121.92 

Taasisi 1 21.99 

2015/16 Wanawake 4 9.22 

Wanaume 16 40.11 

Jumla 47 205.67 

Ufafanuzi: Taasisi = Asasi za kijamii na makundi ya watu wasio jiweza 
 

4.2. Wastani wa Palizi 
Kwa ujumla Matokeo ya palizi ya kisahani na kufyekea yalikuwa si yakuridhisha(Jedwali 
la 3). Tathmini ya kiwango cha palizi kwa idadi ya mashamba imeainishwa katika 
Kielelezo cha 2.  
Jedwali la  41  Watani wa kiwango cha palizi ya kisahani na kufyekea kulingana 

na aina ya miti na mwaka/msimu wa upandwaji  
Wanufaika Aina ya miti Palizi ya kisahani Kufyekea 

2014/15 2015/16 2014/15 2015/16 

Wanawake Milingoti 0.00 0.75 0.00 0.50 

Wanaume Milingoti 0.32 0.38 0.32 0.38 

Paina 0.00 n/a 0.00 n/a 

Taasisi Milingoti  0.00 n/a 0.00 n/a 

Jumla 0.32 0.45 0.32 0.40 

Ufafanuzi: Taasisi = Asasi za kijamii na makundi ya watu wasio jiweza 
 

 
Kielelezo cha  8:  Wastani wa alama za kiwango cha palizi ya kisahani na 

kufyekea kwa mashamba ya miti  
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4.3. Miti iliyo hai na wingi wa miti shambani 

4.3.1. Athari za moto 

Kwa ujumla, katika ngazi ya kijiji hakukuwa na madhara makubwa ya moto kuweza 
kuathiri uhai na ukuaji wa miti. Katika kijiji cha Itambo, ni mashamba kumi na tano pekee 
ya miti yaligundulika kuwa yameathiriwa na moto (Jedwali la 4), hivyo ufumbuzi wa 
tatizo hili ni muhimu kwa maendeleo endelevu ya mashamba ya miti. 
 
Jedwali la  42: Maelezo ya athari za moto kwenye mashamba ya miti  

S/N Maelezo Idadi 

1 Idadi ya mashamba ya miti 15 

2 Ukubwa wa shamba (Ekari) 56.32 

 
 

4.3.2. Kimo cha urefu wa miti 

Wastani wa kimo cha urefu wa miti katika kijiji cha Itambo ulikuwa wakurithisha kama 
ilivyoainishwa kwenye Jedwali la 5. 
 
Jedwali la  43: Wastani wa kimo cha urefu wa miti ya miti  

Aina ya miti hdom (metre) 

2014/15 2015/16 

Painas 1.525 n/a 
Milingoti 1.181 0.469 
Jumla 1.208 0.469 

Ufafanuzi:  hdom = kimo cha urefu wa miti  
 

4.3.3. Miti hai na wingi wa miti shambani 

Wastani wa kiwango cha miti hai na wingi wa miti shambani katika kijiji cha Itambo 
umeainishwa katika Jeduali la 6. Kwa ujumla, kiwango cha miti hai kijijini ni cha chini 
ukilinganisha na vijiji vingine (Jedwali la 7). 
 
Jedwali la  44:  Maelezo ya kiwango cha miti iliyo hai shambani  

Aina ya miti 2014/15 2015/16 

S-% Stock (stem/ha) S-% Stock (stem/ha) 

Painas 92 933 n/a n/a 

Milingoti 86 1111 64 1036 

Jumla 87 946 64 1036 

 Ufafanuzi: S-% = Kiwango cha miti hai katika asilimia 
   Stock = Wingi wa miti shambani (Idadi ya mashina/hekta) 
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Jedwali la 45:  Mlinganisho wa vijiji kulingana na wastani wa kiwango cha miti 

iliyo hai  
Vijiji Wastani wa kiwango 

cha palizi ya kisahani 
Nafasi ya 

kijiji 

Matembwe 99% 1 

Usagatikwa 95% 2 

Kidabaga 95% 3 

Lusala 90% 4 

Kiyowela 89% 5 

Ukwama 84% 6 

Ngalanga 83% 7 

Maguguli 83% 8 

Madope 83% 9 

Ng'elamo 82% 10 

Kifanya 82% 11 

Mavanga 82% 12 

Ikang'asi 81% 13 

Iboya 79% 14 

Itambo 77% 15 

Mgala 76% 16 

Utilili 72% 17 

Kiwalamo 72% 18 

Lugema 70% 19 

Lugolofu 69% 20 

Amani 68% 21 

Makungu 61% 22 

Ukwega 59% 23 

Masimbwe 54% 24 

Nhungu 48% 25 
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4.4. Palizi  

4.4.1. Palizi ya kisahani 

Kiwango cha palizi  ya kisahani  kwa kijiji cha Itambo imeainishwa katika Jedwali la 8. 
Kwa ujumla, wastani wa kiwango cha palizi ya kisahani katika kijiji cha Itambo ni mdogo 
ukilinganisha na vijiji vingine (Jedwali la 9).  
 
Jedwali la 46:  Maelezo kuhusiana na kiwango cha palizi ya kusahani  

Aina ya miti Palizi ya kisahani score 

2014/15 2015/16 

Painas 0.00 n/a 

Milingoti 0.24 0.45 

Jumla 0.24 0.45 

 
 
Jedwali la 47:  Mlinganisho wa vijiji kulingana na alama za kiwango cha palizi ya 

kisahani  
Vijiji Wastani wa kiwango cha 

palizi ya kisahani 
Nafasi ya kijiji 

Usagatikwa 1.84 1 

Matembwe 1.45 2 

Lugema 1.39 3 

Lugolofu 1.20 4 

Kiyowela 1.10 5 

Maguguli 1.04 6 

Kiwalamo 0.96 7 

Ukwega 0.83 8 

Iboya 0.83 9 

Mgala 0.82 10 

Nhungu 0.76 11 

Mavanga 0.76 12 

Ukwama 0.63 13 

Lusala 0.60 14 

Makungu 0.52 15 

Kifanya 0.44 16 

Kidabaga 0.33 17 

Itambo 0.32 18 

Ikang'asi 0.27 19 

Ng'elamo 0.21 20 

Amani 0.15 21 

Utilili 0.15 22 

Ngalanga 0.06 23 

Madope 0.01 24 

Masimbwe 0.00 25 
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4.4.2. Palizi ya kufyekea 

Kiwango cha palizi  ya kisahani  kwa kijiji cha Itambo imeainishwa katika Jedwali la 10. 
Kwa ujumla, wastani wa kiwango cha palizi ya kisahani katika kijiji cha Itambo ni mdogo 
ukilinganisha na vijiji vingine (Jedwali la 11).  
 
Jedwali la  48:  Mean Palizi ya kufyekea score description 

Aina ya miti Palizi ya kisahani score 

2014/15 2015/16 

Painas 0.00 n/a 

Milingoti 0.24 0.40 

Jumla 0.24 0.40 

 
 
 
 
Jedwali la 49:  Mlinganisho wa vijiji kulingana na alama za kiwango cha 

ufyekeleaji wa mashamba ya miti    
Vijiji Wastani wa kiwango cha 

palizi ya kufyekea 
Nafasi ya kijiji 

Kidabaga 2.00 1 

Matembwe 1.73 2 

Kiyowela 1.15 3 

Mavanga 1.14 4 

Lugema 1.11 5 

Lusala 0.93 6 

Maguguli 0.88 7 

Kiwalamo 0.85 8 

Ukwega 0.83 9 

Makungu 0.76 10 

Madope 0.66 11 

Mgala 0.58 12 

Usagatikwa 0.47 13 

Kifanya 0.35 14 

Lugolofu 0.35 15 

Ukwama 0.34 16 

Utilili 0.33 17 

Ikang'asi 0.31 18 

Itambo 0.30 19 

Nhungu 0.27 20 

Amani 0.26 21 

Iboya 0.22 22 

Ngalanga 0.11 23 

Masimbwe 0.03 24 

Ng'elamo 0.00 25 
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5. HITIMOSHO NA MAPENDEKEZO 
Kwa ujumla, wakulima wa miti wanahimizwa kuongeza jitihada katika shughuli za 
utunzaji wa mashamba yao ya miti hususani katika palizi, ili  kuhakikisha maendeleo, 
ukuaji na ubora mzuri wa miti ili kuwa na tija baadae.  
 
Matokeo ya utafiti ya kitaalamu yanaonesha kuwa, kuna uhusiano kati ya palizi na ukuaji 
ama wastani wa miti iliyo hai kwenye mashamba ya miti katika kijiji cha Itambo. Kama 
ilivyoelezewa kwenye Jedwali la 12, Imegundulika kuwa, Palizi ya kufyekea na ile ya 
kisahani inauhusiano chanya na idadi ya miti iliyo hai na uhusiano hasi na idadi ya miti 
iliyokufa. Hii inamaanisha kuwa, shamba la miti lenye kiwango kizuri cha palizi zote mbili 
huwa na idadi kubwa ya miti iliyo hai na idadi ndogo ya miti iliyokufa. 
  
Jedwali la 50: Uhusiano kati ya kiwango cha palizi na uhai wa miti  

Kigezo Miti iliyo kufa Miti iliyo hai 

WC -0.22 0.26 

WS -0.085 0.14 

 Ufafanuzi: WC = Kiwango cha palizi ya kisahani 
   WS = Kiwango cha palizi ya kufyekea 
 
Kwa kiwango Fulani taarifa hii inatoa tathmini ya haja ya kufanya palizi ili kuimarisha 
ukuaji na kiwango cha maendeleo cha mashamba ya miti. Endapo palizi ya kisahani na 
ile ya kufyekea zitafanyika kikamilifu, kuna uwezekano mkubwa wa kupunguza idadi ya 
miti inayokufa na kudumisha au kuongeza miti iliyo hai kwa shamba husika la miti. 
Kisayansi imethibitika kuwa, palizi ni muhimu kwa maendeleo ya ukuaji wa miti, kwa 
kuwa hupunguza ushindani wa virutubisho, hewa na mwanga kati ya miti ya miti na 
magugu. 
 
 

6. MATOKEO YA KILA SHAMBA LA MITI KATIKA KIJIJI 
Jedwali la 13 hapo chini linaonesha matokeo ya utafiti kwa shamba la miti la kila 
mnufaika. Hii inajumuisha haya: 

 Kiwango cha palizi: kwa palizi ya kisahani na ile ya kufyekea 
 Wingi wa miti kwenye shamba (Idadi ya miti/hekta) 
 Kiwango cha miti iliyo hai katika asilimia 
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Jedwali la 51:  Matokeo ya mashamba ya miti kwa kila mnufaika kijiji cha Itambo 
Nafasi Pmwaka Jina  Jinsia Eneo 

(ekari) 
Aina ya miti WC WS Hai Iliyokuf

a 
Jumla Wingi 

(shina/ha) 
S-% Hdom 

(mita) 

1 2014/15 LAZARO MABENA Wanaume 3.04 Milingoti 0 0 6 0 6 333 100% 0.3 

2 2014/15 MARIA UHAHULA Wanawake 1.78 Milingoti 0 0 10 0 10 555 100% 0.35 

3 2015/16 WILFRED CHEMBELA Wanaume 1.78 Milingoti 0 0 10 0 10 555 100% 0.25 

4 2014/15 SADICK MABENA Wanaume 2.27 Milingoti 0 0 13 0 13 722 100% 0.3 

5 2014/15 WILFRED CHEMBELA Wanaume 1.88 Milingoti 0 0 13 0 13 722 100% 1.15 

6 2014/15 MARKO KABELEGE Wanaume 52.11 Milingoti 2 2 13 0 13 722 100% 0.7 

7 2014/15 YONA MALILE Wanaume 2.45 Milingoti 0 0 14 0 14 778 100% 2.3 

8 2014/15 ALLYMABENA Wanaume 2.25 Milingoti 0 0 14 0 14 778 100% 0.6 

9 2014/15 SAMSON MABENA Wanaume 1.88 Milingoti 0 0 15 0 15 833 100% 2.55 

10 2014/15 GAUDENCE MPETTE Wanaume 1.71 Milingoti 0 0 16 0 16 889 100% 0.4 

11 2014/15 STEPHANO MABENA Wanaume 2.27 Milingoti 0 0 16 0 16 889 100% 2 

12 2015/16 ROBERT MALILE Wanaume 2.94 Milingoti 1 1 17 0 17 944 100% 0.85 

13 2015/16 GAUDENNCE MPETE Wanawake 3.88 Milingoti 1 2 19 0 19 1055 100% 0.55 

14 2014/15 ADELA MWAISANGO Wanawake 1.88 Milingoti 0 0 19 0 19 1055 100% 0.65 

15 2015/16 BENEDICTO KAPANGALA Wanaume 7.93 Milingoti 2 1 20 0 20 1111 100% 1.05 

16 2014/15 ROBERT MALILE Wanaume 2.82 Milingoti 1 1 20 0 20 1111 100% 1.55 

17 2014/15 DAUD MABENA Wanaume 3.11 Milingoti 1 1 20 0 20 1111 100% 1.55 

18 2014/15 EMANUELMABENA Wanaume 1.73 Milingoti 0 0 21 0 21 1166 100% 2.6 

19 2014/15 BENEDICTO KAPAGALA Wanaume 3.51 Milingoti 0 0 23 0 23 1278 100% 1.95 

20 2014/15 SUBIRI MABENA Wanaume 1.75 Paina 0 0 21 1 22 1222 95% 1.5 

21 2014/15 RICHARD NGUHULA(1ha) Wanaume 2.27 Milingoti 0 0 21 1 22 1222 95% 1.6 

22 2015/16 GAUDENCE MPETE Wanawake 1.58 Milingoti 2 0 17 1 18 1000 94% 0.5 

23 2014/15 PHILIPO MABENA Wanaume 2.55 Milingoti 0 0 22 2 24 1333 92% 2 

24 2014/15 LEMIJA HONGOLI Wanaume 1.83 Paina 0 0 16 2 18 1000 89% 1.55 

25 2014/15 SALOME LUGALA Wanawake 2.30 Milingoti 0 0 11 2 13 722 85% 0.55 



 
 
 

 
 

60 
 

 
 

Nafasi Pmwaka Jina  Jinsia Eneo 
(ekari) 

Aina ya miti WC WS Hai Iliyokuf
a 

Jumla Wingi 
(shina/ha) 

S-% Hdom 
(mita) 

26 2014/15 ALEXANDER KIPALILE Wanaume 1.06 Milingoti 1 1 15 3 18 1000 83% 0.55 

27 2014/15 LUKIA MALILE Wanawake 3.95 Milingoti 0 0 13 3 16 889 81% 3.5 

28 2014/15 NEHEMIA MAKWETA Wanaume 4.15 Milingoti 1 1 12 3 15 833 80% 0.3 

29 2015/16 EDA NJEGESI Wanawake 1.68 Milingoti 0 0 14 4 18 1000 78% 0.75 

30 2015/16 JOSFAT MABENA Wanaume 3.16 Milingoti 1 1 13 4 17 944 76% 0.45 

31 2015/16 RICHARD NGUHULA Wanaume 1.88 Milingoti 1 0 14 5 19 1055 74% 0.4 

32 2015/16 PHILIPO MABENA Wanaume 2.47 Milingoti 0 0 15 6 21 1166 71% 0.5 

33 2015/16 STEPHANO MABENA Wanaume 2.45 Milingoti 0 1 15 6 21 1166 71% 0.7 

34 2015/16 YUSUF MABENA Wanaume 2.08 Milingoti 0 0 15 7 22 1222 68% 0.25 

35 2015/16 SIMON MABENA Wanaume 2.10 Milingoti 0 0 12 6 18 1000 67% 0.45 

36 2015/16 SHADRACK MALILE Wanaume 1.53 Milingoti 0 0 9 5 14 778 64% 0.15 

37 2015/16 ENES MALILE Wanaume 2.52 Milingoti 0 0 10 6 16 889 63% 0.5 

38 2015/16 WILFRED CHEMBELA Wanaume 1.58 Milingoti 0 0 10 7 17 944 59% 0.4 

39 2014/15 REHEMA KABELEGE Wanawake 2.52 Milingoti 0 0 12 10 22 1222 55% 0.3 

40 2015/16 LEMIJA HONGOLI Wanaume 1.43 Milingoti 1 1 9 13 22 1222 41% 0.15 

41 2014/15 VULNERABLE GROUP 21.99 Milingoti 0 0 10 5 15 833 67% 0.4 

42 2015/16 IBRAHIMU HONGOLI Wanaume 1.88 Milingoti 0 0 7 12 19 1055 37% 0.3 

43 2015/16 ADELA MWAISANGO Wanawake 2.08 Milingoti 0 0 5 17 22 1222 23% 0.25 

44 2014/15 GODFREY MSEMWA  Wanaume 25.58 Milingoti 0 0 3 17 20 1111 15% 0.2 

45 2015/16 DAUDI MABENA Wanaume 2.47 Milingoti 0 1 0 21 21 1166 0%  

46 2015/16 RUKIA MALILE Wanaume 1.90 Milingoti 0 0 0 22 22 1222 0%  

47 2014/15 AMALIA CHOVANI Wanaume 1.71 Milingoti 0 0 0 22 22 1222 0%  
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 Ufafanuzi: Nafasi = Mlinganisho kutokana na idadi ya miti 
iliyo hai shambani 

 Pmwaka = Mwaka au msimu wa upandaji  

  Jina = Mmiliki wa shamba husika la miti  Eneo = Ukubwa wa shamba katika ekari 
  Aina ya miti = Jina la kundi ama aina ya miti  WC = Palizi ya kisahani 
  WS = Kiwango cha palizi ya kufyekea  Hai = Idadi ya miti iliyokuwa hai 
  Iliyokufa = Idadi ya miti iliyokufa   Jumla = Jumla ya miti hai na iliyokufa 
  Wingi  = Wingi wa miti kwenye shamba (idadi 

ya mashina kwa hekta) 
 s-% = Asilimia ya miti iliyo hai 

      hdom = Wastani wa kimo cha miti miwili mirefu katika 
ploti wakilishi 

 
 
 



 

   

m 

Kiambatanisho cha 1 

7. FOMU YA TATHMINI YA MAENDELEO YA MASHAMBA YA MITI 

 
Mtafiti: _____________________________________________________Tarehe: ___________ 

WOODLOT LOCATION & OWNERSHIP 
 

8. Jira kwa GPS 

 

9. Usahihi wa GPS    

 

 

10. Kijiji: _____________________  Wilaya: _____________________  

 

11. Jina la mmiliki, Namba ya simu na Namba ya utambulisho (Kama inawezekana): 

 

_______________________________________________________________________ 

 

12. Kuna mabadiliko ya umiliki tangu kuanzishwa kwa shamba?  Ndiyo / Hapana /Sijui 

 

Kama ndiyo, taja mmiliki wa awali: ___________________________________________ 

VIPIMO VYA PLOTI WAKILISHI  

13. Idadi ya miti iliyo hai katika ploti 

14. Idadi ya miti iliyokufa katika ploti 

15. Jumla ya idadi ya miti 

16. Kimo cha urefu wa miti (Desimita): Wa kwanza ______ dm, Wa pili: ______ dm 

17. Kama kuna miti iliyokufa, Ainisha chanzo cha kifo: 

Magugu   Kuharibiwa na Mifugo:   

Athari za moto   Ukame:       

Magonjwa   Mengineyo:    

Athari za wadudu   (Ainisha katika maelezo ya ziada) 

TAARIFA ZA UJUMLA ZA MASHAMBA YA MITI 

18. Aina ya miti: Paina / Mlingoti / Mtiki 

19. Kiwango cha palizi ya kisahani: ______ 

20. Kiwango cha palizi ya kufyekea: ______ 

 

 

MAELEZO YA ZIADA 

 

 

 

 

   

Scale: 0 – No weeding done 

1 – Some weeding done, but   

      not acceptably 

 

2 – Weeding activities done  

      acceptably 

3 – Weeding activities done  

      completely 

 

E 

N 

Namba ya fomu: 



 
 
 

 
 

63 
 

 
 

 
 

Tathmini ya maendeleo ya mashamba ya miti mwishoni mwa msimu wa 
kiangazi 2016/17 

 
Mrejesho wa tathmini kwa kijiji cha kifanya – Halmashauri ya miji wa Njombe 

Mwezi Juni 2017, Iringa, Tanzania  
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1. UTANGULIZI  

1.1. Historia fupi ya panda miti kibiashara na lengo la utafiti   
Pandamiti kibiashara (PFP) ni mradi wa maendeleo unaofadhiliwa na serikali ya Finland 
ikishirikiana na serikali ya Tanzania kutekelezwa kuanzia mwaka 2014 mpaka 2030. 
Umedhamiria kuongeza pato la kiuchumi nyanda za juu kusini kwa kuhamasisha 
utunzaji wa mashamba ya miti kibiashara, kwa wakulima wadogo wadogo wa miti na 
makampuni ya uchakataji mbao. 
 
Tathmini hii ilifanyika katika vijiji 25 ambavyo huwezeshwa katika shughuli za upandaji 
miti na Pandamiti kibiashara. Kazi hii ya utafiti ilianza kuanzia mwezi wa kumi na mbili, 
2016 mpaka mwezi wa pili, 2017. Lengo la utafiti huu ilikuwa ni kutathmini maendeleo 
na utunzaji wa mashamba ya miti. Matokeo haya yatatumiwa na Pandamiti kibiashara 
ili kuboresha mifumo ya uwezeshaji ya hapo baadae. 
 
1.2. Malengo ya tathmini 

i. Kutathmini maendeleo, ukuaji na kiwango cha utunzaji wa mashamba ya miti 
yaliyoanzishwa kupitia mradi wa Pandamiti kibiashara katika kipindi cha miaka 
miwili ya mwanzo ya utekelezwaji wa mradi 

ii. Kuhakiki na Kuthibitisha hali ya mashamba ya miti yaliyomo kwenye mfumo wa 
taarifa wa Pandamiti kibiashara 

iii. Kuwahoji wanufaika waliowezeshwa na mradi ili kupata taarifa za kijamii na 
kiuchumi 

 

2. MAHALI KIJIJI KILIPO  

Kijiji cha Kifanya kipo kati ya latitudi 9o 32’ kusini na longitudi 35o 06’ Mashariki. Kijiji hiki 
hupatikana maeneo ya nyanda za juu kusini katika wilaya ya Njombe, mkoani Njombe 
(Kielelezo cha 1). Mwinuko ni kati ya mita 1500 hadi mita 1800 kutoka usawa wa bahari.  
 
Kielelezo cha  9: Ramani ikionesha kijiji cha Kifanya na vijiji inavyopakana 

navyo vinavyonufaika na mradi 
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3. NJIA ZILIZOTUMIKA KUFANYA UTAFITI  

3.1. Utaratibu uliotumika  
Timu ya watafiti ilifanya shughuli zifuatazo ili kukusanya taarifa za mashamba ya miti: 

 Kuyafikia mashamba ya miti kwa kutumia GPS na kwa kushirikiana na viongozi 
wa vikundi vya wapanda miti katika kijiji husika 

 Kisha, kamba yenye urefu (kipenyo) cha mita 7.57 ilitumika kuainisha mipaka 
ya ploti wakilishi ndani ya shamba husika 

 Ndani ya ploti wakilishi, Idadi ya miti hai na iliokufa ilihesabiwa (Kama 
ilivyoainishwa katika Kiambatanisho 1) 

 Pia tathmini ya kiwango cha palizi ilifanyika kama ilivyoainishwa kwenye 
Jedwali la 1  

 Kipande cha chuma (nondo) kilichimbiwa katikati ya ploti wakilishi, kwa 
mashamba ya miti ya mwaka 2015/16, ili kurahisisha utambuzi wa ploti wakilishi 
kwa kutumia sumaku kwenye tafiti zijazo  

                          Jedwali la 52:  Uanishaji wa viwango vya palizi 
Kundi/alama Maelezo Maana 

0 Palizi haijafanyika Hakuna dalili yeyote ioneshayo kuwa shamba 
lilifanyiwa palizi msimu wa mvua uliopita 

1 Palizi imefanyika ila 
haikubaliki 

Kuna dalili kuwa palizi ilifanyika msimu wa mvua 
uliopita; lakini haikufanywa kwa kiwango kizuri ili 
kuhakikisha uhai na ukuaji mzuri wa miti 

2 Palizi imefanyika na 
inakubalika 

Kuna mapungufu katika ufanyikaji wa palizi, lakini 
kiwango kinajitosheleza kuhakikisha uhai na ukuaji 
mzuri wa miti.  

3 Palizi imefanyika 
kikamilifu 

Hakuna mapungufu na palizi imefanyika kikamilifu 
katika shamba la miti kwa ujumla wake 

Ufafanuzi: Uainishwaji wa viwango vya palizi ulizingatia maelekezo ya kitaalamu 
ya jinsi ya kufanya palizi ya kisahani na kufyekea kama ilivyoainishwa 
kwenye muongozo wa motisha (ruzuku) kwa wakulima wa miti.  
Sifa zifuatazo hutakiwa: 

 Palizi ya kisahani: kuondoa magugu kwa kukwatua eneo lenye 
mzunguko (kipenyo) wa sentimita 50 kuzunguka shina la mti pasipo 
kuathiri mche uliopo katikati 

 Kufyekea: Magugu yote hai yakatwe na kuwa chini ya kimo cha 
sentimita 30. 

Ikumbukwe kuwa, kuidhinishwa au kutoidhinishwa kwa kiwango cha palizi katika zoezi 
hili hakutoi maamuzi ya shughuli za uwezeshwaji za mradi, bali husaidia tathmini za 
kitaalamu na maendeleo endelevu ya sekta ya misitu kuboresha viwango ili kuleta tija 
Zaidi kwa wanufaika. 

3.2. Mahesabu na uchambuzi wa takwimu 

 Wingi wa miti shambani (Idadi ya mashina/hekta): Ni sawa na jumla ya idadi 
ya miti hai na iliyokufa kwa ukubwa wa eneo la ploti wakilishi ya shamba la miti. 
Baadae, mahesabu hufanywa ili kuainisha idadi ya miti kwa hekta moja 

 Asilimia ya miti hai: Kiwango cha idadi ya miti iliyo hai ukiliganisha na jumla 
ya idadi ya miti katika ploti wakilishi 

 Wastani wa kimo cha juu cha miti: Hupatikana kwa kujua wastani a kimo cha 
miti miwili mirefu Zaidi katika ploti wakilishi katika shamba la miti husika  

3.3. Vifaa vilivyotumika 
 GPS  
 Simu aina ya smati ikiwezeshwa na mfumo wa ODK 
 Bomba na kamba yenye urefu wa mita 7.57 
 Kipande cha chuma (nondo) 
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4. MATOKEO YA UTAFITI 

4.1. Taarifa za mashamba ya miti 
 Utafiti ulifanyika kwenye jumla ya mashamba ya miti 126 yanayomilikiwa na 

wanufaika 68 (Jedwali la 2). 
 Mashamba ya miti yaliyofanyiwa utafiti yana ukubwa wa jumla ya ekari 510.52, 

yaliyowezeshwa kupitia mpango wa motisha kwa wakulima wa miti na mradi 
(Jedwali la 2).  

Jedwali la  53:  Jumla ya idadi na eneo la mashamba ya miti katika kijiji  
Mwaka/msimu wa 
upandaji 

Wanufaika  Idadi ya mashamba Ukubwa wa shamba (Ekari) 

2014/15 Wanawake 24 54.63 

Wanaume 60 263.49 

Taasisi 9 34.20 

2015/16 Wanawake 8 17.79 

Wanaume 23 133.21 

Taasisi 2 7.19 

Jumla 126 510.52 

Ufafanuzi: Taasisi= Asasi za kijamii na makundi ya watu wasio jiweza 
 

4.2. Wastani wa Palizi 
Kwa ujumla Matokeo ya palizi ya kisahani na kufyekea yalikuwa si yakuridhisha (Jedwali 
la 3). Tathmini ya kiwango cha palizi kwa idadi ya mashamba imeainishwa katika 
Kielelezo cha 2.  
 
Jedwali la  54  Watani wa kiwango cha palizi ya kisahani na kufyekea kulingana 

na aina ya miti na mwaka/msimu wa upandwaji 
Beneficiary Specie group Palizi ya kisahani Palizi ya kufyekea 

2014/15 2015/16 2014/15 2015/16 

Wanawake Paina 0.32 0.83 0.26 0.67 

Milingoti 0.50 1.00 0.50 1.00 

Wanaume Paina 0.40 0.24 0.32 0.18 

Milingoti 0.33 0.80 0.17 0.40 

Taasisi Paina 0.25 1.50 0.50 1.50 

Milingoti 1.00 n/a 1.20 n/a 

Jumla 0.40 0.55 0.33 0.42 

Ufafanuzi: Taasisi= Asasi za kijamii na makundi ya watu wasio jiweza 
 

Kielelezo cha  10:  Wastani wa alama za kiwango cha palizi ya kisahani na 
kufyekea kwa mashamba ya miti 

 

57

13

1 2

12

5

2

19

4
2

4

1 1

57

13

1 2

12

5

2

19

4
2

4

1 1

0

10

20

30

40

50

60

0 1 2 3 0 1 2 0 1 3 0 1 2

Paina Milingoti Paina Milingoti

2014/15 2015/16

Id
a

d
i 
y
a

 m
a

s
h

a
m

b
a

 y
a

 m
it
i

Kiwango cha palizi

Kiwango cha palizi ya
kisahani

Kiwango cha palizi ya
kufyekea



 
 
 

 
 

68 
 

 
 

4.3. Miti iliyo hai na wingi wa miti shambani 

4.3.1. Athari za moto 

Kwa ujumla, katika ngazi ya kijiji hakukuwa na madhara makubwa ya moto kuweza 
kuathiri uhai na ukuaji wa miti. Hata hivyo, moto umeonekana kuwa tishio kwa 
maendeleo ya baadae ya ukuaji wa mashamba ya miti. Hivyo ufumbuzi wa tatizo hili ni 
muhimu kwa maendeleo endelevu ya mashamba ya miti. 
 
 

4.3.2. Kimo cha urefu wa miti 

Wastani wa kimo cha urefu wa miti katika kijiji cha Kifanya ulikuwa wakurithisha kama 
ilivyoainishwa kwenye Jedwali la 4. 
 
Jedwali la  55: Wastani wa kimo cha urefu wa miti ya miti 

Aina ya miti hdom (mita) 

2014/15 2015/16 

Painas 1.39 0.62 
Milingoti 1.33 0.48 
Jumla 1.37 0.59 

Ufafanuzi:  hdom = kimo cha urefu wa miti  
 

4.3.3. Miti hai na wingi wa miti shambani 

Wastani wa kiwango cha miti hai na wingi wa miti shambani katika kijiji cha Kifanya 
umeainishwa katika Jeduali la 5. Kwa ujumla, kiwango cha miti hai kijijini ni cha chini 
ukilinganisha na vijiji vingine (Jedwali la 6). 
 
Jedwali la  56:  Maelezo ya kiwango cha miti iliyo hai shambani 

Aina ya miti 2014/15 2015/16 

S-% Stock (stem/ha) S-% Stock (stem/ha) 

Painas 86% 1074 84% 984 

Milingoti 68% 979 76% 1028 

Jumla 82% 1054 82% 964 

 Ufafanuzi: S-% = Kiwango cha miti hai katika asilimia 
   Stock = Wingi wa miti shambani (Idadi ya mashina/hekta) 
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Jedwali la  57:  Mlinganisho wa vijiji kulingana na wastani wa kiwango cha miti 

iliyo hai   
Village name Average survival 

percentage 
Rank 

Matembwe 99% 1 

Usagatikwa 95% 2 

Kidabaga 95% 3 

Lusala 90% 4 

Kiyowela 89% 5 

Ukwama 84% 6 

Ngalanga 83% 7 

Maguguli 83% 8 

Madope 83% 9 

Ng'elamo 82% 10 

Kifanya 82% 11 

Mavanga 82% 12 

Ikang'asi 81% 13 

Iboya 79% 14 

Itambo 77% 15 

Mgala 76% 16 

Utilili 72% 17 

Kiwalamo 72% 18 

Lugema 70% 19 

Lugolofu 69% 20 

Amani 68% 21 

Makungu 61% 22 

Ukwega 59% 23 

Masimbwe 54% 24 

Nhungu 48% 25 
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4.4. Palizi  

4.4.1. Palizi ya kisahani 

Kiwango cha palizi  ya kisahani  kwa kijiji cha kifanya imeainishwa katika Jedwali la 7. 
Kwa ujumla, wastani wa kiwango cha palizi ya kisahani katika kijiji cha Kifanya ni mdogo 
ukilinganisha na vijiji vingine (Jedwali la 8).  
 
Jedwali la  58:  Maelezo kuhusiana na kiwango cha palizi ya kusahani  

Aina ya miti Kiwango cha palizi ya kisahani  

2014/15 2015/16 

Painas 0.37 0.48 

Milingoti 0.53 0.83 

Jumla 0.40 0.55 

 
 
Jedwali la  59:  Mlinganisho wa vijiji kulingana na alama za kiwango cha palizi ya 

kisahani   
Vijiji Wastani wa kiwango cha 

palizi ya kisahani 
Nafasi ya kijiji 

Usagatikwa 1.84 1 

Matembwe 1.45 2 

Lugema 1.39 3 

Lugolofu 1.20 4 

Kiyowela 1.10 5 

Maguguli 1.04 6 

Kiwalamo 0.96 7 

Ukwega 0.83 8 

Iboya 0.83 9 

Mgala 0.82 10 

Nhungu 0.76 11 

Mavanga 0.76 12 

Ukwama 0.63 13 

Lusala 0.60 14 

Makungu 0.52 15 

Kifanya 0.44 16 

Kidabaga 0.33 17 

Itambo 0.32 18 

Ikang'asi 0.27 19 

Ng'elamo 0.21 20 

Amani 0.15 21 

Utilili 0.15 22 

Ngalanga 0.06 23 

Madope 0.01 24 

Masimbwe 0.00 25 
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4.4.2. Palizi ya kufyekea 

Kiwango cha palizi  ya kufyekea  kwa kijiji cha Kifanya imeainishwa katika Jedwali la 9. 
Kwa ujumla, wastani wa kiwango cha palizi ya kufyekea katika kijiji cha Kifanya ni 
mdogo ukilinganisha na vijiji vingine (Jedwali la 10). 
 
Jedwali la  60:  Maelezo kuhusiana na kiwango cha palizi ya kufyekea  

Aina ya miti Kiwango cha palizi ya kufyekea 

2014/15 2015/16 

Painas 0.29 0.40 

Milingoti 0.47 0.50 

Jumla 0.33 0.42 

 
 
 
 
Jedwali la  61:  Mlinganisho wa vijiji kulingana na alama za kiwango cha 

ufyekeleaji wa mashamba ya miti  
Vijiji Wastani wa kiwango cha 

palizi ya kufyekea 
Nafasi ya kijiji 

Kidabaga 2.00 1 

Matembwe 1.73 2 

Kiyowela 1.15 3 

Mavanga 1.14 4 

Lugema 1.11 5 

Lusala 0.93 6 

Maguguli 0.88 7 

Kiwalamo 0.85 8 

Ukwega 0.83 9 

Makungu 0.76 10 

Madope 0.66 11 

Mgala 0.58 12 

Usagatikwa 0.47 13 

Kifanya 0.35 14 

Lugolofu 0.35 15 

Ukwama 0.34 16 

Utilili 0.33 17 

Ikang'asi 0.31 18 

Itambo 0.30 19 

Nhungu 0.27 20 

Amani 0.26 21 

Iboya 0.22 22 

Ngalanga 0.11 23 

Masimbwe 0.03 24 

Ng'elamo 0.00 25 
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5. HITIMOSHO NA MAPENDEKEZO 

Kwa ujumla, wakulima wa miti wanahimizwa kuongeza jitihada katika shughuli za 
utunzaji wa mashamba yao ya miti hususani katika palizi, ili  kuhakikisha maendeleo, 
ukuaji na ubora mzuri wa miti ili kuwa na tija baadae.  
 
Matokeo ya utafiti ya kitaalamu yanaonesha kuwa, kuna uhusiano kati ya palizi na ukuaji 
ama wastani wa miti iliyo hai kwenye mashamba ya miti katika kijiji cha Kifanya. Kama 
ilivyoelezewa kwenye Jedwali la 11, Imegundulika kuwa, Palizi ya kufyekea na ile ya 
kisahani inauhusiano chanya na idadi ya miti iliyo hai na uhusiano hasi na idadi ya miti 
iliyokufa. Hii inamaanisha kuwa, shamba la miti lenye kiwango kizuri cha palizi zote mbili 
huwa na idadi kubwa ya miti iliyo hai na idadi ndogo ya miti iliyokufa. 
  
Jedwali la  62: A correlation between weeding and survival score 

Kigezo Miti iliyo kufa Miti iliyo hai 

WC -0.11 0.04 

WS -0.18 0.105 

 Ufafanuzi: WC = Kiwango cha palizi ya kisahani 
   WS = Kiwango cha palizi ya kufyekea 
 
Kwa kiwango Fulani taarifa hii inatoa tathmini ya haja ya kufanya palizi ili kuimarisha 
ukuaji na kiwango cha maendeleo cha mashamba ya miti. Endapo palizi ya kisahani na 
ile ya kufyekea zitafanyika kikamilifu, kuna uwezekano mkubwa wa kupunguza idadi ya 
miti inayokufa na kudumisha au kuongeza miti iliyo hai kwa shamba husika la miti. 
Kisayansi imethibitika kuwa, palizi ni muhimu kwa maendeleo ya ukuaji wa miti, kwa 
kuwa hupunguza ushindani wa virutubisho, hewa na mwanga kati ya miti ya miti na 
magugu.  
 

6. MATOKEO YA KILA SHAMBA LA MITI KATIKA KIJIJI 

Jedwali la 12 hapo chini linaonesha matokeo ya utafiti kwa shamba la miti la kila 
mnufaika. Hii inajumuisha haya: 

 Kiwango cha palizi: kwa palizi ya kisahani na ile ya kufyekea 
 Wingi wa miti kwenye shamba (Idadi ya miti/hekta) 
 Kiwango cha miti iliyo hai katika asilimia 
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Jedwali la  63:  Matokeo ya mashamba ya miti kwa kila mnufaika kijiji cha kifanya  

Nafasi Pmwaka Jina  Jinsia Eneo 
(ekari) 

Aina ya 
miti 

WC WS Hai Iliyokufa Jumla Wingi 
(shina/ha) 

S-% Hdom 
(mita) 

1 2014/15 YESSE MTEWELE  Wanaume 33.68 Milingoti 0 0 11 0 11 611 100% 1.35 

2 2014/15 BLASIUS MKALAWA Wanaume 0.96 Paina 0 0 20 0 20 1111 100% 1.6 

3 2014/15 MARGRETH NYADZI Wanawake 3.51 Paina 0 0 21 0 21 1166 100% 1.3 

4 2015/16 MAGRETHI Wanawake 0.77 Paina 0 0 16 0 16 889 100% 0.7 

5 2014/15 ONIDA MKUNGWA Wanaume 2.22 Paina 0 0 22 0 22 1222 100% 1.6 

6 2014/15 ERICK NGOLE  Wanaume 4.25 Paina 1 1 20 0 20 1111 100% 1.55 

7 2014/15 JONAS MTEWELE Wanaume 2.97 Paina 0 0 23 0 23 1278 100% 2.25 

8 2015/16 ELMA MPOGOLE  Wanawake 1.53 Paina 3 3 14 0 14 778 100% 0.45 

9 2014/15 MARTIN MWIGUNE Wanaume  Milingoti 0 0 13 0 13 722 100% 2.05 

10 2014/15 DIONIS LUKINJA Wanaume 1.71 Paina 1 1 19 0 19 1055 100% 1.75 

11 2015/16 JORDAN MCHAMI  Wanaume 0.91 Paina 1 0 16 0 16 889 100% 0.85 

12 2014/15 JORDAN MCHAMI Wanaume 0.91 Paina 0 1 14 0 14 778 100% 0.7 

13 2014/15 FELISTA MTEWELE Wanawake 2.00 Paina 0 0 20 0 20 1111 100% 1.1 

14 2014/15 GEORGE KAHWILI Wanaume 1.85 Paina 0 0 21 0 21 1166 100% 1 

15 2014/15 SELINA MVANDA Wanawake 1.41 Paina 0 0 20 0 20 1111 100% 2.25 

16 2014/15 ONESMO CHENGULA Wanaume 3.16 Paina 0 0 15 0 15 833 100% 0.65 

17 2014/15 OCTAVIAN MAYEMBA Wanaume 2.84 Paina 1 1 19 0 19 1055 100% 1.65 

18 2015/16 PIUS LYAGULA Wanaume 0.96 Paina 0 0 19 0 19 1055 100% 0.75 

19 2014/15 PIUS LYAGULA Wanaume 0.94 Paina 0 0 14 0 14 778 100% 1.05 

20 2014/15 GASPAR LUNYUNGU Wanaume 1.31 Paina 1 0 19 0 19 1055 100% 1.1 

21 2014/15 GASPAR LUNYUNGU Wanaume 1.53 Paina 0 0 19 0 19 1055 100% 2.2 

22 2014/15 OVIN MG'ONG'O Wanaume 0.77 Paina 0 0 16 0 16 889 100% 2.85 

23 2015/16 EBEHATI MKALAWA  Wanaume 1.43 Paina 0 0 17 0 17 944 100% 0.45 

24 2014/15 FREDRICK MGAYA Wanaume 1.04 Paina 3 3 14 0 14 778 100% 1.85 
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Nafasi Pmwaka Jina  Jinsia Eneo 
(ekari) 

Aina ya 
miti 

WC WS Hai Iliyokufa Jumla Wingi 
(shina/ha) 

S-% Hdom 
(mita) 

25 2014/15 CATHOLIC CHURCH  0.79 Paina 0 1 14 0 14 778 100% 1.2 

26 2014/15 STELLA LICKY Wanawake 5.96 Milingoti 1 1 16 0 16 889 100% 1.35 

27 2015/16 PAULO MAHALI  Wanaume 4.92 Paina 0 0 22 0 22 1222 100% 0.7 

28 2015/16 BETRANDO MGAYA  Wanaume 1.38 Paina 0 0 29 0 29 1611 100% 0.45 

29 2015/16 RUDGER MGENI Wanaume 5.76 Paina 0 0 21 0 21 1166 100% 0.6 

30 2015/16 KIF CATHOLIC SISTERS  0.79 Paina 0 0 13 0 13 722 100% 0.55 

31 2014/15 VULNERBLE GROUP  4.52 Paina 1 1 18 0 18 1000 100% 1.15 

32 2015/16 KIFANYA PRIMARY 
SCHOOL 

 6.40 Paina 3 3 21 0 21 1166 100% 1.05 

33 2014/15 EBEHART MKALAWA Wanaume 2.57 Paina 0 0 21 0 21 1166 100% 1.7 

34 2014/15 CRISPIN MPONDA Wanaume 3.71 Paina 0 0 27 1 28 1555 96% 1.6 

35 2014/15 FELISTA MTEWELE Wanawake 1.48 Paina 0 0 25 1 26 1444 96% 1.7 

36 2015/16 BEATRICE MKONGWA Wanawake 2.47 Milingoti 1 1 25 1 26 1444 96% 0.4 

37 2014/15 BLASIUS MKALAWA Wanaume 1.58 Paina 0 0 20 1 21 1166 95% 1.8 

38 2014/15 BEATRICE MKONGWA Wanawake 2.08 Paina 1 1 20 1 21 1166 95% 1.8 

39 2014/15 SELINA MVANDA Wanawake 1.56 Paina 0 0 20 1 21 1166 95% 2.15 

40 2014/15 FILOTEUS LWEKELA  Wanaume 3.61    18 1 19 1055 95% 1.25 

41 2015/16 THEA LUKINJA  Wanawake 0.99 Paina 1 1 16 1 17 944 94% 0.6 

42 2014/15 VULNERBLE GROUP  1.56 Paina 0 0 15 1 16 889 94% 1.25 

43 2015/16 GEORGE KAHWILI  Wanaume 24.98 Paina 0 0 14 1 15 833 93% 0.85 

44 2015/16 TRIPHONIA LUKINJA Wanawake 3.73 Paina 0 0 12 1 13 722 92% 1.45 

45 2014/15 RUKIA DANDA Wanawake 0.91 Paina 0 0 11 1 12 667 92% 1.4 

46 2015/16 OVIN MNGONG  Wanaume 1.66 Milingoti 2 2 11 1 12 667 92% 1.05 

47 2014/15 KLAVERY CHENGULA Wanaume 2.97 Paina 0 0 22 2 24 1333 92% 1.4 

48 2014/15 MTONYA MLELWA Wanaume  Paina 0 0 21 2 23 1278 91% 1.15 

49 2015/16 FELIX LYAGULA  Wanaume 2.92 Paina 0 0 21 2 23 1278 91% 0.35 
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Nafasi Pmwaka Jina  Jinsia Eneo 
(ekari) 

Aina ya 
miti 

WC WS Hai Iliyokufa Jumla Wingi 
(shina/ha) 

S-% Hdom 
(mita) 

50 2014/15 ALBERTINA MUHENGA Wanawake 2.52 Paina 1 1 20 2 22 1222 91% 1.75 

51 2014/15 ALBERTO P MKALAWA Wanaume 4.03 Paina 0 0 10 1 11 611 91% 0.8 

52 2014/15 BENWARD CHATANDA Wanaume 3.19 Paina 0 0 20 2 22 1222 91% 2.25 

53 2014/15 MARIA MKALAWA Wanawake 2.77 Paina 1 0 19 2 21 1166 90% 1.95 

54 2014/15 BEATRICE MKONGWA Wanawake 1.78 Paina 0 0 19 2 21 1166 90% 1.85 

55 2014/15 ALBERTINA MUHENGA Wanawake 2.05 Paina 1 0 18 2 20 1111 90% 1.45 

56 2014/15 GEORGE KAHWILI Wanaume 14.23 Paina 1 1 18 2 20 1111 90% 0.55 

57 2014/15 CLAVERY CHENGULA Wanaume 7.71 Paina 1 1 17 2 19 1055 89% 2.05 

58 2014/15 YESSE MTEWELE  Wanaume  Paina 0 0 25 3 28 1555 89% 1.35 

59 2014/15 PIUS LYAGULA Wanaume 2.45 Paina 1 1 16 2 18 1000 89% 1.65 

60 2014/15 KAMILUS NZENGE Wanaume 2.57 Paina 3 3 15 2 17 944 88% 0.85 

61 2015/16 SELINA MVANDA  Wanawake 4.57 Paina 1 0 14 2 16 889 88% 0.15 

62 2015/16 BENWARD CHATANDA  Wanaume 8.85 Paina 0 0 14 2 16 889 88% 0.55 

63 2015/16 JOHN MABOZI  Wanaume 5.98 Paina 1 1 14 2 16 889 88% 0.55 

64 2014/15 RENALD CHENGULA Wanaume 1.28 Paina 0 0 20 3 23 1278 87% 1.5 

65 2014/15 JOYCE MPOGOLE Wanawake 2.32 Paina 0 0 20 3 23 1278 87% 2.05 

66 2014/15 FILOTEUS LWEKELA Wanaume 1.43 Paina 1 0 19 3 22 1222 86% 1.35 

67 2014/15 GEORGE KAHWILI Wanaume 1.56 Milingoti 1 0 18 3 21 1166 86% 0.35 

68 2014/15 GASPAR LUNYUNGU Wanaume 2.42 Paina 1 2 18 3 21 1166 86% 1.15 

69 2014/15 MONICA MFIKWA Wanawake 6.08 Paina 0 0 18 3 21 1166 86% 0.75 

70 2014/15 ONESMO MFIKWA  Wanaume 5.12 Paina 0 0 12 2 14 778 86% 1.1 

71 2014/15 VULNERBLE GROUP  6.82 Milingoti 1 1 18 3 21 1166 86% 2.7 

72 2014/15 GEORGE KAHWILI Wanaume 1.58 Paina 0 0 17 3 20 1111 85% 0.95 

73 2014/15 VULNERBLE GROUP  4.52 Milingoti 2 2 17 3 20 1111 85% 1.75 

74 2015/16 BERTINA MWENDA  Wanawake 2.10    16 3 19 1055 84% 0.4 



 
 
 

 
 

76 
 

 
 

Nafasi Pmwaka Jina  Jinsia Eneo 
(ekari) 

Aina ya 
miti 

WC WS Hai Iliyokufa Jumla Wingi 
(shina/ha) 

S-% Hdom 
(mita) 

75 2014/15 JOHN MCHAMI Wanaume 2.99 Paina 0 0 21 4 25 1389 84% 1.9 

76 2014/15 VENERANDA MTEWELE Wanawake 1.46 Paina 1 1 20 4 24 1333 83% 1.1 

77 2014/15 CLEMENCE CHENGULA  Wanaume 1.31 Paina 0 0 10 2 12 667 83% 1 

78 2014/15 CYPRIAN MWEGUNE  Wanaume 1.93 Milingoti 0 0 15 3 18 1000 83% 3.1 

79 2015/16 RUDGER MGENI Wanaume 17.37 Milingoti 0 0 15 3 18 1000 83% 0.45 

80 2014/15 AMANDUS CHILUMBA  Wanaume 0.86 Paina 0 0 19 4 23 1278 83% 1.5 

81 2014/15 CONSTANSIA MGAYA Wanawake 2.45 Paina 1 0 19 4 23 1278 83% 1.75 

82 2014/15 ALBERTINA MUHENGA Wanawake 2.22 Paina 0 0 14 3 17 944 82% 0.95 

83 2014/15 CATHOLIC CHURCH   Paina 0 0 21 5 26 1444 81% 2.2 

84 2014/15 RENALD CHENGULA Wanaume 1.48 Paina 1 0 15 4 19 1055 79% 1.55 

85 2015/16 FELIX LYAGULA  Wanaume 1.09 Paina 1 1 15 4 19 1055 79% 1.05 

86 2014/15 BETRONDA MGAYA Wanaume 2.30 Paina 0 0 15 4 19 1055 79% 0.8 

87 2014/15 PIUS LYAGULA Wanaume 1.95 Milingoti 0 0 26 7 33 1833 79% 0.55 

88 2015/16 WALTER LYAGULA  Wanaume 1.56 Paina 0 0 11 3 14 778 79% 0.2 

89 2014/15 KELVIN KAHWILI Wanaume 5.49 Paina 0 0 18 5 23 1278 78% 1.15 

90 2014/15 MOSES NJOCHANKO Wanaume 1.09 Paina 0 0 17 5 22 1222 77% 0.95 

91 2014/15 YOLANDA MGAYA Wanawake  Paina 1 1 20 6 26 1444 77% 1.9 

92 2014/15 RUKIA DANDA Wanawake 3.29 Paina 0 0 16 5 21 1166 76% 1.15 

93 2014/15 ALBERTO MKALAWA Wanaume 2.99 Paina 1 0 15 5 20 1111 75% 1.65 

94 2014/15 KIFANYA SECONDARY  8.08 Milingoti 1 1 9 3 12 667 75% 4 

95 2014/15 FILOTEUS LWEKELA Wanaume 1.38 Paina 1 0 14 5 19 1055 74% 1.7 

96 2014/15 FILOTEUS LWEKELA Wanaume 30.84 Milingoti 0 0 19 7 26 1444 73% 0.7 

97 2014/15 JOHN MCHAMI Wanaume 2.45 Paina 0 0 10 4 14 778 71% 0.55 

98 2014/15 MARTIN MWIGUNE Wanaume  Paina 0 0 15 6 21 1166 71% 1.45 

99 2015/16 SELINA MVANDA  Wanawake 1.63 Paina 0 0 12 5 17 944 71% 0.5 



 
 
 

 
 

77 
 

 
 

Nafasi Pmwaka Jina  Jinsia Eneo 
(ekari) 

Aina ya 
miti 

WC WS Hai Iliyokufa Jumla Wingi 
(shina/ha) 

S-% Hdom 
(mita) 

100 2015/16 OCTAVIAN MAYEMBA  Wanaume 7.46 Paina 0 0 11 5 16 889 69% 0.1 

101 2014/15 TRIPHONIA LUKINJA Wanawake 2.30 Milingoti 0 0 13 6 19 1055 68% 0.8 

102 2014/15 FLORENTINA NGOLE Wanawake 1.63 Paina 0 0 13 6 19 1055 68% 1.25 

103 2015/16 GUSTAF MLYUKA  Wanaume 12.33 Milingoti 1 0 15 7 22 1222 68% 0.55 

104 2015/16 FILOTEUS LWEKELA  Wanaume 4.30 Paina 0 0 12 6 18 1000 67% 1.5 

105 2014/15 THADEI CHENGULA Wanaume  Paina 0 0 10 5 15 833 67% 0.35 

106 2015/16 KAMILUS NZENGE  Wanaume 6.00 Paina 1 1 10 5 15 833 67% 0.25 

107 2014/15 CATHOLIC CHURCH  1.43 Milingoti 1 1 8 4 12 667 67% 0.35 

108 2014/15 SELINA MVANDA  Wanawake 0.00 Paina 0 0 9 5 14 778 64% 1.45 

109 2014/15 SELINA MVANDA Wanawake 2.25 Paina 0 0 9 5 14 778 64% 1.45 

110 2014/15 CATHOLIC CHURCH  6.47 Milingoti 0 1 9 5 14 778 64% 1.8 

111 2014/15 OCTAVIAN MAYEMBA Wanaume 3.43 Milingoti 1 0 10 6 16 889 63% 1 

112 2014/15 JOHN WILOMO Wanaume 1.85 Paina 0 0 3 2 5 278 60% 0.8 

113 2015/16 OVIN MNGONGO  Wanaume 4.08 Milingoti 0 0 9 6 15 833 60% 0.25 

114 2014/15 GUSTAVO MLYUKA  Wanaume 28.12 Milingoti 2 2 12 8 20 1111 60% 0.75 

115 2015/16 ONESMO CHENGULA Wanaume 3.31 Milingoti 1 0 10 8 18 1000 56% 0.2 

116 2014/15 EPHROCINA CHATANDA Wanawake 2.62 Paina 0 0 7 6 13 722 54% 0.55 

117 2014/15 GEROD NYENGELA  Wanaume 6.77 Paina 0 0 7 8 15 833 47% 0.5 

118 2014/15 COSMA MGENI Wanaume 1.63 Paina 1 0 8 11 19 1055 42% 1.1 

119 2014/15 ANORD MSAFIRI  Wanaume 14.13 Milingoti 0 0 6 9 15 833 40% 0.7 

120 2014/15 KELVIN KAHWILI Wanaume 0.86 Paina 0 0 7 12 19 1055 37% 0.4 

121 2014/15 FILOTEUS LWEKELA  Wanaume 20.58 Milingoti 0 0 6 12 18 1000 33% 0.25 

122 2015/16 KELVIN KAHWILI  Wanaume 5.73 Paina 0 0 6 14 20 1111 30% 0.25 

123 2014/15 OVIN MNGONGO  Wanaume 5.83 Milingoti 0 0 3 8 11 611 27% 0.4 

124 2014/15 RENALD CHENGULA Wanaume 1.06 Milingoti 0 0 0 19 19 1055 0%  
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Nafasi Pmwaka Jina  Jinsia Eneo 
(ekari) 

Aina ya 
miti 

WC WS Hai Iliyokufa Jumla Wingi 
(shina/ha) 

S-% Hdom 
(mita) 

125 2015/16 OVIN MNGONGO Wanaume 9.02 Paina 0 0 0 20 20 1111 0%  

126 2015/16 WALTER LYAGULA  Wanaume 1.21       0   

 
 

 Ufafanuzi: Nafasi = Mlinganisho kutokana na idadi ya miti 
iliyo hai shambani 

 Pmwaka = Mwaka au msimu wa upandaji  

  Jina = Mmiliki wa shamba husika la miti  Eneo = Ukubwa wa shamba katika ekari 
  Aina ya miti = Jina la kundi ama aina ya miti  WC = Palizi ya kisahani 
  WS = Kiwango cha palizi ya kufyekea  Hai = Idadi ya miti iliyokuwa hai 
  Iliyokufa = Idadi ya miti iliyokufa   Jumla = Jumla ya miti hai na iliyokufa 
  Wingi  = Wingi wa miti kwenye shamba (idadi 

ya mashina kwa hekta) 
 s-% = Asilimia ya miti iliyo hai 

      hdom = Wastani wa kimo cha miti miwili mirefu katika 
ploti wakilishi 

 
 
 
 



 

   

m 

Kiambatanisho cha 1 

7. FOMU YA TATHMINI YA MAENDELEO YA MASHAMBA YA MITI 

 
Mtafiti: _____________________________________________________Tarehe: ___________ 

WOODLOT LOCATION & OWNERSHIP 
 

8. Jira kwa GPS 

 

9. Usahihi wa GPS    

 

 

10. Kijiji: _____________________  Wilaya: _____________________  

 

11. Jina la mmiliki, Namba ya simu na Namba ya utambulisho (Kama inawezekana): 

 

_______________________________________________________________________ 

 

12. Kuna mabadiliko ya umiliki tangu kuanzishwa kwa shamba?  Ndiyo / Hapana /Sijui 

 

Kama ndiyo, taja mmiliki wa awali: ___________________________________________ 

VIPIMO VYA PLOTI WAKILISHI  

13. Idadi ya miti iliyo hai katika ploti 

14. Idadi ya miti iliyokufa katika ploti 

15. Jumla ya idadi ya miti 

16. Kimo cha urefu wa miti (Desimita): Wa kwanza ______ dm, Wa pili: ______ dm 

17. Kama kuna miti iliyokufa, Ainisha chanzo cha kifo: 

Magugu   Kuharibiwa na Mifugo:   

Athari za moto   Ukame:       

Magonjwa   Mengineyo:    

Athari za wadudu   (Ainisha katika maelezo ya ziada) 

TAARIFA ZA UJUMLA ZA MASHAMBA YA MITI 

18. Aina ya miti: Paina / Mlingoti / Mtiki 

19. Kiwango cha palizi ya kisahani: ______ 

20. Kiwango cha palizi ya kufyekea: ______ 

 

 

MAELEZO YA ZIADA 

 

 

 

 

 

 

Scale: 0 – No weeding done 

1 – Some weeding done, but   

      not acceptably 

 

2 – Weeding activities done  

      acceptably 

3 – Weeding activities done  

      completely 

 

E 

N 

Namba ya fomu: 
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Tathmini ya maendeleo ya mashamba ya miti mwishoni mwa msimu wa 
kiangazi 2016/17 

 
Mrejesho wa tathmini kwa kijiji cha Lugema – Mufindi 

 

Mwezi Juni 2017, Iringa, Tanzania 
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VIAMBATANISHO 
Kambatanisho cha 1:  Fomu ya tathmini ya maendeleo ya mashamba ya miti                                       
 
 
MAANA YA VIVUPISHO 
GPS Global Positioning System 
PFP Private Forestry Programme (Pandamiti kibiashara) 
TGIS Tree Growing Incentive Scheme (Mpango wa motisha kwa wakulima wa 

miti) 
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1. UTANGULIZI  

1.1. Historia fupi ya panda miti kibiashara na lengo la utafiti   

Pandamiti kibiashara (PFP) ni mradi wa maendeleo unaofadhiliwa na serikali ya Finland 
ikishirikiana na serikali ya Tanzania kutekelezwa kuanzia mwaka 2014 mpaka 2030. 
Umedhamiria kuongeza pato la kiuchumi nyanda za juu kusini kwa kuhamasisha 
utunzaji wa mashamba ya miti kibiashara, kwa wakulima wadogo wadogo wa miti na 
makampuni ya uchakataji mbao. 
 
Tathmini hii ilifanyika katika vijiji 25 ambavyo huwezeshwa katika shughuli za upandaji 
miti na Pandamiti kibiashara. Kazi hii ya utafiti ilianza kuanzia mwezi wa kumi na mbili, 
2016 mpaka mwezi wa pili, 2017. Lengo la utafiti huu ilikuwa ni kutathmini maendeleo 
na utunzaji wa mashamba ya miti. Matokeo haya yatatumiwa na Pandamiti kibiashara 
ili kuboresha mifumo ya uwezeshaji ya hapo baadae. 
 

1.2. Malengo ya tathmini 

i. Kutathmini maendeleo, ukuaji na kiwango cha utunzaji wa mashamba ya miti 
yaliyoanzishwa kupitia mradi wa Pandamiti kibiashara katika kipindi cha miaka 
miwili ya mwanzo ya utekelezwaji wa mradi 

ii. Kuhakiki na Kuthibitisha hali ya mashamba ya miti yaliyomo kwenye mfumo wa 
taarifa wa Pandamiti kibiashara 

iii. Kuwahoji wanufaika waliowezeshwa na mradi ili kupata taarifa za kijamii na 
kiuchumi 

 

2. MAHALI KIJIJI KILIPO  

Kijiji cha Lugema kipo kati ya latitudi 8o 45’ kusini na longitudi 35o 17’ Mashariki. Kijiji 
hiki hupatikana maeneo ya nyanda za juu mashariki mwa wilaya ya Mufindi, mkoani 
Iringa (Kielelezo. 1). Mwinuko ni kati ya mita 1100 hadi mita 1400 kutoka usawa wa 
bahari.  
 
Kielelezo cha 11: Ramani ikionesha kijiji cha Lugema na vijiji inavyopakana 

navyo vinavyonufaika na mradi 
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3. NJIA ZILIZOTUMIKA KUFANYA UTAFITI  

3.1. Utaratibu uliotumika  

Timu ya watafiti ilifanya shughuli zifuatazo ili kukusanya taarifa za mashamba ya miti: 
 Kuyafikia mashamba ya miti kwa kutumia GPS na kwa kushirikiana na viongozi 

wa vikundi vya wapanda miti katika kijiji husika 
 Kisha, kamba yenye urefu (kipenyo) cha mita 7.57 ilitumika kuainisha mipaka 

ya ploti wakilishi ndani ya shamba husika 
 Ndani ya ploti wakilishi, Idadi ya miti hai na iliokufa ilihesabiwa (Kama 

ilivyoainishwa katika Kiambatanisho 1) 
 Pia tathmini ya kiwango cha palizi ilifanyika kama ilivyoainishwa kwenye 

Jedwali la 1  
 Kipande cha chuma (nondo) kilichimbiwa katikati ya ploti wakilishi, kwa 

mashamba ya miti ya mwaka 2015/16, ili kurahisisha utambuzi wa ploti wakilishi 
kwa kutumia sumaku kwenye tafiti zijazo  

                          Jedwali la 64:  Uanishaji wa viwango vya palizi 
Kundi/alama Maelezo Maana 

0 Palizi haijafanyika Hakuna dalili yeyote ioneshayo kuwa shamba 
lilifanyiwa palizi msimu wa mvua uliopita 

1 Palizi imefanyika ila 
haikubaliki 

Kuna dalili kuwa palizi ilifanyika msimu wa mvua 
uliopita; lakini haikufanywa kwa kiwango kizuri ili 
kuhakikisha uhai na ukuaji mzuri wa miti 

2 Palizi imefanyika na 
inakubalika 

Kuna mapungufu katika ufanyikaji wa palizi, lakini 
kiwango kinajitosheleza kuhakikisha uhai na ukuaji 
mzuri wa miti.  

3 Palizi imefanyika 
kikamilifu 

Hakuna mapungufu na palizi imefanyika kikamilifu 
katika shamba la miti kwa ujumla wake 

Ufafanuzi: Uainishwaji wa viwango vya palizi ulizingatia maelekezo ya kitaalamu 
ya jinsi ya kufanya palizi ya kisahani na kufyekea kama ilivyoainishwa 
kwenye muongozo wa motisha (ruzuku) kwa wakulima wa miti.  
Sifa zifuatazo hutakiwa: 

 Palizi ya kisahani: kuondoa magugu kwa kukwatua eneo lenye 
mzunguko (kipenyo) wa sentimita 50 kuzunguka shina la mti pasipo 
kuathiri mche uliopo katikati 

 Kufyekea: Magugu yote hai yakatwe na kuwa chini ya kimo cha 
sentimita 30. 

Ikumbukwe kuwa, kuidhinishwa au kutoidhinishwa kwa kiwango cha palizi katika zoezi 
hili hakutoi maamuzi ya shughuli za uwezeshwaji za mradi, bali husaidia tathmini za 
kitaalamu na maendeleo endelevu ya sekta ya misitu kuboresha viwango ili kuleta tija 
Zaidi kwa wanufaika. 

3.2. Mahesabu na uchambuzi wa takwimu 

 Wingi wa miti shambani (Idadi ya mashina/hekta): Ni sawa na jumla ya idadi 
ya miti hai na iliyokufa kwa ukubwa wa eneo la ploti wakilishi ya shamba la miti. 
Baadae, mahesabu hufanywa ili kuainisha idadi ya miti kwa hekta moja 

 Asilimia ya miti hai: Kiwango cha idadi ya miti iliyo hai ukiliganisha na jumla 
ya idadi ya miti katika ploti wakilishi 

 Wastani wa kimo cha juu cha miti: Hupatikana kwa kujua wastani a kimo cha 
miti miwili mirefu Zaidi katika ploti wakilishi katika shamba la miti husika  

3.3. Vifaa vilivyotumika 

 GPS  
 Simu aina ya smati ikiwezeshwa na mfumo wa ODK 
 Bomba na kamba yenye urefu wa mita 7.57 
 Kipande cha chuma (nondo)  
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4. MATOKEO YA UTAFITI 

4.1. Taarifa za mashamba ya miti 

 Utafiti ulifanyika kwenye jumla ya mashamba ya miti 18 yanayomilikiwa na 
wanufaika 15 (Jedwali la 2). 

 Mashamba ya miti yaliyofanyiwa utafiti yana ukubwa wa jumla ya ekari 200.95, 
yaliyowezeshwa kupitia mpango wa motisha kwa wakulima wa miti na mradi 
(Jedwali la 2). 

Jedwali la 65:  Jumla ya idadi na eneo la mashamba ya miti katika kijiji  
Mwaka au msimu wa 
upandaji 

Wanufaika  Idadi ya mashamba  Ukubwa wa shamba (Ekari) 

2015/16 Wanawake 1 5.24 

Wanaume 17 195.71 

Jumla 18 200.95 

 
4.2. Wastani wa Palizi 
Kwa ujumla Matokeo ya palizi ya kisahani na kufyekea yalikuwa ya wastani (Jedwali la 
3). Tathmini ya kiwango cha palizi kwa idadi ya mashamba imeainishwa katika Kielelezo 
cha 2.  
 
Jedwali la 66:  Watani wa kiwango cha palizi ya kisahani na kufyekea kulingana 

na aina ya miti na mwaka/msimu wa upandwaji 

Mwaka au msimu wa upandaji Wanufaika Aina ya miti CW SW 

2015/16 Wanawake Milingoti 2.00 2.00 

Wanaume Milingoti 1.75 1.50 

Paina 1.23 0.92 

Jumla 1.39 1.11 

Ufafanuzi:    CW = Palizi ya kisahani          SW = Palizi ya kufyekea 
 
 

Kielelezo cha 12:  Wastani wa alama za kiwango cha palizi ya kisahani na 
kufyekea kwa mashamba ya miti   
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4.3. Miti iliyo hai na wingi wa miti shambani 

4.3.1. Athari za moto 

Kwa ujumla, katika ngazi ya kijiji hakukuwa na madhara makubwa ya moto kuweza 
kuathiri uhai na ukuaji wa miti. Hata hivyo, moto umeonekana kuwa tishio kwa 
maendeleo ya baadae ya ukuaji wa mashamba ya miti. Hivyo ufumbuzi wa tatizo hili ni 
muhimu kwa maendeleo endelevu ya mashamba ya miti. 
 

4.3.2. Kimo cha urefu wa miti 

Wastani wa kimo cha urefu wa miti katika kijiji cha Lugema ulikuwa wakurithisha kama 
ilivyoainishwa kwenye Jedwali la 4. 
 
Jedwali la  67: Wastani wa kimo cha urefu wa miti ya miti 

Aina ya miti 2015/16 

Hdom (metre) 

Milingoti 0.820 

Paina 0.554 

Jumla 0.628 

Ufafanuzi: hdom = kimo cha urefu wa miti  
 
 

4.3.3. Miti hai na wingi wa miti shambani 

Wastani wa kiwango cha miti hai na wingi wa miti shambani katika kijiji cha Lugema 
umeainishwa katika Jeduali la 5. Kwa ujumla, kiwango cha miti hai kijijini ni cha chini 
ukilinganisha na vijiji vingine (Jedwali la 6). 
 
Jedwali la  68:  Maelezo ya kiwango cha miti iliyo hai shambani 

Aina ya miti 2015/16 

S-% Stock (stem/ha) 

Painas 72% 1320 
Milingoti 65% 1222 
Jumla 70% 1293 

 Ufafanuzi: S-% = Kiwango cha miti hai katika asilimia 
   Stock = Wingi wa miti shambani (Idadi ya mashina 
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Jedwali la  69:  Mlinganisho wa vijiji kulingana na wastani wa kiwango cha miti 
iliyo hai   

Jina la kijiji Wastani wa miti iliyohai 
Katika asilimia 

Nafasi ya 
kijiji 

Matembwe 99% 1 

Usagatikwa 95% 2 

Kidabaga 95% 3 

Lusala 90% 4 

Kiyowela 89% 5 

Ukwama 84% 6 

Ngalanga 83% 7 

Maguguli 83% 8 

Madope 83% 9 

Ng'elamo 82% 10 

Kifanya 82% 11 

Mavanga 82% 12 

Ikang'asi 81% 13 

Iboya 79% 14 

Itambo 77% 15 

Mgala 76% 16 

Utilili 72% 17 

Kiwalamo 72% 18 

Lugema 70% 19 

Lugolofu 69% 20 

Amani 68% 21 

Makungu 61% 22 

Ukwega 59% 23 

Masimbwe 54% 24 

Nhungu 48% 25 
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4.4. Palizi  

4.4.1. Palizi ya kisahani 

Kiwango cha palizi  ya kisahani  kwa kijiji cha Lugema imeainishwa katika Jedwali la 7. 
Kwa ujumla, wastani wa kiwango cha palizi ya kisahani katika kijiji cha Lugema ni 
mkubwa ukilinganisha na vijiji vingine (Jedwali la 8).  
 
Jedwali la  70:  Maelezo kuhusiana na kiwango cha palizi ya kusahani  

Aina ya miti Kiwango cha palizi ya kisahani 

2015/16 

Painas 1.23 

Milingoti 1.80 

Jumla 1.39 

       
 
 
Jedwali la  71:  Mlinganisho wa vijiji kulingana na alama za kiwango cha palizi ya 

kisahani   

Jina la kijiji Wastani wa miti iliyohai 
Katika asilimia 

Nafasi ya kijiji 

Usagatikwa 1.84 1 

Matembwe 1.45 2 

Lugema 1.39 3 

Lugolofu 1.20 4 

Kiyowela 1.10 5 

Maguguli 1.04 6 

Kiwalamo 0.96 7 

Ukwega 0.83 8 

Iboya 0.83 9 

Mgala 0.82 10 

Nhungu 0.76 11 

Mavanga 0.76 12 

Ukwama 0.63 13 

Lusala 0.60 14 

Makungu 0.52 15 

Kifanya 0.44 16 

Kidabaga 0.33 17 

Itambo 0.32 18 

Ikang'asi 0.27 19 

Ng'elamo 0.21 20 

Amani 0.15 21 

Utilili 0.15 22 

Ngalanga 0.06 23 

Madope 0.01 24 

Masimbwe 0.00 25 
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4.4.2. Palizi ya kufyekea 

Kiwango cha palizi  ya kufyekea  kwa kijiji cha Lugema imeainishwa katika Jedwali la 9. 
Kwa ujumla, wastani wa kiwango cha palizi ya kufyekea katika kijiji cha Lugema ni 
mkubwa ukilinganisha na vijiji vingine (Jedwali la 10). 
 
Jedwali la  72:  Maelezo kuhusiana na kiwango cha palizi ya kufyekea  

Aina ya miti Kiwango cha palizi ya kufyekea 

2015/16 

Painas 0.92 

Milingoti 1.60 

Jumla 1.11 
 
 
Jedwali la  73:  Mlinganisho wa vijiji kulingana na alama za kiwango cha 

ufyekeleaji wa mashamba ya miti   

Vijiji Wastani wa kiwango 
cha palizi ya kufyekea 

Nafasi ya kijiji 

Kidabaga 2.00 1 

Matembwe 1.73 2 

Kiyowela 1.15 3 

Mavanga 1.14 4 

Lugema 1.11 5 

Lusala 0.93 6 

Maguguli 0.88 7 

Kiwalamo 0.85 8 

Ukwega 0.83 9 

Makungu 0.76 10 

Madope 0.66 11 

Mgala 0.58 12 

Usagatikwa 0.47 13 

Kifanya 0.35 14 

Lugolofu 0.35 15 

Ukwama 0.34 16 

Utilili 0.33 17 

Ikang'asi 0.31 18 

Itambo 0.30 19 

Nhungu 0.27 20 

Amani 0.26 21 

Iboya 0.22 22 

Ngalanga 0.11 23 

Masimbwe 0.03 24 

Ng'elamo 0.00 25 
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5. HITIMOSHO NA MAPENDEKEZO 

Kwa ujumla, wakulima wa miti wanahimizwa kuongeza jitihada katika shughuli za 
utunzaji wa mashamba yao ya miti hususani katika palizi, ili  kuhakikisha maendeleo, 
ukuaji na ubora mzuri wa miti ili kuwa na tija baadae.  
 
Matokeo ya utafiti ya kitaalamu yanaonesha kuwa, kuna uhusiano kati ya palizi na ukuaji 
ama wastani wa miti iliyo hai kwenye mashamba ya miti katika kijiji cha Lugema. Kama 
ilivyoelezewa kwenye Jedwali la 11, Imegundulika kuwa, Palizi ya kufyekea na ile ya 
kisahani inauhusiano chanya na idadi ya miti iliyo hai na uhusiano hasi na idadi ya miti 
iliyokufa. Hii inamaanisha kuwa, shamba la miti lenye kiwango kizuri cha palizi zote mbili 
huwa na idadi kubwa ya miti iliyo hai na idadi ndogo ya miti iliyokufa. 
 
Jedwali la 74: Uhusiano kati ya kiwango cha palizi na uhai wa miti  

Kigezo Miti iliyo kufa Miti iliyo hai 

WC -0.65 0.58 

WS -0.45 0.42 

 Ufafanuzi: WC = Kiwango cha palizi ya kisahani 
   WS = Kiwango cha palizi ya kufyekea 
 
Kwa kiwango Fulani taarifa hii inatoa tathmini ya haja ya kufanya palizi ili kuimarisha 
ukuaji na kiwango cha maendeleo cha mashamba ya miti. Endapo palizi ya kisahani na 
ile ya kufyekea zitafanyika kikamilifu, kuna uwezekano mkubwa wa kupunguza idadi ya 
miti inayokufa na kudumisha au kuongeza miti iliyo hai kwa shamba husika la miti. 
Kisayansi imethibitika kuwa, palizi ni muhimu kwa maendeleo ya ukuaji wa miti, kwa 
kuwa hupunguza ushindani wa virutubisho, hewa na mwanga kati ya miti ya miti na 
magugu.  
 
 

6. MATOKEO YA KILA SHAMBA LA MITI KATIKA KIJIJI 

Jedwali la 12 hapo chini linaonesha matokeo ya utafiti kwa shamba la miti la kila 
mnufaika. Hii inajumuisha haya: 

 Kiwango cha palizi: kwa palizi ya kisahani na ile ya kufyekea 
 Wingi wa miti kwenye shamba (Idadi ya miti/hekta) 
 Kiwango cha miti iliyo hai katika asilimia 
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Jedwali la  75:  Matokeo ya mashamba ya miti kwa kila mnufaika kijiji cha Lugema   
Nafasi Pmwaka Jina  Jinsia Eneo 

(ekari) 
Aina ya miti WC WS Hai Iliyokufa Jumla Wingi 

(shina/ha) 
S-% Hdom 

(mita) 

1 2015/16 LODRIGO MHEPELA Wanaume 4.20 Paina 2 1 25 0 25 1388.668 100% 0.75 

2 2015/16 MOHAMED KIPANDE Wanaume 7.56 Paina 2 1 30 1 31 1721.948 97% 0.55 

3 2015/16 MOHAMED KIPANDE Wanaume 1.16 Paina 2 1 30 2 32 1777.495 94% 0.45 

4 2015/16 SILVESTER MHEPELA Wanaume 7.41 Paina 2 2 30 3 33 1833.042 91% 0.55 

5 2015/16 GALUS HEPELWA  Wanaume 0.69 Paina 2 2 18 2 20 1110.934 90% 0.55 

6 2015/16 HEMED MWAGALA Wanaume 38.13 Paina 1 0 16 2 18 999.8408 89% 0.5 

7 2015/16 TISSO MPONZI Wanaume 8.20 Milingoti 2 2 16 3 19 1055.388 84% 0.55 

8 2015/16 GALUS HEPELWA  Wanaume 9.34 Paina 0 0 20 4 24 1333.121 83% 0.35 

9 2015/16 NOAH MFUTE Wanaume 12.75 Milingoti 2 1 13 3 16 888.7474 81% 1.1 

10 2015/16 FREDRICK KIBIKI Wanaume 1.43 Milingoti 3 3 16 4 20 1110.934 80% 1.65 

11 2015/16 ZAKARIA MGOWOLE Wanaume 6.57 Paina 2 2 16 5 21 1166.481 76% 1 

12 2015/16 SHIDA MPONZI Wanawake 5.24 Milingoti 2 2 21 8 29 1610.855 72% 0.55 

13 2015/16 FREDRICK KIBIKI Wanaume 2.22 Paina 1 1 14 6 20 1110.934 70% 0.55 

14 2015/16 TUMAELI KAYAGE Wanaume 25.75 Paina 0 1 14 8 22 1222.028 64% 0.65 

15 2015/16 LAURENT MHEPELA  Wanaume 11.00 Paina 1 1 9 8 17 944.2941 53% 0.55 

16 2015/16 ZAKARIA MGOWOLE Wanaume 52.68 Paina 1 0 6 12 18 999.8408 33% 0.55 

17 2015/16 LAURENT HEPELWA Wanaume 5.98 Milingoti 0 0 2 24 26 1444.215 8% 0.25 

18 2015/16 AUSTIN HEPELWA  Wanaume 0.62 Paina 0 0 0 28 28 1555.308 0% 0.2 

  
 Ufafanuzi: Nafasi = Mlinganisho kutokana na idadi ya miti 

iliyo hai shambani 
 Pmwaka = Mwaka au msimu wa upandaji  

  Jina = Mmiliki wa shamba husika la miti  Eneo = Ukubwa wa shamba katika ekari 
  Aina ya miti = Jina la kundi ama aina ya miti  WC = Palizi ya kisahani 
  WS = Kiwango cha palizi ya kufyekea  Hai = Idadi ya miti iliyokuwa hai 
  Iliyokufa = Idadi ya miti iliyokufa   Jumla = Jumla ya miti hai na iliyokufa 
  Wingi  = Wingi wa miti kwenye shamba (idadi 

ya mashina kwa hekta) 
 s-% = Asilimia ya miti iliyo hai 

      hdom = Wastani wa kimo cha miti miwili mirefu katika 
ploti wakilishi 



 

   

m 

Kiambatanisho cha 1 

7. FOMU YA TATHMINI YA MAENDELEO YA MASHAMBA YA MITI 

 
Mtafiti: _____________________________________________________Tarehe: ___________ 

WOODLOT LOCATION & OWNERSHIP 
 

8. Jira kwa GPS 

 

9. Usahihi wa GPS    

 

 

10. Kijiji: _____________________  Wilaya: _____________________  

 

11. Jina la mmiliki, Namba ya simu na Namba ya utambulisho (Kama inawezekana): 

 

_______________________________________________________________________ 

 

12. Kuna mabadiliko ya umiliki tangu kuanzishwa kwa shamba?  Ndiyo / Hapana /Sijui 

 

Kama ndiyo, taja mmiliki wa awali: ___________________________________________ 

VIPIMO VYA PLOTI WAKILISHI  

13. Idadi ya miti iliyo hai katika ploti 

14. Idadi ya miti iliyokufa katika ploti 

15. Jumla ya idadi ya miti 

16. Kimo cha urefu wa miti (Desimita): Wa kwanza ______ dm, Wa pili: ______ dm 

17. Kama kuna miti iliyokufa, Ainisha chanzo cha kifo: 

Magugu   Kuharibiwa na Mifugo:   

Athari za moto   Ukame:       

Magonjwa   Mengineyo:    

Athari za wadudu   (Ainisha katika maelezo ya ziada) 

TAARIFA ZA UJUMLA ZA MASHAMBA YA MITI 

18. Aina ya miti: Paina / Mlingoti / Mtiki 

19. Kiwango cha palizi ya kisahani: ______ 

20. Kiwango cha palizi ya kufyekea: ______ 

 

 

MAELEZO YA ZIADA 

 

 

 

 

 

Scale: 0 – No weeding done 

1 – Some weeding done, but   

      not acceptably 

 

2 – Weeding activities done  

      acceptably 

3 – Weeding activities done  

      completely 

 

E 

N 

Namba ya fomu: 
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Tathmini ya maendeleo ya mashamba ya miti mwishoni mwa msimu wa 
kiangazi 2016/17 

 
Mrejesho wa tathmini kwa kijiji cha Lugolofu – Mufindi 

 

Mwezi Juni 2017, Iringa, Tanzania 
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1. UTANGULIZI  

1.1. Historia fupi ya panda miti kibiashara na lengo la utafiti   

Pandamiti kibiashara (PFP) ni mradi wa maendeleo unaofadhiliwa na serikali ya Finland 
ikishirikiana na serikali ya Tanzania kutekelezwa kuanzia mwaka 2014 mpaka 2030. 
Umedhamiria kuongeza pato la kiuchumi nyanda za juu kusini kwa kuhamasisha 
utunzaji wa mashamba ya miti kibiashara, kwa wakulima wadogo wadogo wa miti na 
makampuni ya uchakataji mbao. 
 
Tathmini hii ilifanyika katika vijiji 25 ambavyo huwezeshwa katika shughuli za upandaji 
miti na Pandamiti kibiashara. Kazi hii ya utafiti ilianza kuanzia mwezi wa kumi na mbili, 
2016 mpaka mwezi wa pili, 2017. Lengo la utafiti huu ilikuwa ni kutathmini maendeleo 
na utunzaji wa mashamba ya miti. Matokeo haya yatatumiwa na Pandamiti kibiashara 
ili kuboresha mifumo ya uwezeshaji ya hapo baadae. 
 

1.2. Malengo ya tathmini 

i. Kutathmini maendeleo, ukuaji na kiwango cha utunzaji wa mashamba ya miti 
yaliyoanzishwa kupitia mradi wa Pandamiti kibiashara katika kipindi cha miaka 
miwili ya mwanzo ya utekelezwaji wa mradi 

ii. Kuhakiki na Kuthibitisha hali ya mashamba ya miti yaliyomo kwenye mfumo wa 
taarifa wa Pandamiti kibiashara 

iii. Kuwahoji wanufaika waliowezeshwa na mradi ili kupata taarifa za kijamii na 
kiuchumi 

 

2. MAHALI KIJIJI KILIPO  

Kijiji cha Lugolofu kipo kati ya latitudi 8o 41’ kusini na longitudi 35o 18’ Mashariki. Kijiji 
hiki hupatikana maeneo ya nyanda za juu mashariki mwa wilaya ya Mufindi, mkoani 
Iringa (Kielelezo. 1). Mwinuko ni kati ya mita 1100 hadi mita 1400 kutoka usawa wa 
bahari.  
 
Kielelezo cha 13: Ramani ikionesha kijiji cha Lugolofu na vijiji inavyopakana 

navyo vinavyonufaika na mradi 
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3. NJIA ZILIZOTUMIKA KUFANYA UTAFITI  

3.1. Utaratibu uliotumika  

Timu ya watafiti ilifanya shughuli zifuatazo ili kukusanya taarifa za mashamba ya miti: 
 Kuyafikia mashamba ya miti kwa kutumia GPS na kwa kushirikiana na viongozi 

wa vikundi vya wapanda miti katika kijiji husika 
 Kisha, kamba yenye urefu (kipenyo) cha mita 7.57 ilitumika kuainisha mipaka 

ya ploti wakilishi ndani ya shamba husika 
 Ndani ya ploti wakilishi, Idadi ya miti hai na iliokufa ilihesabiwa (Kama 

ilivyoainishwa katika Kiambatanisho 1) 
 Pia tathmini ya kiwango cha palizi ilifanyika kama ilivyoainishwa kwenye 

Jedwali la 1  
 Kipande cha chuma (nondo) kilichimbiwa katikati ya ploti wakilishi, kwa 

mashamba ya miti ya mwaka 2015/16, ili kurahisisha utambuzi wa ploti wakilishi 
kwa kutumia sumaku kwenye tafiti zijazo  

                          Jedwali la 76:  Uanishaji wa viwango vya palizi 
Kundi/alama Maelezo Maana 

0 Palizi haijafanyika Hakuna dalili yeyote ioneshayo kuwa shamba 
lilifanyiwa palizi msimu wa mvua uliopita 

1 Palizi imefanyika ila 
haikubaliki 

Kuna dalili kuwa palizi ilifanyika msimu wa mvua 
uliopita; lakini haikufanywa kwa kiwango kizuri ili 
kuhakikisha uhai na ukuaji mzuri wa miti 

2 Palizi imefanyika na 
inakubalika 

Kuna mapungufu katika ufanyikaji wa palizi, lakini 
kiwango kinajitosheleza kuhakikisha uhai na ukuaji 
mzuri wa miti.  

3 Palizi imefanyika 
kikamilifu 

Hakuna mapungufu na palizi imefanyika kikamilifu 
katika shamba la miti kwa ujumla wake 

Ufafanuzi: Uainishwaji wa viwango vya palizi ulizingatia maelekezo ya kitaalamu 
ya jinsi ya kufanya palizi ya kisahani na kufyekea kama ilivyoainishwa 
kwenye muongozo wa motisha (ruzuku) kwa wakulima wa miti.  
Sifa zifuatazo hutakiwa: 

 Palizi ya kisahani: kuondoa magugu kwa kukwatua eneo lenye 
mzunguko (kipenyo) wa sentimita 50 kuzunguka shina la mti pasipo 
kuathiri mche uliopo katikati 

 Kufyekea: Magugu yote hai yakatwe na kuwa chini ya kimo cha 
sentimita 30. 

Ikumbukwe kuwa, kuidhinishwa au kutoidhinishwa kwa kiwango cha palizi katika zoezi 
hili hakutoi maamuzi ya shughuli za uwezeshwaji za mradi, bali husaidia tathmini za 
kitaalamu na maendeleo endelevu ya sekta ya misitu kuboresha viwango ili kuleta tija 
Zaidi kwa wanufaika. 

3.2. Mahesabu na uchambuzi wa takwimu 

 Wingi wa miti shambani (Idadi ya mashina/hekta): Ni sawa na jumla ya idadi 
ya miti hai na iliyokufa kwa ukubwa wa eneo la ploti wakilishi ya shamba la miti. 
Baadae, mahesabu hufanywa ili kuainisha idadi ya miti kwa hekta moja 

 Asilimia ya miti hai: Kiwango cha idadi ya miti iliyo hai ukiliganisha na jumla 
ya idadi ya miti katika ploti wakilishi 

 Wastani wa kimo cha juu cha miti: Hupatikana kwa kujua wastani a kimo cha 
miti miwili mirefu Zaidi katika ploti wakilishi katika shamba la miti husika  

3.3. Vifaa vilivyotumika 

 GPS  
 Simu aina ya smati ikiwezeshwa na mfumo wa ODK 
 Bomba na kamba yenye urefu wa mita 7.57 
 Kipande cha chuma (nondo)  
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4. MATOKEO YA UTAFITI 

4.1. Taarifa za mashamba ya miti 

 Utafiti ulifanyika kwenye jumla ya mashamba ya miti 98 yanayomilikiwa na 
wanufaika 88 (Jedwali la 2). 

 Mashamba ya miti yaliyofanyiwa utafiti yana ukubwa wa jumla ya ekari 199.22, 
yaliyowezeshwa kupitia mpango wa motisha kwa wakulima wa miti na mradi 
(Jedwali la 2). 

Jedwali la 77:  Jumla ya idadi na eneo la mashamba ya miti katika kijiji  
Mwaka au msimu wa 
upandaji 

Wanufaika  Idadi ya 
mashamba  

Ukubwa wa shamba 
(Ekari) 

2015/16 Wanawake 12 20.56 
Wanaume 85 150.59 

 Taasisi 1 28.07 
Jumla 98 199.22 

Ufafanuzi: Taasisi = Asasi za kijamii na makundi ya watu wasio jiweza 
 
4.2. Wastani wa Palizi 
Kwa ujumla Matokeo ya palizi ya kisahani na kufyekea yalikuwa ya wastani (Jedwali la 
3). Tathmini ya kiwango cha palizi kwa idadi ya mashamba imeainishwa katika Kielelezo 
cha 2.  
Jedwali la 78:  Watani wa kiwango cha palizi ya kisahani na kufyekea kulingana 

na aina ya miti na mwaka/msimu wa upandwaji  

Mwaka au msimu wa upandaji Wanawake Aina ya miti CW SW 

2015/16 Wanawake Paina 1.00 0.08 

Wanaume Milingoti 0.00 0.00 

Paina 1.24 0.40 

Taasisi  Paina 1.00 0.00 

Jumla 1.20 0.35 

Ufafanuzi:         CW = Palizi ya kisahani          SW = Palizi ya kufyekea 
  Taasisi = Asasi za kijamii na makundi ya watu wasio jiweza  
 
 

Kielelezo cha 14:  Wastani wa alama za kiwango cha palizi ya kisahani na 
kufyekea kwa mashamba ya miti    
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4.3. Miti iliyo hai na wingi wa miti shambani 

4.3.1. Athari za moto 

Kwa ujumla, katika ngazi ya kijiji hakukuwa na madhara makubwa ya moto kuweza 
kuathiri uhai na ukuaji wa miti. Hata hivyo, moto umeonekana kuwa tishio kwa 
maendeleo ya baadae ya ukuaji wa mashamba ya miti. Hivyo ufumbuzi wa tatizo hili ni 
muhimu kwa maendeleo endelevu ya mashamba ya miti.  
 

4.3.2. Kimo cha urefu wa miti 

Wastani wa kimo cha urefu wa miti katika kijiji cha Lugolofu ulikuwa wakurithisha kama 
ilivyoainishwa kwenye Jedwali la 4. 
 
Jedwali la  79: Wastani wa kimo cha urefu wa miti ya miti 

Aina ya miti 2015/16 

hdom (metre) 

Milingoti 0.300 

Paina 0.516 

Jumla 0.514 

Ufafanuzi: hdom = kimo cha urefu wa miti  
 
 

4.3.3. Miti hai na wingi wa miti shambani 

Wastani wa kiwango cha miti hai na wingi wa miti shambani katika kijiji cha Lugolofu 
umeainishwa katika Jeduali la 5. Kwa ujumla, kiwango cha miti hai kijijini ni cha chini 
ukilinganisha na vijiji vingine (Jedwali la 6). 
 
Jedwali la  80:  Maelezo ya kiwango cha miti iliyo hai shambani 

Aina ya miti 2015/16 

S-% Stocking (stem/ha) 

Painas 69% 1444 
Milingoti 35% 1159 
Jumla 69% 1162 

 Ufafanuzi: S-% = Kiwango cha miti hai katika asilimia 
   Stock = Wingi wa miti shambani (Idadi ya mashina 
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Jedwali la  81:  Mlinganisho wa vijiji kulingana na wastani wa kiwango cha miti 

iliyo hai   

Jina la kijiji Wastani wa miti iliyohai 
Katika asilimia 

Nafasi ya 
kijiji 

Matembwe 99% 1 

Usagatikwa 95% 2 

Kidabaga 95% 3 

Lusala 90% 4 

Kiyowela 89% 5 

Ukwama 84% 6 

Ngalanga 83% 7 

Maguguli 83% 8 

Madope 83% 9 

Ng'elamo 82% 10 

Kifanya 82% 11 

Mavanga 82% 12 

Ikang'asi 81% 13 

Iboya 79% 14 

Itambo 77% 15 

Mgala 76% 16 

Utilili 72% 17 

Kiwalamo 72% 18 

Lugema 70% 19 

Lugolofu 69% 20 

Amani 68% 21 

Makungu 61% 22 

Ukwega 59% 23 

Masimbwe 54% 24 

Nhungu 48% 25 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 
 



 
 
 

 
 

99 
 

 
 

4.4. Palizi  

4.4.1. Palizi ya kisahani 

Kiwango cha palizi  ya kisahani  kwa kijiji cha Lugolofu imeainishwa katika Jedwali la 7. 
Kwa ujumla, wastani wa kiwango cha palizi ya kisahani katika kijiji cha Lugolofu ni 
mkubwa ukilinganisha na vijiji vingine (Jedwali la 8).  
 
Jedwali la  82:  Maelezo kuhusiana na kiwango cha palizi ya kusahani  

Aina ya miti WC 

2015/16 

Painas 1.21 

Milingoti 0.001 

Jumla 1.20 
Ufafanuzi:  WC =  Kiwango cha palizi ya kisahani 
     

 
 
Jedwali la  83:  Mlinganisho wa vijiji kulingana na alama za kiwango cha palizi ya 

kisahani    

Jina la kijiji Wastani wa miti iliyohai 
Katika asilimia 

Nafasi ya kijiji  

Usagatikwa 1.84 1 

Matembwe 1.45 2 

Lugema 1.39 3 

Lugolofu 1.20 4 

Kiyowela 1.10 5 

Maguguli 1.04 6 

Kiwalamo 0.96 7 

Ukwega 0.83 8 

Iboya 0.83 9 

Mgala 0.82 10 

Nhungu 0.76 11 

Mavanga 0.76 12 

Ukwama 0.63 13 

Lusala 0.60 14 

Makungu 0.52 15 

Kifanya 0.44 16 

Kidabaga 0.33 17 

Itambo 0.32 18 

Ikang'asi 0.27 19 

Ng'elamo 0.21 20 

Amani 0.15 21 

Utilili 0.15 22 

Ngalanga 0.06 23 

Madope 0.01 24 

Masimbwe 0.00 25 
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4.4.2. Palizi ya kufyekea 

Kiwango cha palizi  ya kufyekea  kwa kijiji cha Lugolofu imeainishwa katika Jedwali la 
9. Kwa ujumla, wastani wa kiwango cha palizi ya kufyekea katika kijiji cha Lugolofu ni 
mdogo ukilinganisha na vijiji vingine (Jedwali la 10). 
 
Jedwali la  84:  Maelezo kuhusiana na kiwango cha palizi ya kufyekea  

Aina ya miti WC 

2015/16 

Painas 0.35 

Milingoti 0.00 
Jumla 0.35 

Ufafanuzi:  WS  =  Kiwango cha palizi ya kufyekea 
 
 
Jedwali la  85:  Mlinganisho wa vijiji kulingana na alama za kiwango cha 

ufyekeleaji wa mashamba ya miti    

Villages Average slash weeding 
score 

Rank 

Kidabaga 2.00 1 

Matembwe 1.73 2 

Kiyowela 1.15 3 

Mavanga 1.14 4 

Lugema 1.11 5 

Lusala 0.93 6 

Maguguli 0.88 7 

Kiwalamo 0.85 8 

Ukwega 0.83 9 

Makungu 0.76 10 

Madope 0.66 11 

Mgala 0.58 12 

Usagatikwa 0.47 13 

Kifanya 0.35 14 

Lugolofu 0.35 15 

Ukwama 0.34 16 

Utilili 0.33 17 

Ikang'asi 0.31 18 

Itambo 0.30 19 

Nhungu 0.27 20 

Amani 0.26 21 

Iboya 0.22 22 

Ngalanga 0.11 23 

Masimbwe 0.03 24 

Ng'elamo 0.00 25 
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5. HITIMOSHO NA MAPENDEKEZO 

Kwa ujumla, wakulima wa miti wanahimizwa kuongeza jitihada katika shughuli za 
utunzaji wa mashamba yao ya miti hususani katika palizi, ili  kuhakikisha maendeleo, 
ukuaji na ubora mzuri wa miti ili kuwa na tija baadae.  
 
Matokeo ya utafiti ya kitaalamu yanaonesha kuwa, kuna uhusiano kati ya palizi na ukuaji 
ama wastani wa miti iliyo hai kwenye mashamba ya miti katika kijiji cha Lugolofu. Kama 
ilivyoelezewa kwenye Jedwali la 11, Imegundulika kuwa, Palizi ya kufyekea na ile ya 
kisahani inauhusiano chanya na idadi ya miti iliyo hai na uhusiano hasi na idadi ya miti 
iliyokufa. Hii inamaanisha kuwa, shamba la miti lenye kiwango kizuri cha palizi zote mbili 
huwa na idadi kubwa ya miti iliyo hai na idadi ndogo ya miti iliyokufa. 
 
Jedwali la 86: Uhusiano kati ya kiwango cha palizi na uhai wa miti   

Kigezo Miti iliyo kufa Miti iliyo hai 

WC -0.102 0.063 

WS -0.116 0.050 

 Ufafanuzi: WC = Kiwango cha palizi ya kisahani 
   WS = Kiwango cha palizi ya kufyekea 
 
Kwa kiwango Fulani taarifa hii inatoa tathmini ya haja ya kufanya palizi ili kuimarisha 
ukuaji na kiwango cha maendeleo cha mashamba ya miti. Endapo palizi ya kisahani na 
ile ya kufyekea zitafanyika kikamilifu, kuna uwezekano mkubwa wa kupunguza idadi ya 
miti inayokufa na kudumisha au kuongeza miti iliyo hai kwa shamba husika la miti. 
Kisayansi imethibitika kuwa, palizi ni muhimu kwa maendeleo ya ukuaji wa miti, kwa 
kuwa hupunguza ushindani wa virutubisho, hewa na mwanga kati ya miti ya miti na 
magugu.  
 

6. MATOKEO YA KILA SHAMBA LA MITI KATIKA KIJIJI 

Jedwali la 12 hapo chini linaonesha matokeo ya utafiti kwa shamba la miti la kila 
mnufaika. Hii inajumuisha haya: 

 Kiwango cha palizi: kwa palizi ya kisahani na ile ya kufyekea 
 Wingi wa miti kwenye shamba (Idadi ya miti/hekta) 
 Kiwango cha miti iliyo hai katika asilimia 
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Jedwali la  87:  Matokeo ya mashamba ya miti kwa kila mnufaika kijiji cha Lugema    
Nafasi Pmwaka Jina  Jinsia Eneo 

(ekari) 
Aina ya miti WC WS Hai Iliyokufa Jumla Wingi 

(shina/ha) 
S-% Hdom 

(mita) 

1 2015/16 JULIETA MNYAGANI Wanawake 2.37 Paina 1 0    0  1.45 

2 2015/16 ZENA NGILANGWA Wanawake 0.96 Paina 1 0 21 0 21 1166 100% 0.45 

3 2015/16 TIMOTHEO NYWAGE Wanaume 1.09 Paina 3 2 24 0 24 1333 100% 0.55 

4 2015/16 VALENZIA NYAHOVE Wanaume 0.72 Paina 1 1 18 0 18 1000 100% 0.45 

5 2015/16 PAUL NJAVIKE Wanaume 2.84 Paina 1 0 20 0 20 1111 100% 0.8 

6 2015/16 VALENCE SUTTA 2 Wanaume 1.28 Paina 0 0 19 0 19 1055 100% 0.35 

7 2015/16 SEBASTIAN FYUMAGWA Wanaume 0.00 Paina 3 1 12 0 12 667 100% 0.55 

8 2015/16 DEVDIKA KAHEMELE Wanaume 2.10 Paina 1 0 20 0 20 1111 100% 0.6 

9 2015/16 PETER NGILANGWA Wanaume 1.09 Paina 2 1 23 0 23 1278 100% 0.3 

10 2015/16 ERICK NZAVIKE Wanaume 1.19 Paina 3 2 22 0 22 1222 100% 0.7 

11 2015/16 ANJELA TUKANO Wanawake 1.04 Paina 1 0 25 0 25 1389 100% 0.55 

12 2015/16 FLORA MFIHWA Wanawake 1.46 Paina 0 0 21 1 22 1222 95% 0.55 

13 2015/16 DALIANA NYAHOVE Wanawake 1.93 Paina 1 0 20 1 21 1166 95% 0.55 

14 2015/16 JOSEPH NGILANGWA Wanaume 1.38 Paina 1 0 19 1 20 1111 95% 0.75 

15 2015/16 AUSEBIO KIMBE Wanaume 0.84 Paina 0 0 18 1 19 1055 95% 0.55 

16 2015/16 ROMANUS NZAVIKE Wanaume 0.99 Paina 1 0 17 1 18 1000 94% 0.75 

17 2015/16 VINCENT KAHML  Wanaume 3.51 Paina 1 0 17 1 18 1000 94% 0.6 

18 2015/16 ADOLF NGILANGWA Wanaume 2.69 Paina  1 16 1 17 944 94% 0.55 

19 2015/16 NESTUS NZAVIKE  Wanaume 4.00 Paina 2 1 24 2 26 1444 92%  

20 2015/16 ALEX KIWELE Wanaume 0.89 Paina 1 0 22 2 24 1333 92% 0.55 

21 2015/16 EVARIST KAHEMELE Wanaume 4.32 Paina 1 0 20 2 22 1222 91% 0.4 

22 2015/16 BATON KILONZILE Wanaume 2.57 Paina 1 0 20 2 22 1222 91% 0.45 

23 2015/16 BARAKA NYAHOVE Wanaume 1.26 Paina 1 0 20 2 22 1222 91% 0.6 

24 2015/16 EVARIST MKANYIPELELE Wanaume 4.03 Paina 2 0 19 2 21 1166 90% 0.55 

25 2015/16 ATHANAS KIBIKI Wanaume 1.11 Paina 1 0 19 2 21 1166 90% 0.75 

26 2015/16 EZRA MKUNGA  Wanaume 1.36 Paina 0 0 18 2 20 1111 90% 0.55 
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Nafasi Pmwaka Jina  Jinsia Eneo 
(ekari) 

Aina ya miti WC WS Hai Iliyokufa Jumla Wingi 
(shina/ha) 

S-% Hdom 
(mita) 

27 2015/16 MAWAZO KIHWELE Wanaume 1.16 Paina 3 2 15 2 17 944 88% 0.55 

28 2015/16 EITI KIMBE Wanaume 0.94 Paina 2 0 20 3 23 1278 87% 0.55 

29 2015/16 ADMIKA NZAVIKE  Wanaume 2.22 Paina 2 1 20 3 23 1278 87% 0.55 

30 2015/16 GODFREY MDETA Wanaume 1.58 Paina 1 1 19 3 22 1222 86% 0.75 

31 2015/16 VALENCE SUTTA Wanaume 1.75 Paina 0 0 19 3 22 1222 86% 0.45 

32 2015/16 MATIBABU MHESI Wanaume 3.06 Paina 1 0 17 3 20 1111 85% 0.35 

33 2015/16 TIMOTHEO KIHWELE Wanaume 0.79 Paina 0 0 17 3 20 1111 85% 0.65 

34 2015/16 SEBASTIAN FYUMAGWA Wanawake 5.91 Paina 3 1 22 4 26 1444 85% 0.55 

35 2015/16 YUSTA NZAVIKE Wanawake 2.03 Paina 1 0 22 4 26 1444 85% 0.55 

36 2015/16 BROWN KAHEMELE Wanaume 1.61 Paina 1 0 16 3 19 1055 84% 0.55 

37 2015/16 MAKSENSIA MHUSA Wanawake 0.91 Paina 0 0 20 4 24 1333 83% 0.55 

38 2015/16 ZACHARIA KILONZILE Wanaume 7.56 Paina 3 2 15 3 18 1000 83% 0.5 

39 2015/16 AIZAK MSILWA Wanaume 0.86 Paina 1 0 20 4 24 1333 83% 0.55 

40 2015/16 LOMULODI UYOLE Wanaume 1.19 Paina 2 1 20 4 24 1333 83% 0.65 

41 2015/16 HASHIM KILONZILE PN Wanaume 1.68 Paina 1 0 26 6 32 1777 81% 0.25 

42 2015/16 ARISTIDA MSHUMBUSHI Wanaume 2.55 Paina 0 0 17 4 21 1166 81% 0.35 

43 2015/16 SABIAN MCHENGESI Wanaume 2.25 Paina 1 0 21 5 26 1444 81% 0.75 

44 2015/16 ANJELA TUKANO Wanawake 0.94 Paina 1 0 16 4 20 1111 80% 0.45 

45 2015/16 GODFREY MDETA Wanaume 1.93 Paina 1 1 20 5 25 1389 80% 0.65 

46 2015/16 EDSON NJAVIKE Wanaume 1.58 Paina 0 0 20 5 25 1389 80% 0.65 

47 2015/16 ERNEST KIMBE  Wanaume 3.71 Paina 0 1 19 5 24 1333 79% 0.35 

48 2015/16 MUDDY KIMBE Wanaume 1.21 Paina 3 1 15 4 19 1055 79% 0.5 

49 2015/16 YUSUF MSILWA Wanaume 0.86 Paina 0 0 18 5 23 1278 78% 0.45 

50 2015/16 ONESMO KIHWELE Wanaume 2.30 Paina 2 0 21 6 27 1500 78% 0.45 

51 2015/16 GODFREY MOHELE Wanaume 2.15 Paina 2 0 17 5 22 1222 77% 0.65 

52 2015/16 ANTEDY SANGA Wanaume 1.09 Paina 1 0 16 5 21 1166 76% 0.55 
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Nafasi Pmwaka Jina  Jinsia Eneo 
(ekari) 

Aina ya miti WC WS Hai Iliyokufa Jumla Wingi 
(shina/ha) 

S-% Hdom 
(mita) 

53 2015/16 JULIO KAHEMELE Wanaume 0.62 Paina 2 0 16 5 21 1166 76% 0.65 

54 2015/16 VALENZIA NYAHOVE Wanawake 0.00 Paina 1 0 12 4 16 889 75% 0.55 

55 2015/16 SEBASTIAN NYAHOVE Wanaume 2.17 Paina 3 2 9 3 12 667 75% 0.3 

56 2015/16 CLETUS MSILWA Wanaume 0.96 Paina 0 0 17 6 23 1278 74% 0.6 

57 2015/16 CHARLE MNYAGN  Wanaume 2.05 Paina 2 0 19 7 26 1444 73% 0.65 

58 2015/16 LAZARO KINDOLE Wanaume 2.62 Paina 2 0 16 6 22 1222 73% 0.55 

59 2015/16 BONIFAS MWASEL  Wanaume 3.14 Paina 3 2 18 7 25 1389 72% 0.35 

60 2015/16 KASSIM MKANYIPELELE Wanaume 1.06 Paina 1 0 14 6 20 1111 70% 0.55 

61 2015/16 ADOLF NGILANGWA Wanaume 2.22 Paina 3 2 16 7 23 1278 70% 0.35 

62 2015/16 EDSON NZAVIKE Wanaume 0.00 Paina 1 0 11 5 16 889 69%  

63 2015/16 DENIS LUBAVA Wanaume 1.16 Paina 3 2 15 7 22 1222 68% 0.65 

64 2015/16 GEOFREY MSILWA Wanaume 0.64 Paina 0 0 15 7 22 1222 68% 0.3 

65 2015/16 PATRICK MFIHWA Wanaume 2.45 Paina 2 0 10 5 15 833 67% 0.4 

66 2015/16 AUGUSTINO KAHEMELE Wanaume 2.45 Paina 1 0 14 7 21 1166 67% 0.6 

67 2015/16 NOELINA MSILW Wanawake 1.88 Paina 1 0 9 5 14 778 64% 0.6 

68 2015/16 EDWARD MSILWA Wanaume 1.95 Paina 1 0 12 7 19 1055 63% 0.6 

69 2015/16 COLETHA MKUNG'A Wanawake 1.14 Paina 1 0 11 7 18 1000 61% 0.35 

70 2015/16 FESTO MSILWA Wanaume 1.80 Paina 1 0 14 10 24 1333 58% 0.65 

71 2015/16 JAILOS NYAGAWA Wanaume 2.00 Paina 0 0 11 8 19 1055 58% 0.45 

72 2015/16 JOSEPHAT NZAVIKE Wanaume 1.21 Paina 1 0 12 9 21 1166 57% 0.35 

73 2015/16 EDWIN KIMBE Wanaume 2.13 Paina 0 0 10 8 18 1000 56% 0.55 

74 2015/16 HAMIS NZAVIKE Wanaume 0.82 Paina 1 0 18 16 34 1889 53% 0.35 

75 2015/16 ADRIANO MSILWA  Wanaume 1.21 Paina 1 0 13 12 25 1389 52% 0.35 

76 2015/16 DAUD KIMBE  Wanaume 1.14 Paina 0 0 9 9 18 1000 50% 0.55 

77 2015/16 JOSEPH NGILANGWA Wanaume 2.15 Paina 0 0 10 12 22 1222 45% 0.25 

78 2015/16 ZAKAYO NZAVIKE Wanaume 0.57 Paina 1 0 8 12 20 1111 40% 0.35 
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Nafasi Pmwaka Jina  Jinsia Eneo 
(ekari) 

Aina ya miti WC WS Hai Iliyokufa Jumla Wingi 
(shina/ha) 

S-% Hdom 
(mita) 

79 2015/16 STEPHAN NGILANGWA Wanaume 3.31 Paina 1 0 9 14 23 1278 39% 0.35 

80 2015/16 EZEKIEL KAHEMELE Wanaume 1.09 Paina 1 0 9 15 24 1333 38% 0.3 

81 2015/16 MILIAS MKAMYIPELELE Wanaume 1.98 Paina 2 1 7 12 19 1055 37% 0.6 

82 2015/16 LED KIMBE Wanaume 1.16 Paina 1 0 5 9 14 778 36% 0.4 

83 2015/16 LED KIMBE Wanaume 1.19 Paina 0 0 6 11 17 944 35% 0.45 

84 2015/16 NIKOLAUS NYASI Wanaume 1.83 Milingoti 0 0 9 17 26 1444 35% 0.3 

85 2015/16 HAMIDU MTONYA Wanaume 0.89 Paina 3 2 4 8 12 667 33% 0.35 

86 2015/16 ISACK NYAHOVE Wanaume 1.01 Paina 1 0 6 13 19 1055 32% 0.3 

87 2015/16 STANI KILONZILE Wanaume 1.21 Paina 1 0 6 15 21 1166 29% 0.55 

88 2015/16 STEVEN KILONZILE Wanaume 1.11 Paina 0 0 6 15 21 1166 29% 0.5 

89 2015/16 DEMO PLOT  2.87 Paina 1 0 6 15 21 1166 29% 0.45 

90 2015/16 HILARY KILONZILE Wanaume 2.55 Paina 1 0 4 12 16 889 25% 0.55 

91 2015/16 VULNERABLE GROUP  25.20 Paina 1 0 5 18 23 1278 22% 0.45 

92 2015/16 ISRAEL MKUNG'A Wanaume 4.25 Paina 1 0 5 22 27 1500 19% 0.5 

93 2015/16 DANIEL MHESI Wanaume 1.83 Paina 1 0 4 18 22 1222 18% 0.4 

94 2015/16 FRED MSILWA Wanaume 2.52 Paina 2 1 3 16 19 1055 16% 0.35 

95 2015/16 ISAYA NZAVIKE Wanaume 0.72 Paina 1 0 3 17 20 1111 15% 0.45 

96 2015/16 MATIBABU MHESI Wanaume 1.48 Paina 3 2 2 23 25 1389 8% 0.35 

97 2015/16 ABEL KAHEMELE Wanaume 1.56 Paina 0 0 1 13 14 778 7% 0.6 

98 2015/16 HEZRON MKONDA Wanaume 1.09 Paina 1 0 0 21 21 1166 0%  

 Ufafanuzi: Nafasi = Mlinganisho kutokana na idadi ya miti 
iliyo hai shambani 

 Pmwaka = Mwaka au msimu wa upandaji  

  Jina = Mmiliki wa shamba husika la miti  Eneo = Ukubwa wa shamba katika ekari 
  Aina ya miti = Jina la kundi ama aina ya miti  WC = Palizi ya kisahani 
  WS = Kiwango cha palizi ya kufyekea  Hai = Idadi ya miti iliyokuwa hai 
  Iliyokufa = Idadi ya miti iliyokufa   Jumla = Jumla ya miti hai na iliyokufa 
  Wingi  = Wingi wa miti kwenye shamba (idadi 

ya mashina kwa hekta) 
 s-% = Asilimia ya miti iliyo hai 

      hdom = Wastani wa kimo cha miti miwili mirefu katika 
ploti wakilishi 



 

   

m 

Kiambatanisho cha 1 

7. FOMU YA TATHMINI YA MAENDELEO YA MASHAMBA YA MITI 

 
Mtafiti: _____________________________________________________Tarehe: ___________ 

WOODLOT LOCATION & OWNERSHIP 
 

8. Jira kwa GPS 

 

9. Usahihi wa GPS    

 

 

10. Kijiji: _____________________  Wilaya: _____________________  

 

11. Jina la mmiliki, Namba ya simu na Namba ya utambulisho (Kama inawezekana): 

 

_______________________________________________________________________ 

 

12. Kuna mabadiliko ya umiliki tangu kuanzishwa kwa shamba?  Ndiyo / Hapana 

/Sijui 

 

Kama ndiyo, taja mmiliki wa awali: ___________________________________________ 

VIPIMO VYA PLOTI WAKILISHI  

13. Idadi ya miti iliyo hai katika ploti 

14. Idadi ya miti iliyokufa katika ploti 

15. Jumla ya idadi ya miti 

16. Kimo cha urefu wa miti (Desimita): Wa kwanza ______ dm, Wa pili: ______ dm 

17. Kama kuna miti iliyokufa, Ainisha chanzo cha kifo: 

Magugu   Kuharibiwa na Mifugo:   

Athari za moto   Ukame:       

Magonjwa   Mengineyo:    

Athari za wadudu   (Ainisha katika maelezo ya ziada) 

TAARIFA ZA UJUMLA ZA MASHAMBA YA MITI 

18. Aina ya miti: Paina / Mlingoti / 

Mtiki 

19. Kiwango cha palizi ya kisahani: 

______ 

20. Kiwango cha palizi ya kufyekea: 

______ 

 

 

MAELEZO YA ZIADA 

 

 

 

 

 

Scale: 0 – No weeding done 

1 – Some weeding done, but   

      not acceptably 

 

2 – Weeding activities done  

      acceptably 

3 – Weeding activities done  

      completely 

 

E 

N 

Namba ya fomu: 
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Tathmini ya maendeleo ya mashamba ya miti mwishoni mwa msimu wa 
kiangazi 2016/17 

 
Mrejesho wa tathmini kwa kijiji cha Lusala – Ludewa 

 

Mwezi Juni 2017, Iringa, Tanzania 
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1. UTANGULIZI  

1.1. Historia fupi ya panda miti kibiashara na lengo la utafiti   

Pandamiti kibiashara (PFP) ni mradi wa maendeleo unaofadhiliwa na serikali ya Finland 
ikishirikiana na serikali ya Tanzania kutekelezwa kuanzia mwaka 2014 mpaka 2030. 
Umedhamiria kuongeza pato la kiuchumi nyanda za juu kusini kwa kuhamasisha 
utunzaji wa mashamba ya miti kibiashara, kwa wakulima wadogo wadogo wa miti na 
makampuni ya uchakataji mbao. 
 
Tathmini hii ilifanyika katika vijiji 25 ambavyo huwezeshwa katika shughuli za upandaji 
miti na Pandamiti kibiashara. Kazi hii ya utafiti ilianza kuanzia mwezi wa kumi na mbili, 
2016 mpaka mwezi wa pili, 2017. Lengo la utafiti huu ilikuwa ni kutathmini maendeleo 
na utunzaji wa mashamba ya miti. Matokeo haya yatatumiwa na Pandamiti kibiashara 
ili kuboresha mifumo ya uwezeshaji ya hapo baadae. 
 

1.2. Malengo ya tathmini 

i. Kutathmini maendeleo, ukuaji na kiwango cha utunzaji wa mashamba ya miti 
yaliyoanzishwa kupitia mradi wa Pandamiti kibiashara katika kipindi cha miaka 
miwili ya mwanzo ya utekelezwaji wa mradi 

ii. Kuhakiki na Kuthibitisha hali ya mashamba ya miti yaliyomo kwenye mfumo wa 
taarifa wa Pandamiti kibiashara 

iii. Kuwahoji wanufaika waliowezeshwa na mradi ili kupata taarifa za kijamii na 
kiuchumi 

 

2. MAHALI KIJIJI KILIPO  

Kijiji cha Lusala kipo kati ya latitudi 9o 41’ kusini na longitudi 34o 35’ Mashariki. Kijiji hiki 
hupatikana maeneo ya nyanda za juu kusini mashariki mwa wilaya ya Ludewa, mkoani 
Njombe (Kielelezo. 1). Mwinuko ni kati ya mita 1600 hadi mita 2200 kutoka usawa wa 
bahari.  
 
Kielelezo cha 15: Ramani ikionesha kijiji cha Lusala na vijiji inavyopakana 

navyo vinavyonufaika na mradi 
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3. NJIA ZILIZOTUMIKA KUFANYA UTAFITI  

3.1. Utaratibu uliotumika  

Timu ya watafiti ilifanya shughuli zifuatazo ili kukusanya taarifa za mashamba ya miti: 
 Kuyafikia mashamba ya miti kwa kutumia GPS na kwa kushirikiana na viongozi 

wa vikundi vya wapanda miti katika kijiji husika 
 Kisha, kamba yenye urefu (kipenyo) cha mita 7.57 ilitumika kuainisha mipaka 

ya ploti wakilishi ndani ya shamba husika 
 Ndani ya ploti wakilishi, Idadi ya miti hai na iliokufa ilihesabiwa (Kama 

ilivyoainishwa katika Kiambatanisho 1) 
 Pia tathmini ya kiwango cha palizi ilifanyika kama ilivyoainishwa kwenye 

Jedwali la 1  
 Kipande cha chuma (nondo) kilichimbiwa katikati ya ploti wakilishi, kwa 

mashamba ya miti ya mwaka 2015/16, ili kurahisisha utambuzi wa ploti wakilishi 
kwa kutumia sumaku kwenye tafiti zijazo  

                          Jedwali la 88:  Uanishaji wa viwango vya palizi 
Kundi/alama Maelezo Maana 

0 Palizi haijafanyika Hakuna dalili yeyote ioneshayo kuwa shamba 
lilifanyiwa palizi msimu wa mvua uliopita 

1 Palizi imefanyika ila 
haikubaliki 

Kuna dalili kuwa palizi ilifanyika msimu wa mvua 
uliopita; lakini haikufanywa kwa kiwango kizuri ili 
kuhakikisha uhai na ukuaji mzuri wa miti 

2 Palizi imefanyika na 
inakubalika 

Kuna mapungufu katika ufanyikaji wa palizi, lakini 
kiwango kinajitosheleza kuhakikisha uhai na ukuaji 
mzuri wa miti.  

3 Palizi imefanyika 
kikamilifu 

Hakuna mapungufu na palizi imefanyika kikamilifu 
katika shamba la miti kwa ujumla wake 

Ufafanuzi: Uainishwaji wa viwango vya palizi ulizingatia maelekezo ya kitaalamu 
ya jinsi ya kufanya palizi ya kisahani na kufyekea kama ilivyoainishwa 
kwenye muongozo wa motisha (ruzuku) kwa wakulima wa miti.  
Sifa zifuatazo hutakiwa: 

 Palizi ya kisahani: kuondoa magugu kwa kukwatua eneo lenye 
mzunguko (kipenyo) wa sentimita 50 kuzunguka shina la mti pasipo 
kuathiri mche uliopo katikati 

 Kufyekea: Magugu yote hai yakatwe na kuwa chini ya kimo cha 
sentimita 30. 

Ikumbukwe kuwa, kuidhinishwa au kutoidhinishwa kwa kiwango cha palizi katika zoezi 
hili hakutoi maamuzi ya shughuli za uwezeshwaji za mradi, bali husaidia tathmini za 
kitaalamu na maendeleo endelevu ya sekta ya misitu kuboresha viwango ili kuleta tija 
Zaidi kwa wanufaika. 

3.2. Mahesabu na uchambuzi wa takwimu 

 Wingi wa miti shambani (Idadi ya mashina/hekta): Ni sawa na jumla ya idadi 
ya miti hai na iliyokufa kwa ukubwa wa eneo la ploti wakilishi ya shamba la miti. 
Baadae, mahesabu hufanywa ili kuainisha idadi ya miti kwa hekta moja 

 Asilimia ya miti hai: Kiwango cha idadi ya miti iliyo hai ukiliganisha na jumla 
ya idadi ya miti katika ploti wakilishi 

 Wastani wa kimo cha juu cha miti: Hupatikana kwa kujua wastani a kimo cha 
miti miwili mirefu Zaidi katika ploti wakilishi katika shamba la miti husika  

3.3. Vifaa vilivyotumika 

 GPS  
 Simu aina ya smati ikiwezeshwa na mfumo wa ODK 
 Bomba na kamba yenye urefu wa mita 7.57 
 Kipande cha chuma (nondo)  
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4. MATOKEO YA UTAFITI 

4.1. Taarifa za mashamba ya miti 
 Utafiti ulifanyika kwenye jumla ya mashamba ya miti 198 yanayomilikiwa na 

wanufaika 99 (Jedwali la 2). 
 Mashamba ya miti yaliyofanyiwa utafiti yana ukubwa wa jumla ya ekari 323.26, 

yaliyowezeshwa kupitia mpango wa motisha kwa wakulima wa miti na mradi 
(Jedwali la 2).   

Jedwali la 89:  Jumla ya idadi na eneo la mashamba ya miti katika kijiji 
Mwaka au msimu wa upandaji Wanufaika  Idadi ya mashamba  Ukubwa wa shamba (Ekari) 

2014/15 Wanawake 35 29.60 

Wanaume 126 157.92 

taasisi 7 37.16 

2015/16 Wanawake 3 6.03 

Wanaume 22 55.87 

Taasisi 5 36.67 
Jumla 198 323.26 

Ufafanuzi: Taasisi = Asasi za kijamii na makundi ya watu wasio jiweza 
 

4.2. Wastani wa Palizi 
Kwa ujumla Matokeo ya palizi ya kisahani na kufyekea yalikuwa si yakuridhisha(Jedwali 
la 3). Tathmini ya kiwango cha palizi kwa idadi ya mashamba imeainishwa katika 
Kielelezo cha 2.  
 
Jedwali la 90:  Watani wa kiwango cha palizi ya kisahani na kufyekea kulingana 

na aina ya miti na mwaka/msimu wa upandwaji  
Wanufaika Aina ya miti Palizi ya kisahani Palizi ya kufyekea 

2014/15 2015/16 2014/15 2015/16 

Wanawake Paina 0.71 0.67 1.20 0.67 

Wanaume Paina 0.66 0.45 0.97 0.59 

Milingoti 0.50 n/a 0.50 n/a 

Taasisi Paina 0.00 0.00 0.83 0.40 

Milingoti 0.00 n/a 0.00 n/a 

Jumla 0.64 0.40 0.99 0.57 

Ufafanuzi: Taasisi = Asasi za kijamii na makundi ya watu wasio jiweza 
 

 
Kielelezo cha 16:  Wastani wa alama za kiwango cha palizi ya kisahani na 

kufyekea kwa mashamba ya miti   
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4.3. Miti iliyo hai na wingi wa miti shambani 

4.3.1. Athari za moto 

Kwa ujumla, katika ngazi ya kijiji hakukuwa na madhara makubwa ya moto kuweza 
kuathiri uhai na ukuaji wa miti. Hata hivyo, kwa mmiliki mmoja mmoja, moto 
umeonekana kuwa tishio kwa maendeleo ya baadae ya ukuaji wa mashamba ya miti. 
Katika kijiji cha Lusala, ni mashamba manne ya miti yaligundulika kuwa yameathiriwa 
na moto (Jedwali la 4), hivyo ufumbuzi wa tatizo hili ni muhimu kwa maendeleo 
endelevu ya mashamba ya miti. 
 
Jedwali la 91: Maelezo ya athari za moto kwenye mashamba ya miti    

S/N Maelezo Idadi 

1 Idadi ya mashamba ya miti 4 

2 Ukubwa wa shamba (Ekari) 12.28 

 

4.3.2. Kimo cha urefu wa miti 

Wastani wa kimo cha urefu wa miti katika kijiji cha Lusala ulikuwa wakurithisha kama 
ilivyoainishwa kwenye Jedwali la 5. 
 
Jedwali la 92: Wastani wa kimo cha urefu wa miti ya miti  

Aina ya miti hdom (metre) 

2014/15 2015/16 

Painas 0.21 0.05 
Milingoti 0.23 n/a 
Jumla 0.22 0.05 

Ufafanuzi:  hdom = kimo cha urefu wa miti  
  

4.3.3. Miti hai na wingi wa miti shambani 

Wastani wa kiwango cha miti hai na wingi wa miti shambani katika kijiji cha Lusala 
umeainishwa katika Jeduali la 6. Kwa ujumla, kiwango cha miti hai kijijini ni cha 
kuridhisha ukilinganisha na vijiji vingine (Jedwali la 7). 
 
Jedwali la 93:  Maelezo ya kiwango cha miti iliyo hai shambani  

Aina ya miti 2014/15 2015/16 

S-% Stock (stem/ha) S-% Stock (stem/ha) 

Painas 94% 1018 72% 1037 

Milingoti 94% 800 n/a n/a 

Jumla 94% 1011 72% 1037 

 Ufafanuzi: S-% = Kiwango cha miti hai katika asilimia 
   Stock = Wingi wa miti shambani (Idadi ya mashina/hekta) 
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Jedwali la 94:  Mlinganisho wa vijiji kulingana na wastani wa kiwango cha miti 

iliyo hai   
Village name Average survival 

percentage 
Rank 

Matembwe 99% 1 

Usagatikwa 95% 2 

Kidabaga 95% 3 

Lusala 90% 4 

Kiyowela 89% 5 

Ukwama 84% 6 

Ngalanga 83% 7 

Maguguli 83% 8 

Madope 83% 9 

Ng'elamo 82% 10 

Kifanya 82% 11 

Mavanga 82% 12 

Ikang'asi 81% 13 

Iboya 79% 14 

Itambo 77% 15 

Mgala 76% 16 

Utilili 72% 17 

Kiwalamo 72% 18 

Lugema 70% 19 

Lugolofu 69% 20 

Amani 68% 21 

Makungu 61% 22 

Ukwega 59% 23 

Masimbwe 54% 24 

Nhungu 48% 25 
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4.4. Palizi  

4.4.1. Palizi ya kisahani 

Kiwango cha palizi  ya kisahani  kwa kijiji cha Lusala imeainishwa katika Jedwali la 8. 
Kwa ujumla, wastani wa kiwango cha palizi ya kisahani katika kijiji cha Lusala ni mdogo 
ukilinganisha na vijiji vingine (Jedwali la 9).  
 
Jedwali la 95:  Maelezo kuhusiana na kiwango cha palizi ya kusahani  

Aina ya miti Kiwango cha palizi ya kisahani 

2014/15 2015/16 

Painas 0.64 0.40 

Milingoti 0.40 n/a 

Jumla 0.52 0.40 

 
 
Jedwali la 96:  Mlinganisho wa vijiji kulingana na alama za kiwango cha palizi ya 

kisahani 
Vijiji Wastani wa kiwango cha 

palizi ya kisahani 
Nafasi ya kijiji 

Usagatikwa 1.84 1 

Matembwe 1.45 2 

Lugema 1.39 3 

Lugolofu 1.20 4 

Kiyowela 1.10 5 

Maguguli 1.04 6 

Kiwalamo 0.96 7 

Ukwega 0.83 8 

Iboya 0.83 9 

Mgala 0.82 10 

Nhungu 0.76 11 

Mavanga 0.76 12 

Ukwama 0.63 13 

Lusala 0.60 14 

Makungu 0.52 15 

Kifanya 0.44 16 

Kidabaga 0.33 17 

Itambo 0.32 18 

Ikang'asi 0.27 19 

Ng'elamo 0.21 20 

Amani 0.15 21 

Utilili 0.15 22 

Ngalanga 0.06 23 

Madope 0.01 24 

Masimbwe 0.00 25 
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4.4.2. Palizi ya kufyekea 

Kiwango cha palizi  ya kufyekea  kwa kijiji cha Lusala imeainishwa katika Jedwali la 10. 
Kwa ujumla, wastani wa kiwango cha palizi ya kufyekea katika kijiji cha Lusala ni mdogo 
ukilinganisha na vijiji vingine (Jedwali la 11). 
 
Jedwali la 97:  Maelezo kuhusiana na kiwango cha palizi ya kufyekea 

Aina ya miti Kiwango cha palizi ya kufyekea 

2014/15 2015/16 

Painas 1.01 0.57 

Milingoti 0.40 n/a 

Jumla 0.99 0.57 

 
 
 
 
Jedwali la 98:  Mlinganisho wa vijiji kulingana na alama za kiwango cha 

ufyekeleaji wa mashamba ya miti   
Vijiji Wastani wa kiwango cha 

palizi ya kufyekea 
Nafasi ya kijiji  

Kidabaga 2.00 1 

Matembwe 1.73 2 

Kiyowela 1.15 3 

Mavanga 1.14 4 

Lugema 1.11 5 

Lusala 0.93 6 

Maguguli 0.88 7 

Kiwalamo 0.85 8 

Ukwega 0.83 9 

Makungu 0.76 10 

Madope 0.66 11 

Mgala 0.58 12 

Usagatikwa 0.47 13 

Kifanya 0.35 14 

Lugolofu 0.35 15 

Ukwama 0.34 16 

Utilili 0.33 17 

Ikang'asi 0.31 18 

Itambo 0.30 19 

Nhungu 0.27 20 

Amani 0.26 21 

Iboya 0.22 22 

Ngalanga 0.11 23 

Masimbwe 0.03 24 

Ng'elamo 0.00 25 
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5. HITIMOSHO NA MAPENDEKEZO 

Kwa ujumla, wakulima wa miti wanahimizwa kuongeza jitihada katika shughuli za 
utunzaji wa mashamba yao ya miti hususani katika palizi, ili  kuhakikisha maendeleo, 
ukuaji na ubora mzuri wa miti ili kuwa na tija baadae.  
 
Matokeo ya utafiti ya kitaalamu yanaonesha kuwa, kuna uhusiano kati ya palizi na ukuaji 
ama wastani wa miti iliyo hai kwenye mashamba ya miti katika kijiji cha Lusala. Kama 
ilivyoelezewa kwenye Jedwali la 12, Imegundulika kuwa, Palizi ya kufyekea na ile ya 
kisahani inauhusiano chanya na idadi ya miti iliyo hai na uhusiano hasi na idadi ya miti 
iliyokufa. Hii inamaanisha kuwa, shamba la miti lenye kiwango kizuri cha palizi zote mbili 
huwa na idadi kubwa ya miti iliyo hai na idadi ndogo ya miti iliyokufa. 
  
Jedwali la 99: Uhusiano kati ya kiwango cha palizi na uhai wa miti  

Kigezo Miti iliyo kufa Miti iliyo hai 

WC -0.20 0.31 

WS -0.25 0.36 

 Ufafanuzi: WC = Kiwango cha palizi ya kisahani 
   WS = Kiwango cha palizi ya kufyekea 
 
Kwa kiwango Fulani taarifa hii inatoa tathmini ya haja ya kufanya palizi ili kuimarisha 
ukuaji na kiwango cha maendeleo cha mashamba ya miti. Endapo palizi ya kisahani na 
ile ya kufyekea zitafanyika kikamilifu, kuna uwezekano mkubwa wa kupunguza idadi ya 
miti inayokufa na kudumisha au kuongeza miti iliyo hai kwa shamba husika la miti. 
Kisayansi imethibitika kuwa, palizi ni muhimu kwa maendeleo ya ukuaji wa miti, kwa 
kuwa hupunguza ushindani wa virutubisho, hewa na mwanga kati ya miti ya miti na 
magugu. 
 
 

6. MATOKEO YA KILA SHAMBA LA MITI KATIKA KIJIJI 

Jedwali la 13 hapo chini linaonesha matokeo ya utafiti kwa shamba la miti la kila 
mnufaika. Hii inajumuisha haya: 

 Kiwango cha palizi: kwa palizi ya kisahani na ile ya kufyekea 
 Wingi wa miti kwenye shamba (Idadi ya miti/hekta) 
 Kiwango cha miti iliyo hai katika asilimia 
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Jedwali la 100:  Matokeo ya mashamba ya miti kwa kila mnufaika kijiji cha Lusala 
Nafasi Pmwaka Jina  Jinsia Eneo 

(ekari) 
Aina ya miti WC WS Hai Iliyokufa Jumla Wingi 

(shina/ha) 
S-% Hdom 

(mita) 

1 2014/15 LEONARD MTEGA  Wanaume 0.91 Paina 0 0 19 0 19 1055 100% 0.26 

2 2014/15 JOSEPH MTEGA  Wanaume 3.46 Paina 0 0 20 0 20 1111 100% 0.19 

3 2014/15 MARTA MWINUKA  Wanawake 0.62 Paina 0 0 11 0 11 611 100% 0.20 

4 2014/15 ANGLICAN CHURCH  4.82 Paina 0 1 21 0 21 1166 100% 0.45 

5 2014/15 RENATUS NZIKU  Wanaume 2.79 Paina 0 0 24 0 24 1333 100% 0.28 

6 2014/15 RENATUS NZIKU  Wanaume 0.96 Paina 0 0 18 0 18 1000 100% 0.21 

7 2014/15 BITRIS MTEGA Wanawake 0.25 Paina 0 0 11 0 11 611 100% 0.16 

8 2014/15 EMMANUEL KAYOMBO  Wanaume 0.67 Paina 1  22 0 22 1222 100% 0.11 

9 2014/15 HERBERT LUGOME  Wanaume 1.71 Paina 1 0 14 0 14 778 100% 0.16 

10 2014/15 HERIBERT LUGOME  Wanaume 1.98 Paina 0 0 17 0 17 944 100% 0.30 

11 2014/15 LUSALA PRIMARY SCHOOL  3.43 Paina 0 2 23 0 23 1278 100% 0.31 

12 2014/15 REMMY NZIKU  Wanaume 1.53 Paina 1 3 19 0 19 1055 100% 0.29 

13 2014/15 FELIX NZIKU  Wanaume 0.64 Paina 2 1 22 0 22 1222 100% 0.29 

14 2014/15 OCTAVIAN MSANGA Wanaume 0.47 Paina 1 1 18 0 18 1000 100% 0.25 

15 2014/15 OCTAVIAN MSANGA  Wanaume 0.47 Paina 0 0 26 0 26 1444 100% 0.24 

16 2014/15 HILARY MSANGA  Wanaume 2.57 Paina 2 2 21 0 21 1166 100% 0.24 

17 2014/15 EDINA CHAULA Wanawake 0.00 Paina 1 1 21 0 21 1166 100% 0.28 

18 2014/15 EDINA CHAULA  Wanawake 0.32 Paina 1 1 17 0 17 944 100% 0.26 

19 2014/15 EDINA CHAULA  Wanawake 0.62 Paina 1 1 17 0 17 944 100% 0.23 

20 2014/15 MAURUS KAYOMBO  Wanaume 0.69 Paina 1 1 15 0 15 833 100% 0.22 

21 2014/15 JANE NGAIRO  Wanaume 0.42 Paina 1 1 15 0 15 833 100% 0.26 

22 2014/15 ANUNZIATA MHAGAMA Wanawake 1.43 Paina 2 2 12 0 12 667 100% 0.28 

23 2014/15 MAURUS KAYOMBO Wanaume 1.04 Paina 1 1 16 0 16 889 100% 0.20 

24 2014/15 EDWARD MSANGA  Wanaume 0.72 Paina 1 1 15 0 15 833 100% 0.20 

25 2014/15 MAGNUS MGANWA  Wanaume 0.86 Paina 0 1 22 0 22 1222 100% 0.22 
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Nafasi Pmwaka Jina  Jinsia Eneo 
(ekari) 

Aina ya miti WC WS Hai Iliyokufa Jumla Wingi 
(shina/ha) 

S-% Hdom 
(mita) 

26 2014/15 MARTA MWINUKA  Wanawake 0.35 Paina 3 3 18 0 18 1000 100% 0.37 

27 2014/15 ALFRED MTEGA Wanaume 0.30 Paina 1 2 39 0 39 2166 100% 0.20 

28 2014/15 EVODIA NZIKU  Wanawake 1.16 Paina 0 0 20 0 20 1111 100% 0.27 

29 2014/15 ELEUTERY MTEGA Wanaume 1.88 Paina 0 1 2 0 2 111 100% 0.18 

30 2014/15 PAULA MTEGA  Wanawake 1.21 Paina 0 3 21 0 21 1166 100% 0.15 

31 2014/15 EVODIA NZIKU  Wanawake 0.69 Paina 0 1 18 0 18 1000 100% 0.18 

32 2014/15 AKSIO MTEGA  Wanawake 0.42 Paina 0 3 20 0 20 1111 100% 0.23 

33 2014/15 SEBASTIAN MTEGA  Wanaume 1.06 Paina 2 3 22 0 22 1222 100% 0.24 

34 2014/15 OCTAVIAN MSANGA  Wanaume 2.69 Paina 0 0 24 0 24 1333 100% 0.18 

35 2014/15 ROMAN CATHOLIC   2.05 Paina 0 2 23 0 23 1278 100% 0.30 

36 2014/15 AKASIO MTEGA  Wanaume 2.42 Paina 0 2 21 0 21 1166 100% 0.21 

37 2014/15 THADEI MTEGA  Wanaume 2.32 Paina 2 2 20 0 20 1111 100% 0.12 

38 2014/15 SEBASTIAN MTEGA  Wanaume 0.91 Paina 2 3 19 0 19 1055 100% 0.24 

39 2014/15 EFREM NGAIRO  Wanaume 0.49 Milingoti 1 1 18 0 18 1000 100% 0.42 

40 2014/15 HABILO MLELWA Wanaume 2.47 Paina 0 0 16 0 16 889 100% 0.21 

41 2014/15 HENRIC MTEGA  Wanaume 1.93 Paina 0 1 16 0 16 889 100% 0.20 

42 2014/15 MICHAEL MTEGA Wanaume 0.22 Paina 2 2 17 0 17 944 100% 0.27 

43 2014/15 MICHAEL MTEGA  Wanaume 0.49 Paina 1 2 21 0 21 1166 100% 0.26 

44 2014/15 HENRIC MTEGA  Wanaume 0.49 Paina 0 0 17 0 17 944 100% 0.17 

45 2014/15 PROTAS NGAIRO  Wanaume 1.46 Paina 1 1 19 0 19 1055 100% 0.26 

46 2014/15 VELMUND NGAIRO  Wanaume 2.55 Paina 0 0 6 0 6 333 100% 0.12 

47 2014/15 VELMUND NGAIRO  Wanaume 0.84 Paina 0 0 8 0 8 444 100% 0.19 

48 2014/15 HENRY MTEGA  Wanaume 4.45 Paina 0 0 13 0 13 722 100% 0.14 

49 2015/16 LUDEA   7.93 Paina 0 2 13 0 13 722 100% 0.04 

50 2014/15 REMMY NZIKU  Wanaume 0.52 Milingoti 0 0 11 0 11 611 100% 0.35 
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Nafasi Pmwaka Jina  Jinsia Eneo 
(ekari) 

Aina ya miti WC WS Hai Iliyokufa Jumla Wingi 
(shina/ha) 

S-% Hdom 
(mita) 

51 2014/15 AVITHO MTEGA Wanaume 0.52 Paina 3 1 17 0 17 944 100% 0.18 

52 2014/15 REMMY NZIKU  Wanaume 0.74 Paina 2 2 16 0 16 889 100% 0.15 

53 2014/15 DESDELIUS MGANI  Wanaume 0.82 Paina 0 3 21 0 21 1166 100% 0.28 

54 2014/15 FELIX NZIKU Wanaume 0.30 Paina 1 2 19 0 19 1055 100% 0.16 

55 2014/15 ALBENTINA MTEGA  Wanawake 0.99 Paina 1 3 21 0 21 1166 100% 0.32 

56 2014/15 ISLAEL KAMNYOGE Wanaume 1.09 Paina 2 2 19 0 19 1055 100% 0.20 

57 2014/15 WINFRID MLUWILI  Wanaume 1.04 Paina 1 2 18 0 18 1000 100% 0.21 

58 2014/15 EFREM NGAIRO  Wanaume 1.58 Paina 1 1 16 0 16 889 100% 0.23 

59 2014/15 NORBERT MTEGA  Wanaume 0.64 Paina 0 1 20 0 20 1111 100% 0.25 

60 2014/15 ELEUTERY MTEGA  Wanaume 0.74 Paina 0 0 19 0 19 1055 100% 0.18 

61 2014/15 AKASIO MTEGA  Wanaume 0.47 Paina 0 1 16 0 16 889 100% 0.41 

62 2014/15 THADE MTEGA  Wanaume 1.48 Paina 0 0 14 0 14 778 100% 0.19 

63 2014/15 TRIPHON MTEGA Wanaume 1.88 Paina 0 0 12 0 12 667 100% 0.14 

64 2014/15 TRIPHON MTEGA  Wanaume 1.80 Paina 0 0 17 0 17 944 100% 0.21 

65 2014/15 RIZIK CHAULA  Wanaume 0.79 Paina 0 0 17 0 17 944 100% 0.26 

66 2014/15 IKULUNGILO PRIMARY 
SCHOOL 

 8.50 Paina 0 0 17 0 17 944 100% 0.22 

67 2014/15 SEBASTIAN MTEGA  Wanaume 0.52 Paina 1 1 15 0 15 833 100% 0.13 

68 2014/15 ElENEUS NZIKU  Wanaume 1.38 Paina 0 2 18 0 18 1000 100% 0.26 

69 2014/15 PHILIPO MWINUKA  Wanaume 1.83 Paina 0 1 20 0 20 1111 100% 0.32 

70 2014/15 RENATUS NZIKU  Wanaume 0.42 Paina 0 2 20 0 20 1111 100% 0.27 

71 2014/15 DESDELIUS MGANI Wanaume 0.37 Paina 3 2 20 0 20 1111 100% 0.26 

72 2014/15 ANGELA MGANWA Wanawake 0.72 Paina 0 1 18 0 18 1000 100% 0.17 

73 2014/15 JOHN MLUWILI  Wanaume 1.09 Paina 1 1 17 0 17 944 100% 0.24 

74 2014/15 ADREHEM MTEGA  Wanaume 1.31 Paina 0 0 13 0 13 722 100% 0.19 

75 2014/15 LAURENT T MTEGA  Wanaume 0.89 Paina 2 2 20 0 20 1111 100% 0.16 
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Nafasi Pmwaka Jina  Jinsia Eneo 
(ekari) 

Aina ya miti WC WS Hai Iliyokufa Jumla Wingi 
(shina/ha) 

S-% Hdom 
(mita) 

76 2014/15 WALDO KILUMILE  Wanaume 0.94 Paina 2 1 19 0 19 1055 100% 0.17 

77 2014/15 MARIA MHAGAMA  Wanawake 0.86 Paina 1 1 9 0 9 500 100% 0.17 

78 2014/15 BITRIS MTEGA  Wanawake 0.69 Paina 3 3 17 0 17 944 100% 0.32 

79 2014/15 MARTA MWINUKA  Wanawake 0.40 Paina 0 0 10 0 10 555 100% 0.22 

80 2014/15 DOMINICA NZIKU  Wanawake 0.84 Paina 0 1 20 0 20 1111 100% 0.18 

81 2014/15 AKWILINO MLUWILI   Wanawake 1.14 Paina 3 3 20 0 20 1111 100% 0.19 

82 2014/15 PRIMIN MTEGA  Wanaume 0.96 Paina 3 3 20 0 20 1111 100% 0.25 

83 2014/15 ADREHEM MTEGA  Wanaume 1.09 Paina 3 3 16 0 16 889 100% 0.32 

84 2014/15 MARTA MWINUKA  Wanawake 0.67 Paina 0 1 18 0 18 1000 100% 0.26 

85 2014/15 GEOFREY MGAYA Wanaume 1.21 Paina 0 1 24 0 24 1333 100% 0.21 

86 2014/15 MUSA CHAULA  Wanaume 0.84 Paina 0 0 15 0 15 833 100% 0.13 

87 2014/15 EDWARD MSANGA Wanaume 0.32 Paina 2 2 14 0 14 778 100% 0.22 

88 2014/15 BITRIS MTEGA Wanawake 0.69 Paina 0 1 17 0 17 944 100% 0.19 

89 2014/15 LUPYANA MDEGE Wanaume 0.44 Paina 0 0 20 0 20 1111 100% 0.21 

90 2014/15 MAURUS KAYOMBO Wanaume  Paina 1 1 27 0 27 1500 100% 0.32 

91 2014/15 ERENEUS NZIKU Wanaume 1.71 Paina 3 3 23 0 23 1278 100% 0.21 

92 2014/15 REMMY NZIKU  Wanaume 2.17 Paina 0 0 21 0 21 1166 100% 0.30 

93 2014/15 VICTORIA MSANGA Wanawake 1.36 Paina 0 1 21 0 21 1166 100% 0.17 

94 2014/15 LUSTIKA NZIKU Wanawake 1.21 Paina 0 0 17 0 17 944 100% 0.14 

95 2014/15 LEZLE CHAULA  Wanaume 1.43 Paina 0 0 21 0 21 1166 100% 0.17 

96 2014/15 LUPYANA MDEGE Wanaume 1.26 Paina 1 0 23 0 23 1278 100% 0.21 

97 2014/15 KLIAN NZIKU Wanaume 0.49 Paina 1 1 23 0 23 1278 100% 0.32 

98 2014/15 OCTAVIAN NZIKU Wanaume 1.31 Paina 1 1 22 0 22 1222 100% 0.17 

99 2014/15 INNOCENT CHAULA Wanaume 0.74 Paina 1 2 21 0 21 1166 100% 0.30 

100 2014/15 INNOCENT CHAULA  Wanaume 0.64 Paina 2 2 20 0 20 1111 100% 0.28 
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Nafasi Pmwaka Jina  Jinsia Eneo 
(ekari) 

Aina ya miti WC WS Hai Iliyokufa Jumla Wingi 
(shina/ha) 

S-% Hdom 
(mita) 

101 2014/15 ElENEUS NZIKU Wanaume 0.52 Paina 1 0 20 0 20 1111 100% 0.24 

102 2014/15 DANLOD MLELWA Wanaume 4.15 Paina 1 0 22 0 22 1222 100% 0.20 

103 2014/15 DOMINICUS MGANWA  Wanaume 1.28 Paina 0 0 15 0 15 833 100% 0.19 

104 2014/15 LUSTIKA NZIKU Wanawake 0.57 Paina 3 3 21 0 21 1166 100% 0.23 

105 2014/15 LUSALA PRIMARY SCHOOL  0.64 Milingoti 0 0 17 0 17 944 100% 0.09 

106 2014/15 ALBENTINA MTEGA  Wanawake 0.52 Paina 0 1 23 0 23 1278 100% 0.24 

107 2014/15 WINFRID MLELWA  Wanaume 1.88 Paina 0 1 18 0 18 1000 100% 0.22 

108 2014/15 TASLHO MTEGA  Wanaume 1.16 Paina 0 0 17 0 17 944 100% 0.15 

109 2014/15 HERIBERT LUGOME  Wanaume 1.51 Paina 0 0 13 0 13 722 100% 0.19 

110 2014/15 EVODIA NZIKU  Wanawake 0.77 Paina 0 0 14 0 14 778 100% 0.19 

111 2014/15 HERIBERT LOGOME  Wanaume 1.53 Paina 0 0 12 0 12 667 100% 0.15 

112 2014/15 FLOWIN MGAYA  Wanaume 1.68 Paina 3 3 37 0 37 2055 100% 0.18 

113 2015/16 VICENT MTEGA  Wanaume 2.67 Paina 0 0 17 0 17 944 100% 0.06 

114 2015/16 AVITHO MTEGA  Wanaume 1.06 Paina 0 0 20 0 20 1111 100% 0.08 

115 2015/16 ODILO CHAULA  Wanaume 2.82 Paina 0 0 21 0 21 1166 100% 0.05 

116 2015/16 LUPYANA MDEGE  Wanaume 1.09 Paina 1 1 23 0 23 1278 100% 0.05 

117 2014/15 MICHAEL MTEGA Wanaume 0.62 Paina 0 1 22 0 22 1222 100% 0.32 

118 2014/15 NATHAN MTEGA  Wanaume 4.20 Paina 2 0 23 0 23 1278 100% 0.23 

119 2014/15 MARTA MWINUKA  Wanawake 0.67 Paina 0 0 9 0 9 500 100% 0.27 

120 2014/15 REBEKA CHAULA  Wanawake 0.94 Paina 0 1 17 0 17 944 100% 0.23 

121 2014/15 CLIMENTINA KAYOMBO Wanawake 1.56 Paina 1 0 16 0 16 889 100% 0.13 

122 2015/16 EZEKIEL CHAULA  Wanaume 0.64 Paina 1 1 23 0 23 1278 100% 0.06 

123 2014/15 ALFRED MTEGA  Wanaume 0.59 Paina 1 1 25 1 26 1444 96% 0.30 

124 2014/15 OCTAVIA NZIKU  Wanaume 0.35 Paina 2 1 25 1 26 1444 96% 0.19 

125 2014/15 NORBERT MTEGA Wanaume 0.20 Paina 0 1 22 1 23 1278 96% 0.28 
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Nafasi Pmwaka Jina  Jinsia Eneo 
(ekari) 

Aina ya miti WC WS Hai Iliyokufa Jumla Wingi 
(shina/ha) 

S-% Hdom 
(mita) 

126 2014/15 KLIAN P MTEGA  Wanaume 1.33 Paina 0 1 22 1 23 1278 96% 0.10 

127 2014/15 RENATUS NZIKU  Wanaume 1.31 Paina 2 1 21 1 22 1222 95% 0.24 

128 2014/15 RIZIK CHAULA  Wanaume 0.42 Paina 0 2 20 1 21 1166 95% 0.23 

129 2014/15 ELEUTERY MTEGA  Wanaume 0.57 Paina 0 0 20 1 21 1166 95% 0.10 

130 2015/16 EZEKIEL CHAULA  Wanaume 0.59 Paina 2 2 20 1 21 1166 95% 0.06 

131 2015/16 INNOCENT CHAULA Wanaume 3.29 Paina 2 2 20 1 21 1166 95% 0.04 

132 2014/15 JOSEPH MSIGARA  Wanaume 0.96 Paina 0 2 20 1 21 1166 95% 0.18 

133 2014/15 ADREHEM MTEGA  Wanaume 0.67 Paina 1 0 19 1 20 1111 95% 0.22 

134 2014/15 REMMY NZIKU  Wanaume 0.10 Paina 0 0 19 1 20 1111 95% 0.15 

135 2014/15 JOHN MLUWILI  Wanaume 0.79 Paina 0 1 18 1 19 1055 95% 0.23 

136 2014/15 ADREHEM NGAIRO  Wanaume 2.55 Paina 3 0 18 1 19 1055 95% 0.14 

137 2014/15 ROTHAD MTEGA  Wanaume 0.94 Paina 0 1 17 1 18 1000 94% 0.26 

138 2014/15 AGNES NZIKU   Wanawake 2.05 Paina 0 1 16 1 17 944 94% 0.30 

139 2014/15 KOTRIDA MTEGA Wanawake 1.36 Paina 1 1 15 1 16 889 94% 0.15 

140 2014/15 NORBET MTEGA  Wanaume 2.08 Paina 0 1 15 1 16 889 94% 0.26 

141 2014/15 JOSEPH MTEGA  Wanaume 2.55 Paina 0 0 15 1 16 889 94% 0.19 

142 2014/15 EFREM NGAIRO  Wanaume 1.31 Paina 0 0 14 1 15 833 93% 0.18 

143 2014/15 RENWTUS NZIKU Wanaume 0.52 Milingoti 0 0 13 1 14 778 93% 0.26 

144 2015/16 PELAGIA MLELWA Wanawake 1.98 Paina 2 2 19 2 21 1166 90% 0.04 

145 2014/15 SABAS MGANI  Wanaume 1.88 Paina 1 0 18 2 20 1111 90% 0.09 

146 2014/15 ELGIUS CHAULA  Wanaume 1.38 Paina 0 3 18 2 20 1111 90% 0.20 

147 2014/15 ROMAN CATHO  16.80 Paina 0 0 18 2 20 1111 90% 0.18 

148 2014/15 HILMARY MHAGAMA  Wanaume 0.57 Paina 1 1 18 2 20 1111 90% 0.31 

149 2014/15 CHRISPAINA MTEGA  Wanaume 0.64 Paina 0 1 18 2 20 1111 90% 0.26 

150 2014/15 SILVESTER NZIKU  Wanaume 0.72 Paina 0 1 17 2 19 1055 89% 0.22 
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Nafasi Pmwaka Jina  Jinsia Eneo 
(ekari) 

Aina ya miti WC WS Hai Iliyokufa Jumla Wingi 
(shina/ha) 

S-% Hdom 
(mita) 

151 2014/15 AKASIO MTEGA  Wanaume 0.91 Paina 0 1 16 2 18 1000 89% 0.19 

152 2014/15 SYPRIAN MTEGA  Wanaume 0.86 Paina 0 2 16 2 18 1000 89% 0.20 

153 2014/15 ALBENTINA NZIKU Wanawake 1.11 Paina 1 0 16 2 18 1000 89% 0.30 

154 2014/15 ELIGIUS CHAULA N  Wanaume 2.27 Paina 2 2 15 2 17 944 88% 0.13 

155 2014/15 AVITHO MTEGA Wanaume 0.35 Paina 0 2 15 2 17 944 88% 0.14 

156 2014/15 FROLIAN MTEGA  Wanaume 0.47 Paina 0 0 15 2 17 944 88% 0.17 

157 2014/15 PAULA MTEGA  Wanawake 0.64 Paina 3 3 15 2 17 944 88% 0.15 

158 2014/15 MARIA MHAGAMA Wanawake 1.14 Paina 0 2 12 2 14 778 86% 0.27 

159 2014/15 OCTAVIAN NZIKU Wanaume 0.47 Paina 0 1 17 3 20 1111 85% 0.17 

160 2015/16 RENATUS NZIKU Wanaume 3.61 Paina 0 1 15 3 18 1000 83% 0.08 

161 2014/15 HILMARY MHAGAMA Wanaume 0.64 Paina 0 2 15 3 18 1000 83% 0.21 

162 2014/15 ODILA MLUWILI Wanaume 6.67 Paina 0 2 14 3 17 944 82% 0.08 

163 2015/16 HABILO MLELWA  Wanaume 1.21 Paina 0 0 18 4 22 1222 82% 0.06 

164 2014/15 LEONARD MTEGA  Wanaume 0.59 Paina 0 1 13 3 16 889 81% 0.11 

165 2015/16 AGNES NZIKU Wanawake 2.87 Paina 0 0 12 3 15 833 80% 0.06 

166 2014/15 MODESTER MGENI Wanawake 1.11 Paina 0 0 11 3 14 778 79% 0.10 

167 2015/16 FLORIAN MTEGA Wanaume 0.99 Paina 0 1 11 3 14 778 79% 0.04 

168 2015/16 AVITHO MTEGA Wanaume 0.57 Paina 0 1 11 3 14 778 79% 0.05 

169 2014/15 RIZIKI CHAULA  Wanaume 0.57 Paina 0 1 14 4 18 1000 78% 0.17 

170 2015/16 LUDEA  2.50 Paina 0 0 14 4 18 1000 78% 0.04 

171 2015/16 DANFORD NZIKU  Wanaume 6.03 Paina 1 1 17 5 22 1222 77% 0.05 

172 2015/16 INNOCENT CHAULA Wanaume 3.39 Paina 0 0 17 5 22 1222 77% 0.04 

173 2014/15 RIZIK CHAULA  Wanaume 0.91 Paina 0 1 12 4 16 889 75% 0.13 

174 2014/15 DOMINICUS MGANWA Wanaume 2.82 Milingoti 1 1 9 3 12 667 75% 0.05 

175 2015/16 IKULUNGILO PRIMARY 
SCHOOL 

 5.21 Paina 0 0 15 6 21 1166 71% 0.07 
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Nafasi Pmwaka Jina  Jinsia Eneo 
(ekari) 

Aina ya miti WC WS Hai Iliyokufa Jumla Wingi 
(shina/ha) 

S-% Hdom 
(mita) 

176 2015/16 NAFTARY MWINUKA Wanaume 1.95 Paina 1 0 17 7 24 1333 71% 0.05 

177 2014/15 FRORIAN MTEGA  Wanaume 1.21 Paina 0 0 14 6 20 1111 70% 0.15 

178 2015/16 AKWILINO MLUWILI  Wanaume 6.13 Paina 1 2 12 6 18 1000 67% 0.03 

179 2015/16 DANLOD MLELWA  Wanaume 2.52 Paina 0 0 8 4 12 667 67% 0.06 

180 2015/16 LEZLE CHAULA  Wanaume 3.14 Paina 0 0 16 8 24 1333 67% 0.05 

181 2015/16 AKASIO MTEGA  Wanaume 1.56 Paina 0 0 12 6 18 1000 67% 0.04 

182 2014/15 WINFRID MLELWA  Wanaume 1.68 Paina 0 1 9 5 14 778 64% 0.13 

183 2014/15 MARIA MHAGAMA  Wanawake 0.54 Paina 0 0 8 5 13 722 62% 0.15 

184 2014/15 PATRICK MLELWA Wanaume 4.03 Paina 0 0 12 8 20 1111 60% 0.07 

185 2014/15 DEMO PLOT  0.91 Paina 0 0 3 2 5 278 60% 0.06 

186 2014/15 GERMANUS NZIKU Wanaume 0.74 Paina 0 0 11 8 19 1055 58% 0.06 

187 2015/16 EZEKIEL CHAULA  Wanaume 1.90 Paina 0 0 8 6 14 778 57% 0.03 

188 2014/15 EMANUEL KAYOMBO Wanaume  Paina 0 1 8 8 16 889 50% 0.10 

189 2015/16 JACOBO MSANGA  Wanawake 1.19 Paina 0 0 8 9 17 944 47% 0.03 

190 2015/16 PATRICK MLELWA  Wanaume 1.36 Paina 0 0 6 9 15 833 40% 0.03 

191 2014/15 WINFRID MLUWILI Wanaume 0.77 Paina 0 0 4 8 12 667 33% 0.15 

192 2015/16 VULNERABLE GROUP  19.50 Paina 0 0 5 10 15 833 33% 0.04 

193 2015/16 IKULUNGILO PRIMARY 
SCHOOL 

 1.53 Paina 0 0 5 14 19 1055 26% 0.03 

194 2015/16 EFREM NGAIRO  Wanaume 1.11 Paina 0 0 5 15 20 1111 25% 0.06 

195 2015/16 DITRICK MTEGA Wanaume 8.25 Paina 1 1 1 17 18 1000 6% 0.03 

196 2014/15 ELGIUS CHAULA  Wanaume 1.80 Paina 0 0 0 21 21 1166 0%  

197 2014/15 OCTAVIAN MSANGA  Wanaume 1.36 Paina 0 0 0 20 20 1111 0%  

198 2014/15 KLIAN NZIKU Wanaume 1.19 Paina 0 0 0 20 20 1111 0%  
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 Ufafanuzi: Nafasi = Mlinganisho kutokana na idadi ya miti 

iliyo hai shambani 
 Pmwaka = Mwaka au msimu wa upandaji  

  Jina = Mmiliki wa shamba husika la miti  Eneo = Ukubwa wa shamba katika ekari 
  Aina ya miti = Jina la kundi ama aina ya miti  WC = Palizi ya kisahani 
  WS = Kiwango cha palizi ya kufyekea  Hai = Idadi ya miti iliyokuwa hai 
  Iliyokufa = Idadi ya miti iliyokufa   Jumla = Jumla ya miti hai na iliyokufa 
  Wingi  = Wingi wa miti kwenye shamba (idadi 

ya mashina kwa hekta) 
 s-% = Asilimia ya miti iliyo hai 

      hdom = Wastani wa kimo cha miti miwili mirefu katika 
ploti wakilishi 

  
 
 



 

   

m 

Kiambatanisho cha 1 

7. FOMU YA TATHMINI YA MAENDELEO YA MASHAMBA YA MITI 

 
Mtafiti: _____________________________________________________Tarehe: ___________ 

WOODLOT LOCATION & OWNERSHIP 
 

8. Jira kwa GPS 

 

9. Usahihi wa GPS    

 

 

10. Kijiji: _____________________  Wilaya: _____________________  

 

11. Jina la mmiliki, Namba ya simu na Namba ya utambulisho (Kama inawezekana): 

 

_______________________________________________________________________ 

 

12. Kuna mabadiliko ya umiliki tangu kuanzishwa kwa shamba?  Ndiyo / Hapana 

/Sijui 

 

Kama ndiyo, taja mmiliki wa awali: ___________________________________________ 

VIPIMO VYA PLOTI WAKILISHI  

13. Idadi ya miti iliyo hai katika ploti 

14. Idadi ya miti iliyokufa katika ploti 

15. Jumla ya idadi ya miti 

16. Kimo cha urefu wa miti (Desimita): Wa kwanza ______ dm, Wa pili: ______ dm 

17. Kama kuna miti iliyokufa, Ainisha chanzo cha kifo: 

Magugu   Kuharibiwa na Mifugo:   

Athari za moto   Ukame:       

Magonjwa   Mengineyo:    

Athari za wadudu   (Ainisha katika maelezo ya ziada) 

TAARIFA ZA UJUMLA ZA MASHAMBA YA MITI 

18. Aina ya miti: Paina / Mlingoti / 

Mtiki 

19. Kiwango cha palizi ya kisahani: 

______ 

20. Kiwango cha palizi ya kufyekea: 

______ 

 

 

MAELEZO YA ZIADA  

 

 

 

 

   

Scale: 0 – No weeding done 

1 – Some weeding done, but   

      not acceptably 

 

2 – Weeding activities done  

      acceptably 

3 – Weeding activities done  

      completely 

 

E 

N 

Namba ya fomu: 



 
 

 

 
 

Tathmini ya maendeleo ya mashamba ya miti mwishoni mwa msimu wa 
kiangazi 2016/17 

 
Mrejesho wa tathmini kwa kijiji cha Madope – Ludewa 

 

Mwezi Juni 2017, Iringa, Tanzania  
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VIAMBATANISHO 
Kambatanisho cha 1:  Fomu ya tathmini ya maendeleo ya mashamba ya miti                                       
 
 
MAANA YA VIVUPISHO 
GPS Global Positioning System 
PFP Private Forestry Programme (Pandamiti kibiashara) 
TGIS Tree Growing Incentive Scheme (Mpango wa motisha kwa wakulima wa 

miti) 
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1. UTANGULIZI  

1.1. Historia fupi ya panda miti kibiashara na lengo la utafiti   

Pandamiti kibiashara (PFP) ni mradi wa maendeleo unaofadhiliwa na serikali ya Finland 
ikishirikiana na serikali ya Tanzania kutekelezwa kuanzia mwaka 2014 mpaka 2030. 
Umedhamiria kuongeza pato la kiuchumi nyanda za juu kusini kwa kuhamasisha 
utunzaji wa mashamba ya miti kibiashara, kwa wakulima wadogo wadogo wa miti na 
makampuni ya uchakataji mbao. 
 
Tathmini hii ilifanyika katika vijiji 25 ambavyo huwezeshwa katika shughuli za upandaji 
miti na Pandamiti kibiashara. Kazi hii ya utafiti ilianza kuanzia mwezi wa kumi na mbili, 
2016 mpaka mwezi wa pili, 2017. Lengo la utafiti huu ilikuwa ni kutathmini maendeleo 
na utunzaji wa mashamba ya miti. Matokeo haya yatatumiwa na Pandamiti kibiashara 
ili kuboresha mifumo ya uwezeshaji ya hapo baadae. 
 

1.2. Malengo ya tathmini 

i. Kutathmini maendeleo, ukuaji na kiwango cha utunzaji wa mashamba ya miti 
yaliyoanzishwa kupitia mradi wa Pandamiti kibiashara katika kipindi cha miaka 
miwili ya mwanzo ya utekelezwaji wa mradi 

ii. Kuhakiki na Kuthibitisha hali ya mashamba ya miti yaliyomo kwenye mfumo wa 
taarifa wa Pandamiti kibiashara 

iii. Kuwahoji wanufaika waliowezeshwa na mradi ili kupata taarifa za kijamii na 
kiuchumi 

 

2. MAHALI KIJIJI KILIPO  

Kijiji cha Madope kipo kati ya latitudi 9o 39’ kusini na longitudi 34o 39’ Mashariki. Kijiji 
hiki hupatikana maeneo ya nyanda za juu Kusini wilayani Ludewa, mkoani Njombe 
(Kielelezo. 1). Mwinuko ni kati ya mita 1200 hadi mita 2200 kutoka usawa wa bahari.  
 
Kielelezo cha 17: Ramani ikionesha kijiji cha Madope na vijiji inavyopakana 

navyo vinavyonufaika na mradi 
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3. NJIA ZILIZOTUMIKA KUFANYA UTAFITI  

3.1. Utaratibu uliotumika  

Timu ya watafiti ilifanya shughuli zifuatazo ili kukusanya taarifa za mashamba ya miti: 
 Kuyafikia mashamba ya miti kwa kutumia GPS na kwa kushirikiana na viongozi 

wa vikundi vya wapanda miti katika kijiji husika 
 Kisha, kamba yenye urefu (kipenyo) cha mita 7.57 ilitumika kuainisha mipaka 

ya ploti wakilishi ndani ya shamba husika 
 Ndani ya ploti wakilishi, Idadi ya miti hai na iliokufa ilihesabiwa (Kama 

ilivyoainishwa katika Kiambatanisho 1) 
 Pia tathmini ya kiwango cha palizi ilifanyika kama ilivyoainishwa kwenye 

Jedwali la 1  
 Kipande cha chuma (nondo) kilichimbiwa katikati ya ploti wakilishi, kwa 

mashamba ya miti ya mwaka 2015/16, ili kurahisisha utambuzi wa ploti wakilishi 
kwa kutumia sumaku kwenye tafiti zijazo  

                          Jedwali la 101:  Uanishaji wa viwango vya palizi 
Kundi/alama Maelezo Maana 

0 Palizi haijafanyika Hakuna dalili yeyote ioneshayo kuwa shamba 
lilifanyiwa palizi msimu wa mvua uliopita 

1 Palizi imefanyika ila 
haikubaliki 

Kuna dalili kuwa palizi ilifanyika msimu wa mvua 
uliopita; lakini haikufanywa kwa kiwango kizuri ili 
kuhakikisha uhai na ukuaji mzuri wa miti 

2 Palizi imefanyika na 
inakubalika 

Kuna mapungufu katika ufanyikaji wa palizi, lakini 
kiwango kinajitosheleza kuhakikisha uhai na ukuaji 
mzuri wa miti.  

3 Palizi imefanyika 
kikamilifu 

Hakuna mapungufu na palizi imefanyika kikamilifu 
katika shamba la miti kwa ujumla wake 

Ufafanuzi: Uainishwaji wa viwango vya palizi ulizingatia maelekezo ya kitaalamu 
ya jinsi ya kufanya palizi ya kisahani na kufyekea kama ilivyoainishwa 
kwenye muongozo wa motisha (ruzuku) kwa wakulima wa miti.  
Sifa zifuatazo hutakiwa: 

 Palizi ya kisahani: kuondoa magugu kwa kukwatua eneo lenye 
mzunguko (kipenyo) wa sentimita 50 kuzunguka shina la mti pasipo 
kuathiri mche uliopo katikati 

 Kufyekea: Magugu yote hai yakatwe na kuwa chini ya kimo cha 
sentimita 30. 

Ikumbukwe kuwa, kuidhinishwa au kutoidhinishwa kwa kiwango cha palizi katika zoezi 
hili hakutoi maamuzi ya shughuli za uwezeshwaji za mradi, bali husaidia tathmini za 
kitaalamu na maendeleo endelevu ya sekta ya misitu kuboresha viwango ili kuleta tija 
Zaidi kwa wanufaika. 

3.2. Mahesabu na uchambuzi wa takwimu 

 Wingi wa miti shambani (Idadi ya mashina/hekta): Ni sawa na jumla ya idadi 
ya miti hai na iliyokufa kwa ukubwa wa eneo la ploti wakilishi ya shamba la miti. 
Baadae, mahesabu hufanywa ili kuainisha idadi ya miti kwa hekta moja 

 Asilimia ya miti hai: Kiwango cha idadi ya miti iliyo hai ukiliganisha na jumla 
ya idadi ya miti katika ploti wakilishi 

 Wastani wa kimo cha juu cha miti: Hupatikana kwa kujua wastani a kimo cha 
miti miwili mirefu Zaidi katika ploti wakilishi katika shamba la miti husika  

3.3. Vifaa vilivyotumika 

 GPS  
 Simu aina ya smati ikiwezeshwa na mfumo wa ODK 
 Bomba na kamba yenye urefu wa mita 7.57 
 Kipande cha chuma (nondo)   
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4. MATOKEO YA UTAFITI 

4.1. Taarifa za mashamba ya miti 

 Utafiti ulifanyika kwenye jumla ya mashamba ya miti 146 yanayomilikiwa na 
wanufaika 122 (Jedwali la 2). 

 Mashamba ya miti yaliyofanyiwa utafiti yana ukubwa wa jumla ya ekari 443.51, 
yaliyowezeshwa kupitia mpango wa motisha kwa wakulima wa miti na mradi 
(Jedwali la 2). 

Jedwali la 102:  Jumla ya idadi na eneo la mashamba ya miti katika kijiji  
Mwaka au msimu wa 
upandaji 

Wanufaika  Idadi ya mashamba  Ukubwa wa shamba 
(Ekari) 

2015/16 Wanawake 37 85.94 
Wanaume 99 236.41 

 Taasisi 10 121.16 
Jumla 146 443.51 

Ufafanuzi: Taasisi = Asasi za kijamii na makundi ya watu wasio jiweza 
 
4.2. Wastani wa Palizi 
Kwa ujumla Matokeo ya palizi ya kisahani na kufyekea yalikuwa ya wastani (Jedwali la 
3). Tathmini ya kiwango cha palizi kwa idadi ya mashamba imeainishwa katika Kielelezo 
cha 2.  
Jedwali la 103:  Watani wa kiwango cha palizi ya kisahani na kufyekea 

kulingana na aina ya miti na mwaka/msimu wa upandwaji  
Mwaka au msimu wa upandaji Wanufaika Aina ya miti CW SW 

2015/16 Wanawake Paina 0.06 0.94 

Milingoti  0.00 0.00 

Wanaume Paina 0.00 0.62 

Milingoti 0.00 0.00 

Taasisi  Paina 0.00 0.60 

Jumla  0.01 0.66 

Ufafanuzi:    CW = Palizi ya kisahani  SW = Palizi ya kufyekea 
  Taasisi = Asasi za kijamii na makundi ya watu wasio jiweza  
 

Kielelezo cha 18:  Wastani wa alama za kiwango cha palizi ya kisahani na 
kufyekea kwa mashamba ya miti   
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4.3. Miti iliyo hai na wingi wa miti shambani 

4.3.1. Athari za moto 

Kwa ujumla, katika ngazi ya kijiji hakukuwa na madhara makubwa ya moto kuweza 
kuathiri uhai na ukuaji wa miti. Hata hivyo, moto umeonekana kuwa tishio kwa 
maendeleo ya baadae ya ukuaji wa mashamba ya miti. Hivyo ufumbuzi wa tatizo hili ni 
muhimu kwa maendeleo endelevu ya mashamba ya miti. 
 

4.3.2. Kimo cha urefu wa miti 

Wastani wa kimo cha urefu wa miti katika kijiji cha Madope ulikuwa wakurithisha kama 
ilivyoainishwa kwenye Jedwali la 4. 
 
Jedwali la  104: Wastani wa kimo cha urefu wa miti ya miti 

Aina ya miti 2015/16 

hdom (metre) 

Milingoti 0.26 

Paina 0.31 

Jumla 0.29 

Ufafanuzi: hdom = kimo cha urefu wa miti  
 
 

4.3.3. Miti hai na wingi wa miti shambani 

Wastani wa kiwango cha miti hai na wingi wa miti shambani katika kijiji cha Madope 
umeainishwa katika Jeduali la 5. Kwa ujumla, kiwango cha miti hai kijijini ni cha chini 
ukilinganisha na vijiji vingine (Jedwali la 6). 
 
 
Jedwali la  105:  Maelezo ya kiwango cha miti iliyo hai shambani 

Species group 2015/16 

S-% Stocking (stem/ha) 

Painas 83% 1118 
Milingoti 83% 1080 
Jumla 83% 1082 

 Ufafanuzi: S-% = Kiwango cha miti hai katika asilimia 
   Stock = Wingi wa miti shambani (Idadi ya mashina 
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Jedwali la  106:  Mlinganisho wa vijiji kulingana na wastani wa kiwango 

cha miti iliyo hai    

Jina la kijiji Wastani wa miti iliyohai 
Katika asilimia 

Nafasi ya kijiji 

Matembwe 99% 1 

Usagatikwa 95% 2 

Kidabaga 95% 3 

Lusala 90% 4 

Kiyowela 89% 5 

Ukwama 84% 6 

Ngalanga 83% 7 

Maguguli 83% 8 

Madope 83% 9 

Ng'elamo 82% 10 

Kifanya 82% 11 

Mavanga 82% 12 

Ikang'asi 81% 13 

Iboya 79% 14 

Itambo 77% 15 

Mgala 76% 16 

Utilili 72% 17 

Kiwalamo 72% 18 

Lugema 70% 19 

Lugolofu 69% 20 

Amani 68% 21 

Makungu 61% 22 

Ukwega 59% 23 

Masimbwe 54% 24 

Nhungu 48% 25 
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4.4. Palizi  

4.4.1. Palizi ya kisahani 

Kiwango cha palizi  ya kisahani  kwa kijiji cha Madope imeainishwa katika Jedwali la 7. 
Kwa ujumla, wastani wa kiwango cha palizi ya kisahani katika kijiji cha Madope ni 
mdogo ukilinganisha na vijiji vingine (Jedwali la 8).  
 
Jedwali la  107:  Maelezo kuhusiana na kiwango cha palizi ya kusahani  

Aina ya miti WC 

2015/16 

Painas 0.01 

Milingoti 0.00 

Jumla 0.01 
Ufafanuzi:  WC =  Kiwango cha palizi ya kisahani 
       

 
 
Jedwali la  108:  Mlinganisho wa vijiji kulingana na alama za kiwango cha 

palizi ya kisahani    

Jina la kijiji Wastani wa miti iliyohai 
Katika asilimia 

Nafasi ya kijiji 

Usagatikwa 1.84 1 

Matembwe 1.45 2 

Lugema 1.39 3 

Lugolofu 1.20 4 

Kiyowela 1.10 5 

Maguguli 1.04 6 

Kiwalamo 0.96 7 

Ukwega 0.83 8 

Iboya 0.83 9 

Mgala 0.82 10 

Nhungu 0.76 11 

Mavanga 0.76 12 

Ukwama 0.63 13 

Lusala 0.60 14 

Makungu 0.52 15 

Kifanya 0.44 16 

Kidabaga 0.33 17 

Itambo 0.32 18 

Ikang'asi 0.27 19 

Ng'elamo 0.21 20 

Amani 0.15 21 

Utilili 0.15 22 

Ngalanga 0.06 23 

Madope 0.01 24 

Masimbwe 0.00 25 
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4.4.2. Palizi ya kufyekea 

Kiwango cha palizi  ya kufyekea  kwa kijiji cha Madope imeainishwa katika Jedwali la 9. 
Kwa ujumla, wastani wa kiwango cha palizi ya kufyekea katika kijiji cha Madope ni 
mdogo ukilinganisha na vijiji vingine (Jedwali la 10). 
 
Jedwali la  109:  Maelezo kuhusiana na kiwango cha palizi ya kufyekea  

Aina ya miti Kiwango cha palizi ya kufyekea 

2015/16 

Painas 0.70 

Milingoti 0.001 
Jumla 0.66 

 
 
 
Jedwali la  110:  Mlinganisho wa vijiji kulingana na alama za kiwango cha 

ufyekeleaji wa mashamba ya miti    

Vijiji Wastani wa kiwango 
cha palizi ya kufyekea 

Nafasi ya kijiji  

Kidabaga 2.00 1 

Matembwe 1.73 2 

Kiyowela 1.15 3 

Mavanga 1.14 4 

Lugema 1.11 5 

Lusala 0.93 6 

Maguguli 0.88 7 

Kiwalamo 0.85 8 

Ukwega 0.83 9 

Makungu 0.76 10 

Madope 0.66 11 

Mgala 0.58 12 

Usagatikwa 0.47 13 

Kifanya 0.35 14 

Lugolofu 0.35 15 

Ukwama 0.34 16 

Utilili 0.33 17 

Ikang'asi 0.31 18 

Itambo 0.30 19 

Nhungu 0.27 20 

Amani 0.26 21 

Iboya 0.22 22 

Ngalanga 0.11 23 

Masimbwe 0.03 24 

Ng'elamo 0.00 25 
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5. HITIMOSHO NA MAPENDEKEZO 

Kwa ujumla, wakulima wa miti wanahimizwa kuongeza jitihada katika shughuli za 
utunzaji wa mashamba yao ya miti hususani katika palizi, ili  kuhakikisha maendeleo, 
ukuaji na ubora mzuri wa miti ili kuwa na tija baadae.  
 
Matokeo ya utafiti ya kitaalamu yanaonesha kuwa, kuna uhusiano kati ya palizi na ukuaji 
ama wastani wa miti iliyo hai kwenye mashamba ya miti katika kijiji cha Madope. Kama 
ilivyoelezewa kwenye Jedwali la 11, Imegundulika kuwa, Palizi ya kufyekea na ile ya 
kisahani inauhusiano chanya na idadi ya miti iliyo hai na uhusiano hasi na idadi ya miti 
iliyokufa. Hii inamaanisha kuwa, shamba la miti lenye kiwango kizuri cha palizi zote mbili 
huwa na idadi kubwa ya miti iliyo hai na idadi ndogo ya miti iliyokufa. 
 
Jedwali la 111: Uhusiano kati ya kiwango cha palizi na uhai wa miti  

Kigezo Miti iliyo kufa Miti iliyo hai 

WC -0.075 0.029 

WS -0.11 0.11 

 Ufafanuzi: WC = Kiwango cha palizi ya kisahani 
   WS = Kiwango cha palizi ya kufyekea 
 
Kwa kiwango Fulani taarifa hii inatoa tathmini ya haja ya kufanya palizi ili kuimarisha 
ukuaji na kiwango cha maendeleo cha mashamba ya miti. Endapo palizi ya kisahani na 
ile ya kufyekea zitafanyika kikamilifu, kuna uwezekano mkubwa wa kupunguza idadi ya 
miti inayokufa na kudumisha au kuongeza miti iliyo hai kwa shamba husika la miti. 
Kisayansi imethibitika kuwa, palizi ni muhimu kwa maendeleo ya ukuaji wa miti, kwa 
kuwa hupunguza ushindani wa virutubisho, hewa na mwanga kati ya miti ya miti na 
magugu.  
 
 

6. MATOKEO YA KILA SHAMBA LA MITI KATIKA KIJIJI 

Jedwali la 12 hapo chini linaonesha matokeo ya utafiti kwa shamba la miti la kila 
mnufaika. Hii inajumuisha haya: 

 Kiwango cha palizi: kwa palizi ya kisahani na ile ya kufyekea 
 Wingi wa miti kwenye shamba (Idadi ya miti/hekta) 
 Kiwango cha miti iliyo hai katika asilimia 
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Jedwali la  112:  Matokeo ya mashamba ya miti kwa kila mnufaika kijiji cha Lugema   

Nafasi Pmwaka  Jina Jinsiia 
Eneo 

Aina ya miti WC WS Hai Iliyokufa Jumla 
Wingi 
(shina/ha) 

S-% 
Hdom 
(mita) (ekari) 

1 2015/16 LUTHERAN CHURCH   2 Paina 0 0 17 0 17 944 100% 0.2 

2 2015/16 ADELINA MHAGAMA Wanawake 1.71 Paina 0 0 20 0 20 1111 100% 0.45 

3 2015/16 FLORA MTWEVE  Wanawake 7.49 Paina 0 0 18 0 18 1000 100% 0.45 

4 2015/16 LUKA MBIGI Wanaume 0.86 Paina 0 3 13 0 13 722 100% 0.25 

5 2015/16 CASTORY MGAYA  Wanaume 0.62 Paina 0 0 18 0 18 1000 100% 0.25 

6 2015/16 ANTON MWANGALACHUMA Wanaume 5.61 Paina 0 0 20 0 20 1111 100% 0.55 

7 2015/16 ROMAN CATHOLIC 
  

2.47 Paina 0 0 20 0 20 1111 100% 0.55 

8 2015/16 ANES THONYA  Wanawake 5.41 Paina 0 0 19 0 19 1055 100% 0.8 

9 2015/16 TATU MWIGUNE Wanawake 0.52 Paina 0 0 16 0 16 889 100% 0.4 

10 2015/16 JUMA NGANWA Wanaume 0.64 Milingoti 0 0 19 0 19 1055 100% 0.45 

11 2015/16 FEDRICK KAYOMBO Wanaume 1.06 Paina 0 0 19 0 19 1055 100% 0.35 

12 2015/16 FADHL MSIGWA  Wanaume 1.04 Paina 0 0 32 0 32 1777 100% 0.35 

13 2015/16 ELIA KAYOMBO Wanaume 0.49 Paina 0 0 17 0 17 944 100% 0.2 

14 2015/16 KAYAO SCHOOL   12.95 Paina 0 0 16 0 16 889 100% 0.9 

15 2015/16 PATRICK MGAYA Wanaume 1.63 Paina 0 0 16 0 16 889 100% 1.65 

16 2015/16 PHILIP  MGAYA Wanaume 0.62 Paina 0 0 19 0 19 1055 100% 0.2 

17 2015/16 ERENEUS MLELW  Wanaume 0.77 Paina 0 0 20 0 20 1111 100% 0.3 

18 2015/16 EZRA THONYA Wanawake 0 Paina 0 0 18 0 18 1000 100% 0.9 

19 2015/16 ANTELMA MTEGA Wanawake 1.06 Paina 0 3 17 0 17 944 100% 0.25 

20 2015/16 ELINA MLELWA Wanawake 43.71 Paina 0 0 28 1 29 1611 97% 0.55 

21 2015/16 ZUENA KIDUMBI Wanawake 0.67 Paina 0 0 22 1 23 1278 96% 0.45 

22 2015/16 DEOGRASIAS NYONGEZA Wanaume 2.57 Paina 0 3 21 1 22 1222 95% 0.2 

23 2015/16 PATRICK MBATA Wanaume 1.04 Paina 0 3 21 1 22 1222 95% 0.4 

24 2015/16 PATENO MWAGENI Wanaume 0.86 Paina 0 0 20 1 21 1166 95% 0.25 

25 2015/16 ABDIAS MGAYA Wanaume 0.74 Paina 0 0 20 1 21 1166 95% 0.15 
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Nafasi Pmwaka  Jina Jinsiia 
Eneo 

Aina ya miti WC WS Hai Iliyokufa Jumla 
Wingi 
(shina/ha) 

S-% 
Hdom 
(mita) (ekari) 

26 2015/16 OLIVA MHADISA Wanawake 1.09 Paina 0 0 19 1 20 1111 95% 0.35 

27 2015/16 ANDREA MTULO Wanaume 18.53 Paina 0 0 19 1 20 1111 95% 0.95 

28 2015/16 EGNO MTITU  Wanaume 0.47 Paina 0 0 19 1 20 1111 95% 0.2 

29 2015/16 GELHAD MWALONGO Wanaume 0.52 Paina 0 0 18 1 19 1055 95% 0.35 

30 2015/16 VINCENT MGAYA Wanaume 0.54 Paina 0 0 18 1 19 1055 95% 0.35 

31 2015/16 HAPPY MGAYA Wanawake 0.44 Paina 0 3 18 1 19 1055 95% 0.2 

32 2015/16 CONBELL TONYA Wanawake 0.62 Paina 1 3 18 1 19 1055 95% 0.35 

33 2015/16 IBRAHIM MLELWA Wanaume 0 Paina 0 0 17 1 18 1000 94% 0.25 

34 2015/16 AULERIA MGIMBA Wanawake 1.14 Paina 0 0 17 1 18 1000 94% 0.25 

35 2015/16 FREDA MTITU Wanawake 0.62 Paina 0 3 17 1 18 1000 94% 0.2 

36 2015/16 LUKAS MGAYA Wanaume 0.62 Paina 0 0 17 1 18 1000 94% 0.25 

37 2015/16 ADRIAN KAYOMBO Wanaume 0.62 Paina 0 3 16 1 17 944 94% 0.25 

38 2015/16 STANLEY MWEVE Wanaume 1.8 Paina 0 0 16 1 17 944 94% 0.35 

39 2015/16 VULNERABLE GROUP   20.39 Paina 0 0 16 1 17 944 94% 0.4 

40 2015/16 LUSITU PRIMARY SCHOOL 
  

2.37 Paina 0 0 15 1 16 889 94% 0.45 

41 2015/16 FLAVIANA MTEGA  Wanawake 0.74 Paina 0 3 14 1 15 833 93% 0.3 

42 2015/16 IMMANUEL MBILINYI Wanaume 1.56 Paina 0 3 12 1 13 722 92% 0.2 

43 2015/16 NURU KAYOMBO Wanawake 1.36 Paina 0 0 23 2 25 1389 92% 0.3 

44 2015/16 THEOFRID Wanaume 0.42 Paina 0 0 23 2 25 1389 92% 0.2 

45 2015/16 LUTHERAN CHURCH 
  

1.56 Paina 0 0 22 2 24 1333 92% 0.45 

46 2015/16 GREGORY MGAYA Wanaume 0.67 Paina 0 3 21 2 23 1278 91% 0.3 

47 2015/16 VERYMUND MWALONGO Wanaume 2.15 Paina 0 0 20 2 22 1222 91% 0.45 

48 2015/16 ELEUTHERIUS DAMBAGILLA Wanaume 7.19 Paina 0 0 20 2 22 1222 91% 0.3 

49 2015/16 SIXBERT MGAYA Wanaume 0.54 Paina 0 0 20 2 22 1222 91% 0.25 
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Nafasi Pmwaka  Jina Jinsiia 
Eneo 

Aina ya miti WC WS Hai Iliyokufa Jumla 
Wingi 
(shina/ha) 

S-% 
Hdom 
(mita) (ekari) 

50 2015/16 KILIAN MGAYA Wanaume 0.91 Paina 0 0 29 3 32 1777 91% 0.15 

51 2015/16 JONAS MWAGENI Wanaume 0.79 Paina 0 0 19 2 21 1166 90% 0.35 

52 2015/16 FROWN MGAYA Wanaume 0.67 Paina 0 0 19 2 21 1166 90% 0.15 

53 2015/16 MAFREM MTWEVE Wanaume 1.38 Paina 0 0 19 2 21 1166 90% 0.45 

54 2015/16 AJESTA SANGA Wanawake 1.06 Paina 0 0 18 2 20 1111 90% 0.25 

55 2015/16 JOHN MTWEVE Wanaume 0.62 Paina 0 0 18 2 20 1111 90% 0.35 

56 2015/16 PHILIP MGAYA Wanaume 5.56 Paina 0 3 18 2 20 1111 90% 0.4 

57 2015/16 CLODWIG MWALONGO Wanaume 0.62 Paina 0 0 17 2 19 1055 89% 0.25 

58 2015/16 EVARISTO MGAYA Wanaume 1.33 Paina 0 0 17 2 19 1055 89% 0.35 

59 2015/16 FIGANGA PRIMARY SCHOOL 
  

24.74 Paina 0 3 16 2 18 1000 89% 0.35 

60 2015/16 ENELITHA MTWEVE  Wanawake 0.69 Paina 0 0 16 2 18 1000 89% 0.2 

61 2015/16 SAMWEL MSIGOMBA Wanaume 9.41 Paina 0 0 16 2 18 1000 89% 0.75 

62 2015/16 CHESCO MLELWA Wanaume 0.62 Paina 0 3 16 2 18 1000 89% 0.3 

63 2015/16 DIGNA MGAYA Wanawake 0.67 Paina 0 3 16 2 18 1000 89% 0.2 

64 2015/16 CONBELL TONYA Wanawake 1.04 Paina 1 3 16 2 18 1000 89% 0.25 

65 2015/16 BLANTINA MWALONGO Wanawake 0.69 Paina 0 3 15 2 17 944 88% 0.35 

66 2015/16 AGATHON MANGALACHUMA Wanaume 4.1 Paina 0 0 15 2 17 944 88% 0.5 

67 2015/16 GELORD KAYOMBO Wanaume 0.62 Paina 0 0 15 2 17 944 88% 0.35 

68 2015/16 BONIFACE MWALONGO Wanaume 0.67 Milingoti 0 0 22 3 25 1389 88% 0.25 

69 2015/16 EDWARD MLIGO  Wanaume 5.81 Paina 0 0 14 2 16 889 88% 0.25 

70 2015/16 ANDREA MTULO  Wanaume 1.06 Paina 0 0 13 2 15 833 87% 0.3 

71 2015/16 JEOFREY NZIKU Wanaume 0.44 Paina 0 3 13 2 15 833 87% 0.3 

72 2015/16 ANTON MGAYA  Wanaume 0.74 Paina 0 0 13 2 15 833 87% 0.2 

73 2015/16 ROMAN CATHOLIC   4.42 Paina 0 0 19 3 22 1222 86% 0.6 
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Nafasi Pmwaka  Jina Jinsiia 
Eneo 

Aina ya miti WC WS Hai Iliyokufa Jumla 
Wingi 
(shina/ha) 

S-% 
Hdom 
(mita) (ekari) 

74 2015/16 DEUS MGAYA  Wanaume 0.72 Paina 0 0 12 2 14 778 86% 0.4 

75 2015/16 SIMON MWALONGO Wanaume 0.84 Paina 0 3 12 2 14 778 86% 0.25 

76 2015/16 AULERIA MLELWA Wanawake 0.57 Paina 0 1 18 3 21 1166 86% 0.15 

77 2015/16 ALBERTO MGAYA Wanaume 1.51 Paina 0 0 17 3 20 1111 85% 0.15 

78 2015/16 OMICA MGAYA Wanaume 0.84 Paina 0 0 17 3 20 1111 85% 0.35 

79 2015/16 OLIVIA MLELWA Wanawake 0.89 Paina 0 0 22 4 26 1444 85% 0.25 

80 2015/16 AGNES MGIMBA  Wanawake 0.74 Paina 0 0 16 3 19 1055 84% 0.15 

81 2015/16 EMA MILINGA  Wanawake 0.72 Paina 0 0 16 3 19 1055 84% 0.25 

82 2015/16 PATRICK MGAYA Wanaume 19.03 Milingoti 0 0 16 3 19 1055 84% 0.45 

83 2015/16 LUKAS NJELU  Wanaume 5.96 Paina 0 3 15 3 18 1000 83% 0.35 

84 2015/16 TRYPHON MGAYA  Wanaume 0.64 Paina 0 0 14 3 17 944 82% 0.15 

85 2015/16 GERVAS MGAYA Wanaume 1.46 Paina 0 3 14 3 17 944 82% 0.2 

86 2015/16 RASHID MGAYA Wanaume 2.45 Paina 0 0 14 3 17 944 82% 0.15 

87 2015/16 KANISIUS MAGAYA Wanaume 0.49 Paina 0 0 18 4 22 1222 82% 0.25 

88 2015/16 LEO MTWEVE Wanaume 0.69 Paina 0 0 13 3 16 889 81% 0.25 

89 2015/16 ALBERTO MGAYA Wanaume 1.75 Paina 0 0 13 3 16 889 81% 0.25 

90 2015/16 JOSEPH MSIGWA  Wanaume 0.59 Paina 0 0 21 5 26 1444 81% 0.2 

91 2015/16 REGINA MGAYA Wanawake 0.67 Paina 0 0 16 4 20 1111 80% 0.15 

92 2015/16 OLITHO MGAYA Wanaume 0.47 Paina 0 0 16 4 20 1111 80% 0.45 

93 2015/16 CHRISTOPHER MLELWA Wanaume 54.68 Paina 0 0 16 4 20 1111 80% 0.35 

94 2015/16 PILI MLELWA  Wanawake 4.32 Milingoti 0 0 16 4 20 1111 80% 0.2 

95 2015/16 ERASTO MGAYA Wanaume 0.69 Paina 0 0 16 4 20 1111 80% 0.2 

96 2015/16 ELINA MLELWA Wanawake 0.67 Paina 0 0 15 4 19 1055 79% 0.4 

97 2015/16 DEOGRASIAS MGAYA Wanaume 0.64 Paina 0 3 15 4 19 1055 79% 0.35 

98 2015/16 REMY KAYOMBO Wanaume 0.77 Paina 0 3 15 4 19 1055 79% 0.25 

99 2015/16 FIGANGA PRIMARY SCHOL 
  

8.25 Paina 0 3 15 4 19 1055 79% 0.35 
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Nafasi Pmwaka  Jina Jinsiia 
Eneo 

Aina ya miti WC WS Hai Iliyokufa Jumla 
Wingi 
(shina/ha) 

S-% 
Hdom 
(mita) (ekari) 

100 2015/16 ERIKA MGAYA  Wanawake 0.59 Paina 0 0 15 4 19 1055 79% 0.35 

101 2015/16 PATRICK MGAYA Wanaume 1.71 Milingoti 0 0 15 4 19 1055 79% 0.25 

102 2015/16 EGRAM MLOWE Wanaume 0.62 Paina 0 0 18 5 23 1278 78% 0.2 

103 2015/16 PATRICK MGAYA Wanaume 0 Milingoti 0 0 14 4 18 1000 78% 0.2 

104 2015/16 DISMAS MTEGA Wanaume 0.69 Milingoti 0 0 14 4 18 1000 78% 0.1 

105 2015/16 EDWARD MLIGO Wanaume 4.4 Paina 0 0 16 5 21 1166 76% 0.2 

106 2015/16 CONSOLATA MGIMBA Wanawake 0.72 Paina 0 3 16 5 21 1166 76% 0.2 

107 2015/16 HAPPY MSIGWA Wanawake 0.64 Paina 0 0 16 5 21 1166 76% 0.1 

108 2015/16 TEOFIL MGAYA Wanaume 0.62 Paina 0 0 15 5 20 1111 75% 0.3 

109 2015/16 EXAVERIUS MGAYA Wanaume 0.52 Paina 0 0 15 5 20 1111 75% 0.25 

110 2015/16 ATHA MWALONGO Wanaume 0.86 Paina 0 3 12 4 16 889 75% 0.25 

111 2015/16 SADINA MGAYA Wanawake 0.57 Paina 0 0 12 4 16 889 75% 0.25 

112 2015/16 PHILIP MGAYA Wanaume 3.34 Paina 0 3 15 5 20 1111 75% 0.4 

113 2015/16 SALVIUS NGILANGWA Wanaume 1.01 Milingoti 0 0 17 6 23 1278 74% 0.15 

114 2015/16 PATRICK MBATA Wanaume 8.67 Paina 0 0 14 5 19 1055 74% 0.3 

115 2015/16 KENNETH MGAYA Wanaume 0.91 Paina 0 0 14 5 19 1055 74% 0.2 

116 2015/16 MLINGANO NURSERY SCHOOL   42.01 Paina 0 0 14 5 19 1055 74% 0.15 

117 2015/16 WOLFRAM MTEGA  Wanaume 0.64 Paina 0 0 14 5 19 1055 74% 0.2 

118 2015/16 PATRICK MGAYA Wanaume 0.64 Paina 0 3 13 5 18 1000 72% 0.2 

119 2015/16 ELEUTHERIUS DAMBAGILLA Wanaume 0.62 Paina 0 0 13 5 18 1000 72% 0.25 

120 2015/16 JOHN KAYOMBO  Wanaume 0.44 Paina 0 0 10 4 14 778 71% 0.2 

121 2015/16 ALBERTO MGAYA Wanaume 2.57 Paina 0 0 15 6 21 1166 71% 0.15 

122 2015/16 KENNETH MGAYA Wanaume 1.56 Paina 0 0 12 5 17 944 71% 0.25 

123 2015/16 GEAZ SANGA Wanaume 1.53 Paina 0 3 12 5 17 944 71% 0.25 

124 2015/16 BADWN TONYA Wanawake 0.64 Paina 0 0 14 6 20 1111 70% 0.15 
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Nafasi Pmwaka  Jina Jinsiia 
Eneo 

Aina ya miti WC WS Hai Iliyokufa Jumla 
Wingi 
(shina/ha) 

S-% 
Hdom 
(mita) (ekari) 

125 2015/16 SABINA MTWEVE Wanawake 0.79 Paina 0 3 14 6 20 1111 70% 0.2 

126 2015/16 ANTON MGAYA Wanaume 0.64 Paina 0 0 14 6 20 1111 70% 0.2 

127 2015/16 EZEKIEL MGAYA Wanaume 0.54 Paina 0 0 13 6 19 1055 68% 0.3 

128 2015/16 TASILO MLELWA Wanaume 1.04 Paina 0 0 15 7 22 1222 68% 0.25 

129 2015/16 SHUKRANI KAMAGE Wanawake 1.14 Paina 0 0 12 7 19 1055 63% 0.15 

130 2015/16 KENNETH MGAYA Wanaume 2.5 Paina 0 0 17 10 27 1500 63% 0.4 

131 2015/16 EXAVERIUS MGAYA Wanaume 0.49 Paina 0 0 13 8 21 1166 62% 0.35 

132 2015/16 DEGRASIAS NYONGEZA Wanaume 2.55 Paina 0 0 13 8 21 1166 62% 0.15 

133 2015/16 VICTORIA MILINGA Wanawake 0.49 Paina 0 3 9 6 15 833 60% 0.2 

134 2015/16 PATRICK MGAYA Wanaume 3.19 Paina 0 0 10 7 17 944 59% 0.25 

135 2015/16 PILI MLELWA Wanawake 0.67 Paina 0 0 13 10 23 1278 57% 0.15 

136 2015/16 ERASTO MTITU  Wanaume 0.62 Paina 0 0 11 9 20 1111 55% 0.25 

137 2015/16 EBEATH MGAYA Wanaume 0.57 Paina 0 0 12 10 22 1222 55% 0.45 

138 2015/16 PELEGRIN MGAYA Wanaume 1.11 Paina 0 3 12 10 22 1222 55% 0.25 

139 2015/16 ALDO MGAYA  Wanaume 0.54 Paina 0 0 14 12 26 1444 54% 0.1 

140 2015/16 ADAM MTEGA  Wanaume 0.57 Paina 0 0 9 9 18 1000 50% 0.2 

141 2015/16 DAMAS MGAYA Wanaume 0.64 Paina 0 0 11 13 24 1333 46% 0.1 

142 2015/16 EDA SANGA  Wanawake 0.4 Paina 0 0 10 12 22 1222 45% 0.1 

143 2015/16 ANDREA MWAFUTE Wanaume 0 Paina 0 0 8 11 19 1055 42% 0.2 

144 2015/16 JOSEPHAT MLELWA Wanaume 0.69 Paina 0 0 6 10 16 889 38% 0.3 

145 2015/16 KELVIN MGAYA Wanaume 0.62 Paina 0 0 8 15 23 1278 35% 0.1 

146 2015/16 PATRICK MBATA Wanaume 4.97 Paina 0 0 5 11 16 889 31% 0.3 
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 Ufafanuzi: Nafasi = Mlinganisho kutokana na idadi ya miti 
iliyo hai shambani 

 Pmwaka = Mwaka au msimu wa upandaji  

  Jina = Mmiliki wa shamba husika la miti  Eneo = Ukubwa wa shamba katika ekari 
  Aina ya miti = Jina la kundi ama aina ya miti  WC = Palizi ya kisahani 
  WS = Kiwango cha palizi ya kufyekea  Hai = Idadi ya miti iliyokuwa hai 
  Iliyokufa = Idadi ya miti iliyokufa   Jumla = Jumla ya miti hai na iliyokufa 
  Wingi  = Wingi wa miti kwenye shamba (idadi 

ya mashina kwa hekta) 
 s-% = Asilimia ya miti iliyo hai 

      hdom = Wastani wa kimo cha miti miwili mirefu katika 
ploti wakilishi 



 

   

m 

Kiambatanisho cha 1 

7. FOMU YA TATHMINI YA MAENDELEO YA MASHAMBA YA MITI 

 
Mtafiti: _____________________________________________________Tarehe: ___________ 

WOODLOT LOCATION & OWNERSHIP 
 

8. Jira kwa GPS 

 

9. Usahihi wa GPS    

 

 

10. Kijiji: _____________________  Wilaya: _____________________  

 

11. Jina la mmiliki, Namba ya simu na Namba ya utambulisho (Kama inawezekana): 

 

_______________________________________________________________________ 

 

12. Kuna mabadiliko ya umiliki tangu kuanzishwa kwa shamba?  Ndiyo / Hapana /Sijui 

 

Kama ndiyo, taja mmiliki wa awali: ___________________________________________ 

VIPIMO VYA PLOTI WAKILISHI  

13. Idadi ya miti iliyo hai katika ploti 

14. Idadi ya miti iliyokufa katika ploti 

15. Jumla ya idadi ya miti 

16. Kimo cha urefu wa miti (Desimita): Wa kwanza ______ dm, Wa pili: ______ dm 

17. Kama kuna miti iliyokufa, Ainisha chanzo cha kifo: 

Magugu   Kuharibiwa na Mifugo:   

Athari za moto   Ukame:       

Magonjwa   Mengineyo:    

Athari za wadudu   (Ainisha katika maelezo ya ziada) 

TAARIFA ZA UJUMLA ZA MASHAMBA YA MITI 

18. Aina ya miti: Paina / Mlingoti / Mtiki 

19. Kiwango cha palizi ya kisahani: ______ 

20. Kiwango cha palizi ya kufyekea: ______ 

 

 

MAELEZO YA ZIADA 

 

 

 

 

 

Scale: 0 – No weeding done 

1 – Some weeding done, but   

      not acceptably 

 

2 – Weeding activities done  

      acceptably 

3 – Weeding activities done  

      completely 

 

E 

N 

Namba ya fomu: 



 
 

 

 
 

Tathmini ya maendeleo ya mashamba ya miti mwishoni mwa msimu wa 
kiangazi 2016/17 

 
Mrejesho wa tathmini kwa kijiji cha Magunguli – Mufindi 

 

Mwezi Juni 2017, Iringa, Tanzania 
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1. UTANGULIZI  

1.1. Historia fupi ya panda miti kibiashara na lengo la utafiti   

Pandamiti kibiashara (PFP) ni mradi wa maendeleo unaofadhiliwa na serikali ya Finland 
ikishirikiana na serikali ya Tanzania kutekelezwa kuanzia mwaka 2014 mpaka 2030. 
Umedhamiria kuongeza pato la kiuchumi nyanda za juu kusini kwa kuhamasisha 
utunzaji wa mashamba ya miti kibiashara, kwa wakulima wadogo wadogo wa miti na 
makampuni ya uchakataji mbao. 
 
Tathmini hii ilifanyika katika vijiji 25 ambavyo huwezeshwa katika shughuli za upandaji 
miti na Pandamiti kibiashara. Kazi hii ya utafiti ilianza kuanzia mwezi wa kumi na mbili, 
2016 mpaka mwezi wa pili, 2017. Lengo la utafiti huu ilikuwa ni kutathmini maendeleo 
na utunzaji wa mashamba ya miti. Matokeo haya yatatumiwa na Pandamiti kibiashara 
ili kuboresha mifumo ya uwezeshaji ya hapo baadae. 
 
1.2. Malengo ya tathmini 

i. Kutathmini maendeleo, ukuaji na kiwango cha utunzaji wa mashamba ya miti 
yaliyoanzishwa kupitia mradi wa Pandamiti kibiashara katika kipindi cha miaka 
miwili ya mwanzo ya utekelezwaji wa mradi 

ii. Kuhakiki na Kuthibitisha hali ya mashamba ya miti yaliyomo kwenye mfumo wa 
taarifa wa Pandamiti kibiashara 

iii. Kuwahoji wanufaika waliowezeshwa na mradi ili kupata taarifa za kijamii na 
kiuchumi 

 

2. MAHALI KIJIJI KILIPO  

Kijiji cha Magunguli kipo kati ya latitudi 8o 44’ kusini na longitudi 35o 10’ Mashariki. Kijiji 
hiki hupatikana maeneo ya nyanda za juu kusini mashariki mwa wilaya ya Mufindi, 
mkoani Iringa (Kielelezo. 1). Mwinuko ni kati ya mita 1100 hadi mita 1400 kutoka usawa 
wa bahari.  
 
Kielelezo cha 19: Ramani ikionesha kijiji cha Magunguli na vijiji inavyopakana 

navyo vinavyonufaika na mradi 
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3. NJIA ZILIZOTUMIKA KUFANYA UTAFITI  

3.1. Utaratibu uliotumika  

Timu ya watafiti ilifanya shughuli zifuatazo ili kukusanya taarifa za mashamba ya miti: 
 Kuyafikia mashamba ya miti kwa kutumia GPS na kwa kushirikiana na viongozi 

wa vikundi vya wapanda miti katika kijiji husika 
 Kisha, kamba yenye urefu (kipenyo) cha mita 7.57 ilitumika kuainisha mipaka 

ya ploti wakilishi ndani ya shamba husika 
 Ndani ya ploti wakilishi, Idadi ya miti hai na iliokufa ilihesabiwa (Kama 

ilivyoainishwa katika Kiambatanisho 1) 
 Pia tathmini ya kiwango cha palizi ilifanyika kama ilivyoainishwa kwenye 

Jedwali la 1  
 Kipande cha chuma (nondo) kilichimbiwa katikati ya ploti wakilishi, kwa 

mashamba ya miti ya mwaka 2015/16, ili kurahisisha utambuzi wa ploti wakilishi 
kwa kutumia sumaku kwenye tafiti zijazo  

                          Jedwali la 113:  Uanishaji wa viwango vya palizi 
Kundi/alama Maelezo Maana 

0 Palizi haijafanyika Hakuna dalili yeyote ioneshayo kuwa shamba 
lilifanyiwa palizi msimu wa mvua uliopita 

1 Palizi imefanyika ila 
haikubaliki 

Kuna dalili kuwa palizi ilifanyika msimu wa mvua 
uliopita; lakini haikufanywa kwa kiwango kizuri ili 
kuhakikisha uhai na ukuaji mzuri wa miti 

2 Palizi imefanyika na 
inakubalika 

Kuna mapungufu katika ufanyikaji wa palizi, lakini 
kiwango kinajitosheleza kuhakikisha uhai na ukuaji 
mzuri wa miti.  

3 Palizi imefanyika 
kikamilifu 

Hakuna mapungufu na palizi imefanyika kikamilifu 
katika shamba la miti kwa ujumla wake 

Ufafanuzi: Uainishwaji wa viwango vya palizi ulizingatia maelekezo ya kitaalamu 
ya jinsi ya kufanya palizi ya kisahani na kufyekea kama ilivyoainishwa 
kwenye muongozo wa motisha (ruzuku) kwa wakulima wa miti.  
Sifa zifuatazo hutakiwa: 

 Palizi ya kisahani: kuondoa magugu kwa kukwatua eneo lenye 
mzunguko (kipenyo) wa sentimita 50 kuzunguka shina la mti pasipo 
kuathiri mche uliopo katikati 

 Kufyekea: Magugu yote hai yakatwe na kuwa chini ya kimo cha 
sentimita 30. 

Ikumbukwe kuwa, kuidhinishwa au kutoidhinishwa kwa kiwango cha palizi katika zoezi 
hili hakutoi maamuzi ya shughuli za uwezeshwaji za mradi, bali husaidia tathmini za 
kitaalamu na maendeleo endelevu ya sekta ya misitu kuboresha viwango ili kuleta tija 
Zaidi kwa wanufaika. 

3.2. Mahesabu na uchambuzi wa takwimu 

 Wingi wa miti shambani (Idadi ya mashina/hekta): Ni sawa na jumla ya idadi 
ya miti hai na iliyokufa kwa ukubwa wa eneo la ploti wakilishi ya shamba la miti. 
Baadae, mahesabu hufanywa ili kuainisha idadi ya miti kwa hekta moja 

 Asilimia ya miti hai: Kiwango cha idadi ya miti iliyo hai ukiliganisha na jumla 
ya idadi ya miti katika ploti wakilishi 

 Wastani wa kimo cha juu cha miti: Hupatikana kwa kujua wastani a kimo cha 
miti miwili mirefu Zaidi katika ploti wakilishi katika shamba la miti husika  

3.3. Vifaa vilivyotumika 

 GPS  
 Simu aina ya smati ikiwezeshwa na mfumo wa ODK 
 Bomba na kamba yenye urefu wa mita 7.57 
 Kipande cha chuma (nondo)  
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4. MATOKEO YA UTAFITI 

4.1. Taarifa za mashamba ya miti 

 Utafiti ulifanyika kwenye jumla ya mashamba ya miti 48 yanayomilikiwa na 
wanufaika 32 (Jedwali la 2). 

 Mashamba ya miti yaliyofanyiwa utafiti yana ukubwa wa jumla ya ekari 200.95, 
yaliyowezeshwa kupitia mpango wa motisha kwa wakulima wa miti na mradi 
(Jedwali la 2). 

Jedwali la 114:  Jumla ya idadi na eneo la mashamba ya miti katika kijiji  
Mwaka au msimu wa 
upandaji 

Wanufaika  Idadi ya mashamba  Ukubwa wa shamba (Ekari) 

2015/16 Wanawake 5 17.12 

Wanaume 42 178.95 

Taasisi 1 4.87 

Jumla 48 200.95 

Ufafanuzi: Taasisi = Asasi za kijamii na makundi ya watu wasio jiweza 
 
4.2. Wastani wa Palizi 

Kwa ujumla Matokeo ya palizi ya kisahani na kufyekea yalikuwa si yakuridhisha(Jedwali 
la 3). Tathmini ya kiwango cha palizi kwa idadi ya mashamba imeainishwa katika 
Kielelezo cha 2.  
Jedwali la 115:  Watani wa kiwango cha palizi ya kisahani na kufyekea 

kulingana na aina ya miti na mwaka/msimu wa upandwaji 
Mwaka au msimu wa upandaji Wanufaika Aina ya miti CW SW 

2015/16 Wanawake Paina 1.50 0.00 

Milingoti  1.67 1.67 

Wanaume Paina 1.00 0.85 

Milingoti 0.87 0.87 

Taasisi  Milingoti  2.00 2.00 

Jumla  1.04 0.88 

Ufafanuzi:    CW = Palizi ya kisahani              SW = Palizi ya kufyekea 
  Taasisi = Asasi za kijamii na makundi ya watu wasio jiweza 

 
Kielelezo cha 20:  Wastani wa alama za kiwango cha palizi ya kisahani na 

kufyekea kwa mashamba ya miti  
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4.3. Miti iliyo hai na wingi wa miti shambani 

4.3.1. Athari za moto 

Kwa ujumla, katika ngazi ya kijiji hakukuwa na madhara makubwa ya moto kuweza 
kuathiri uhai na ukuaji wa miti. Hata hivyo, kwa mmiliki mmoja mmoja, moto 
umeonekana kuwa tishio kwa maendeleo ya baadae ya ukuaji wa mashamba ya miti. 
Katika kijiji cha magunguli, ni mashamba mawili ya miti yaligundulika kuwa 
yameathiriwa na moto (Jedwali la 4), hivyo ufumbuzi wa tatizo hili ni muhimu kwa 
maendeleo endelevu ya mashamba ya miti. 
 
Jedwali la 116: Maelezo ya athari za moto kwenye mashamba ya miti   

S/N Maelezo Idadi 

1 Idadi ya mashamba ya miti 2 

2 Ukubwa wa shamba (Ekari) 8.05 

 

4.3.2. Kimo cha urefu wa miti 

Wastani wa kimo cha urefu wa miti katika kijiji cha Magunguli ulikuwa wakurithisha kama 
ilivyoainishwa kwenye Jedwali la 5. 
 
Jedwali la 117: Wastani wa kimo cha urefu wa miti ya miti  

Aina ya miti 2015/16 

hdom (metre) 

Milingoti 4.43 

Paina 0.63 

Jumla 2.17 

Ufafanuzi:  hdom = kimo cha urefu wa miti  
 

4.3.3. Miti hai na wingi wa miti shambani 

Wastani wa kiwango cha miti hai na wingi wa miti shambani katika kijiji cha magunguli 
umeainishwa katika Jeduali la 6. Kwa ujumla, kiwango cha miti hai kijijini ni cha chini 
ukilinganisha na vijiji vingine (Jedwali la 7). 
 
Jedwali la 118:  Maelezo ya kiwango cha miti iliyo hai shambani 

Aina ya miti 2015/16 

S-% Stocking (stem/ha) 

Painas 77% 1246 
Milingoti 91% 1149 
Jumla 83% 1204 

 Ufafanuzi: S-% = Kiwango cha miti hai katika asilimia 
   Stock = Wingi wa miti shambani (Idadi ya mashina/hekta) 
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Jedwali la 119:  Mlinganisho wa vijiji kulingana na wastani wa kiwango 

cha miti iliyo hai    

Jina la kijiji Wastani wa miti iliyohai 
Katika asilimia 

Nafasi ya 
kijiji 

Matembwe 99% 1 

Usagatikwa 95% 2 

Kidabaga 95% 3 

Lusala 90% 4 

Kiyowela 89% 5 

Ukwama 84% 6 

Ngalanga 83% 7 

Maguguli 83% 8 

Madope 83% 9 

Ng'elamo 82% 10 

Kifanya 82% 11 

Mavanga 82% 12 

Ikang'asi 81% 13 

Iboya 79% 14 

Itambo 77% 15 

Mgala 76% 16 

Utilili 72% 17 

Kiwalamo 72% 18 

Lugema 70% 19 

Lugolofu 69% 20 

Amani 68% 21 

Makungu 61% 22 

Ukwega 59% 23 

Masimbwe 54% 24 

Nhungu 48% 25 
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4.4. Palizi  

4.4.1. Palizi ya kisahani 

Kiwango cha palizi  ya kisahani  kwa kijiji cha Magunguli imeainishwa katika Jedwali la 
8. Kwa ujumla, wastani wa kiwango cha palizi ya kisahani katika kijiji cha Magunguli ni 
mdogo ukilinganisha na vijiji vingine (Jedwali la 9).  
 
Jedwali la 120:  Maelezo kuhusiana na kiwango cha palizi ya kusahani  

Aina ya miti Kiwango cha palizi ya kisahani 

2015/16 

Painas 1.04 

Milingoti 1.05 

Jumla 1.04 

  
 
 
Jedwali la 121:  Mlinganisho wa vijiji kulingana na alama za kiwango cha 

palizi ya kisahani  

Vijiji Wastani wa kiwango cha 
palizi ya kisahani 

Nafasi ya kijiji 

Usagatikwa 1.84 1 

Matembwe 1.45 2 

Lugema 1.39 3 

Lugolofu 1.20 4 

Kiyowela 1.10 5 

Maguguli 1.04 6 

Kiwalamo 0.96 7 

Ukwega 0.83 8 

Iboya 0.83 9 

Mgala 0.82 10 

Nhungu 0.76 11 

Mavanga 0.76 12 

Ukwama 0.63 13 

Lusala 0.60 14 

Makungu 0.52 15 

Kifanya 0.44 16 

Kidabaga 0.33 17 

Itambo 0.32 18 

Ikang'asi 0.27 19 

Ng'elamo 0.21 20 

Amani 0.15 21 

Utilili 0.15 22 

Ngalanga 0.06 23 

Madope 0.01 24 

Masimbwe 0.00 25 
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4.4.2. Palizi ya kufyekea 

Kiwango cha palizi  ya kufyekea  kwa kijiji cha Magunguli imeainishwa katika Jedwali la 
10. Kwa ujumla, wastani wa kiwango cha palizi ya kufyekea katika kijiji cha Magunguli 
ni mdogo ukilinganisha na vijiji vingine (Jedwali la 11). 
 
Jedwali la 122:  Maelezo kuhusiana na kiwango cha palizi ya kufyekea 

Aina ya miti Kiwango cha palizi ya kufyekea 

2015/16 

Painas 0.79 

Milingoti 1.05 
Jumla 0.88 

 
 
Jedwali la 123:  Mlinganisho wa vijiji kulingana na alama za kiwango cha 

ufyekeleaji wa mashamba ya miti   

Villages Average slash weeding 
score 

Rank 

Kidabaga 2.00 1 

Matembwe 1.73 2 

Kiyowela 1.15 3 

Mavanga 1.14 4 

Lugema 1.11 5 

Lusala 0.93 6 

Maguguli 0.88 7 

Kiwalamo 0.85 8 

Ukwega 0.83 9 

Makungu 0.76 10 

Madope 0.66 11 

Mgala 0.58 12 

Usagatikwa 0.47 13 

Kifanya 0.35 14 

Lugolofu 0.35 15 

Ukwama 0.34 16 

Utilili 0.33 17 

Ikang'asi 0.31 18 

Itambo 0.30 19 

Nhungu 0.27 20 

Amani 0.26 21 

Iboya 0.22 22 

Ngalanga 0.11 23 

Masimbwe 0.03 24 

Ng'elamo 0.00 25 
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5. HITIMOSHO NA MAPENDEKEZO 

Kwa ujumla, wakulima wa miti wanahimizwa kuongeza jitihada katika shughuli za 
utunzaji wa mashamba yao ya miti hususani katika palizi, ili  kuhakikisha maendeleo, 
ukuaji na ubora mzuri wa miti ili kuwa na tija baadae.  
 
Matokeo ya utafiti ya kitaalamu yanaonesha kuwa, kuna uhusiano kati ya palizi na ukuaji 
ama wastani wa miti iliyo hai kwenye mashamba ya miti katika kijiji cha Magunguli. 
Kama ilivyoelezewa kwenye Jedwali la 12, Imegundulika kuwa, Palizi ya kufyekea na 
ile ya kisahani inauhusiano chanya na idadi ya miti iliyo hai na uhusiano hasi na idadi 
ya miti iliyokufa. Hii inamaanisha kuwa, shamba la miti lenye kiwango kizuri cha palizi 
zote mbili huwa na idadi kubwa ya miti iliyo hai na idadi ndogo ya miti iliyokufa. 
  
Jedwali la 124: Uhusiano kati ya kiwango cha palizi na uhai wa miti  

Kigezo Miti iliyo kufa Miti iliyo hai 

WC -0.08 0.11 

WS -0.11 0.04 

 Ufafanuzi: WC = Kiwango cha palizi ya kisahani 
   WS = Kiwango cha palizi ya kufyekea 
 
Kwa kiwango Fulani taarifa hii inatoa tathmini ya haja ya kufanya palizi ili kuimarisha 
ukuaji na kiwango cha maendeleo cha mashamba ya miti. Endapo palizi ya kisahani na 
ile ya kufyekea zitafanyika kikamilifu, kuna uwezekano mkubwa wa kupunguza idadi ya 
miti inayokufa na kudumisha au kuongeza miti iliyo hai kwa shamba husika la miti. 
Kisayansi imethibitika kuwa, palizi ni muhimu kwa maendeleo ya ukuaji wa miti, kwa 
kuwa hupunguza ushindani wa virutubisho, hewa na mwanga kati ya miti ya miti na 
magugu. 
  
 

6. MATOKEO YA KILA SHAMBA LA MITI KATIKA KIJIJI 

Jedwali la 13 hapo chini linaonesha matokeo ya utafiti kwa shamba la miti la kila 
mnufaika. Hii inajumuisha haya: 

 Kiwango cha palizi: kwa palizi ya kisahani na ile ya kufyekea 
 Wingi wa miti kwenye shamba (Idadi ya miti/hekta) 
 Kiwango cha miti iliyo hai katika asilimia 
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Jedwali la 125:  Matokeo ya mashamba ya miti kwa kila mnufaika kijiji cha Magunguli 
Nafasi Pmwaka Jina  Jinsia Eneo 

(ekari) 
Aina ya miti WC WS Hai Iliyokufa Jumla Wingi 

(shina/ha) 
S-% Hdom 

(mita) 

1 2015/16 BAHATI TWEVE Wanaume 3.98 Milingoti 0 0 16 0 16 889 100% 4.35 

2 2015/16 ESTO NDONDOLE Wanaume 6.50 Milingoti 0 0 25 0 25 1389 100% 11.5 

3 2015/16 MAPINDUZI NDONDOLE Wanaume 5.46 Paina 0 1 17 0 17 944 100% 0.5 

4 2015/16 BASIL MSAKWA Wanaume 1.41 Paina 2 2 20 0 20 1111 100% 0.55 

5 2015/16 GEORGE MNG'ONG'O Wanaume 1.01 Paina 0 0 38 0 38 2111 100% 0.8 

6 2015/16 ZAKARIA SUGAULI Wanaume 4.10 Paina 3 3 24 0 24 1333 100% 1.05 

7 2015/16 DONATUS KUTEMILE Wanaume 0.64 Paina 0 1 26 0 26 1444 100% 0.85 

8 2015/16 DONATUS KUTEMILE Wanaume 6.08 Milingoti 3 3 20 0 20 1111 100% 9 

9 2015/16 YUSTIN TWEVE Wanaume 3.98 Milingoti 0 0 17 0 17 944 100% 6 

10 2015/16 YUSTIN TWEVE Wanaume 1.61 Paina 3 0 19 0 19 1055 100% 0.45 

11 2015/16 FOTI UTAVANGU Wanaume 2.99 Paina 0 1 24 0 24 1333 100% 0.65 

12 2015/16 MAGUNGULI PRIMARY SCHOOL  4.87 Milingoti 2 2 18 0 18 1000 100% 2.5 

13 2015/16 STEPHANO MPILUKA Wanaume 1.51 Paina 1 0 20 1 21 1166 95% 0.65 

14 2015/16 GEORGE MNG'ONG'O Wanaume 0.89 Paina 0 0 19 1 20 1111 95% 0.85 

15 2015/16 EZEKIA MFIKWA Wanaume 3.04 Paina 0 0 19 1 20 1111 95% 0.75 

16 2015/16 HAMPREY NGWALE Wanaume 0.72 Paina 0 0 16 1 17 944 94% 0.55 

17 2015/16 ALFRED SATELE Wanaume 3.09 Milingoti 2 2 30 2 32 1777 94% 3.7 

18 2015/16 YUSTIN TWEVE Wanaume 3.19 Milingoti 0 0 14 1 15 833 93% 1.65 

19 2015/16 GERVAS NDANZI Wanaume 0.84 Milingoti 2 2 26 2 28 1555 93% 8.5 

20 2015/16 CHESCO NGONZI Wanaume 5.16 Paina 1 1 25 2 27 1500 93% 0.85 

21 2015/16 DEO SUTTA Wanaume 5.91 Milingoti 3 3 24 2 26 1444 92% 3.55 

22 2015/16 ZAWADI FUNGO Wanawake 2.27 Milingoti 1 1 20 2 22 1222 91% 1.25 

23 2015/16 HAMPHREY NGWALE Wanaume 5.61 Milingoti 0 0 19 2 21 1166 90% 2.85 

24 2015/16 ZAWADI FUNGO Wanawake 3.26 Milingoti 3 3 18 2 20 1111 90% 6.5 

25 2015/16 PRISCA TWEVE Wanawake 5.71 Milingoti 1 1 18 2 20 1111 90% 3.45 

26 2015/16 BAHATI SUTTA Wanaume 2.30 Milingoti 2 2 16 2 18 1000 89% 1.95 

27 2015/16 ZAKARIA SAGAULI Wanaume 1.98 Milingoti 1 1 16 2 18 1000 89% 2.45 
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Nafasi Pmwaka Jina  Jinsia Eneo 
(ekari) 

Aina ya miti WC WS Hai Iliyokufa Jumla Wingi 
(shina/ha) 

S-% Hdom 
(mita) 

28 2015/16 ALMON MPILUKA Wanaume 1.58 Paina 1 0 26 4 30 1666 87% 0.45 

29 2015/16 ABSON MANGULA Wanaume 2.22 Paina 3 3 18 3 21 1166 86% 0.65 

30 2015/16 ZAWADI FUNGO Wanawake 1.83 Paina 3 0 17 3 20 1111 85% 0.55 

31 2015/16 ABSON MANGULA Wanaume 0.94 Paina 0 2 17 3 20 1111 85% 0.55 

32 2015/16 FOTI UTAVANGU Wanaume 4.20 Milingoti 0 0 17 3 20 1111 85% 2.65 

33 2015/16 DOMINICK MPILUKA Wanaume 24.22 Paina 1 0 16 3 19 1055 84% 0.55 

34 2015/16 OREST SUTTA Wanaume 1.06 Milingoti 0 0 20 4 24 1333 83% 5.2 

35 2015/16 DONATUS KUTEMILE Wanaume 5.61 Paina 3 3 18 4 22 1222 82% 0.65 

36 2015/16 JAMES NGONZI Wanaume 8.67 Paina 0 0 16 4 20 1111 80% 0.45 

37 2015/16 JACHINDA MG'ONG'O Wanaume 1.43 Milingoti 0 0 16 4 20 1111 80% 4.25 

38 2015/16 GRASIANO MPILUKA Wanaume 1.63 Paina 2 0 19 5 24 1333 79% 0.7 

39 2015/16 ELIA SUTTA Wanaume 17.54 Milingoti 0 0 10 3 13 722 77% 2.95 

40 2015/16 GRASIANO MPILUKA Wanaume 0.86 Paina 1 0 17 6 23 1278 74% 0.65 

41 2015/16 HAMPHREY NGWALE Wanaume 1.56 Paina 0 0 17 6 23 1278 74% 0.45 

42 2015/16 OREST SUTTA Wanaume 3.78 Paina 1 0 15 6 21 1166 71% 0.7 

43 2015/16 ESTO NDONDOLE Wanaume 2.25 Paina 1 0 13 7 20 1111 65% 0.4 

44 2015/16 ZAWADI FUNGO Wanawake 4.05 Paina 0 0 12 10 22 1222 55% 0.55 

45 2015/16 NAFTAL MSAKWA Wanaume 3.51 Paina 3 2 7 15 22 1222 32% 0.85 

46 2015/16 HAMPREY NGWALE Wanaume 3.04 Paina 1 2 5 20 25 1389 20% 0.35 

47 2015/16 EVANS KIDUKO Wanaume 21.25 Paina 0 0 0 24 24 1333 0% 0.65 

48 2015/16 RENATUS MHICHE Wanaume 1.61 Paina 0 1 0 18 18 1000 0%  

  
 Ufafanuzi: Nafasi = Mlinganisho kutokana na idadi ya miti iliyo 

hai shambani 
 Pmwaka = Mwaka au msimu wa upandaji  

  Jina = Mmiliki wa shamba husika la miti  Eneo = Ukubwa wa shamba katika ekari 
  Aina ya miti = Jina la kundi ama aina ya miti  WC = Palizi ya kisahani 
  WS = Kiwango cha palizi ya kufyekea  Hai = Idadi ya miti iliyokuwa hai 
  Iliyokufa = Idadi ya miti iliyokufa   Jumla = Jumla ya miti hai na iliyokufa 
  Wingi  = Wingi wa miti kwenye shamba (idadi ya 

mashina kwa hekta) 
 s-% = Asilimia ya miti iliyo hai 

      hdom = Wastani wa kimo cha miti miwili mirefu katika ploti 
wakilishi 



 

   

m 

Kiambatanisho cha 1 

7. FOMU YA TATHMINI YA MAENDELEO YA MASHAMBA YA MITI 

 
Mtafiti: _____________________________________________________Tarehe: ___________ 

WOODLOT LOCATION & OWNERSHIP 
 

8. Jira kwa GPS 

 

9. Usahihi wa GPS    

 

 

10. Kijiji: _____________________  Wilaya: _____________________  

 

11. Jina la mmiliki, Namba ya simu na Namba ya utambulisho (Kama inawezekana): 

 

_______________________________________________________________________ 

 

12. Kuna mabadiliko ya umiliki tangu kuanzishwa kwa shamba?  Ndiyo / Hapana 

/Sijui 

 

Kama ndiyo, taja mmiliki wa awali: ___________________________________________ 

VIPIMO VYA PLOTI WAKILISHI  

13. Idadi ya miti iliyo hai katika ploti 

14. Idadi ya miti iliyokufa katika ploti 

15. Jumla ya idadi ya miti 

16. Kimo cha urefu wa miti (Desimita): Wa kwanza ______ dm, Wa pili: ______ dm 

17. Kama kuna miti iliyokufa, Ainisha chanzo cha kifo: 

Magugu   Kuharibiwa na Mifugo:   

Athari za moto   Ukame:       

Magonjwa   Mengineyo:    

Athari za wadudu   (Ainisha katika maelezo ya ziada) 

TAARIFA ZA UJUMLA ZA MASHAMBA YA MITI 

18. Aina ya miti: Paina / Mlingoti / 

Mtiki 

19. Kiwango cha palizi ya kisahani: 

______ 

20. Kiwango cha palizi ya kufyekea: 

______ 

 

 

MAELEZO YA ZIADA 

 

 

 

 

   

Scale: 0 – No weeding done 

1 – Some weeding done, but   

      not acceptably 

 

2 – Weeding activities done  

      acceptably 

3 – Weeding activities done  

      completely 

 

E 

N 

Namba ya fomu: 



 
 

 

 
 

Tathmini ya maendeleo ya mashamba ya miti mwishoni mwa msimu wa 
kiangazi 2016/17 

 
Mrejesho wa tathmini kwa kijiji cha Masimbwe – Ludewa 

 

Mwezi Juni 2017, Iringa, Tanzania  
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1. UTANGULIZI  

1.1. Historia fupi ya panda miti kibiashara na lengo la utafiti   

Pandamiti kibiashara (PFP) ni mradi wa maendeleo linalofadhiliwa na serikali ya Finland 
ikishirikiana na serikali ya Tanzania kutekelezwa kuanzia mwaka 2014 mpaka 2030. 
Limedhamiria kuongeza pato la kiuchumi nyanda za juu kusini kwa kuhamasisha 
utunzaji wa mashamba ya miti kibiashara, kwa wakulima wadogo wadogo wa miti na 
makampuni ya uchakataji mbao. 
 
Tathmini hii ilifanyika katika vijiji 25 ambavyo huwezeshwa katika shughuli za upandaji 
miti na Pandamiti kibiashara. Kazi hii ya utafiti ilianza kuanzia mwezi wa kumi na mbili, 
2016 mpaka mwezi wa pili, 2017. Lengo la utafiti huu ilikuwa ni kutathmini maendeleo 
na utunzaji wa mashamba ya miti. Matokeo haya yatatumiwa na Pandamiti kibiashara 
ili kuboresha mifumo ya uwezeshaji ya hapo baadae. 
 

1.2. Malengo ya tathmini 

i. Kutathmini maendeleo, ukuaji na kiwango cha utunzaji wa mashamba ya miti 
yaliyoanzishwa kupitia mradi wa Pandamiti kibiashara katika kipindi cha miaka 
miwili ya mwanzo ya utekelezwaji wa mradi 

ii. Kuhakiki na Kuthibitisha hali ya mashamba ya miti yaliyomo kwenye mfumo wa 
taarifa wa Pandamiti kibiashara 

iii. Kuwahoji wanufaika waliowezeshwa na mradi ili kupata taarifa za kijamii na 
kiuchumi 

 

2. MAHALI KIJIJI KILIPO  

Kijiji cha Masimbwe kipo kati ya latitudi 9o 44’ kusini na longitudi 34o 34’ Mashariki. Kijiji 
hiki hupatikana maeneo ya nyanda za juu mashariki mwa wilaya ya Ludewa, mkoani 
Njombe (Kielelezo. 1). Mwinuko ni kati ya mita 1200 hadi mita 2200 kutoka usawa wa 
bahari.  
 
Kielelezo cha 21: Ramani ikionesha kijiji cha Masimbwe na vijiji inavyopakana 

navyo vinavyonufaika na mradi 
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3. NJIA ZILIZOTUMIKA KUFANYA UTAFITI  

3.1. Utaratibu uliotumika  

Timu ya watafiti ilifanya shughuli zifuatazo ili kukusanya taarifa za mashamba ya miti: 
 Kuyafikia mashamba ya miti kwa kutumia GPS na kwa kushirikiana na viongozi 

wa vikundi vya wapanda miti katika kijiji husika 
 Kisha, kamba yenye urefu (kipenyo) cha mita 7.57 ilitumika kuainisha mipaka 

ya ploti wakilishi ndani ya shamba husika 
 Ndani ya ploti wakilishi, Idadi ya miti hai na iliokufa ilihesabiwa (Kama 

ilivyoainishwa katika Kiambatanisho 1) 
 Pia tathmini ya kiwango cha palizi ilifanyika kama ilivyoainishwa kwenye 

Jedwali la 1  
 Kipande cha chuma (nondo) kilichimbiwa katikati ya ploti wakilishi, kwa 

mashamba ya miti ya mwaka 2015/16, ili kurahisisha utambuzi wa ploti wakilishi 
kwa kutumia sumaku kwenye tafiti zijazo  

                          Jedwali la 126:  Uanishaji wa viwango vya palizi 
Kundi/alama Maelezo Maana 

0 Palizi haijafanyika Hakuna dalili yeyote ioneshayo kuwa shamba 
lilifanyiwa palizi msimu wa mvua uliopita 

1 Palizi imefanyika ila 
haikubaliki 

Kuna dalili kuwa palizi ilifanyika msimu wa mvua 
uliopita; lakini haikufanywa kwa kiwango kizuri ili 
kuhakikisha uhai na ukuaji mzuri wa miti 

2 Palizi imefanyika na 
inakubalika 

Kuna mapungufu katika ufanyikaji wa palizi, lakini 
kiwango kinajitosheleza kuhakikisha uhai na ukuaji 
mzuri wa miti.  

3 Palizi imefanyika 
kikamilifu 

Hakuna mapungufu na palizi imefanyika kikamilifu 
katika shamba la miti kwa ujumla wake 

Ufafanuzi: Uainishwaji wa viwango vya palizi ulizingatia maelekezo ya kitaalamu 
ya jinsi ya kufanya palizi ya kisahani na kufyekea kama ilivyoainishwa 
kwenye muongozo wa motisha (ruzuku) kwa wakulima wa miti.  
Sifa zifuatazo hutakiwa: 

 Palizi ya kisahani: kuondoa magugu kwa kukwatua eneo lenye 
mzunguko (kipenyo) wa sentimita 50 kuzunguka shina la mti pasipo 
kuathiri mche uliopo katikati 

 Kufyekea: Magugu yote hai yakatwe na kuwa chini ya kimo cha 
sentimita 30. 

Ikumbukwe kuwa, kuidhinishwa au kutoidhinishwa kwa kiwango cha palizi katika zoezi 
hili hakutoi maamuzi ya shughuli za uwezeshwaji za mradi, bali husaidia tathmini za 
kitaalamu na maendeleo endelevu ya sekta ya misitu kuboresha viwango ili kuleta tija 
Zaidi kwa wanufaika. 

3.2. Mahesabu na uchambuzi wa takwimu 

 Wingi wa miti shambani (Idadi ya mashina/hekta): Ni sawa na jumla ya idadi 
ya miti hai na iliyokufa kwa ukubwa wa eneo la ploti wakilishi ya shamba la miti. 
Baadae, mahesabu hufanywa ili kuainisha idadi ya miti kwa hekta moja 

 Asilimia ya miti hai: Kiwango cha idadi ya miti iliyo hai ukiliganisha na jumla 
ya idadi ya miti katika ploti wakilishi 

 Wastani wa kimo cha juu cha miti: Hupatikana kwa kujua wastani a kimo cha 
miti miwili mirefu Zaidi katika ploti wakilishi katika shamba la miti husika  

3.3. Vifaa vilivyotumika 

 GPS  
 Simu aina ya smati ikiwezeshwa na mfumo wa ODK 
 Bomba na kamba yenye urefu wa mita 7.57 
 Kipande cha chuma (nondo)  
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4. MATOKEO YA UTAFITI 

4.1. Taarifa za mashamba ya miti 
 Utafiti ulifanyika kwenye jumla ya mashamba ya miti 18 yanayomilikiwa na 

wanufaika 15 (Jedwali la 2). 
 Mashamba ya miti yaliyofanyiwa utafiti yana ukubwa wa jumla ya ekari 200.95, 

yaliyowezeshwa kupitia mpango wa motisha kwa wakulima wa miti na mradi 
(Jedwali la 2). 

Jedwali la 127:  Jumla ya idadi na eneo la mashamba ya miti katika kijiji  
Mwaka au msimu 
wa upandaji 

Wanufaika  Idadi ya 
mashamba  

Ukubwa wa 
shamba (Ekari) 

2015/16 Wanawake 11 23.29 
Wanaume 23 93.96 
Taasisi 2 24.32 

Jumla 36 141.57 

Ufafanuzi: Taasisi = Asasi za kijamii na makundi ya watu wasio jiweza 
 

4.2. Wastani wa Palizi 
Kwa ujumla Matokeo ya palizi ya kisahani na kufyekea yalikuwa ya si yakuridhisha 
wastani (Jedwali la 3). Tathmini ya kiwango cha palizi kwa idadi ya mashamba 
imeainishwa katika Kielelezo cha 2.  
 
Jedwali la 128:  Watani wa kiwango cha palizi ya kisahani na kufyekea 

kulingana na aina ya miti na mwaka/msimu wa upandwaji  

Mwaka au msimu wa upandaji Wanufaika Aina ya miti CW SW 

2015/16 Wanawake Paina 0.00 0.00 

Milingoti  0.00 0.00 

Wanaume Paina 0.00 0.00 

Milingoti 0.00 0.20 

Taasisi Paina 0.00 0.00 

Milingoti 0.00 0.00 

Jumla 0.00 0.03 

Ufafanuzi:    CW = Palizi ya kisahani          SW = Palizi ya kufyekea 
  Taasisi= Asasi za kijamii na makundi ya watu wasio jiweza  
 

Kielelezo cha 22:  Wastani wa alama za kiwango cha palizi ya kisahani na 
kufyekea kwa mashamba ya miti    
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4.3. Miti iliyo hai na wingi wa miti shambani 

4.3.1. Athari za moto 

Kwa ujumla, katika ngazi ya kijiji hakukuwa na madhara makubwa ya moto kuweza 
kuathiri uhai na ukuaji wa miti. Hata hivyo, moto umeonekana kuwa tishio kwa 
maendeleo ya baadae ya ukuaji wa mashamba ya miti. Hivyo ufumbuzi wa tatizo hili ni 
muhimu kwa maendeleo endelevu ya mashamba ya miti. 
 

4.3.2. Kimo cha urefu wa miti 

Wastani wa kimo cha urefu wa miti katika kijiji cha Masimbwe ulikuwa wakurithisha 
kama ilivyoainishwa kwenye Jedwali la 4. 
 
Jedwali la  129: Wastani wa kimo cha urefu wa miti ya miti 

Aina ya miti 2015/16 

hdom (metre) 

Milingoti 0.11 

Paina 0.24 

Jumla 0.21 

Ufafanuzi: hdom = kimo cha urefu wa miti  
 
 

4.3.3. Miti hai na wingi wa miti shambani 

Wastani wa kiwango cha miti hai na wingi wa miti shambani katika kijiji cha Masimbwe 
umeainishwa katika Jeduali la 5. Kwa ujumla, kiwango cha miti hai kijijini ni cha chini 
ukilinganisha na vijiji vingine (Jedwali la 6). 
 
Jedwali la  130:  Maelezo ya kiwango cha miti iliyo hai shambani 

Aina ya miti 2015/16 

S-% Stocking (stem/ha) 

Painas 54% 1113 
Milingoti 54% 1074 
Jumla 54% 1103 

 Ufafanuzi: S-% = Kiwango cha miti hai katika asilimia 
   Stock = Wingi wa miti shambani (Idadi ya mashina 
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Jedwali la  131:  Mlinganisho wa vijiji kulingana na wastani wa kiwango 

cha miti iliyo hai    

Jina la kijiji Wastani wa miti iliyohai 
Katika asilimia 

Nafasi ya 
kijiji 

Matembwe 99% 1 

Usagatikwa 95% 2 

Kidabaga 95% 3 

Lusala 90% 4 

Kiyowela 89% 5 

Ukwama 84% 6 

Ngalanga 83% 7 

Maguguli 83% 8 

Madope 83% 9 

Ng'elamo 82% 10 

Kifanya 82% 11 

Mavanga 82% 12 

Ikang'asi 81% 13 

Iboya 79% 14 

Itambo 77% 15 

Mgala 76% 16 

Utilili 72% 17 

Kiwalamo 72% 18 

Lugema 70% 19 

Lugolofu 69% 20 

Amani 68% 21 

Makungu 61% 22 

Ukwega 59% 23 

Masimbwe 54% 24 

Nhungu 48% 25 
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4.4. Palizi  

4.4.1. Palizi ya kisahani 

Kiwango cha palizi  ya kisahani  kwa kijiji cha Masimbwe imeainishwa katika Jedwali la 
7. Kwa ujumla, wastani wa kiwango cha palizi ya kisahani katika kijiji cha Masimbwe ni 
mdogo ukilinganisha na vijiji vingine (Jedwali la 8).  
 
Jedwali la  132:  Maelezo kuhusiana na kiwango cha palizi ya kusahani  

Specie group Kiwango cha palizi ya kisahani 

2015/16 

Painas 0.00 

Milingoti 0.00 

Jumla 0.00 

  
 
 
Jedwali la  133:  Mlinganisho wa vijiji kulingana na alama za kiwango cha 

palizi ya kisahani    

Jina la kijiji Wastani wa miti iliyohai 
Katika asilimia 

Nafasi ya kijiji 

Usagatikwa 1.84 1 

Matembwe 1.45 2 

Lugema 1.39 3 

Lugolofu 1.20 4 

Kiyowela 1.10 5 

Maguguli 1.04 6 

Kiwalamo 0.96 7 

Ukwega 0.83 8 

Iboya 0.83 9 

Mgala 0.82 10 

Nhungu 0.76 11 

Mavanga 0.76 12 

Ukwama 0.63 13 

Lusala 0.60 14 

Makungu 0.52 15 

Kifanya 0.44 16 

Kidabaga 0.33 17 

Itambo 0.32 18 

Ikang'asi 0.27 19 

Ng'elamo 0.21 20 

Amani 0.15 21 

Utilili 0.15 22 

Ngalanga 0.06 23 

Madope 0.01 24 

Masimbwe 0.00 25 
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4.4.2. Palizi ya kufyekea 

Kiwango cha palizi  ya kufyekea  kwa kijiji cha Masimbwe imeainishwa katika Jedwali 
la 9. Kwa ujumla, wastani wa kiwango cha palizi ya kufyekea katika kijiji cha Masimbwe 
ni mdogo ukilinganisha na vijiji vingine (Jedwali la 10). 
 
Jedwali la  134:  Maelezo kuhusiana na kiwango cha palizi ya kufyekea  

Aina ya miti Kiwango cha palizi ya kufyekea 

2015/16 

Painas 0.00 

Milingoti 0.11 
Jumla 0.03 

 
 
Jedwali la  135:  Mlinganisho wa vijiji kulingana na alama za kiwango cha 

ufyekeleaji wa mashamba ya miti    

Vijiji Wastani wa kiwango 
cha palizi ya kufyekea 

Nafasi ya kijiji 

Kidabaga 2.00 1 

Matembwe 1.73 2 

Kiyowela 1.15 3 

Mavanga 1.14 4 

Lugema 1.11 5 

Lusala 0.93 6 

Maguguli 0.88 7 

Kiwalamo 0.85 8 

Ukwega 0.83 9 

Makungu 0.76 10 

Madope 0.66 11 

Mgala 0.58 12 

Usagatikwa 0.47 13 

Kifanya 0.35 14 

Lugolofu 0.35 15 

Ukwama 0.34 16 

Utilili 0.33 17 

Ikang'asi 0.31 18 

Itambo 0.30 19 

Nhungu 0.27 20 

Amani 0.26 21 

Iboya 0.22 22 

Ngalanga 0.11 23 

Masimbwe 0.03 24 

Ng'elamo 0.00 25 
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5. HITIMOSHO NA MAPENDEKEZO 

Kwa ujumla, wakulima wa miti wanahimizwa kuongeza jitihada katika shughuli za 
utunzaji wa mashamba yao ya miti hususani katika palizi, ili  kuhakikisha maendeleo, 
ukuaji na ubora mzuri wa miti ili kuwa na tija baadae.  
 
Matokeo ya utafiti ya kitaalamu yanaonesha kuwa, kuna uhusiano kati ya palizi na ukuaji 
ama wastani wa miti iliyo hai kwenye mashamba ya miti katika vijiji vingine (Mfano 
Magunguli). Kama ilivyoelezewa kwenye Jedwali la 11, Imegundulika kuwa, Palizi ya 
kufyekea na ile ya kisahani inauhusiano chanya na idadi ya miti iliyo hai na uhusiano 
hasi na idadi ya miti iliyokufa. Hii inamaanisha kuwa, shamba la miti lenye kiwango 
kizuri cha palizi zote mbili huwa na idadi kubwa ya miti iliyo hai na idadi ndogo ya miti 
iliyokufa. 
 
Jedwali la 136: Uhusiano kati ya kiwango cha palizi na uhai wa miti  

Kigezo Miti iliyo kufa Miti iliyo hai 

WC -0.08 0.11 

WS -0.11 0.04 

 Ufafanuzi: WC = Kiwango cha palizi ya kisahani 
   WS = Kiwango cha palizi ya kufyekea 
 
Kwa kiwango Fulani taarifa hii inatoa tathmini ya haja ya kufanya palizi ili kuimarisha 
ukuaji na kiwango cha maendeleo cha mashamba ya miti. Endapo palizi ya kisahani na 
ile ya kufyekea zitafanyika kikamilifu, kuna uwezekano mkubwa wa kupunguza idadi ya 
miti inayokufa na kudumisha au kuongeza miti iliyo hai kwa shamba husika la miti. 
Kisayansi imethibitika kuwa, palizi ni muhimu kwa maendeleo ya ukuaji wa miti, kwa 
kuwa hupunguza ushindani wa virutubisho, hewa na mwanga kati ya miti ya miti na 
magugu.  
 
 

6. MATOKEO YA KILA SHAMBA LA MITI KATIKA KIJIJI 

Jedwali la 12 hapo chini linaonesha matokeo ya utafiti kwa shamba la miti la kila 
mnufaika. Hii inajumuisha haya: 

 Kiwango cha palizi: kwa palizi ya kisahani na ile ya kufyekea 
 Wingi wa miti kwenye shamba (Idadi ya miti/hekta) 
 Kiwango cha miti iliyo hai katika asilimia  
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Jedwali la  137:  Matokeo ya mashamba ya miti kwa kila mnufaika kijiji cha Masimbwe    
Nafasi Pmwaka Jina  Jinsia Eneo 

(ekari) 
Aina ya 
miti 

WC WS Hai Iliyokufa Jumla Wingi 
(shina/ha) 

S-% Hdom 
(mita) 

1 2015/16 KASIAN MGANWA  Wanaume 0.8 Paina   22 0 22 1222 100% 0.3 

2 2015/16 JACOBO MTWEVE  Wanaume 2.96 Paina 0 0 25 2 27 1500 93% 0.55 

3 2015/16 ANGLICAN CHURCH Wanaume 0.41 Paina 0 0 22 2 24 1333 92% 0.3 

4 2015/16 AGUSTA HAULE Wanawake 0 Paina 0 0 16 2 18 1000 89% 0.35 

5 2015/16 JOHNISIA MGANWA  Wanawake 2.08 Paina 0 0 19 4 23 1278 83% 0.25 

6 2015/16 JOFREY MBEMBATI  Wanaume 2.5 Paina 0 0 19 5 24 1333 79% 0.15 

7 2015/16 FRANK MTEGA  Wanaume 4.12 Milingoti 0 0 12 4 16 889 75% 0.1 

8 2015/16 TULAMWONA MTULO Wanawake 0 Milingoti 0 0 14 5 19 1055 74% 0.1 

9 2015/16 KASIAN MGANWA  Wanaume 1.73 Paina 0 0 15 6 21 1166 71% 0.2 

10 2015/16 SABINA MTWEVE  Wanawake 2.98 Milingoti 0 0 17 7 24 1333 71% 0.1 

11 2015/16 KASIAN MGANWA  Wanaume 10.74 Paina 0 0 16 7 23 1278 70% 0.35 

12 2015/16 TULUWENI MTWEVE  Wanaume 1 Paina 0 0 13 6 19 1055 68% 0.15 

13 2015/16 VULNERABLE GROUP  0 Milingoti 0 0 16 8 24 1333 67% 0.1 

14 2015/16 LAMON MLELWA  Wanaume 1.31 Paina 0 0 15 9 24 1333 63% 0.35 

15 2015/16 SELENA MTEGA  Wanawake 2.71 Paina 0 0 11 7 18 1000 61% 0.3 

16 2015/16 EPIFANIA MWINUKA  Wanawake 2.67 Paina 0 0 13 9 22 1222 59% 0.15 

17 2015/16 EMANUEL MGAYA Wanaume 9.78 Milingoti 0 0 11 9 20 1111 55% 0.1 

18 2015/16 NICLAS MGAYA  Wanaume 5.2 Paina 0 0 11 11 22 1222 50% 0.2 

19 2015/16 MENDRAD KAYOMBO  Wanaume 3.68 Paina 0 0 10 10 20 1111 50% 0.15 

20 2015/16 FEDRICK MGAYA  Wanaume 1.38 Paina 0 0 12 13 25 1389 48% 0.2 

21 2015/16 LAMON MLELWA  Wanaume 4.93 Paina 0 0 10 11 21 1166 48% 0.15 

22 2015/16 EVA MLELWA  Wanawake 2.12 Paina 0 0 7 8 15 833 47% 0.1 

23 2015/16 TAG MASIMBWE   24.32 Paina 0 0 6 7 13 722 46% 0.35 

24 2015/16 JOHN MGAYA  Wanaume 4.25 Milingoti 0 0 10 13 23 1278 43% 0.2 

25 2015/16 SIDE MBEGALO  Wanaume 1.36 Paina 0 0 6 9 15 833 40% 0.2 

26 2015/16 ELIET KAPINGA  Wanawake 4.95 Paina 0 0 6 9 15 833 40% 0.3 
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Nafasi Pmwaka Jina  Jinsia Eneo 
(ekari) 

Aina ya 
miti 

WC WS Hai Iliyokufa Jumla Wingi 
(shina/ha) 

S-% Hdom 
(mita) 

27 2015/16 ELIA MLIGO  Wanaume 4.53 Paina 0 0 8 12 20 1111 40% 0.2 

28 2015/16 MELIANA MNYAMBWA  Wanawake 2.72 Milingoti 0 0 6 9 15 833 40% 0.1 

29 2015/16 SIDE MBEGALO  Wanaume 2.36 Milingoti 0 0 7 13 20 1111 35% 0.1 

30 2015/16 THOMAS MLELWA  Wanaume 6.45 Paina 0 0 5 10 15 833 33% 0.3 

31 2015/16 KASIAN MGANWA  Wanaume 0.51 Milingoti 0 1 4 9 13 722 31% 0.1 

32 2015/16 ERNEUS MTEGA  Wanaume 1.88 Paina 0 0 4 12 16 889 25% 0.3 

33 2015/16 TULAMWONA MTULO Wanawake 0 Paina 0 0 6 18 24 1333 25% 0.1 

34 2015/16 REMIDIO MGAYA Wanaume 14.17 Paina 0 0 3 16 19 1055 16% 0.1 

35 2015/16 FRANK MTEGA  Wanaume 7.91 Paina 0 0 2 13 15 833 13% 0.15 

36 2015/16 GRACE NGAIRO  Wanawake 3.06 Paina 0 0 2 19 21 1166 10% 0.25 

  
 Ufafanuzi: Nafasi = Mlinganisho kutokana na idadi ya miti 

iliyo hai shambani 
 Pmwaka = Mwaka au msimu wa upandaji  

  Jina = Mmiliki wa shamba husika la miti  Eneo = Ukubwa wa shamba katika ekari 
  Aina ya miti = Jina la kundi ama aina ya miti  WC = Palizi ya kisahani 
  WS = Kiwango cha palizi ya kufyekea  Hai = Idadi ya miti iliyokuwa hai 
  Iliyokufa = Idadi ya miti iliyokufa   Jumla = Jumla ya miti hai na iliyokufa 
  Wingi  = Wingi wa miti kwenye shamba (idadi 

ya mashina kwa hekta) 
 s-% = Asilimia ya miti iliyo hai 

      hdom = Wastani wa kimo cha miti miwili mirefu katika 
ploti wakilishi 



 

   

m 

Kiambatanisho cha 1 

7. FOMU YA TATHMINI YA MAENDELEO YA MASHAMBA YA MITI 

 
Mtafiti: _____________________________________________________Tarehe: ___________ 

WOODLOT LOCATION & OWNERSHIP 
 

8. Jira kwa GPS 

 

9. Usahihi wa GPS    

 

 

10. Kijiji: _____________________  Wilaya: _____________________  

 

11. Jina la mmiliki, Namba ya simu na Namba ya utambulisho (Kama inawezekana): 

 

_______________________________________________________________________ 

 

12. Kuna mabadiliko ya umiliki tangu kuanzishwa kwa shamba?  Ndiyo / Hapana /Sijui 

 

Kama ndiyo, taja mmiliki wa awali: ___________________________________________ 

VIPIMO VYA PLOTI WAKILISHI  

13. Idadi ya miti iliyo hai katika ploti 

14. Idadi ya miti iliyokufa katika ploti 

15. Jumla ya idadi ya miti 

16. Kimo cha urefu wa miti (Desimita): Wa kwanza ______ dm, Wa pili: ______ dm 

17. Kama kuna miti iliyokufa, Ainisha chanzo cha kifo: 

Magugu   Kuharibiwa na Mifugo:   

Athari za moto   Ukame:       

Magonjwa   Mengineyo:    

Athari za wadudu   (Ainisha katika maelezo ya ziada) 

TAARIFA ZA UJUMLA ZA MASHAMBA YA MITI 

18. Aina ya miti: Paina / Mlingoti / Mtiki 

19. Kiwango cha palizi ya kisahani: ______ 

20. Kiwango cha palizi ya kufyekea: ______ 

 

 

MAELEZO YA ZIADA 

 

 

 

 

 

Scale: 0 – No weeding done 

1 – Some weeding done, but   

      not acceptably 

 

2 – Weeding activities done  

      acceptably 

3 – Weeding activities done  

      completely 

 

E 

N 

Namba ya fomu: 



 
 

 

 
 

Tathmini ya maendeleo ya mashamba ya miti mwishoni mwa msimu wa 
kiangazi 2016/17 

 
Mrejesho wa tathmini kwa kijiji cha Matembwe – Njombe 

 

Mwezi Juni 2017, Iringa, Tanzania 
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Kambatanisho cha 1:  Fomu ya tathmini ya maendeleo ya mashamba ya miti                                       
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TGIS Tree Growing Incentive Scheme (Mpango wa motisha kwa wakulima wa 

miti) 
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1. UTANGULIZI  

1.1. Historia fupi ya panda miti kibiashara na lengo la utafiti   

Pandamiti kibiashara (PFP) ni mradi wa maendeleo unaofadhiliwa na serikali ya Finland 
ikishirikiana na serikali ya Tanzania kutekelezwa kuanzia mwaka 2014 mpaka 2030. 
Umedhamiria kuongeza pato la kiuchumi nyanda za juu kusini kwa kuhamasisha 
utunzaji wa mashamba ya miti kibiashara, kwa wakulima wadogo wadogo wa miti na 
makampuni ya uchakataji mbao. 
 
Tathmini hii ilifanyika katika vijiji 25 ambavyo huwezeshwa katika shughuli za upandaji 
miti na Pandamiti kibiashara. Kazi hii ya utafiti ilianza kuanzia mwezi wa kumi na mbili, 
2016 mpaka mwezi wa pili, 2017. Lengo la utafiti huu ilikuwa ni kutathmini maendeleo 
na utunzaji wa mashamba ya miti. Matokeo haya yatatumiwa na Pandamiti kibiashara 
ili kuboresha mifumo ya uwezeshaji ya hapo baadae. 
 

1.2. Malengo ya tathmini 

i. Kutathmini maendeleo, ukuaji na kiwango cha utunzaji wa mashamba ya miti 
yaliyoanzishwa kupitia mradi wa Pandamiti kibiashara katika kipindi cha miaka 
miwili ya mwanzo ya utekelezwaji wa mradi 

ii. Kuhakiki na Kuthibitisha hali ya mashamba ya miti yaliyomo kwenye mfumo wa 
taarifa wa Pandamiti kibiashara 

iii. Kuwahoji wanufaika waliowezeshwa na mradi ili kupata taarifa za kijamii na 
kiuchumi 

 

2. MAHALI KIJIJI KILIPO  

Kijiji cha Matembwe kipo kati ya latitudi 9o 15’ kusini na longitudi 35o 08’ Mashariki. Kijiji 
hiki hupatikana maeneo ya nyanda za juu mashariki mwa wilaya ya Njombe, mkoani 
Njombe (Kielelezo. 1). Mwinuko ni kati ya mita 1100 hadi mita 1400 kutoka usawa wa 
bahari.  
 
Kielelezo cha 23: Ramani ikionesha kijiji cha Matembwe na vijiji inavyopakana 

navyo vinavyonufaika na mradi 
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3. NJIA ZILIZOTUMIKA KUFANYA UTAFITI  

3.1. Utaratibu uliotumika  

Timu ya watafiti ilifanya shughuli zifuatazo ili kukusanya taarifa za mashamba ya miti: 
 Kuyafikia mashamba ya miti kwa kutumia GPS na kwa kushirikiana na viongozi 

wa vikundi vya wapanda miti katika kijiji husika 
 Kisha, kamba yenye urefu (kipenyo) cha mita 7.57 ilitumika kuainisha mipaka 

ya ploti wakilishi ndani ya shamba husika 
 Ndani ya ploti wakilishi, Idadi ya miti hai na iliokufa ilihesabiwa (Kama 

ilivyoainishwa katika Kiambatanisho 1) 
 Pia tathmini ya kiwango cha palizi ilifanyika kama ilivyoainishwa kwenye 

Jedwali la 1  
 Kipande cha chuma (nondo) kilichimbiwa katikati ya ploti wakilishi, kwa 

mashamba ya miti ya mwaka 2015/16, ili kurahisisha utambuzi wa ploti wakilishi 
kwa kutumia sumaku kwenye tafiti zijazo  

                          Jedwali la 138:  Uanishaji wa viwango vya palizi 
Kundi/alama Maelezo Maana 

0 Palizi haijafanyika Hakuna dalili yeyote ioneshayo kuwa shamba 
lilifanyiwa palizi msimu wa mvua uliopita 

1 Palizi imefanyika ila 
haikubaliki 

Kuna dalili kuwa palizi ilifanyika msimu wa mvua 
uliopita; lakini haikufanywa kwa kiwango kizuri ili 
kuhakikisha uhai na ukuaji mzuri wa miti 

2 Palizi imefanyika na 
inakubalika 

Kuna mapungufu katika ufanyikaji wa palizi, lakini 
kiwango kinajitosheleza kuhakikisha uhai na ukuaji 
mzuri wa miti.  

3 Palizi imefanyika 
kikamilifu 

Hakuna mapungufu na palizi imefanyika kikamilifu 
katika shamba la miti kwa ujumla wake 

Ufafanuzi: Uainishwaji wa viwango vya palizi ulizingatia maelekezo ya kitaalamu 
ya jinsi ya kufanya palizi ya kisahani na kufyekea kama ilivyoainishwa 
kwenye muongozo wa motisha (ruzuku) kwa wakulima wa miti.  
Sifa zifuatazo hutakiwa: 

 Palizi ya kisahani: kuondoa magugu kwa kukwatua eneo lenye 
mzunguko (kipenyo) wa sentimita 50 kuzunguka shina la mti pasipo 
kuathiri mche uliopo katikati 

 Kufyekea: Magugu yote hai yakatwe na kuwa chini ya kimo cha 
sentimita 30. 

Ikumbukwe kuwa, kuidhinishwa au kutoidhinishwa kwa kiwango cha palizi katika zoezi 
hili hakutoi maamuzi ya shughuli za uwezeshwaji za mradi, bali husaidia tathmini za 
kitaalamu na maendeleo endelevu ya sekta ya misitu kuboresha viwango ili kuleta tija 
Zaidi kwa wanufaika. 

3.2. Mahesabu na uchambuzi wa takwimu 

 Wingi wa miti shambani (Idadi ya mashina/hekta): Ni sawa na jumla ya idadi 
ya miti hai na iliyokufa kwa ukubwa wa eneo la ploti wakilishi ya shamba la miti. 
Baadae, mahesabu hufanywa ili kuainisha idadi ya miti kwa hekta moja 

 Asilimia ya miti hai: Kiwango cha idadi ya miti iliyo hai ukiliganisha na jumla 
ya idadi ya miti katika ploti wakilishi 

 Wastani wa kimo cha juu cha miti: Hupatikana kwa kujua wastani a kimo cha 
miti miwili mirefu Zaidi katika ploti wakilishi katika shamba la miti husika  

3.3. Vifaa vilivyotumika 

 GPS  
 Simu aina ya smati ikiwezeshwa na mfumo wa ODK 
 Bomba na kamba yenye urefu wa mita 7.57 
 Kipande cha chuma (nondo)  
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4. MATOKEO YA UTAFITI 

4.1. Taarifa za mashamba ya miti 

 Utafiti ulifanyika kwenye jumla ya mashamba ya miti 18 yanayomilikiwa na 
wanufaika 15 (Jedwali la 2). 

 Mashamba ya miti yaliyofanyiwa utafiti yana ukubwa wa jumla ya ekari 200.95, 
yaliyowezeshwa kupitia mpango wa motisha kwa wakulima wa miti na mradi 
(Jedwali la 2). 

Jedwali la 139:  Jumla ya idadi na eneo la mashamba ya miti katika kijiji  
Mwaka au msimu wa 
upandaji 

Wanufaika  Idadi ya mashamba  Ukubwa wa shamba (Ekari) 

2014/15 Wanawake 2 2.08 
Wanaume 9 12.82 

Jumla 11 14.90 

 
 

4.2. Wastani wa Palizi 

Kwa ujumla Matokeo ya palizi ya kisahani na kufyekea yalikuwa ya wastani (Jedwali la 
3). Tathmini ya kiwango cha palizi kwa idadi ya mashamba imeainishwa katika Kielelezo 
cha 2.  
 
Jedwali la 140:  Watani wa kiwango cha palizi ya kisahani na kufyekea 

kulingana na aina ya miti na mwaka/msimu wa upandwaji 

Mwaka au msimu wa upandaji Wanufaika Aina ya miti CW SW 

2014/15 Wanawake Paina 2.00 2.00 

Wanaume Paina 1.33 1.67 

Jumla 1.45 1.73 

Ufafanuzi:    CW = Palizi ya kisahani          SW = Palizi ya kufyekea 
  
 

Kielelezo cha 24:  Wastani wa alama za kiwango cha palizi ya kisahani na 
kufyekea kwa mashamba ya miti    
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4.3. Miti iliyo hai na wingi wa miti shambani 

4.3.1. Athari za moto 

Kwa ujumla, katika ngazi ya kijiji hakukuwa na madhara makubwa ya moto kuweza 
kuathiri uhai na ukuaji wa miti. Hata hivyo, moto umeonekana kuwa tishio kwa 
maendeleo ya baadae ya ukuaji wa mashamba ya miti. Hivyo ufumbuzi wa tatizo hili ni 
muhimu kwa maendeleo endelevu ya mashamba ya miti. 
 

4.3.2. Kimo cha urefu wa miti 

Wastani wa kimo cha urefu wa miti katika kijiji cha Matembwe ulikuwa wakurithisha 
kama ilivyoainishwa kwenye Jedwali la 4. 
 
Jedwali la  141: Wastani wa kimo cha urefu wa miti ya miti 

Aina ya miti 2014/15 

hdom (metre) 

Paina 1.57 

Jumla 1.57 

Ufafanuzi: hdom = kimo cha urefu wa miti  
 

4.3.3. Miti hai na wingi wa miti shambani 

Wastani wa kiwango cha miti hai na wingi wa miti shambani katika kijiji cha Matembwe 
umeainishwa katika Jeduali la 5. Kwa ujumla, kiwango cha miti hai kijijini ni cha juu 
ukilinganisha na vijiji vingine (Jedwali la 6). 
 
Jedwali la  142:  Maelezo ya kiwango cha miti iliyo hai shambani 

Aina ya miti 2014/15 

S-% Stocking (stem/ha) 

Paina 99% 1096 
Jumla 99% 1096 

 Ufafanuzi: S-% = Kiwango cha miti hai katika asilimia 
   Stock = Wingi wa miti shambani (Idadi ya mashina 
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Jedwali la  143:  Mlinganisho wa vijiji kulingana na wastani wa kiwango 

cha miti iliyo hai     

Jina la kijiji Wastani wa miti iliyohai 
Katika asilimia 

Nafasi ya 
kijiji 

Matembwe 99% 1 

Usagatikwa 95% 2 

Kidabaga 95% 3 

Lusala 90% 4 

Kiyowela 89% 5 

Ukwama 84% 6 

Ngalanga 83% 7 

Maguguli 83% 8 

Madope 83% 9 

Ng'elamo 82% 10 

Kifanya 82% 11 

Mavanga 82% 12 

Ikang'asi 81% 13 

Iboya 79% 14 

Itambo 77% 15 

Mgala 76% 16 

Utilili 72% 17 

Kiwalamo 72% 18 

Lugema 70% 19 

Lugolofu 69% 20 

Amani 68% 21 

Makungu 61% 22 

Ukwega 59% 23 

Masimbwe 54% 24 

Nhungu 48% 25 
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4.4. Palizi  

4.4.1. Palizi ya kisahani 

Kiwango cha palizi  ya kisahani  kwa kijiji cha Matembwe imeainishwa katika Jedwali la 
7. Kwa ujumla, wastani wa kiwango cha palizi ya kisahani katika kijiji cha Matembwe ni 
mkubwa ukilinganisha na vijiji vingine (Jedwali la 8).  
 
Jedwali la  144:  Maelezo kuhusiana na kiwango cha palizi ya kusahani  

Aina ya miti Kiwango cha palizi ya kisahani  

2015/16 

Painas 1.45 

Jumla 1.45 

 
 
Jedwali la  145:  Mlinganisho wa vijiji kulingana na alama za kiwango cha 

palizi ya kisahani    

Jina la kijiji Wastani wa miti iliyohai 
Katika asilimia 

Nafasi ya kijiji 

Usagatikwa 1.84 1 

Matembwe 1.45 2 

Lugema 1.39 3 

Lugolofu 1.20 4 

Kiyowela 1.10 5 

Maguguli 1.04 6 

Kiwalamo 0.96 7 

Ukwega 0.83 8 

Iboya 0.83 9 

Mgala 0.82 10 

Nhungu 0.76 11 

Mavanga 0.76 12 

Ukwama 0.63 13 

Lusala 0.60 14 

Makungu 0.52 15 

Kifanya 0.44 16 

Kidabaga 0.33 17 

Itambo 0.32 18 

Ikang'asi 0.27 19 

Ng'elamo 0.21 20 

Amani 0.15 21 

Utilili 0.15 22 

Ngalanga 0.06 23 

Madope 0.01 24 

Masimbwe 0.00 25 
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4.4.2. Palizi ya kufyekea 

Kiwango cha palizi  ya kufyekea  kwa kijiji cha Matembwe imeainishwa katika Jedwali 
la 9. Kwa ujumla, wastani wa kiwango cha palizi ya kufyekea katika kijiji cha Matembwe 
ni mkubwa ukilinganisha na vijiji vingine (Jedwali la 10). 
 
Jedwali la  146:  Maelezo kuhusiana na kiwango cha palizi ya kufyekea   

Specie group Kiwango cha palizi ya kufyekea 

2015/16 

Painas 1.73 
Jumla 1.73 

 
 
 
Jedwali la  147:  Mlinganisho wa vijiji kulingana na alama za kiwango cha 

ufyekeleaji wa mashamba ya miti    

Vijiji Wastani wa kiwango 
cha palizi ya kufyekea 

Nafasi ya kijiji 

Kidabaga 2.00 1 

Matembwe 1.73 2 

Kiyowela 1.15 3 

Mavanga 1.14 4 

Lugema 1.11 5 

Lusala 0.93 6 

Maguguli 0.88 7 

Kiwalamo 0.85 8 

Ukwega 0.83 9 

Makungu 0.76 10 

Madope 0.66 11 

Mgala 0.58 12 

Usagatikwa 0.47 13 

Kifanya 0.35 14 

Lugolofu 0.35 15 

Ukwama 0.34 16 

Utilili 0.33 17 

Ikang'asi 0.31 18 

Itambo 0.30 19 

Nhungu 0.27 20 

Amani 0.26 21 

Iboya 0.22 22 

Ngalanga 0.11 23 

Masimbwe 0.03 24 

Ng'elamo 0.00 25 
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5. HITIMOSHO NA MAPENDEKEZO 

Kwa ujumla, wakulima wa miti wanahimizwa kuongeza jitihada katika shughuli za 
utunzaji wa mashamba yao ya miti hususani katika palizi, ili  kuhakikisha maendeleo, 
ukuaji na ubora mzuri wa miti ili kuwa na tija baadae.  
 
Matokeo ya utafiti ya kitaalamu yanaonesha kuwa, kuna uhusiano kati ya palizi na ukuaji 
ama wastani wa miti iliyo hai kwenye mashamba ya miti katika kijiji cha Matembwe. 
Kama ilivyoelezewa kwenye Jedwali la 11, Imegundulika kuwa, Palizi ya kufyekea na 
ile ya kisahani inauhusiano chanya na idadi ya miti iliyo hai na uhusiano hasi na idadi 
ya miti iliyokufa. Hii inamaanisha kuwa, shamba la miti lenye kiwango kizuri cha palizi 
zote mbili huwa na idadi kubwa ya miti iliyo hai na idadi ndogo ya miti iliyokufa. 
 
Jedwali la 148: Uhusiano kati ya kiwango cha palizi na uhai wa miti  

Kigezo Miti iliyo kufa Miti iliyo hai 

WC -0.06 0.21 

WS -0.18 0.51 

 Ufafanuzi: WC = Kiwango cha palizi ya kisahani 
   WS = Kiwango cha palizi ya kufyekea 
 
Kwa kiwango Fulani taarifa hii inatoa tathmini ya haja ya kufanya palizi ili kuimarisha 
ukuaji na kiwango cha maendeleo cha mashamba ya miti. Endapo palizi ya kisahani na 
ile ya kufyekea zitafanyika kikamilifu, kuna uwezekano mkubwa wa kupunguza idadi ya 
miti inayokufa na kudumisha au kuongeza miti iliyo hai kwa shamba husika la miti. 
Kisayansi imethibitika kuwa, palizi ni muhimu kwa maendeleo ya ukuaji wa miti, kwa 
kuwa hupunguza ushindani wa virutubisho, hewa na mwanga kati ya miti ya miti na 
magugu.  
 
 

6. MATOKEO YA KILA SHAMBA LA MITI KATIKA KIJIJI 

Jedwali la 12 hapo chini linaonesha matokeo ya utafiti kwa shamba la miti la kila 
mnufaika. Hii inajumuisha haya: 

 Kiwango cha palizi: kwa palizi ya kisahani na ile ya kufyekea 
 Wingi wa miti kwenye shamba (Idadi ya miti/hekta) 
 Kiwango cha miti iliyo hai katika asilimia  
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Jedwali la  149:  Matokeo ya mashamba ya miti kwa kila mnufaika kijiji cha Matembwe   
 sRanks Gender Pyear Name Area 

(acres) 
Specie WC WS Live Dead Total Stock 

(stem/ha) 
S-% Hdom 

(metre) 

1 Wanaume 2014/15 ALEX MABENA 1.09 Paina 3 3 23 0 23 1278 100% 2 

2 Wanaume 2014/15 GEOFREY MABENA 1.90 Paina 2 2 24 0 24 1333 100% 1.5 

3 Wanaume 2014/15 FRED MABENA 1.36 Paina 0 0 18 0 18 1000 100% 1.35 

4 Wanaume 2014/15 SEBASTIAN MLUMBE 0.49 Paina 2 3 20 0 20 1111 100% 2.15 

5 Wanaume 2014/15 JACKSON MBUNA 0.67 Paina 2 2 18 0 18 1000 100% 1.15 

6 Wanawak
e 

2014/15 DORAH LYANZILE 0.96 Paina 2 2 17 0 17 944 100% 1.55 

7 Wanaume 2014/15 JIHANES KAMANGO 3.83 Paina 1 2 17 0 17 944 100% 1.95 

8 Wanaume 2014/15 JIMMY KIHAKA 1.06 Paina 0 2 24 0 24 1333 100% 1.85 

9 Wanaume 2014/15 ENNIO MALILE 0.82 Paina 1 0 17 0 17 944 100% 1.25 

10 Wanawak
e 

2014/15 LYDIA LUGENGE 1.11 Paina 2 2 20 1 21 1166 95% 1.35 

11 Wanaume 2014/15 LAURENT MFUGALE 1.61 Paina 1 1 16 2 18 1000 89% 1.15 

 
 Ufafanuzi: Nafasi = Mlinganisho kutokana na idadi ya miti 

iliyo hai shambani 
 Pmwaka = Mwaka au msimu wa upandaji  

  Jina = Mmiliki wa shamba husika la miti  Eneo = Ukubwa wa shamba katika ekari 
  Aina ya miti = Jina la kundi ama aina ya miti  WC = Palizi ya kisahani 
  WS = Kiwango cha palizi ya kufyekea  Hai = Idadi ya miti iliyokuwa hai 
  Iliyokufa = Idadi ya miti iliyokufa   Jumla = Jumla ya miti hai na iliyokufa 
  Wingi  = Wingi wa miti kwenye shamba (idadi 

ya mashina kwa hekta) 
 s-% = Asilimia ya miti iliyo hai 

      hdom = Wastani wa kimo cha miti miwili mirefu katika 
ploti wakilishi 

 
  



 

   

m 

Kiambatanisho cha 1 

7. FOMU YA TATHMINI YA MAENDELEO YA MASHAMBA YA MITI 

 
Mtafiti: _____________________________________________________Tarehe: ___________ 

WOODLOT LOCATION & OWNERSHIP 
 

8. Jira kwa GPS 

 

9. Usahihi wa GPS    

 

 

10. Kijiji: _____________________  Wilaya: _____________________  

 

11. Jina la mmiliki, Namba ya simu na Namba ya utambulisho (Kama inawezekana): 

 

_______________________________________________________________________ 

 

12. Kuna mabadiliko ya umiliki tangu kuanzishwa kwa shamba?  Ndiyo / Hapana 

/Sijui 

 

Kama ndiyo, taja mmiliki wa awali: ___________________________________________ 

VIPIMO VYA PLOTI WAKILISHI  

13. Idadi ya miti iliyo hai katika ploti 

14. Idadi ya miti iliyokufa katika ploti 

15. Jumla ya idadi ya miti 

16. Kimo cha urefu wa miti (Desimita): Wa kwanza ______ dm, Wa pili: ______ dm 

17. Kama kuna miti iliyokufa, Ainisha chanzo cha kifo: 

Magugu   Kuharibiwa na Mifugo:   

Athari za moto   Ukame:       

Magonjwa   Mengineyo:    

Athari za wadudu   (Ainisha katika maelezo ya ziada) 

TAARIFA ZA UJUMLA ZA MASHAMBA YA MITI 

18. Aina ya miti: Paina / Mlingoti / 

Mtiki 

19. Kiwango cha palizi ya kisahani: 

______ 

20. Kiwango cha palizi ya kufyekea: 

______ 

 

 

MAELEZO YA ZIADA 

 

 

 

 

 

Scale: 0 – No weeding done 

1 – Some weeding done, but   
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2 – Weeding activities done  
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3 – Weeding activities done  

      completely 
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1. UTANGULIZI  

1.1. Historia fupi ya panda miti kibiashara na lengo la utafiti   

Pandamiti kibiashara (PFP) ni mradi wa maendeleo unaofadhiliwa na serikali ya Finland 
ikishirikiana na serikali ya Tanzania kutekelezwa kuanzia mwaka 2014 mpaka 2030. 
Umedhamiria kuongeza pato la kiuchumi nyanda za juu kusini kwa kuhamasisha 
utunzaji wa mashamba ya miti kibiashara, kwa wakulima wadogo wadogo wa miti na 
makampuni ya uchakataji mbao. 
 
Tathmini hii ilifanyika katika vijiji 25 ambavyo huwezeshwa katika shughuli za upandaji 
miti na Pandamiti kibiashara. Kazi hii ya utafiti ilianza kuanzia mwezi wa kumi na mbili, 
2016 mpaka mwezi wa pili, 2017. Lengo la utafiti huu ilikuwa ni kutathmini maendeleo 
na utunzaji wa mashamba ya miti. Matokeo haya yatatumiwa na Pandamiti kibiashara 
ili kuboresha mifumo ya uwezeshaji ya hapo baadae. 
 

1.2. Malengo ya tathmini 

i. Kutathmini maendeleo, ukuaji na kiwango cha utunzaji wa mashamba ya miti 
yaliyoanzishwa kupitia mradi wa Pandamiti kibiashara katika kipindi cha miaka 
miwili ya mwanzo ya utekelezwaji wa mradi 

ii. Kuhakiki na Kuthibitisha hali ya mashamba ya miti yaliyomo kwenye mfumo wa 
taarifa wa Pandamiti kibiashara 

iii. Kuwahoji wanufaika waliowezeshwa na mradi ili kupata taarifa za kijamii na 
kiuchumi 

 

2. MAHALI KIJIJI KILIPO  

Kijiji cha Mavanga kipo kati ya latitudi 9o 52’ kusini na longitudi 35o 05’ Mashariki. Kijiji 
hiki hupatikana maeneo ya nyanda za juu mashariki mwa wilaya ya Ludewa, mkoani 
Njombe (Kielelezo. 1). Mwinuko ni kati ya mita 700 hadi mita 2000 kutoka usawa wa 
bahari.  
 
Kielelezo cha 25: Ramani ikionesha kijiji cha Mavanga na vijiji inavyopakana 

navyo vinavyonufaika na mradi 
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3. NJIA ZILIZOTUMIKA KUFANYA UTAFITI  

3.1. Utaratibu uliotumika  

Timu ya watafiti ilifanya shughuli zifuatazo ili kukusanya taarifa za mashamba ya miti: 
 Kuyafikia mashamba ya miti kwa kutumia GPS na kwa kushirikiana na viongozi 

wa vikundi vya wapanda miti katika kijiji husika 
 Kisha, kamba yenye urefu (kipenyo) cha mita 7.57 ilitumika kuainisha mipaka 

ya ploti wakilishi ndani ya shamba husika 
 Ndani ya ploti wakilishi, Idadi ya miti hai na iliokufa ilihesabiwa (Kama 

ilivyoainishwa katika Kiambatanisho 1) 
 Pia tathmini ya kiwango cha palizi ilifanyika kama ilivyoainishwa kwenye 

Jedwali la 1  
 Kipande cha chuma (nondo) kilichimbiwa katikati ya ploti wakilishi, kwa 

mashamba ya miti ya mwaka 2015/16, ili kurahisisha utambuzi wa ploti wakilishi 
kwa kutumia sumaku kwenye tafiti zijazo  

                          Jedwali la 150:  Uanishaji wa viwango vya palizi 
Kundi/alama Maelezo Maana 

0 Palizi haijafanyika Hakuna dalili yeyote ioneshayo kuwa shamba 
lilifanyiwa palizi msimu wa mvua uliopita 

1 Palizi imefanyika ila 
haikubaliki 

Kuna dalili kuwa palizi ilifanyika msimu wa mvua 
uliopita; lakini haikufanywa kwa kiwango kizuri ili 
kuhakikisha uhai na ukuaji mzuri wa miti 

2 Palizi imefanyika na 
inakubalika 

Kuna mapungufu katika ufanyikaji wa palizi, lakini 
kiwango kinajitosheleza kuhakikisha uhai na ukuaji 
mzuri wa miti.  

3 Palizi imefanyika 
kikamilifu 

Hakuna mapungufu na palizi imefanyika kikamilifu 
katika shamba la miti kwa ujumla wake 

Ufafanuzi: Uainishwaji wa viwango vya palizi ulizingatia maelekezo ya kitaalamu 
ya jinsi ya kufanya palizi ya kisahani na kufyekea kama ilivyoainishwa 
kwenye muongozo wa motisha (ruzuku) kwa wakulima wa miti.  
Sifa zifuatazo hutakiwa: 

 Palizi ya kisahani: kuondoa magugu kwa kukwatua eneo lenye 
mzunguko (kipenyo) wa sentimita 50 kuzunguka shina la mti pasipo 
kuathiri mche uliopo katikati 

 Kufyekea: Magugu yote hai yakatwe na kuwa chini ya kimo cha 
sentimita 30. 

Ikumbukwe kuwa, kuidhinishwa au kutoidhinishwa kwa kiwango cha palizi katika zoezi 
hili hakutoi maamuzi ya shughuli za uwezeshwaji za mradi, bali husaidia tathmini za 
kitaalamu na maendeleo endelevu ya sekta ya misitu kuboresha viwango ili kuleta tija 
Zaidi kwa wanufaika. 

3.2. Mahesabu na uchambuzi wa takwimu 

 Wingi wa miti shambani (Idadi ya mashina/hekta): Ni sawa na jumla ya idadi 
ya miti hai na iliyokufa kwa ukubwa wa eneo la ploti wakilishi ya shamba la miti. 
Baadae, mahesabu hufanywa ili kuainisha idadi ya miti kwa hekta moja 

 Asilimia ya miti hai: Kiwango cha idadi ya miti iliyo hai ukiliganisha na jumla 
ya idadi ya miti katika ploti wakilishi 

 Wastani wa kimo cha juu cha miti: Hupatikana kwa kujua wastani a kimo cha 
miti miwili mirefu Zaidi katika ploti wakilishi katika shamba la miti husika  

3.3. Vifaa vilivyotumika 

 GPS  
 Simu aina ya smati ikiwezeshwa na mfumo wa ODK 
 Bomba na kamba yenye urefu wa mita 7.57 
 Kipande cha chuma (nondo)   
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4. MATOKEO YA UTAFITI 

4.1. Taarifa za mashamba ya miti 

 Utafiti ulifanyika kwenye jumla ya mashamba ya miti 169 yanayomilikiwa na 
wanufaika 101 (Jedwali la 2). 

 Mashamba ya miti yaliyofanyiwa utafiti yana ukubwa wa jumla ya ekari 200.95, 
yaliyowezeshwa kupitia mpango wa motisha kwa wakulima wa miti na mradi 
(Jedwali la 2). 
 

Jedwali la 151:  Jumla ya idadi na eneo la mashamba ya miti katika kijiji  
Mwaka au msimu wa 
upandaji 

Wanufaika  Idadi ya mashamba  Ukubwa wa shamba (Ekari) 

2014/15 Wanawake 32 30.10 

Wanaume 59 56.71 

2015/16 Wanawake 32 41.37 

Wanaume 46 41.14 
Jumla 169 169.32 

Kumbuka:  Ukubwa wa mashamba 20 haukujulikana.  
 

4.2. Wastani wa Palizi 

Kwa ujumla Matokeo ya palizi ya kisahani na kufyekea yalikuwa ya wastani (Jedwali la 
3). Tathmini ya kiwango cha palizi kwa idadi ya mashamba imeainishwa katika Kielelezo 
cha 2.  
Jedwali la 152:  Watani wa kiwango cha palizi ya kisahani na kufyekea 

kulingana na aina ya miti na mwaka/msimu wa upandwaji 
Wanufaika Aina ya miti Palizi ya kisahani Palizi ya kufyekea 

2014/15 2015/16 2014/15 2015/16 

Wanawake Paina 1.03 0.50 1.59 0.69 

Wanaume Paina 0.88 0.59 1.37 0.83 
Jumla 0.93 0.55 1.45 0.77 

 
Kielelezo cha 26:  Wastani wa alama za kiwango cha palizi ya kisahani na 

kufyekea kwa mashamba ya miti    
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4.3. Miti iliyo hai na wingi wa miti shambani 

4.3.1. Athari za moto 

Kwa ujumla, katika ngazi ya kijiji hakukuwa na madhara makubwa ya moto kuweza 
kuathiri uhai na ukuaji wa miti. Hata hivyo, moto umeonekana kuwa tishio kwa 
maendeleo ya baadae ya ukuaji wa mashamba ya miti. Hivyo ufumbuzi wa tatizo hili ni 
muhimu kwa maendeleo endelevu ya mashamba ya miti. 
 

4.3.2. Kimo cha urefu wa miti 

Wastani wa kimo cha urefu wa miti katika kijiji cha Mavanga ulikuwa wakurithisha kama 
ilivyoainishwa kwenye Jedwali la 4. 
 
Jedwali la  153: Wastani wa kimo cha urefu wa miti ya miti 

Aina ya miti hdom (metre) 

2014/15 2015/16 

Painas 1.67 4.21 
Jumla 1.67 4.21 

Ufafanuzi: hdom = kimo cha urefu wa miti  
 

4.3.3. Miti hai na wingi wa miti shambani 

Wastani wa kiwango cha miti hai na wingi wa miti shambani katika kijiji cha Mavanga 
umeainishwa katika Jeduali la 5. Kwa ujumla, kiwango cha miti hai kijijini ni cha chini 
ukilinganisha na vijiji vingine (Jedwali la 6). 
 
Jedwali la  154:  Maelezo ya kiwango cha miti iliyo hai shambani  

Specie group 2014/15 2015/16 

S-% Stock (stem/ha) S-% Stock (stem/ha) 

Painas 91% 1006 72% 1055 

Jumla 91% 1006 72% 1055 

 Ufafanuzi: S-% = Kiwango cha miti hai katika asilimia 
   Stock = Wingi wa miti shambani (Idadi ya mashina 
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Jedwali la  155:  Mlinganisho wa vijiji kulingana na wastani wa kiwango 

cha miti iliyo hai       
Jina la kijiji Wastani wa miti iliyohai 

Katika asilimia 
Nafasi ya kijiji 

Matembwe 99% 1 

Usagatikwa 95% 2 

Kidabaga 95% 3 

Lusala 90% 4 

Kiyowela 89% 5 

Ukwama 84% 6 

Ngalanga 83% 7 

Maguguli 83% 8 

Madope 83% 9 

Ng'elamo 82% 10 

Kifanya 82% 11 

Mavanga 82% 12 

Ikang'asi 81% 13 

Iboya 79% 14 

Itambo 77% 15 

Mgala 76% 16 

Utilili 72% 17 

Kiwalamo 72% 18 

Lugema 70% 19 

Lugolofu 69% 20 

Amani 68% 21 

Makungu 61% 22 

Ukwega 59% 23 

Masimbwe 54% 24 

Nhungu 48% 25 
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4.4. Palizi  

4.4.1. Palizi ya kisahani 

Kiwango cha palizi  ya kisahani  kwa kijiji cha Mavanga imeainishwa katika Jedwali la 
7. Kwa ujumla, wastani wa kiwango cha palizi ya kisahani katika kijiji cha Mavanga ni 
mdogo ukilinganisha na vijiji vingine (Jedwali la 8).  
 
Jedwali la  156:  Maelezo kuhusiana na kiwango cha palizi ya kusahani  

Aina ya miti Kiwango cha palizi ya kisahani 

2014/15 2015/16 

Painas 0.93 0.55 

Jumla 0.93 0.55 

 
 
Jedwali la  157:  Mlinganisho wa vijiji kulingana na alama za kiwango cha 

palizi ya kisahani     
Jina la kijiji Wastani wa miti iliyohai 

Katika asilimia 
Nafasi ya kijiji 

Usagatikwa 1.84 1 

Matembwe 1.45 2 

Lugema 1.39 3 

Lugolofu 1.20 4 

Kiyowela 1.10 5 

Maguguli 1.04 6 

Kiwalamo 0.96 7 

Ukwega 0.83 8 

Iboya 0.83 9 

Mgala 0.82 10 

Nhungu 0.76 11 

Mavanga 0.76 12 

Ukwama 0.63 13 

Lusala 0.60 14 

Makungu 0.52 15 

Kifanya 0.44 16 

Kidabaga 0.33 17 

Itambo 0.32 18 

Ikang'asi 0.27 19 

Ng'elamo 0.21 20 

Amani 0.15 21 

Utilili 0.15 22 

Ngalanga 0.06 23 

Madope 0.01 24 

Masimbwe 0.00 25 
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4.4.2. Palizi ya kufyekea 

Kiwango cha palizi  ya kufyekea  kwa kijiji cha Mavanga imeainishwa katika Jedwali la 
9. Kwa ujumla, wastani wa kiwango cha palizi ya kufyekea katika kijiji cha Mavanga ni 
wa wastani ukilinganisha na vijiji vingine (Jedwali la 10). 
 
Jedwali la  158:  Maelezo kuhusiana na kiwango cha palizi ya kufyekea   

Aina ya miti Kiwango cha palizi ya kufyekea  

2014/15 2015/16 

Paina 1.45 0.77 

Jumla 1.45 0.77 

 
 
 
 
Jedwali la  159:  Mlinganisho wa vijiji kulingana na alama za kiwango cha 

ufyekeleaji wa mashamba ya miti    
Jina la kijiji Wastani wa miti iliyohai 

Katika asilimia 
Nafasi ya kijiji 

Kidabaga 2.00 1 

Matembwe 1.73 2 

Kiyowela 1.15 3 

Mavanga 1.14 4 

Lugema 1.11 5 

Lusala 0.93 6 

Maguguli 0.88 7 

Kiwalamo 0.85 8 

Ukwega 0.83 9 

Makungu 0.76 10 

Madope 0.66 11 

Mgala 0.58 12 

Usagatikwa 0.47 13 

Kifanya 0.35 14 

Lugolofu 0.35 15 

Ukwama 0.34 16 

Utilili 0.33 17 

Ikang'asi 0.31 18 

Itambo 0.30 19 

Nhungu 0.27 20 

Amani 0.26 21 

Iboya 0.22 22 

Ngalanga 0.11 23 

Masimbwe 0.03 24 

Ng'elamo 0.00 25 
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5. HITIMOSHO NA MAPENDEKEZO 

Kwa ujumla, wakulima wa miti wanahimizwa kuongeza jitihada katika shughuli za 
utunzaji wa mashamba yao ya miti hususani katika palizi, ili  kuhakikisha maendeleo, 
ukuaji na ubora mzuri wa miti ili kuwa na tija baadae.  
 
Matokeo ya utafiti ya kitaalamu yanaonesha kuwa, kuna uhusiano kati ya palizi na ukuaji 
ama wastani wa miti iliyo hai kwenye mashamba ya miti katika kijiji cha Mavanga. Kama 
ilivyoelezewa kwenye Jedwali la 11, Imegundulika kuwa, Palizi ya kufyekea na ile ya 
kisahani inauhusiano chanya na idadi ya miti iliyo hai na uhusiano hasi na idadi ya miti 
iliyokufa. Hii inamaanisha kuwa, shamba la miti lenye kiwango kizuri cha palizi zote mbili 
huwa na idadi kubwa ya miti iliyo hai na idadi ndogo ya miti iliyokufa. 
 
Jedwali la 160: Uhusiano kati ya kiwango cha palizi na uhai wa miti  

Kigezo Miti iliyo kufa Miti iliyo hai 

WC -0.124 0.129 

WS -0.269 0.223 

 Ufafanuzi: WC = Kiwango cha palizi ya kisahani 
   WS = Kiwango cha palizi ya kufyekea 
 
Kwa kiwango Fulani taarifa hii inatoa tathmini ya haja ya kufanya palizi ili kuimarisha 
ukuaji na kiwango cha maendeleo cha mashamba ya miti. Endapo palizi ya kisahani na 
ile ya kufyekea zitafanyika kikamilifu, kuna uwezekano mkubwa wa kupunguza idadi ya 
miti inayokufa na kudumisha au kuongeza miti iliyo hai kwa shamba husika la miti. 
Kisayansi imethibitika kuwa, palizi ni muhimu kwa maendeleo ya ukuaji wa miti, kwa 
kuwa hupunguza ushindani wa virutubisho, hewa na mwanga kati ya miti ya miti na 
magugu.  
 
 

6. MATOKEO YA KILA SHAMBA LA MITI KATIKA KIJIJI 

Jedwali la 12 hapo chini linaonesha matokeo ya utafiti kwa shamba la miti la kila 
mnufaika. Hii inajumuisha haya: 

 Kiwango cha palizi: kwa palizi ya kisahani na ile ya kufyekea 
 Wingi wa miti kwenye shamba (Idadi ya miti/hekta) 
 Kiwango cha miti iliyo hai katika asilimia  
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Jedwali la  161:  Matokeo ya mashamba ya miti kwa kila mnufaika kijiji cha Matembwe   
sRank Pyear Name Gender Area 

(acres) 
Specie WC WS Live Dead Total Stock 

(stem/ha) 
S-% Hdom 

(metre) 

1 2014/15 PRISKA MGINA Wanawake 1.16 Paina 2 2 13 0 13 722 100% 2.4 

2 2014/15 LAMON KOMBA Wanaume 1.16 Paina 2 2 19 0 19 1055 100% 1.7 

3 2014/15 IMELDA MHAGAMA  Wanawake 1.09 Paina 2 2 18 0 18 1000 100% 1.85 

4 2014/15 MELANIA MBENA Wanawake 1.01 Paina 2 2 18 0 18 1000 100% 1.65 

5 2015/16 SUZANA KOMBA Wanawake 0.69 Paina 2 1 22 0 22 1222 100% 0.45 

6 2014/15 ANDREA MTEGA  Wanaume 0.32 Paina 1 2 23 0 23 1278 100% 1.85 

7 2014/15 GODFREY MWAGENI  Wanaume 0.84 Paina 1 2 20 0 20 1111 100% 2.25 

8 2014/15 BLASIUS MGINA Wanaume  Paina 0 0 15 0 15 833 100% 1.65 

9 2014/15 HERBERT LUOGA Wanaume 0.96 Paina 2 2 19 0 19 1055 100% 2 

10 2014/15 FAUSTIN MGAYA Wanaume 0.30 Paina 0 0 18 0 18 1000 100% 2.15 

11 2014/15 JULIUS MPWAGE  Wanaume 1.33 Paina 2 2 21 0 21 1166 100% 2 

12 2015/16 RASHID MLELWA Wanaume 0.72 Paina 1 1 18 0 18 1000 100% 0.3 

13 2014/15 EDWINI MGAYA  Wanaume 0.99 Paina 2 2 28 0 28 1555 100% 1.9 

14 2014/15 GETSEMAN MTEGA  Wanaume 0.42 Paina 1 2 12 0 12 667 100% 1.85 

15 2014/15 ANGELA MLELWA  Wanawake 0.74 Paina 2 2 20 0 20 1111 100% 1.95 

16 2014/15 CLEMENCE MGIMBA Wanawake 1.53 Paina 0 1 18 0 18 1000 100% 1.15 

17 2014/15 STEPHANO MTEGA Wanaume 1.21 Paina 2 2 11 0 11 611 100% 2 

18 2014/15 ABELI MTEGA Wanaume 1.26 Paina 2 2 11 0 11 611 100% 2.15 

19 2014/15 MELINA MLWILO Wanawake  Paina 0 2 17 0 17 944 100% 1.35 

20 2014/15 GERVAS MWAPINGA Wanaume 1.01 Paina 0 2 18 0 18 1000 100% 1.7 

21 2014/15 AULELIA MGIMBA Wanaume 2.77 Paina 1 1 16 0 16 889 100% 2.7 

22 2014/15 SOPHIA MLIGO Wanawake 0.67 Paina 0 0 18 0 18 1000 100% 1.9 

23 2015/16 KONDRADA MLELWA Wanawake 1.01 Paina 0 0 3 0 3 167 100% 0.25 

24 2015/16 ESTA NYIGU Wanawake 1.19 Paina 0 0 18 0 18 1000 100% 0.25 

25 2014/15 FRANK MGINA Wanawake 0.52 Paina 1 2 20 0 20 1111 100% 1.75 

26 2014/15 MATHIAS MGAYA Wanaume 1.53 Paina 0 1 12 0 12 667 100% 1.15 

27 2014/15 SELESTIN MGINA Wanaume 0.59 Paina 1 2 18 0 18 1000 100% 2.2 
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sRank Pyear Name Gender Area 
(acres) 

Specie WC WS Live Dead Total Stock 
(stem/ha) 

S-% Hdom 
(metre) 

28 2014/15 FILLO MLELWA  Wanawake 0.99 Paina 1 2 19 0 19 1055 100% 1.65 

29 2014/15 AMOS MWABENA  Wanaume 0.67 Paina 1 1 19 0 19 1055 100% 1.65 

30 2014/15 ANDREA MGAYA Wanaume 1.11 Paina 2 1 21 0 21 1166 100% 1.55 

31 2014/15 PETRONIA SAMGENI Wanawake 0.59 Paina 1 1 21 0 21 1166 100% 1.9 

32 2014/15 EDGAR MKINGA  Wanaume 1.19 Paina 1 2 25 1 26 1444 96% 2 

33 2015/16 STANLEY SAPULA Wanaume 1.41 Paina 0 1 22 1 23 1278 96% 0.35 

34 2014/15 BRIGITA MLELWA Wanawake 0.72 Paina 1 1 20 1 21 1166 95% 2.1 

35 2014/15 AIDANI MLOWE  Wanaume 0.44 Paina 1 1 20 1 21 1166 95% 2.15 

36 2014/15 EDGAR MKINGA Wanaume 0.32 Paina 1 1 20 1 21 1166 95% 0.4 

37 2014/15 KONES MTEGA  Wanaume 0.57 Paina 1 2 19 1 20 1111 95% 2.45 

38 2014/15 AULELIA MGIMBA Wanawake  Paina 0 1 19 1 20 1111 95% 1.7 

39 2015/16 BIBIANA MTWEVE Wanawake 1.28 Paina 0 0 19 1 20 1111 95% 0.25 

40 2014/15 NOELY MTONYA  Wanaume 0.86 Paina 2 2 18 1 19 1055 95% 2.3 

41 2014/15 NEEMA MBWILO Wanawake 1.24 Paina 2 2 18 1 19 1055 95% 2.7 

42 2014/15 BERNARD MLIGO  Wanaume 1.01 Paina 2 2 18 1 19 1055 95% 2.1 

43 2014/15 RICHARD MKORONGO Wanaume 0.40 Paina 0 0 18 1 19 1055 95% 1.9 

44 2014/15 ROZALIA NYANDOA Wanawake 0.84 Paina 1 2 18 1 19 1055 95% 1.55 

45 2014/15 KONDRADA MLELWA Wanawake 0.79 Paina 0 2 18 1 19 1055 95% 1.8 

46 2014/15 RAINALD SAPULA Wanaume 0.96 Paina 0 2 17 1 18 1000 94% 1.75 

47 2014/15 LEMIDIA MWALONGO  Wanaume 1.04 Paina 2 2 17 1 18 1000 94% 2.3 

48 2014/15 SISILO KAYOMBO Wanawake 1.19 Paina 0 2 17 1 18 1000 94% 1.45 

49 2014/15 BIBIANA MTWEVE Wanaume 0.72 Paina 0 2 17 1 18 1000 94% 1.65 

50 2014/15 OSMUNDA MGINA Wanaume 1.19 Paina 0 2 17 1 18 1000 94% 1.35 

51 2014/15 SISILO KAYOMBO Wanaume  Paina 1 2 16 1 17 944 94% 1.7 

52 2014/15 PASINCE MKINGA Wanaume 0.52 Paina 1 2 16 1 17 944 94% 0.5 

53 2014/15 VALELIA HAULE  Wanawake 1.31 Paina 2 2 15 1 16 889 94% 1.8 

54 2014/15 ETHERO NZIKU Wanaume 1.46 Paina 2 2 21 2 23 1278 91% 1.9 

55 2015/16 ALFONCE MWAGENI Wanaume 1.24 Paina 0 0 19 2 21 1166 90% 0.45 

56 2015/16 VITALIS MGIMBA Wanaume 0.79 Paina 0 0 19 2 21 1166 90% 0.55 
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sRank Pyear Name Gender Area 
(acres) 

Specie WC WS Live Dead Total Stock 
(stem/ha) 

S-% Hdom 
(metre) 

57 2015/16 EPIFANIA MTWEVE Wanawake 1.06 Paina 1 1 19 2 21 1166 90% 0.25 

58 2014/15 IBRAHIM MLELWA  Wanaume 0.86 Paina 2 0 18 2 20 1111 90% 2.5 

59 2014/15 YUDITH MLIGO Wanawake 1.28 Paina 2 2 18 2 20 1111 90% 1.9 

60 2015/16 EPIFANIA MTWEVE Wanawake 0.69 Paina 0 2 18 2 20 1111 90% 2.1 

61 2014/15 ESTA NYIGU Wanawake  Paina 0 2 18 2 20 1111 90% 1.85 

62 2014/15 ASIA NGONGI Wanawake  Paina 0 1 18 2 20 1111 90% 2.65 

63 2015/16 CLEMENCE MGIMBA Wanaume 1.16 Paina 0 1 17 2 19 1055 89% 0.25 

64 2014/15 RAPHAEL NZIKU Wanaume 1.98 Paina 2 2 17 2 19 1055 89% 1.75 

65 2014/15 ALFRED MPUNYA Wanawake 0.59 Paina 0 2 17 2 19 1055 89% 1.85 

66 2014/15 GODFRID SANGA Wanaume 0.54 Paina 0 0 17 2 19 1055 89% 1.05 

67 2014/15 SALOME MGAYA Wanawake 1.04 Paina 2 2 16 2 18 1000 89% 2 

68 2015/16 RASHID MLELWA Wanaume 0.67 Paina 1 2 16 2 18 1000 89% 0.45 

69 2014/15 JOHN MTWEVE  Wanaume 1.19 Paina 0 0 16 2 18 1000 89% 1.35 

70 2014/15 MARTIN MLOWE Wanaume  Paina 1 2 16 2 18 1000 89% 1.15 

71 2014/15 ALFRED MPUNYA Wanaume  Paina 0 2 16 2 18 1000 89% 1.5 

72 2014/15 VITALIS MGIMBA Wanaume 0.77 Paina 0 0 15 2 17 944 88% 1.8 

73 2014/15 KASIAN MLELWA Wanaume 1.71 Paina 0 1 15 2 17 944 88% 1.15 

74 2014/15 WESTON MLIGO Wanaume  Paina 0 1 15 2 17 944 88% 1.15 

75 2015/16 GODFRID SANGA Wanaume 0.84 Paina 0 0 21 3 24 1333 88% 0.35 

76 2015/16 FIDEA MTEGA Wanawake 0.35 Paina 1 0 21 3 24 1333 88% 0.35 

77 2015/16 VALENTIN MGINA Wanaume 1.28 Paina 0 0 20 3 23 1278 87% 0.35 

78 2014/15 ASIA NGONGI Wanaume 0.96 Paina 0 1 13 2 15 833 87% 1.05 

79 2015/16 BLASIUS MTEWA Wanaume 0.37 Paina 0 0 19 3 22 1222 86% 0.5 

80 2014/15 VALENTINA MTEGA Wanawake 1.21 Paina 2 2 12 2 14 778 86% 2.55 

81 2014/15 STANLEY MGEDZI Wanaume 1.38 Paina 0 1 18 3 21 1166 86% 1.1 

82 2015/16 ASIA NGONGI Wanawake 1.19 Paina 0 0 18 3 21 1166 86% 0.45 

83 2014/15 ADELINI MHULE Wanaume 0.94 Paina 0 1 11 2 13 722 85% 0.55 

84 2014/15 RASHIDI MLELWA  Wanawake 1.36 Paina 2 2 16 3 19 1055 84% 1.7 

85 2015/16 RAINALD SAPULA Wanaume 1.33 Paina 0 1 16 3 19 1055 84% 0.4 
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sRank Pyear Name Gender Area 
(acres) 

Specie WC WS Live Dead Total Stock 
(stem/ha) 

S-% Hdom 
(metre) 

86 2014/15 ALPONSI MWAGENI Wanaume 1.48 Paina 0 1 16 3 19 1055 84% 1.1 

87 2014/15 MELINA MLWILO Wanaume 0.74 Paina 0 0 16 3 19 1055 84% 1.05 

88 2015/16 ALFRED MPUNYA Wanaume 0.67 Paina 0 0 16 3 19 1055 84% 0.35 

89 2015/16 FILLO MLELWA Wanawake 0.57 Paina 1 2 16 3 19 1055 84% 0.35 

90 2014/15 FRANCE NZIKU Wanaume 1.53 Paina 2 2 10 2 12 667 83% 1.5 

91 2014/15 ROZI MKINGA  Wanawake 1.06 Paina 2 3 20 4 24 1333 83% 1.65 

92 2015/16 TUMLUMBAGE MTEGA Wanawake 0.69 Paina 2 2 15 3 18 1000 83% 2.3 

93 2014/15 NOLASKO MGEDZI Wanaume 0.99 Paina 0 0 15 3 18 1000 83% 1 

94 2015/16 LUCY LUOGA Wanawake 0.59 Paina 1 1 15 3 18 1000 83% 0.3 

95 2015/16 MARGRETH 
NJELEKELA 

Wanawake 1.16 Paina 0 1 19 4 23 1278 83% 0.65 

96 2015/16 IBRAHIM MLELWA Wanaume 0.42 Paina 1 2 14 3 17 944 82% 0.35 

97 2014/15 VALENTIN MGINA Wanawake 0.74 Paina 0 0 14 3 17 944 82% 1.75 

98 2014/15 MARGRETH 
NJELEKELA 

Wanawake 1.68 Paina 0 0 14 3 17 944 82% 1.3 

99 2015/16 ADELIN MHULE Wanawake 1.68 Paina 0 0 14 3 17 944 82% 0.55 

100 2015/16 ANGELA MLELWA  Wanawake  Paina 0 0 18 4 22 1222 82% 0.3 

101 2015/16 ANTILIDA HAULE Wanawake 0.64 Paina 0 1 18 4 22 1222 82% 0.35 

102 2014/15 ALTO MLELWA Wanaume 0.94 Paina 1 2 18 4 22 1222 82% 1.7 

103 2014/15 FLORA MHEWA Wanawake 1.46 Paina 2 2 16 4 20 1111 80% 1.55 

104 2014/15 HELENA MTEGA Wanawake 1.31 Paina 2 2 12 3 15 833 80% 2.05 

105 2014/15 SUZAN KOMBA Wanaume 1.14 Paina 2 2 16 4 20 1111 80% 1.65 

106 2014/15 DEUKALA MLELWA Wanawake 1.21 Paina 0 1 12 3 15 833 80% 1.3 

107 2015/16 MARTIN MLOWE Wanaume 2.17 Paina 0 0 16 4 20 1111 80% 0.35 

108 2015/16 DOTTO MWALONGO Wanaume 0.91 Paina 0 0 16 4 20 1111 80% 0.25 

109 2014/15 FLOWIN MTEWA Wanawake 1.31 Paina 0 0 8 2 10 555 80% 0.7 

110 2015/16 EDGAR MKINGA Wanaume 0.44 Paina 1 2 15 4 19 1055 79% 0.45 

111 2014/15 PETRO MKORONGO  Wanaume 0.99 Paina 2 2 15 4 19 1055 79% 1.8 

112 2015/16 VUMILIA MGENI Wanawake 1.16 Paina 0 1 15 4 19 1055 79% 0.35 

113 2015/16 MELINA MLWILO Wanawake 1.19 Paina 0 0 15 4 19 1055 79% 0.35 
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sRank Pyear Name Gender Area 
(acres) 

Specie WC WS Live Dead Total Stock 
(stem/ha) 

S-% Hdom 
(metre) 

114 2015/16 BENARD MLIGO Wanaume 2.35 Paina 1 1 14 4 18 1000 78% 0.45 

115 2014/15 LUSIA MLOWE Wanawake 1.46 Paina 2 2 14 4 18 1000 78% 1.8 

116 2015/16 ANDREA MGAYA Wanaume 0.44 Paina 1 2 14 4 18 1000 78% 0.35 

117 2014/15 FABIAN MANGA Wanaume  Paina 0 2 14 4 18 1000 78% 1.65 

118 2015/16 FERDINAND KAYOMBO Wanaume 0.25 Paina 1 1 14 4 18 1000 78% 0.3 

119 2015/16 ALTO MLELWA  Wanaume  Paina 0 0 17 5 22 1222 77% 0.35 

120 2015/16 WINFRID MGIMBA Wanaume 1.33 Paina 0 0 17 5 22 1222 77% 0.45 

121 2014/15 RASHIDI MLELWA Wanaume 0.79 Paina 2 2 13 4 17 944 76% 1.95 

122 2014/15 NELSON MLIGO Wanaume 1.68 Paina 0 0 13 4 17 944 76% 1.05 

123 2015/16 WESTON MLIGO Wanaume 1.31 Paina 0 0 13 4 17 944 76% 0.25 

124 2015/16 FERDINAND KAYOMBO Wanaume 0.52 Paina 1 1 13 4 17 944 76% 0.35 

125 2014/15 YUDA NYOCHO Wanaume 1.19 Paina 2 2 16 5 21 1166 76% 2.05 

126 2015/16 SELESTIN MGINA Wanaume  Paina 1 1 16 5 21 1166 76% 0.45 

127 2015/16 EDWIN MGAYA Wanaume 0.35 Paina 2 2 15 5 20 1111 75% 0.45 

128 2014/15 WINFRID MGIMB Wanaume 1.61 Paina 0 2 12 4 16 889 75% 1.15 

129 2015/16 SISILO KAYOMBO Wanaume 0.99 Paina 0 0 12 4 16 889 75% 0.55 

130 2014/15 FLOWIN MTEWA Wanaume 2.13 Paina 0 0 12 4 16 889 75% 0.25 

131 2015/16 IBRAHIM MLELWA Wanaume 0.35 Paina 2 2 14 5 19 1055 74% 0.45 

132 2014/15 FRANK MTWEVE Wanaume 1.33 Paina 0 1 8 3 11 611 73% 1.5 

133 2015/16 GETSEMAN MTEGA Wanaume 0.67 Paina 0 1 13 5 18 1000 72% 0.3 

134 2015/16 JASTIN MGIMBA Wanaume 0.44 Paina 1 2 13 5 18 1000 72% 0.35 

135 2015/16 IZACK MLOWE Wanaume 0.54 Paina 1 2 13 5 18 1000 72% 0.3 

136 2015/16 DEOKARA MLELWA Wanawake 1.16 Paina 0 1 15 6 21 1166 71% 0.35 

137 2015/16 MARY MLIGO Wanawake 1.19 Paina 0 1 15 6 21 1166 71% 0.25 

138 2015/16 EDWIN GAYA Wanaume 0.30 Paina 1 1 17 7 24 1333 71% 0.65 

139 2015/16 RASHID MLELWA Wanaume 2.03 Paina 1 0 12 5 17 944 71% 0.7 

140 2015/16 ROZI MKINGA  Wanawake  Paina 0 0 14 6 20 1111 70% 0.35 

141 2014/15 TITHO HAULE Wanaume 2.69 Paina 2 2 13 6 19 1055 68% 1.55 

142 2015/16 VALERIA HAULE Wanawake 2.27 Paina 1 1 13 6 19 1055 68% 0.4 
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(acres) 

Specie WC WS Live Dead Total Stock 
(stem/ha) 

S-% Hdom 
(metre) 

143 2015/16 GETSEMAN MTEGA Wanaume 0.54 Paina 1 1 13 6 19 1055 68% 0.25 

144 2015/16 NOLASCO MGEDZI Wanaume 1.51 Paina 0 0 13 6 19 1055 68% 0.35 

145 2015/16 NOELY MTONYA Wanaume 2.64 Paina 1 1 13 7 20 1111 65% 0.25 

146 2014/15 BRUNO MKORONGO Wanaume  Paina 0 0 11 6 17 944 65% 0.35 

147 2015/16 HELENA MTEGA Wanawake 2.57 Paina 1 1 12 7 19 1055 63% 0.55 

148 2015/16 NIKODEM MGINA Wanaume  Paina 1 1 11 7 18 1000 61% 0.45 

149 2015/16 ASUMTA MLELWA Wanawake 1.24 Paina 0 0 12 8 20 1111 60% 0.25 

150 2015/16 YUDITH MLIGO Wanawake 2.99 Paina 1 1 11 8 19 1055 58% 0.55 

151 2015/16 AMOS MWABENA Wanaume 0.30 Paina 1 1 11 8 19 1055 58% 0.4 

152 2015/16 YUDITH MLIGO Wanawake 2.13 Paina 1 1 11 9 20 1111 55% 0.35 

153 2015/16 MATHIAS MGAYA Wanaume 1.06 Paina 0 1 12 10 22 1222 55% 0.35 

154 2015/16 FRANK JACOB Wanaume 0.32 Paina 2 2 9 8 17 944 53% 0.35 

155 2015/16 FRANCE NZIKU Wanaume 2.30 Paina 1 1 10 9 19 1055 53% 0.4 

156 2015/16 LAMON KOMBA Wanaume 2.32 Paina 1 1 10 9 19 1055 53% 0.35 

157 2015/16 MARTHA MBILINYI Wanawake 1.21 Paina 0 0 12 13 25 1389 48% 0.35 

158 2015/16 FABIAN MANGA Wanaume 0.82 Paina 0 1 10 11 21 1166 48% 0.35 

159 2015/16 NEEMA MBWILO Wanawake 4.25 Paina 1 1 9 10 19 1055 47% 0.35 

160 2015/16 VALENTINA MTEGA Wanawake 2.22 Paina 1 1 8 9 17 944 47% 0.3 

161 2015/16 FLOWIN MGIMBA Wanaume 0.40 Paina 0 0 8 9 17 944 47% 0.35 

162 2015/16 JULIUS MPWAGE Wanaume 0.57 Paina 1 1 8 10 18 1000 44% 0.4 

163 2015/16 ANDREA MTEGA  Wanaume  Paina 0 0 7 11 18 1000 39% 0.35 

164 2015/16 ANDREA MTEGA  Wanaume  Paina 0 0 7 12 19 1055 37% 0.35 

165 2015/16 FLORA MHEWA Wanawake 2.59 Paina 1 1 6 13 19 1055 32% 0.2 

166 2015/16 IMELDA MHAGAMA Wanawake 2.40 Paina 1 1 6 13 19 1055 32% 0.4 

167 2015/16 BRIGITA MLELWA Wanawake  Paina 0 0 6 13 19 1055 32% 0.4 

168 2015/16 YUDA NYOCHO Wanaume 2.08 Paina 1 1 1 6 7 389 14% 0.2 

169 2015/16 TUMLUMBAGE MTEGA Wanawake  Paina 0 0 0 0 0 0   
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 Ufafanuzi: Nafasi = Mlinganisho kutokana na idadi ya miti 
iliyo hai shambani 

 Pmwaka = Mwaka au msimu wa upandaji  

  Jina = Mmiliki wa shamba husika la miti  Eneo = Ukubwa wa shamba katika ekari 
  Aina ya miti = Jina la kundi ama aina ya miti  WC = Palizi ya kisahani 
  WS = Kiwango cha palizi ya kufyekea  Hai = Idadi ya miti iliyokuwa hai 
  Iliyokufa = Idadi ya miti iliyokufa   Jumla = Jumla ya miti hai na iliyokufa 
  Wingi  = Wingi wa miti kwenye shamba (idadi 

ya mashina kwa hekta) 
 s-% = Asilimia ya miti iliyo hai 

      hdom = Wastani wa kimo cha miti miwili mirefu katika 
ploti wakilishi 

 
 



 

   

m 

Kiambatanisho cha 1 

7. FOMU YA TATHMINI YA MAENDELEO YA MASHAMBA YA MITI 

 
Mtafiti: _____________________________________________________Tarehe: ___________ 

WOODLOT LOCATION & OWNERSHIP 
 

8. Jira kwa GPS 

 

9. Usahihi wa GPS    

 

 

10. Kijiji: _____________________  Wilaya: _____________________  

 

11. Jina la mmiliki, Namba ya simu na Namba ya utambulisho (Kama inawezekana): 

 

_______________________________________________________________________ 

 

12. Kuna mabadiliko ya umiliki tangu kuanzishwa kwa shamba?  Ndiyo / Hapana /Sijui 

 

Kama ndiyo, taja mmiliki wa awali: ___________________________________________ 

VIPIMO VYA PLOTI WAKILISHI  

13. Idadi ya miti iliyo hai katika ploti 

14. Idadi ya miti iliyokufa katika ploti 

15. Jumla ya idadi ya miti 

16. Kimo cha urefu wa miti (Desimita): Wa kwanza ______ dm, Wa pili: ______ dm 

17. Kama kuna miti iliyokufa, Ainisha chanzo cha kifo: 

Magugu   Kuharibiwa na Mifugo:   

Athari za moto   Ukame:       

Magonjwa   Mengineyo:    

Athari za wadudu   (Ainisha katika maelezo ya ziada) 

TAARIFA ZA UJUMLA ZA MASHAMBA YA MITI 

18. Aina ya miti: Paina / Mlingoti / Mtiki 

19. Kiwango cha palizi ya kisahani: ______ 

20. Kiwango cha palizi ya kufyekea: ______ 

 

 

MAELEZO YA ZIADA 

 

 

 

 

 

Scale: 0 – No weeding done 

1 – Some weeding done, but   

      not acceptably 

 

2 – Weeding activities done  

      acceptably 

3 – Weeding activities done  

      completely 

 

E 

N 

Namba ya fomu: 



 
 

 

 
 

Tathmini ya maendeleo ya mashamba ya miti mwishoni mwa msimu wa 
kiangazi 2016/17 

 
Mrejesho wa tathmini kwa kijiji cha Mgala – Hlmashauri ya mji wa Njombe 

 

Mwezi Juni 2017, Iringa, Tanzania 
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MAANA YA VIVUPISHO 
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PFP Private Forestry Programme (Pandamiti kibiashara) 
TGIS Tree Growing Incentive Scheme (Mpango wa motisha kwa wakulima wa 

miti) 
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1. UTANGULIZI  

1.1. Historia fupi ya panda miti kibiashara na lengo la utafiti   

Pandamiti kibiashara (PFP) ni mradi wa maendeleo unaofadhiliwa na serikali ya Finland 
ikishirikiana na serikali ya Tanzania kutekelezwa kuanzia mwaka 2014 mpaka 2030. 
Umedhamiria kuongeza pato la kiuchumi nyanda za juu kusini kwa kuhamasisha 
utunzaji wa mashamba ya miti kibiashara, kwa wakulima wadogo wadogo wa miti na 
makampuni ya uchakataji mbao. 
 
Tathmini hii ilifanyika katika vijiji 25 ambavyo huwezeshwa katika shughuli za upandaji 
miti na Pandamiti kibiashara. Kazi hii ya utafiti ilianza kuanzia mwezi wa kumi na mbili, 
2016 mpaka mwezi wa pili, 2017. Lengo la utafiti huu ilikuwa ni kutathmini maendeleo 
na utunzaji wa mashamba ya miti. Matokeo haya yatatumiwa na Pandamiti kibiashara 
ili kuboresha mifumo ya uwezeshaji ya hapo baadae. 
 

1.2. Malengo ya tathmini 

i. Kutathmini maendeleo, ukuaji na kiwango cha utunzaji wa mashamba ya miti 
yaliyoanzishwa kupitia mradi wa Pandamiti kibiashara katika kipindi cha miaka 
miwili ya mwanzo ya utekelezwaji wa mradi 

ii. Kuhakiki na Kuthibitisha hali ya mashamba ya miti yaliyomo kwenye mfumo wa 
taarifa wa Pandamiti kibiashara 

iii. Kuwahoji wanufaika waliowezeshwa na mradi ili kupata taarifa za kijamii na 
kiuchumi 

 

2. MAHALI KIJIJI KILIPO  

Kijiji cha Mgala kipo kati ya latitudi 9o 32’ kusini na longitudi 35o 14’ Mashariki. Kijiji hiki 
hupatikana maeneo ya nyanda za juu magharibi mwa halmashauri ya mji wa Njombe, 
mkoani Njombe (Kielelezo. 1). Mwinuko ni kati ya mita 1200 hadi mita 1600 kutoka 
usawa wa bahari.  
 
Kielelezo cha 27: Ramani ikionesha kijiji cha Mgala na vijiji inavyopakana navyo 

vinavyonufaika na mradi 
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3. NJIA ZILIZOTUMIKA KUFANYA UTAFITI  

3.1. Utaratibu uliotumika  

Timu ya watafiti ilifanya shughuli zifuatazo ili kukusanya taarifa za mashamba ya miti: 
 Kuyafikia mashamba ya miti kwa kutumia GPS na kwa kushirikiana na viongozi 

wa vikundi vya wapanda miti katika kijiji husika 
 Kisha, kamba yenye urefu (kipenyo) cha mita 7.57 ilitumika kuainisha mipaka 

ya ploti wakilishi ndani ya shamba husika 
 Ndani ya ploti wakilishi, Idadi ya miti hai na iliokufa ilihesabiwa (Kama 

ilivyoainishwa katika Kiambatanisho 1) 
 Pia tathmini ya kiwango cha palizi ilifanyika kama ilivyoainishwa kwenye 

Jedwali la 1  
 Kipande cha chuma (nondo) kilichimbiwa katikati ya ploti wakilishi, kwa 

mashamba ya miti ya mwaka 2015/16, ili kurahisisha utambuzi wa ploti wakilishi 
kwa kutumia sumaku kwenye tafiti zijazo  

                          Jedwali la 162:  Uanishaji wa viwango vya palizi 
Kundi/alama Maelezo Maana 

0 Palizi haijafanyika Hakuna dalili yeyote ioneshayo kuwa shamba 
lilifanyiwa palizi msimu wa mvua uliopita 

1 Palizi imefanyika ila 
haikubaliki 

Kuna dalili kuwa palizi ilifanyika msimu wa mvua 
uliopita; lakini haikufanywa kwa kiwango kizuri ili 
kuhakikisha uhai na ukuaji mzuri wa miti 

2 Palizi imefanyika na 
inakubalika 

Kuna mapungufu katika ufanyikaji wa palizi, lakini 
kiwango kinajitosheleza kuhakikisha uhai na ukuaji 
mzuri wa miti.  

3 Palizi imefanyika 
kikamilifu 

Hakuna mapungufu na palizi imefanyika kikamilifu 
katika shamba la miti kwa ujumla wake 

Ufafanuzi: Uainishwaji wa viwango vya palizi ulizingatia maelekezo ya kitaalamu 
ya jinsi ya kufanya palizi ya kisahani na kufyekea kama ilivyoainishwa 
kwenye muongozo wa motisha (ruzuku) kwa wakulima wa miti.  
Sifa zifuatazo hutakiwa: 

 Palizi ya kisahani: kuondoa magugu kwa kukwatua eneo lenye 
mzunguko (kipenyo) wa sentimita 50 kuzunguka shina la mti pasipo 
kuathiri mche uliopo katikati 

 Kufyekea: Magugu yote hai yakatwe na kuwa chini ya kimo cha 
sentimita 30. 

Ikumbukwe kuwa, kuidhinishwa au kutoidhinishwa kwa kiwango cha palizi katika zoezi 
hili hakutoi maamuzi ya shughuli za uwezeshwaji za mradi, bali husaidia tathmini za 
kitaalamu na maendeleo endelevu ya sekta ya misitu kuboresha viwango ili kuleta tija 
Zaidi kwa wanufaika. 

3.2. Mahesabu na uchambuzi wa takwimu 

 Wingi wa miti shambani (Idadi ya mashina/hekta): Ni sawa na jumla ya idadi 
ya miti hai na iliyokufa kwa ukubwa wa eneo la ploti wakilishi ya shamba la miti. 
Baadae, mahesabu hufanywa ili kuainisha idadi ya miti kwa hekta moja 

 Asilimia ya miti hai: Kiwango cha idadi ya miti iliyo hai ukiliganisha na jumla 
ya idadi ya miti katika ploti wakilishi 

 Wastani wa kimo cha juu cha miti: Hupatikana kwa kujua wastani a kimo cha 
miti miwili mirefu Zaidi katika ploti wakilishi katika shamba la miti husika  

3.3. Vifaa vilivyotumika 

 GPS  
 Simu aina ya smati ikiwezeshwa na mfumo wa ODK 
 Bomba na kamba yenye urefu wa mita 7.57 
 Kipande cha chuma (nondo)    
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4. MATOKEO YA UTAFITI 

4.1. Taarifa za mashamba ya miti 

 Utafiti ulifanyika kwenye jumla ya mashamba ya miti 38 yanayomilikiwa na 
wanufaika 21 (Jedwali la 2). 

 Mashamba ya miti yaliyofanyiwa utafiti yana ukubwa wa jumla ya ekari 592.90, 
yaliyowezeshwa kupitia mpango wa motisha kwa wakulima wa miti na mradi 
(Jedwali la 2). 
 

Jedwali la 163:  Jumla ya idadi na eneo la mashamba ya miti katika kijiji  
Mwaka au msimu wa upandaji Wanufaika  Idadi ya mashamba  Ukubwa wa shamba (Ekari) 

2014/15 Wanawake 2 11.54 

Wanaume 15 89.65 
Taasisi 3 23.47 

2015/16 Wanawake 4 9.59 

Wanaume 12 423.02 
Taasisi 2 35.63 

Jumla 38 592.90 

Ufafanuzi: Taasisi= Asasi za kijamii na makundi ya watu wasio jiweza 
 

4.2. Wastani wa Palizi 

Kwa ujumla Matokeo ya palizi ya kisahani na kufyekea yalikuwa si yakuridhisha (Jedwali 
la 3). Tathmini ya kiwango cha palizi kwa idadi ya mashamba imeainishwa katika 
Kielelezo cha 2.  
Jedwali la 164:  Watani wa kiwango cha palizi ya kisahani na kufyekea 

kulingana na aina ya miti na mwaka/msimu wa upandwaji  
Wanufaika Aina ya miti Palizi ya kisahani Palizi ya kufyekea 

2014/15 2015/16 2014/15 2015/16 

Wanawake Paina 1.00 0.33 1.00 0.33 

Milingoti 0.00 1.00 1.00 0.00 

Wanaume Paina 1.47 0.20 0.77 0.30 
Milingoti 0.00 0.00 0.00 0.00 

Taasisi Paina 3.00 0.00 3.00 0.00 

Milingoti 1.00 0.00 0.00 0.00 

Jumla 1.35 0.22 0.90 0.22 

Ufafanuzi: Taasisi= Asasi za kijamii na makundi ya watu wasio jiweza 
 

Kielelezo cha 28:  Wastani wa alama za kiwango cha palizi ya kisahani na 
kufyekea kwa mashamba ya miti    
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4.3. Miti iliyo hai na wingi wa miti shambani 

4.3.1. Athari za moto 

Kwa ujumla, katika ngazi ya kijiji hakukuwa na madhara makubwa ya moto kuweza 
kuathiri uhai na ukuaji wa miti. Hata hivyo, moto umeonekana kuwa tishio kwa 
maendeleo ya baadae ya ukuaji wa mashamba ya miti. Hivyo ufumbuzi wa tatizo hili ni 
muhimu kwa maendeleo endelevu ya mashamba ya miti. 
 

4.3.2. Kimo cha urefu wa miti 

Wastani wa kimo cha urefu wa miti katika kijiji cha Mgala ulikuwa wakurithisha kama 
ilivyoainishwa kwenye Jedwali la 4. 
 
Jedwali la  165: Wastani wa kimo cha urefu wa miti ya miti 

Aina ya miti hdom (metre) 

2014/15 2015/16 

Painas 1.56 0.41 
Milingoti 0.69 0.38 
Jumla 1.13 0.39 

Ufafanuzi: hdom = kimo cha urefu wa miti  
 

4.3.3. Miti hai na wingi wa miti shambani 

Wastani wa kiwango cha miti hai na wingi wa miti shambani katika kijiji cha Mgala 
umeainishwa katika Jeduali la 5. Kwa ujumla, kiwango cha miti hai kijijini ni cha chini 
ukilinganisha na vijiji vingine (Jedwali la 6). 
 
Jedwali la  166:  Maelezo ya kiwango cha miti iliyo hai shambani  

Aina ya miti 2014/15 2015/16 

S-% Stock (stem/ha) S-% Stock (stem/ha) 

Painas 93 1014 46 1139 

Milingoti 58 1042 71 1003 

Jumla 86 1019 65 1111 

 Ufafanuzi: S-% = Kiwango cha miti hai katika asilimia 
   Stock = Wingi wa miti shambani (Idadi ya mashina 
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Jedwali la  167:  Mlinganisho wa vijiji kulingana na wastani wa kiwango 

cha miti iliyo hai       
Jina la kijiji Wastani wa miti iliyohai 

Katika asilimia 
Nafasi ya kijiji 

Matembwe 99% 1 

Usagatikwa 95% 2 

Kidabaga 95% 3 

Lusala 90% 4 

Kiyowela 89% 5 

Ukwama 84% 6 

Ngalanga 83% 7 

Maguguli 83% 8 

Madope 83% 9 

Ng'elamo 82% 10 

Kifanya 82% 11 

Mavanga 82% 12 

Ikang'asi 81% 13 

Iboya 79% 14 

Itambo 77% 15 

Mgala 76% 16 

Utilili 72% 17 

Kiwalamo 72% 18 

Lugema 70% 19 

Lugolofu 69% 20 

Amani 68% 21 

Makungu 61% 22 

Ukwega 59% 23 

Masimbwe 54% 24 

Nhungu 48% 25 
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4.4. Palizi  

4.4.1. Palizi ya kisahani 

Kiwango cha palizi  ya kisahani  kwa kijiji cha Mgala imeainishwa katika Jedwali la 7. 
Kwa ujumla, wastani wa kiwango cha palizi ya kisahani katika kijiji cha Mgala ni mdogo 
ukilinganisha na vijiji vingine (Jedwali la 8).  
 
Jedwali la  168:  Maelezo kuhusiana na kiwango cha palizi ya kusahani  

Aina ya miti Kiwango cha palizi ya kisahani 

2014/15 2015/16 

Painas 1.63 0.21 

Milingoti 0.25 0.25 

Jumla 1.35 0.22 

 
 
Jedwali la  169:  Mlinganisho wa vijiji kulingana na alama za kiwango cha 

palizi ya kisahani      
Jina la kijiji Wastani wa miti iliyohai 

Katika asilimia 
Nafasi ya kijiji 

Usagatikwa 1.84 1 

Matembwe 1.45 2 

Lugema 1.39 3 

Lugolofu 1.20 4 

Kiyowela 1.10 5 

Maguguli 1.04 6 

Kiwalamo 0.96 7 

Ukwega 0.83 8 

Iboya 0.83 9 

Mgala 0.82 10 

Nhungu 0.76 11 

Mavanga 0.76 12 

Ukwama 0.63 13 

Lusala 0.60 14 

Makungu 0.52 15 

Kifanya 0.44 16 

Kidabaga 0.33 17 

Itambo 0.32 18 

Ikang'asi 0.27 19 

Ng'elamo 0.21 20 

Amani 0.15 21 

Utilili 0.15 22 

Ngalanga 0.06 23 

Madope 0.01 24 

Masimbwe 0.00 25 
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4.4.2. Palizi ya kufyekea 

Kiwango cha palizi  ya kufyekea  kwa kijiji cha Mgala imeainishwa katika Jedwali la 9. 
Kwa ujumla, wastani wa kiwango cha palizi ya kufyekea katika kijiji cha Mgala ni mdogo 
ukilinganisha na vijiji vingine (Jedwali la 10). 
 
Jedwali la  170:  Maelezo kuhusiana na kiwango cha palizi ya kufyekea   

Aina ya miti Kiwango cha palizi ya kufyekea 

2014/15 2015/16 

Painas 1.06 0.29 

Milingoti 0.25 0.00 

Jumla 0.90 0.22 

 
 
 
 
Jedwali la  171:  Mlinganisho wa vijiji kulingana na alama za kiwango cha 

ufyekeleaji wa mashamba ya miti    
Jina la kijiji Wastani wa miti iliyohai 

Katika asilimia 
Nafasi ya kijiji 

Kidabaga 2.00 1 

Matembwe 1.73 2 

Kiyowela 1.15 3 

Mavanga 1.14 4 

Lugema 1.11 5 

Lusala 0.93 6 

Maguguli 0.88 7 

Kiwalamo 0.85 8 

Ukwega 0.83 9 

Makungu 0.76 10 

Madope 0.66 11 

Mgala 0.58 12 

Usagatikwa 0.47 13 

Kifanya 0.35 14 

Lugolofu 0.35 15 

Ukwama 0.34 16 

Utilili 0.33 17 

Ikang'asi 0.31 18 

Itambo 0.30 19 

Nhungu 0.27 20 

Amani 0.26 21 

Iboya 0.22 22 

Ngalanga 0.11 23 

Masimbwe 0.03 24 

Ng'elamo 0.00 25 
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5. HITIMOSHO NA MAPENDEKEZO 

Kwa ujumla, wakulima wa miti wanahimizwa kuongeza jitihada katika shughuli za 
utunzaji wa mashamba yao ya miti hususani katika palizi, ili  kuhakikisha maendeleo, 
ukuaji na ubora mzuri wa miti ili kuwa na tija baadae.  
 
Matokeo ya utafiti ya kitaalamu yanaonesha kuwa, kuna uhusiano kati ya palizi na ukuaji 
ama wastani wa miti iliyo hai kwenye mashamba ya miti katika kijiji cha Mgala. Kama 
ilivyoelezewa kwenye Jedwali la 11, Imegundulika kuwa, Palizi ya kufyekea na ile ya 
kisahani inauhusiano chanya na idadi ya miti iliyo hai na uhusiano hasi na idadi ya miti 
iliyokufa. Hii inamaanisha kuwa, shamba la miti lenye kiwango kizuri cha palizi zote mbili 
huwa na idadi kubwa ya miti iliyo hai na idadi ndogo ya miti iliyokufa. 
 
Jedwali la 172: Uhusiano kati ya kiwango cha palizi na uhai wa miti  

Kigezo Miti iliyo kufa Miti iliyo hai 

WC -0.48 0.41 

WS -0.40 0.30 

 Ufafanuzi: WC = Kiwango cha palizi ya kisahani 
   WS = Kiwango cha palizi ya kufyekea 
 
Kwa kiwango Fulani taarifa hii inatoa tathmini ya haja ya kufanya palizi ili kuimarisha 
ukuaji na kiwango cha maendeleo cha mashamba ya miti. Endapo palizi ya kisahani na 
ile ya kufyekea zitafanyika kikamilifu, kuna uwezekano mkubwa wa kupunguza idadi ya 
miti inayokufa na kudumisha au kuongeza miti iliyo hai kwa shamba husika la miti. 
Kisayansi imethibitika kuwa, palizi ni muhimu kwa maendeleo ya ukuaji wa miti, kwa 
kuwa hupunguza ushindani wa virutubisho, hewa na mwanga kati ya miti ya miti na 
magugu.  
 
 

6. MATOKEO YA KILA SHAMBA LA MITI KATIKA KIJIJI 

Jedwali la 12 hapo chini linaonesha matokeo ya utafiti kwa shamba la miti la kila 
mnufaika. Hii inajumuisha haya: 

 Kiwango cha palizi: kwa palizi ya kisahani na ile ya kufyekea 
 Wingi wa miti kwenye shamba (Idadi ya miti/hekta) 
 Kiwango cha miti iliyo hai katika asilimia  
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Table 173:  Matokeo ya mashamba ya miti katika kijiji cha mgala 
sRanks Pyear Name Gender Area 

(acres) 
Specie WC WS Live Dead Total Stock 

(stem/ha) 
S-% Hdom 

(metre) 

1 2014/15 JOVITUS RUGAHENDA Wanaume 8.03 Paina 1 1 21 0 21 1166 100% 1.4 

2 2014/15 ANTONY MFUGALE Wanaume 13.71 Paina 2 0 20 0 20 1111 100% 1.75 

3 2014/15 ALBERTO MFUGALE  Wanaume 4.97 Paina 2 3 20 0 20 1111 100% 1.2 

4 2014/15 CHARLES MFUGALE  Wanaume 3.56 Paina 3 3 20 0 20 1111 100% 1.9 

5 2014/15 CHALE MFUGALE  Wanaume 4.47 Paina 0 0 20 0 20 1111 100% 2.1 

6 2015/16 FRANK MSIGWA  Wanaume 15.47 Paina 0 1 20 0 20 1111 100% 0.55 

7 2014/15 FRANK MSIGWA Wanaume 4.97 Paina 0 1 18 0 18 1000 100% 1.9 

8 2014/15 OTTO MFUGALE Wanaume 3.76 Paina 2 0 17 0 17 944 100% 0.95 

9 2014/15 MWAFRIKA MFUGALE Wanaume 9.46 Paina 2 2 14 0 14 778 100% 2 

10 2015/16 OCTAVINA NGOLE  Wanawake 2.22 Paina 0 0 18 0 18 1000 100% 0.55 

11 2015/16 OCTAVINA NGOLE Wanawake 2.17 Paina 1 1 19 0 19 1055 100% 0.5 

12 2015/16 BOSCO KILASI  Wanaume 2.25 Paina 0 0 22 0 22 1222 100% 0.55 

13 2014/15 MGALA PRIMARY SCHOOL  2.25 Paina 3 3 20 0 20 1111 100% 2.4 

14 2014/15 MWAFRIKA MFUGALE Wanaume 9.46 Paina 2 0 17 1 18 1000 94% 1.1 

15 2014/15 OCTAVINA NGOLE  Wanawake 5.34 Paina 1 1 17 1 18 1000 94% 1.95 

16 2015/16 MGALA PRIMARY SCHOOL  2.40 Paina 0 0 15 1 16 889 94% 0.5 

17 2015/16 ALBERTO MFUGALE Wanaume 14.04 Paina 0 0 25 2 27 1500 93% 0.45 

18 2015/16 ULRICK MTUNDU Wanaume 6.97 Paina 1 0 16 2 18 1000 89% 0.35 

19 2014/15 HALARD NGAKONDA Wanaume 7.24 Paina 3 0 15 2 17 944 88% 1.45 

20 2014/15 CRISTIAN MFUGALE Wanaume 2.37 Paina 2 0 20 3 23 1278 87% 0.9 

21 2014/15 OCTAVINA NGOLE  Wanawake 6.20 Milingoti 0 1 13 3 16 889 81% 1 

22 2014/15 ULRICK MTUNDU Wanaume 6.62 Paina 0 0 16 4 20 1111 80% 1.9 

23 2014/15 SHIPO   19.79 Milingoti 1 0 18 5 23 1278 78% 0.95 
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24 2015/16 MWAFRIKA MFUGALE  Wanaume 17.45 Paina 1 0 13 6 19 1055 68% 0.3 

25 2015/16 DONATUS MMELO  Wanaume 7.78 Milingoti 0 0 11 7 18 1000 61% 0.15 

26 2015/16 DAMASI KAMANI  Wanaume 326.57 Paina 0 2 11 7 18 1000 61% 0.45 

27 2014/15 MWAFRIKA MFUGALE  Wanaume 4.00 Paina 0 0 15 11 26 1444 58% 0.55 

28 2015/16 OCTAVINA NGOLE Wanawake 1.83 Milingoti 1 0 15 12 27 1500 56% 0.3 

29 2014/15 DONATUS MMELO  Wanaume 4.72 Milingoti 0 0 9 8 17 944 53% 0.55 

30 2015/16 CASTORY MFUGALE  Wanaume 11.98 Paina 0 0 13 13 26 1444 50% 0.35 

31 2015/16 CASTORY MFUGALE Wanaume 3.61 Milingoti 0 0 8 9 17 944 47% 0.85 

32 2015/16 JOVITUS RUGAHENDA  Wanaume 11.10 Paina 0 0 12 14 26 1444 46% 0.35 

33 2015/16 MWAFRIKA 4 MFUGALE Wanaume 0.94 Paina 0 0 6 9 15 833 40% 0.35 

34 2015/16 BENWARD MMELO Wanaume 4.87 Paina 0 0 5 16 21 1166 24% 0.25 

35 2015/16 CHRISTIANA NJAWIKE Wanawake 3.36 Paina 0 0 3 10 13 722 23% 0.25 

36 2014/15 ELLY HONGOLI Wanaume 2.30 Milingoti 0 0 4 15 19 1055 21% 0.25 

37 2015/16 SHIPO   33.24 Milingoti 0 0 4 16 20 1111 20% 0.2 

38 2014/15 MGALA PRIMARY SCHOOL  1.43 Paina 3 3    0 0%  

 
 

 Ufafanuzi: sRank = Rank based on survival score  Pyear = Planting year  
  Name = Woodlot owner first and last name  Area = Area of the woodlot in hectare 
  Specie = tree type (name)  WC = Circle weeding 
  WS = Slash weeding  Live = Alive seedling 
  Dead = Dead seedling   Total = Sum of seedling both dead and alive 
  Stock = Total number of seedling per hectare  s-% = Survival percentage 
  Sdeath = Score for dead seedling  hdom = Average height of two dominant (tallest) tree 
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Annex 1 

7. WOODLOT ASSESSMENT FIELD SURVEY FORM 

 
Surveyors: _____________________________________________________ Date: ___________ 

WOODLOT LOCATION & OWNERSHIP 
 

8. Coordinates by GPS 

 

9. GPS accuracy   

 

 

10. Village: _____________________  District: _____________________  

 

11. Woodlot owner Name, Phone number and ID number (if applicable): 

 

_______________________________________________________________________ 

 

12. Has the woodlot changed owner since establishment? No / Yes / Unknown 

 

If Yes, fill in the original owner: ______________________________________________ 

PLOT MEASUREMENTS 

13. Number of trees alive in the plot 

14. Number of trees dead in the plot 

15. Total number of trees in the plot 

16. Height of the plot tallest tree (in decimetres): ______ dm, Second tallest tree: ______ dm 

17. In case there are dead trees, assess the likely main cause of death: 

Suppression by weeds   Cattle trampling:  

Fire damage   Drought stress:   

Disease   Other:    

Insect damage   (specify “Other” in remarks) 

GENERAL WOODLOT DATA 

18. Species group: Paina / Milingoti / Teak 

19. Level of circle weeding in the woodlot: ______ 

20. Level of slash weeding in the woodlot: ______ 

 

 

ADDITIONAL REMARKS BY SURVEYORS 

 

 

 

 

 

Scale: 0 – No weeding done 

1 – Some weeding done, but   

      not acceptably 

 

2 – Weeding activities done  

      acceptably 

3 – Weeding activities done  

      completely 

 

E 

N 

Form Number: 
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1. UTANGULIZI  

1.1. Historia fupi ya panda miti kibiashara na lengo la utafiti   

Pandamiti kibiashara (PFP) ni mradi wa maendeleo unaofadhiliwa na serikali ya Finland 
ikishirikiana na serikali ya Tanzania kutekelezwa kuanzia mwaka 2014 mpaka 2030. 
Umedhamiria kuongeza pato la kiuchumi nyanda za juu kusini kwa kuhamasisha 
utunzaji wa mashamba ya miti kibiashara, kwa wakulima wadogo wadogo wa miti na 
makampuni ya uchakataji mbao. 
 
Tathmini hii ilifanyika katika vijiji 25 ambavyo huwezeshwa katika shughuli za upandaji 
miti na Pandamiti kibiashara. Kazi hii ya utafiti ilianza kuanzia mwezi wa kumi na mbili, 
2016 mpaka mwezi wa pili, 2017. Lengo la utafiti huu ilikuwa ni kutathmini maendeleo 
na utunzaji wa mashamba ya miti. Matokeo haya yatatumiwa na Pandamiti kibiashara 
ili kuboresha mifumo ya uwezeshaji ya hapo baadae. 
 

1.2. Malengo ya tathmini 

i. Kutathmini maendeleo, ukuaji na kiwango cha utunzaji wa mashamba ya miti 
yaliyoanzishwa kupitia mradi wa Pandamiti kibiashara katika kipindi cha miaka 
miwili ya mwanzo ya utekelezwaji wa mradi 

ii. Kuhakiki na Kuthibitisha hali ya mashamba ya miti yaliyomo kwenye mfumo wa 
taarifa wa Pandamiti kibiashara 

iii. Kuwahoji wanufaika waliowezeshwa na mradi ili kupata taarifa za kijamii na 
kiuchumi 

 

2. MAHALI KIJIJI KILIPO  

Kijiji cha Ngalanga kipo kati ya latitudi 9o 37’ kusini na longitudi 34o 55’ Mashariki. Kijiji 
hiki hupatikana maeneo ya nyanda za juu kusini mashariki mwa halmashauri ya mji wa 
Njombe, mkoani Njombe (Kielelezo. 1). Mwinuko ni kati ya mita 1500 hadi mita 1800 
kutoka usawa wa bahari.  
 
Kielelezo cha 29: Ramani ikionesha kijiji cha Ngalanga na vijiji inavyopakana 

navyo vinavyonufaika na mradi 
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3. NJIA ZILIZOTUMIKA KUFANYA UTAFITI  

3.1. Utaratibu uliotumika  

Timu ya watafiti ilifanya shughuli zifuatazo ili kukusanya taarifa za mashamba ya miti: 
 Kuyafikia mashamba ya miti kwa kutumia GPS na kwa kushirikiana na viongozi 

wa vikundi vya wapanda miti katika kijiji husika 
 Kisha, kamba yenye urefu (kipenyo) cha mita 7.57 ilitumika kuainisha mipaka 

ya ploti wakilishi ndani ya shamba husika 
 Ndani ya ploti wakilishi, Idadi ya miti hai na iliokufa ilihesabiwa (Kama 

ilivyoainishwa katika Kiambatanisho 1) 
 Pia tathmini ya kiwango cha palizi ilifanyika kama ilivyoainishwa kwenye 

Jedwali la 1  
 Kipande cha chuma (nondo) kilichimbiwa katikati ya ploti wakilishi, kwa 

mashamba ya miti ya mwaka 2015/16, ili kurahisisha utambuzi wa ploti wakilishi 
kwa kutumia sumaku kwenye tafiti zijazo  

                          Jedwali la 174:  Uanishaji wa viwango vya palizi 
Kundi/alama Maelezo Maana 

0 Palizi haijafanyika Hakuna dalili yeyote ioneshayo kuwa shamba 
lilifanyiwa palizi msimu wa mvua uliopita 

1 Palizi imefanyika ila 
haikubaliki 

Kuna dalili kuwa palizi ilifanyika msimu wa mvua 
uliopita; lakini haikufanywa kwa kiwango kizuri ili 
kuhakikisha uhai na ukuaji mzuri wa miti 

2 Palizi imefanyika na 
inakubalika 

Kuna mapungufu katika ufanyikaji wa palizi, lakini 
kiwango kinajitosheleza kuhakikisha uhai na ukuaji 
mzuri wa miti.  

3 Palizi imefanyika 
kikamilifu 

Hakuna mapungufu na palizi imefanyika kikamilifu 
katika shamba la miti kwa ujumla wake 

Ufafanuzi: Uainishwaji wa viwango vya palizi ulizingatia maelekezo ya kitaalamu 
ya jinsi ya kufanya palizi ya kisahani na kufyekea kama ilivyoainishwa 
kwenye muongozo wa motisha (ruzuku) kwa wakulima wa miti.  
Sifa zifuatazo hutakiwa: 

 Palizi ya kisahani: kuondoa magugu kwa kukwatua eneo lenye 
mzunguko (kipenyo) wa sentimita 50 kuzunguka shina la mti pasipo 
kuathiri mche uliopo katikati 

 Kufyekea: Magugu yote hai yakatwe na kuwa chini ya kimo cha 
sentimita 30. 

Ikumbukwe kuwa, kuidhinishwa au kutoidhinishwa kwa kiwango cha palizi katika zoezi 
hili hakutoi maamuzi ya shughuli za uwezeshwaji za mradi, bali husaidia tathmini za 
kitaalamu na maendeleo endelevu ya sekta ya misitu kuboresha viwango ili kuleta tija 
Zaidi kwa wanufaika. 

3.2. Mahesabu na uchambuzi wa takwimu 

 Wingi wa miti shambani (Idadi ya mashina/hekta): Ni sawa na jumla ya idadi 
ya miti hai na iliyokufa kwa ukubwa wa eneo la ploti wakilishi ya shamba la miti. 
Baadae, mahesabu hufanywa ili kuainisha idadi ya miti kwa hekta moja 

 Asilimia ya miti hai: Kiwango cha idadi ya miti iliyo hai ukiliganisha na jumla 
ya idadi ya miti katika ploti wakilishi 

 Wastani wa kimo cha juu cha miti: Hupatikana kwa kujua wastani a kimo cha 
miti miwili mirefu Zaidi katika ploti wakilishi katika shamba la miti husika  

3.3. Vifaa vilivyotumika 

 GPS  
 Simu aina ya smati ikiwezeshwa na mfumo wa ODK 
 Bomba na kamba yenye urefu wa mita 7.57 
 Kipande cha chuma (nondo) 
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4. MATOKEO YA UTAFITI 

4.1. Taarifa za mashamba ya miti 
 Utafiti ulifanyika kwenye jumla ya mashamba ya miti 126 yanayomilikiwa na 

wanufaika 46 (Jedwali la 2). 
 Mashamba ya miti yaliyofanyiwa utafiti yana ukubwa wa jumla ya ekari 847.7, 

yaliyowezeshwa kupitia mpango wa motisha kwa wakulima wa miti na mradi 
(Jedwali la 2). 

Jedwali la 175:  Jumla ya idadi na eneo la mashamba ya miti katika kijiji 
Mwaka au msimu wa upandaji Wanufaika  Idadi ya mashamba  Ukubwa wa shamba (Ekari) 

2014/15 Wanawake 5 28.99 

Wanaume 27 168.06 

2015/16 Wanawake 11 87.33 

Wanaume 35 328.95 

Taasisi 2 5.21 

Jumla 80 618.53 

Ufafanuzi: Taasisi = Asasi za kijamii na makundi ya watu wasio jiweza 
 

4.2. Wastani wa Palizi 

Kwa ujumla Matokeo ya palizi ya kisahani na kufyekea yalikuwa si yakuridhisha (Jedwali 
la 3). Tathmini ya kiwango cha palizi kwa idadi ya mashamba imeainishwa katika 
Kielelezo cha 2.  
Jedwali la 176:  Watani wa kiwango cha palizi ya kisahani na kufyekea 

kulingana na aina ya miti na mwaka/msimu wa upandwaji 
Wanufaika Aina ya miti Palizi ya kisahani Palizi ya kufyekea 

2014/15 2015/16 2014/15 2015/16 

Wanawake Paina 0.00 0.09 0.00 0.27 

Wanaume Milingoti 0.00 0.00 0.00 0.00 

Paina 0.05 0.09 0.09 0.09 

Taasisi Paina n/a 0.00 n/a 0.50 

Jumla 0.03 0.08 0.06 0.15 

Ufafanuzi: Taasisi = Asasi za kijamii na makundi ya watu wasio jiweza 
 

 
Kielelezo cha 30:  Wastani wa alama za kiwango cha palizi ya kisahani na 

kufyekea kwa mashamba ya miti   
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4.3. Miti iliyo hai na wingi wa miti shambani 

4.3.1. Athari za moto 

Kwa ujumla, katika ngazi ya kijiji hakukuwa na madhara makubwa ya moto kuweza 
kuathiri uhai na ukuaji wa miti. Hata hivyo, kwa mmiliki mmoja mmoja, moto 
umeonekana kuwa tishio kwa maendeleo ya baadae ya ukuaji wa mashamba ya miti. 
Katika kijiji cha Iboya, ni mashamba mawili ya miti yaligundulika kuwa yameathiriwa na 
moto (Jedwali la 4), hivyo ufumbuzi wa tatizo hili ni muhimu kwa maendeleo endelevu 
ya mashamba ya miti. 
 
Jedwali la 177: Maelezo ya athari za moto kwenye mashamba ya miti   

S/N Maelezo Idadi 

1 Idadi ya mashamba ya miti 2 

2 Ukubwa wa shamba (Ekari) 17.00 
 
 

4.3.2. Kimo cha urefu wa miti 

Wastani wa kimo cha urefu wa miti katika kijiji cha Ngalanga ulikuwa wakurithisha kama 
ilivyoainishwa kwenye Jedwali la 5. 
 
Jedwali la 178: Wastani wa kimo cha urefu wa miti ya miti  

Aina ya miti hdom (metre) 

2014/15 2015/16 

Painas 1.36 0.42 
Milingoti 1.98 0.40 
Jumla 1.46 0.41 

Ufafanuzi:  hdom = kimo cha urefu wa miti  
  

4.3.3. Miti hai na wingi wa miti shambani 

Wastani wa kiwango cha miti hai na wingi wa miti shambani katika kijiji cha Ngalanga 
umeainishwa katika Jeduali la 6. Kwa ujumla, kiwango cha miti hai kijijini ni cha wastani 
ukilinganisha na vijiji vingine (Jedwali la 6). 
 
Jedwali la  179:  Maelezo ya kiwango cha miti iliyo hai shambani  

Aina ya miti 2014/15 2015/16 

S-% Stock (stem/ha) S-% Stock (stem/ha) 

Painas 90% 1183 82% 1059 

Milingoti 73% 1300 60% 1389 

Jumla 87% 1201 81% 1080 

 Ufafanuzi: S-% = Kiwango cha miti hai katika asilimia 
   Stock = Wingi wa miti shambani (Idadi ya mashina/hekta)  
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Jedwali la 180:  Mlinganisho wa vijiji kulingana na wastani wa kiwango 

cha miti iliyo hai    
Jina la kijiji Wastani wa miti iliyohai 

Katika asilimia 
Nafasi ya kijiji 

Matembwe 99% 1 

Usagatikwa 95% 2 

Kidabaga 95% 3 

Lusala 90% 4 

Kiyowela 89% 5 

Ukwama 84% 6 

Ngalanga 83% 7 

Maguguli 83% 8 

Madope 83% 9 

Ng'elamo 82% 10 

Kifanya 82% 11 

Mavanga 82% 12 

Ikang'asi 81% 13 

Iboya 79% 14 

Itambo 77% 15 

Mgala 76% 16 

Utilili 72% 17 

Kiwalamo 72% 18 

Lugema 70% 19 

Lugolofu 69% 20 

Amani 68% 21 

Makungu 61% 22 

Ukwega 59% 23 

Masimbwe 54% 24 

Nhungu 48% 25 
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4.4. Palizi  

4.4.1. Palizi ya kisahani 

Kiwango cha palizi  ya kisahani  kwa kijiji cha Ngalanga imeainishwa katika Jedwali la 
8. Kwa ujumla, wastani wa kiwango cha palizi ya kisahani katika kijiji cha Ngalanga ni 
mdogo ukilinganisha na vijiji vingine (Jedwali la 9).  
 
Jedwali la 181:  Maelezo kuhusiana na kiwango cha palizi ya kusahani  

Aina ya miti Kiwango cha palizi ya kisahani 

2014/15 2015/16 

Painas 0.04 0.09 

Milingoti 0.00 0.00 

Jumla 0.03 0.08 

 
 
Jedwali la 182:  Mlinganisho wa vijiji kulingana na alama za kiwango cha 

palizi ya kisahani  
Vijiji Wastani wa kiwango cha 

palizi ya kisahani 
Nafasi ya kijiji 

Usagatikwa 1.84 1 

Matembwe 1.45 2 

Lugema 1.39 3 

Lugolofu 1.20 4 

Kiyowela 1.10 5 

Maguguli 1.04 6 

Kiwalamo 0.96 7 

Ukwega 0.83 8 

Iboya 0.83 9 

Mgala 0.82 10 

Nhungu 0.76 11 

Mavanga 0.76 12 

Ukwama 0.63 13 

Lusala 0.60 14 

Makungu 0.52 15 

Kifanya 0.44 16 

Kidabaga 0.33 17 

Itambo 0.32 18 

Ikang'asi 0.27 19 

Ng'elamo 0.21 20 

Amani 0.15 21 

Utilili 0.15 22 

Ngalanga 0.06 23 

Madope 0.01 24 

Masimbwe 0.00 25 
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4.4.2. Palizi ya kufyekea 

Kiwango cha palizi  ya kufyekea  kwa kijiji cha Ngalanga imeainishwa katika Jedwali la 
10. Kwa ujumla, wastani wa kiwango cha palizi ya kufyekea katika kijiji cha Ngalanga 
ni mdogo ukilinganisha na vijiji vingine (Jedwali la 11). 
 
Jedwali la 183:  Maelezo kuhusiana na kiwango cha palizi ya kufyekea  

Aina ya miti Kiwango cha palizi ya kufyekea 

2014/15 2015/16 

Painas 0.07 0.16 

Milingoti 0.00 0.00 

Jumla 0.07 0.16 

 
 
 
 
Jedwali la 184:  Mlinganisho wa vijiji kulingana na alama za kiwango cha 

ufyekeleaji wa mashamba ya miti   
Vijiji Wastani wa kiwango cha 

palizi ya kufyekea 
Nafasi ya kijiji 

Kidabaga 2.00 1 

Matembwe 1.73 2 

Kiyowela 1.15 3 

Mavanga 1.14 4 

Lugema 1.11 5 

Lusala 0.93 6 

Maguguli 0.88 7 

Kiwalamo 0.85 8 

Ukwega 0.83 9 

Makungu 0.76 10 

Madope 0.66 11 

Mgala 0.58 12 

Usagatikwa 0.47 13 

Kifanya 0.35 14 

Lugolofu 0.35 15 

Ukwama 0.34 16 

Utilili 0.33 17 

Ikang'asi 0.31 18 

Itambo 0.30 19 

Nhungu 0.27 20 

Amani 0.26 21 

Iboya 0.22 22 

Ngalanga 0.11 23 

Masimbwe 0.03 24 

Ng'elamo 0.00 25 
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5. HITIMOSHO NA MAPENDEKEZO 

Kwa ujumla, wakulima wa miti wanahimizwa kuongeza jitihada katika shughuli za 
utunzaji wa mashamba yao ya miti hususani katika palizi, ili  kuhakikisha maendeleo, 
ukuaji na ubora mzuri wa miti ili kuwa na tija baadae.  
 
Matokeo ya utafiti ya kitaalamu yanaonesha kuwa, kuna uhusiano kati ya palizi na ukuaji 
ama wastani wa miti iliyo hai kwenye mashamba ya miti katika kijiji cha Ngalanga. Kama 
ilivyoelezewa kwenye Jedwali la 12, Imegundulika kuwa, Palizi ya kufyekea na ile ya 
kisahani inauhusiano chanya na idadi ya miti iliyo hai na uhusiano hasi na idadi ya miti 
iliyokufa. Hii inamaanisha kuwa, shamba la miti lenye kiwango kizuri cha palizi zote mbili 
huwa na idadi kubwa ya miti iliyo hai na idadi ndogo ya miti iliyokufa. 
  
Jedwali la 185: Uhusiano kati ya kiwango cha palizi na uhai wa miti  

Kigezo Miti iliyo kufa Miti iliyo hai 

WC -0.013 0.05 

WS -0.08 0.08 

 Ufafanuzi: WC = Kiwango cha palizi ya kisahani 
   WS = Kiwango cha palizi ya kufyekea 
 
Kwa kiwango Fulani taarifa hii inatoa tathmini ya haja ya kufanya palizi ili kuimarisha 
ukuaji na kiwango cha maendeleo cha mashamba ya miti. Endapo palizi ya kisahani na 
ile ya kufyekea zitafanyika kikamilifu, kuna uwezekano mkubwa wa kupunguza idadi ya 
miti inayokufa na kudumisha au kuongeza miti iliyo hai kwa shamba husika la miti. 
Kisayansi imethibitika kuwa, palizi ni muhimu kwa maendeleo ya ukuaji wa miti, kwa 
kuwa hupunguza ushindani wa virutubisho, hewa na mwanga kati ya miti ya miti na 
magugu. 
 
 

6. MATOKEO YA KILA SHAMBA LA MITI KATIKA KIJIJI 

Jedwali la 13 hapo chini linaonesha matokeo ya utafiti kwa shamba la miti la kila 
mnufaika. Hii inajumuisha haya: 

 Kiwango cha palizi: kwa palizi ya kisahani na ile ya kufyekea 
 Wingi wa miti kwenye shamba (Idadi ya miti/hekta) 
 Kiwango cha miti iliyo hai katika asilimia 
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Jedwali la 186:  Matokeo ya mashamba ya miti kwa kila mnufaika kijiji cha Ngalanga 
Nafasi Pmwaka Jina  Jinsia Eneo 

(ekari) 
Aina ya 
miti 

WC WS Hai Iliyokufa Jumla Wingi 
(shina/ha) 

S-% Hdom 
(mita) 

1 2015/16 EMMANUEL MLOWE Wanaume 4.47 Paina 0 0 22 0 22 1222 100% 0.85 

2 2014/15 EVODIUS NZIKU  Wanaume 10.43 Paina 0 0 24 0 24 1333 100% 1.2 

3 2015/16 PETER J MLOWE  Wanaume 12.03 Paina 0 0 15 0 15 833 100% 1.25 

4 2014/15 AURELIAN MAYEMBA Wanawake 6.67 Paina 0 0 25 0 25 1389 100% 1.05 

5 2014/15 SOLANUS MLOWE  Wanaume 3.21 Paina 0 0 21 0 21 1166 100% 2.45 

6 2014/15 EVARISTO MLOWE  Wanaume 5.56 Paina 0 1 22 0 22 1222 100% 1.75 

7 2014/15 FODIUS LUPUMBWE  Wanaume 8.08 Paina 0 0 19 0 19 1055 100% 1.65 

8 2014/15 LEONARD MTEWELE  Wanaume 11.10 Paina 0 0 14 0 14 778 100% 1.3 

9 2014/15 SIXTUS MTEWELE  Wanaume 5.44 Paina 0 0 17 0 17 944 100% 1.3 

10 2014/15 STANSLAUS MCHAMI  Wanawake 3.63 Paina 0 0 24 0 24 1333 100% 1.55 

11 2015/16 REGINALD DANDA Wanaume 28.00 Paina 0 1 24 0 24 1333 100% 2.45 

12 2015/16 ENHARD MWENDA Wanaume 8.90 Paina 0 0 20 0 20 1111 100% 0.65 

13 2014/15 ENHARD MWENDA  Wanaume 7.56 Paina 0 0 16 0 16 889 100% 1.55 

14 2015/16 ENHARD MWENDA  Wanaume 4.42 Paina 0 0 12 0 12 667 100% 0.35 

15 2015/16 PENDO KIHEGA  Wanawake 8.70 Paina 1 0 14 0 14 778 100% 0.45 

16 2014/15 ONESPHOLA MLYUKA  Wanaume 3.58 Paina 0 0 21 0 21 1166 100% 1.35 

17 2015/16 ADREHEM MAYEMBA  Wanaume 6.45 Paina 1 0 23 0 23 1278 100% 0.55 

18 2015/16 ISAACK MCHAMI  Wanaume 34.05 Paina 0 0 23 0 23 1278 100% 0.45 

19 2015/16 MODUSTUS MFUSE Wanaume 3.83 Paina 0 0 19 0 19 1055 100% 0.6 

20 2015/16 ADDO MWAGENI Wanaume 6.72 Paina 0 0 18 0 18 1000 100% 2.3 

21 2015/16 NGALANGA PRIMARY SCHOOL   1.41 Paina 0 0 17 0 17 944 100% 0.35 

22 2015/16 EVARISTO TEWELE Wanaume 0.00 Paina 0 0 19 0 19 1055 100% 1.35 

23 2014/15 DAVID MLOWE  Wanaume 7.49 Paina 0 0 21 1 22 1222 95% 1.35 

24 2014/15 PHELIX KIHEGA Wanaume 7.91 Paina 0 0 20 1 21 1166 95% 1.35 

25 2014/15 PHELIX KIHEGA Wanaume 3.85 Paina 1 0 18 1 19 1055 95% 1.25 
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Nafasi Pmwaka Jina  Jinsia Eneo 
(ekari) 

Aina ya 
miti 

WC WS Hai Iliyokufa Jumla Wingi 
(shina/ha) 

S-% Hdom 
(mita) 

26 2015/16 PETER MLOWE  Wanaume 10.06 Paina 1 0 18 1 19 1055 95% 0.35 

27 2014/15 ERASTO KIHEGA  Wanaume 3.16 Paina 0 0 21 1 22 1222 95% 1.35 

28 2015/16 ANGELINA MTUNDU Wanawake 9.86 Paina 0 1 19 1 20 1111 95% 1.75 

29 2015/16 ERASTO KIHENGA Wanaume 3.51 Paina 0 0 18 1 19 1055 95% 0.55 

30 2015/16 THEODORI MWAGENI Wanaume 8.97 Paina 0 0 21 1 22 1222 95% 0.4 

31 2014/15 SINDWELE PETER Wanawake 0.00 Paina 0 0 18 1 19 1055 95% 1.15 

32 2014/15 REGINALD DANDA Wanaume 10.92 Milingoti 0 0 15 1 16 889 94% 3.1 

33 2015/16 MARTIN MTUNDU Wanaume 16.48 Paina 0 0 13 1 14 778 93% 0.75 

34 2015/16 ANNITHA MWAGALA Wanawake 5.31 Paina 0 0 14 1 15 833 93% 1.3 

35 2014/15 ENELINA TWEVE  Wanawake 14.33 Paina 0 0 24 2 26 1444 92% 1.35 

36 2015/16 AGNES NGELANGELA Wanawake 3.93 Paina 0 0 22 2 24 1333 92% 0.35 

37 2015/16 AGNES NGELANGELA  Wanawake 6.55 Paina 0 0 35 3 38 2111 92% 0.45 

38 2015/16 ERASTO KIHEGA  Wanaume 5.71 Paina 0 0 20 2 22 1222 91% 0.45 

39 2015/16 FELISTAS MAYEMBA Wanaume 13.66 Paina 0 0 21 2 23 1278 91% 0.85 

40 2014/15 PETRO J DANDA  Wanaume 10.30 Paina 0 0 18 2 20 1111 90% 1.5 

41 2015/16 FODIUS LUPUMBWE  Wanaume 2.32 Paina 0 0 16 2 18 1000 89% 0.5 

42 2014/15 ATILIO DANDA  Wanaume 14.41 Paina 0 0 16 2 18 1000 89% 1.25 

43 2015/16 CHRISTOPHER MLOWE  Wanaume 10.92 Paina 0 0 21 3 24 1333 88% 0.55 

44 2015/16 REGINALD DANDA Wanaume 4.82 Paina 0 0 14 2 16 889 88% 1.65 

45 2015/16 REGINALD DANDA Wanaume 36.25 Paina 0 2 14 2 16 889 88% 0.75 

46 2014/15 FAUSTINE MWAGEN1 Wanaume 2.47 Paina 0 0 20 3 23 1278 87% 1.25 

47 2014/15 CHRISTOPHER MLOWE  Wanaume 4.30 Milingoti 0 0 18 3 21 1166 86% 0.85 

48 2015/16 AURELIAN MAYEMBA  Wanawake 5.98 Paina 0 0 18 3 21 1166 86% 0.7 

49 2014/15 YOAKIM MSEMWA Wanaume 0.00 Paina 0 1 18 3 21 1166 86% 2.15 

50 2014/15 ALBENTINA LWEKELA  Wanawake 4.35 Paina 0 0 25 4 29 1611 86% 1.4 
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Nafasi Pmwaka Jina  Jinsia Eneo 
(ekari) 

Aina ya 
miti 

WC WS Hai Iliyokufa Jumla Wingi 
(shina/ha) 

S-% Hdom 
(mita) 

51 2014/15 REGINALD DANDA Wanaume 2.72 Milingoti 0 0 23 4 27 1500 85% 3.55 

52 2015/16 MODESTUS MFUSE Wanaume 3.88 Paina 0 0 17 3 20 1111 85% 0.35 

53 2015/16 ONESFORA MLYUKA  Wanawake 5.73 Paina 0 0 10 2 12 667 83% 0.25 

54 2014/15 NICOLAUS MAPHWILA  Wanaume 9.44 Paina 0 0 20 4 24 1333 83% 1 

55 2015/16 ENHARD MWENDA  Wanaume 1.19 Milingoti 0 0 20 4 24 1333 83% 0.35 

56 2015/16 DAVID MLOWE  Wanaume 3.43 Paina 0 0 17 4 21 1166 81% 0.25 

57 2015/16 MENDORA MFUSE Wanawake 3.78 Paina 0 1 13 3 16 889 81% 0.35 

58 2014/15 NASHON SIYOVELA Wanaume 4.89 Paina 0 0 16 4 20 1111 80% 0.85 

59 2015/16 ALEX MLOWE  Wanaume 8.18 Paina 0 0 17 5 22 1222 77% 0.25 

60 2015/16 EVODIUS NZIKU  Wanaume 7.26 Paina 0 0 17 5 22 1222 77% 0.45 

61 2014/15 REGINALD DANDA Wanaume 2.10 Milingoti 0 0 16 5 21 1166 76% 1.95 

62 2014/15 EVARISTO LWEKELA Wanaume 4.10 Paina 0 0 15 5 20 1111 75% 1.2 

63 2015/16 ANGELINA MTUNDU  Wanawake 14.68 Paina 0 1 14 5 19 1055 74% 0.65 

64 2014/15 REINHAD MLOWE Wanaume 8.90 Paina 0 0 21 8 29 1611 72% 1.1 

65 2015/16 EVODIUS NZIKU Wanaume 2.40 Paina 0 0 16 7 23 1278 70% 0.35 

66 2015/16 ENHARD MWENDA  Wanaume 0.64 Milingoti 0 0 15 7 22 1222 68% 0.45 

67 2015/16 THEODORA MLOWE  Wanawake 16.04 Paina 0 0 8 4 12 667 67% 0.25 

68 2015/16 METOD LWEKELA Wanaume 1.85 Paina 0 0 19 11 30 1666 63% 0.35 

69 2015/16 ALFRED MALUMA  Wanaume 23.01 Paina 0 0 11 8 19 1055 58% 0.35 

70 2015/16 ERASMO KIHEGA Wanaume 1.28 Paina 0 0 13 10 23 1278 57% 0.55 

71 2014/15 ALBENTINA LWEKELA  Wanaume 8.11 Paina 0 0 13 10 23 1278 57% 1.55 

72 2014/15 ALEX MLOWE  Wanaume 7.31 Paina 0 0 9 7 16 889 56% 0.65 

73 2015/16 NOLASCO MLYUKA  Wanaume 7.22 Paina 0 0 7 9 16 889 44% 0.45 

74 2015/16 COSMAS MAYEMBA  Wanaume 19.40 Paina 1 0 6 15 21 1166 29% 0.15 

75 2015/16 PETER J MLOWE Wanaume 10.63 Milingoti 0 0 8 21 29 1611 28% 0.45 
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Nafasi Pmwaka Jina  Jinsia Eneo 
(ekari) 

Aina ya 
miti 

WC WS Hai Iliyokufa Jumla Wingi 
(shina/ha) 

S-% Hdom 
(mita) 

76 2014/15 FADHILI S MGAYA Wanaume 0.72 Milingoti 0 0 8 24 32 1777 25% 0.45 

77 2015/16 SARA MLELWA  Wanawake 6.77 Paina 0 0 2 14 16 889 13% 0.15 

78 2015/16 TAG NGALANGA  3.81 Paina 0 1 0 29 29 1611 0%  

79 2015/16 LEONARD MTEWELE  Wanaume 9.64 Paina 0 0 0 0 0 0   

80 2015/16 HILDEBLAND MGENI  Wanaume 7.36 Paina 0 0    0   

 
 

 Ufafanuzi: Nafasi = Mlinganisho kutokana na idadi ya miti 
iliyo hai shambani 

 Pmwaka = Mwaka au msimu wa upandaji  

  Jina = Mmiliki wa shamba husika la miti  Eneo = Ukubwa wa shamba katika ekari 
  Aina ya miti = Jina la kundi ama aina ya miti  WC = Palizi ya kisahani 
  WS = Kiwango cha palizi ya kufyekea  Hai = Idadi ya miti iliyokuwa hai 
  Iliyokufa = Idadi ya miti iliyokufa   Jumla = Jumla ya miti hai na iliyokufa 
  Wingi  = Wingi wa miti kwenye shamba (idadi 

ya mashina kwa hekta) 
 s-% = Asilimia ya miti iliyo hai 

      hdom = Wastani wa kimo cha miti miwili mirefu katika 
ploti wakilishi 

 
 
 
 



 

   

m 

Kiambatanisho cha 1 

7. FOMU YA TATHMINI YA MAENDELEO YA MASHAMBA YA MITI 

 
Mtafiti: _____________________________________________________Tarehe: ___________ 

WOODLOT LOCATION & OWNERSHIP 
 

8. Jira kwa GPS 

 

9. Usahihi wa GPS    

 

 

10. Kijiji: _____________________  Wilaya: _____________________  

 

11. Jina la mmiliki, Namba ya simu na Namba ya utambulisho (Kama inawezekana): 

 

_______________________________________________________________________ 

 

12. Kuna mabadiliko ya umiliki tangu kuanzishwa kwa shamba?  Ndiyo / Hapana 

/Sijui 

 

Kama ndiyo, taja mmiliki wa awali: ___________________________________________ 

VIPIMO VYA PLOTI WAKILISHI  

13. Idadi ya miti iliyo hai katika ploti 

14. Idadi ya miti iliyokufa katika ploti 

15. Jumla ya idadi ya miti 

16. Kimo cha urefu wa miti (Desimita): Wa kwanza ______ dm, Wa pili: ______ dm 

17. Kama kuna miti iliyokufa, Ainisha chanzo cha kifo: 

Magugu   Kuharibiwa na Mifugo:   

Athari za moto   Ukame:       

Magonjwa   Mengineyo:    

Athari za wadudu   (Ainisha katika maelezo ya ziada) 

TAARIFA ZA UJUMLA ZA MASHAMBA YA MITI 

18. Aina ya miti: Paina / Mlingoti / 

Mtiki 

19. Kiwango cha palizi ya kisahani: 

______ 

20. Kiwango cha palizi ya kufyekea: 

______ 

 

 

MAELEZO YA ZIADA 

 

 

 

 

   

Scale: 0 – No weeding done 

1 – Some weeding done, but   

      not acceptably 

 

2 – Weeding activities done  

      acceptably 

3 – Weeding activities done  

      completely 

 

E 

N 

Namba ya fomu: 



 
 

 

 
 

Tathmini ya maendeleo ya mashamba ya miti mwishoni mwa msimu wa 
kiangazi 2016/17 

 
Mrejesho wa tathmini kwa kijiji cha Ng’elamo – Halmashauri ya mji wa Njombe 

 

Mwezi Juni 2017, Iringa, Tanzania 
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MAANA YA VIFUPISHO 
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TGIS Tree Growing Incentive Scheme (Mpango wa motisha kwa wakulima wa 
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1. UTANGULIZI  

1.1. Historia fupi ya panda miti kibiashara na lengo la utafiti   

Pandamiti kibiashara (PFP) ni mradi wa maendeleo unaofadhiliwa na serikali ya Finland 
ikishirikiana na serikali ya Tanzania kutekelezwa kuanzia mwaka 2014 mpaka 2030. 
Umedhamiria kuongeza pato la kiuchumi nyanda za juu kusini kwa kuhamasisha 
utunzaji wa mashamba ya miti kibiashara, kwa wakulima wadogo wadogo wa miti na 
makampuni ya uchakataji mbao. 
 
Tathmini hii ilifanyika katika vijiji 25 ambavyo huwezeshwa katika shughuli za upandaji 
miti na Pandamiti kibiashara. Kazi hii ya utafiti ilianza kuanzia mwezi wa kumi na mbili, 
2016 mpaka mwezi wa pili, 2017. Lengo la utafiti huu ilikuwa ni kutathmini maendeleo 
na utunzaji wa mashamba ya miti. Matokeo haya yatatumiwa na Pandamiti kibiashara 
ili kuboresha mifumo ya uwezeshaji ya hapo baadae. 
 

1.2. Malengo ya tathmini 

i. Kutathmini maendeleo, ukuaji na kiwango cha utunzaji wa mashamba ya miti 
yaliyoanzishwa kupitia mradi wa Pandamiti kibiashara katika kipindi cha miaka 
miwili ya mwanzo ya utekelezwaji wa mradi 

ii. Kuhakiki na Kuthibitisha hali ya mashamba ya miti yaliyomo kwenye mfumo wa 
taarifa wa Pandamiti kibiashara 

iii. Kuwahoji wanufaika waliowezeshwa na mradi ili kupata taarifa za kijamii na 
kiuchumi 

 

2. MAHALI KIJIJI KILIPO  

Kijiji cha Ng’elamo kipo kati ya latitudi 9o 36’ kusini na longitudi 34o 28’ Mashariki. Kijiji 
hiki hupatikana maeneo ya nyanda za juu kusini mashariki mwa halmashauri ya mji wa 
Njombe, mkoani Njombe (Kielelezo. 1). Mwinuko ni kati ya mita 1800 hadi mita 2000 
kutoka usawa wa bahari.  
 
Kielelezo cha 31: Ramani ikionesha kijiji cha Ng’elamo na vijiji inavyopakana 

navyo vinavyonufaika na mradi 
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3. NJIA ZILIZOTUMIKA KUFANYA UTAFITI  

3.1. Utaratibu uliotumika  

Timu ya watafiti ilifanya shughuli zifuatazo ili kukusanya taarifa za mashamba ya miti: 
 Kuyafikia mashamba ya miti kwa kutumia GPS na kwa kushirikiana na viongozi 

wa vikundi vya wapanda miti katika kijiji husika 
 Kisha, kamba yenye urefu (kipenyo) cha mita 7.57 ilitumika kuainisha mipaka 

ya ploti wakilishi ndani ya shamba husika 
 Ndani ya ploti wakilishi, Idadi ya miti hai na iliokufa ilihesabiwa (Kama 

ilivyoainishwa katika Kiambatanisho 1) 
 Pia tathmini ya kiwango cha palizi ilifanyika kama ilivyoainishwa kwenye 

Jedwali la 1  
 Kipande cha chuma (nondo) kilichimbiwa katikati ya ploti wakilishi, kwa 

mashamba ya miti ya mwaka 2015/16, ili kurahisisha utambuzi wa ploti wakilishi 
kwa kutumia sumaku kwenye tafiti zijazo  

                          Jedwali la 187:  Uanishaji wa viwango vya palizi 
Kundi/alama Maelezo Maana 

0 Palizi haijafanyika Hakuna dalili yeyote ioneshayo kuwa shamba 
lilifanyiwa palizi msimu wa mvua uliopita 

1 Palizi imefanyika ila 
haikubaliki 

Kuna dalili kuwa palizi ilifanyika msimu wa mvua 
uliopita; lakini haikufanywa kwa kiwango kizuri ili 
kuhakikisha uhai na ukuaji mzuri wa miti 

2 Palizi imefanyika na 
inakubalika 

Kuna mapungufu katika ufanyikaji wa palizi, lakini 
kiwango kinajitosheleza kuhakikisha uhai na ukuaji 
mzuri wa miti.  

3 Palizi imefanyika 
kikamilifu 

Hakuna mapungufu na palizi imefanyika kikamilifu 
katika shamba la miti kwa ujumla wake 

Ufafanuzi: Uainishwaji wa viwango vya palizi ulizingatia maelekezo ya kitaalamu 
ya jinsi ya kufanya palizi ya kisahani na kufyekea kama ilivyoainishwa 
kwenye muongozo wa motisha (ruzuku) kwa wakulima wa miti.  
Sifa zifuatazo hutakiwa: 

 Palizi ya kisahani: kuondoa magugu kwa kukwatua eneo lenye 
mzunguko (kipenyo) wa sentimita 50 kuzunguka shina la mti pasipo 
kuathiri mche uliopo katikati 

 Kufyekea: Magugu yote hai yakatwe na kuwa chini ya kimo cha 
sentimita 30. 

Ikumbukwe kuwa, kuidhinishwa au kutoidhinishwa kwa kiwango cha palizi katika zoezi 
hili hakutoi maamuzi ya shughuli za uwezeshwaji za mradi, bali husaidia tathmini za 
kitaalamu na maendeleo endelevu ya sekta ya misitu kuboresha viwango ili kuleta tija 
Zaidi kwa wanufaika. 

3.2. Mahesabu na uchambuzi wa takwimu 

 Wingi wa miti shambani (Idadi ya mashina/hekta): Ni sawa na jumla ya idadi 
ya miti hai na iliyokufa kwa ukubwa wa eneo la ploti wakilishi ya shamba la miti. 
Baadae, mahesabu hufanywa ili kuainisha idadi ya miti kwa hekta moja 

 Asilimia ya miti hai: Kiwango cha idadi ya miti iliyo hai ukiliganisha na jumla 
ya idadi ya miti katika ploti wakilishi 

 Wastani wa kimo cha juu cha miti: Hupatikana kwa kujua wastani a kimo cha 
miti miwili mirefu Zaidi katika ploti wakilishi katika shamba la miti husika  

3.3. Vifaa vilivyotumika 

 GPS  
 Simu aina ya smati ikiwezeshwa na mfumo wa ODK 
 Bomba na kamba yenye urefu wa mita 7.57 
 Kipande cha chuma (nondo) 
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4. MATOKEO YA UTAFITI 

4.1. Taarifa za mashamba ya miti 

 Utafiti ulifanyika kwenye jumla ya mashamba ya miti 57 yanayomilikiwa na 
wanufaika 37 (Jedwali la 2). 

 Mashamba ya miti yaliyofanyiwa utafiti yana ukubwa wa jumla ya ekari 141.37, 
yaliyowezeshwa kupitia mpango wa motisha kwa wakulima wa miti na mradi 
(Jedwali la 2). 

Jedwali la 188:  Jumla ya idadi na eneo la mashamba ya miti katika kijiji 
Mwaka au msimu wa upandaji Wanufaika  Idadi ya mashamba  Ukubwa wa shamba (Ekari) 

2014/15 Wanawake 9 12.65 

Wanaume 25 55.55 

Taasisi 2 19.84 

2015/16 Wanawake 7 12.18 

Wanaume 13 38.84 

Taasisi 1 2.74 

Jumla 57 141.37 

Ufafanuzi: Taasisi = Asasi za kijamii na makundi ya watu wasio jiweza 
 

4.2. Wastani wa Palizi 
Kwa ujumla Matokeo ya palizi ya kisahani na kufyekea yalikuwa si yakuridhisha (Jedwali 
la 3). Tathmini ya kiwango cha palizi kwa idadi ya mashamba imeainishwa katika 
Kielelezo cha 2.  
Jedwali la 189:  Watani wa kiwango cha palizi ya kisahani na kufyekea 

kulingana na aina ya miti na mwaka/msimu wa upandwaji 
Wanufaika Aina ya miti Palizi ya kisahani Palizi ya kufyekea 

2014/15 2015/16 2014/15 2015/16 

Wanawake Paina 0.14 0.00 0.00 0.00 

Milingoti  0.50 1.00 0.00 0.00 

Wanaume Milingoti 0.40 0.00 0.00 0.00 

Paina 0.20 0.13 0.00 0.00 

Taasisi Paina 0.00 0.00 0.00 0.00 

Jumla 0.22 0.19 0.00 0.00 

Ufafanuzi: Taasisi = Asasi za kijamii na makundi ya watu wasio jiweza 
 

 
Kielelezo cha 32:  Wastani wa alama za kiwango cha palizi ya kisahani na 

kufyekea kwa mashamba ya miti   
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4.3. Miti iliyo hai na wingi wa miti shambani 

4.3.1. Athari za moto 

Kwa ujumla, katika ngazi ya kijiji hakukuwa na madhara makubwa ya moto kuweza 
kuathiri uhai na ukuaji wa miti. Hata hivyo, moto umeonekana kuwa tishio kwa 
maendeleo ya baadae ya ukuaji wa mashamba ya miti. Hivyo ufumbuzi wa tatizo hili ni 
muhimu kwa maendeleo endelevu ya mashamba ya miti. 
 

4.3.2. Kimo cha urefu wa miti 

Wastani wa kimo cha urefu wa miti katika kijiji cha Ng’elamo ulikuwa wakurithisha kama 
ilivyoainishwa kwenye Jedwali la 4. 
 
Jedwali la  190: Wastani wa kimo cha urefu wa miti ya miti 

Aina ya miti hdom (metre) 

2014/15 2015/16 

Painas 1.30 0.45 
Milingoti 0.67 0.35 
Jumla 1.87 0.41 

Ufafanuzi: hdom = kimo cha urefu wa miti  
 

4.3.3. Miti hai na wingi wa miti shambani 

Wastani wa kiwango cha miti hai na wingi wa miti shambani katika kijiji cha Ng’elamo 
umeainishwa katika Jeduali la 5. Kwa ujumla, kiwango cha miti hai kijijini ni cha chini 
ukilinganisha na vijiji vingine (Jedwali la 6). 
 
Jedwali la  191:  Maelezo ya kiwango cha miti iliyo hai shambani  

Aina ya miti 2014/15 2015/16 

S-% Stock (stem/ha) S-% Stock (stem/ha) 

Painas 94% 1182 63% 1115 

Milingoti 72% 1206 80% 1173 

Jumla 90% 1187 70% 1137 

 Ufafanuzi: S-% = Kiwango cha miti hai katika asilimia 
   Stock = Wingi wa miti shambani (Idadi ya mashina 
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Jedwali la  192:  Mlinganisho wa vijiji kulingana na wastani wa kiwango 

cha miti iliyo hai   
Jina la kijiji Wastani wa miti iliyohai 

Katika asilimia 
Nafasi ya kijiji 

Matembwe 99% 1 

Usagatikwa 95% 2 

Kidabaga 95% 3 

Lusala 90% 4 

Kiyowela 89% 5 

Ukwama 84% 6 

Ngalanga 83% 7 

Maguguli 83% 8 

Madope 83% 9 

Ng'elamo 82% 10 

Kifanya 82% 11 

Mavanga 82% 12 

Ikang'asi 81% 13 

Iboya 79% 14 

Itambo 77% 15 

Mgala 76% 16 

Utilili 72% 17 

Kiwalamo 72% 18 

Lugema 70% 19 

Lugolofu 69% 20 

Amani 68% 21 

Makungu 61% 22 

Ukwega 59% 23 

Masimbwe 54% 24 

Nhungu 48% 25 
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4.4. Palizi  

4.4.1. Palizi ya kisahani 

Kiwango cha palizi  ya kisahani  kwa kijiji cha Ng’elamo imeainishwa katika Jedwali la 
7. Kwa ujumla, wastani wa kiwango cha palizi ya kisahani katika kijiji cha Ng’elamo ni 
mdogo ukilinganisha na vijiji vingine (Jedwali la 8).   
 
Jedwali la  193:  Maelezo kuhusiana na kiwango cha palizi ya kusahani  

Aina ya miti Kiwango cha palizi ya kisahani 

2014/15 2015/16 

Painas 0.17 0.08 

Milingoti 0.43 0.38 

Jumla 0.22 0.19 

 
 
Jedwali la  194:  Mlinganisho wa vijiji kulingana na alama za kiwango cha 

palizi ya kisahani   
Jina la kijiji Wastani wa miti iliyohai 

Katika asilimia 
Nafasi ya kijiji 

Usagatikwa 1.84 1 

Matembwe 1.45 2 

Lugema 1.39 3 

Lugolofu 1.20 4 

Kiyowela 1.10 5 

Maguguli 1.04 6 

Kiwalamo 0.96 7 

Ukwega 0.83 8 

Iboya 0.83 9 

Mgala 0.82 10 

Nhungu 0.76 11 

Mavanga 0.76 12 

Ukwama 0.63 13 

Lusala 0.60 14 

Makungu 0.52 15 

Kifanya 0.44 16 

Kidabaga 0.33 17 

Itambo 0.32 18 

Ikang'asi 0.27 19 

Ng'elamo 0.21 20 

Amani 0.15 21 

Utilili 0.15 22 

Ngalanga 0.06 23 

Madope 0.01 24 

Masimbwe 0.00 25 
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4.4.2. Palizi ya kufyekea 

Kiwango cha palizi  ya kufyekea  kwa kijiji cha Ng’elamo imeainishwa katika Jedwali la 
9. Kwa ujumla, wastani wa kiwango cha palizi ya kufyekea katika kijiji cha Ng’elamo ni 
mdogo ukilinganisha na vijiji vingine (Jedwali la 10). 
 
Jedwali la  195:  Maelezo kuhusiana na kiwango cha palizi ya kufyekea  

Aina ya miti Kiwango cha palizi ya kufyekea  

2014/15 2015/16 

Painas 0.00 0.00 

Milingoti 0.00 0.00 

Jumla 0.00 0.00 

 
 
 
Jedwali la  196:  Mlinganisho wa vijiji kulingana na alama za kiwango cha 

ufyekeleaji wa mashamba ya miti    
Vijiji Wastani wa kiwango cha 

palizi ya kufyekea 
Nafasi ya kijiji 

Kidabaga 2.00 1 

Matembwe 1.73 2 

Kiyowela 1.15 3 

Mavanga 1.14 4 

Lugema 1.11 5 

Lusala 0.93 6 

Maguguli 0.88 7 

Kiwalamo 0.85 8 

Ukwega 0.83 9 

Makungu 0.76 10 

Madope 0.66 11 

Mgala 0.58 12 

Usagatikwa 0.47 13 

Kifanya 0.35 14 

Lugolofu 0.35 15 

Ukwama 0.34 16 

Utilili 0.33 17 

Ikang'asi 0.31 18 

Itambo 0.30 19 

Nhungu 0.27 20 

Amani 0.26 21 

Iboya 0.22 22 

Ngalanga 0.11 23 

Masimbwe 0.03 24 

Ng'elamo 0.00 25 
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5. HITIMOSHO NA MAPENDEKEZO 

Kwa ujumla, wakulima wa miti wanahimizwa kuongeza jitihada katika shughuli za 
utunzaji wa mashamba yao ya miti hususani katika palizi, ili  kuhakikisha maendeleo, 
ukuaji na ubora mzuri wa miti ili kuwa na tija baadae.  
 
Matokeo ya utafiti ya kitaalamu yanaonesha kuwa, kuna uhusiano kati ya palizi na ukuaji 
ama wastani wa miti iliyo hai kwenye mashamba ya miti katika kijiji cha Ng’elamo. Kama 
ilivyoelezewa kwenye Jedwali la 11, Imegundulika kuwa, Palizi ya kufyekea na ile ya 
kisahani inauhusiano chanya na idadi ya miti iliyo hai na uhusiano hasi na idadi ya miti 
iliyokufa. Hii inamaanisha kuwa, shamba la miti lenye kiwango kizuri cha palizi zote mbili 
huwa na idadi kubwa ya miti iliyo hai na idadi ndogo ya miti iliyokufa. 
 
Jedwali la 197: Uhusiano kati ya kiwango cha palizi na uhai wa miti  

Kigezo Miti iliyo kufa Miti iliyo hai 

WC -0.18 0.16 

WS -0.02 0.08 

 Ufafanuzi: WC = Kiwango cha palizi ya kisahani 
   WS = Kiwango cha palizi ya kufyekea 
 
Kwa kiwango Fulani taarifa hii inatoa tathmini ya haja ya kufanya palizi ili kuimarisha 
ukuaji na kiwango cha maendeleo cha mashamba ya miti. Endapo palizi ya kisahani na 
ile ya kufyekea zitafanyika kikamilifu, kuna uwezekano mkubwa wa kupunguza idadi ya 
miti inayokufa na kudumisha au kuongeza miti iliyo hai kwa shamba husika la miti. 
Kisayansi imethibitika kuwa, palizi ni muhimu kwa maendeleo ya ukuaji wa miti, kwa 
kuwa hupunguza ushindani wa virutubisho, hewa na mwanga kati ya miti ya miti na 
magugu.  
  
 

6. MATOKEO YA KILA SHAMBA LA MITI KATIKA KIJIJI 

Jedwali la 12 hapo chini linaonesha matokeo ya utafiti kwa shamba la miti la kila 
mnufaika. Hii inajumuisha haya: 

 Kiwango cha palizi: kwa palizi ya kisahani na ile ya kufyekea 
 Wingi wa miti kwenye shamba (Idadi ya miti/hekta) 
 Kiwango cha miti iliyo hai katika asilimia 

 



 
 
 

 
 

239 
 

 
 

Jedwali la  198:  Matokeo ya mashamba ya miti kwa kila mnufaika kijiji cha Ng’elamo   
Nafasi Pmwaka Jina  Jinsia Eneo 

(ekari) 
Aina ya 
miti 

WC WS Hai Iliyokufa Jumla Wingi 
(shina/ha) 

S-% Hdom 
(mita) 

1 2014/15 PLASDO MWINUKA Wanaume 1.83 Paina 0 0 27 0 27 1500 100% 1.2 

2 2015/16 FRANCE MWINUKA Wanaume 1.53 Paina 0 0 18 0 18 1000 100% 1.25 

3 2014/15 DEUS MWINUKA Wanaume 1.28 Paina 0 0 19 0 19 1055 100% 1.3 

4 2014/15 SCOLA MLIGO Wanawake 0.79 Paina 0 0 23 0 23 1278 100% 1.45 

5 2014/15 ELIZA MLOWE Wanawake 1.85 Milingoti 1 0 20 0 20 1111 100% 1.3 

6 2014/15 ELIAS MLIGO Wanaume 1.85 Milingoti 1 0 22 0 22 1222 100% 0.75 

7 2014/15 NORBERT MWALONGO Wanaume 8.50 Paina 1 0 24 0 24 1333 100% 1.55 

8 2014/15 RICHARD MLELWA P Wanaume 1.16 Paina 0 0 25 0 25 1389 100% 1.7 

9 2014/15 SARAH MWALONGO Wanawake 1.98 Paina 0 0 24 0 24 1333 100% 1.45 

10 2014/15 S/M NG'ELAMO  7.12 Paina 0 0 20 0 20 1111 100% 1.35 

11 2014/15 SARAH MKONGA Wanawake 1.11 Paina 1 0 21 0 21 1166 100% 1.35 

12 2014/15 MAGNUS MTEGA Wanaume 1.68 Paina 0 0 19 0 19 1055 100% 1.45 

13 2014/15 JOSEPH JOHN  Wanaume 5.68 Paina 0 0 24 0 24 1333 100% 1.05 

14 2014/15 MODESTA MWALONGO  Wanaume 2.08 Paina 0 0 24 0 24 1333 100% 1.35 

15 2014/15 DAUD MLELWA  Wanaume 1.26 Paina 0 0 22 0 22 1222 100% 1.1 

16 2014/15 MENRUFU  K MLELWA  Wanaume 0.79 Paina 1 0 22 0 22 1222 100% 1.3 

17 2014/15 PAULINUS MTEGA Wanaume 1.43 Paina 0 0 23 1 24 1333 96% 1.45 

18 2014/15 BLACIUS MDETE Wanaume 1.93 Paina 0 0 21 1 22 1222 95% 1.35 

19 2014/15 KASPAL MLIGO Wanaume 1.46 Paina 0 0 21 1 22 1222 95% 1.4 

20 2014/15 JOSEPH MWINUKA  Wanaume 1.14 Paina 0 0 20 1 21 1166 95% 1.25 

21 2015/16 DOMITILA CHAULA Wanawake 1.68 Milingoti 3 0 20 1 21 1166 95% 0.35 

22 2014/15 SIKLADA MSEMWA Wanawake 1.71 Paina 0 0 19 1 20 1111 95% 1.2 

23 2014/15 SIKLADA MSEMWA Wanaume 1.75 Paina 0 0 19 1 20 1111 95% 1.35 

24 2015/16 DEUS MWINUKA Wanaume 2.17 Paina 0 0 19 1 20 1111 95% 0.3 

25 2014/15 MAGNUS MTEGA Wanaume 1.01 Paina 1 0 19 1 20 1111 95% 1.5 
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Nafasi Pmwaka Jina  Jinsia Eneo 
(ekari) 

Aina ya 
miti 

WC WS Hai Iliyokufa Jumla Wingi 
(shina/ha) 

S-% Hdom 
(mita) 

26 2014/15 VULNERABLE GROUP  12.73 Paina 0 0 19 1 20 1111 95% 1.2 

27 2014/15 LEOPORD MTEGA  Wanaume 2.64 Paina 0 0 18 1 19 1055 95% 1.1 

28 2014/15 BARAKA MWALONGO Wanaume 1.61 Paina 0 0 18 1 19 1055 95% 1.4 

29 2014/15 VELEDIANA MWINUKA Wanawake 1.63 Paina 0 0 22 2 24 1333 92% 1.25 

30 2014/15 LUCIAN MTEGA Wanaume 2.03 Paina 0 0 21 2 23 1278 91% 1.2 

31 2015/16 BLASIUS MDETE Wanaume 1.33 Milingoti 0 0 20 2 22 1222 91% 0.35 

32 2015/16 VELEDIANA MWINUKA Wanawake 1.51 Milingoti 0 0 19 2 21 1166 90% 0.3 

33 2014/15 MENRUF MLELWA  Wanaume 1.51 Paina 1 0 19 2 21 1166 90% 1.3 

34 2014/15 DOMINICK MLELWA Wanawake 1.24 Paina 0 0 21 3 24 1333 88% 1.35 

35 2015/16 BERHAD MWALONGO Wanaume 1.53 Milingoti 0 0 21 3 24 1333 88% 0.35 

36 2014/15 YOHANA MWALONGO Wanaume 1.93 Milingoti 1 0 20 3 23 1278 87% 0.95 

37 2015/16 CHARLES CHAULA Wanaume 7.93 Paina 0 0 20 3 23 1278 87% 0.35 

38 2015/16 CHARLES CHAULA Wanaume 3.04 Milingoti 0 0 20 4 24 1333 83% 0.15 

39 2015/16 SARAH MKONGA Wanawake 1.31 Paina 0 0 21 5 26 1444 81% 0.5 

40 2014/15 LEOPORD MTEGA  Wanaume 6.77 Milingoti 0 0 16 4 20 1111 80% 0.95 

41 2015/16 BARAKA MWALONGO Wanaume 1.11 Milingoti 0 0 16 4 20 1111 80% 0.3 

42 2015/16 FRANCE MWINUKA Wanaume 2.82 Paina 0 0 17 6 23 1278 74% 0.45 

43 2014/15 VICTORINA MDETE Wanawake 1.31 Paina 0 0 14 6 20 1111 70% 1.25 

44 2015/16 ELIA MSIGWA Wanaume 2.89 Paina 0 0 14 6 20 1111 70% 0.45 

45 2015/16 SARA MWALONGO Wanawake 1.46 Paina 0 0 13 6 19 1055 68% 0.35 

46 2015/16 RUSTIKA MTITU Wanawake 1.66 Milingoti 0 0 12 6 18 1000 67% 0.45 

47 2014/15 JOSEPH JOHNE  Wanaume 1.46 Milingoti 0 0 16 8 24 1333 67% 0.45 

48 2015/16 ZAKARIA MBILINYI Wanaume 2.22 Paina 0 0 12 7 19 1055 63% 0.35 

49 2015/16 FIDELIS CHENGULA Wanaume 2.77 Paina 1 0 12 8 20 1111 60% 0.35 

50 2015/16 YUSTINA NZIKU Wanawake 1.88 Paina 0 0 8 8 16 889 50% 0.45 
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Nafasi Pmwaka Jina  Jinsia Eneo 
(ekari) 

Aina ya 
miti 

WC WS Hai Iliyokufa Jumla Wingi 
(shina/ha) 

S-% Hdom 
(mita) 

51 2014/15 ZAKARIA MBILINYI Wanaume 0.00 Paina 0 0 2 2 4 222 50% 0.45 

52 2015/16 NG'ELAMO VILLAGE GOVERNMENT  2.74 Paina 0 0 12 12 24 1333 50% 0.4 

53 2015/16 RICHARD MLELWA Wanaume 1.66 Milingoti 0 0 8 11 19 1055 42% 0.55 

54 2014/15 VULNERABLE EUC Wanaume 2.77 Milingoti 0 0 8 11 19 1055 42% 0.1 

55 2014/15 GENOFEFA MLELWA Wanawake 1.04 Milingoti 0 0 7 17 24 1333 29% 0.2 

56 2015/16 LEOPORD MTEGA Wanaume 7.39 Paina 0 0 3 8 11 611 27% 0.15 

57 2015/16 SIKLADA MSEMWA Wanawake 2.69 Paina 0 0 0 22 22 1222 0%  

 
 

 Ufafanuzi: Nafasi = Mlinganisho kutokana na idadi ya miti 
iliyo hai shambani 

 Pmwaka = Mwaka au msimu wa upandaji  

  Jina = Mmiliki wa shamba husika la miti  Eneo = Ukubwa wa shamba katika ekari 
  Aina ya miti = Jina la kundi ama aina ya miti  WC = Palizi ya kisahani 
  WS = Kiwango cha palizi ya kufyekea  Hai = Idadi ya miti iliyokuwa hai 
  Iliyokufa = Idadi ya miti iliyokufa   Jumla = Jumla ya miti hai na iliyokufa 
  Wingi  = Wingi wa miti kwenye shamba (idadi 

ya mashina kwa hekta) 
 s-% = Asilimia ya miti iliyo hai 

      hdom = Wastani wa kimo cha miti miwili mirefu katika 
ploti wakilishi 
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Kiambatanisho cha 1 

7. FOMU YA TATHMINI YA MAENDELEO YA MASHAMBA YA MITI 

 
Mtafiti: _____________________________________________________Tarehe: ___________ 

WOODLOT LOCATION & OWNERSHIP 
 

8. Jira kwa GPS 

 

9. Usahihi wa GPS    

 

 

10. Kijiji: _____________________  Wilaya: _____________________  

 

11. Jina la mmiliki, Namba ya simu na Namba ya utambulisho (Kama inawezekana): 

 

_______________________________________________________________________ 

 

12. Kuna mabadiliko ya umiliki tangu kuanzishwa kwa shamba?  Ndiyo / Hapana /Sijui 

 

Kama ndiyo, taja mmiliki wa awali: ___________________________________________ 

VIPIMO VYA PLOTI WAKILISHI  

13. Idadi ya miti iliyo hai katika ploti 

14. Idadi ya miti iliyokufa katika ploti 

15. Jumla ya idadi ya miti 

16. Kimo cha urefu wa miti (Desimita): Wa kwanza ______ dm, Wa pili: ______ dm 

17. Kama kuna miti iliyokufa, Ainisha chanzo cha kifo: 

Magugu   Kuharibiwa na Mifugo:   

Athari za moto   Ukame:       

Magonjwa   Mengineyo:    

Athari za wadudu   (Ainisha katika maelezo ya ziada) 

TAARIFA ZA UJUMLA ZA MASHAMBA YA MITI 

18. Aina ya miti: Paina / Mlingoti / Mtiki 

19. Kiwango cha palizi ya kisahani: ______ 

20. Kiwango cha palizi ya kufyekea: ______ 

 

 

MAELEZO YA ZIADA 

 

 

 

 

 

Scale: 0 – No weeding done 

1 – Some weeding done, but   

      not acceptably 

 

2 – Weeding activities done  

      acceptably 

3 – Weeding activities done  

      completely 

 

E 

N 

Namba ya fomu: 



 
 

 

 
 

Tathmini ya maendeleo ya mashamba ya miti mwishoni mwa msimu wa 
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1. UTANGULIZI  

1.1. Historia fupi ya panda miti kibiashara na lengo la utafiti   

Pandamiti kibiashara (PFP) ni mradi wa maendeleo unaofadhiliwa na serikali ya Finland 
ikishirikiana na serikali ya Tanzania kutekelezwa kuanzia mwaka 2014 mpaka 2030. 
Umedhamiria kuongeza pato la kiuchumi nyanda za juu kusini kwa kuhamasisha 
utunzaji wa mashamba ya miti kibiashara, kwa wakulima wadogo wadogo wa miti na 
makampuni ya uchakataji mbao. 
 
Tathmini hii ilifanyika katika vijiji 25 ambavyo huwezeshwa katika shughuli za upandaji 
miti na Pandamiti kibiashara. Kazi hii ya utafiti ilianza kuanzia mwezi wa kumi na mbili, 
2016 mpaka mwezi wa pili, 2017. Lengo la utafiti huu ilikuwa ni kutathmini maendeleo 
na utunzaji wa mashamba ya miti. Matokeo haya yatatumiwa na Pandamiti kibiashara 
ili kuboresha mifumo ya uwezeshaji ya hapo baadae. 
 

1.2. Malengo ya tathmini 

i. Kutathmini maendeleo, ukuaji na kiwango cha utunzaji wa mashamba ya miti 
yaliyoanzishwa kupitia mradi wa Pandamiti kibiashara katika kipindi cha miaka 
miwili ya mwanzo ya utekelezwaji wa mradi 

ii. Kuhakiki na Kuthibitisha hali ya mashamba ya miti yaliyomo kwenye mfumo wa 
taarifa wa Pandamiti kibiashara 

iii. Kuwahoji wanufaika waliowezeshwa na mradi ili kupata taarifa za kijamii na 
kiuchumi 

 

2. MAHALI KIJIJI KILIPO  

Kijiji cha Nhungu kipo kati ya latitudi 8o 56’ kusini na longitudi 33o 56’ Mashariki. Kijiji 
hiki hupatikana maeneo ya nyanda za juu kusini katika wilaya ya Makete, mkoani Iringa 
(Kielelezo. 1). Mwinuko ni kati ya mita 1600 hadi mita 2000 kutoka usawa wa bahari.  
 
Kielelezo cha 33: Ramani ikionesha kijiji cha Nhungu na vijiji inavyopakana 

navyo vinavyonufaika na mradi 
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3. NJIA ZILIZOTUMIKA KUFANYA UTAFITI  

3.1. Utaratibu uliotumika  

Timu ya watafiti ilifanya shughuli zifuatazo ili kukusanya taarifa za mashamba ya miti: 
 Kuyafikia mashamba ya miti kwa kutumia GPS na kwa kushirikiana na viongozi 

wa vikundi vya wapanda miti katika kijiji husika 
 Kisha, kamba yenye urefu (kipenyo) cha mita 7.57 ilitumika kuainisha mipaka 

ya ploti wakilishi ndani ya shamba husika 
 Ndani ya ploti wakilishi, Idadi ya miti hai na iliokufa ilihesabiwa (Kama 

ilivyoainishwa katika Kiambatanisho 1) 
 Pia tathmini ya kiwango cha palizi ilifanyika kama ilivyoainishwa kwenye 

Jedwali la 1  
 Kipande cha chuma (nondo) kilichimbiwa katikati ya ploti wakilishi, kwa 

mashamba ya miti ya mwaka 2015/16, ili kurahisisha utambuzi wa ploti wakilishi 
kwa kutumia sumaku kwenye tafiti zijazo  

                          Jedwali la 199:  Uanishaji wa viwango vya palizi 
Kundi/alama Maelezo Maana 

0 Palizi haijafanyika Hakuna dalili yeyote ioneshayo kuwa shamba 
lilifanyiwa palizi msimu wa mvua uliopita 

1 Palizi imefanyika ila 
haikubaliki 

Kuna dalili kuwa palizi ilifanyika msimu wa mvua 
uliopita; lakini haikufanywa kwa kiwango kizuri ili 
kuhakikisha uhai na ukuaji mzuri wa miti 

2 Palizi imefanyika na 
inakubalika 

Kuna mapungufu katika ufanyikaji wa palizi, lakini 
kiwango kinajitosheleza kuhakikisha uhai na ukuaji 
mzuri wa miti.  

3 Palizi imefanyika 
kikamilifu 

Hakuna mapungufu na palizi imefanyika kikamilifu 
katika shamba la miti kwa ujumla wake 

Ufafanuzi: Uainishwaji wa viwango vya palizi ulizingatia maelekezo ya kitaalamu 
ya jinsi ya kufanya palizi ya kisahani na kufyekea kama ilivyoainishwa 
kwenye muongozo wa motisha (ruzuku) kwa wakulima wa miti.  
Sifa zifuatazo hutakiwa: 

 Palizi ya kisahani: kuondoa magugu kwa kukwatua eneo lenye 
mzunguko (kipenyo) wa sentimita 50 kuzunguka shina la mti pasipo 
kuathiri mche uliopo katikati 

 Kufyekea: Magugu yote hai yakatwe na kuwa chini ya kimo cha 
sentimita 30. 

Ikumbukwe kuwa, kuidhinishwa au kutoidhinishwa kwa kiwango cha palizi katika zoezi 
hili hakutoi maamuzi ya shughuli za uwezeshwaji za mradi, bali husaidia tathmini za 
kitaalamu na maendeleo endelevu ya sekta ya misitu kuboresha viwango ili kuleta tija 
Zaidi kwa wanufaika. 

3.2. Mahesabu na uchambuzi wa takwimu 

 Wingi wa miti shambani (Idadi ya mashina/hekta): Ni sawa na jumla ya idadi 
ya miti hai na iliyokufa kwa ukubwa wa eneo la ploti wakilishi ya shamba la miti. 
Baadae, mahesabu hufanywa ili kuainisha idadi ya miti kwa hekta moja 

 Asilimia ya miti hai: Kiwango cha idadi ya miti iliyo hai ukiliganisha na jumla 
ya idadi ya miti katika ploti wakilishi 

 Wastani wa kimo cha juu cha miti: Hupatikana kwa kujua wastani a kimo cha 
miti miwili mirefu Zaidi katika ploti wakilishi katika shamba la miti husika  

3.3. Vifaa vilivyotumika 

 GPS  
 Simu aina ya smati ikiwezeshwa na mfumo wa ODK 
 Bomba na kamba yenye urefu wa mita 7.57 
 Kipande cha chuma (nondo)  
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4. MATOKEO YA UTAFITI 

4.1. Taarifa za mashamba ya miti 
 Utafiti ulifanyika kwenye jumla ya mashamba ya miti 84 yanayomilikiwa na 

wanufaika 70 (Jedwali la 2). 
 Mashamba ya miti yaliyofanyiwa utafiti yana ukubwa wa jumla ya ekari 244.81, 

yaliyowezeshwa kupitia mpango wa motisha kwa wakulima wa miti na mradi 
(Jedwali la 2). 

Jedwali la 200:  Jumla ya idadi na eneo la mashamba ya miti katika kijiji  
Mwaka au msimu wa 
upandaji 

Wanufaika  Idadi ya mashamba  Ukubwa wa shamba (Ekari) 

2015/16 Wanawake 4 6.55 

Wanaume 75 202.45 

Taasisi 5 35.81 

Jumla 84 244.81 

Ufafanuzi: Taasisi = Asasi za kijamii na makundi ya watu wasio jiweza 
 
4.2. Wastani wa Palizi 
Kwa ujumla Matokeo ya palizi ya kisahani na kufyekea yalikuwa si yakuridhisha (Jedwali 
la 3). Tathmini ya kiwango cha palizi kwa idadi ya mashamba imeainishwa katika 
Kielelezo cha 2.  
 
Jedwali la 201:  Watani wa kiwango cha palizi ya kisahani na kufyekea 

kulingana na aina ya miti na mwaka/msimu wa upandwaji  

Mwaka au msimu wa upandaji Wanufaika Aina ya miti CW SW 

2015/16 Wanawake  
Paina 

1.25 0.25 

Wanaume 0.76 0.25 

Taasisi Milingoti 0.00 3.00 

Paina 0.50 0.00 

Jumla 0.76 0.27 

Ufafanuzi:    CW = Palizi ya kisahani          SW = Palizi ya kufyekea 
 
 

Kielelezo cha 34:  Wastani wa alama za kiwango cha palizi ya kisahani na 
kufyekea kwa mashamba ya miti    
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4.3. Miti iliyo hai na wingi wa miti shambani 

4.3.1. Athari za moto 

Kwa ujumla, katika ngazi ya kijiji hakukuwa na madhara makubwa ya moto kuweza 
kuathiri uhai na ukuaji wa miti. Hata hivyo, moto umeonekana kuwa tishio kwa 
maendeleo ya baadae ya ukuaji wa mashamba ya miti. Hivyo ufumbuzi wa tatizo hili ni 
muhimu kwa maendeleo endelevu ya mashamba ya miti. 
 

4.3.2. Kimo cha urefu wa miti 

Wastani wa kimo cha urefu wa miti katika kijiji cha Nhungu ulikuwa wakurithisha kama 
ilivyoainishwa kwenye Jedwali la 4. 
 
Jedwali la  202: Wastani wa kimo cha urefu wa miti ya miti 

Aina ya miti 2015/16 

Hdom (metre) 

Milingoti 0.60 

Paina 0.325 

Jumla 0.326 

Ufafanuzi: hdom = kimo cha urefu wa miti  
 

4.3.3. Miti hai na wingi wa miti shambani 

Wastani wa kiwango cha miti hai na wingi wa miti shambani katika kijiji cha Nhungu 
umeainishwa katika Jeduali la 5. Kwa ujumla, kiwango cha miti hai kijijini ni cha chini 
ukilinganisha na vijiji vingine (Jedwali la 6). 
 
Jedwali la  203:  Maelezo ya kiwango cha miti iliyo hai shambani 

Aina ya miti 2015/16 

S-% Stocking (stem/ha) 

Painas 47% 1051 
Milingoti 100% 444 
Jumla 48% 1044 

Ufafanuzi: S-% = Kiwango cha miti hai katika asilimia 
   Stock = Wingi wa miti shambani (Idadi ya mashina 
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Jedwali la  204:  Mlinganisho wa vijiji kulingana na wastani wa kiwango 
cha miti iliyo hai   

Jina la kijiji Wastani wa miti iliyohai 
Katika asilimia 

Nafasi ya 
kijiji 

Matembwe 99% 1 

Usagatikwa 95% 2 

Kidabaga 95% 3 

Lusala 90% 4 

Kiyowela 89% 5 

Ukwama 84% 6 

Ngalanga 83% 7 

Maguguli 83% 8 

Madope 83% 9 

Ng'elamo 82% 10 

Kifanya 82% 11 

Mavanga 82% 12 

Ikang'asi 81% 13 

Iboya 79% 14 

Itambo 77% 15 

Mgala 76% 16 

Utilili 72% 17 

Kiwalamo 72% 18 

Lugema 70% 19 

Lugolofu 69% 20 

Amani 68% 21 

Makungu 61% 22 

Ukwega 59% 23 

Masimbwe 54% 24 

Nhungu 48% 25 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 
 



 
 
 

 
 

250 
 

 
 

4.4. Palizi  

4.4.1. Palizi ya kisahani 

Kiwango cha palizi  ya kisahani  kwa kijiji cha Nhungu imeainishwa katika Jedwali la 7. 
Kwa ujumla, wastani wa kiwango cha palizi ya kisahani katika kijiji cha Nhungu ni mdogo 
ukilinganisha na vijiji vingine (Jedwali la 8).  
 
Jedwali la  205:  Maelezo kuhusiana na kiwango cha palizi ya kusahani  

Aina ya miti Kiwango cha palizi ya kisahani 

2015/16 

Painas 0.76 

Milingoti 0.00 

Jumla 0.76 

      
 
 
Jedwali la  206:  Mlinganisho wa vijiji kulingana na alama za kiwango cha 

palizi ya kisahani   

Jina la kijiji Wastani wa miti iliyohai 
Katika asilimia 

Nafasi ya kijiji 

Usagatikwa 1.84 1 

Matembwe 1.45 2 

Lugema 1.39 3 

Lugolofu 1.20 4 

Kiyowela 1.10 5 

Maguguli 1.04 6 

Kiwalamo 0.96 7 

Ukwega 0.83 8 

Iboya 0.83 9 

Mgala 0.82 10 

Nhungu 0.76 11 

Mavanga 0.76 12 

Ukwama 0.63 13 

Lusala 0.60 14 

Makungu 0.52 15 

Kifanya 0.44 16 

Kidabaga 0.33 17 

Itambo 0.32 18 

Ikang'asi 0.27 19 

Ng'elamo 0.21 20 

Amani 0.15 21 

Utilili 0.15 22 

Ngalanga 0.06 23 

Madope 0.01 24 

Masimbwe 0.00 25 
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4.4.2. Palizi ya kufyekea 

Kiwango cha palizi  ya kufyekea  kwa kijiji cha Nhungu imeainishwa katika Jedwali la 9. 
Kwa ujumla, wastani wa kiwango cha palizi ya kufyekea katika kijiji cha Nhungu ni 
mdogo ukilinganisha na vijiji vingine (Jedwali la 10). 
 
Jedwali la  207:  Maelezo kuhusiana na kiwango cha palizi ya kufyekea   

Aina ya miti Kiwango cha palizi ya kufyekea 

2015/16 

Painas 0.24 

Milingoti 3.00 

Jumla 0.27 
 
 
Jedwali la  208:  Mlinganisho wa vijiji kulingana na alama za kiwango cha 

ufyekeleaji wa mashamba ya miti   

Vijiji Wastani wa kiwango cha 
palizi ya kufyekea 

Nafasi ya kijiji 

Kidabaga 2.00 1 

Matembwe 1.73 2 

Kiyowela 1.15 3 

Mavanga 1.14 4 

Lugema 1.11 5 

Lusala 0.93 6 

Maguguli 0.88 7 

Kiwalamo 0.85 8 

Ukwega 0.83 9 

Makungu 0.76 10 

Madope 0.66 11 

Mgala 0.58 12 

Usagatikwa 0.47 13 

Kifanya 0.35 14 

Lugolofu 0.35 15 

Ukwama 0.34 16 

Utilili 0.33 17 

Ikang'asi 0.31 18 

Itambo 0.30 19 

Nhungu 0.27 20 

Amani 0.26 21 

Iboya 0.22 22 

Ngalanga 0.11 23 

Masimbwe 0.03 24 

Ng'elamo 0.00 25 
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5. HITIMOSHO NA MAPENDEKEZO 

Kwa ujumla, wakulima wa miti wanahimizwa kuongeza jitihada katika shughuli za 
utunzaji wa mashamba yao ya miti hususani katika palizi, ili  kuhakikisha maendeleo, 
ukuaji na ubora mzuri wa miti ili kuwa na tija baadae.   
  
Matokeo ya utafiti ya kitaalamu yanaonesha kuwa, kuna uhusiano kati ya palizi na ukuaji 
ama wastani wa miti iliyo hai kwenye mashamba ya miti katika kijiji cha Nhungu. Kama 
ilivyoainishwa kwenye jedwali la 11, Palizi ya kufyekea inauhusiano chanya na idadi ya 
miti iliyo hai na uhusiano hasi na idadi ya miti iliyokufa. Kwa upand mwingine, palizi ya 
kisahani inauhusiano chanya na miti iliyokufa na ile iliyo hai.  Hii inamanisha, kwa 
mashamba ya miti yenye kiwango kikubwa cha palizi ya kufyekea huwa na idadi kubwa 
ya miti iliyo hai na idadi ndogo ya miti iliyokufa. Lakini kwa upande mwingine, 
mashamba ya miti yenye viwango vikubwa vya palizi ya kisahani huwa na idadi kubwa 
ya miti iliyokufa na kwa baadhi ya maeneo huwa na idadi kubwa ya miti iliyo hai. 
 
 
Jedwali la 209: Uhusiano kati ya kiwango cha palizi na uhai wa miti  

Kigezo Miti iliyo kufa Miti iliyo hai 

WC 0.045 0.18 

WS -0.23 0.24 

 
 
Kwa kiwango Fulani taarifa hii inatoa tathmini ya haja ya kufanya palizi ili kuimarisha 
ukuaji na kiwango cha maendeleo cha mashamba ya miti. Endapo palizi ya kisahani na 
ile ya kufyekea zitafanyika kikamilifu, kuna uwezekano mkubwa wa kupunguza idadi ya 
miti inayokufa na kudumisha au kuongeza miti iliyo hai kwa shamba husika la miti. 
Kisayansi imethibitika kuwa, palizi ni muhimu kwa maendeleo ya ukuaji wa miti, kwa 
kuwa hupunguza ushindani wa virutubisho, hewa na mwanga kati ya miti ya miti na 
magugu.  
  
Utafiti wa kina unahitajika kuhusiana na palizi ya kisahani ili kuhakikisha maendeleo 
endelevu ya mashamba ya miti katika kijiji cha Nhungu. 
 
 

6. MATOKEO YA KILA SHAMBA LA MITI KATIKA KIJIJI 

Jedwali la 12 hapo chini linaonesha matokeo ya utafiti kwa shamba la miti la kila 
mnufaika. Hii inajumuisha haya: 

 Kiwango cha palizi: kwa palizi ya kisahani na ile ya kufyekea 
 Wingi wa miti kwenye shamba (Idadi ya miti/hekta) 
 Kiwango cha miti iliyo hai katika asilimia 

 
 



 
 
 

 
 

253 
 

 
 

Jedwali la  210:  Matokeo ya mashamba ya miti kwa kila mnufaika kijiji cha Lugema   
Nafasi Pmwaka Jina  Jinsia Eneo 

(ekari) 
Aina ya miti WC WS Hai Iliyokufa Jumla Wingi 

(shina/ha) 
S-% Hdom 

(mita) 

1 2015/16 ADRIANO NGUVILA Wanaume 15.47 Paina 0 0 13 0 13 722 100% 0.45 

2 2015/16 VULNERABLE GROUP  20.19 Milingoti 0 3 8 0 8 444 100% 0.6 

3 2015/16 ANDONGOLILE JOVA Wanaume 5.54 Paina 0 0 13 0 13 722 100% 0.2 

4 2015/16 ANDONDILE SANGA Wanaume 2.32 Paina 0 0 23 1 24 1333 96% 0.25 

5 2015/16 NASHUKURU CHENERO Wanaume 2.37 Paina 0 0 18 2 20 1111 90% 0.25 

6 2015/16 BAKARI SEMBE Wanaume 3.16 Paina 0 0 17 3 20 1111 85% 0.25 

7 2015/16 CHESCO MBWANJI Wanaume 2.77 Paina 1 0 16 3 19 1055 84% 0.2 

8 2015/16 TAFAKARI CHAULA Wanaume 2.50 Paina 2 1 17 4 21 1166 81% 0.35 

9 2015/16 NURDIN NGOGO Wanaume 4.13 Paina 1 0 17 4 21 1166 81% 0.35 

10 2015/16 ESTAMELI MBWANJI Wanaume 2.03 Paina 1 1 17 4 21 1166 81% 0.25 

11 2015/16 PASTA MBWANJI Wanaume 0.91 Paina 2 1 17 4 21 1166 81% 0.25 

12 2015/16 ELLY MBENA Wanaume 6.10 Paina 1 0 16 4 20 1111 80% 0.4 

13 2015/16 PASTA MBWANJI Wanaume 1.41 Paina 2 1 15 4 19 1055 79% 0.35 

14 2015/16 IBRAHIM SOVELA Wanaume 3.63 Paina 1 0 17 5 22 1222 77% 0.45 

15 2015/16 ANOLD NGOGO Wanaume 3.68 Paina 1 0 16 5 21 1166 76% 0.4 

16 2015/16 DANFORD NGUVILA Wanaume 2.35 Paina 1 1 16 5 21 1166 76% 0.45 

17 2015/16 ZEBRON NKINDA Wanaume 0.49 Paina 1 0 16 5 21 1166 76% 0.5 

18 2015/16 NAFTALI NGUVILA Wanaume 3.51 Paina 1 0 13 5 18 1000 72% 0.4 

19 2015/16 EDINA NGUVILA Wanawak
e 

1.73 Paina 1 0 15 6 21 1166 71% 0.45 

20 2015/16 NIKOLAS MBWANJI Wanaume 2.50 Paina 0 0 15 6 21 1166 71% 0.3 

21 2015/16 LUGANO KAZIMBAYA Wanaume 1.21 Paina 1 0 15 6 21 1166 71% 0.25 

22 2015/16 AGREY NGUVILA Wanaume 6.30 Paina 1 0 13 6 19 1055 68% 0.35 

23 2015/16 RASHIDI NGUVILA Wanaume 3.43 Paina 1 1 14 7 21 1166 67% 0.25 

24 2015/16 MAHEMA MSEMWA Wanaume 1.98 Paina 1 1 12 7 19 1055 63% 0.25 

25 2015/16 LUSUNGU MBWANJI Wanaume 0.17 Paina 1 1 13 8 21 1166 62% 0.25 
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Nafasi Pmwaka Jina  Jinsia Eneo 
(ekari) 

Aina ya miti WC WS Hai Iliyokufa Jumla Wingi 
(shina/ha) 

S-% Hdom 
(mita) 

26 2015/16 JAILOS NSEMWA Wanaume 1.53 Paina 1 1 13 8 21 1166 62% 0.25 

27 2015/16 ONESMO NSEMWA Wanaume 1.33 Paina 1 1 13 8 21 1166 62% 0.25 

28 2015/16 YOHANIS NGUVILA Wanaume 2.57 Paina 2 2 13 9 22 1222 59% 0.45 

29 2015/16 GODFREY NGOGO P2 Wanaume 1.53 Paina 1 0 10 7 17 944 59% 0.45 

30 2015/16 JULIUS NGUVILA Wanaume 2.79 Paina 0 0 11 8 19 1055 58% 0.6 

31 2015/16 KODI NGOGO Wanaume 0.94 Paina 1 0 12 9 21 1166 57% 0.55 

32 2015/16 ANDERSON NGUVILA Wanaume 2.15 Paina 2 1 11 9 20 1111 55% 0.25 

33 2015/16 RAPHAEL NGUVILA Wanaume 4.32 Paina 1 0 12 10 22 1222 55% 0.55 

34 2015/16 BELEKIA NGUVILA Wanaume 0.94 Paina 1 1 12 10 22 1222 55% 0.25 

35 2015/16 KOLINELI MBWANJI Wanaume 0.77 Paina 0 0 8 7 15 833 53% 0.35 

36 2015/16 BAHATI MSEMWA Wanaume 4.15 Paina 1 0 10 11 21 1166 48% 0.35 

37 2015/16 DISLAUS NGOGO Wanaume 0.57 Paina 1 0 10 11 21 1166 48% 0.35 

38 2015/16 ESSAU NDAGA Wanaume 1.71 Paina 1 1 10 11 21 1166 48% 0.25 

39 2015/16 VUMILIA NG'ONDYA Wanawak
e 

1.31 Paina 1 1 10 11 21 1166 48% 0.25 

40 2015/16 SHUKRANI MWAULES P2 Wanaume 2.64 Paina 0 0 5 6 11 611 45% 0.25 

41 2015/16 ISAYA NSEMWA Wanaume 2.87 Paina 0 0 10 12 22 1222 45% 0.45 

42 2015/16 ELIUDY TULIANI Wanaume 1.21 Paina 1 0 5 6 11 611 45% 0.4 

43 2015/16 ADILI NGUVILA Wanaume 2.92 Paina 0 0 9 11 20 1111 45% 0.35 

44 2015/16 TULAWONA JOVA Wanaume 2.50 Paina 1 0 9 11 20 1111 45% 0.15 

45 2015/16 KKKT NHUNGU  5.81 Paina 0 0 8 10 18 1000 44% 0.35 

46 2015/16 AYUBU CHENELO Wanaume 4.40 Paina 0 0 7 9 16 889 44% 0.25 

47 2015/16 NAFTALI MBWLO Wanaume 0.94 Paina 1 0 8 12 20 1111 40% 0.15 

48 2015/16 GODBLES LYAMBINGU Wanaume 1.63 Paina 1 0 6 9 15 833 40% 0.4 

49 2015/16 KOLINELI MBWANJI P2 Wanaume 1.61 Paina 1 1 8 13 21 1166 38% 0.25 

50 2015/16 JUMA NSEMWA Wanaume 3.16 Paina 1 0 8 13 21 1166 38% 0.4 

51 2015/16 GODFREY NGOGO Wanaume 7.83 Paina 0 0 6 10 16 889 38% 0.25 
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Nafasi Pmwaka Jina  Jinsia Eneo 
(ekari) 

Aina ya miti WC WS Hai Iliyokufa Jumla Wingi 
(shina/ha) 

S-% Hdom 
(mita) 

52 2015/16 LUPUMUKO MBWANJI Wanaume 2.57 Paina 1 0 6 10 16 889 38% 0.35 

53 2015/16 JOJI CHENELO Wanaume 0.82 Paina 1 0 6 10 16 889 38% 0.35 

54 2015/16 SAMAHANI NGUVILA Wanaume 3.90 Paina 1 0 6 10 16 889 38% 0.35 

55 2015/16 TUSEI NGUVILA Wanaume 1.58 Paina 1 0 7 13 20 1111 35% 0.4 

56 2015/16 EDSON NSELU Wanaume 1.36 Paina 0 0 7 13 20 1111 35% 0.45 

57 2015/16 PISONI NSEMWA Wanaume 2.25 Paina 1 1 7 13 20 1111 35% 0.25 

58 2015/16 DANFORD NGUVILA Wanaume 3.26 Paina 0 0 7 14 21 1166 33% 0.25 

59 2015/16 TANAELI MBWANJI Wanaume 2.22 Paina 1 0 5 10 15 833 33% 0.35 

60 2015/16 METOD MICHAEL Wanaume 1.73 Paina 0 0 7 14 21 1166 33% 0.45 

61 2015/16 SHULE YA MSINGI NHUNGU  4.45 Paina 1 0 6 12 18 1000 33% 0.25 

62 2015/16 SHUKRANI MWAULISI Wanaume 6.05 Paina 1 0 6 13 19 1055 32% 0.3 

63 2015/16 DISLAUSI NGOGO Wanaume 1.48 Paina 1 0 6 13 19 1055 32% 0.35 

64 2015/16 EDSON MBWANJI Wanaume 1.43 Paina 1 0 5 11 16 889 31% 0.45 

65 2015/16 RICHARD KIVIVI Wanaume 1.75 Paina 1 1 6 14 20 1111 30% 0.25 

66 2015/16 TOMBWEN NSEMWA Wanaume 1.75 Paina 1 0 6 14 20 1111 30% 0.25 

67 2015/16 SIJALI NKINDA Wanaume 3.39 Paina 1 0 7 18 25 1389 28% 0.2 

68 2015/16 ATWOMOLILE NSEMWA Wanaume 1.01 Paina 1 0 5 13 18 1000 28% 0.25 

69 2015/16 SHUKRANI MWAULESI P3 Wanaume 4.05 Paina 0 0 5 15 20 1111 25% 0.15 

70 2015/16 FANUELI NG'ONDYA Wanaume 4.27 Paina 0 0 5 16 21 1166 24% 0.25 

71 2015/16 ISSA MBWANJI Wanaume 1.16 Paina 1 1 5 16 21 1166 24% 0.25 

72 2015/16 ZEITUNI NG'ONDYA Wanawak
e 

2.69 Paina 1 0 5 16 21 1166 24% 0.25 

73 2015/16 MENATI WANAUMEKANO Wanaume 7.66 Paina 1 0 4 16 20 1111 20% 0.25 

74 2015/16 MOSES MWANG'OMBE Wanaume 0.00 Paina 0 0 3 16 19 1055 16% 0.25 

75 2015/16 CHRIFOD MWAULES Wanaume 6.05 Paina 1 0 3 17 20 1111 15% 0.25 

76 2015/16 JAKSON MBWANJI Wanaume 0.64 Paina 0 0 2 14 16 889 13% 0.35 

77 2015/16 CLEVER NGOGO Wanaume 1.14 Paina 0 0 2 16 18 1000 11% 0.35 
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Nafasi Pmwaka Jina  Jinsia Eneo 
(ekari) 

Aina ya miti WC WS Hai Iliyokufa Jumla Wingi 
(shina/ha) 

S-% Hdom 
(mita) 

78 2015/16 ATOMOLILE CHENELO Wanaume 1.16 Paina 0 0 1 13 14 778 7% 0.3 

79 2015/16 FORD MBWANJI Wanaume 2.13 Paina 2 0 1 16 17 944 6% 0.4 

80 2015/16 AMASHA NGUVILA Wanaume 2.45 Paina 1 0 0 20 20 1111 0%  

81 2015/16 MICHAEL MBWANJI Wanaume 0.96 Paina 0 0 0 10 10 555 0%  

82 2015/16 EAGT NHUNGU  1.85 Paina 0 0 0 13 13 722 0%  

83 2015/16 ANDAMLILE MBWANJI Wanaume 2.74 Paina 0 0 0 9 9 500 0%  

84 2015/16 ROZI NKINDA Wanawak
e 

0.82 Paina 2 0 0 19 19 1055 0% 0.3 

  
   

 Ufafanuzi: Nafasi = Mlinganisho kutokana na idadi ya miti 
iliyo hai shambani 

 Pmwaka = Mwaka au msimu wa upandaji  

  Jina = Mmiliki wa shamba husika la miti  Eneo = Ukubwa wa shamba katika ekari 
  Aina ya miti = Jina la kundi ama aina ya miti  WC = Palizi ya kisahani 
  WS = Kiwango cha palizi ya kufyekea  Hai = Idadi ya miti iliyokuwa hai 
  Iliyokufa = Idadi ya miti iliyokufa   Jumla = Jumla ya miti hai na iliyokufa 
  Wingi  = Wingi wa miti kwenye shamba (idadi 

ya mashina kwa hekta) 
 s-% = Asilimia ya miti iliyo hai 

      hdom = Wastani wa kimo cha miti miwili mirefu katika 
ploti wakilishi 

 
 
 



 

   

m 

Kiambatanisho cha 1 

7. FOMU YA TATHMINI YA MAENDELEO YA MASHAMBA YA MITI 

 
Mtafiti: _____________________________________________________Tarehe: ___________ 

WOODLOT LOCATION & OWNERSHIP 
 

8. Jira kwa GPS 

 

9. Usahihi wa GPS    

 

 

10. Kijiji: _____________________  Wilaya: _____________________  

 

11. Jina la mmiliki, Namba ya simu na Namba ya utambulisho (Kama inawezekana): 

 

_______________________________________________________________________ 

 

12. Kuna mabadiliko ya umiliki tangu kuanzishwa kwa shamba?  Ndiyo / Hapana /Sijui 

 

Kama ndiyo, taja mmiliki wa awali: ___________________________________________ 

VIPIMO VYA PLOTI WAKILISHI  

13. Idadi ya miti iliyo hai katika ploti 

14. Idadi ya miti iliyokufa katika ploti 

15. Jumla ya idadi ya miti 

16. Kimo cha urefu wa miti (Desimita): Wa kwanza ______ dm, Wa pili: ______ dm 

17. Kama kuna miti iliyokufa, Ainisha chanzo cha kifo: 

Magugu   Kuharibiwa na Mifugo:   

Athari za moto   Ukame:       

Magonjwa   Mengineyo:    

Athari za wadudu   (Ainisha katika maelezo ya ziada) 

TAARIFA ZA UJUMLA ZA MASHAMBA YA MITI 

18. Aina ya miti: Paina / Mlingoti / Mtiki 

19. Kiwango cha palizi ya kisahani: ______ 

20. Kiwango cha palizi ya kufyekea: ______ 

 

 

MAELEZO YA ZIADA 

 

 

 

 

 

Scale: 0 – No weeding done 

1 – Some weeding done, but   

      not acceptably 

 

2 – Weeding activities done  

      acceptably 

3 – Weeding activities done  

      completely 

 

E 

N 

Namba ya fomu: 



 
 

 

 
 

Tathmini ya maendeleo ya mashamba ya miti mwishoni mwa msimu wa 
kiangazi 2016/17 

 
Mrejesho wa tathmini kwa kijiji cha Ukwama - Makete 

 

Mwezi Juni 2017, Iringa, Tanzania 
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1. UTANGULIZI  

1.1. Historia fupi ya panda miti kibiashara na lengo la utafiti   

Pandamiti kibiashara (PFP) ni mradi wa maendeleo unaofadhiliwa na serikali ya Finland 
ikishirikiana na serikali ya Tanzania kutekelezwa kuanzia mwaka 2014 mpaka 2030. 
Umedhamiria kuongeza pato la kiuchumi nyanda za juu kusini kwa kuhamasisha 
utunzaji wa mashamba ya miti kibiashara, kwa wakulima wadogo wadogo wa miti na 
makampuni ya uchakataji mbao. 
 
Tathmini hii ilifanyika katika vijiji 25 ambavyo huwezeshwa katika shughuli za upandaji 
miti na Pandamiti kibiashara. Kazi hii ya utafiti ilianza kuanzia mwezi wa kumi na mbili, 
2016 mpaka mwezi wa pili, 2017. Lengo la utafiti huu ilikuwa ni kutathmini maendeleo 
na utunzaji wa mashamba ya miti. Matokeo haya yatatumiwa na Pandamiti kibiashara 
ili kuboresha mifumo ya uwezeshaji ya hapo baadae. 
 

1.2. Malengo ya utafiti 

i. Kutathmini maendeleo, ukuaji na kiwango cha utunzaji wa mashamba ya miti 
yaliyoanzishwa kupitia mradi wa Pandamiti kibiashara katika kipindi cha miaka 
miwili ya mwanzo ya utekelezwaji wa mradi 

ii. Kuhakiki na Kuthibitisha hali ya mashamba ya miti yaliyomo kwenye mfumo wa 
taarifa wa Pandamiti kibiashara 

iii. Kuwahoji wanufaika waliowezeshwa na mradi ili kupata taarifa za kijamii na 
kiuchumi 

 

2. MAHALI KIJIJI KILIPO  

Kijiji cha Ukwama kipo kati ya latitudi 9o 27’ kusini na longitudi 34o 12’ Mashariki. Kijiji 
hiki hupatikana maeneo ya nyanda za juu kusini mashariki mwa wilaya ya Makete, 
mkoani Njombe (Kielelezo. 1). Mwinuko ni kati ya mita 1200 hadi mita 2460 kutoka 
usawa wa bahari na udongo wake ni mfinyanzi na kichanga kwa maeneo ya mabondeni. 

Kielelezo cha 35: Ramani ikionesha kijiji cha Ukwama na vijiji inavyopakana 
navyo vinavyonufaika na mradi 
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3. NJIA ZILIZOTUMIKA KUFANYA UTAFITI  

3.1. Utaratibu uliotumika  

Timu ya watafiti ilifanya shughuli zifuatazo ili kukusanya taarifa za mashamba ya miti: 
 Kuyafikia mashamba ya miti kwa kutumia GPS na kwa kushirikiana na viongozi 

wa vikundi vya wapanda miti katika kijiji husika 
 Kisha, kamba yenye urefu (kipenyo) cha mita 7.57 ilitumika kuainisha mipaka 

ya ploti wakilishi ndani ya shamba husika 
 Ndani ya ploti wakilishi, Idadi ya miti hai na iliokufa ilihesabiwa (Kama 

ilivyoainishwa katika Kiambatanisho 1) 
 Pia tathmini ya kiwango cha palizi ilifanyika kama ilivyoainishwa kwenye 

Jedwali 1  
 Kipande cha chuma kilichimbiwa katikati ya ploti wakilishi, kwa mashamba ya 

miti ya mwaka 2015/16, ili kurahisisha utambuzi wa ploti wakilishi kwa tafiti 
zijazo  

                          Jedwali la 211:  Uanishaji wa viwango vya palizi 
Kundi/alama Maelezo Maana 

0 Palizi haijafanyika Hakuna dalili yeyote ioneshayo kuwa shamba 
lilifanyiwa palizi msimu wa mvua uliopita 

1 Palizi imefanyika ila 
haikubaliki 

Kuna dalili kuwa palizi ilifanyika msimu wa mvua 
uliopita; lakini haikufanywa kwa kiwango kizuri ili 
kuhakikisha uhai na ukuaji mzuri wa miti 

2 Palizi imefanyika na 
inakubalika 

Kuna mapungufu katika ufanyikaji wa palizi, lakini 
kiwango kinajitosheleza kuhakikisha uhai na ukuaji 
mzuri wa miti.  

3 Palizi imefanyika 
kikamilifu 

Hakuna mapungufu na palizi imefanyika kikamilifu 
katika shamba la miti kwa ujumla wake 

Ufafanuzi: Uainishwaji wa viwango vya palizi ulizingatia maelekezo ya kitaalamu 
ya jinsi ya kufanya palizi ya kisahani na kufyekea kama ilivyoainishwa 
kwenye muongozo wa motisha (ruzuku) wa wakulima wa miti.  
Sifa zifuatazo hutakiwa: 

 Palizi ya kisahani: kuondoa magugu kwa kukwatua eneo lenye 
mzunguko (kipenyo) wa sentimita 50 kuzunguka shina la mti pasipo 
kuathiri mche uliopo katikati 

 Kufyekea: Magugu yote hai yakatwe na kuwa chini ya kimo cha 
sentimita 30. 

Ikumbukwe kuwa, kuidhinishwa au kutoidhinishwa kwa kiwango cha palizi katika zoezi 
hili hakutoi maamuzi ya shughuli za uwezeshwaji za mradi, bali husaidia tathmini za 
kitaalamu na maendeleo endelevu ya sekta ya misitu kuboresha viwango ili kuleta tija 
kwa wanufaika. 

3.2. Mahesabu na uchambuzi wa takwimu 

 Wingi wa miti shambani (Idadi ya mashina/hekta): Ni sawa na jumla ya idadi 
ya miti hai na iliyokufa kwa ukubwa wa eneo la ploti wakilishi ya shamba la miti. 
Baadae, mahesabu hufanywa ili kuainisha idadi ya miti kwa hekta moja 

 Asilimia ya miti hai: Kiwango cha idadi ya miti iliyo hai ukiliganisha na jumla 
ya idadi ya miti katika ploti wakilishi 

 Wastani wa kimo cha juu cha miti: Hupatikana kwa kujua wastani a kimo cha 
miti miwili mirefu Zaidi katika ploti wakilishi katika shamba la miti husika  

3.3. Vifaa vilivyotumika 

 GPS  
 Simu aina ya smati ikiwezeshwa na mfumo wa ODK 
 Bomba na kamba yenye urefu wa mita 7.57 
 Kipande cha chuma (nondo) 
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4. MATOKEO YA UTAFITI 

4.1. Taarifa za mashamba ya miti 

 Utafiti ulifanyika kwenye jumla ya mashamba ya miti 166 yanayomilikiwa na 
wanufaika 159 (Jedwali la 2). 

 Mashamba ya miti yaliyofanyiwa utafiti yana ukubwa wa jumla ya ekari 232.02, 
yaliyowezeshwa kupitia mpango wa motisha kwa wakulima wa miti na mradi 
(Jedwali la 2). 

 
Jedwali la 212:  Jumla ya idadi na eneo la mashamba ya miti katika kijiji  

Msimu/mwaka wa 
upandaji 

Wanufaika Idadi ya mashamba Eneo la mraba (ekari) 

2015/16 Wanawake 33 46.23 

Wanaume 132 184.88 

Taasisi 1 0.91 

Jumla 166 232.02 

 

4.2. Wastani wa Palizi 

Kwa ujumla Matokeo ya palizi ya kisahani na kufyekea yalikuwa si yakuridhisha (Jedwali 
3). Tathmini ya kiwango cha palizi kwa idadi ya mashamba imeainishwa katika Kielelezo 
cha 2.  
 
Jedwali la 213:  Watani wa kiwango cha palizi ya kisahani na kufyekea 

kulingana na aina ya miti na mwaka/msimu wa upandwaji 

Msimu/mwaka wa upandaji Wanufaika Aina ya miti CW SW 

2015/16 Wanawake  
Paina 

0.67 0.52 

Wanaume 0.62 0.31 

Taasisi 1 0.00 

Jumla  0.63 0.34 

Ufafanuzi:    CW = Palizi ya kisahani            SW = Palizi ya Kufyekea 
 

Kielelezo cha 36:  Wastani wa alama za kiwango cha palizi ya kisahani na 
kufyekea kwa mashamba ya miti 
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4.3. Miti iliyo hai na wingi wa miti shambani 

4.3.1. Athari za moto 

Kwa ujumla, katika ngazi ya kijiji hakukuwa na madhara makubwa ya moto kuweza 
kuathiri uhai na ukuaji wa miti. Hata hivyo, moto umeonekana kuwa tishio kwa 
maendeleo ya baadae ya ukuaji wa mashamba ya miti. Hivyo ufumbuzi wa tatizo hili ni 
muhimu kwa maendeleo endelevu ya mashamba ya miti. 
 

4.3.2. Kimo cha urefu wa miti 

Wastani wa kimo cha urefu wa miti katika kijiji cha Ukwama ulikuwa wakurithisha kama 
ilivyoainishwa kwenye Jedwali la 4. 
 
Jedwali la  214: Wastani wa kimo cha urefu wa miti ya miti 

Kigezo Maelezo 

Mwaka au msimu wa upandaji 2015/16 

Aina ya miti Painas 

Mean hdom (metres) 0.69 

Ufafanuzi: hdom = wastani wa kimo cha urefu wa miti  
 
 

4.3.3. Miti hai na wingi wa miti shambani 

Wastani wa kiwango cha miti hai na wingi wa miti shambani katika kijiji cha Ukwama 
umeainishwa katika Jeduali la 5. Kwa ujumla, kiwango cha miti hai kijijini ni cha chini 
ukilinganisha na vijiji vingine (Jedwali la 6). 
 
Jedwali la  215:  Maelezo ya kiwango cha miti iliyo hai shambani  

Aina Maelezo 

Mwaka au msimu wa upandaji 2015/16 

Aina ya miti Painas 
Wingi wa miti (Idadi ya mashina/hekta) 1087 

Wastani wa kiwango cha miti iliyo hai 84% 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 



 
 
 

 
 

264 
 

 
 

Jedwali 216:  Mlinganisho wa vijiji kulingana na wastani wa kiwango cha miti 
iliyo hai 

Jina la kijiji Wastani wa miti iliyohai 
Katika asilimia 

Nafasi ya kijiji 

Matembwe 99% 1 

Usagatikwa 95% 2 

Kidabaga 95% 3 

Lusala 90% 4 

Kiyowela 89% 5 

Ukwama 84% 6 

Ngalanga 83% 7 

Maguguli 83% 8 

Madope 83% 9 

Ng'elamo 82% 10 

Kifanya 82% 11 

Mavanga 82% 12 

Ikang'asi 81% 13 

Iboya 79% 14 

Itambo 77% 15 

Mgala 76% 16 

Utilili 72% 17 

Kiwalamo 72% 18 

Lugema 70% 19 

Lugolofu 69% 20 

Amani 68% 21 

Makungu 61% 22 

Ukwega 59% 23 

Masimbwe 54% 24 

Nhungu 48% 25 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 
 



 
 
 

 
 

265 
 

 
 

4.4. Palizi  

4.4.1. Palizi ya kisahani 

Kiwango cha palizi  ya kisahani  kwa kijiji cha Ukwama imeainishwa katika Jedwali la 7. 
Kwa ujumla, wastani wa kiwango cha palizi ya kisahani katika kijiji cha Ukwama ni 
mdogo ukilinganisha na vijiji vingine (Jedwali la 8).    
 
Jedwali la 217:  Maelezo kuhusiana na kiwango cha palizi ya kisahani 

Aina Maelezo 

Mwaka au msimu wa upandaji 2015/16 

Aina ya miti Painas 

WC 0.63 

Ufafanuzi:  WC =  kiwango cha palizi ya kisahani, 
 
 
Jedwali la 218:  Mlinganisho wa vijiji kulingana na alama za kiwango cha 

palizi ya kisahani 
Jina la kijiji Wastani wa kiwango cha 

palizi ya kisahani 
Nafasi ya kijiji 

Usagatikwa 1.84 1 

Matembwe 1.45 2 

Lugema 1.39 3 

Lugolofu 1.20 4 

Kiyowela 1.10 5 

Maguguli 1.04 6 

Kiwalamo 0.96 7 

Ukwega 0.83 8 

Iboya 0.83 9 

Mgala 0.82 10 

Nhungu 0.76 11 

Mavanga 0.76 12 

Ukwama 0.63 13 

Lusala 0.60 14 

Makungu 0.52 15 

Kifanya 0.44 16 

Kidabaga 0.33 17 

Itambo 0.32 18 

Ikang'asi 0.27 19 

Ng'elamo 0.21 20 

Amani 0.15 21 

Utilili 0.15 22 

Ngalanga 0.06 23 

Madope 0.01 24 

Masimbwe 0.00 25 
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4.4.2. Palizi ya kufyekea 

Kiwango cha palizi  ya kufyekea  kwa kijiji cha Ukwama imeainishwa katika Jedwali la 
9. Kwa ujumla, wastani wa kiwango cha palizi ya kufyekea katika kijiji cha Ukwama ni 
mdogo ukilinganisha na vijiji vingine (Jedwali la 10). 
 
Jedwali la  219:  Maelezo kuhusiana na kiwango cha palizi ya kufyekea  

Aina  Maelezo 

Mwaka au msimu wa upandaji 2015/16 

Aina ya miti Painas 

WS 0.34 

Ufafanuzi:  WS  =  Kiwango cha palizi ya kufyekea 
 
 
Jedwali la  220:  Mlinganisho wa vijiji kulingana na alama za kiwango cha 

ufyekeleaji wa mashamba ya miti   
Vijiji Wastani wa kiwango cha 

palizi ya kufyekea 
Nafasi ya kijiji 

Kidabaga 2.00 1 

Matembwe 1.73 2 

Kiyowela 1.15 3 

Mavanga 1.14 4 

Lugema 1.11 5 

Lusala 0.93 6 

Maguguli 0.88 7 

Kiwalamo 0.85 8 

Ukwega 0.83 9 

Makungu 0.76 10 

Madope 0.66 11 

Mgala 0.58 12 

Usagatikwa 0.47 13 

Kifanya 0.35 14 

Lugolofu 0.35 15 

Ukwama 0.34 16 

Utilili 0.33 17 

Ikang'asi 0.31 18 

Itambo 0.30 19 

Nhungu 0.27 20 

Amani 0.26 21 

Iboya 0.22 22 

Ngalanga 0.11 23 

Masimbwe 0.03 24 

Ng'elamo 0.00 25 
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5. HITIMOSHO NA MAPENDEKEZO 

Kwa ujumla, wakulima wa miti wanahimizwa kuongeza jitihada katika shughuli za 
utunzaji wa mashamba yao ya miti hususani katika palizi, ili  kuhakikisha maendeleo, 
ukuaji na ubora mzuri wa miti ili kuwa na tija baadae.  
 
Matokeo ya utafiti ya kitaalamu yanaonesha kuwa, kuna uhusiano kati ya palizi na ukuaji 
ama wastani wa miti iliyo hai kwenye mashamba ya miti katika kijiji cha Ukwama. Kama 
ilivyoelezewa kwenye Jedwali la 11, Imegundulika kuwa, Palizi ya kufyekea na ile ya 
kisahani inauhusiano chanya na idadi ya miti iliyo hai na uhusiano hasi na idadi ya miti 
iliyokufa. Hii inamaanisha kuwa, shamba la miti lenye kiwango kizuri cha palizi zote mbili 
huwa na idadi kubwa ya miti iliyo hai na idadi ndogo ya miti iliyokufa. 
 
Jedwali la 221: Uhusiano kati ya kiwango cha palizi na uhai wa miti  

Variable Dead seedlings Live seedlings 

WC -0.036 0.03 

WS -0.087 0.16 
Ufafanuzi: WC = Kiwango cha palizi ya kisahani 

   WS = Kiwango cha palizi ya kufyekea 
 
Kwa kiwango Fulani taarifa hii inatoa tathmini ya haja ya kufanya palizi ili kuimarisha 
ukuaji na kiwango cha maendeleo cha mashamba ya miti. Endapo palizi ya kisahani na 
ile ya kufyekea zitafanyika kikamilifu, kuna uwezekano mkubwa wa kupunguza idadi ya 
miti inayokufa na kudumisha au kuongeza miti iliyo hai kwa shamba husika la miti. 
Kisayansi imethibitika kuwa, palizi ni muhimu kwa maendeleo ya ukuaji wa miti, kwa 
kuwa hupunguza ushindani wa virutubisho, hewa na mwanga kati ya miti ya miti na 
magugu.  
 
 

6. MATOKEO YA KILA SHAMBA LA MITI KATIKA KIJIJI 

Jedwali la 12 hapo chini linaonesha matokeo ya utafiti kwa shamba la miti la kila 
mnufaika. Hii inajumuisha haya: 

 Kiwango cha palizi: kwa palizi ya kisahani na ile ya kufyekea 
 Wingi wa miti kwenye shamba (Idadi ya miti/hekta) 
 Kiwango cha miti iliyo hai katika asilimia 
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Jedwali la  222:  Matokeo ya mashamba ya miti kwa kila mnufaika kijiji cha Ukwama   
Nafasi Pmwaka Jina  Jinsia Eneo 

(ekari) 
Aina ya 
miti 

WC WS Hai Iliyokufa Jumla Wingi 
(shina/ha) 

S-% Hdom 
(mita) 

1 2015/16 AIDEN VIOLETH  Wanaume 1.43 Paina 0 0 14 0 14 778 100% 0.35 

2 2015/16 ALDO LUVANDA  Wanaume 1.38 Paina 0 0 15 0 15 833 100% 1.05 

3 2015/16 BEDA NDELWA  Wanaume 1.19 Paina 2 0 21 0 21 1166 100% 0.55 

4 2015/16 DAZO SANGA  Wanaume 1.28 Paina 0 0 17 0 17 944 100% 0.65 

5 2015/16 DAZO SANGA   Wanaume 0.00 Paina 1 0 18 0 18 1000 100% 0.65 

6 2015/16 ELIA NGAILO  Wanaume 1.16 Paina 0 0 24 0 24 1333 100% 1.05 

7 2015/16 GALUSI MWEMUTSI  Wanaume 1.38 Paina 2 0 15 0 15 833 100% 1.25 

8 2015/16 JEMSI LUVANDA Wanaume 1.28 Paina 1 1 17 0 17 944 100% 1.05 

9 2015/16 JEREMIA JACKOBO  Wanaume 1.26 Paina 3 1 21 0 21 1166 100% 0.65 

10 2015/16 JOHN M SANGA  Wanaume 1.83 Paina 0 0 15 0 15 833 100% 0.65 

11 2015/16 JOYCY LUVANDA  Wanawake 1.80 Paina 0 0 22 0 22 1222 100% 1 

12 2015/16 MWENGE TWEVE  Wanaume 1.85 Paina 1 1 23 0 23 1278 100% 0.9 

13 2015/16 OZWADI LUVANDA  Wanaume 1.58 Paina 1 0 17 0 17 944 100% 1.25 

14 2015/16 PENDEKI ROMANUSI  Wanaume 1.63 Paina 0 0 24 0 24 1333 100% 0.45 

15 2015/16 ROMANA TAVE Wanawake 0.89 Paina 2 3 21 0 21 1166 100% 0.85 

16 2015/16 SATOKI NGAILO  Wanaume 1.48 Paina 2 2 18 0 18 1000 100% 1.15 

17 2015/16 SHADI YOHANA  Wanaume 1.46 Paina 0 0 11 0 11 611 100% 0.95 

18 2015/16 MATHAYO SANGA  Wanaume 1.26 Paina 0 0 22 1 23 1278 96% 0.45 

19 2015/16 OMBENI LUVANDA  Wanaume 1.53 Paina 0 0 21 1 22 1222 95% 1.1 

20 2015/16 VASKO NDELWA  Wanaume 1.63 Paina 0 0 21 1 22 1222 95% 0.95 

21 2015/16 EMESTO SANGA  Wanaume 0.99 Paina 0 0 20 1 21 1166 95% 0.55 

22 2015/16 ESTA LUVANDA  Wanawake 1.66 Paina 0 0 20 1 21 1166 95% 0.55 

23 2015/16 HELEMANI PELESI  Wanaume 1.24 Paina 1 1 20 1 21 1166 95% 0.4 

24 2015/16 MUSUYA TWEVE Wanaume 1.33 Paina 1 0 20 1 21 1166 95% 0.6 

25 2015/16 PASTO NGAILO  Wanaume 1.48 Paina 2 0 20 1 21 1166 95% 0.65 

26 2015/16 ESI CHAULA Wanaume 1.14 Paina 1 0 19 1 20 1111 95% 1.2 

27 2015/16 JANGALA LUVANDA  Wanaume 1.04 Paina 0 0 19 1 20 1111 95% 0.95 

28 2015/16 AGINIWE SANGA  Wanaume 1.14 Paina 0 0 18 1 19 1055 95% 0.65 

29 2015/16 ATILIYO SANGA  Wanaume 1.83 Paina 0 0 16 1 17 944 94% 0.75 
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Nafasi Pmwaka Jina  Jinsia Eneo 
(ekari) 

Aina ya 
miti 

WC WS Hai Iliyokufa Jumla Wingi 
(shina/ha) 

S-% Hdom 
(mita) 

30 2015/16 NELESON SANGA  Wanaume 1.73 Paina 1 2 14 1 15 833 93% 0.75 

31 2015/16 IMANI K SANGA  Wanaume 1.14 Paina 0 0 11 1 12 667 92% 0.65 

32 2015/16 JUMNNE LUVANDA  Wanaume 1.16 Paina 2 1 20 2 22 1222 91% 0.7 

33 2015/16 MTUMISI NYONDO  Wanaume 1.26 Paina 0 0 20 2 22 1222 91% 0.95 

34 2015/16 SADRO TWEVE Wanaume 0.00 Paina 0 0 20 2 22 1222 91% 0.65 

35 2015/16 YOSOFINA PILA  Wanawake 0.77 Paina 0 0 20 2 22 1222 91% 0.55 

36 2015/16 AGNES SANGA Wanawake 0.00 Paina 2 1 19 2 21 1166 90% 0.8 

37 2015/16 AJETA SANGA Wanawake 0.00 Paina 1 3 19 2 21 1166 90% 1.05 

38 2015/16 FESTINA MAHAVA  Wanawake 1.43 Paina 0 0 19 2 21 1166 90% 0.55 

39 2015/16 GAITANI SANGA  Wanaume 1.43 Paina 2 2 19 2 21 1166 90% 0.7 

40 2015/16 JACKILNI SANGA  Wanawake 2.55 Paina 1 1 19 2 21 1166 90% 0.65 

41 2015/16 JACKSON PILLA  Wanaume 1.46 Paina 2 0 19 2 21 1166 90% 0.55 

42 2015/16 JEREMIA CHAULA Wanaume 1.16 Paina 0 1 19 2 21 1166 90% 0.55 

43 2015/16 MIKAEL SANGA  Wanaume 1.24 Paina 2 2 19 2 21 1166 90% 0.6 

44 2015/16 ROMANA TAVE Wanawake 0.94 Paina 2 1 19 2 21 1166 90% 0.65 

45 2015/16 TANASI TAVE  Wanaume 2.82 Paina 0 0 19 2 21 1166 90% 0.55 

46 2015/16 JACKSONI LUVANDA Wanaume 0.00 Paina 0 0 18 2 20 1111 90% 0.55 

47 2015/16 NEFAUSI NGAILO  Wanaume 0.94 Paina 1 2 18 2 20 1111 90% 0.55 

48 2015/16 ABASI TWEVE  Wanaume 1.93 Paina 1 0 17 2 19 1055 89% 0.4 

49 2015/16 JAMES SANGA N2  Wanaume 1.85 Paina 1 1 17 2 19 1055 89% 0.65 

50 2015/16 YOHANESS SANGA Wanaume 1.31 Paina 1 1 17 2 19 1055 89% 0.55 

51 2015/16 JONI TAVE  Wanaume 1.78 Paina 0 0 16 2 18 1000 89% 0.55 

52 2015/16 LUSANI TWEVE  Wanaume 2.45 Paina 0 0 16 2 18 1000 89% 0.45 

53 2015/16 SIKITIKO MAHENGE  Wanawake 1.56 Paina 0 0 24 3 27 1500 89% 0.75 

54 2015/16 TADEHI SANGA  Wanaume 1.71 Paina 0 0 16 2 18 1000 89% 1 

55 2015/16 WEMA LUVANDA   Wanaume 0.00 Paina 0 0 16 2 18 1000 89% 1.15 

56 2015/16 YUNELIA TAVE  Wanaume 1.75 Paina 0 1 16 2 18 1000 89% 0.55 

57 2015/16 YUDA TWEVE  Wanaume 1.31 Paina 2 0 15 2 17 944 88% 0.25 

58 2015/16 IMANI TAVE  Wanaume 1.06 Paina 0 0 21 3 24 1333 88% 0.65 

59 2015/16 JAKOBO SANGA  Wanaume 1.58 Paina 0 0 14 2 16 889 88% 1.2 



 
 
 

 
 

270 
 

 
 

Nafasi Pmwaka Jina  Jinsia Eneo 
(ekari) 

Aina ya 
miti 

WC WS Hai Iliyokufa Jumla Wingi 
(shina/ha) 

S-% Hdom 
(mita) 

60 2015/16 MALIETA SANGA  Wanawake 1.53 Paina 0 0 21 3 24 1333 88% 0.5 

61 2015/16 WEMA LUVANDA  Wanawake 1.63 Paina 0 0 14 2 16 889 88% 0.8 

62 2015/16 ZUBERI TAVE  Wanaume 2.22 Paina 0 0 14 2 16 889 88% 0.8 

63 2015/16 ROMANUSI SANGA  Wanaume 2.13 Paina 2 1 13 2 15 833 87% 0.55 

64 2015/16 TERESIA MAHENGE  Wanawake 2.03 Paina 0 0 13 2 15 833 87% 0.9 

65 2015/16 AJUAYE MWINUKA  Wanaume 2.77 Paina 2 1 19 3 22 1222 86% 0.55 

66 2015/16 FELDO SANGA Wanaume 0.94 Paina 1 2 19 3 22 1222 86% 0.95 

67 2015/16 MAONYESHO SANGA  Wanaume 2.10 Paina 2 1 19 3 22 1222 86% 0.35 

68 2015/16 NIBLETY SANGA Wanaume 1.33 Paina  1 19 3 22 1222 86% 0.75 

69 2015/16 TOMASI PILLA  Wanaume 1.41 Paina 0 0 19 3 22 1222 86% 0.7 

70 2015/16 AGNASI SANGA  Wanawake 1.33 Paina 2 0 18 3 21 1166 86% 0.95 

71 2015/16 AMIDU LUVANDA  Wanaume 1.21 Paina 0 0 18 3 21 1166 86% 0.65 

72 2015/16 BERITA SANGA  Wanawake 1.26 Paina 1 1 18 3 21 1166 86% 0.9 

73 2015/16 CHESKO RASHIDI  Wanaume 1.24 Paina 0 0 18 3 21 1166 86% 1.15 

74 2015/16 DAUDI NDELWA  Wanaume 1.41 Paina 0 0 18 3 21 1166 86% 0.85 

75 2015/16 EDWINI TWEVE  Wanaume 2.27 Paina 0 0 6 1 7 389 86% 0.75 

76 2015/16 ELIMU NGAILO  Wanaume 2.22 Paina 0 0 18 3 21 1166 86% 0.7 

77 2015/16 JACKRIN LUVANDA  Wanawake 1.48 Paina 0 0 18 3 21 1166 86% 0.45 

78 2015/16 JULIASI NYONDO  Wanaume 1.33 Paina 1 1 24 4 28 1555 86% 0.95 

79 2015/16 MALIO LUVANDA  Wanaume 1.04 Paina 0 0 18 3 21 1166 86% 0.65 

80 2015/16 MEDI PILLA Wanaume 1.21 Paina 0 0 18 3 21 1166 86% 0.85 

81 2015/16 NATU LUVANDA Wanaume 1.19 Paina 1 0 18 3 21 1166 86% 0.55 

82 2015/16 NEEMA SANGA Wanawake 1.43 Paina 1 0 18 3 21 1166 86% 0.65 

83 2015/16 OBETY LUVANDA  Wanaume 1.01 Paina 0 0 18 3 21 1166 86% 1 

84 2015/16 TUPAKI LUVANDA  Wanaume 1.43 Paina 0 0 18 3 21 1166 86% 0.45 

85 2015/16 YOSOFATI SANGA  Wanaume 1.09 Paina 0 0 18 3 21 1166 86% 0.55 

86 2015/16 ASHA NDELWA  Wanawake 1.58 Paina 0 0 17 3 20 1111 85% 0.65 

87 2015/16 AUZEBIO NDELWA  Wanaume 1.31 Paina 0 0 17 3 20 1111 85% 0.55 

88 2015/16 JULIASI NENULA  Wanaume 1.61 Paina 1 0 17 3 20 1111 85% 0.9 

89 2015/16 ROSI SANGA  Wanawake 1.48 Paina 1 1 17 3 20 1111 85% 0.65 
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Nafasi Pmwaka Jina  Jinsia Eneo 
(ekari) 

Aina ya 
miti 

WC WS Hai Iliyokufa Jumla Wingi 
(shina/ha) 

S-% Hdom 
(mita) 

90 2015/16 VENANSI TWEVE Wanaume 0.00 Paina 1 0 17 3 20 1111 85% 0.4 

91 2015/16 BIKOSI SANGA Wanaume 1.09 Paina 1 1 16 3 19 1055 84% 1.05 

92 2015/16 JALEDI SANGA  Wanaume 2.30 Paina 2 1 16 3 19 1055 84% 0.75 

93 2015/16 MIKAEL LUVANDA  Wanaume 1.21 Paina 0 0 16 3 19 1055 84% 0.35 

94 2015/16 ROBATI CHAULA  Wanaume 1.21 Paina 0 0 16 3 19 1055 84% 0.65 

95 2015/16 TUVALANI LUVANDA  Wanaume 0.84 Paina 0 0 16 3 19 1055 84% 0.55 

96 2015/16 SHABANI NYONDO    0.91 Paina 1 0 15 3 18 1000 83% 0.75 

97 2015/16 TIMOTH SANGA Wanaume 0.79 Paina 0 0 15 3 18 1000 83% 0.5 

98 2015/16 DAUDI CHAULA Wanaume 1.36 Paina 2 0 19 4 23 1278 83% 0.45 

99 2015/16 HELY LUVANDA  Wanaume 1.16 Paina 0 0 19 4 23 1278 83% 0.55 

100 2015/16 WAILOSI SANGA  Wanaume 1.14 Paina 3 1 19 4 23 1278 83% 0.6 

101 2015/16 YOKONIA NGAILO  Wanaume 1.19 Paina 0 0 19 4 23 1278 83% 1.05 

102 2015/16 NICKSON SANGA  Wanaume 1.78 Paina 1 0 14 3 17 944 82% 0.55 

103 2015/16 JARABU SANGA  Wanaume 2.10 Paina 0 1 18 4 22 1222 82% 0.55 

104 2015/16 LAWI SANGA  Wanaume 1.63 Paina 2 1 18 4 22 1222 82% 0.55 

105 2015/16 TAFUTA SANG  Wanaume 1.53 Paina 0 0 9 2 11 611 82% 0.85 

106 2015/16 AGUSTINO TWEVE  Wanaume 1.90 Paina 0 0 13 3 16 889 81% 0.95 

107 2015/16 FULORA LUVANDA  Wanawake 1.85 Paina 1 0 13 3 16 889 81% 0.65 

108 2015/16 AMOSI PILLA Wanaume 1.36 Paina 0 0 17 4 21 1166 81% 0.65 

109 2015/16 CASTORY TWEVE Wanaume 1.90 Paina 0 0 17 4 21 1166 81% 0.65 

110 2015/16 DASTINE TAVE  Wanaume 1.11 Paina 0 0 17 4 21 1166 81% 0.65 

111 2015/16 ESKO LUVANDA Wanaume 1.14 Paina 0 0 17 4 21 1166 81% 0.95 

112 2015/16 MWITA SANGA  Wanaume 1.31 Paina 0 0 17 4 21 1166 81% 0.55 

113 2015/16 SADRO TWEVE Wanaume 1.36 Paina 0 0 17 4 21 1166 81% 0.45 

114 2015/16 SINAHALI LUVANDA  Wanaume 1.51 Paina 1 0 17 4 21 1166 81% 0.6 

115 2015/16 GILBATI KALESU  Wanaume 3.06 Paina 0 0 16 4 20 1111 80% 0.45 

116 2015/16 LONZI TWEVE Wanaume 0.00 Paina 1 0 16 4 20 1111 80% 0.7 

117 2015/16 LUKINDO HENRICK  Wanaume 1.09 Paina 0 0 16 4 20 1111 80% 0.5 

118 2015/16 NAUMU CHAULA  Wanaume 1.06 Paina 0 0 16 4 20 1111 80% 0.55 

119 2015/16 ROJASI LUVANDA  Wanaume 1.58 Paina 1 0 16 4 20 1111 80% 0.8 
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Nafasi Pmwaka Jina  Jinsia Eneo 
(ekari) 

Aina ya 
miti 

WC WS Hai Iliyokufa Jumla Wingi 
(shina/ha) 

S-% Hdom 
(mita) 

120 2015/16 SELINA SANGA  Wanawake 1.68 Paina 1 0 12 3 15 833 80% 0.45 

121 2015/16 SHAKILA MSIGALA  Wanawake 1.73 Paina 1 0 12 3 15 833 80% 0.45 

122 2015/16 SIMON SANGA Wanaume 0.00 Paina 1 0 16 4 20 1111 80% 0.6 

123 2015/16 NESTA SANGA  Wanaume 1.38 Paina 2 2 15 4 19 1055 79% 1 

124 2015/16 LUSIA LUVANDA Wanawake 1.46 Paina 0 0 11 3 14 778 79% 0.35 

125 2015/16 ASHERI CHAULA  Wanawake 1.24 Paina 1 1 18 5 23 1278 78% 0.55 

126 2015/16 BARUASI SANGA Wanaume 1.41 Paina 0 1 17 5 22 1222 77% 0.65 

127 2015/16 ELETINA TWEVE  Wanawake 1.95 Paina 0 0 17 5 22 1222 77% 0.65 

128 2015/16 JULIANA LUVANDA  Wanaume 1.38 Paina 1 2 17 5 22 1222 77% 0.8 

129 2015/16 SHADRACK LUVANDA Wanaume 1.46 Paina 2 1 17 5 22 1222 77% 0.55 

130 2015/16 BOSKO NENULA  Wanawake 1.68 Paina 1 1 10 3 13 722 77% 0.6 

131 2015/16 BAHATI SANGA  Wanawake 2.32 Paina 0 1 16 5 21 1166 76% 0.55 

132 2015/16 FANUEL CHAULA  Wanaume 1.11 Paina 0 0 16 5 21 1166 76% 0.75 

133 2015/16 FESTO KONGA  Wanaume 1.24 Paina 0 0 16 5 21 1166 76% 0.55 

134 2015/16 ROSE TWEVE  Wanaume 1.33 Paina 1 0 16 5 21 1166 76% 0.75 

135 2015/16 SKOLA LUVANDA  Wanawake 1.28 Paina 1 1 16 5 21 1166 76% 0.65 

136 2015/16 ESITA SANGA  Wanawake 1.33 Paina 0 0 21 7 28 1555 75% 0.7 

137 2015/16 FOCUS SANGA Wanaume 1.19 Paina 1 0 15 5 20 1111 75% 0.5 

138 2015/16 MATIASI SANGA  Wanaume 1.31 Paina 0 0 15 5 20 1111 75% 0.7 

139 2015/16 YOHANA SANGA Wanaume 1.33 Paina 0 0 12 4 16 889 75% 0.75 

140 2015/16 FLUIDA ILOMO  Wanawake 1.38 Paina 0 0 14 5 19 1055 74% 0.75 

141 2015/16 GLORIA SANGA Wanawake 1.41 Paina 1 0 14 5 19 1055 74% 1.85 

142 2015/16 JOEL SANGA  Wanaume 1.73 Paina 0 0 14 5 19 1055 74% 0.55 

143 2015/16 ANDUWIS SANGA  Wanaume 1.75 Paina 0 0 16 6 22 1222 73% 0.5 

144 2015/16 FREDRICK PANDILA  Wanaume 1.95 Paina 3 0 13 5 18 1000 72% 0.45 

145 2015/16 BAYANA SANGA  Wanaume 1.36 Paina 0 0 10 4 14 778 71% 0.55 

146 2015/16 ELEMONI CHAULA  Wanaume 1.53 Paina 0 0 15 6 21 1166 71% 0.8 

147 2015/16 EMMANUEL SANGA Wanaume 0.35 Paina 1 0 15 6 21 1166 71% 0.6 

148 2015/16 FILMONI SANGA  Wanaume 1.56 Paina 0 0 15 6 21 1166 71% 0.6 

149 2015/16 JACKSON LUVANDA Wanaume 1.98 Paina 1 1 15 6 21 1166 71% 0.45 
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Nafasi Pmwaka Jina  Jinsia Eneo 
(ekari) 

Aina ya 
miti 

WC WS Hai Iliyokufa Jumla Wingi 
(shina/ha) 

S-% Hdom 
(mita) 

150 2015/16 JENTA SANGA  Wanaume 0.96 Paina 0 0 15 6 21 1166 71% 1.45 

151 2015/16 MAPINDUZI CHAULA  Wanaume 2.25 Paina 1 1 15 6 21 1166 71% 0.45 

152 2015/16 RASHIDI SANGA Wanaume 0.89 Paina 0 0 15 6 21 1166 71% 0.65 

153 2015/16 RODESI LUVANDA  Wanaume 0.89 Paina 0 0 10 4 14 778 71% 1 

154 2015/16 AJENTINA ILOMO  Wanawake 1.51 Paina 2 2 12 5 17 944 71% 0.8 

155 2015/16 GUDLACK SANGA  Wanaume 0.91 Paina 0 0 12 5 17 944 71% 0.45 

156 2015/16 AKANI NENULA  Wanaume 0.96 Paina 0 0 14 7 21 1166 67% 0.65 

157 2015/16 JONIFASI CHAULA  Wanaume 1.61 Paina 0 0 14 7 21 1166 67% 0.35 

158 2015/16 JOSEPH TAVE  Wanaume 1.46 Paina 3 0 11 6 17 944 65% 0.45 

159 2015/16 TANASIA SANGA  Wanaume 1.43 Paina 2 0 9 5 14 778 64% 1.05 

160 2015/16 JAMES SANGA  Wanaume 1.26 Paina 0 0 10 6 16 889 63% 0.55 

161 2015/16 VAILETI SANGA  Wanawake 1.68 Paina 0 0 8 5 13 722 62% 0.35 

162 2015/16 RAHIMON NDELWA  Wanaume 1.43 Paina 2 0 9 6 15 833 60% 0.55 

163 2015/16 ABUSON MBILINYI  Wanaume 2.82 Paina 0 0 11 8 19 1055 58% 0.55 

164 2015/16 IBU  SANGA  Wanaume 1.58 Paina 0 0 12 9 21 1166 57% 0.55 

165 2015/16 GERSON LUVANDA Wanaume 1.78 Paina 0 0 10 8 18 1000 56% 0.45 

166 2015/16 OMBENI TAVE  Wanaume 1.61 Paina 2 1 6 10 16 889 38% 0.35 

 
  

 Ufafanuzi: Nafasi = Mlinganisho kutokana na idadi ya miti 
iliyo hai shambani 

 Pmwaka = Mwaka au msimu wa upandaji  

  Jina = Mmiliki wa shamba husika la miti  Eneo = Ukubwa wa shamba katika ekari 
  Aina ya miti = Jina la kundi ama aina ya miti  WC = Palizi ya kisahani 
  WS = Kiwango cha palizi ya kufyekea  Hai = Idadi ya miti iliyokuwa hai 
  Iliyokufa = Idadi ya miti iliyokufa   Jumla = Jumla ya miti hai na iliyokufa 
  Wingi  = Wingi wa miti kwenye shamba (idadi 

ya mashina kwa hekta) 
 s-% = Asilimia ya miti iliyo hai 

      hdom = Wastani wa kimo cha miti miwili mirefu katika 
ploti wakilishi 

   
 
 
 



 

   

m 

Kiambatanisho cha 1 

7. FOMU YA TATHMINI YA MAENDELEO YA MASHAMBA YA MITI 

 
Mtafiti: _____________________________________________________Tarehe: ___________ 

WOODLOT LOCATION & OWNERSHIP 
 

8. Jira kwa GPS 

 

9. Usahihi wa GPS    

 

 

10. Kijiji: _____________________  Wilaya: _____________________  

 

11. Jina la mmiliki, Namba ya simu na Namba ya utambulisho (Kama inawezekana): 

 

_______________________________________________________________________ 

 

12. Kuna mabadiliko ya umiliki tangu kuanzishwa kwa shamba?  Ndiyo / Hapana /Sijui 

 

Kama ndiyo, taja mmiliki wa awali: ___________________________________________ 

VIPIMO VYA PLOTI WAKILISHI  

13. Idadi ya miti iliyo hai katika ploti 

14. Idadi ya miti iliyokufa katika ploti 

15. Jumla ya idadi ya miti 

16. Kimo cha urefu wa miti (Desimita): Wa kwanza ______ dm, Wa pili: ______ dm 

17. Kama kuna miti iliyokufa, Ainisha chanzo cha kifo: 

Magugu   Kuharibiwa na Mifugo:   

Athari za moto   Ukame:       

Magonjwa   Mengineyo:    

Athari za wadudu   (Ainisha katika maelezo ya ziada) 

TAARIFA ZA UJUMLA ZA MASHAMBA YA MITI 

18. Aina ya miti: Paina / Mlingoti / Mtiki 

19. Kiwango cha palizi ya kisahani: ______ 

20. Kiwango cha palizi ya kufyekea: ______ 

 

 

MAELEZO YA ZIADA 

 

 

 

 

 

Scale: 0 – No weeding done 

1 – Some weeding done, but   

      not acceptably 

 

2 – Weeding activities done  

      acceptably 

3 – Weeding activities done  

      completely 

 

E 

N 

Namba ya fomu: 



 
 

 

 
 

Tathmini ya maendeleo ya mashamba ya miti mwishoni mwa msimu wa 
kiangazi 2016/17 

 
Mrejesho wa tathmini kwa kijiji cha Usagatikwa - Makete 

 

Mwezi Juni 2017, Iringa, Tanzania 
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1. UTANGULIZI  

1.1. Historia fupi ya panda miti kibiashara na lengo la utafiti   

Pandamiti kibiashara (PFP) ni mradi wa maendeleo unaofadhiliwa na serikali ya Finland 
ikishirikiana na serikali ya Tanzania kutekelezwa kuanzia mwaka 2014 mpaka 2030. 
Umedhamiria kuongeza pato la kiuchumi nyanda za juu kusini kwa kuhamasisha 
utunzaji wa mashamba ya miti kibiashara, kwa wakulima wadogo wadogo wa miti na 
makampuni ya uchakataji mbao. 
 
Tathmini hii ilifanyika katika vijiji 25 ambavyo huwezeshwa katika shughuli za upandaji 
miti na Pandamiti kibiashara. Kazi hii ya utafiti ilianza kuanzia mwezi wa kumi na mbili, 
2016 mpaka mwezi wa pili, 2017. Lengo la utafiti huu ilikuwa ni kutathmini maendeleo 
na utunzaji wa mashamba ya miti. Matokeo haya yatatumiwa na Pandamiti kibiashara 
ili kuboresha mifumo ya uwezeshaji ya hapo baadae. 
 

1.2. Malengo ya utafiti 

i. Kutathmini maendeleo, ukuaji na kiwango cha utunzaji wa mashamba ya miti 
yaliyoanzishwa kupitia mradi wa Pandamiti kibiashara katika kipindi cha miaka 
miwili ya mwanzo ya utekelezwaji wa mradi 

ii. Kuhakiki na Kuthibitisha hali ya mashamba ya miti yaliyomo kwenye mfumo wa 
taarifa wa Pandamiti kibiashara 

iii. Kuwahoji wanufaika waliowezeshwa na mradi ili kupata taarifa za kijamii na 
kiuchumi 

 

2. MAHALI KIJIJI KILIPO  

Kijiji cha Usagatikwa kipo kati ya latitudi 9o 23’ kusini na longitudi 34o 12’ Mashariki. Kijiji 
hiki hupatikana maeneo ya nyanda za juu kusini mashariki mwa wilaya ya Makete, 
mkoani Njombe (Kielelezo. 1). Mwinuko ni kati ya mita 1200 hadi mita 2460 kutoka 
usawa wa bahari na udongo wake ni mfinyanzi na kichanga kwa maeneo ya mabondeni. 

Kielelezo cha 37: Ramani ikionesha kijiji cha Usagatikwa na vijiji inavyopakana 
navyo vinavyonufaika na mradi 
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3. NJIA ZILIZOTUMIKA KUFANYA UTAFITI  

3.1. Utaratibu uliotumika  

Timu ya watafiti ilifanya shughuli zifuatazo ili kukusanya taarifa za mashamba ya miti: 
 Kuyafikia mashamba ya miti kwa kutumia GPS na kwa kushirikiana na viongozi 

wa vikundi vya wapanda miti katika kijiji husika 
 Kisha, kamba yenye urefu (kipenyo) cha mita 7.57 ilitumika kuainisha mipaka 

ya ploti wakilishi ndani ya shamba husika 
 Ndani ya ploti wakilishi, Idadi ya miti hai na iliokufa ilihesabiwa (Kama 

ilivyoainishwa katika Kiambatanisho 1) 
 Pia tathmini ya kiwango cha palizi ilifanyika kama ilivyoainishwa kwenye 

Jedwali 1  
 Kipande cha chuma kilichimbiwa katikati ya ploti wakilishi, kwa mashamba ya 

miti ya mwaka 2015/16, ili kurahisisha utambuzi wa ploti wakilishi kwa tafiti 
zijazo  

                          Jedwali la 223:  Uanishaji wa viwango vya palizi 
Kundi/alama Maelezo Maana 

0 Palizi haijafanyika Hakuna dalili yeyote ioneshayo kuwa shamba 
lilifanyiwa palizi msimu wa mvua uliopita 

1 Palizi imefanyika ila 
haikubaliki 

Kuna dalili kuwa palizi ilifanyika msimu wa mvua 
uliopita; lakini haikufanywa kwa kiwango kizuri ili 
kuhakikisha uhai na ukuaji mzuri wa miti 

2 Palizi imefanyika na 
inakubalika 

Kuna mapungufu katika ufanyikaji wa palizi, lakini 
kiwango kinajitosheleza kuhakikisha uhai na ukuaji 
mzuri wa miti.  

3 Palizi imefanyika 
kikamilifu 

Hakuna mapungufu na palizi imefanyika kikamilifu 
katika shamba la miti kwa ujumla wake 

Ufafanuzi: Uainishwaji wa viwango vya palizi ulizingatia maelekezo ya kitaalamu 
ya jinsi ya kufanya palizi ya kisahani na kufyekea kama ilivyoainishwa 
kwenye muongozo wa motisha (ruzuku) wa wakulima wa miti.  
Sifa zifuatazo hutakiwa: 

 Palizi ya kisahani: kuondoa magugu kwa kukwatua eneo lenye 
mzunguko (kipenyo) wa sentimita 50 kuzunguka shina la mti pasipo 
kuathiri mche uliopo katikati 

 Kufyekea: Magugu yote hai yakatwe na kuwa chini ya kimo cha 
sentimita 30. 

Ikumbukwe kuwa, kuidhinishwa au kutoidhinishwa kwa kiwango cha palizi katika zoezi 
hili hakutoi maamuzi ya shughuli za uwezeshwaji za mradi, bali husaidia tathmini za 
kitaalamu na maendeleo endelevu ya sekta ya misitu kuboresha viwango ili kuleta tija 
kwa wanufaika. 

3.2. Mahesabu na uchambuzi wa takwimu 

 Wingi wa miti shambani (Idadi ya mashina/hekta): Ni sawa na jumla ya idadi 
ya miti hai na iliyokufa kwa ukubwa wa eneo la ploti wakilishi ya shamba la miti. 
Baadae, mahesabu hufanywa ili kuainisha idadi ya miti kwa hekta moja 

 Asilimia ya miti hai: Kiwango cha idadi ya miti iliyo hai ukiliganisha na jumla 
ya idadi ya miti katika ploti wakilishi 

 Wastani wa kimo cha juu cha miti: Hupatikana kwa kujua wastani a kimo cha 
miti miwili mirefu Zaidi katika ploti wakilishi katika shamba la miti husika  

3.3. Vifaa vilivyotumika 

 GPS  
 Simu aina ya smati ikiwezeshwa na mfumo wa ODK 
 Bomba na kamba yenye urefu wa mita 7.57 
 Kipande cha chuma (nondo) 
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4. MATOKEO YA UTAFITI 

4.1. Taarifa za mashamba ya miti 

 Utafiti ulifanyika kwenye jumla ya mashamba ya miti 39 yanayomilikiwa na 
wanufaika 29 (Jedwali la 2). 

 Mashamba ya miti yaliyofanyiwa utafiti yana ukubwa wa jumla ya ekari 79.30, 
yaliyowezeshwa kupitia mpango wa motisha kwa wakulima wa miti na mradi 
(Jedwali la 2). 

 
Jedwali la 224:  Jumla ya idadi na eneo la mashamba ya miti katika kijiji  

Msimu/mwaka wa upandaji Wanufaika Idadi ya mashamba Eneo la mraba (ekari) 

2014/15 Wanawake 1 1.26 

Wanaume 8 14.04 
Taasisi 1 10.87 

2015/16 Wanawake 2 2.42 

Wanaume 24 37.09 
Taasisi 3 13.62 

Jumla 39 79.30 

Ufafanuzi: Taasisi = Asasi za kijamii na makundi ya watu wasio jiweza 

4.2. Wastani wa Palizi 

Kwa ujumla Matokeo ya palizi ya kisahani na kufyekea yalikuwa si yakuridhisha(Jedwali 
3). Tathmini ya kiwango cha palizi kwa idadi ya mashamba imeainishwa katika Kielelezo 
cha 2.  
 
Jedwali la 225:  Watani wa kiwango cha palizi ya kisahani na kufyekea 

kulingana na aina ya miti na mwaka/msimu wa upandwaji 
Wanufaika Aina ya miti Palizi ya kisahani Palizi ya kufyekea 

2014/15 2015/16 2014/15 2015/16 

Wanawake Paina 3.00 1.00 3.00 0.50 

Wanaume Paina 1.88 1.88 0.13 0.46 

Taasisi Paina n/a 2.50 n/a 0.50 

Milingoti 2.00 1.00 1.00 0.00 

Jumla 2.00 1.83 0.50 0.45 

Ufafanuzi: Taasisi = Asasi za kijamii na makundi ya watu wasio jiweza 
 

Kielelezo cha 38:  Wastani wa alama za kiwango cha palizi ya kisahani na 
kufyekea kwa mashamba ya miti 
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4.3. Miti iliyo hai na wingi wa miti shambani 

4.3.1. Athari za moto 

Kwa ujumla, katika ngazi ya kijiji hakukuwa na madhara makubwa ya moto kuweza 
kuathiri uhai na ukuaji wa miti. Hata hivyo, moto umeonekana kuwa tishio kwa 
maendeleo ya baadae ya ukuaji wa mashamba ya miti. Hivyo ufumbuzi wa tatizo hili ni 
muhimu kwa maendeleo endelevu ya mashamba ya miti. 
 

4.3.2. Kimo cha urefu wa miti 

Wastani wa kimo cha urefu wa miti katika kijiji cha Usagatikwa ulikuwa wakurithisha 
kama ilivyoainishwa kwenye Jedwali la 4.  
 
Jedwali la  226: Wastani wa kimo cha urefu wa miti ya miti 

Aina ya miti hdom (metre) 

2014/15 2015/16 

Painas 1.02 0.69 
Milingoti 1.05 0.95 
Jumla 1.03 0.70 

Ufafanuzi: hdom = kimo cha urefu wa miti  
 

4.3.3. Miti hai na wingi wa miti shambani 

Wastani wa kiwango cha miti hai na wingi wa miti shambani katika kijiji cha Usagatikwa 
umeainishwa katika Jeduali la 5. Kwa ujumla, kiwango cha miti hai kijijini ni cha juu 
ukilinganisha na vijiji vingine (Jedwali la 6). 
 
Jedwali la  227:  Maelezo ya kiwango cha miti iliyo hai shambani 

Specie group 2014/15 2015/16 

S-% Stock (stem/ha) S-% Stock (stem/ha) 

Painas 97% 1018 94% 1026 

Milingoti 100% 1166 100% 1000 

Jumla 97% 1033 94% 1025 

 Ufafanuzi: S-% = Kiwango cha miti hai katika asilimia 
   Stock = Wingi wa miti shambani (Idadi ya mashina 
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Jedwali la  228:  Mlinganisho wa vijiji kulingana na wastani wa kiwango 

cha miti iliyo hai  
Jina la kijiji Wastani wa miti iliyohai 

Katika asilimia 
Nafasi ya kijiji 

Matembwe 99% 1 

Usagatikwa 95% 2 

Kidabaga 95% 3 

Lusala 90% 4 

Kiyowela 89% 5 

Ukwama 84% 6 

Ngalanga 83% 7 

Maguguli 83% 8 

Madope 83% 9 

Ng'elamo 82% 10 

Kifanya 82% 11 

Mavanga 82% 12 

Ikang'asi 81% 13 

Iboya 79% 14 

Itambo 77% 15 

Mgala 76% 16 

Utilili 72% 17 

Kiwalamo 72% 18 

Lugema 70% 19 

Lugolofu 69% 20 

Amani 68% 21 

Makungu 61% 22 

Ukwega 59% 23 

Masimbwe 54% 24 

Nhungu 48% 25 
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4.4. Palizi  

4.4.1. Palizi ya kisahani 

Kiwango cha palizi  ya kisahani  kwa kijiji cha Usagatikwa imeainishwa katika Jedwali 
la 7. Kwa ujumla, wastani wa kiwango cha palizi ya kisahani katika kijiji cha Usagatikwa 
ni mkubwa ukilinganisha na vijiji vingine (Jedwali la 8).  
 
Jedwali la  229:  Maelezo kuhusiana na kiwango cha palizi ya kusahani  

Aina ya miti Kiwango cha palizi ya kisahani 

2014/15 2015/16 

Painas 2.00 1.86 

Milingoti 2.00 1.00 

Jumla 2.00 1.83 

 
 
Jedwali la  230:  Mlinganisho wa vijiji kulingana na alama za kiwango cha 

palizi ya kisahani   
Jina la kijiji Wastani wa miti iliyohai 

Katika asilimia 
Nafasi ya kijiji 

Usagatikwa 1.84 1 

Matembwe 1.45 2 

Lugema 1.39 3 

Lugolofu 1.20 4 

Kiyowela 1.10 5 

Maguguli 1.04 6 

Kiwalamo 0.96 7 

Ukwega 0.83 8 

Iboya 0.83 9 

Mgala 0.82 10 

Nhungu 0.76 11 

Mavanga 0.76 12 

Ukwama 0.63 13 

Lusala 0.60 14 

Makungu 0.52 15 

Kifanya 0.44 16 

Kidabaga 0.33 17 

Itambo 0.32 18 

Ikang'asi 0.27 19 

Ng'elamo 0.21 20 

Amani 0.15 21 

Utilili 0.15 22 

Ngalanga 0.06 23 

Madope 0.01 24 

Masimbwe 0.00 25 
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4.4.2. Palizi ya kufyekea 

Kiwango cha palizi  ya kufyekea  kwa kijiji cha Usagatikwa imeainishwa katika Jedwali 
la 9. Kwa ujumla, wastani wa kiwango cha palizi ya kufyekea katika kijiji cha Usagatikwa 
ni mdogo ukilinganisha na vijiji vingine (Jedwali la 10). 
 
Jedwali la  231:  Maelezo kuhusiana na kiwango cha palizi ya kufyekea  

Aina ya miti Kiwango cha palizi ya kufyekea 

2014/15 2015/16 

Painas 0.44 0.46 

Milingoti 1.00 0.00 

Jumla 0.50 0.46 

 
 
 
 
Jedwali la  232:  Mlinganisho wa vijiji kulingana na alama za kiwango cha 

ufyekeleaji wa mashamba ya miti   
Vijiji Wastani wa kiwango cha 

palizi ya kufyekea 
Nafasi ya kijiji 

Kidabaga 2.00 1 

Matembwe 1.73 2 

Kiyowela 1.15 3 

Mavanga 1.14 4 

Lugema 1.11 5 

Lusala 0.93 6 

Maguguli 0.88 7 

Kiwalamo 0.85 8 

Ukwega 0.83 9 

Makungu 0.76 10 

Madope 0.66 11 

Mgala 0.58 12 

Usagatikwa 0.47 13 

Kifanya 0.35 14 

Lugolofu 0.35 15 

Ukwama 0.34 16 

Utilili 0.33 17 

Ikang'asi 0.31 18 

Itambo 0.30 19 

Nhungu 0.27 20 

Amani 0.26 21 

Iboya 0.22 22 

Ngalanga 0.11 23 

Masimbwe 0.03 24 

Ng'elamo 0.00 25 
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5. HITIMOSHO NA MAPENDEKEZO 

Kwa ujumla, wakulima wa miti wanahimizwa kuongeza jitihada katika shughuli za 
utunzaji wa mashamba yao ya miti hususani katika palizi, ili  kuhakikisha maendeleo, 
ukuaji na ubora mzuri wa miti ili kuwa na tija baadae.  
 
Matokeo ya utafiti ya kitaalamu yanaonesha kuwa, kuna uhusiano kati ya palizi na ukuaji 
ama wastani wa miti iliyo hai kwenye mashamba ya miti katika kijiji cha Usagatikwa. 
Kama ilivyoelezewa kwenye Jedwali la 11, Imegundulika kuwa, Palizi ya kufyekea na 
ile ya kisahani inauhusiano chanya na idadi ya miti iliyo hai na uhusiano hasi na idadi 
ya miti iliyokufa. Hii inamaanisha kuwa, shamba la miti lenye kiwango kizuri cha palizi 
zote mbili huwa na idadi kubwa ya miti iliyo hai na idadi ndogo ya miti iliyokufa. 
 
Jedwali la 233: Uhusiano kati ya kiwango cha palizi na uhai wa miti   

Kigezo Miti iliyo kufa Miti iliyo hai 

WC -0.098 0.073 

WS -0.046 0.197 

 Ufafanuzi: WC = Kiwango cha palizi ya kisahani 
   WS = Kiwango cha palizi ya kufyekea 
 
Kwa kiwango Fulani taarifa hii inatoa tathmini ya haja ya kufanya palizi ili kuimarisha 
ukuaji na kiwango cha maendeleo cha mashamba ya miti. Endapo palizi ya kisahani na 
ile ya kufyekea zitafanyika kikamilifu, kuna uwezekano mkubwa wa kupunguza idadi ya 
miti inayokufa na kudumisha au kuongeza miti iliyo hai kwa shamba husika la miti. 
Kisayansi imethibitika kuwa, palizi ni muhimu kwa maendeleo ya ukuaji wa miti, kwa 
kuwa hupunguza ushindani wa virutubisho, hewa na mwanga kati ya miti ya miti na 
magugu.  
 
 

6. MATOKEO YA KILA SHAMBA LA MITI KATIKA KIJIJI 

Jedwali la 12 hapo chini linaonesha matokeo ya utafiti kwa shamba la miti la kila 
mnufaika. Hii inajumuisha haya: 

 Kiwango cha palizi: kwa palizi ya kisahani na ile ya kufyekea 
 Wingi wa miti kwenye shamba (Idadi ya miti/hekta) 
 Kiwango cha miti iliyo hai katika asilimia  
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Jedwali la  234:  Matokeo ya mashamba ya miti kwa kila mnufaika kijiji cha Usagatikwa   
Nafasi Pmwaka Jina  Jinsia Eneo 

(ekari) 
Aina ya miti WC WS Hai Iliyokufa Jumla Wingi 

(shina/ha) 
S-% Hdom 

(mita) 

1 2014/15 JULIUS SIGALA Wanaume 0.67 Paina 1 0 18 0 18 1000 100% 1.1 

2 2015/16 IZAKI NYALUKE  Wanaume 0.72 Paina 1 0 16 0 16 889 100% 0.5 

3 2015/16 MSAFIRI SANGA  Wanaume 1.78 Paina 3 0 19 0 19 1055 100% 0.45 

4 2015/16 JULIUS SIGALA  Wanaume 0.69 Paina 1 0 21 0 21 1166 100% 0.65 

5 2015/16 FADALI CHAULA Wanaume 0.37 Paina 2 0 17 0 17 944 100% 0.7 

6 2015/16 SIGALA PETRO Wanaume 1.83 Paina 1 0 22 0 22 1222 100% 1.75 

7 2014/15 AYUBU SANGA Wanaume 1.24 Paina 1 0 16 0 16 889 100% 0.6 

8 2015/16 IZACK SANGA Wanaume 1.93 Paina 2 1 18 0 18 1000 100% 0.85 

9 2014/15 ALBETRO SANGA Wanaume 1.04 Paina 3 0 20 0 20 1111 100% 1.75 

10 2015/16 ELIAKIM SANGA  Wanaume  Paina 3 0 20 0 20 1111 100% 1.75 

11 2014/15 SALUMU SANGA Wanaume 6.20 Paina 3 0 16 0 16 889 100% 1.65 

12 2015/16 SALUMU SANGA  Wanaume 3.01 Paina 0 0 19 0 19 1055 100% 0.55 

13 2015/16 IBRAHIM SANGA Wanaume 2.35 Paina 2 0 15 0 15 833 100% 1.6 

14 2015/16 BANZIA CHAULA Wanaume 0.32 Paina 1 0 19 0 19 1055 100% 1.1 

15 2015/16 NAZALENO SANGA  Wanaume 1.09 Paina 2 0 20 0 20 1111 100% 0.55 

16 2015/16 BATHLOMEO SANGA  Wanaume 0.69 Paina 2 0 20 0 20 1111 100% 0.55 

17 2015/16 BRUNO SANGA  Wanaume 1.04 Paina 2 0 16 0 16 889 100% 0.45 

18 2014/15 KWINIBETI SANGA  Wanawake 1.26 Paina 3 3 18 0 18 1000 100% 0.7 

19 2015/16 VULNERABLE GROUP  2.25 Paina 3 1 19 0 19 1055 100% 0.8 

20 2014/15 VULNERABLE GROUP  10.87 Milingoti 2 1 21 0 21 1166 100% 1.05 

21 2015/16 VULNERABLE GROUP  3.85 Milingoti 1 0 18 0 18 1000 100% 0.95 

22 2014/15 HAULE SANGA Wanaume 1.21 Paina 2 0 20 0 20 1111 100% 1.2 

23 2015/16 EXAUDI SANGA  Wanaume 0.99 Paina 2 1 18 0 18 1000 100% 0.6 

24 2015/16 JOYCE SANGA Wanawake 1.04 Paina 1 1 20 0 20 1111 100% 0.6 

25 2014/15 ATUKUZWE SIGALA Wanaume 1.16 Paina 1 0 18 0 18 1000 100% 0.65 
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Nafasi Pmwaka Jina  Jinsia Eneo 
(ekari) 

Aina ya miti WC WS Hai Iliyokufa Jumla Wingi 
(shina/ha) 

S-% Hdom 
(mita) 

26 2015/16 CHRISTIAN CHAULA Wanaume 1.33 Paina 3 0 19 0 19 1055 100% 0.6 

27 2015/16 TAISODA SANGA  Wanaume 0.84 Paina 2 0 22 1 23 1278 96% 0.55 

28 2015/16 ELIAKIM SANGA  Wanaume 7.29 Paina 1 0 19 1 20 1111 95% 0.55 

29 2015/16 ERICK SANGA  Wanaume 1.31 Paina 3 3 15 1 16 889 94% 0.5 

30 2015/16 PETRO SIGALA  Wanaume 1.58 Paina 3 3 14 1 15 833 93% 0.6 

31 2015/16 ELIA SANGA  Wanaume 0.72 Paina 3 3 14 1 15 833 93% 0.35 

32 2015/16 TUMAINI SANGA  Wanaume 3.83 Paina 2 0 18 2 20 1111 90% 0.35 

33 2015/16 MESKO CHAULA  Wanaume 1.06 Paina 3 0 17 2 19 1055 89% 0.35 

34 2014/15 MSAFIRI SANGA Wanaume 1.33 Paina 3 0 15 2 17 944 88% 1 

35 2015/16 AYUBU SANGA  Wanaume 0.79 Paina 0 0 15 3 18 1000 83% 0.45 

36 2015/16 LAWRENCE SANGA  Wanaume 1.53 Paina 1 0 15 3 18 1000 83% 0.45 

37 2014/15 ELIAKIMU SANGA Wanaume 1.19 Paina 1 1 18 4 22 1222 82% 0.55 

38 2015/16 SIJALI SANGA Wanawake 1.38 Paina 1 0 13 4 17 944 76% 0.8 

39 2015/16 VULNERABLE GROUP  7.51 Paina 2 0 8 10 18 1000 44% 0.25 

 
 

 Ufafanuzi: Nafasi = Mlinganisho kutokana na idadi ya miti 
iliyo hai shambani 

 Pmwaka = Mwaka au msimu wa upandaji  

  Jina = Mmiliki wa shamba husika la miti  Eneo = Ukubwa wa shamba katika ekari 
  Aina ya miti = Jina la kundi ama aina ya miti  WC = Palizi ya kisahani 
  WS = Kiwango cha palizi ya kufyekea  Hai = Idadi ya miti iliyokuwa hai 
  Iliyokufa = Idadi ya miti iliyokufa   Jumla = Jumla ya miti hai na iliyokufa 
  Wingi  = Wingi wa miti kwenye shamba (idadi 

ya mashina kwa hekta) 
 s-% = Asilimia ya miti iliyo hai 

      hdom = Wastani wa kimo cha miti miwili mirefu katika 
ploti wakilishi 
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Kiambatanisho cha 1 

7. FOMU YA TATHMINI YA MAENDELEO YA MASHAMBA YA MITI 

 
Mtafiti: _____________________________________________________Tarehe: ___________ 

WOODLOT LOCATION & OWNERSHIP 
 

8. Jira kwa GPS 

 

9. Usahihi wa GPS    

 

 

10. Kijiji: _____________________  Wilaya: _____________________  

 

11. Jina la mmiliki, Namba ya simu na Namba ya utambulisho (Kama inawezekana): 

 

_______________________________________________________________________ 

 

12. Kuna mabadiliko ya umiliki tangu kuanzishwa kwa shamba?  Ndiyo / Hapana /Sijui 

 

Kama ndiyo, taja mmiliki wa awali: ___________________________________________ 

VIPIMO VYA PLOTI WAKILISHI  

13. Idadi ya miti iliyo hai katika ploti 

14. Idadi ya miti iliyokufa katika ploti 

15. Jumla ya idadi ya miti 

16. Kimo cha urefu wa miti (Desimita): Wa kwanza ______ dm, Wa pili: ______ dm 

17. Kama kuna miti iliyokufa, Ainisha chanzo cha kifo: 

Magugu   Kuharibiwa na Mifugo:   

Athari za moto   Ukame:       

Magonjwa   Mengineyo:    

Athari za wadudu   (Ainisha katika maelezo ya ziada) 

TAARIFA ZA UJUMLA ZA MASHAMBA YA MITI 

18. Aina ya miti: Paina / Mlingoti / Mtiki 

19. Kiwango cha palizi ya kisahani: ______ 

20. Kiwango cha palizi ya kufyekea: ______ 

 

 

MAELEZO YA ZIADA 

 

 

 

 

 

Scale: 0 – No weeding done 

1 – Some weeding done, but   

      not acceptably 

 

2 – Weeding activities done  

      acceptably 

3 – Weeding activities done  

      completely 

 

E 

N 

Namba ya fomu: 



 
 

 

 
 

Tathmini ya maendeleo ya mashamba ya miti mwishoni mwa msimu wa 
kiangazi 2016/17 

 
Mrejesho wa tathmini kwa kijiji cha Utilili – Ludewa 

Mwezi Juni 2017, Iringa, Tanzania  
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TGIS Tree Growing Incentive Scheme (Mpango wa motisha kwa wakulima wa 
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1. UTANGULIZI  

1.1. Historia fupi ya panda miti kibiashara na lengo la utafiti   

Pandamiti kibiashara (PFP) ni mradi wa maendeleo unaofadhiliwa na serikali ya Finland 
ikishirikiana na serikali ya Tanzania kutekelezwa kuanzia mwaka 2014 mpaka 2030. 
Umedhamiria kuongeza pato la kiuchumi nyanda za juu kusini kwa kuhamasisha 
utunzaji wa mashamba ya miti kibiashara, kwa wakulima wadogo wadogo wa miti na 
makampuni ya uchakataji mbao. 
 
Tathmini hii ilifanyika katika vijiji 25 ambavyo huwezeshwa katika shughuli za upandaji 
miti na Pandamiti kibiashara. Kazi hii ya utafiti ilianza kuanzia mwezi wa kumi na mbili, 
2016 mpaka mwezi wa pili, 2017. Lengo la utafiti huu ilikuwa ni kutathmini maendeleo 
na utunzaji wa mashamba ya miti. Matokeo haya yatatumiwa na Pandamiti kibiashara 
ili kuboresha mifumo ya uwezeshaji ya hapo baadae. 
 

1.2. Malengo ya tathmini 

i. Kutathmini maendeleo, ukuaji na kiwango cha utunzaji wa mashamba ya miti 
yaliyoanzishwa kupitia mradi wa Pandamiti kibiashara katika kipindi cha miaka 
miwili ya mwanzo ya utekelezwaji wa mradi 

ii. Kuhakiki na Kuthibitisha hali ya mashamba ya miti yaliyomo kwenye mfumo wa 
taarifa wa Pandamiti kibiashara 

iii. Kuwahoji wanufaika waliowezeshwa na mradi ili kupata taarifa za kijamii na 
kiuchumi 

 

2. MAHALI KIJIJI KILIPO  

Kijiji cha Utilili kipo kati ya latitudi 9o 42’ kusini na longitudi 34o 25’ Mashariki. Kijiji hiki 
hupatikana maeneo ya nyanda za juu kusini katika wilaya ya Ludewa, mkoani Njombe 
(Kielelezo cha 1). Mwinuko ni kati ya mita 1000 hadi mita 2000 kutoka usawa wa bahari.  
 
Kielelezo cha 39: Ramani ikionesha kijiji cha Utilili na vijiji inavyopakana navyo 

vinavyonufaika na mradi  
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3. NJIA ZILIZOTUMIKA KUFANYA UTAFITI  

3.1. Utaratibu uliotumika  

Timu ya watafiti ilifanya shughuli zifuatazo ili kukusanya taarifa za mashamba ya miti: 
 Kuyafikia mashamba ya miti kwa kutumia GPS na kwa kushirikiana na viongozi 

wa vikundi vya wapanda miti katika kijiji husika 
 Kisha, kamba yenye urefu (kipenyo) cha mita 7.57 ilitumika kuainisha mipaka 

ya ploti wakilishi ndani ya shamba husika 
 Ndani ya ploti wakilishi, Idadi ya miti hai na iliokufa ilihesabiwa (Kama 

ilivyoainishwa katika Kiambatanisho 1) 
 Pia tathmini ya kiwango cha palizi ilifanyika kama ilivyoainishwa kwenye 

Jedwali la 1  
 Kipande cha chuma (nondo) kilichimbiwa katikati ya ploti wakilishi, kwa 

mashamba ya miti ya mwaka 2015/16, ili kurahisisha utambuzi wa ploti wakilishi 
kwa kutumia sumaku kwenye tafiti zijazo  

                           
 Jedwali la 235:  Uanishaji wa viwango vya palizi 

Kundi/alama Maelezo Maana 

0 Palizi haijafanyika Hakuna dalili yeyote ioneshayo kuwa shamba 
lilifanyiwa palizi msimu wa mvua uliopita 

1 Palizi imefanyika ila 
haikubaliki 

Kuna dalili kuwa palizi ilifanyika msimu wa mvua 
uliopita; lakini haikufanywa kwa kiwango kizuri ili 
kuhakikisha uhai na ukuaji mzuri wa miti 

2 Palizi imefanyika na 
inakubalika 

Kuna mapungufu katika ufanyikaji wa palizi, lakini 
kiwango kinajitosheleza kuhakikisha uhai na ukuaji 
mzuri wa miti.  

3 Palizi imefanyika 
kikamilifu 

Hakuna mapungufu na palizi imefanyika kikamilifu 
katika shamba la miti kwa ujumla wake 

Ufafanuzi: Uainishwaji wa viwango vya palizi ulizingatia maelekezo ya kitaalamu 
ya jinsi ya kufanya palizi ya kisahani na kufyekea kama ilivyoainishwa 
kwenye muongozo wa motisha (ruzuku) kwa wakulima wa miti.  
Sifa zifuatazo hutakiwa: 

 Palizi ya kisahani: kuondoa magugu kwa kukwatua eneo lenye 
mzunguko (kipenyo) wa sentimita 50 kuzunguka shina la mti pasipo 
kuathiri mche uliopo katikati 

 Kufyekea: Magugu yote hai yakatwe na kuwa chini ya kimo cha 
sentimita 30. 

Ikumbukwe kuwa, kuidhinishwa au kutoidhinishwa kwa kiwango cha palizi katika zoezi 
hili hakutoi maamuzi ya shughuli za uwezeshwaji za mradi, bali husaidia tathmini za 
kitaalamu na maendeleo endelevu ya sekta ya misitu kuboresha viwango ili kuleta tija 
Zaidi kwa wanufaika. 

3.2. Mahesabu na uchambuzi wa takwimu 

 Wingi wa miti shambani (Idadi ya mashina/hekta): Ni sawa na jumla ya idadi 
ya miti hai na iliyokufa kwa ukubwa wa eneo la ploti wakilishi ya shamba la miti. 
Baadae, mahesabu hufanywa ili kuainisha idadi ya miti kwa hekta moja 

 Asilimia ya miti hai: Kiwango cha idadi ya miti iliyo hai ukiliganisha na jumla 
ya idadi ya miti katika ploti wakilishi 

 Wastani wa kimo cha juu cha miti: Hupatikana kwa kujua wastani a kimo cha 
miti miwili mirefu Zaidi katika ploti wakilishi katika shamba la miti husika  

3.3. Vifaa vilivyotumika 

 GPS  
 Simu aina ya smati ikiwezeshwa na mfumo wa ODK 
 Bomba na kamba yenye urefu wa mita 7.57 
 Kipande cha chuma (nondo) 
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4. MATOKEO YA UTAFITI 

4.1. Taarifa za mashamba ya miti 

 Utafiti ulifanyika kwenye jumla ya mashamba ya miti 87 yanayomilikiwa na 
wanufaika 59 (Jedwali la 2). 

 Mashamba ya miti yaliyofanyiwa utafiti yana ukubwa wa jumla ya ekari 388.30, 
yaliyowezeshwa kupitia mpango wa motisha kwa wakulima wa miti na mradi 
(Jedwali la 2).  

Jedwali la  236:  Jumla ya idadi na eneo la mashamba ya miti katika kijij 
Mwaka/msimu wa 
upandaji 

Wanufaika  Idadi ya mashamba Ukubwa wa shamba (Ekari) 

2015/16 Wanawake 20 44.31 

Wanaume 62 282.22 

Taasisi 5 61.78 

Jumla 59 388.30 

 Ufafanuzi: Taasisi = Asasi za kijamii na makundi ya watu wasio jiweza 
 

4.2. Wastani wa Palizi 
Kwa ujumla Matokeo ya palizi ya kisahani na kufyekea yalikuwa si yakuridhisha(Jedwali 
la 3). Tathmini ya kiwango cha palizi kwa idadi ya mashamba imeainishwa katika 
Kielelezo cha 2.  
Jedwali la  237  Watani wa kiwango cha palizi ya kisahani na kufyekea 

kulingana na aina ya miti na mwaka/msimu wa upandwaji  
Mwaka/msimu wa upandaji Wanufaika Aina ya miti CW SW 

2015/16 Wanawake Milingoti 0.00 0.00 

Paina 0.21 0.58 

Wanaume Milingoti 0.00 0.00 

Paina 0.08 0.27 

Institution Milingoti 0.00 0.00 

Paina 0.25 0.50 

Jumla 0.11 0.33 

Ufafanuzi: CW = Palizi ya kisahani              SW = Palizi ya kufyekea 
 

Kielelezo cha  40:  Wastani wa alama za kiwango cha palizi ya kisahani na 
kufyekea kwa mashamba ya miti  
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4.3. Miti iliyo hai na wingi wa miti shambani 

4.3.1. Athari za moto 

Kwa ujumla, katika ngazi ya kijiji hakukuwa na madhara makubwa ya moto kuweza 
kuathiri uhai na ukuaji wa miti. Katika kijiji cha Utilili, ni mashamba mawili pekee ya miti 
yaligundulika kuwa yameathiriwa na moto (Jedwali la 4), hivyo ufumbuzi wa tatizo hili ni 
muhimu kwa maendeleo endelevu ya mashamba ya miti. 
 
Jedwali la  238: Maelezo ya athari za moto kwenye mashamba ya miti  

S/N Kigezo Idadi 

1 Idadi ya mashamba ya miti 2 

2 Ukubwa wa shamba (ekari) 3.86 

 
 

4.3.2. Kimo cha urefu wa miti 

Wastani wa kimo cha urefu wa miti katika kijiji cha Utilili ulikuwa wakurithisha kama 
ilivyoainishwa kwenye Jedwali la 5. 
 
Jedwali la  239: Wastani wa kimo cha urefu wa miti ya miti  

Specie group Mean hdom (metre) 

2015/16 

Painas 0.69 
Milingoti 0.58 
Jumla 0.68 

Ufafanuzi:  hdom = kimo cha urefu wa miti  
 

4.3.3. Miti hai na wingi wa miti shambani 

Wastani wa kiwango cha miti hai na wingi wa miti shambani katika kijiji cha Utilili 
umeainishwa katika Jeduali la 6. Kwa ujumla, kiwango cha miti hai kijijini ni cha chini 
ukilinganisha na vijiji vingine (Jedwali la 7). 
 
Jedwali la  240:  Maelezo ya kiwango cha miti iliyo hai shambani  

Aina ya miti 2015/16 

S-% Stock (stem/ha) 

Painas 72% 1017 

Milingoti 76% 972 

Jumla 72% 1015 

Ufafanuzi: S-% = Kiwango cha miti hai katika asilimia 
   Stock = Wingi wa miti shambani (Idadi ya mashina/hekta) 
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Jedwali la 241:  Mlinganisho wa vijiji kulingana na wastani wa kiwango 

cha miti iliyo hai  
Vijiji Wastani wa kiwango 

cha palizi ya kisahani 
Nafasi ya 

kijiji 

Matembwe 99% 1 

Usagatikwa 95% 2 

Kidabaga 95% 3 

Lusala 90% 4 

Kiyowela 89% 5 

Ukwama 84% 6 

Ngalanga 83% 7 

Maguguli 83% 8 

Madope 83% 9 

Ng'elamo 82% 10 

Kifanya 82% 11 

Mavanga 82% 12 

Ikang'asi 81% 13 

Iboya 79% 14 

Itambo 77% 15 

Mgala 76% 16 

Utilili 72% 17 

Kiwalamo 72% 18 

Lugema 70% 19 

Lugolofu 69% 20 

Amani 68% 21 

Makungu 61% 22 

Ukwega 59% 23 

Masimbwe 54% 24 

Nhungu 48% 25 
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4.4. Palizi  

4.4.1. Palizi ya kisahani 

Kiwango cha palizi  ya kisahani  kwa kijiji cha Utilili  imeainishwa katika Jedwali la 8. 
Kwa ujumla, wastani wa kiwango cha palizi ya kisahani katika kijiji cha Utilili ni mdogo 
ukilinganisha na vijiji vingine (Jedwali la 9).  
 
Jedwali la 242:  Maelezo kuhusiana na kiwango cha palizi ya kusahani  

Aina ya miti Palizi ya kisahani score 

2015/16 

Painas 0.15 
Milingoti 0.00 
Jumla 0.15 

 
 
Jedwali la 243:  Mlinganisho wa vijiji kulingana na alama za kiwango cha 

palizi ya kisahani  
Vijiji Wastani wa kiwango cha 

palizi ya kisahani 
Nafasi ya kijiji 

Usagatikwa 1.84 1 

Matembwe 1.45 2 

Lugema 1.39 3 

Lugolofu 1.20 4 

Kiyowela 1.10 5 

Maguguli 1.04 6 

Kiwalamo 0.96 7 

Ukwega 0.83 8 

Iboya 0.83 9 

Mgala 0.82 10 

Nhungu 0.76 11 

Mavanga 0.76 12 

Ukwama 0.63 13 

Lusala 0.60 14 

Makungu 0.52 15 

Kifanya 0.44 16 

Kidabaga 0.33 17 

Itambo 0.32 18 

Ikang'asi 0.27 19 

Ng'elamo 0.21 20 

Utilili 0.15 21 

Amani 0.15 22 

Ngalanga 0.06 23 

Madope 0.01 24 

Masimbwe 0.00 25 
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4.4.2. Palizi ya kufyekea 

Kiwango cha palizi  ya kufyekea  kwa kijiji cha Utilili  imeainishwa katika Jedwali la 10. 
Kwa ujumla, wastani wa kiwango cha palizi ya kufyekea katika kijiji cha Utilili ni mdogo 
ukilinganisha na vijiji vingine (Jedwali la 11).  
 
Jedwali la  244:  Mean Palizi ya kufyekea score description 

Aina ya miti Kiwango cha palizi ya kufyekea 

2015/16 

Painas 0.33 
Milingoti 0.00 
Jumla 0.33 

 
 
Jedwali la 245:  Mlinganisho wa vijiji kulingana na alama za kiwango cha 

ufyekeleaji wa mashamba ya miti    
Vijiji Wastani wa kiwango cha 

palizi ya kufyekea 
Nafasi ya kijiji 

Kidabaga 2.00 1 

Matembwe 1.73 2 

Kiyowela 1.15 3 

Mavanga 1.14 4 

Lugema 1.11 5 

Lusala 0.93 6 

Maguguli 0.88 7 

Kiwalamo 0.85 8 

Ukwega 0.83 9 

Makungu 0.76 10 

Madope 0.66 11 

Mgala 0.58 12 

Usagatikwa 0.47 13 

Kifanya 0.35 14 

Lugolofu 0.35 15 

Ukwama 0.34 16 

Utilili 0.33 17 

Ikang'asi 0.31 18 

Itambo 0.30 19 

Nhungu 0.27 20 

Amani 0.26 21 

Iboya 0.22 22 

Ngalanga 0.11 23 

Masimbwe 0.03 24 

Ng'elamo 0.00 25 
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5. HITIMOSHO NA MAPENDEKEZO 

Kwa ujumla, wakulima wa miti wanahimizwa kuongeza jitihada katika shughuli za 
utunzaji wa mashamba yao ya miti hususani katika palizi, ili  kuhakikisha maendeleo, 
ukuaji na ubora mzuri wa miti ili kuwa na tija baadae.  
 
Matokeo ya utafiti ya kitaalamu yanaonesha kuwa, kuna uhusiano kati ya palizi na ukuaji 
ama wastani wa miti iliyo hai kwenye mashamba ya miti katika kijiji cha Utilili. Kama 
ilivyoelezewa kwenye Jedwali la 12, Imegundulika kuwa, Palizi ya kufyekea na ile ya 
kisahani inauhusiano chanya na idadi ya miti iliyo hai na uhusiano hasi na idadi ya miti 
iliyokufa. Hii inamaanisha kuwa, shamba la miti lenye kiwango kizuri cha palizi zote mbili 
huwa na idadi kubwa ya miti iliyo hai na idadi ndogo ya miti iliyokufa.  
  
Jedwali la 246: Uhusiano kati ya kiwango cha palizi na uhai wa miti  

Kigezo Miti iliyo kufa Miti iliyo hai 

WC -0.18 0.058 

WS -0.30 0.12 

Ufafanuzi: WC = Kiwango cha palizi ya kisahani 
   WS = Kiwango cha palizi ya kufyekea 
 
Kwa kiwango Fulani taarifa hii inatoa tathmini ya haja ya kufanya palizi ili kuimarisha 
ukuaji na kiwango cha maendeleo cha mashamba ya miti. Endapo palizi ya kisahani na 
ile ya kufyekea zitafanyika kikamilifu, kuna uwezekano mkubwa wa kupunguza idadi ya 
miti inayokufa na kudumisha au kuongeza miti iliyo hai kwa shamba husika la miti. 
Kisayansi imethibitika kuwa, palizi ni muhimu kwa maendeleo ya ukuaji wa miti, kwa 
kuwa hupunguza ushindani wa virutubisho, hewa na mwanga kati ya miti ya miti na 
magugu. 
 
 

6. MATOKEO YA KILA SHAMBA LA MITI KATIKA KIJIJI 

Jedwali la 13 hapo chini linaonesha matokeo ya utafiti kwa shamba la miti la kila 
mnufaika. Hii inajumuisha haya: 

 Kiwango cha palizi: kwa palizi ya kisahani na ile ya kufyekea 
 Wingi wa miti kwenye shamba (Idadi ya miti/hekta) 
 Kiwango cha miti iliyo hai katika asilimia 
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Jedwali la 247:  Matokeo ya mashamba ya miti kwa kila mnufaika kijiji cha Utilili 
Nafasi Jinsia Pmwaka jina Eneo 

(Ekari) 
Aina ya miti WC WS Hai Iliyokufa Jumla Wingi 

(stem/ha) 
S-% Hdom 

(mita) 

1 Wanaume 2015/16 INOSENTI MSEMWA  7.76 Paina 0 0 26 2 28 1555 93% 1.55 

2 Wanaume 2015/16 JOSEPHAT MGAYA 0.35 Paina 0 0 14 11 25 1389 56% 0.65 

3 Wanaume 2015/16 EDWARD MTEWA   Paina 1 1 21 4 25 1389 84% 0.8 

4 Wanaume 2015/16 CHRISPIN MGENI  0.59 Paina 0 0 18 5 23 1278 78% 0.65 

5 Wanaume 2015/16 PETRO MLELWA 0.79 Paina 0 0 17 5 22 1222 77% 0.75 

6 Wanaume 2015/16 ADELEHEM MGAYA 2.05 Paina 0 0 16 6 22 1222 73% 0.7 

7 Wanaume 2015/16 OCTAVIAN MLELWA 1.16 Paina 0 0 10 12 22 1222 45% 0.55 

8 Wanawake 2015/16 HANSI MLELWA  6.62 Paina 0 0 13 9 22 1222 59% 0.7 

9 Wanaume 2015/16 FRANCO MLELWA 6.65 Paina 0 0 17 5 22 1222 77% 0.55 

10 Wanaume 2015/16 PIRIMINI MWINUKA  6.00 Paina 0 0 14 8 22 1222 64% 0.55 

11 Wanaume 2015/16 GENEROZA MTEWA 1.93 Paina 0 1 17 4 21 1166 81% 0.25 

12 Wanawake 2015/16 KONDRADA MTEWA  2.17 Paina 0 0 15 6 21 1166 71% 0.5 

13 Wanaume 2015/16 LUDWIGI MTEWA  1.41 Paina 0 1 16 5 21 1166 76% 0.45 

14 Wanaume 2015/16 VOLKA MWINUKA  8.33 Paina 0 0 18 3 21 1166 86% 0.65 

15 Wanaume 2015/16 AIDAN MTEWA 2.15 Paina 0 0 15 6 21 1166 71% 0.65 

16 Wanawake 2015/16 MODESTER MLELWA 2.69 Paina 1 1 11 10 21 1166 52% 0.8 

17 Wanaume 2015/16 AMBROS MLELWA  17.87 Paina 0 1 21 0 21 1166 100% 1.35 

18 Wanaume 2015/16 AMBROS MLELWA  8.97 Paina 0 0 21 0 21 1166 100% 2.05 

19 Wanaume 2015/16 DEVIDI MLELWA  6.70 Paina 0 1 18 3 21 1166 86% 1.05 

20 Wanaume 2015/16 INOSENTI MLELWA 1.09 Paina 0 0 17 4 21 1166 81% 1.8 

21 Wanaume 2015/16 EDWARD MTEWA  63.11 Paina 0 0 15 6 21 1166 71% 0.45 

22  2015/16 ROMAN CATHOLIC CHURCH 14.80 Paina 0 0 14 6 20 1111 70% 0.55 

23 Wanaume 2015/16 WOLFRAM MLELWA  1.48 Paina 0 0 14 6 20 1111 70% 0.55 

24 Wanawake 2015/16 OLUSULA MTEGA  1.98 Paina 0 2 15 5 20 1111 75% 0.5 

25 Wanaume 2015/16 HILMARY MLELWA 5.16 Paina 0 0 10 10 20 1111 50% 0.9 
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Nafasi Jinsia Pmwaka jina Eneo 
(Ekari) 

Aina ya miti WC WS Hai Iliyokufa Jumla Wingi 
(stem/ha) 

S-% Hdom 
(mita) 

26 Wanaume 2015/16 PETRO MGAYA 1.75 Paina 0 0 18 2 20 1111 90% 0.7 

27 Wanawake 2015/16 ELIMINA MTEWA 1.88 Paina 0 0 3 17 20 1111 15% 0.35 

28 Wanawake 2015/16 RITHA MLELWA 0.84 Paina 0 0 18 2 20 1111 90% 0.75 

29 Wanaume 2015/16 AIDAN MTEWA 3.16 Paina 0 0 18 2 20 1111 90% 0.75 

30 Wanaume 2015/16 OVIN NJELEKELA  12.82 Paina 0 0 15 5 20 1111 75% 0.55 

31 Wanawake 2015/16 VERA MSEMWA 4.60 Paina 0 0 11 9 20 1111 55% 0.55 

32  2015/16 DEMO PLOT 2.67 Milingoti 0 0 16 4 20 1111 80% 0.75 

33 Wanaume 2015/16 ERASTO MLELWA  0.91 Paina 0 0 15 5 20 1111 75% 0.65 

34 Wanawake 2015/16 EPIFANIA MTEGA 1.19 Paina 0 0 16 4 20 1111 80% 0.75 

35 Wanaume 2015/16 FRANZISKO NJELEKELA  6.84 Paina 0 0 12 8 20 1111 60% 0.55 

36 Wanaume 2015/16 CASTORY MTEWA 0.69 Paina 0 0 9 10 19 1055 47% 0.55 

37 Wanaume 2015/16 WOLFRAM MLELWA  Paina 0 0 15 4 19 1055 79% 0.65 

38 Wanaume 2015/16 WOLFRAM MLELWA 1.56 Paina 0 0 7 12 19 1055 37% 0.3 

39 Wanaume 2015/16 LUSTIKO MSANGA 0.52 Paina 0 0 14 5 19 1055 74% 0.65 

40 Wanaume 2015/16 AIDANI MTEWA  5.81 Paina 0 1 18 1 19 1055 95% 1.75 

41 Wanaume 2015/16 OVIN NJELEKELA 4.65 Paina 0 1 10 9 19 1055 53% 0.35 

42 Wanaume 2015/16 HANSI MLELWA  6.67 Paina 0 0 14 5 19 1055 74% 0.7 

43  2015/16 UTILILI VILLAGE GOVERNMENT 9.17 Paina 0 0 19 0 19 1055 100% 1.65 

44 Wanaume 2015/16 ERASTO MLELWA  2.20 Paina 0 0 13 6 19 1055 68% 0.55 

45 Wanawake 2015/16 ERNESTA MLELWA 0.35 Paina 2 0 15 4 19 1055 79% 0.35 

46 Wanaume 2015/16 INOCENT MSEMWA 3.09 Paina 0 0 11 7 18 1000 61% 0.4 

47 Wanaume 2015/16 RAINERY MGANWA  5.12 Paina 0 2 18 0 18 1000 100% 1.2 

48 Wanaume 2015/16 SALTARIUS MLELWA  0.74 Paina 0 0 14 4 18 1000 78% 0.7 

49 Wanaume 2015/16 ELGIUS MSEMWA 5.66 Paina 0 0 5 13 18 1000 28% 0.65 

50 Wanaume 2015/16 CRISPIN MGENI 3.51 Paina 0 0 16 2 18 1000 89% 0.45 
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Nafasi Jinsia Pmwaka jina Eneo 
(Ekari) 

Aina ya miti WC WS Hai Iliyokufa Jumla Wingi 
(stem/ha) 

S-% Hdom 
(mita) 

51 Wanawake 2015/16 BRIGITA NJELEKELA 3.16 Paina 0 0 16 2 18 1000 89% 0.7 

52 Wanaume 2015/16 ODDO MTEWA  1.71 Paina 2 2 14 4 18 1000 78% 1 

53  2015/16 DEMO PLOT 2.03 Paina 1 1 16 2 18 1000 89% 0.75 

54 Wanaume 2015/16 MARIANUS MGAYA  0.52 Paina 0 0 6 12 18 1000 33% 0.55 

55 Wanawake 2015/16 AMANDA MLELWA  0.79 Paina 0 0 15 3 18 1000 83% 0.75 

56 Wanaume 2015/16 STANSLAUS NJELEKELA  2.82 Paina 0 0 12 5 17 944 71% 0.55 

57 Wanawake 2015/16 ILUMINATA  0.82 Paina 1 2 16 1 17 944 94% 0.65 

58 Wanaume 2015/16 AIDAN MTEWA 3.26 Paina 0 0 13 4 17 944 76% 0.55 

59 Wanaume 2015/16 AIDAN MTEWA 11.59 Paina 0 0 12 5 17 944 71% 0.35 

60 Wanaume 2015/16 VINTANI CHAULA  1.78 Milingoti 0 0 12 5 17 944 71% 0.25 

61 Wanaume 2015/16 OVIN NJELEKELA  0.35 Milingoti 0 0 13 4 17 944 76% 0.65 

62 Wanawake 2015/16 VERA MSEMWA 1.90 Paina 0 0 9 8 17 944 53% 0.65 

63 Wanawake 2015/16 BIRIGITA NJELEKELA  0.99 Paina 0 0 12 5 17 944 71% 0.65 

64 Wanawake 2015/16 BILGITHA NJELEKELA  1.61 Paina 0 0 10 7 17 944 59% 0.7 

65 Wanaume 2015/16 FRANKO MLELWA 3.21 Paina 0 0 12 5 17 944 71% 0.8 

66 Wanaume 2015/16 STEPHANI MTEWA  1.21 Paina 0 0 14 3 17 944 82% 0.85 

67 Wanaume 2015/16 SALTARIUS MLELWA  5.31 Paina 0 1 13 4 17 944 76% 0.4 

68 Wanaume 2015/16 SIXBERITI MWINUKA  0.99 Paina 0 0 12 5 17 944 71% 0.75 

69 Wanawake 2015/16 BADWIN MLELWA 1.48 Paina 0 1 10 6 16 889 63% 0.5 

70 Wanaume 2015/16 EVA HAULE  4.99 Paina 0 2 11 5 16 889 69% 0.45 

71 Wanaume 2015/16 SALTARIUS MLELWA 8.53 Paina 0 0 6 10 16 889 38% 0.45 

72 Wanaume 2015/16 RAFAEL MLELWA  0.69 Paina 0 0 13 3 16 889 81% 0.7 

73 Wanawake 2015/16 MELANIA MGIMBA 0.84 Milingoti 0 0 12 4 16 889 75% 0.65 

74 Wanaume 2015/16 FREDI MLELWA  3.06 Paina 0 0 12 4 16 889 75% 0.7 

75 Wanawake 2015/16 VERA MSEMWA  2.00 Paina 0 1 12 4 16 889 75% 0.35 
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Nafasi Jinsia Pmwaka jina Eneo 
(Ekari) 

Aina ya miti WC WS Hai Iliyokufa Jumla Wingi 
(stem/ha) 

S-% Hdom 
(mita) 

76 Wanaume 2015/16 LUSIANA CHAULA  2.30 Paina 0 0 14 1 15 833 93% 0.35 

77 Wanaume 2015/16 FEBRUARY MGANWA 1.14 Paina 0 0 9 6 15 833 60% 0.45 

78 Wanaume 2015/16 FRANCO MLELWA 3.29 Paina 0 0 8 7 15 833 53% 0.6 

79 Wanaume 2015/16 PIUSI MTEWA  3.34 Paina 0 0 10 5 15 833 67% 0.45 

80 Wanaume 2015/16 INNOSENTI MSEMWA  1.85 Paina 2 2 10 3 13 722 77% 0.55 

81 Wanaume 2015/16 STANSLAUS NJELEKELA 0.27 Paina 0 0 8 5 13 722 62% 0.55 

82 Wanaume 2015/16 VINTAN CHAULA 2.59 Paina 0 0 9 4 13 722 69% 0.75 

83 Wanawake 2015/16 BILGITA NJELEKELA  6.75 Paina 0 3 12 1 13 722 92% 0.5 

84 Wanawake 2015/16 ADELFINA MLELWA  1.66 Paina 0 1 8 5 13 722 62% 0.7 

85 Wanaume 2015/16 STEPHAN MTEWA  2.79 Paina 0 0 7 4 11 611 64% 0.35 

86  2015/16 VULNERABLE GROUP 33.11 Paina 0 1 7 0 7 389 100% 1 

87 Wanaume 2015/16 SALTALIUS MLELWA 5.39 Paina 0 0 0 0 0 0   

  
   

 Ufafanuzi: Nafasi = Mlinganisho kutokana na idadi ya miti 
iliyo hai shambani 

 Pmwaka = Mwaka au msimu wa upandaji  

  Jina = Mmiliki wa shamba husika la miti  Eneo = Ukubwa wa shamba katika ekari 
  Aina ya miti = Jina la kundi ama aina ya miti  WC = Palizi ya kisahani 
  WS = Kiwango cha palizi ya kufyekea  Hai = Idadi ya miti iliyokuwa hai 
  Iliyokufa = Idadi ya miti iliyokufa   Jumla = Jumla ya miti hai na iliyokufa 
  Wingi  = Wingi wa miti kwenye shamba (idadi 

ya mashina kwa hekta) 
 s-% = Asilimia ya miti iliyo hai 

      hdom = Wastani wa kimo cha miti miwili mirefu katika 
ploti wakilishi 
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Kiambatanisho cha 1 

7. FOMU YA TATHMINI YA MAENDELEO YA MASHAMBA YA MITI 

 
Mtafiti: _____________________________________________________Tarehe: ___________ 

WOODLOT LOCATION & OWNERSHIP 
 

8. Jira kwa GPS 

 

9. Usahihi wa GPS    

 

 

10. Kijiji: _____________________  Wilaya: _____________________  

 

11. Jina la mmiliki, Namba ya simu na Namba ya utambulisho (Kama inawezekana): 

 

_______________________________________________________________________ 

 

12. Kuna mabadiliko ya umiliki tangu kuanzishwa kwa shamba?  Ndiyo / Hapana /Sijui 

 

Kama ndiyo, taja mmiliki wa awali: ___________________________________________ 

VIPIMO VYA PLOTI WAKILISHI  

13. Idadi ya miti iliyo hai katika ploti 

14. Idadi ya miti iliyokufa katika ploti 

15. Jumla ya idadi ya miti 

16. Kimo cha urefu wa miti (Desimita): Wa kwanza ______ dm, Wa pili: ______ dm 

17. Kama kuna miti iliyokufa, Ainisha chanzo cha kifo: 

Magugu   Kuharibiwa na Mifugo:   

Athari za moto   Ukame:       

Magonjwa   Mengineyo:    

Athari za wadudu   (Ainisha katika maelezo ya ziada) 

TAARIFA ZA UJUMLA ZA MASHAMBA YA MITI 

18. Aina ya miti: Paina / Mlingoti / Mtiki 

19. Kiwango cha palizi ya kisahani: ______ 

20. Kiwango cha palizi ya kufyekea: ______ 

 

 

MAELEZO YA ZIADA 

 

 

 

 

   

Scale: 0 – No weeding done 

1 – Some weeding done, but   

      not acceptably 

 

2 – Weeding activities done  

      acceptably 

3 – Weeding activities done  

      completely 

 

E 

N 

Namba ya fomu: 



 
 

 

 


